Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดหวังผล : Eartheater เอ้อ...นะ...เออ [แก้ไขรูป + เพิ่มชนิดปลา]  (อ่าน 46191 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 04/03/11, [11:29:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* geophagus_proximus_x.jpg (63.79 KB, 450x300 - ดู 7537 ครั้ง.)

a G. dicrozoster
b G. abalios
c G. winemilleri
d G. brokopondo
e G. brachybranchus
f G. surinamensis
g G. proximus
h G. megasema
i G. camopiensis
j G. altifrons

เนื่องด้วย ช่วงนี้รู้สึกว่ามีผู้นิยมปลาหมอในกลุ่ม Eartheater มากมายเหลือเกิน เลยอยากมีส่วนร่วมบ้าง

แม้ว่า ณ ตอนนี้จะมีเลี้ยงอยู่ชนิดเดียวคือ biotodoma cupido

แต่เชื่อว่า ถ้ายังไม่หยุดโพสรูปให้ดูกัน ตบะคงแตก

และคงไปหามาเลี้ยงอย่างคนอื่นเขา...  [on_007]

อีกอย่าง เป็นไข้ตั้งแต่วันจันทร์ เวียนหัวมากมาย งานการก็ทำไม่ได้เต็มร้อยนัก <<<เลยขี้เกียจทำ  [on_008]

จึงพอมีเวลามานั่งจิ้ม นั่งเทียนทำกระทู้นี้ให้ได้ดูกัน

ชอบกด + จะเอาตังไปซื้อ skill slot และ Magic Arrow  ้hahaha

ถ้าไม่ชอบ อยู่เฉยๆ แล้วกดปิดไป คนไม่สบายใจน้อยทุกคน ชิชะ... แต่หัวไม่ล้านนะเออ  [on_009]

อ่ะๆ คิดว่าจะมาแนะนำปลากันล่ะซิ เปล่าเลยครับ
วันนี้แค่โพสชื่อและรูปเท่านั้น

เอ๊!.......อย่ามาเซ้าซี้น่ะ ยิ่งไม่สบายอยู่ เดี๋ยวไอใส่หน้าเลย  hur04

เริ่มเลยแล้วกัน

Geophagus abalios

abalios <<< a ในภาษากรีกหมายถึง ไม่มี + กับคำว่า balios มาจากภาษากรีก ที่หมายถึง ด่าง
ชื่อวิทย์นี้อธิบายถึง การขาดเครื่องหมายบนกระดูกส่วน preopercular <<<แถวๆ แผ่นปิดเหงือกบริเวณแก้มปลา ลองหาเอาแล้วกันนะ

Geophagus altifrons

altifrons ชื่อมาจากภาษาลาติน altus แปลว่าสูง frons หมายถึงหน้าผาก
แปลแบบบ้านๆ เยี่ยงลูกชาวสวนว่า หน้าผากสูง หรือ หน้าผากโหนก อาจจะมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น จำต้องเลาะกระดูกปลามาวัดกันเลยทีเดียว... (ดูรูปวาดด้านบนประกอบ)

อ่อ จุดสังเกตุ Geophagus altifrons อีกอย่างคือ จุดกลางตัวจะเล็กกว่าเพื่อนร่วมสกุลทั้งหมดนะครับ

อะไรนะ! รูปในnetก็มีบางตัวจุดใหญ่ก็มี
หันไปไอ แค่กๆ สองทีแล้วบอกว่า "เออ~ เรื่องของเอ็ง จนปัญญาแล้ว..."

Geophagus argyrostictus

argyrostictus = Argyros แปลว่า เงิน ส่วน stictos หมายถึงจุด
แปลง่ายมากๆ จุดสีเงิน อธิบายถึงจุดบนลำตัวปลา

Geophagus brachybranchus

"Brachys"= สั้น,"branchus"= เหงือก
แปลง่ายๆ ว่าเหงือกสั้น ใครไม่เชื่อลองสั่งปลาเข้ามาแล้ววัดความยาวเหงือกดูครับ

Geophagus Brokopondo

Brokopondo มาจากคำว่า Brokopondosee ซึ่งเป็นคำเรียกภาษาท้องถิ่นใน Suriname

Geophagus camopiensis

camopiensis ตั้งชื่อตาม  แม่น้ำCamopi ใน French Guiana

Geophagus dicrozoster

dicrozoster มาจากคำว่า dikros ในภาษากรีก หมายถึง คดเคี้ยว
อธิบายถึงลายบนตัวปลาที่เป็นรูปตัว Y

ดูรูปปลาให้ตาแตกก็มองไม่เห็น ถ้าอยากเห็น ให้ไปดูรูปวาด ปลาตัวแรก (a)
 นั่นแหละ ลายตัว Y ที่ว่า

Geophagus harreri

harreri <<< ตั้งชื่อตามผู้ช่วยศาสตราจารย์ Heinrich Harrer และท่าน ผศ. Heinrich Harrer แกก็มีวีรกรรมไม่เบา ลองหาอ่านดู...

http://en.wikipedia.org/wiki/Heinrich_Harrer

ส่วนเรื่องปลา ปลาตัวนี้แปลกกว่าเพื่อนร่วมสกุลหลายอย่าง เช่นลำตัวที่ยาว จุดดำที่กลางลำตัวก็เหมือนจะกลายเป็นเส้นแนวตั้งสีดำได้ แถมมีจุดดำที่ปลายฐานครีบหลังอีกต่างหาก นับว่าปลาตัวนี้มีเอกลักษณ์ดี จำง่าย

Geophagus parnaibae

ตั้งชื่อตามแหล่งที่พบ พบใน Rio Parnaiba
เมื่อก่อนถูกตั้งชื่อเป็น Geophagus sp. "Pindare" (Parnaiba)
แต่ปัจจุบันได้รับการยืนยันแล้ว และมีชื่อวิทย์ฺเป็นของตนเองในที่สุด... lau01

Geophagus proximus

proximus เป็นคำละติน แปลว่า the next ก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันนะครับว่ามัน the next ตรงไหน ยังไง
ชื่อวิทย์ก็แบบนี้ ถ้าไม่กระจ่าง ก็ งง-งวยสิ้นดี

proximus นั้นเคยมีขายในบ้านเรา แต่อยู่ในวงจำกัด เมื่อลองโทรไปสอบถามได้ความว่า จุดขาวพาปลาไปนอนคุยกับรากมะขามเสียแล้ว ฟังอยากจะร้องไห้... [on_007]

จุดสังเกตุอีกอย่างนั่นคือ จุดที่กลางลำตัวของ proximus นั้นจะเป็นรูปสี่เหลี่ยม ไม่เหมือนเพื่อนร่วมสกุลตัวอื่นๆ
(ลองดูรูปแรกด้านบนประกอบ)

Geophagus surinamensis

surinamensis ได้ชื่อมาจากแหล่งที่พบนั่นเอง ปลาชนิดนี้พบเจอตัวอย่างครั้งแรกได้ในประเทศสุรินัม

Eartheater ยุคพระเจ้าเหาตัวนี้ถือเป็นปลาชนิดแรกๆ ที่มีเข้ามาให้เลี้ยงเลยทีเดียวนะครับ
ด้วยรูปร่างที่ใหญ่โต สง่างาม สีสวย

พบเจอมากมายหลายแหล่งในทวีปอเมริกาใต้ แต่ละแหล่งก็มีความแตกต่างกันนิดๆ หน่อยๆ
ที่ทำให้สับสนมากคือ เมื่อนำ Geophagus surinamensis มาเปรียบเทียบกับ Geophagus altifrons

เพราะปลาทั้งสองชนิดนี้มีลักษณะที่คล้ายกันมากๆ แถมยังมีความหลากหลายเยอะด้วยกันทั้งคู่
แต่มีสอง-สามจุดที่พอจะแยกออกได้นั่นคือ ลักษณะกระดูกส่วนหน้าของ สุรินัม นั้นจะหักลงมา
ส่วนของ อัลติฟรอน นั้นจะมีลักษณะที่นูนยื่นออกมาเล็กน้อย

ต่อมาคือจุดดำที่กลางตัว สุรินัมจะมีจุดดำใหญ่กว่า

หางของปลาทั้งสองชนิดนี้จะมีลวดลายที่ไม่เหมือนกัน
และหางครึ่งล่างของสุรินัมนั้นจะมีสีแดง ส่วนอัลตริฟรอนจะแดงเพียงขอบเท่านั้น
(ลองดูรูปวาดด้านบนประกอบ)

สุดท้าย อย่าเชื่อ จนกว่าจะได้ลองตรวจสอบด้วยตนเอง โดยการนำปลาทั้งสองชนิดมาเปรียบเทียบ
อย่าใช้รูปภาพทางอินเตอร์เน็ทมาเปรียบเทียบเด็ดขาด เพราะจะ งง ถึง งง มาก...

เตื่อนด้วยความหวังดี เพราะลองมาแ้ล้ว... n032

Geophagus taeniopareius

"Taenia" หมายถึง ผูกพันธุ์ / เชื่อมต่อกัน = "pareia" = แก้ม <<<งง กันล่ะซิ... งง เหมือนกัน แต่เข้าใจว่าน่าจะอธิบายถึงลายสีดำที่ลากยาว (เพราะชื่อวิทย์ส่วนใหญ่จะเน้นที่จุดเด่นของปลา)

Geophagus winemilleri

ในที่สุดก็มาถึงพระเอกของผมเสียที ขอบอกว่าปลาตัวนี้ เขียวจริง แดงจริง สวยจริง!!!

อย่ามาทำหน้าทำตาอยากเลี้ยง เพราะไม่มีขายหรอก ในเมืองไทยบ้านเรา...

winemilleri <<<ตั้งชื่อเพื่อเป็นเกียรติแก่ Dr. Kirk O. Winemiller benannt Winemiller

(ดูรูป C ด้านบน)

แถมสกุล Satanoperca ให้ด้วยแล้วกัน เพราะไหนๆ ก็แก้ไขรูปใหม่หมดแล้ว
เอาที่ความหมายชื่อสกุลก่อนเลยแล้วกัน

Satanoperca มากจากคำว่า satanas ในภาษาลาติน หมายถึง ปีศาจ
เนื่องจากปลาในสกุลนี้หน้าตาดันไปเหมือนภูติผีปีศาจของคนแถบนั้น

perca มาจากภาษลาติน หมายถึงปลาในกลุ่ม perch

ชื่อสกุลเมื่อนำมารวมกันจึงแปลแบบกำปั้นทุบดินว่า ปลา perch ที่หน้าเหมือนภูติผี ปีศาจ

ทีนี้ก็เริ่มแต่ละชนิดเลยแล้วกันนะครับ

Satanoperca acuticeps

acuticeps มาจากสองคำคือ "Acute" = ยื่น ชี้, "ceps" = หัว
แปลรวมๆ ว่าหัวยื่นยาว

จุดสังเกตุปลาในตัวนี้คือ ให้ดูที่จุดบนตัวปลา จะมี 3 จุด ไม่รวมจุดที่ข้อหาง

Satanoperca daemon

daemon เป็นคำภาษาลาติน แปลว่า ผี ปัศาจ

สรุปปลาตัวนี้เป็นปีศาจกำลังสอง เพราะทั้งชื่อสกุลและชื่อวิทย์ก็หมายถึงปีศาจทั้งคู่...

จุดสังเกตุคือ จุดบนตัวปลาชนิดนี้มี 2 จุด ไม่รวมจุดที่ข้อหาง

Satanoperca jurupari

jurupari ในภาษาของคนในท้องถิ่นหมายถึง "แองเจิ้ล - มาร"

Satanoperca leucosticta

leucosticta "Leucos"= สีขาว,"stiktos"= จุด, ด่าง
รวมๆ แล้วอธิบายถึงจุดบนตัว หัว หน้า ของปลาครับ

Satanoperca lilith

lilith Lilith เป็นคำเรียกปีศาจหญิงออกหากินเวลากลางคืนในคติของชาว Babylonian ชื่อนี้ได้รับเลือกให้แสดงความสัมพันธ์ใกล้ชิดระหว่างชนิดนี้และ Satanoperca daemon

Satanoperca mapiritensis

mapiritensis ตั้งชื่อตามแหล่งที่พบ คือ Rio Mapirito ในประเทศเวเนซูเอล่า

Satanoperca pappaterra

คำว่า pappaterra เป็นคำของชาว  Mato Grosso แปลว่า eartheater หรือผู้กินดิน

ขอจบเท่านี้นะครับ แม้ว่าในสกุลนี้จะยังมีอีกหลายชนิดที่ยังไม่ได้เขียนถึง

อ่อ นอกจากนี้ยังมีปลาใหม่ที่เพิ่งถูกตั้งชื่อเมื่อปีที่แล้วด้วย นั่นคือ Geophagus neambi และ Geophagus sveni ลองไล่หาอ่านดู อ่านแล้ว งง ดี

ส่วนพวก sp. ทั้งหลาย ขอบายครับ เยอะเหลือเกิน เขียนแล้วสับสน

กระทู้นี้เป็นเพียงสารตั้งต้นเท่านั้น หากท่านอยากรู้จักชนิดไหนเพิ่มเติม ก็เอาชื่อวิทย์ไปหาได้เลยใน google

หาไปเถอะ ได้ดูรูปสวยๆ ได้ข้อมูลใหม่บ้าง เก่าบ้าง ได้เห็นว่าคนอื่นเขาเลี้ยงยังไง ดูแลยังไง จัดตู้ยังไง
สนุกดี และได้ความรู้โดยไม่ต้องรอนโยบายจากรัฐบาลเลย

หวังว่าคงมีประโยชน์กับทุกๆ ท่านบ้างไม่มากก็น้อย

อันการเลี้ยงปลานั้น...
เลี้ยงร้อยชนิดปลา แต่ไม่รู้เรื่องปลาสักชนิด
มิสู้่เลี้ยงเพียงชนิด แต่รู้เรื่องราวมากมายชนิดปลา

สวัสดี... [on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/11, [15:56:18] โดย plaraberd »
Tags: ปลาหมออเมริกา 
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/03/11, [11:52:34] »

ข้อมูลดีๆอีกตามเคย   [กู้ดครับ!]
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/03/11, [11:55:47] »

แหม่  พึ่งไปเพ่งดูไอ้รูปวาดนี้ใน ชิคลิดเด้ฟอรั่ม อยู่เมื่อวาน รูปมันก้อติ๊ดนึง  อันนี้อันใหญ่สะใจดี

+1 จัดไป

ตอนนี้ผมว่าปลากลุ่มนี้(บางตัว) ราคาถูกลงมากนะ  ตั้งตู้ไปเล๊ยยยย  555

ปล. คุณบอย ทำหนังสือปลาหมอกันมั๊ย ^__^

บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/03/11, [12:40:32] »

ผู้ชายคนนี้ตั้งกระทู้มาให้ + อย่างเดียวเลย  [on_066]
bunchai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/03/11, [12:46:36] »

ไม่สบายหายไม่ช้านะครับ   ้hahaha ้hahaha ้hahaha
runner ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/03/11, [14:00:32] »

มาอีกแล้วกระทู้แบบสาระเน้นๆ [เจ๋ง]
TomCm ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/03/11, [14:00:51] »

ม่อนเจ้ายังเด็ก ap ยังน้อย ไม่เหมาะแก่การยิงธนู
เอา Attack 150% ไปหิ้วเล่นก่อนไหม?

ที่บ้านมีทาปาโจสกินดินมากมายล้นหลาม
ถ้าอยากได้จงผ่านมาพอดีและตักไปให้หนำใจ

และไม่ลืมบวกให้ สำหรับบทความดีๆ อีกชิ้นหนึ่ง
ถึงรูปจะไม่ค่อยขึ้นก็เถอะ
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/03/11, [14:13:57] »

ที่บ้านมีทาปาโจสกินดินมากมายล้นหลาม
ถ้าอยากได้จงผ่านมาพอดีและตักไปให้หนำใจ

ตักไปขายแล้วเอาเงินไปซื้อตัวอื่นได้มั๊ยพี่ (ฮา)   

ปล. เด๋วที่บ้านโตแล้วจะไปขอตัวเมีย นะ  (คงอีกนาน ปลาพึ่ง 3 นิ้ว)
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/03/11, [14:26:08] »

พวกนี้อยากได้ argyrosticus กับ winemilleri ซึ่งมันไม่มี 555+
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/03/11, [15:15:15] »

ขอแจมด้วย

dicrozoster
ขนาดเกือบ 1 ฟุต

ตัวเล็ก ตอนแรกคนให้บอกชื่อผิดมา

ตัวใหญ่อีกสักรูป

altifrons
ปลาในกลุ่ม altifrons แยกแล้วปวดหัวครับ พูดจริงๆ เคยไปถามเซียนในอดีตนะ ที่เขียน world of cichilds ใน Aqua Mag อ่ะ พี่แกตอบมาว่า ให้ดูลายหางครับ ไอ้ก็ไม่อยากสวนไปว่า ตูดูยังไงมันก็เหมือนกันหมดอ่ะพี่ หรือว่าเราเราฝังไม่ได้ศัพท์เอง สรุปตอนหลังเลยไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ เลี้ยงให้มันสวยก็พอดี เพราะปลาในกลุ่ม altifrons กับ surinamensis มุกกระจายครับ เท็กซัสแดงสู้ไม่ได้ครับ ไม่ต้องไปเปรียบกับ brazilianensis ให้มันมาโดนพวกนี้ก่อน 555+ altifrons ของที่บ้านเป็นปลาสายมาเลย์ครับ ที่มาเลย์เลี้ยงน้ำกร่อยมา ปรับน้ำตอนแรกยากพอสมควรครับ

ทุกตัวเพาะมาเองกับมือ แต่ตอนนี้ไม่เหลือตัวเมียเลย นี่ก็คงได้ฤดูเค้าแล้วเห็นฮีทกันบ่อยช่วงนี้

เจ้าเด็กตัวนี้เห็นพักหลังมีมาขายเลยสอยมาเลี้ยงหน่อยจะโตมาเป็นสุรินัมหรืออัลติฟรอนกันล่ะเนี่ย

ว่าแล้วก็อยากได้ตัวเมียมาหน่อยเหมือนกันครับช่วงนี้ ใครมีบอกหน่อยละกัน ปลาพวกนี้เพาะง่ายครับ เพราะพ่อแม่ปลาจะดูแลลูกให้เราไปตลอดเลย ตั้งแต่วางไข่ เสร็จแล้วจะอมเข้าปาก ถ้าเลี้ยงเป็นคู่อยู่ไม่จำเป็นต้องง้างปากเอาลูกปลาออกก็ได้ครับ เค้าจะดูแลให้ น่ารักไปอีกแบบ ที่บ้านส่วนใหญ่เป้นตู้รวมเมื่อปากของพ่อแม่ปลาเริ่มดำ(ตัวอ่อนเจริญเติบโตจนแข็งแรง)จะนำมาทำการง้างปากออกครับ ไม่งั้นเสร็จตัวอื่นหมด  [on_026]

พฤติกรรมที่มาของชื่อวิทย์ที่ว่า Geophagus

ใครทะลึ่งไปเลี้ยงตู้ไม้น้ำ ไม่รับประกันความปลอดภัยนะครับ รับรองตู้ขุ่นทุกวันแน่ๆ เพราะพี่เค้าหากินกับพื้น ส่วนเรื่องปลาเล็กที่เลี้ยงด้วยได้ ผมแนะนำว่าต้องเป็นเตตร้า ที่ตัวใหญ่ๆเลย บรีดดิ้งฮาร์ทก็ตังธรรมดาแหละ ใหญ่สุด หรือไม่ก็พวก กราซิลิส หรือดินสอตัวใหญ่ๆเลย ไม่งั้นเสร็จครับ  ้hahaha

ปลาส่วนมากที่เลี้ยงในบ้านเรามักจะเลี้ยงมาด้วยน้ำที่กระด้างกว่า ใครที่จัดตู้สภาพน้ำมกล้เคียงอเมซอนเหมือนที่บ้านผม ปรับน้ำก่อนนะครับ ไม่งั้นปลาโดนน้ำกัด ปลายๆครีบ พวกเปียหลุดครับ  [on_035] อันนี้ประสบการณ์ตรงเลย

มาขอแจมเพียงเท่านี้
ZeroDeathAttack™ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/03/11, [15:24:54] »

กรี๊๊ดดดดดดดดดดดด รูปเยอะสะใจ ขอบคุณสำหรับข้อมูลและรูปภาพครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/03/11, [15:40:43] »

อ่ะ dicrozoster  โตแล้วเป็นแบบนี้นี่เอง 
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/03/11, [16:23:19] »

อ่ะ dicrozoster  โตแล้วเป็นแบบนี้นี่เอง 

มาตอนแรกสวยกว่านี้นะ คาดว่าเจ้าของเก่าอัดปะการังเต็มกรอง มาที่บ้าน มีเปื่อยๆ เปียหลุดครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/03/11, [16:35:09] »

คุณ The King Loach // ขอบคุณครับผม

แหม่  พึ่งไปเพ่งดูไอ้รูปวาดนี้ใน ชิคลิดเด้ฟอรั่ม อยู่เมื่อวาน รูปมันก้อติ๊ดนึง  อันนี้อันใหญ่สะใจดี

+1 จัดไป

ตอนนี้ผมว่าปลากลุ่มนี้(บางตัว) ราคาถูกลงมากนะ  ตั้งตู้ไปเล๊ยยยย  555

ปล. คุณบอย ทำหนังสือปลาหมอกันมั๊ย ^__^

ผมก็เซ็งเหมือนกัน รูปเล็กๆ เนี่ย ไม่รู้จะลง จะใส่ทำไม รูปเท่าหำแมว มองก็ไม่ค่อยเห็น (แก่)

ผมชอบรูปสวยๆ ใหญ่ๆ สะใจกว่ากันเยอะ เนอะ...

ส่วนเรื่องทำหนังสือ คงต้องเอาบทความเก่าๆ มาลงครับ มีเพียบ

แต่เรื่องค่าจัดทำนี่ซิ จะคุ้มไหมหน๋อ กลัวขายไม่ออก  ้hahaha

ผู้ชายคนนี้ตั้งกระทู้มาให้ + อย่างเดียวเลย  [on_066]

ขอบคุณครับ เอาแค่กด + พอนะ เลือก + ไม่เอา เอิ๊กซ์

ไม่สบายหายไม่ช้านะครับ   ้hahaha ้hahaha ้hahaha

เมื่อวานไปหาหมอมาแล้วครับ หมอสวยมาก
เลยกะว่าจะไม่กินยาที่หมอให้ จะได้ไปหาหมออีก  emb01

อ่อ หมอบอกว่าเป็นหลอดลมอักเสบ ให้ยามา 4 ชุด กินแทนข้าวได้เลย พับผ่าซิ...

มาอีกแล้วกระทู้แบบสาระเน้นๆ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับผม

ม่อนเจ้ายังเด็ก ap ยังน้อย ไม่เหมาะแก่การยิงธนู
เอา Attack 150% ไปหิ้วเล่นก่อนไหม?

และไม่ลืมบวกให้ สำหรับบทความดีๆ อีกชิ้นหนึ่ง
ถึงรูปจะไม่ค่อยขึ้นก็เถอะ

Attack 150%  ผมมีแล้ว ต่อยวืดประจำ  ้hahaha

อยากได้ ธนูมายิงเล่นนี่แหละ ap น้อยไม่เป็นไร เน้นไม่เจ็บตัวครับ

ส่วนเรื่องปลา เล็งๆ ทาปาโจสอยู่เหมือนกันครับ อยากได้หัวแดงๆ เลย
แต่ไว้ก่อน ตอนนี้เก็บเงินลงกล้องอยู่....

ตักไปขายแล้วเอาเงินไปซื้อตัวอื่นได้มั๊ยพี่ (ฮา)   

ปล. เด๋วที่บ้านโตแล้วจะไปขอตัวเมีย นะ  (คงอีกนาน ปลาพึ่ง 3 นิ้ว)

น่าสน น่าสน

พวกนี้อยากได้ argyrosticus กับ winemilleri ซึ่งมันไม่มี 555+

เหมือนกันเลย

ขอบใจมากมายเลยนะเพชร ที่อุตสาห์เอารูปมาแจม ผมชอบ  [เจ๋ง]

แบบนี้สนุกดี มีคนมาแจมเยอะๆ ยิ่งสนุก และยังได้เห็นปลาตัวเป็นๆ ในบ้านเราด้วย

กรี๊๊ดดดดดดดดดดดด รูปเยอะสะใจ ขอบคุณสำหรับข้อมูลและรูปภาพครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ชอบแบบไหน ผมก็ทำแบบนั้น ขอบคุณครับ

สวยเนอะ...

มาตอนแรกสวยกว่านี้นะ คาดว่าเจ้าของเก่าอัดปะการังเต็มกรอง มาที่บ้าน มีเปื่อยๆ เปียหลุดครับ

แก้ไขได้ไม๊หว่า... แบบนี้

เมื่อก่อนเลี้ยงพวกนี้ ไม่เคยหางเละแบบนี้เลย

gungo ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/03/11, [16:42:03] »

สวยมากเลยครับเห็นแล้วอยากเลี้ยงขึ้นมาเลยแต่ไม่มีที่แล้ว  [on_024]
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/03/11, [16:46:30] »

ส่วนเรื่องทำหนังสือ คงต้องเอาบทความเก่าๆ มาลงครับ มีเพียบ

แต่เรื่องค่าจัดทำนี่ซิ จะคุ้มไหมหน๋อ กลัวขายไม่ออก  ้hahaha

อ่อพอดีผมรู้จักกะ โรงพิมพ์  ทุกทีพิมพ์ก้อแบบว่าใช้เส้นเลยได้ราคาเบาๆตลอด
จริงๆเราต้องชวนกันหลายๆคน ช่วยกันทำ ช่วยกันจ่าย  ทำเองดูเองอ่านเอง
ที่เหลือ ขายทิ้ง  เอาแค่ทุนคืนพอ (ฮา)

อ่า  เด๋วผมจะไปเอาปลาไซส์เด็ก มาเลี้ยงดู  น่าจะเป็นลูกเพาะในนี้ เรื่องน้ำคงไม่น่าจะมีปัญหา

ส่วน อัลติฟรอน เจอแต่ตัวเบ้งๆ  อยากได้เด็กๆมาไว้   ซักพักน่าจะมีคนเพาะเอาออกมานะผมว่า

เฮ่อ มีงอกอีกตู้แหงๆ
TomCm ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/03/11, [16:48:15] »

ไม่ต้องห่วง อีกไม่นานเกินทนก็ XXX กันได้ละ พวกนี้ไวไฟ 4 นิ้วกว่าก็เริ่มใช้งานได้แล้ว
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/03/11, [17:28:55] »

เดี๊ยวก็งอกพี่บอย ไม่รู้นะ เฮคคเลลี่ปีนี้ก็เหมือนกัน เอาตัวใหญ่กลับมาเปียหลุดหมด โดนน้ำกัดแหละ แสดงว่าสภาพน้ำเดิมของเค้ากับเราต่างกันมาก ต้องค่อยๆเอาน้ำในตู้ใส่ถุงแล้วค่อยปล่อย พวกนี้ไม่มีปัญหาครับ ตอนนี้เบื่อไล่กันเพราะฮีทมากกว่า 555+ จากที่กำลังจะติด เดี๊ยวแตกอีกละ อะไรแบบนี้
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 05/03/11, [09:22:56] »

รออ่านบทความใหม่อยู่นาน รูปเยอะสะใจเหมือนเคย+ให้แล้วนะครับ

ป.ล ผมว่าเดียวเหรียญคุณบอยต้องทะลุถึงแถว3  ้hahaha
« ตอบ #19 เมื่อ: 05/03/11, [09:55:42] »

สวยมากเลยครับเห็นแล้วอยากเลี้ยงขึ้นมาเลยแต่ไม่มีที่แล้ว  [on_024]

ใช้วิธีผมซิครับ เมื่ออยากเลี้ยงปลาใหม่ ผมก็จัดการปลาเก่าโดยการแลกเปลี่ยนเป็นเงิน เพื่อที่จะได้มีงบประมาณไว้ใช้ซื้อหาปลาใหม่

วิธีนี้ดีอย่างคือ ไม่ต้องซื้อตู้เพิ่มให้เมื่อยหู <<<โดนบ่น

แต่ใจต้องเหี้ยมหน่อย เพราะต้องขายปลาเก่าอันเป็นที่รักออกไป

แต่ก็ดีนะ ได้เลี้ยงปลาอื่นๆ หมุึนเวียนไปเรื่อย ไม่ยึดติดดีครับ

อ่อพอดีผมรู้จักกะ โรงพิมพ์  ทุกทีพิมพ์ก้อแบบว่าใช้เส้นเลยได้ราคาเบาๆตลอด
จริงๆเราต้องชวนกันหลายๆคน ช่วยกันทำ ช่วยกันจ่าย  ทำเองดูเองอ่านเอง
ที่เหลือ ขายทิ้ง  เอาแค่ทุนคืนพอ (ฮา)

ผมเองก็ทำงานด้านสิ่งพิมพ์เหมือนกัน หึหึ แต่ก็น่าลองทำนะครับ

ผมอยากทำแบบหนังสือเมืองนอก มีแค่รูป ชื่อวิทย์ขนาด แหล่งที่พบ แค่นี้พอ...
เหมือนเป็นแคตตาล๊อกปลา น่าจะไม่เหนื่อยมาก และพิมพ์ 4 สี น่าจะดีเชียว

ว่าแต่ มีใครอยากซื้อไม๊ ยกมือขึ้น....

เดี๊ยวก็งอกพี่บอย ไม่รู้นะ เฮคคเลลี่ปีนี้ก็เหมือนกัน เอาตัวใหญ่กลับมาเปียหลุดหมด โดนน้ำกัดแหละ แสดงว่าสภาพน้ำเดิมของเค้ากับเราต่างกันมาก ต้องค่อยๆเอาน้ำในตู้ใส่ถุงแล้วค่อยปล่อย พวกนี้ไม่มีปัญหาครับ ตอนนี้เบื่อไล่กันเพราะฮีทมากกว่า 555+ จากที่กำลังจะติด เดี๊ยวแตกอีกละ อะไรแบบนี้

มีปลาใหม่ๆ บอกกันบ้างนะครับเพชร เพราะเพชรน่าจะรู้ก่อนผมมากทีเดียว

ผมเองนานๆ ทีไปสวนสักครั้ง ไปก็ไม่เคยทันปลาเลย เห็นแต่ชื่อติดไว้ แต่ปลาโดนซื้อหมดประจำ

รออ่านบทความใหม่อยู่นาน รูปเยอะสะใจเหมือนเคย+ให้แล้วนะครับ

ป.ล ผมว่าเดียวเหรียญคุณบอยต้องทะลุถึงแถว3  ้hahaha

ขอบคุณครับ ผมชอบบทความที่รูป และเนื้อหาพอๆ กัน

ก็๋เลยทำแบบที่ชอบมาตลอดครับ

ขอบคุณสำหรับ Item และ เงินที่มอบให้ครับ

ส่วนเรื่องบทความแนะนำปลาแบบที่เคยทำ ตอนนี้ต้องขอหยุดไว้ก่อน เพราะต้องเอาไปลงหนังสือ
ไม่งั้นเขียนไม่ทัน แต่ก็จะำพยายามหาอะไรใหม่ๆ เขียนมาให้อ่านเรื่อยๆ ตามแต่เวลาจะพึงมีครับ

ปล. ขอบคุณเว็บมาสเตอร์ครับ ที่ให้ ถ้วยปลาพ่นน้ำทองคำ มาติดเท่ๆ อีก 1 ชิ้น
ชอบมากมาย เฟี้ยวเงาะจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/11, [09:59:02] โดย plaraberd »
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/03/11, [12:36:07] »

ภาพสวย ความรู้แน่น อ่านสนุกเหมือนเดิมคร้าบบบ

(จะว่าไปเหรียญแต่ละเหรียญ ชื่อนี่ฮาๆทั้งนั้นเลย ผมชอบเหรียญปลาพ่นน้ำ ฮาดี   ้hahaha จริงๆทางแอดมินน่าจะทำเป็นลิงค์หน่อยนะครับว่าเหรียญนี่ได้จากกระทู้อะไร)
Sinz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 05/03/11, [14:45:55] »

ถ้าจะทำหนังสือ ผมเอาด้วยคนนะคร้าบบ
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 05/03/11, [21:33:05] »

สุดยอดมากคับ บวก+++ให้เลย

ถ้าทำหนังสือวางขายแถวไหน pm มาบอกด้วยนะคับจะแวะไปอุดหนุน

ว่าแต่อยากให้ทำเรื่องปลาแพะกับหมอแคระด้วย เพราะข้อมูลแบบแน่นๆๆ

มีน้อยถ้าทำหนังสือเรื่องนี้ด้วยยิ่งดีเลยคับ

ของต่างประเทศอ่านไม่ออก n032 อิอิ

ยังไงก้อขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับผม [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/03/11, [22:46:07] »

สุดยอดมากเลยครับชอบมากเลย แต่แต่ละตัวราคาแพงอยู่ ตอนนี้เลยฟอร์มเดียวเจ้าเฮคเคลลี่ตัวเดียวพอ  [on_008]
AnaT ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 06/03/11, [00:26:13] »

ถ้าทำเป็นแคตตาล๊อกปลาละก็ [เจ๋ง] ผมคนหนึ่งละที่ซื้อ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #25 เมื่อ: 06/03/11, [07:15:29] »

บทความสมควรแก่การได้ถ้วยรางวัลจริงๆครับ  [เจ๋ง]
ปลากลุ่มนี้น่าศึกษามากครับ
มีถูกใจอยู่เยอะเลย ที่แปลกตาก็หลายตัว อย่าง Geophagus winemilleri
เสียดายที่ผมไม่มีที่พอจะวางตู้ใหญ่ๆ ไม่งั้นได้ลองแน่
ส่วนตอนนี้ ก็เลี้ยง Mikrogeophagus ไปก่อน
 ้hahaha ้hahaha

ปล. ขอบคุณสำหรับรูปเปรียบเทียบด้วยครับ
MannyMonomania ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/03/11, [09:13:32] »

ข้อมูลละเอียดมากครับ lau01 lau01
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/03/11, [16:08:01] »

ส่วนตอนนี้ ก็เลี้ยง Mikrogeophagus ไปก่อน

เข้าท่าดี  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha
« ตอบ #28 เมื่อ: 07/03/11, [08:58:32] »

ภาพสวย ความรู้แน่น อ่านสนุกเหมือนเดิมคร้าบบบ

(จะว่าไปเหรียญแต่ละเหรียญ ชื่อนี่ฮาๆทั้งนั้นเลย ผมชอบเหรียญปลาพ่นน้ำ ฮาดี   ้hahaha จริงๆทางแอดมินน่าจะทำเป็นลิงค์หน่อยนะครับว่าเหรียญนี่ได้จากกระทู้อะไร)

นั่นซิครับ ชื่อแต่ละเหรียญอย่างฮา

ผมว่าดูๆ ไปก็น่ารักดี
  ้hahaha

ถ้าจะทำหนังสือ ผมเอาด้วยคนนะคร้าบบ

ครับ ถ้าผมมีบุญพอที่จะทำได้นะครับ

สุดยอดมากคับ บวก+++ให้เลย

ถ้าทำหนังสือวางขายแถวไหน pm มาบอกด้วยนะคับจะแวะไปอุดหนุน

ว่าแต่อยากให้ทำเรื่องปลาแพะกับหมอแคระด้วย เพราะข้อมูลแบบแน่นๆๆ

มีน้อยถ้าทำหนังสือเรื่องนี้ด้วยยิ่งดีเลยคับ

ของต่างประเทศอ่านไม่ออก n032 อิอิ

ยังไงก้อขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับผม [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

โห...ปลาแพะกับหมอแคระ ผมไม่ค่อยถนัดเลยครับ

เลี้ยงได้แค่งูๆ ปลาๆ สำหรับปลาแพะ

ส่วนหมอแคระ โอย.... ทำตายมาเยอะ บางตัวยังไม่ทันได้นั่งดู นั่งสังเกตุก็นอนหงายท้องเสียแล้ว

สงสัยผมจะไม่ค่อยรุ่งเท่าไหร่ กับปลาหมอแคระครับ...

สุดยอดมากเลยครับชอบมากเลย แต่แต่ละตัวราคาแพงอยู่ ตอนนี้เลยฟอร์มเดียวเจ้าเฮคเคลลี่ตัวเดียวพอ  [on_008]

ผมว่าก็ไม่แพงนะ สำหรับตัวเล็กๆ หน่อย

อย่างล่าสุด ผมเพิ่งถอย G.dicrozoster มา 3 หน่วย

ก็ไม่ได้ราคาสูงมากนัก พอจะซื้อหาไหวอยู่ครับ

แต่ตัวกลางๆ ถึง ใหญ่ๆ นี่ก็ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ  036

ถ้าทำเป็นแคตตาล๊อกปลาละก็ [เจ๋ง] ผมคนหนึ่งละที่ซื้อ

ใช่ ผมว่าอ่านง่าย เข้าใจง่าย สามารถยัดปลาได้เยอะ และน่าจะคุ้มค่าที่สุดเลยนะครับ

บทความสมควรแก่การได้ถ้วยรางวัลจริงๆครับ  [เจ๋ง]
ปลากลุ่มนี้น่าศึกษามากครับ
มีถูกใจอยู่เยอะเลย ที่แปลกตาก็หลายตัว อย่าง Geophagus winemilleri
เสียดายที่ผมไม่มีที่พอจะวางตู้ใหญ่ๆ ไม่งั้นได้ลองแน่

ปล. ขอบคุณสำหรับรูปเปรียบเทียบด้วยครับ

ดีใจจังที่เฮียอ๊อด มาดูเช่นเคยครับ

Geophagus winemilleri <<< ตัวนี้ผมให้เป็น No.1 ในใจผมเลยสำหรับปลาสกุล Geophagus
อยากลองเลี้ยงเป็นบ้า.....

ข้อมูลละเอียดมากครับ lau01 lau01

ขอบคุณครับ

เข้าท่าดี  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

้hahaha  [on_026]  [on_055]
pisces ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/03/11, [14:06:52] »

กระทู้ คุณภาพ(สูง) เช่นเคยครับ
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์