Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดหวังผล : Eartheater เอ้อ...นะ...เออ [แก้ไขรูป + เพิ่มชนิดปลา]  (อ่าน 46291 ครั้ง)
zestzuza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #60 เมื่อ: 28/03/11, [12:21:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาไรนี่สวยจริง [on_026]
zestzu2006 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #61 เมื่อ: 28/03/11, [12:55:22] »

สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
เลยครับ
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #62 เมื่อ: 28/03/11, [13:26:51] »

สุรินั่มผม 3 นิ้ว

ปอม 5 นิ้ว + ตัวอย่างใหญ่

อืมมม แล้วมีพันธุ์ไหนที่ไม่ดุ มั้งไหมอะครับ

ปลา 3 นิ้วทำไมห้าวจัง...  hur04

ส่วนตัวผมเองก็ไม่เคยเลี้ยงปอมกับสุรินัมนะครับ
(ผมไม่ถูกกับปอม เลี้ยงทีไรไม่สวยทุกที)

ผมเลยหาข้อมูลเอาในเน็ทแทนแล้วกันนะครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/Qu4IBJL8VJU" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Qu4IBJL8VJU</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/OXg8AlW9trw" target="_blank">http://www.youtube.com/v/OXg8AlW9trw</a>

http://www.google.co.th/search?hl=th&safe=active&client=firefox-a&hs=Fyl&rls=org.mozilla%3Ath%3Aofficial&tbs=vid%3A1&q=Geophagus+surinamensis+discus&aq=f&aqi=&aql=&oq=

จากที่ดูตู้ใหญ่ ปลามีพอสมควรแต่ไม่มาก

ลองแก้ไขโดยการเพิ่มสุรินัมเข้าไปอีก (ถ้าไม่เป็นภาระ)

ส่วนชนิดไหนที่ไม่ดุ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ จะเอาอะไรแน่นอนกับปลาหมอนั้น มันยากมาก
ลองเลี้ยงเท่าที่มีอยู่ไปก่อนแล้วกันนะครับ ค่อยๆ แก้ไข ปรับปรุงไป

เช่นเปลี่ยนการจัดตู้ // แยกสุรินัมไว้ (กั้นตู้ชั่วคราว) // หาสุรินัมมาเพิ่ม // เปลี่ยนจากสุรินัมเป็นทาปาโจส
เป็นต้นครับ

ปลาไรนี่สวยจริง [on_026]

ปลาหมอสกุล Geophagus ครับ

สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
เลยครับ

ผมก็ว่างั้น นี่ก็สอยมาเลี้ยงซะ 4 ตัว ตัวเล็กๆ น่ารักเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/03/11, [13:28:34] โดย plaraberd »
บอลลูน ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #63 เมื่อ: 28/03/11, [16:53:59] »

อืมมม ถ้าลงสุรินั่มอีกตัว ผู้ หรือ เีมียดีครับ ที่มีอยู่เป็นตัวผู้อะครับ

หรือว่าจะเปลื่ยนเป็น ปาทาโจส ซัก 2 ตัวดี  [on_007]
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #64 เมื่อ: 28/03/11, [17:16:50] »

ู^
^

เปลี่ยนเปน โจส สองตัวก้อดีนะ  ที่ดูๆมา โจส มันไม่ค่อยเกเร เท่าไหร่

ถ้าจะเอา นั่ม นี่ถ้าเป็นตัวผู้ ก้อกลัวมันจะตบตีแย่งที่กันมั๊ย ถ้าเพิ่มเอาซัก 3 เลยไม่ดีกว่าหรอตู้ก้อใหญ่นิ

หรือว่า เอาตัวเมียมาลงเด๋วมันจับคู่ทีนี้ดุกว่าอีกนะ 55555   
« ตอบ #65 เมื่อ: 28/03/11, [17:49:39] »

กำลังจะเอา โจส มาลงเพิ่มอีกซัก 2 ตัว

ว่าแต่เอาเพศ ไหนดีอะครับ
« ตอบ #66 เมื่อ: 28/03/11, [22:39:17] »

ผมว่าลงน้อยไปนะ  พวกนี้ต้องเลี้ยงจำนวนอ่ะ ถึงไม่ดุ
ถ้าจะลง โจส นี่ เพศไหนก้อใส่ไปแหละ เลือกหัวส้มๆ แดงๆไว้พอละ 5555
อยากเลี้ยงลูกปลาก้อ ผู้เมีย  อยากดูมันงัดกันก้อ ผู้ผู้ 

จริงๆปลาหมอนะมันต้องเลี้ยงแบบเดี่ยวถ้าจะฟอร์มให้งาม  หรือแบบจำนวนเพื่อไม่ให้มันสงบสันติอหิงสา
เลี้ยงสองตัว สามตัว เหม็นหน้ากันในตู้มันงัดกันตายไปข้างก้อมีนะ   
บางชนิดจะเล่นแต่พวกเดียวกันเอง(ส่วนใหญ่)  บางชนิดเก๋าตบตีเค้าไปทั่ว 

เป็นผม  ผมอันสุรินัมเพิ่มอีก 3 โจสอีก 4  เป็นแปด เลย ฮ่าๆๆๆๆๆ    ้hahaha 
« ตอบ #67 เมื่อ: 28/03/11, [22:54:55] »

ผมว่าลงน้อยไปนะ  พวกนี้ต้องเลี้ยงจำนวนอ่ะ ถึงไม่ดุ
ถ้าจะลง โจส นี่ เพศไหนก้อใส่ไปแหละ เลือกหัวส้มๆ แดงๆไว้พอละ 5555
อยากเลี้ยงลูกปลาก้อ ผู้เมีย  อยากดูมันงัดกันก้อ ผู้ผู้ 

จริงๆปลาหมอนะมันต้องเลี้ยงแบบเดี่ยวถ้าจะฟอร์มให้งาม  หรือแบบจำนวนเพื่อไม่ให้มันสงบสันติอหิงสา
เลี้ยงสองตัว สามตัว เหม็นหน้ากันในตู้มันงัดกันตายไปข้างก้อมีนะ   
บางชนิดจะเล่นแต่พวกเดียวกันเอง(ส่วนใหญ่)  บางชนิดเก๋าตบตีเค้าไปทั่ว 

เป็นผม  ผมอันสุรินัมเพิ่มอีก 3 โจสอีก 4  เป็นแปด เลย ฮ่าๆๆๆๆๆ    ้hahaha 

ตู้ดูอึดอัดไปอะครับ

เดียวลองลง ทาปาโจส เพิ่มไป 2 ตัว

« ตอบ #68 เมื่อ: 29/03/11, [10:53:51] »

ตู้ดูอึดอัดไปอะครับ

เดียวลองลง ทาปาโจส เพิ่มไป 2 ตัว

เพิ่ม 2 ไม่ดีครับ เพราะมันจะฟัดกันเอง

แนะนำให้เพิ่มเป็น 3-5 แล้วเอาสุรินัมไปคืน
้hahaha
« ตอบ #69 เมื่อ: 29/03/11, [16:53:15] »

ู^
^

เห็นด้วย   จริงๆเอาสุรินั่มไปคือ ตัวเดียว แลก โจส สวยๆมา 4 ได้เลยนะนั่น
« ตอบ #70 เมื่อ: 29/03/11, [17:23:17] »

สุรินั่มผมจาก นอกซะด้วย ตัวหนึ่งตั้ง 2xx  [on_007]
aekamata ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #71 เมื่อ: 29/03/11, [19:11:44] »

รอดูเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร  [on_008]  อยากเลี้ยงปอมกับ geophagus เหมือนกัน  [เจ๋ง] เมื่อวานไปดูที่บ้านหลวงพี่มา อมทรายกันจ๊วบๆ ขยันกว่าปลาแพะอีก แต่เล็กสีจืดๆกันหมดเลย แต่หลวงพี่เลี้ยง geophagus รวมกันในตู้เดียวมากกว่า 20 ตัวอีก ไม่ค่อยเห็นมันจะไล่กันเท่าไหร่ หลวงพี่บอก เลี้ยงเยอะๆแล้วมันไม่รู้จะไล่ตัวไหน งง  036
« ตอบ #72 เมื่อ: 29/03/11, [21:58:59] »

ฟรั่งเลี้ยงปอม 15 ตัว +

สุรินั่มยักษ์ 1 ตัว

ทาปาโจส 2 ตัว

เค้าบอกไม่มีปัญหา
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #73 เมื่อ: 30/03/11, [07:49:27] »

ผมเลี้ยงกับ ปอมอยู่ครับ มันไล่กันเอง ไม่ไล่ปอม ครับ
รอดูเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร  [on_008]  อยากเลี้ยงปอมกับ geophagus เหมือนกัน  [เจ๋ง] เมื่อวานไปดูที่บ้านหลวงพี่มา อมทรายกันจ๊วบๆ ขยันกว่าปลาแพะอีก แต่เล็กสีจืดๆกันหมดเลย แต่หลวงพี่เลี้ยง geophagus รวมกันในตู้เดียวมากกว่า 20 ตัวอีก ไม่ค่อยเห็นมันจะไล่กันเท่าไหร่ หลวงพี่บอก เลี้ยงเยอะๆแล้วมันไม่รู้จะไล่ตัวไหน งง  036

เลี้ยงตู้โล่ง ๆ ก็ไม่ไล่กันเท่าไร  และต้องเลี้ยงได้จำนวน ครับ

ผมเลี้ยงทาปาโจส 3 ตัว มันจะไล่กัน จนตัวที่เก่งที่สุด จองที่ได้

แล้วอย่าให้ตัวใหนเข้ามานะ มันจะไล่

« ตอบ #74 เมื่อ: 30/03/11, [09:24:38] »

สุรินั่ม ในบ้านเราส่วนใหญ่ก้อเป็นปลานอกหมดนิ
เห็นว่าไม่ค่อยมีใครบรีดได้  นานๆจะออกมาที  ราคามันเลยแพง  ไม่เหมือนโจส จับคู่ง่าย ราคาเลยลงเร็ว

เลี้ยงหมอมันต้องอัดไปเลยเยอะๆ  แต่ต้องดูตัวที่อยู่ด้วยกันได้นะ 
ดุหน่อยไม่ค่อยมีปัญหาหรอก ไล่กันแป๊บๆก้อเลิก  จะดุจริงๆก้อตอนจับคู่อ่ะ
ที่บ้าน บราซิรี่(เอนซิส) ตัวเมีย 2 นิ้ว ไล่จิก เพอร์ซี่ 6 นิ้ว ไปแอบข้างตู้เลย 555

นิคารากวนเซ่ ผม สีมาแล้ว ง๊ามงาม อย่างแหล่มเลยคุณบอย 

« ตอบ #75 เมื่อ: 30/03/11, [10:36:39] »

สุรินั่ม ในบ้านเราส่วนใหญ่ก้อเป็นปลานอกหมดนิ
เห็นว่าไม่ค่อยมีใครบรีดได้  นานๆจะออกมาที  ราคามันเลยแพง  ไม่เหมือนโจส จับคู่ง่าย ราคาเลยลงเร็ว

ราคาแรง ๆ ประมาณเท่าไรครับ  ขนาดกี่นิ้ว  [mo_001]
« ตอบ #76 เมื่อ: 30/03/11, [10:46:55] »

3-4 นิ้ว ตกตัวละ 3ร้อยกว่า - 5ร้อย แล้วแต่ร้าน  อารมณ์คนขาย  คารมและความหล่อของคนซื้อ  ้hahaha
« ตอบ #77 เมื่อ: 30/03/11, [14:36:28] »

สุรินั่มผมจาก นอกซะด้วย ตัวหนึ่งตั้ง 2xx  [on_007]

ปลานอก แต่ถ้ามันป่วนก็ไม่ไหวนะครับ

อย่ารอช้า เลี้ยงเลย...

อาจจะด้วยเรื่องขนาดตู้ การจัดตู้ จำนวนปลา ขนาดปลา รวมไปถึงความหล่อของคนเลี้ยง ฯลฯ
อย่าไว้ใจปลาหมอครับ คติประจำใจผมเลย...

ผมเลี้ยงกับ ปอมอยู่ครับ มันไล่กันเอง ไม่ไล่ปอม ครับ
เลี้ยงตู้โล่ง ๆ ก็ไม่ไล่กันเท่าไร  และต้องเลี้ยงได้จำนวน ครับ

ผมเลี้ยงทาปาโจส 3 ตัว มันจะไล่กัน จนตัวที่เก่งที่สุด จองที่ได้

แล้วอย่าให้ตัวใหนเข้ามานะ มันจะไล่

ผมว่าปลานอก อันธพาล นะครับ   ้hahaha

เลี้ยงหมอมันต้องอัดไปเลยเยอะๆ  แต่ต้องดูตัวที่อยู่ด้วยกันได้นะ 
ดุหน่อยไม่ค่อยมีปัญหาหรอก ไล่กันแป๊บๆก้อเลิก  จะดุจริงๆก้อตอนจับคู่อ่ะ
ที่บ้าน บราซิรี่(เอนซิส) ตัวเมีย 2 นิ้ว ไล่จิก เพอร์ซี่ 6 นิ้ว ไปแอบข้างตู้เลย 555

นิคารากวนเซ่ ผม สีมาแล้ว ง๊ามงาม อย่างแหล่มเลยคุณบอย 

ปลาไทยก็มีครับ เพาะกันในบ่อ แต่เมื่อก่อนเยอะกว่านี้มาก
แต่เดี๋ยวนี้เขาเอาบ่อไปเพาะปลาหมอลูกผสม กับกระเบน แล้วก็ปลาแม่น้ำกันเกือบหมดแล้วครับ

เลยต้องไล่หาปลานอกมาทำพันธุ์กัน...

นิคาราเกวนเซ่ สวยงามมากครับ ผมชักอยากกลับมาเลี้ยงแล้วซิ แต่กลัวฟัดกับพวกในตู้...

ราคาแรง ๆ ประมาณเท่าไรครับ  ขนาดกี่นิ้ว  [mo_001]

3-4 นิ้ว ตกตัวละ 3ร้อยกว่า - 5ร้อย แล้วแต่ร้าน  อารมณ์คนขาย  คารมและความหล่อของคนซื้อ  ้hahaha

ราคาหลักสิบ ถึงหลักร้อยครับ
ถ้าตัวใหญ่ๆ ประมาณฝ่ามือนี่ก็อาจถึงร้อยปลายๆ ไล่ไปจนถึงหลักพัน...

ผมเคยเห็นที่ร้าน Cichlid kingdom <<<ปิดไปหลายปีแล้ว อยู่เลย All fish ไปหน่อย
ขายตัวประมาณ 12 นิ้ว ราคาราวๆ 4000 ถ้าจำไม่ผิด
Club Member
« ตอบ #78 เมื่อ: 30/03/11, [21:31:55] »

แล้วมี earth eater ตัวไหนบ้างที่ไม่ดุ และโตไม่เกิน6นิ้ว(จากหัวถึงโคนหาง) หรือไม่เกิน8นิ้ว(จากหัวถึงปลายหาง) อ่ะครับ [on_051]
« ตอบ #79 เมื่อ: 30/03/11, [22:41:49] »

แล้วมี earth eater ตัวไหนบ้างที่ไม่ดุ และโตไม่เกิน6นิ้ว(จากหัวถึงโคนหาง) หรือไม่เกิน8นิ้ว(จากหัวถึงปลายหาง) อ่ะครับ [on_051]

มีเน่อ  ตระกูล Biotodoma

มี 2 ชนิด  คือ  Biotodoma Cupido กะ Biotodoma Wavrini

ตัวประมาณ 4-5 นิ้ว   ปลาไทยไม่มี  ต้องสั่งจากนอก  ค่าตัวก้อแพงเอาเรื่องอยู่

รายละเอียดถามคุณปลาระเบิดได้

Cupido

Wavrini
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/03/11, [22:43:41] โดย Buddha from Space »
Club Member
« ตอบ #80 เมื่อ: 31/03/11, [00:44:14] »

น่ารักดีแต่ราคาคงไม่น่ารัก [on_007] [on_062] สงสัยต้องเอาทาปาโจสแล้วม้ัง [on_024]
« ตอบ #81 เมื่อ: 31/03/11, [08:52:35] »

มีพอสมควรครับ อย่างที่เฮีย Buddha from Space ว่าไว้
แต่ในบ้านเรา(ที่มีขาย ณ ตอนนี้) ผมแนะนำ ทาปาโจส ครับ(ดุน้อยสุดแล้วมั้ง...)

มีเน่อ  ตระกูล Biotodoma

มี 2 ชนิด  คือ  Biotodoma Cupido กะ Biotodoma Wavrini

ตัวประมาณ 4-5 นิ้ว   ปลาไทยไม่มี  ต้องสั่งจากนอก  ค่าตัวก้อแพงเอาเรื่องอยู่

รายละเอียดถามคุณปลาระเบิดได้

Cupido

Wavrini

Cupido ผมมีเลี้ยงอยู่ 1 ตัว ขนาดราวๆ 4 นิ้วกว่าๆ แล้วมั้งครับ
ตอนนี้สีเปลี่ยนไปจากเดิมพอสมควร สีเหลืองน้ำผึ้งกระจายเยอะมาก ลวดลาย + สี ก็เริ่มมาแล้ว

ปลาตัวนี้เป็นผลาที่ผมรอคอยอยู่เหมือนกันครับ ตั้งใจว่าถ้าเข้ามา ต้องซื้อมาเลี้ยงให้ได้เป็นฝูงเล็กๆ สัก 1 ฝูง

สกุล Biotodoma ผมเคยเขียนไว้แล้วในบล็อก ลองอ่านดูครับ...

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=plaraberd&date=15-01-2010&group=1&gblog=21

Biotodoma Wavrini ผมยังนึกเสียดาย ตอนพี่โอ๋เอามาขายผมกลับอยู่ ตจว. (แต่เล่นเน็ทได้) แล้วไปดูอีกทีก็ไม่เหลือแล้ว
ยังรอพี่โอ๋เอาเข้ามาอีกนะ ทั้งสองชนิดเลย (แอบหยอด เผื่อผ่านมาเห็น...)

ปลากลุ่มนี้นิสัยดีมาก สวยด้วยแสงอาทิตย์ แต่บอบบางกว่าปลาสกุล Geophagus พอดูครับ

ปล. ใครมี Biotodoma Wavrini เบื่อๆ บอกนะจ๊ะ...

น่ารักดีแต่ราคาคงไม่น่ารัก [on_007] [on_062] สงสัยต้องเอาทาปาโจสแล้วม้ัง [on_024]

คิวปิโด ราคาราวๆ 450

ส่วน B. Wavrini ถูกกว่าเกือบครึ่งครับ

รูปถ่ายตอน 15-11-53

« ตอบ #82 เมื่อ: 31/03/11, [09:11:51] »

เมื่อคืนผมกลับไปบ้านประมาณ 2330  พบว่า

[on_065]  นิคารากวนเซ่ ตัวในรุปด้านบน

มันดันจับคู่กะอีกตัวแล้ว  -____-'  ให้ตาย หนาวๆงี้มันยังมีอารมณ์ลง

ปล. อิจฉาปลา  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha
« ตอบ #83 เมื่อ: 31/03/11, [09:43:32] »

เมื่อคืนผมกลับไปบ้านประมาณ 2330  พบว่า

[on_065]  นิคารากวนเซ่ ตัวในรุปด้านบน

มันดันจับคู่กะอีกตัวแล้ว  -____-'  ให้ตาย หนาวๆงี้มันยังมีอารมณ์ลง

ปล. อิจฉาปลา  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

คงเหมือนคน ครับ หนาว ๆ เจ้าของก็ไม่มีฮีตเตอร์ให้ คงต้องหาไออุ่นเอง   ้hahaha
« ตอบ #84 เมื่อ: 31/03/11, [09:45:03] »

เรื่องแบบนี้ ใครก็ห้ามกันไม่ได้ครับ อารมณ์มันพาไป [on_026]
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #85 เมื่อ: 31/03/11, [09:45:46] »

เมื่อคืนผมกลับไปบ้านประมาณ 2330  พบว่า

[on_065]  นิคารากวนเซ่ ตัวในรุปด้านบน

มันดันจับคู่กะอีกตัวแล้ว  -____-'  ให้ตาย หนาวๆงี้มันยังมีอารมณ์ลง

ปล. อิจฉาปลา  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

มันก็มีหน้าหนาวนี่แหลลล ร้อนๆใคระไปมีอารม
« ตอบ #86 เมื่อ: 31/03/11, [10:19:22] »

ฮีตเตอร์ก้อติดให้มันนะ   สงสัยตั้งไว้ร้อนเกิน  ปลามันเลยร้อนรุ่ม จับคู่กันซะงั้น   ้hahaha
« ตอบ #87 เมื่อ: 01/04/11, [08:47:37] »

เอาเพรียงทราย ร้านพี่กบ ไปโดป หน่อย เขาว่าเป็นไวอาก้า ปลา

ผมเอามา แล้ว กระปุกหนึ่ง พี่แกแจก เคย  ให้มาทดลองอีก  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Art_of_Nature ออฟไลน์
« ตอบ #88 เมื่อ: 04/04/11, [17:34:05] »

แอบติดตามมาพักนึงสุดท้ายพรุ่งนี้คงได้ตั้งตู้36นิ้วเริ่มรันน้ำ อาทิตย์หน้าจะลองลง ทาปาโจส ขนาด3นิ้วสัก5-6ตัว ถ้าโตเต็มที่แล้วจะแน่นไปหรือป่าว
  ทรายนี่ถ้าเป็นพวกทรายดำหรือเอามาผสมทรายปกติให้ออกน้ำตาลอ่อนๆจะมีผลกับสีปลาไหม
  ค่าPHนี่ ตามทั่วไปแถว7.5-7.8ตามน้ำประปาหรือว่าติด+เกือบ8ไว้จะดีครับ
« ตอบ #89 เมื่อ: 05/04/11, [00:09:33] »

ทรายดำ ดีครับ
อาหาร  เตต้าบิท ครับ หัวแดงเถือกเลย
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์