Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดหวังผล : Eartheater เอ้อ...นะ...เออ [แก้ไขรูป + เพิ่มชนิดปลา]  (อ่าน 46196 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #90 เมื่อ: 05/04/11, [08:45:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แอบติดตามมาพักนึงสุดท้ายพรุ่งนี้คงได้ตั้งตู้36นิ้วเริ่มรันน้ำ อาทิตย์หน้าจะลองลง ทาปาโจส ขนาด3นิ้วสัก5-6ตัว ถ้าโตเต็มที่แล้วจะแน่นไปหรือป่าว
  ทรายนี่ถ้าเป็นพวกทรายดำหรือเอามาผสมทรายปกติให้ออกน้ำตาลอ่อนๆจะมีผลกับสีปลาไหม
  ค่าPHนี่ ตามทั่วไปแถว7.5-7.8ตามน้ำประปาหรือว่าติด+เกือบ8ไว้จะดีครับ

อันนี้ผมขอเห็นต่างจากคุณ acc95 หน่อยนะครับ
เผื่อเอาไว้เป็นทางเลือก

จากที่เลี้ยงๆ มา ผมว่าทาปาโจสเลี้ยงทรายขาวสวยกว่า เพราะสีปลาจะสว่างและสวยกว่าครับ
เรื่องสีกรวด มีผลกับสีของปลาแน่นอนครับ

ตู้ 36 เลี้ยงได้ราวๆ นั้นครับ 5-7 ตัว

เรื่องน้ำ ผมไม่แน่้ใจว่าซื้อร้านไหนนะ ยังไงก่อนลงปลาก็ปรับน้ำนานหน่อยแล้วกันครับ
ส่วนตัวผมก็เลี้ยงน้ำธรรมดาๆ นี่แหละ ไม่เคยวัดเลย พีอ๊ง พีเอส ...

เรื่องอาหาร ผมให้ไรทะเล + อาหารเม็ดจม เสริมด้วยเตรทตร้าบิทก็ดีครับ
แต่ยังไงก็หนีเตรทตร้าบิทไม้พ้นครับ เพราะให้สีสดดีจริงๆ
Art_of_Nature ออฟไลน์
« ตอบ #91 เมื่อ: 05/04/11, [09:28:20] »

ทรายดำ ดีครับ
อาหาร  เตต้าบิท ครับ หัวแดงเถือกเลย

อันนี้ผมขอเห็นต่างจากคุณ acc95 หน่อยนะครับ
เผื่อเอาไว้เป็นทางเลือก

จากที่เลี้ยงๆ มา ผมว่าทาปาโจสเลี้ยงทรายขาวสวยกว่า เพราะสีปลาจะสว่างและสวยกว่าครับ
เรื่องสีกรวด มีผลกับสีของปลาแน่นอนครับ

ตู้ 36 เลี้ยงได้ราวๆ นั้นครับ 5-7 ตัว

เรื่องน้ำ ผมไม่แน่้ใจว่าซื้อร้านไหนนะ ยังไงก่อนลงปลาก็ปรับน้ำนานหน่อยแล้วกันครับ
ส่วนตัวผมก็เลี้ยงน้ำธรรมดาๆ นี่แหละ ไม่เคยวัดเลย พีอ๊ง พีเอส ...

เรื่องอาหาร ผมให้ไรทะเล + อาหารเม็ดจม เสริมด้วยเตรทตร้าบิทก็ดีครับ
แต่ยังไงก็หนีเตรทตร้าบิทไม้พ้นครับ เพราะให้สีสดดีจริงๆ

เจอกันครึ่งทางเดี๋ยวจับทรายมาคลุกผมกันไปเลยแล้วกันให้ออกแนวน้ำตาลอ่อนๆ
ส่วนอาหารปลาคงให้สลับกันไปเพราะตอนนี้ที่เลี้ยงอยู่ก็ใช้ของKingfish(ดี+ถูกเพราะซื้อยกโหล)+บิท+หนอนแดง ให้สลับกันไป แต่หลักจะเป็นKindfishซะเยอะ ซองได้อาทิตย์กว่าๆ
 แนะนำร้านซื้อที่สวนด้วยก็ดีนะครับ
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #92 เมื่อ: 05/04/11, [11:53:57] »

เหมือนกันเลย  พีอ๊ง พีเอช ไม่สนใจไม่เคยวัด   น้ำประปาที่บ้าน ใส่เลยตลอด 55555  เป็นปลาบ้านผมต้องอึด

ผมใช้กรวดแม่น้ำเบอร์ 0 ที่ใช้ปลูกพืช  1 กระสอบ ผสมทรายขาว 5-6 โล 

ผลที่ได้ 

ไม่ค่อยแดงเท่าไหร่นะ ยัง 3 นิ้วอยู่  + อยู่กินกันตามมีตามเกิด
« ตอบ #93 เมื่อ: 05/04/11, [11:55:17] »

แนะนำร้านซื้อที่สวนด้วยก็ดีนะครับ

หมายถึงปลารึเปล่า   ถ้าปลามันก้อมีขายอยู่ 2 ร้านล่ะมั๊ง  ทาปาโจส เนี่ย

1 เต้ย ส้ม
2 ชิคลิด เครซี่
« ตอบ #94 เมื่อ: 06/04/11, [17:09:01] »

หมายถึงปลารึเปล่า   ถ้าปลามันก้อมีขายอยู่ 2 ร้านล่ะมั๊ง  ทาปาโจส เนี่ย

1 เต้ย ส้ม
2 ชิคลิด เครซี่
วันนี้ย่องไปดูปลาร้านเตยส้มมาแล้วครับ ไซล์น่าจะยาวแถว3นิ้วได้ ตัวละ150 ว่าจะลงตู้36ตัวสัก6ตัว
-  6ตัวนี่ควรจะเป็นผู้-เมียอย่างละกี่ตัวดีคัรบ
« ตอบ #95 เมื่อ: 06/04/11, [17:14:39] »

ถ้าอยากมีภาระเยอะ ก้อ ผ1/2  ม5/4
ภาระน้อยหน่อยก้อ  ผ3  ม3

ไม่อยากมีภาระเยอะก้อ ผู้ล้วน

ปล. มันดูเพศออกแล้วรึ
« ตอบ #96 เมื่อ: 06/04/11, [17:39:22] »

ถ้าอยากมีภาระเยอะ ก้อ ผ1/2  ม5/4
ภาระน้อยหน่อยก้อ  ผ3  ม3

ไม่อยากมีภาระเยอะก้อ ผู้ล้วน

ปล. มันดูเพศออกแล้วรึ
คุยกับเฮียๆบอกดูเพศออกแล้วครับ ตัวผู้หัวออกส้มสวย
SorWheereroth ออฟไลน์
Club Member
:)
« ตอบ #97 เมื่อ: 08/04/11, [03:40:32] »

:):):):):):):):):)
aekamata ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #98 เมื่อ: 17/04/11, [22:02:41] »

สอยทาปาโจสมาลอง 8ตัว ไซส์ 3 นิ้ว มาอยู่ในตู้พัก 30นิ้ว ร่วมกับปอม 3 ตัว  อยู่ในช่วงสังเกตการณ์ครับ แต่ตอนนี้ยังสงบดีอยู่ครับ [on_003] แย่งหนอนแดงตั้งแต่วันแรกเลย [on_062]
Club Member
« ตอบ #99 เมื่อ: 17/04/11, [22:05:22] »

เหมือนกันเลย  พีอ๊ง พีเอช ไม่สนใจไม่เคยวัด   น้ำประปาที่บ้าน ใส่เลยตลอด 55555  เป็นปลาบ้านผมต้องอึด

ผมใช้กรวดแม่น้ำเบอร์ 0 ที่ใช้ปลูกพืช  1 กระสอบ ผสมทรายขาว 5-6 โล 

ผลที่ได้ 

ไม่ค่อยแดงเท่าไหร่นะ ยัง 3 นิ้วอยู่  + อยู่กินกันตามมีตามเกิด
ว้นนี้ของผมก็เท่ากับของที่บ้านคุณact เลย แต่สีมันจืดสนิทลยอ่ะ เหมือนปลานิลเลย cryingrun
« ตอบ #100 เมื่อ: 18/04/11, [12:03:38] »

^
^

อันนี้แล้วแต่ดวงครับพี่   ปลาดี  สีก้อสวย  ของผม 6 มีแดงๆซะ 2 เอง นอกนั้นซีดๆจืดๆ
Club Member
« ตอบ #101 เมื่อ: 18/04/11, [19:36:46] »

อยากเลี้ยงeartheater อีกซักฝูงอ่ะ เอาอะไรดีครับ  [on_066] วันนี้แม่บ้านมาทำความสะอาด บอกว่าทำไมผมเอาปลาสวยๆมาเลี้ยงรวมกับปลานิล [on_007]
« ตอบ #102 เมื่อ: 18/04/11, [19:51:33] »

ทำไมผมเอาปลาสวยๆมาเลี้ยงรวมกับปลานิล [on_007]

้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha

อยากเลี้ยงeartheater อีกซักฝูงอ่ะ เอาอะไรดีครับ 

ลอง สุรินัม ดูครับแต่แพงหน่อย (300+)
ไม่งั้นก้อลอง เฮคเคลลี่อาย ถูกกว่ามาก  แต่ตอนเล็กๆไร้ความงาม  555
ลองเดินๆดูอ่ะครับ

ไม่แนะนำ ฮอนเด้ นะ เพราะแม่บ้านจะถามอีกว่า  เอาปลานิลมาเลี้ยงเพิ่มหรอ   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha   
Club Member
« ตอบ #103 เมื่อ: 18/04/11, [20:47:32] »

แล้วตัวไหนโตเต็มที่แล้ว เล็กกว่าอ่ะ ไม่อยากให้ใหญ่มากเดี๋ยวตู้ไม่พอใส่ครับ [on_024]. ว่าแต่เซวาลุ่มแดงก็น่าสน แต่มันเป็นeartheater อ่ะเปล่าครับ
Club Member
« ตอบ #104 เมื่อ: 18/04/11, [20:52:05] »

ไม่แนะนำ ฮอนเด้ นะ เพราะแม่บ้านจะถามอีกว่า  เอาปลานิลมาเลี้ยงเพิ่มหรอ   ้hahaha  ้hahaha  ้hahaha  

้hahaha ้hahaha ้hahaha แถมยังบอกว่า แต่ก็ดีโตขึ้นจะได้เอาไปทอดกรอบ....กรรม [on_065]
« ตอบ #105 เมื่อ: 18/04/11, [21:12:49] »

เซวลุ่ม มันไม่ใช่พวก กินดิน  แต่อยู่ด้วยกันได้นะ  หมอเซาท์เหมือนกัน
ผมชอบ ลุ่มเขียว น่ารักดี  แต่หาตัวสวยๆยากหน่อย   

จะเอาไรเล็กกว่าโจส  ที่มีมันก้อไม่มีขายอ่ะ  คิวปิดโด กะ วาปรินไอย 
ถ้าจะเอาเพิ่ม ไม่เอาโจส  แล้วไซส์พอๆกัน  ผมว่าเลือกเอาในกลุ่ม จีโอ นั่นแหละ  เลี้ยงในตู้มันก้อตัวพอๆกันหมดแหละ
Club Member
« ตอบ #106 เมื่อ: 18/04/11, [22:07:57] »

ขอบคุณครับ +ให้ที่ช่วยตอบครับ [เจ๋ง]
edswswsre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #107 เมื่อ: 03/05/11, [16:11:10] »

ก็ดูสวยดี
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #108 เมื่อ: 06/07/12, [19:58:12] »

ขุดครับ กระทู้ดีๆ
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #109 เมื่อ: 06/07/12, [21:40:26] »

ช่วยขุด เเด่ปลาระเบิด ตลอดไปนะเออ
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #110 เมื่อ: 06/07/12, [23:54:56] »

ขอบอกว่าคุณบอยเป็นแรงบันดาลใจสำหรับผมให้กลับมาเลี้ยงปลาหมอสายแท้อีกครั้งครับผมชื่นชอบคุณบอยในเรื่องการเขียนบทความที่น่าอ่านและน่าสนใจในการนำเสนอเกี่ยวสิ่งที่เค้ารัก และให้ความรู้เกี่ยวกับวงการปลสวยงามในบ้านเราครับ ขอให้คุณบอย ปลาระเบิดเกร็ดกระจายหลับให้สบายและไปเกิดในภพภูมิที่ดีครับ ขอให้คุณบอยภูมิใจในผลงานที่ฝากไว้สำหรับบทความต่างๆที่ได้ให้ความรู้สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องปลาครับ เคารพด้วยใจจริงครับ
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์