Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ไบโอบอลเป็นวัสดุกรองไม่ดีจริงๆหรือครับ  (อ่าน 58402 ครั้ง)
tonowen ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 04/03/10, [13:44:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันก่อนผมได้ไปเที่ยวที่ Siam Ocean World มาครับ และได้ไปเห็นระบบกรองทั้งหมดมา เป็นถังใหญ่มากๆหลายถังเลยอะ
ในเครื่องกรองนั้นเค้าใช้ไบโอบอลเป็นวัสดุกรองทั้งหมดเลยครับ พอถามเค้า เค้าก็บอกมาว่าไบโอบอลเป็นทีอยู่อย่างดีของแบคทีเรีย
ผมก็เลยสงสัยว่าตกลงมันดีหรือไม่ดีอะครับ [แคะขี้มูก]
Tags: วัสดุกรอง 
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/03/10, [14:11:02] »

ก่อนถามต้องปรับความเข้าใจก่อนครับ sho01
การใช้ระบบกรองแบบ bioball มันเหมาะมากสำหรับการกรองแบบ ภาษาบ่อน้ำเสียเขาเรียก  biological contactor คือการเจริญเติบโตแบบ Biological film ตรึงยึดกับวัสดุพลาสติกบน bioball อันนี้เราต้องเลี้ยง bioball แบบน้ำไหลผ่านไม่จมน้ำทั้งลูก บางร้านไม่เข้าใจผมเห็นกรองมุมระดับน้ำเต็มกรองเท่าในตู้เลยอันนี้ผิดวิธี เลี้ยง bioball ให้ตายมันก็ไม่ขึ้นfilm ง่ายๆ bioball จะดี media  ต้องไม่จมน้ำให้เปียกๆแห้งๆเหมือนหินน้ำตก เพราะเราต้องการให้เกิดแผ่นเชื้อยึดเกาะระบบทีละนิดๆ นี้มีข้อดีกว่าพัมมิส เซรามิกริงหลายเท่าถ้าระบบสมบูรณ์แล้ว มันจะไม่ล่มเพราะเชื้อมันยึดอยู่ในบอล ที่มันมีร่องเพราะต้องการให้น้ำกระจายไปหลายทิศทาง และเป็นที่อยู่เชื้อไม่ให้น้ำชะ bioball แพงๆมันมีการผสมสารที่ทำให้พลาสติกขรุขระลงไปด้วยมันก็แพงกว่าแบบดำๆหนามๆ แต่เรามักเลือกอันที่ถูกๆมันเลยไม่ work แต่ที่ว่ามันไม่ดีเพราะ
ใจร้อนกัน bioball การเริ่มต้นระบบมันนานกว่า
ใช้ผิดวิธี  bioball ไปไว้ในระบบน้ำท่วมเลยมันจะเกิด  film เชื้อได้ไง
เรามีกใช้กรองนอก กรองแขวน มันระบบจมน้ำทั้งสารกรองอยู่แล้ว bioball จึงไม่ work
การเลี้ยงปลาี่ที่เหมาะกับ bioball คือกรองใน กรองบน กรองมุม
ส่วนกรองล่าง กรองนอก กรองแขวน มีพื้นที่น้อยจึงจำเป็นต้องหาวัสดุที่มีพื้นที่ผิวภายในมากๆ เช่นพัมมิสหรือดินภูเขาไฟ เพราะเกิดจากหินลาวาที่ร้อนโดนน้ำเย็นทันทีเกิดไอน้ำแตกตัวในหินเกิดเป็นรูพรุนจำนวนมหาศาล จึงมีพื้นที่ผิวต่อมวลมากกว่ากรวดตันๆ แต่ปัญหาคือต้องล้างบ่อยกว่าเพราะเมื่อจุลินทรีย์เติบโตระดับหนึ่ง มันจะไปอุดตันรูเล็กๆเหล่านั้น ทำให้ของเสียจากตู้ถูกบำบัดน้อยลง ไม่ล้างนี่ก้กรองล่มครับ การเลี้ยงสารกรองเหล่านี้จึงต้องทำความสะอาดตามวิธีที่ละเอียดอ่อนกว่ามิเช่นนั้นกรองจะล่ม ที่เราต้องเอาใยแก้วใส่ วางไว้หลังกรองแขวนเพราะกันเศษเชื้อหลุดจากสารกรองที่โตเป็นแผ่นๆ เซลล์แก่ๆมันตายหมดแรงยึดเกาะกับพัมมิสลงตู้ไงครับ ล้างให่เซลล์หนุ่มๆกินไนไตรท์เก่งๆมาโตแทนพวกแก่ๆ  ไม่ใช่กรองขี้ปลานะ

ผมมี project ยักษ์ bioball อยู่ ไว้เจอกันห้อง DIY ครับ ตอนนี้กำลังรอจดสิทธิบัตร
เอเมนต์ ข้าผู้นี้ชื่อ Coffman
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/10, [20:40:49] โดย coffman »
techtoy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/03/10, [14:18:29] »

ครบถ้วนจริงๆครับ เยี่ยมไปเลย [เจ๋ง]
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/03/10, [14:25:22] »

จากที่เคยอ่านกระทู้ที่พี่ เท็ดดี้บัง เคยทำไว้นะครับ  [เจ๋ง]
เหมือนกับว่า ไบโอบอลแบคทีเรียมันอยู่อาศัยไม่ค่อยได้ เพราะ..... พื้นที่ผิวมันลื่น หรือ อะไรซักอย่างแหละ (อ่านนานแล้ว จำไม่ค่อยได้)
ถามว่าดีไหม จากที่อ่านในบทความของพี่แกมา ก็ดีสำหรับพวกตู้ปลาน่ะครับ เพราะมันจะเพิ่มอ๊อกซิเจน เวลาน้ำตกลงมากระทบไบโอบอล
แต่พี่แกบอกว่า ไม่เหมาะ สำหรับตู้ไม้น้ำ ... ก็เพราะว่า เลี้ยงไม้น้ำ ไม้น้ำต้องการคาร์บอน การเพิ่มอ็อกซิเจน (จากบรรทัดบน) ก็เลยไม่เหมาะสมครับ (ไม่แน่ใจว่าเพราะมันจะไปลดคาร์บอนในน้ำหรือปล่าวไม่ค่อยรู้ ตกเคมี  ้hahaha)
ยังไงก็ลองไปดูบทความในห้องสมุดอีกทีนะครับ ของผมอาจจะไม่ชัวร์ เพราะไม่ได้กลับไปเปิดบทความย้อนดู
ปก. ถูกผิดยังไง ขออโหสิไว้ ณ ที่นี้ครับ  [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/10, [14:29:29] โดย ผู้มาแวะชม »
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/03/10, [14:42:57] »

เมื่อพัมมิสตัน การลัางพัมมิสด้วยน้ำในตู้นี่มันจะทำให้แบคทีเรียที่อยู่ภายในตายไหมครับ แล้วล้างๆไปตัวที่มันเกาะข้างนอกจะหลุดไปไหมครับ
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/03/10, [14:56:50] »

จากที่เคยอ่านกระทู้ที่พี่ เท็ดดี้บัง เคยทำไว้นะครับ  [เจ๋ง]
เหมือนกับว่า ไบโอบอลแบคทีเรียมันอยู่อาศัยไม่ค่อยได้ เพราะ..... พื้นที่ผิวมันลื่น หรือ อะไรซักอย่างแหละ (อ่านนานแล้ว จำไม่ค่อยได้)
ถามว่าดีไหม จากที่อ่านในบทความของพี่แกมา ก็ดีสำหรับพวกตู้ปลาน่ะครับ เพราะมันจะเพิ่มอ๊อกซิเจน เวลาน้ำตกลงมากระทบไบโอบอล
แต่พี่แกบอกว่า ไม่เหมาะ สำหรับตู้ไม้น้ำ ... ก็เพราะว่า เลี้ยงไม้น้ำ ไม้น้ำต้องการคาร์บอน การเพิ่มอ็อกซิเจน (จากบรรทัดบน) ก็เลยไม่เหมาะสมครับ (ไม่แน่ใจว่าเพราะมันจะไปลดคาร์บอนในน้ำหรือปล่าวไม่ค่อยรู้ ตกเคมี  ้hahaha)
ยังไงก็ลองไปดูบทความในห้องสมุดอีกทีนะครับ ของผมอาจจะไม่ชัวร์ เพราะไม่ได้กลับไปเปิดบทความย้อนดู
ปก. ถูกผิดยังไง ขออโหสิไว้ ณ ที่นี้ครับ  [เขิลลลล]
เข้าใจได้ถูกการไหลของน้ำถ้าอธิบายง่ายๆคือมันจะสไลต์ตัวเป็นแผ่นๆ ดูจากแม่น้ำที่ลึกกับตื้นอุณหภูมิมันก็ไม่เท่ากันเพราะมันจะกั้นกันไว้เป็ชั้นๆ เหตุนี้กรองนอกจึงต้องกดตัวดูดไว้ต่ำๆเพื่อในระบบตู้ปลาจะได้ไหลแบบวุ่นวาย turbulance เขาเรียกว่ากันน้ำตายหรือน้ำไม่ไหล การที่เราให้น้ำไหลเป็นฟิลม์บางๆผ่าน bioball แน่นอนว่า ออกซิเจนที่จะละลายแทนที่น้ำเข้าไปแทนคาร์บอนไดออกไซด์ ได้มากกว่าจึงไม่เหมาะในการเลี้ยงไม้น้ำที่ต้องการคาร์บอนไดออกไซด์อยู่บ้าง สังเกตุดูว่าในทะเลไม่เติมออกทำไมปลาหายใจ เพราะมีลมทะเลพัดลมเหนือน้ำเติมออกซิเจนตลอดเวลา การออกแบบกรองแขวนให้ไหลเป็นฟิลม์บางก่อนไหลลงตู้ก็เป็นวิธีหนึ่งที่เติมออก ได้เมื่อน้ำไหลผ่าน

เมื่อพัมมิสตัน การลัางพัมมิสด้วยน้ำในตู้นี่มันจะทำให้แบคทีเรียที่อยู่ภายในตายไหมครับ แล้วล้างๆไปตัวที่มันเกาะข้างนอกจะหลุดไปไหมครับ
ไม่ตายครับถ้าระบบเดินดีแล้วเราซีเรียสเรื่องการล้างเชื้อออกไปมากเกินกว่าที่จะรับภาระบรรทุกที่จัดการของเสียในตู้มากกว่า ข้างนอกหลุดแต่ข้างในยังมีอีกเยอะ แต่ล้างรุนแรง กับการใช้คลอรีนนี่หลุดกับตายหมดแน่  จึงต้องล้างเบาๆด้วยน้ำตู้ปลาเพราะไม่ทำให้สภาพระบบนิเวศน์ของเชื้อเปลี่ยนมากไป คิดดูว่าปลาคาร์ฟใหญ่ๆปล่อยลงน้ำตู้อื่นทันทียังชอคตาย นี่เชื้อแบคทีเรียนะครับเซลล์ก็บอบบางมันจะรับการเปลี่ยนฉับพลันไหวได้ไง
อาเมน
tonowen ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/03/10, [15:32:08] »

โอโห sho01 คุณ coffman สุดยอดไปเลยอะ
ถามต่ออีกหน่อยครับ ที่ผมไปเห็นมามันเป็นเมือกสีขาวๆเกาะเต็มไปโอบอลเลยนะ
ถามพี่เค้าได้คำตอบมาว่าเป็นเมือกแบคทีเรียที่เกาะบอล
ระบบกรองของเค้านี่เหมือนกับระบบกรองนอกเลยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/10, [15:36:14] โดย tonowen »
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/03/10, [15:41:26] »

โอโห sho01 คุณ coffman สุดยอดไปเลยอะ
ถามต่ออีกหน่อยครับ ที่ผมไปเห็นมามันเป็นเมือกสีขาวๆเกาะเต็มไปโอบอลเลยนะ
ถามพี่เค้าได้คำตอบมาว่าเป็นเมือกแบคทีเรียที่เกาะบอล
ระบบกรองของเค้านี่เหมือนกับระบบกรองนอกเลยอะ
ระบบน้ำทะเล น้ำจืดเราบอกไม่ได้หรอกครับว่าเมือกมันจะสีอะไร มันแล้วแต่ระบบ สภาพน้ำของตู้นั้นจริงๆ ถ้าจะเอาให้เหมือนกันต้องขอจาก tank เขามาเริ่มระบบล่ะครับ
far_blue ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/03/10, [16:38:55] »

สุดยอด เทพมากๆ ต้องใช้คำนี้ครับ เข้าใจผิดมาตลอดเลย บะแล่ว  hawaii
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/03/10, [16:51:09] »

สุดยอด เทพมากๆ ต้องใช้คำนี้ครับ เข้าใจผิดมาตลอดเลย บะแล่ว  hawaii
ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ ตอบกระทู้ต่อไป
taraveemesex ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/03/10, [17:04:19] »

sho01 ความรู้อีกแล้ว
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/03/10, [17:16:59] »

ตามคุณ coffman เป๊ะๆเลยครับ
GSXR ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/03/10, [18:07:12] »

มันเป็นแบบนี้นี้เอง  [เจ๋ง]
~][Natto][~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/03/10, [18:19:03] »

โอ้โหว ความรู้ทั้งนั้นเลย [เขิลลลล]
fargo ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/03/10, [18:34:54] »

coffman คือบุคลากรที่มีค่าของสังคม [เจ๋ง]
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/03/10, [18:53:06] »

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณครับผม [เย้ะ]
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/03/10, [19:35:49] »

เป็คำตอบที่เยี่ยมไปเลยครับ [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/03/10, [19:54:25] »

เป็คำตอบที่เยี่ยมไปเลยครับ [เจ๋ง]
มันเป็นอย่างนี้นี่เอง  [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณครับผม [เย้ะ]
coffman คือบุคลากรที่มีค่าของสังคม [เจ๋ง]
โอ้โหว ความรู้ทั้งนั้นเลย [เขิลลลล]
ตามคุณ coffman เป๊ะๆเลยครับ
  sho01 ความรู้อีกแล้ว
ขอบคุณทุกเสียงทุกสายครับสมัยหน้ายุบสภาแล้วจะลง สส. ครับ(เอาความรู้มาแลกคะแนนเสียง)
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/03/10, [20:18:14] »

ยอดเยี่ยมมากอะครับ ท่าน
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/03/10, [20:32:24] »

เยี่ยมครับ อธิบายละเอียดมาก [เจ๋ง]
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 04/03/10, [20:36:46] »

กางตำรากันเลยนะนั่น   sho01
Sponsor
« ตอบ #21 เมื่อ: 04/03/10, [20:38:55] »

กางตำรากันเลยนะนั่น   sho01
แก้ข่าวครับเขียนตามความเข้าใจ ตำราที่บ้านให้น้องรหัสไปหมดแล้ว
▂ ▃ ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/03/10, [21:02:01] »

จะรอชม project ยักษ์  ของคุณ coffman นะครับ
zippo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 04/03/10, [21:45:44] »

มาเชียร์พี่ coffman ด้วยอีกแรงคับ ได้ความรู้มากจิง ๆ.....ขอบคุณ ในความรู้คับผม
Kawin ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/03/10, [21:47:36] »

ตามที่ผมเรียนวิศวสิ่งแวดล้อมมาก็ตามคุณcofeemanบอกเนี่ยครับ
คอนเฟิม Correct!
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 05/03/10, [00:25:33] »

ตามที่ผมเรียนวิศวสิ่งแวดล้อมมาก็ตามคุณcofeemanบอกเนี่ยครับ
คอนเฟิม Correct!

coffman เฉยๆครับพี่

ปล. วิศวสิ่งแวดล้อมนี่เรียนยังไงบ้างครับช่วย PM บอกทีพอดีกำลังสนใจคณะนี้น่ะครับ [เย้ะ]
Sponsor
« ตอบ #26 เมื่อ: 05/03/10, [18:09:39] »

ปล. วิศวสิ่งแวดล้อมนี่เรียนยังไงบ้างครับช่วย PM บอกทีพอดีกำลังสนใจคณะนี้น่ะครับ [เย้ะ]
หางานยากครับ อยู่ได้เฉพาะโรงงานขนาดใหญ่ ชีวิตใน นิคม โอยเบื่อ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #27 เมื่อ: 05/03/10, [19:22:04] »

ตามข้างบนครับ จะได้เป็นนิคมแมน
เอาเป็นวิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อมดีกว่ามั้ง ถ้าชอบแนวนี้น่ะนะ ยังพอสนุกหน่อย
gooice ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/03/10, [21:17:32] »

รู้สึกอ่านมาว่าไบโอบอลทีผลิดในประเทศไทย  ไม่ได้มีพื้นที่ผิวสำหรับแบคทีเรียมากมายคับ จิงรึป่าวคับ
โกแฉะ ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 16/03/10, [22:46:46] »

อ่านๆแล้วเลยอยากถามเป็นความรู้มั่งอะครับ คือว่า bioball ขนาดเล็กอะครับ มันจะดีกว่า workกว่า (ไม่รู้จะใช้คำไหนครับ-*-) แบบลูกใหญ่ปะครับ
ตามความคิดผมคิดว่า ลูกเล็กซี่มันถี่กว่าแบบลูกใหญ่ ประมาณว่า ความกว้างของซี่มันน้อยกว่า จะทำให้แบคทีเรียมันเกาะติดได้ง่ายกว่ามั้ยครับ
อ่านแล้ว งงๆหน่อยนะครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์