Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ไบโอบอลเป็นวัสดุกรองไม่ดีจริงๆหรือครับ  (อ่าน 58419 ครั้ง)
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 16/03/10, [22:56:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กำลังรอ บทความDIY ของ คุณ coffman เกี่ยวกับ bioball

มาเร็วๆน่ะครับเป็นกำลังใจ  [เจ๋ง]

~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 17/03/10, [11:11:09] »

ในระบบน้ำเสียชีวะภาพ ของโรงงาน bio ball เป็นที่นิยม พอสมควร
1 เป็นที่อยู่ของเเบคทีเรีย
2 ลดการหมักหมม หรือการเกิดโคลนตาย ที่ก้นบ่อ
3 เป็นที่ยึดเกาะสำหรับฟองอากาศ ให้เเบคทีเรียได้หายใจเเละ ลดไนเตรท
4 นน เบา ทำความสะอาดง่าย

สำหรับตู้ปลา
กรองมีขนาดเล็ก พื้นที่น้อย ในขณะที่ Bio ball มีขนาดใหญ่ เปลืองเนื้อที่ จึงหันไปใช้วัสดุกรองอย่างอื่นที่มีรูพรุน มากๆเพื่อเพิ่มปริมาณพื้นผิว

iZEN ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #32 เมื่อ: 17/03/10, [22:16:50] »

ในระบบน้ำเสียชีวะภาพ ของโรงงาน bio ball เป็นที่นิยม พอสมควร
1 เป็นที่อยู่ของเเบคทีเรีย
2 ลดการหมักหมม หรือการเกิดโคลนตาย ที่ก้นบ่อ
3 เป็นที่ยึดเกาะสำหรับฟองอากาศ ให้เเบคทีเรียได้หายใจเเละ ลดไนเตรท
4 นน เบา ทำความสะอาดง่าย

สำหรับตู้ปลา
กรองมีขนาดเล็ก พื้นที่น้อย ในขณะที่ Bio ball มีขนาดใหญ่ เปลืองเนื้อที่ จึงหันไปใช้วัสดุกรองอย่างอื่นที่มีรูพรุน มากๆเพื่อเพิ่มปริมาณพื้นผิว

ตอบได้ชัดเจนดีครับ
NP ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 17/03/10, [22:23:13] »

ลดไนเตรทไม่ได้ครับ มีแต่แปลง แอมโมเนีย/แอมโมเนียม ให้เป็นไนไตรท์
แล้วแปลงไนไตรท์ให้เป็นไนเตรท ถือว่าสุดทางแล้วครับสำหรับกระบวนการ Nitrification
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 18/03/10, [08:37:33] »

ก่อนถามต้องปรับความเข้าใจก่อนครับ sho01
การใช้ระบบกรองแบบ bioball มันเหมาะมากสำหรับการกรองแบบ ภาษาบ่อน้ำเสียเขาเรียก  biological contactor คือการเจริญเติบโตแบบ Biological film ตรึงยึดกับวัสดุพลาสติกบน bioball อันนี้เราต้องเลี้ยง bioball แบบน้ำไหลผ่านไม่จมน้ำทั้งลูก บางร้านไม่เข้าใจผมเห็นกรองมุมระดับน้ำเต็มกรองเท่าในตู้เลยอันนี้ผิดวิธี เลี้ยง bioball ให้ตายมันก็ไม่ขึ้นfilm ง่ายๆ bioball จะดี media  ต้องไม่จมน้ำให้เปียกๆแห้งๆเหมือนหินน้ำตก เพราะเราต้องการให้เกิดแผ่นเชื้อยึดเกาะระบบทีละนิดๆ นี้มีข้อดีกว่าพัมมิส เซรามิกริงหลายเท่าถ้าระบบสมบูรณ์แล้ว มันจะไม่ล่มเพราะเชื้อมันยึดอยู่ในบอล ที่มันมีร่องเพราะต้องการให้น้ำกระจายไปหลายทิศทาง และเป็นที่อยู่เชื้อไม่ให้น้ำชะ bioball แพงๆมันมีการผสมสารที่ทำให้พลาสติกขรุขระลงไปด้วยมันก็แพงกว่าแบบดำๆหนามๆ แต่เรามักเลือกอันที่ถูกๆมันเลยไม่ work แต่ที่ว่ามันไม่ดีเพราะ
ใจร้อนกัน bioball การเริ่มต้นระบบมันนานกว่า
ใช้ผิดวิธี  bioball ไปไว้ในระบบน้ำท่วมเลยมันจะเกิด  film เชื้อได้ไง
เรามีกใช้กรองนอก กรองแขวน มันระบบจมน้ำทั้งสารกรองอยู่แล้ว bioball จึงไม่ work
การเลี้ยงปลาี่ที่เหมาะกับ bioball คือกรองใน กรองบน กรองมุม
ส่วนกรองล่าง กรองนอก กรองแขวน มีพื้นที่น้อยจึงจำเป็นต้องหาวัสดุที่มีพื้นที่ผิวภายในมากๆ เช่นพัมมิสหรือดินภูเขาไฟ เพราะเกิดจากหินลาวาที่ร้อนโดนน้ำเย็นทันทีเกิดไอน้ำแตกตัวในหินเกิดเป็นรูพรุนจำนวนมหาศาล จึงมีพื้นที่ผิวต่อมวลมากกว่ากรวดตันๆ แต่ปัญหาคือต้องล้างบ่อยกว่าเพราะเมื่อจุลินทรีย์เติบโตระดับหนึ่ง มันจะไปอุดตันรูเล็กๆเหล่านั้น ทำให้ของเสียจากตู้ถูกบำบัดน้อยลง ไม่ล้างนี่ก้กรองล่มครับ การเลี้ยงสารกรองเหล่านี้จึงต้องทำความสะอาดตามวิธีที่ละเอียดอ่อนกว่ามิเช่นนั้นกรองจะล่ม ที่เราต้องเอาใยแก้วใส่ วางไว้หลังกรองแขวนเพราะกันเศษเชื้อหลุดจากสารกรองที่โตเป็นแผ่นๆ เซลล์แก่ๆมันตายหมดแรงยึดเกาะกับพัมมิสลงตู้ไงครับ ล้างให่เซลล์หนุ่มๆกินไนไตรท์เก่งๆมาโตแทนพวกแก่ๆ  ไม่ใช่กรองขี้ปลานะ

ผมมี project ยักษ์ bioball อยู่ ไว้เจอกันห้อง DIY ครับ ตอนนี้กำลังรอจดสิทธิบัตร
เอเมนต์ ข้าผู้นี้ชื่อ Coffman

ถูกต้องแล้วคร่าบ เยี่ยม  [เจ๋ง]

แต่ยัดไบโอบอลลูกเล็กๆในกรองนอกชั้นแรกช่วยกระจายน้ำได้ดีอยู่นะ   [on_003]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #35 เมื่อ: 18/03/10, [12:04:39] »

อ่านๆแล้วเลยอยากถามเป็นความรู้มั่งอะครับ คือว่า bioball ขนาดเล็กอะครับ มันจะดีกว่า workกว่า (ไม่รู้จะใช้คำไหนครับ-*-) แบบลูกใหญ่ปะครับ
ตามความคิดผมคิดว่า ลูกเล็กซี่มันถี่กว่าแบบลูกใหญ่ ประมาณว่า ความกว้างของซี่มันน้อยกว่า จะทำให้แบคทีเรียมันเกาะติดได้ง่ายกว่ามั้ยครับ
อ่านแล้ว งงๆหน่อยนะครับ
ถ้าระบบ bioball เล็กไม่ค่อยดีครับ เพราะซี่ที่มันถี่ๆ นั่นหล่ะพอจุลินทรีย์เกาะเต็ม ซี่มันจะตัน ไอ้จุลินทรีย์แก่ๆที่ถูกทับข้างใน ก็ไม่ได้อากาศ ตายอีก ตายก็หลุดเป็นแผ่นคราบโตๆ เลย หลุดเข้าระบบกรอง หลุดไปในตู้ขุ่นอีก น้ำเสียอีก เอาไว้กระจายน้ำ พอโอเคครับ แต่ถ้าเอาไว้เลี้ยงเชื้อแย่แน่ๆ ซื้อทีเอาลูกโตๆซี่ห่างพอประมาณ ใช้ให้ถูกระบบด้วยครับ
far_blue ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 18/03/10, [13:07:39] »

ถ้าระบบ bioball เล็กไม่ค่อยดีครับ เพราะซี่ที่มันถี่ๆ นั่นหล่ะพอจุลินทรีย์เกาะเต็ม ซี่มันจะตัน ไอ้จุลินทรีย์แก่ๆที่ถูกทับข้างใน ก็ไม่ได้อากาศ ตายอีก ตายก็หลุดเป็นแผ่นคราบโตๆ เลย หลุดเข้าระบบกรอง หลุดไปในตู้ขุ่นอีก น้ำเสียอีก เอาไว้กระจายน้ำ พอโอเคครับ แต่ถ้าเอาไว้เลี้ยงเชื้อแย่แน่ๆ ซื้อทีเอาลูกโตๆซี่ห่างพอประมาณ ใช้ให้ถูกระบบด้วยครับ

ข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลยครับ
โกแฉะ ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 18/03/10, [16:54:55] »

ขอบคุณมากๆครับ นึกว่าจะไม่มีใครตอบผมแล้ว -*-
Sponsor
« ตอบ #38 เมื่อ: 18/03/10, [17:34:07] »

รู้สึกอ่านมาว่าไบโอบอลทีผลิดในประเทศไทย  ไม่ได้มีพื้นที่ผิวสำหรับแบคทีเรียมากมายคับ จิงรึป่าวคับ

มันอยู่ที่การออกแบบ และน้ำหนักพลาสติกที่ใช้ แบบแพงส่วนมากจะหนักครับ  bioball ของอังกฤษ มันก็เหมือนของไทยแหละครับ
http://www.northcoastmarines.com/bioballs.htm
หรือจะดูแบบเก๋ๆ
http://www.haqos.com/product_show.asp?id=247
มันก็หนีไม่พ้น พลาสติก PP เหมือนกะละมังหมดครับ
อย่าคิดว่าพลาสติกลื่นแล้วมันจะไม่มีแบคทีเรียมาเกาะ
คิดว่า ตู้กระจก เราลื่นกว่าไหม ตะไคร่จับได้ไหม
ท่อดูดกรองนอก เราลื่นไหม มีคราบแบคทีเรียเกาะไหม
จุลินทรีย์ พิศดารมากกว่าที่เราคิดครับ emb01 emb01
tanakakunk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 21/04/10, [04:50:54] »

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ emb01
ขอบคุณครับ
Harman ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 21/04/10, [07:34:32] »

ตามอ่านที่ คุณ coffman  ตอบมาหลายกระทู้แล้วครับ แน่นจริงๆเลยครับ ความรู้มากมายที่บ้างอย่างไม่เคยรู้
สุดยอดเลยครับ  [เจ๋ง]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 21/04/10, [08:58:08] »

ก่อนถามต้องปรับความเข้าใจก่อนครับ sho01
การใช้ระบบกรองแบบ bioball มันเหมาะมากสำหรับการกรองแบบ ภาษาบ่อน้ำเสียเขาเรียก  biological contactor คือการเจริญเติบโตแบบ Biological film ตรึงยึดกับวัสดุพลาสติกบน bioball อันนี้เราต้องเลี้ยง bioball แบบน้ำไหลผ่านไม่จมน้ำทั้งลูก บางร้านไม่เข้าใจผมเห็นกรองมุมระดับน้ำเต็มกรองเท่าในตู้เลยอันนี้ผิดวิธี เลี้ยง bioball ให้ตายมันก็ไม่ขึ้นfilm ง่ายๆ bioball จะดี media  ต้องไม่จมน้ำให้เปียกๆแห้งๆเหมือนหินน้ำตก เพราะเราต้องการให้เกิดแผ่นเชื้อยึดเกาะระบบทีละนิดๆ นี้มีข้อดีกว่าพัมมิส เซรามิกริงหลายเท่าถ้าระบบสมบูรณ์แล้ว มันจะไม่ล่มเพราะเชื้อมันยึดอยู่ในบอล ที่มันมีร่องเพราะต้องการให้น้ำกระจายไปหลายทิศทาง และเป็นที่อยู่เชื้อไม่ให้น้ำชะ bioball แพงๆมันมีการผสมสารที่ทำให้พลาสติกขรุขระลงไปด้วยมันก็แพงกว่าแบบดำๆหนามๆ แต่เรามักเลือกอันที่ถูกๆมันเลยไม่ work แต่ที่ว่ามันไม่ดีเพราะ
ใจร้อนกัน bioball การเริ่มต้นระบบมันนานกว่า
ใช้ผิดวิธี  bioball ไปไว้ในระบบน้ำท่วมเลยมันจะเกิด  film เชื้อได้ไง
เรามีกใช้กรองนอก กรองแขวน มันระบบจมน้ำทั้งสารกรองอยู่แล้ว bioball จึงไม่ work
การเลี้ยงปลาี่ที่เหมาะกับ bioball คือกรองใน กรองบน กรองมุม
ส่วนกรองล่าง กรองนอก กรองแขวน มีพื้นที่น้อยจึงจำเป็นต้องหาวัสดุที่มีพื้นที่ผิวภายในมากๆ เช่นพัมมิสหรือดินภูเขาไฟ เพราะเกิดจากหินลาวาที่ร้อนโดนน้ำเย็นทันทีเกิดไอน้ำแตกตัวในหินเกิดเป็นรูพรุนจำนวนมหาศาล จึงมีพื้นที่ผิวต่อมวลมากกว่ากรวดตันๆ แต่ปัญหาคือต้องล้างบ่อยกว่าเพราะเมื่อจุลินทรีย์เติบโตระดับหนึ่ง มันจะไปอุดตันรูเล็กๆเหล่านั้น ทำให้ของเสียจากตู้ถูกบำบัดน้อยลง ไม่ล้างนี่ก้กรองล่มครับ การเลี้ยงสารกรองเหล่านี้จึงต้องทำความสะอาดตามวิธีที่ละเอียดอ่อนกว่ามิเช่นนั้นกรองจะล่ม ที่เราต้องเอาใยแก้วใส่ วางไว้หลังกรองแขวนเพราะกันเศษเชื้อหลุดจากสารกรองที่โตเป็นแผ่นๆ เซลล์แก่ๆมันตายหมดแรงยึดเกาะกับพัมมิสลงตู้ไงครับ ล้างให่เซลล์หนุ่มๆกินไนไตรท์เก่งๆมาโตแทนพวกแก่ๆ  ไม่ใช่กรองขี้ปลานะ

ผมมี project ยักษ์ bioball อยู่ ไว้เจอกันห้อง DIY ครับ ตอนนี้กำลังรอจดสิทธิบัตร
เอเมนต์ ข้าผู้นี้ชื่อ Coffman

พึ่งจะเห็น ไม่หล่อจริงไม่กล้าพิมพ์เลยนะเนี่ย  sho01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/04/10, [09:00:45] โดย Champies »
Sponsor
« ตอบ #42 เมื่อ: 21/04/10, [11:33:50] »

เหอะๆ ขำขำน่ะครับ ้hahaha
jackjack ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 22/04/10, [07:06:47] »

กระทู้ดีจังเลยครับ
น่าเก็บเข้าห้องสมุด idea1
Chonburi[tOp] ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 17/02/11, [02:16:31] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  สุดยอดครับพี่
snowsonik ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 18/02/11, [01:07:37] »

ระบบที่ใช้ไบโอบอลเนื่องจาก
1 การฟลัตล้างทำความสะอาดง่าย
2 การควบคุมค่าน้ำทำได้ดีกว่าเนื่องจากไบโอบอล เป็นพลาสติก ไม่มีผลต่างๆของค่าของน้ำ เช่น pH GH KH
3 เบา
4 ช่วยในการรีดน้ำให้เย็น
 [on_066]
lord_penguin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 21/02/11, [17:40:54] »

ตู้ผมเป็นตู้ปลาเก่าแบบมีกรองข้าง ผมเลยเข้าใจว่าต้องเติมน้ำฝั่งกรองให้เต็มเพื่อไม่ให้ O2 เข้ามา (หรือเสีย Co2) ก็เป็นความเข้าที่ไม่ถูกอ่ะสิครับ ช่วยแนะนำด้วยว่าควรปรับระดับน้ำในกรองเป็นประมาณเท่าไหร่ [on_008]
เหยี่ยว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 02/08/12, [14:09:17] »

เมื่อใหม่ครับ
แต่มาอ่านแล้วได้ความรู้
ประโยชน์จริงๆของไบโอบอล น่าจะเป็นการเพิ่มออกซิเจนให้กับน้ำ ส่วนผลพลอยได้ที่ตามมาคือแบคทีเรียใช้อากาศมาสร้างไบโอฟิล์ม และแลกเปลี่ยนอิเล็กตรอนจนบางส่วนกลายเป็นไนเตรท
ดังนั้น ช่องกรองข้างก็อย่าปล่อยน้ำท่วม ให้น้ำไหลได้ทั่วถึง แต่ก็ควรมีวัสดุกรองชนิดอื่นๆเช่นกัน
INTHANON ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #48 เมื่อ: 02/08/12, [14:40:37] »

พึ่งจะเห็น ไม่หล่อจริงไม่กล้าพิมพ์เลยนะเนี่ย  sho01
[mo_001] โอ้วๆๆๆๆๆ    บระะเจ้า sho01
kenjomsuk ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 16/07/13, [10:48:57] »

bio Ball ที่อควาเรียม คนละแบบกับที่ JJ ขายนะครับ ที่เห็นใส่ตู้ปลากันเกลื่อนๆ นั้นแค่เอาพลาสติดใช้แล้วมาขึ้นรูปทรงกลมเป็นลูกๆ เนื้อพลาสติก ตัน ครับ ผิวลื่น ถ้าใส่กรองแบบ sink type แทบไม่เกิดประโยชน์ครับ. ถ้าใส่เหนือน้ำก็แค่ช่วยกระจายน้ำเพิ่มอ๊อกซิเจนครับ. สังเกตุ ตู้ปลา JJ ที่มีแค่ใยแก้วกับ bio ball ไม่ได้เปลี่ยนน้ำแปปเดียวปลาไป สวรรค์ทันที เพราะมันกรองแต่กายภาพ ไม่ได้บำบัดไนไตร น้ำใสไม่ได้แปลว่าน้ำสะอาด

ส่วน ball aquarium จะออกแบบให้มีผิวขรุขระ และเป็นที่อยู่ของสิงมีชีวิต เพื่อใช้ในขบวนการกรองชีวภาพ ซึ่งราคาก็แพงกว่า bio ball มากมาย ข้อดีก็คือ ใช้พื้นที่น้อยแต่ขจัดของเสียได้มาก แต่ข้อเสียคือ ระบบเซตตัวช้า และ ถ้าล่มก็เริ่มนับ 1 กันใหม่

ระบบกรองมีมากมายหลายชนิด ยิ่งพวกระบบปิดที่ฝรั่งทำ aqua culture สามารถคุมไนเตรเป็น 0 ด้วย การเติมสารเคมีเป็นระยะด้วยระบบอัตโนมัติ แค่ถังเล็กๆสามารถเลี้ยงปลาเป็นพันๆตัวได้ครับ
miball ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 16/07/13, [13:49:25] »

อ่านแล้วเข้าใจง่าย เข้าใจได้ทันที ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆ
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #51 เมื่อ: 16/07/13, [14:19:24] »

หลากสี

ขลุขละ

ยัดไส้

และอีกมากมาย
ดูกู๋
Rapee ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 16/07/13, [14:39:14] »

ลูกเล็กๆ ผิวเยอะๆ  ก้ออุดตันง่ายๆ ระบบไม่ค่อยเวียน ลูกใหญ่ๆไปก้อไม่ได้ช่วยอะไรใส่ไปเปลืองเนื้อที่ ตกลงว่า จะเลือกแบบใหนก้อขึ้นอยู่กับระบบ ถ้าตู้ใหญ่ๆเอาใบโอเล็กละเอียดๆไปใส่ก้อตันไว ตู้เล็กๆใส่แบบเล็กมากๆ ระบบกรองก้อต้องใช้แรงดันสูงเพื่อดันน้ำผ่านระบบที่มีความละเอียดเยอะๆนั้นด้วย เฮ่อ เพลีย.. ปลาในธรรมชาติมันจะมีโอกาสได้เลือกอย่างงี้ไม๊น่ะ deepkiss
NUS&ANN ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 16/07/13, [14:49:40] »

lau01 lau01 Correct! ข อ บ คุ ณ ค ว า ม รู้ ดี ๆ ค รั บ ก ร ะ จ่ า ง เ ล ย ย   beg1 beg1
achita ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #54 เมื่อ: 19/10/14, [13:43:39] »

กระทู้นี้ช่วยผมได้เยอะ ตั้งแต่เลี้ยงปลามาปล่อยให้ไบโอบอลจมน้ำตลอดเลย เพราะรำคาญเสียงน้ำหยดดังจ้อก จ้อก [on_024]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์