Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Terrarium : สวนสวยในตู้กระจก และเพิ่มเติมภาพสวนแบบต่างๆ ให้่ชม หน้า 4 ครับ  (อ่าน 125096 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 20/07/09, [00:05:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

hide2 เมื่อช่วงสัปดาห์ก่อนเห็นตู้ super nano tank ที่ Champies จัด landscape เป็นภาพป่าริมลำธารก็รู้สึกโดนมาก

ผมก็เลยเกิดไอเดียอยากจะจัดตู้ไว้พักสายตาข้างจอคอมบ้าง แต่หันไปหันมาก็ไปเห็นตู้ 60" ฝังผนังใบโบราญที่ทิ้งร้างมานานใบนี้

ที่คราแรกก็ตั้งใจจะเอามารื้อจัดใหม่เป็นตู้เซน หรือไม่ก็เอาไว้เลี้ยงกุ้ง Blue Pearl ที่นับวันจะตัวใหญขึ้นทุกวัน

แต่พอตรวจสภาพกาวที่เก่ามากกว่า 5 ปี และแท่นปูนที่ใช้ตั้งตู้ซึ่งเริ่มมีจุดร้าวแล้ว ก็ทำให้ต้องเปลี่ยนใจ  sho01

และเกิดไอเดียใหม่ขึ้นมาแทนจากการได้เห็นตู้ของน้องแชมป์ว่าจะปรับเป็นการจัดแบบแห้ง คือเป็น "ตู้ไม้บก"หรือ Terrarium  idea1

โดยจะจำลองสภาพบริเวณริมลำธารในป่าดงดิบที่เคยไปสัมผัสมาสมัยที่ยังเที่ยวป่าเขียนสารคดีให้การท่องเที่ยว

ก็ได้ออกมาเป็นอย่างที่เห็นเนี่ยะครับเพื่อนๆ  emb01

ต้นไม้ก็ใช้พวกเฟินนาคราชฟิจิ หญ้าหนวดปลาดุกแบบใบยาว และก็สับปะรดสีพันธุ์เล็กๆ

มาจัดวางลงไปให้ดูเป็นธรรมชาติตามจินตนาการที่เรานึกเอา และก็ให้เหมาะกับพวกหิน ตอไม้ที่เราเอามาใช้

และพอดีมีพวกโมเดลสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำที่ชอบเก็บสมัยก่อน ก็ได้เอามาแต่งให้ดูมีชีวิตซักหน่อย

อุปกรณ์ไม่ต้องซื้อใหม่เลย คุ้ยๆ หาเอาจากรอบๆ บ้าน เช่นปั๊มเจ็ทอันเล็กเก่าๆ อ่างพลาสติกล้างผัก และหินจัดสวนเหลือๆ เพื่อมาทำน้ำตก

มีที่ต้องซื้อก็คือฉากปิดหลังตู้เพียงอย่างเดียว

ก็ใช้เวลาเริ่มรื้อล้างตู้ หาของ และจัดตั้งแต่ช่วงสายๆ เสร็จตอนก่อนอาหารเย็นพอดี ได้นั่งกินข้าวดู "ป่าริมลำธาร"ที่ยกมาไว้ในบ้าน

ต้องยกเครดิตให้น้อง Champies ที่ช่วยทำให้เกิดไอเดียการจัดสวนนี้ขึ้นนะครับ [ปิ๊งๆๆ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/07/09, [14:46:06] โดย Dyckia »
Tags: Terrarium 
แบงค์ซัง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/07/09, [00:12:00] »

โหๆ เหมือนอยู่ในป่าจริงๆเลยครับ ขนาดดูรูปยังเหมือนได้เดินป่าจริงๆเลย จัดได้ธรรมชาติมากๆครับ [ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม idea1
Gate Crasher Aqua ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/07/09, [00:12:55] »

sho01 งดงามมากก ไม่มีคำบรรยาย ฝีมือครับ lau01
BOONPADA ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/07/09, [00:13:41] »

โห  dea02 dea02 ธรรมชาติมากๆ เลยครับ สวยมาก ตอนแรกกะจะถามพอดีว่าพวกสัตว์จริงหรือปลอม อ่านมาเรื่อยๆ เลยรู้  asspain
เหมือนมากๆ เลยพี่
nikimaroo ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/07/09, [00:14:43] »

เยี่ยมเลยครับ   [เจ๋ง] 

แล้วการดูแลรักษามันจะยากมั๊ยอะครับ
buki ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/07/09, [00:15:50] »

เจ๋งมากๆครับ   [เจ๋ง]
indigoben ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/07/09, [00:17:55] »

กบพวกนี้น่ารักดีนะครับ มีพิษมั้ยอะครับ ดูแล้วก็เพลินไปอีกแบบแฮะ เจ๋งดีครับ [เจ๋ง]
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/07/09, [00:18:51] »

โดนอย่างแรงงงงงงงงงงงง.................

จะอาววววววกบบบบบบบบ   [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก]

แต่ว่า สัปปะรดหนามใช่หรือปล่าวครับที่ปลูกในมุมขวา  มันจะชื้นไปสำหรับสับปปะรดหนามหรือปล่าวครับ

เพราะว่าผมชอบต้นสัปปะรดทางขวามากๆ ถ้าใส่ในตู้กบ Dart Frog ที่เปืดเครื่องทำหมอกวันละ 5 ชม ได้ จะเยี่ยมมากๆ

ไม่อยากใส่บอมมิเลียดเลย .........สงสัยผมได้คนแนะนำเรื่องสัปปะรดพวกนี้แล้วหละครับ  ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

รบกวนด้วยนะครับ   [ปิ๊งๆๆ]
dao ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/07/09, [00:19:00] »

lau01 สุดยอดเลยค่ะ สวยงามมากๆ  hawaii
SaHaRa ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/07/09, [00:36:13] »

สวยมากครับ  hawaii
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/07/09, [00:55:39] »

sho01 อยากมีแบบนี้มั่งอ่ะ  cry02
aikhunwee ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/07/09, [00:56:09] »

อลังการงานสร้าง [ปิ๊งๆๆ]
สุดยอดครับ [เจ๋ง]
KErOjUnG ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/07/09, [01:04:37] »

งามครับ.  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
*FeeL~GooD* ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/07/09, [01:31:26] »

+ ไปครับ

ไอเดียดี  ชัดเจน  นำของเหลือมาใช้ เยี่ยม

NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/07/09, [01:43:02] »

สุดยอดจริงๆ ยิ่งเห็นรูปที่ 2 นี้ มันสุด จริงๆ sho01 sho01

ปล.โมเดลเหมือนของจริงมากมาย
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/07/09, [01:45:44] »

ตู้สวยได้ใจมากๆ ครับ ได้อารมณ์สุดๆ   idea1  idea1
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/07/09, [02:03:58] »

สุดยอดเลยครับพี่  dea02
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/07/09, [07:38:20] »

[เจ๋ง] สุดยอดมากเลยครับพี่

พี่ครับมีพี่คนนึงบอกว่ากบพิษมันจะมีพิษเพราะมันไปกินมดพิษหรอครับ แล้วมันจะมีพิษเหลือเปล่าครับ ถ้าเราเอามันมาเลี้ยง  [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/09, [07:50:27] โดย Mr.F »
หมูโชค ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/07/09, [07:48:20] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/07/09, [09:02:42] »

และพอดีมีพวกโมเดลสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำที่ชอบเก็บสมัยก่อน ก็ได้เอามาแต่งให้ดูมีชีวิตซักหน่อย

ผมว่ากบพี่เค้าคงไม่มีพิษหรอกครับ  ้hahaha
ตะไคร่น้ำ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/07/09, [09:08:39] »

สุดยอดเลยครับ สวยมาก    [ปิ๊งๆๆ]
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/07/09, [09:09:29] »

ชอบอารมณ์ของขอนไม้อันนี้มากๆเลยครับ
ลงตัวมากๆ

ว่าแต่พวกเรซิ่นนี่เนียนดีเข้ามากสั่งทำหรือครับ emb01

เป็นผมจะเติมน้ำมุมขวาล่างเลี้ยงเสือพ่นน้ำซะเลย [เย้ะ]
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/07/09, [09:17:58] »

[ปิ๊งๆๆ] โอ้ววว...ว้าว ขอบคุณทุกคอมเมนต์จากเพื่อนๆ เลยนะครับ

ที่จริงตอนเริ่มจัดก็ยังนึกภาพตอนที่เสร็จแล้วไม่ออกหรอกครับ มันเป็นการค่อยๆ จัด ค่อยๆ ปรับ ค่อยๆ เปลี่ยน ไปเรื่อยๆ

และยอมรับว่าการจัดตู้ประเภทฝังผนังนี่มันขลุกขลักเอาเรื่อง เพราะเราจะดูเลย์เอาต์ที ก็ต้องเดินกลับเข้ามาในห้อง

พอหยิบหินไปวาง หรือเอาต้นไม้ไปใส่ ก็ต้องกะๆ เอา แล้วเดินกลับไปกลับมา กว่าจะได้ที่ รวมแล้วคงเดินได้เป็นระยะทางกิโลนึงพอดี  ้hahaha

Correct! ขอตอบข้อซักถามของเพื่อนๆ นะครับ

เยี่ยมเลยครับ   [เจ๋ง]  

แล้วการดูแลรักษามันจะยากมั๊ยอะครับ

โดยหลักการทั่วๆ ไปของการจัดตู้แบบเทอราเรี่ยมนี้ ก็คล้ายๆ การเลี้ยงต้นไม้ในอาคารหล่ะครับ

เพียงแต่เราต้องเลือกพันธุ์ไม้ให้เหมาะกับสภาพแวดล้อมซักหน่อย อย่างตู้ปลาที่มีสภาพแสงจำกัด

และมีความชื้นสูงเพราะอยู่ในตู้กระจกแบบนี้ เราก็ต้องหาพันธุ์ไม้ที่ชอบร่ม และความชื้นสูง อย่างเฟิน และไม้คลุมดินเล็กๆ

หากจัดแบบวางกระถางลงไปเลยก็ไม่ค่อยมีปัญหาในการให้น้ำเท่าไหร่ ก็แค่รดน้ำให้ลงกระถางให้ชุ่มชื้นพอเพียง ไม่ปล่อยให้ดินแห้ง

อาจจะแค่วันเว้นวัน หรืออาทิตย์ละสองครั้ง แล้วแต่ลักษณธกระถาง ดินปลูก และแหล่งแสง หรือความชื้นในตู้

ส่วนแสงก็หลอดนีออนธรรมดา ผสมหลอดซิลวาเนีย หรือโกลักสำหรับต้นไม้ก็เพียงพอครับ

กบพวกนี้น่ารักดีนะครับ มีพิษมั้ยอะครับ ดูแล้วก็เพลินไปอีกแบบแฮะ เจ๋งดีครับ [เจ๋ง]

[เจ๋ง] สุดยอดมากเลยครับพี่

พี่ครับมีพี่คนนึงบอกว่ากบพิษมันจะมีพิษเพราะมันไปกินมดพิษหรอครับ แล้วมันจะมีพิษเหลือเปล่าครับ ถ้าเราเอามันมาเลี้ยง  [เขิลลลล]

โดนอย่างแรงงงงงงงงงงงง.................

จะอาววววววกบบบบบบบบ   [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก]

แต่ว่า สัปปะรดหนามใช่หรือปล่าวครับที่ปลูกในมุมขวา  มันจะชื้นไปสำหรับสับปปะรดหนามหรือปล่าวครับ

เพราะว่าผมชอบต้นสัปปะรดทางขวามากๆ ถ้าใส่ในตู้กบ Dart Frog ที่เปืดเครื่องทำหมอกวันละ 5 ชม ได้ จะเยี่ยมมากๆ

ไม่อยากใส่บอมมิเลียดเลย .........สงสัยผมได้คนแนะนำเรื่องสัปปะรดพวกนี้แล้วหละครับ  ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

รบกวนด้วยนะครับ   [ปิ๊งๆๆ]

ที่จริงผมก็ชอบเลี้ยงสัตว์แปลกๆ กิ่งก่งกิ้งก่า จิ้งจกต้นไม้ ตาลันตูล่า แมลง ฯลฯ ลองเลี้ยงมาเยอะแล้ว

แต่อย่างนึงที่ยังไม่ได้ลองเลี้ยงเลยก็พวกแอโร่ฟร็อกพวกนี้แหล่ะครับ ชอบมาแต่ไหนแต่ไรแล้วเหมือนกัน

คงได้ฤกษ์เร็วๆ นี้หล่ะ  036

เมื่อก่อนเคยไปดูที่ร้าน "คาซิบ้า" ของคุณหนุ่มที่เค้าสั่งพวกนี้มาขาย

เค้าก็บอกเวลามาเลี้ยงมันจะไม่มีพิษเหมือนตัวในป่าแล้ว เพราะกินแต่แมลงหวี่ผลไม้ คงเพราะไม่มีมดพิษพันธุ์แบบในป่่าให้กิน [งง]

เรื่องสับปะรดสี ที่น้อง Golf อยากทราบ เดี๋ยวช่วงสายๆ มาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ ขอไปทำงานก่อน ออกสายแล้ววันนี้ อิ อิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/09, [15:53:34] โดย Dyckia »
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/07/09, [11:04:08] »

[ปิ๊งๆๆ] โห....งามอย่างแรง สวยได้ใจ ขยันมากๆเลยอ่ะค่า  [เจ๋ง]
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/07/09, [11:07:25] »

แอบถามนิดนึงนะคะว่า เรื่องไฟที่ใช้ในตู้นี่ ใช้แบบเดียวกับไฟสำหรับไม้น้ำรึปล่าวค่ะ  [งง] แล้วในรูปนี้ ใช้ไฟประมาณกี่วัตต์ ตู้ขนาดเท่าไหร่เอ่ย  สวยงามมากมาย ชอบมากเลย  ถ้าเลี้ยงกบตัวเล็กๆได้จริงๆก็จะดีมากๆเลยนะคะ  (ชอบกบ ด้วยเหมือนกัน)  idea1
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/07/09, [11:26:14] »

สุดยอดดดดดดดดดดด  sho01
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/07/09, [11:35:55] »

จ๊ากกกกกกกกกกกกก จะอาววววววววววม่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
อยากด้ายๆๆๆๆๆ อยากทำๆๆๆๆๆๆๆ จะอาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

cry02
pakorn ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/07/09, [11:41:28] »

จ๊ากกกกกกกกกกกกก จะอาววววววววววม่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
อยากด้ายๆๆๆๆๆ อยากทำๆๆๆๆๆๆๆ จะอาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

cry02

แล้วตู้ของพี่ละ  [เขิลลลล]
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #28 เมื่อ: 20/07/09, [12:04:53] »

แล้วตู้ของพี่ละ  [เขิลลลล]
โค่ดรกเลย วัชพืชขึ้นเต็มรุย  emb01
Club Leader
« ตอบ #29 เมื่อ: 20/07/09, [13:29:01] »

ชอบอารมณ์ของขอนไม้อันนี้มากๆเลยครับ
ลงตัวมากๆ

ว่าแต่พวกเรซิ่นนี่เนียนดีเข้ามากสั่งทำหรือครับ emb01

เป็นผมจะเติมน้ำมุมขวาล่างเลี้ยงเสือพ่นน้ำซะเลย [เย้ะ]

[แคะขี้มูก] เมื่อก่อนจะมีแหล่งซื้ออยู่สองที่ เป็นร้าน "พี่ตุ้ย" (เดี๋ยวนี้ร้านแกย้ายจากในซันเดย์พลาซ่าออกมาอยู่ลานเร่ ชื่อ "Farang Fish" ใกล้ๆ ร้านพรหมณ์ประทาน)

ที่สั่งพวกสัตว์เลื้อยคลาน สัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ และสัตว์เลี้ยงหายากตัวแปลกๆ เข้ามาขาย นอกจากนั้นแกก็ให้เพื่อนหิ้วสินค้ามาจากญี่ปุ่น

เป็นพวกตุ๊กตาโมเดลยางและเรซินของสัตว์ประเภทเดียวกัน มีมาเป็นชุด collection เพื่อจำหน่ายด้วย

ผมเองก็จะไปเลือกแบ่งตัวที่ชอบๆ มาใส่ตู้ไว้ดูเล่น ส่วนใหญ่จะเป็นพวกโมเดลเต่าตัวจิ๋วๆ ซะเยอะ เพราะเป็นคนชอบเต่าเอามาก

อีกแหล่งก็ร้านขายโมเดลในห้างมาบุญครอง ที่บางทีก็มีโมเดลชุดสัตว์แปลกๆ มาขาย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ไปดูนานแล้ว ไม่รู้ยังมีอยู่มั๊ย [งง]

แอบถามนิดนึงนะคะว่า เรื่องไฟที่ใช้ในตู้นี่ ใช้แบบเดียวกับไฟสำหรับไม้น้ำรึปล่าวค่ะ  [งง] แล้วในรูปนี้ ใช้ไฟประมาณกี่วัตต์ ตู้ขนาดเท่าไหร่เอ่ย  สวยงามมากมาย ชอบมากเลย  ถ้าเลี้ยงกบตัวเล็กๆได้จริงๆก็จะดีมากๆเลยนะคะ  (ชอบกบ ด้วยเหมือนกัน)  idea1

พอดีเป็นไฟตู้ปลาเก่าเดิมมีหลอดเดียว เป็น Grolux สีออกชมพูนิดๆ 1 หลอดครับ

พอจะมาปลูกต้นไม้บก ผมก็ไปหารางไฟเก่าในบ้านที่ถอดเก็บไว้มาติดเพิ่ม เป็น 36 W อีก 2 ชุด

แล้วก็เอาหลอด Silvania แสงอาทิตย์เทียมของเดิมที่เปลี่ยนออกตอนเลี้ยงปลา เพราะไม่ชอบสีมันขาวจ๋องๆ ไป

ซึ่งเพื่อนที่ทำแล็บทิชชูคัลเจอร์เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อต้นไม้เค้าบอกผมว่าต้นไม้บกในร่ม 3 หลอดแค่นี้ก็ใช้ได้เพียงพอครับ

แต่จะให้ดีเพิ่มอีกหลอด ต้นไม้จะไม่ยืดมาก อ้อ...ตู้ไม้บกใบของผมนี่ ขนาด 60" - 20" - 20" นิ้ว ครับ

cry02

้hahaha ไปหามาจัดให้เร็วรุย ตะนอย อยากเห็นป่าหิมพานต์ที่มีกินรีเล่นน้ำจิงเชียว

เรื่องต้นสับปะรดสีที่น้อง Golf 007 ถามมานั่น ต้องบอกว่าผมใช้พวกสับปะรดดินสกุล Cryptanthus มาจัดครับ

พวกนี้มาจากแถวป่าดิบในบราซิล ชอบร่มรำไร และชื้นๆ เลยเหมาะกับการมาจัดแบบเทอราเรี่ยมนี่ครับ ใบส่วนใหญ่ค่อนข้างนิ่ม หนามไม่คม

ในต่างประเทศเค้าก็นิยมใช้สับปะรดสกุล Cryptanthus กับพวกใบเป็นกระบอกเก็บน้ำที่ยอด แต่เป็นพันธุ์เล็กๆ  อย่างสกุล Neoregelia

มาใส่ตกแต่งในตู้ Vivarium เลี้ยงสัตว์เลื้อยคลาน กบพิษ ฯลฯ

Correct! ส่วนพวกสับปะรดหนามที่มีหนามแหลมคมตามขอบมากๆ ไม่เหมาะเอามาใส่ตู้แบบนี้ เพราะชอบแสงมาก

และยังอาจเป็นอันตรายกับสัตว์เลี้ยงผิวบางๆ ได้ จะมียกเว้นก็แต่พวกตู้เลี้ยงแมงมุมทะเลทราย อย่างตาแลนตูล่า ที่อาจใช้ไม้หนามๆ มาจัดได้

แหล่งซื้อไม้พวกที่ใช้จัดตู้ Terrarium ก็จตุจักรวัน พุธ-พฤหัส เลยครับ มีมาขายให้เลือกเพียบ

อย่างนี่เป็นพวกสกุล Cryptanthus มีหลากหลายสีมาก ราคาก็ถูก ต้นนึง 10-50 บาทแล้วแต่พันธุ์

นี่พวกสกุล Neoregelia ใบเก็บน้ำในยอด กบพิษคงจะชอบลงไปนอนเล่นนะผมว่า

เราเลือกพวกพันธุ์เล็กๆ แบบนี้มาจัดได้ วัสดุปลูกก้ใช้พวก Sphagnum Moss ง่ายๆ และสะอาดดีด้วย

และถ้าพวกมีดอกสวยๆ อย่างสกุล Guzmania พวกนี้ก็เหมาะเอามาจัดใส่ไว้ให้เพิ่มสีสัน ดอกจะอยู่ได้นาน 2-3 เดือนกว่าจะโรย

พอดอกเหยี่ยวก็ยกออกเปลี่ยนใหม่ไม่ยากครับ แต่จะนำมาจัดใส่ตู้เลี้ยงก็ต้องระวังเรื่องสารเคมีตกค้างมากับต้นไม้ด้วยอะครับ

อาจต้องซื้อมาพักเลี้ยงไว้ที่บ้านก่อน ล้างปุ๋ยล้างยาออกให้มากที่สุดก่อนนำมาปลูกแต่งครับ

พอดีที่บ้านผมเล่นต้นไม้พวกนี้อยู่ ก็เลยไปเลือกๆ เอามาจัดได้ อ้อ..ที่จริงเพื่อนเราใน CAP ที่เก่งเรื่องต้นไม้อีกคนหนึ่งก็คุณ Polleni

ขานี้นอกจากเป็นเทพปลาน้ำเค็มแล้ว เห็นยังเล่นทั้งกล้วยไม้ สับปะรดสี สับปะรดหนามเต็มบ้านเลยเหมือนกันครับ...

หน้า: 1 2 3 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์