Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Terrarium : สวนสวยในตู้กระจก และเพิ่มเติมภาพสวนแบบต่างๆ ให้่ชม หน้า 4 ครับ  (อ่าน 125132 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #60 เมื่อ: 28/07/09, [00:59:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โอ้วยินดีที่ได้รู้จัก เลยครับเซียนต้นไม้ตัวจริง ไว้รบกวนพีเอ็มมาไปขอคำปรึกษาเรื่องต้นไม้นะครับ  ตอนนี้กำลังอยากหาไม้ที่มาปลูกในโซนหน้าบ้านที่ร่มๆและเเดดไม่แรงอยู่พอดี เพิ่งจัดไปได้นิดนึงเองครับ ต้นไม้ที่ใช้ก็มีพวก เฟรินต่างๆกับบิโกเนียต้นนึง แต่บิโกเนียนีี่ดูท่าทางจะเลี้ยงยากนะคับ

เฟิน และ บีโกเนีย เคล็ดสำคํญสุดก็คือเรื่องความชื้นในอากาศบริเวณที่ปลูกต้องเพียงพอครับ

ถ้าจะสร้างสภาพแวดล้อมที่เหมาะก็เช่นอาจหาวัสดุปูพื้นที่อุ้มความชื้นให้อยู่นาน อย่างเช่นอาจเททรายหยาบ ปูฮิฐมอญ

หรือโรยหินภูเขาไฟที่มีรูพรุนสามารถอมความชื้นได้นาน ถ้ามีโอกาสติดสปริงเกอร์พ่นหมอกได้หล่ะก็เด็ดสุด รับประกันงาม [เจ๋ง]

แต่ถ้าสามารถรักษาความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศรอบๆ ได้พอควรก็ไม่ต้องถึงขั้นนั้นก็ได้ครับ

hawaiiนี่ให้ดูบรรยากาศ "สวนบ้านก้ามปู" ของอาจารญ์สุรัตน์ วัณโณ ที่คนรักไม้ใบ โดยเฉพาะเฟินต้องไปดู

พวกสับปะรดสีก็เข้ากับสวนเฟินและบีโกเนียนะครับ จัดแบบ Vertical Garden ได้เหมือนกัน

กระทู้นี้มีอะไรดีเยอะแยะไปหมดเลย  hawaii

lau01

รูปนี้ แทบแยกไม่ออกเลยครับ อันไหนถังทอง อันไหนเจ้าของถังทอง อิอิ แซวเล่นนะครับ    [เขิลลลล]     asspain
พึ่งเห็นกระทู้เหมือนกันครับ
อยากจะบอกว่าพี่สุดยอดมากๆๆๆๆ ได้ทำในสิ่งที่รัก และทำออกมาดีด้วย
ปลื้มแทนตรงฝรั่งต้องบินมาดูที่หล่ะ สุดยอดเลยครับ คนไทย 
ใช้เวลานานไหมครับ กว่าจะมีต้นไม้เยอะขนาดนี้       idea1   lau01   hawaii

้hahaha ้hahaha ้hahaha

เท่าที่เล่นต้นไม้มาหลากหลายประเภท ถ้าถามว่าใช้ระยะเวลาช่วง build up จากศูนย์ต้นจนมีเป็น collection ได้นี้นานแค่ไหน  [งง]

ก็คงประมาณได้คร่าวๆ แบบเฉลี่ยคือแต่ละประเภทผมใช้เวลา start ศึกษาซักเดือนสองเดือน พอรู้วิธีดูแล รู้แหล่งเสาะหาได้ปั๊บ

ก็ราว ๆ 1-2 ปีก้เต็ม collection
แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับความยากง่ายในการเข้าถึงแหล่ง ถ้าอย่างของไกลตัวมากๆ บางต้นตามเป็นปีๆ

แต่ก็ไม่เกินความพยายามครับ เพียงเข้าให้ถูกช่องทาง ก็ได้เอง และบางทีมีเงินก็ซื้อไม่ได้ แต่มีของไว้แลกกันได้

เพราะในโลกของ collector ด้วยกันแล้ว บางครั้งเงินไม่มีความหมายจริงๆ แต่ถ้าได้ของแลกถูกใจหล่ะก็ ยินดีเทหมดหน้าตัก

K n e w $` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #61 เมื่อ: 28/07/09, [03:53:04] »

Hoya obtusifolia ใช่ไหมครับพี่ป้อง
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 28/07/09, [07:33:37] »

สวยมากมาย  ครับ  [เย้ะ] 
Club Leader
« ตอบ #63 เมื่อ: 28/07/09, [08:07:23] »

Hoya obtusifolia ใช่ไหมครับพี่ป้อง

Correct! ถถถถ ถะ ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ....

แฮ่ ๆ น้องนิวนี่ท่าทางจะเป็น"แฟนพันธุ์แท้ Hoya" ตัวจริงนะเีนี่ยะ

โฮย่าชนิดนี้มีถิ่นกำเนิดในบ้านเรานี่เอง clone ดอกสีส้มนี่มาจากแถวรอบๆ สวนยางในอำเภอพะโต๊ะ จ.ชุมพร

ที่จริงยังมี clone สีเหลืองด้วย ผมเคยเพาะขยายพันธุ์แจกจ่ายเข้าวงการไปเมื่อยี่สิบปีก่อน ปัจจุบันไม่รู้ใครยังมีอยู่บ้างอะนะ

ต้องบอกว่าป่าดิบแถวอำเภอพะโต๊ะนี่น่าไปเที่ยวเดินป่าสำรวจพรรณไม้มากๆ หลายอย่างในนั้นเป้น New Record ของเมืองไทย idea1

สวยมากมาย  ครับ  [เย้ะ]  

hawaii ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/07/09, [09:01:40] โดย Dyckia »
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #64 เมื่อ: 28/07/09, [10:18:13] »

เชียร ผมว่ายุพี่ชายคุณให้บูรณะตู้ใบเก่าของคุณที่บ้านม่าม้ามาจัดเป็นตู้ไม้น้ำบ้างดีกว่า ผมจะได้มีเพื่อนเล่นไม้น้ำเพิ่มอีกคนดีมั๊ย  [งง]

เมื่อวานกบหายไปตัวนึง..สงสัยงูมาคาบไป  ้hahaha

ยินดีครับคุณอัญ deepkiss

คงจะเห็นเบื้องหลังตัวผมแล้ว หายสงสัยเลยมั๊ยครับ  [ฮึ๊ยยย]

ขอบคุณครับ lau01

้hahaha Mr. ปัญญา อ่ะนะ  เที่ยงคืนยังไม่ถึงบ้านเลยครับป้อง  คงยากครับ  แต่ถ้าบอกไปดูต้นไม้บ้านป้องนะทันทีเลย 
ป้องครับเด๋วผมจะฝาก อิริโอ กับ ไฮโกพิร่า  กับปัญญาไปให้ป้องนะคาดว่าดินในตู้ป้องน่าจะเข้าที่แล้วล่ะ  พื้นปลูกน่าจะสมบูรณ์เล่ะ  เด๋วผมเจอเข้าแล้วจะฝากไปครับ
Club Leader
« ตอบ #65 เมื่อ: 28/07/09, [13:39:57] »

้hahaha Mr. ปัญญา อ่ะนะ  เที่ยงคืนยังไม่ถึงบ้านเลยครับป้อง  คงยากครับ  แต่ถ้าบอกไปดูต้นไม้บ้านป้องนะทันทีเลย 
ป้องครับเด๋วผมจะฝาก อิริโอ กับ ไฮโกพิร่า  กับปัญญาไปให้ป้องนะคาดว่าดินในตู้ป้องน่าจะเข้าที่แล้วล่ะ  พื้นปลูกน่าจะสมบูรณ์เล่ะ  เด๋วผมเจอเข้าแล้วจะฝากไปครับ

ขอบคุณมากเลยครับเชียร อยากไปเยือน Landscaper เ แล้วก็จะแวะไปกินต้มเลือดหมูรสเด็ดของแฟนคุณด้วยหมือนกัน  [เจ๋ง]

ผมว่าจะทดลองเอาพวกต้นลิ้นมังกร (Sansevieria) ที่พี่ชายคุณกับผมกำลังเล่นอยู่มาปลูกใน Terrarium น่าจะดีนะ

เพราะเห็นมีเพื่อนนักเล่นท่านหนึ่งปลูกลิ้นมังกรแบบ Hydroculture คือปลูกแบบไร้ดินรากแช่น้ำ ก็งามดี ดังนั้นบางตัวน่าจะเหมาะกับตู้บก

นอกจากนี้พวกไใม้สกูล "วาสนา" (Dracaena) ซึ่งมีสายพันธุ์หลากหลายอย่างในรูปข้างล่างนี่

ก็เหมาะนำมาปลูกในตูบก Terrarium ด้วยเช่นกันครับ

saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #66 เมื่อ: 28/07/09, [14:37:28] »

ตอนแรกผมนึกว่าพี่เล่นแค่สับปะรดหนามซะอีก
พอเจอกระทู้นี้เข้าไปได้ติดตามกันยาวเลยครับ
ชอบสีเขียวๆเหมือนกันครับ
อยากบอกว่าพี่สุดยอดมาก [เจ๋ง]
« ตอบ #67 เมื่อ: 28/07/09, [14:44:08] »

Correct! ถถถถ ถะ ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ....

แฮ่ ๆ น้องนิวนี่ท่าทางจะเป็น"แฟนพันธุ์แท้ Hoya" ตัวจริงนะเีนี่ยะ

โฮย่าชนิดนี้มีถิ่นกำเนิดในบ้านเรานี่เอง clone ดอกสีส้มนี่มาจากแถวรอบๆ สวนยางในอำเภอพะโต๊ะ จ.ชุมพร

ที่จริงยังมี clone สีเหลืองด้วย ผมเคยเพาะขยายพันธุ์แจกจ่ายเข้าวงการไปเมื่อยี่สิบปีก่อน ปัจจุบันไม่รู้ใครยังมีอยู่บ้างอะนะ

ต้องบอกว่าป่าดิบแถวอำเภอพะโต๊ะนี่น่าไปเที่ยวเดินป่าสำรวจพรรณไม้มากๆ หลายอย่างในนั้นเป้น New Record ของเมืองไทย idea1

hawaii ขอบคุณครับ

จะไปพะโต๊ะ อยากเห็นน้อง Hoya

fire1 fire1 fire1 fire1
Club Leader
« ตอบ #68 เมื่อ: 28/07/09, [15:15:45] »

ตอนแรกผมนึกว่าพี่เล่นแค่สับปะรดหนามซะอีก
พอเจอกระทู้นี้เข้าไปได้ติดตามกันยาวเลยครับ
ชอบสีเขียวๆเหมือนกันครับ
อยากบอกว่าพี่สุดยอดมาก [เจ๋ง]

lau01 ยินดีที่ได้อยู่ในโลกสีเขียวเช่นเดียวกันครับ

จะไปพะโต๊ะ อยากเห็นน้อง Hoya

fire1 fire1 fire1 fire1

ไปเลยน้องนิว...เมื่อสมัยผมยังวัยรุ่น เคยไปเดินป่าและล่องแพไม้ไผ่ลงมาจากต้นน้ำพะโต๊ะ ต้องบอกว่าเป็นประสบการณ์ที่โหดมันส์ฮามากๆ

ป่าที่นั่นดีมากๆ เจอพรรณไม้แปลกๆ อยู่รอบตัว ได้เห็นดอก "บัวผุด" และกล้วยไม้ที่เป็นพวก "พืชกินซาก" (Saprophyte) ที่หายากสุดๆ ก็ที่นั่น

และถ้าชอบโฮย่านี่ เท่าที่จำได้ มี Hoya ที่เป็น New Record สำหรับประเทศไทยซึ่งเจอในเขตพะโต๊ะหลายชนิด

ยกตัวอย่างชนิดสุดยอดระดับโลก ที่ตอนนั้นผมนำออกเผยแพร่หลังจากไม่มีใครเคยพบต้นจริงมาร่วมหลายสิบปี นั่นคือ Hoya curtisii

ที่เดี๋ยวนี้มีคนขยายพันธุ์ออกมาขายในจตุจักรเป็นไม้แขวน ก็มาจากป่าแห่งนี้นั่นเองครับ ต้นนี้ก็เหมาะอย่างยิ่งที่จะมาปลูกใน Terrarium

นี่ครับ Hoya curtisii ใบมีขนาดเล็กน่ารัก และมีลายสวยงามมาก

หมายเหตุ : เครดิตภาพจาก http://www.flickr.com/photos/12714842@N03/1425009157/

นี่ภาพดอกของเค้าก็น่ารักมากๆ เลยครับ

หมายเหตุ : เครดิตภาพจาก http://sandy-hoyas.blogspot.com/2007/11/hoya-curtisii-decided-to-bloom-again.html

นอกจากนี้ยังมี Hoya ที่เป็น New Record สำคัญๆ อื่นๆ อีกเช่น Hoya elliptica, Hoya lobbii

และ Hoya finlaysonii ที่เป็น clone ใบลายสวยสุดก็มาจากที่นี่เช่นกันครับ
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #69 เมื่อ: 28/07/09, [15:27:20] »

ขอบคุณมากเลยครับไว้จะไปหาตัวทำหมอกกับหินภูเขา่ไฟมานะครับ โชคดีจริงๆที่มาอ่านเจอกระทู้นี้ [ปิ๊งๆๆ]
Club Leader
« ตอบ #70 เมื่อ: 28/07/09, [16:16:32] »

ขอบคุณมากเลยครับไว้จะไปหาตัวทำหมอกกับหินภูเขา่ไฟมานะครับ โชคดีจริงๆที่มาอ่านเจอกระทู้นี้ [ปิ๊งๆๆ]

แนะนำที่ซื้อหินภูเขาไฟแบบที่ใช้จัดสวน และเป็นวัสดุกรองบ่อปลาคาร์ฟ ยี่ห้อ Srilava (ศรีลาวา)

ปรกติผมซื้อเป็นกระสอบใหญ่ๆ จาก "ร้านวรพงษ์" ที่ขายกระถาง ปุ๋ย ยาสำหรับต้นไม้ ราคาจะถูกหน่อยกระสอบประมาณ 300 up

ร้านที่ว่านี้มีสองสาขา ร้านใหญ่สุดอยู่ตรงทางเข้าไปตลาดเซเว่นเดย์ (ฝั่งตรงข้าม JJ Mall) เข้าไปร้านอยู่ขวามือ

ส่วนอีกสาขาอยู่ตรงริมตลาดซันเดย์ด้านฝั่งที่ติดกับรั้ว ตรงกับทางลงจากที่จอดรถของ JJ Mall พอดีเลยครับ

หิน Pumice ที่ว่านี้เป็นแบบเบาพรุนลอยน้ำได้ มีให้เลือกหลายเบอร์ ตั้งแต่เล็กสุด เบิร์ 00 ไปจนก้อนเท่าไข่ไก่ย่อมๆ

โดยประกติถ้ามาจัดสวนก็ใช้เบอร์ 03 หรือใหญ่กว่าหน่อย แต่ก็แล้วแต่ Texture ที่เราอยากได้ด้วย

แต่ถ้าเล็กมากไป เวลารดน้ำกระเด็นหมด

ตัวอย่างเบอร์ 02 แบบใช้กรองบ่อปลาคาร์พ (ใหญ่กว่าแบบต้นไม้หน่อยนึง หรือใช้ 03 ก็ได้ครับ)

ที่ผมนำมาโรยแต่งปิดหน้าพื้นที่ใช้จัดสวนทะเลทรายที่บ้านครับ

hawaii ไหนๆ แล้วเป็นกระทู้จัด landscape จำลองป่าบกแล้ว ก็ขอโชว์สวนจำลองป่าทะเลทราย

ฝีมือผมจัดเองให้เพื่อนๆ ได้ชมกันหน่อย เพิ่งจัดเสร็จแบบ "ผักชีโรยหน้า" โดยใช้เวลาเปลี่ยนกอง หิน ทรายก่อสร้าง

ให้กลายสภาพเป็นสวนแบบที่เห็นนี่ ชนิดที่เรียกว่า Extream Make over เสร็จได้ภายในหนึ่งวัน   die1 ก่อนวันงาน ไม่ต้องหลับต้องนอน

เพราะพอจัดเสร็จอาบน้ำก็ต้องเผ่นออกจากบ้านตอนตี 2 ไปช่วยน้องชายทำพิธีรับตัวเจ้าสาวแบบประเพณีจีน เหนื่อยโคตรๆ  asspain

เพราะพอดีต้องจัดงานเลี้ยงทำบุญขึ้นบ้านใหม่ พร้อมงานแต่งงานน้องชายที่จัดขึ้นที่บ้าน

ทีแรกก็กะเชิญแขกกันเองๆ แค่ประมาณ 50 ปรากฏมาตั้งเกือบ 150  sho01

เลยต้องมาใช้ที่ปลูกต้นไม้ของผมเพื่อรับแขกด้วย...เล่นเอาหนามข่วนเลือดซิบๆ เป็นลอยเต็มแขนยังกับไปฝัดกับแมวใครมา  n032

บ่นมากไปแล้ว มาชมสวนดีกว่า เผื่อเพื่อนๆ ชอบสไตล์นี้จะนำไปจัดเล่นที่บ้านบ้าง

แต่ขอเตือนถ้ามีเด็กเล็กๆ ไม่ควร เพราะอันตราย หนามมันคม

ที่เห็นนี้ไม่ได้มีต้นไหนที่ปลูกลงดินเลยนะครับ แค่้ใช้วิธีปรับเนินกองทรายก่อสร้าง แล้ววางกระถางต้นไม้ลงไปเท่านั้น

กระถางสูงๆ ก็ใช้แท่นวางซ้อนขึ้นไป จากนั้นก็หาหินแต่งสวนมาวางปิดไม่ให้เห็นกระถางชัดเจนเกินไป

สระน้ำแบบโอเอซิสน้อยๆ ที่เห็นก็ประยุกต์มาจากอ่างผสมปูนก่อสร้าง หย่อนต้นบัวที่เค้าใส่รถเข็นมาขายตามซอยไว้ต้นนึง ก็โอแล้ว  ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/07/09, [16:18:16] โดย Dyckia »
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #71 เมื่อ: 28/07/09, [18:42:00] »

โอ้วนี้ขนาดรีบนะครับ   จัดได้สวยมากครับครบเครื่องทั้งน้ำทั้งหิน  โหยแล้วใครช่วยยกหินอ่ะครับเยอะมาก  ของผมสิบก้อนก็หลังแทบหักแล้วครับนั้นเป็นร้อยก้อนนะนั้น
มีพี่ชายดีๆอย่างนี้น้องชายปรื้มสุดๆแน่ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
TT ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #72 เมื่อ: 28/07/09, [21:03:51] »

โห เพิ่งเห็นกระทู้นี้ ได้ความรู้ใหม่มากมาย รักโลกใบน้อยๆ นี้จัง  lau01
aikhunwee ออฟไลน์
« ตอบ #73 เมื่อ: 28/07/09, [21:46:48] »

กลับมาดูกระทู้นี้ของพี่อีกที
 sho01 เทพพันธุ์ไม้ตัวจริง [เจ๋ง]
ประทับใจตรงที่ฝรั่งยังต้องบินมาดูนี่แหละครับ  [ปิ๊งๆๆ]
พี่รับจัดสวนด้วยเปล่าครับเนี่ย
จัดอะไรก็สวย ลงตัว ดูดีไปหมดเลย [เขิลลลล]
friendfriend ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #74 เมื่อ: 28/07/09, [22:18:55] »

dea02 สุดยอดมากๆเลย ว่าแต่พี่เป็นดาราคนนี้หรอชื่ออะไรน้นึกไม่ออกอ่ะ  036
Club Leader
« ตอบ #75 เมื่อ: 28/07/09, [22:39:50] »

โอ้วนี้ขนาดรีบนะครับ   จัดได้สวยมากครับครบเครื่องทั้งน้ำทั้งหิน  โหยแล้วใครช่วยยกหินอ่ะครับเยอะมาก  ของผมสิบก้อนก็หลังแทบหักแล้วครับนั้นเป็นร้อยก้อนนะนั้น
มีพี่ชายดีๆอย่างนี้น้องชายปรื้มสุดๆแน่ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ก็ได้ลูกมือช่วยสองคน เป็นคนขับมอเตอร์ไซด์รับจ้างร่างบึ๊กที่มาช่วยกันโกยขยะวัสดุก่อสร้างตอนสร้างบ้านเสร็จแล้วออกไปทิ้ง

กับช่วยแบกหินก้อนๆ มากองไว้ข้างๆ สวน ให้ผมเลือกจัดเรียงเอง อยากบอกว่ากระบองเพชรถังทอง หัวเท่าลูกนิมิตรนั่น

แต่ละหัวนั่นหนักร่วมๆ 30 โล ผมยกซะเกือบตาย n032

แต่ผมว่าผมเก่งน้อยกว่าคุณปัญญาพี่คุณชายคุณนะเชียร ที่แกมีความสามารถเล่นกายกรรม เดินไปปลูกต้นไม้บนหลังคาบ้านได้อะ  ้hahaha

โห เพิ่งเห็นกระทู้นี้ ได้ความรู้ใหม่มากมาย รักโลกใบน้อยๆ นี้จัง  lau01

ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง ยังมีสิ่งน่าอภิรมย์ให้เราเลือกเฟ้นมาเล่นอีกเยอะในโลกใบนี้

เพียงแต่ต้องค้นหากันหน่อย แล้วเราก็อาจจะได้พบโลกส่วนตัวที่ไม่เคยคาดคิด  [ปิ๊งๆๆ]

กลับมาดูกระทู้นี้ของพี่อีกที
 sho01 เทพพันธุ์ไม้ตัวจริง [เจ๋ง]
ประทับใจตรงที่ฝรั่งยังต้องบินมาดูนี่แหละครับ  [ปิ๊งๆๆ]
พี่รับจัดสวนด้วยเปล่าครับเนี่ย
จัดอะไรก็สวย ลงตัว ดูดีไปหมดเลย [เขิลลลล]

เปล่าครับ ไม่ได้รับจัดเป็นอาชีพ มีแต่ช่วยจัดให้เพื่อนพ้อง อย่างสวนกระบองเพชรที่ตรงบริเวณสวนบอนไซดอยอ่างขาง ของโครงการหลวง

นั่นผมก็บริจาคพันธุ์ไม้สะสมที่บ้านไปให้ และก็ขึ้นไปช่วยวางเลย์เอาท์จัดไว้ให้ตั้งแต่เมื่อยี่สิบปีก่อน ใครไปเที่ยวดอยอ่างขางก็ไปดูได้ครับ

ผลงานก่อนหน้าที่จัดแล้วสนุกมือที่สุด ก็ที่ไปจัดสวนทะเลทรายไว้ให้กับบ้านเพื่อนซี้ผม เจ้า "กิ๊ฟ วรรธนะ" พิธีกร 07 โชว์

ใครอยากจะจำลองสวนแบบทะเลทรายไปไว้ในตู้ Terrarium บ้าง ก็ลองตามลิงค์ด้านล่าง

ไปชมเบื้องหลัง และการเลือกต้นไม้สไตล์หนามๆ ได้เลยครับ  Correct!

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=mycacti&topic=5137&page=1

dea02 สุดยอดมากๆเลย ว่าแต่พี่เป็นดาราคนนี้หรอชื่ออะไรน้นึกไม่ออกอ่ะ  036

้hahaha นั่นมันเพื่อนผมครับ กิ๊ฟ วรรธนะ ไงครับ แหม...ผมหล่อได้อย่างมันก็ดีหน่ะซิ จะได้เปลี่ยนอาชีพไปเป็นดารามั่ง

Club Leader
« ตอบ #76 เมื่อ: 29/07/09, [13:41:58] »

hawaii  ไหนๆ ก็เป็นหัวข้อที่เกี่ยวกับการนำพรรณไม้บกมาจัดเป็นสวนสวยๆ แล้ว

พอดีเมื่อสามปีก่อน ผมได้รับเชิญไปเป็นกรรมการตัดสินการประกวดพรรณไม้ที่ งานมหกรรมพืชสวนโลก ราชพฤกษ์ 2006 ที่เชียงใหม่

เลยได้มีโอกาสเก็บภาพการประกวดจัดสวนหย่อมเอาไว้ เห็นว่าสวนห้องน้ำสวนนี้ดูโดดเด่นสวยงามมากเป็นพิเศษ

และคงจะน่าสนใจสำหรับคนชอบออกแบบจัดสวน รวมทั้งอาจเป็นแนวในการจัดภูมิทัศน์ตู้ไม้น้ำ และ Terrarium ได้

ก็จึงนำมาฝากเพื่อนๆ เพิ่มเติมไว้เป็นแหล่งข้อมูลกันครับ

นี่เป็นแปลนแนวการจัดครับ พรรณไม้ที่ผู้ประกวดเลือกมาจัดก็คือพวก Bromeliad หรือที่เราเรียก"สับปะรดสี" นั่นเองครับ

จัดได้งดงามเป็นธรรมชาติมาก

โถชักโครกท่ามกลางแมกไม้ ดุจได้ไปปลดทุกข์กลางป่าดงดิบอะเมซอนเลย

ดูตรงส่วนที่เป็นฝักบัวอาบน้ำซิครับ...เหมือนได้ไปอาบน้ำกลางป่าฝนเลยจริงๆ

ผมหวังว่าเพื่อนๆ คงจะชื่นชอบกันนะครับ โดยเฉพาะคุณ Angel 007 คงโดนใจเลยอะสวนนี้

Club Leader
« ตอบ #77 เมื่อ: 29/07/09, [14:41:51] »

Correct! อันนี้แถมภาพสวนถาดสไตล์ไม้ทะเลทรายที่มาร่วมประกวดในงานราชพฤกษ์ให้ชมด้วย น่ารักดีครับ

สามารถจำลองแบบมาใช้ในการจัดสวนใน terrarium ได้เช่นกัน แต่คงต้องระวังเรื่องดินปลูกที่ต้องโปร่งไม่อุ้มน้ำเกินไป และแสงให้เพียงพอครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: 29/07/09, [23:08:31] »

hawaii  ไหนๆ ก็เป็นหัวข้อที่เกี่ยวกับการนำพรรณไม้บกมาจัดเป็นสวนสวยๆ แล้ว

พอดีเมื่อสามปีก่อน ผมได้รับเชิญไปเป็นกรรมการตัดสินการประกวดพรรณไม้ที่ งานมหกรรมพืชสวนโลก ราชพฤกษ์ 2006 ที่เชียงใหม่

เลยได้มีโอกาสเก็บภาพการประกวดจัดสวนหย่อมเอาไว้ เห็นว่าสวนห้องน้ำสวนนี้ดูโดดเด่นสวยงามมากเป็นพิเศษ

และคงจะน่าสนใจสำหรับคนชอบออกแบบจัดสวน รวมทั้งอาจเป็นแนวในการจัดภูมิทัศน์ตู้ไม้น้ำ และ Terrarium ได้

ก็จึงนำมาฝากเพื่อนๆ เพิ่มเติมไว้เป็นแหล่งข้อมูลกันครับ

นี่เป็นแปลนแนวการจัดครับ พรรณไม้ที่ผู้ประกวดเลือกมาจัดก็คือพวก Bromeliad หรือที่เราเรียก"สับปะรดสี" นั่นเองครับ

จัดได้งดงามเป็นธรรมชาติมาก

โถชักโครกท่ามกลางแมกไม้ ดุจได้ไปปลดทุกข์กลางป่าดงดิบอะเมซอนเลย

ดูตรงส่วนที่เป็นฝักบัวอาบน้ำซิครับ...เหมือนได้ไปอาบน้ำกลางป่าฝนเลยจริงๆ

ผมหวังว่าเพื่อนๆ คงจะชื่นชอบกันนะครับ โดยเฉพาะคุณ Angel 007 คงโดนใจเลยอะสวนนี้

เดี๋ยวผมจะทำห้องน้ำที่บ้านให้กลายเป็นป่า น้อง Hoya มั่ง

BOONPADA ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #79 เมื่อ: 29/07/09, [23:42:31] »

สุดยอดเลยพี่ เห็นพี่จัดสวนบรอมฯ แล้ว  dea02 dea02 สวนทะเลทรายก็สวย ชอบหมดทุกอย่างเลย
แต่อยากไปเที่ยวบ้าน อ.สุรัตน์ (เฟิร์น) กับ อ.มล.จารุพันธ์ (บรอมมิเลียด) มากๆ ชอบมากเฟิร์นกับบรอมฯ เนี่ย
แต่ที่บ้านไม่มีที่ปลูกอ่ะครับ อาศัยมาดูรูปที่พี่โพสต์นี่มีความสุขสุดๆ เลย มาโพสต์บ่อยๆ นะครับ
อีกอย่างตลาดต้นไม้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมชอบที่กาดคำเที่ยงมากๆ (เชียงใหม่) เดินได้เป็นวันๆ เหมือนแต่ละร้านเค้าจัดสวนแข่งกันเลย
ร้านใครร้านมัน เคยเดินเข้าไปดูร้านขายเฟิร์นอยู่ร้านนึงไม่อยากออกมาเลย สุดยอด
nikimaroo ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #80 เมื่อ: 29/07/09, [23:51:48] »

ดูกระทู้นี้เสร็จน่าจะนอนฝันดีแน่เลย [เจ๋ง]  รูปที่ไม่ผ่านการ process บางอย่างมันถ่ายทอดทางอารมณ์จริงๆครับ  [ปิ๊งๆๆ] ไม่รู้จะชื่นชมยังไง [เขิลลลล]
PLANET MOSS ออฟไลน์
« ตอบ #81 เมื่อ: 30/07/09, [00:20:36] »

สุดยอดเลยพี่ เห็นพี่จัดสวนบรอมฯ แล้ว  dea02 dea02 สวนทะเลทรายก็สวย ชอบหมดทุกอย่างเลย
แต่อยากไปเที่ยวบ้าน อ.สุรัตน์ (เฟิร์น) กับ อ.มล.จารุพันธ์ (บรอมมิเลียด) มากๆ ชอบมากเฟิร์นกับบรอมฯ เนี่ย
แต่ที่บ้านไม่มีที่ปลูกอ่ะครับ อาศัยมาดูรูปที่พี่โพสต์นี่มีความสุขสุดๆ เลย มาโพสต์บ่อยๆ นะครับ
อีกอย่างตลาดต้นไม้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมชอบที่กาดคำเที่ยงมากๆ (เชียงใหม่) เดินได้เป็นวันๆ เหมือนแต่ละร้านเค้าจัดสวนแข่งกันเลย
ร้านใครร้านมัน เคยเดินเข้าไปดูร้านขายเฟิร์นอยู่ร้านนึงไม่อยากออกมาเลย สุดยอด

ไปด้วยคนสิครับ ดูกระทู้อื่นมาตั้งนาน ไม่น่าเชื่อจะมีเซียนต้นไม้บกในนี้ด้วย

งี้ผมหาความรู้ได้ง่ายเลย
ถามคุณ Dyckia หน่อยครับ เคารฤษีเนี่ยเลี้ยงยังไงให้ยาวเร็ว ๆ อะครับ
แล้วผมมีพื้นที่อยู่ส่วนนึง มีแต่แสงไม่มีแดดผมควรปลูกต้นไม้จำพวกไหนดีครับ
อยากจัดแนวสวนมอสอะครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #82 เมื่อ: 30/07/09, [01:56:36] »

เดี๋ยวผมจะทำห้องน้ำที่บ้านให้กลายเป็นป่า น้อง Hoya มั่ง

จัดแบบ Vertical Garden "สวนแนวตั้ง" เลยน้องนิว  Hoya เป็นพวกไม้เลื้อยอิงอาศัย (epiphyte) ไม่ต้องใช้ดินปลูกอยู่แล้ว

สามารถ apply เครื่องปลูกเป็นพวกกาบมะพร้าว หรือ sphagnum moss ไปแขวนไปยึดกับโครงสร้างเช่นตะแกรงอะไรก็ได้

จัดร่วมกับพวกต้นเดบ (Dischidia) เฟิน และพวกแคคตัสกลุ่มสายสร้อยมุกในสกุล Rhipsalis ชนิดต่างๆ ได้สบายมาก

และถ้าใครที่ชื่นชอบการจัดสวนแนวตั้งหล่ะก็ ควรไปเสาะหาหนังสือเล่มนี้มาเก็บไว้ในหิ้งหนังสือซะ จัดเป็นคัมภีร์การจัดสวน Vertical Garden เลยทีเดียว

นี่ภาพในเล่ม นาย Patrick Blanc สุดยอดนักจัดสวนแนวตั้งชื่อก้องโลกที่เขียนหนังสือเล่มนี้ นั่งดูสไลด์อยู่หน้าตู้ไม้น้ำ  sho01

ที่จริงมิสเตอร์บ๊องนี่แกมาเมืองไทยบ่อยมาก เดินตะลุยป่าแทบทุกที่ ถึงขนาดเจอต้น Begonia ชนิดใหม่ของโลกที่เขาสกด้วยอะ  idea1

และเค้าก็ใช้พรรณไม้พื้นเมืองของแถบบ้านเรานี่แหล่ะ ไปใส่ในงานจัดสวนแนวตั้งของเค้าด้วยครับ

นี่ภาพแค่บางเศษเสี้ยวในเล่ม จากเหล่าสุดยอดสวนแนวตั้งทั่วโลกที่มิสเตอร์บ๊องแกเป็นคนจัด ผมได้หนังสือเล่มนี้จากเอเชียบุ๊ค สาขาธนิยะครับ

สุดยอดเลยพี่ เห็นพี่จัดสวนบรอมฯ แล้ว  dea02 dea02 สวนทะเลทรายก็สวย ชอบหมดทุกอย่างเลย

[เจ๋ง] บ้านก้ามปูนี่ควรไปอย่างยิ่งเลยครับ นอกจากไปดูต้นไม้ระดับไฮเอนด์แล้ว ขอบอกว่าที่นั่นมีเค๊กอร่อยๆ ให้กินพร้อมจิบกาแฟในสวนด้วย

หิวก็สั่งสลัดไข่กุ้ง หรือสลัดแฮม...โอ้น้ำสลัดสูตรของลูกสาวแกสุดยอดขอบอก ข้าวไก่อบก็ลืมไม่ลงทีเดียวครับ ผมกับเจ้ากิ๊ฟนี่เป็นขาประจำเลย

ส่วนบ้านอาจารย์หม่อมท่าจะยาก แกไม่ค่อยชวนใครไปเที่ยว และเดี่ยวนี้แกยังไปซื้อที่ทำสวนสับปะรดสีอยู่ที่เขาค้อกับเพื่อนๆ ผมด้วย

กาดคำเที่ยงนี่เป็นสวรรค์คนชอบต้นไม้จริงๆ ครับ ผมไปเชียงใหม่ทีไร ก็ไม่เคยพลาดเช่นกันครับ

ดูกระทู้นี้เสร็จน่าจะนอนฝันดีแน่เลย [เจ๋ง]  รูปที่ไม่ผ่านการ process บางอย่างมันถ่ายทอดทางอารมณ์จริงๆครับ  [ปิ๊งๆๆ] ไม่รู้จะชื่นชมยังไง [เขิลลลล]

lau01 ปลื้มซิครับเล่นชื่นชมกันแบบนี้

ไปด้วยคนสิครับ ดูกระทู้อื่นมาตั้งนาน ไม่น่าเชื่อจะมีเซียนต้นไม้บกในนี้ด้วย

งี้ผมหาความรู้ได้ง่ายเลย
ถามคุณ Dyckia หน่อยครับ เคารฤษีเนี่ยเลี้ยงยังไงให้ยาวเร็ว ๆ อะครับ
แล้วผมมีพื้นที่อยู่ส่วนนึง มีแต่แสงไม่มีแดดผมควรปลูกต้นไม้จำพวกไหนดีครับ
อยากจัดแนวสวนมอสอะครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ต้นเคราฤาษีหรือหนวดตาแป๊ะนี่ก็เป็นพวกไม้อิงอาศัยในตระกูลสับปะรดสีเหมือนกันนะครับ คืออยู่ในสกุล Tillandsia

ในธรรมชาติก็ขึ้นห้อยอยู่ตามยอดไม้ในบึงเอเวอร์เกรด แถวรัฐฟลอริดา ดังนั้นเค้าจึงชอบสายลมแสงแดดพอควร

หากเอามาปลูกร่มเกินไปมันจะไม่โต แถมจะค่อยๆ เน่าเหี่ยวแห้งไปเรื่อยๆ อ้อ ไม้พวกนี้ไม่ต้องใช้ราก แต่กินน้ำและแร่ธาตุทางผิวใบ

ถ้าให้ดีควรปลูกแขวนไว้ที่ที่ได้แสงซักครึ่งวัน รดน้ำให้ชุ่มวันละครั้ง แล้วพ่นปุ๋ยเกล็ดสูตรเสมอเดือนละครั้งก็งามโพรดแล้วครับ hawaii

เรื่องไม้ที่เหมาะจะปลูกในที่ร่ม ถ้าเอาแบบดูแลรักษาง่ายๆ ก็พวกกลุ่มไม่ใบในวงศ์บอน (Araceae) ทั้งหลายหล่ะครับ

ซึ่งก็ได้แก่พวกหน้าวัวใบ พวกแก้วกาญจนา หรืออะโกลนีม่า พวกฟิโลเดนดรอน พวกตระกูลพลูด่างชนิดต่างๆ พวกสาวน้อยปะแป้ง ฯลฯ

นอกจากนี้พวกสกุลวาสนาใบแปลกๆ รวมทั้งพวกปาล์มพันธุ์เล็กๆ ก็เหมาะกับสวนในร่มทั้งนั้นครับ

ถ้าชอบมอสก็ปลูกพวกข้างบนเป็นหลัก เสร็จแล้วส่วนเชื่อมต่อ หรือคลุมพื้นก็หาวัสดุอย่างเช่น peat moss มาปูรอง

ก่อนหามอสแผ่น หรือพวกเฟินเล็กมาปิดอีกที ไม่เช่นนั้นก็พวกหินฟองน้ำที่เค้าขายเป็นก้อนๆ ที่มีมอสเกาะคลุมเรียบร้อยมาวางเลย ง่ายดีครับ [แคะขี้มูก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/07/09, [02:49:21] โดย Dyckia »
Club Leader
« ตอบ #83 เมื่อ: 30/07/09, [09:19:06] »

Correct! ใครสนใจอยากทำ Terrarium ผมหาลิงค์วีดิโอสาธิตการทำมาให้ชมกันครับ ตามไปชมได้มีหลายแบบเลยครับ

http://www.monkeysee.com/play/11233-How%2Dto%2DBuild%2Da%2DTerrarium

dernero ออฟไลน์
« ตอบ #84 เมื่อ: 30/07/09, [19:38:29] »

โห ถังทองที่หน้า3 สุดยอดมากเลยครับ แล้วที่พี่ไปจัดสวนเพื่อนพี่ด้วย สุดยอดมากเลย เลี้่ยงกันยังไง ให้ใหญ่ขนาดนั้นครับ แล้วเลี้ยงกี่ปีครับเนี่ย ผมเลี้ยงมาสักปีได้แล้ว ไม่ใหญ่เลยครับ มีเทคนิคดีๆ แนะนำบ้างนะครับพี่

ป.ล.จริงอย่างที่ใครๆเค้าพูดกัน "คนไทยถ้าตั้งใจ ไม่แพ้ชาติใดในโลก" พี่เหมาะมากกับประโยคนี้จริงๆ ขนาดสัปปะรดสี ยังผสมข้ามพันธุ์ได้เลย สุโค่ย [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ป.ล.2 ผมกะเพิ่งเห็นกระทู้นี้อะครัับ เปิดโลกผมมาก ไม้หนาม งามจริงๆ
« ตอบ #85 เมื่อ: 30/07/09, [22:05:57] »

จัดแบบ Vertical Garden "สวนแนวตั้ง" เลยน้องนิว  Hoya เป็นพวกไม้เลื้อยอิงอาศัย (epiphyte) ไม่ต้องใช้ดินปลูกอยู่แล้ว

สามารถ apply เครื่องปลูกเป็นพวกกาบมะพร้าว หรือ sphagnum moss ไปแขวนไปยึดกับโครงสร้างเช่นตะแกรงอะไรก็ได้

จัดร่วมกับพวกต้นเดบ (Dischidia) เฟิน และพวกแคคตัสกลุ่มสายสร้อยมุกในสกุล Rhipsalis ชนิดต่างๆ ได้สบายมาก

และถ้าใครที่ชื่นชอบการจัดสวนแนวตั้งหล่ะก็ ควรไปเสาะหาหนังสือเล่มนี้มาเก็บไว้ในหิ้งหนังสือซะ จัดเป็นคัมภีร์การจัดสวน Vertical Garden เลยทีเดียว

นี่ภาพในเล่ม นาย Patrick Blanc สุดยอดนักจัดสวนแนวตั้งชื่อก้องโลกที่เขียนหนังสือเล่มนี้ นั่งดูสไลด์อยู่หน้าตู้ไม้น้ำ  sho01

ที่จริงมิสเตอร์บ๊องนี่แกมาเมืองไทยบ่อยมาก เดินตะลุยป่าแทบทุกที่ ถึงขนาดเจอต้น Begonia ชนิดใหม่ของโลกที่เขาสกด้วยอะ  idea1

และเค้าก็ใช้พรรณไม้พื้นเมืองของแถบบ้านเรานี่แหล่ะ ไปใส่ในงานจัดสวนแนวตั้งของเค้าด้วยครับ

นี่ภาพแค่บางเศษเสี้ยวในเล่ม จากเหล่าสุดยอดสวนแนวตั้งทั่วโลกที่มิสเตอร์บ๊องแกเป็นคนจัด ผมได้หนังสือเล่มนี้จากเอเชียบุ๊ค สาขาธนิยะครับ

อ๊ะๆ พอพี่ป้องพูดถึง  Vertical Garden ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ว่าเคยเปิดเจอเว็บเกี่ยวกับ Vertical Garden เมื่อหลายเดือนก่อน

เก็บไว้ใน Bookmark แล้วว่าจะอ่านก็ไม่ได้อ่านซักที วันนี้เลยนึกขึ้นได้ ไปเปิดดู เป็นเว็บของ Patrick Blanc ซะด้วย

http://www.verticalgardenpatrickblanc.com/ เอาลิ้งค์มาเผิ่อใครจะอยากเข้าไปชมครับ
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #86 เมื่อ: 30/07/09, [22:11:24] »

ชอบๆ สัปดนรดสี  [ปิ๊งๆๆ]
GuDU ออฟไลน์
« ตอบ #87 เมื่อ: 30/07/09, [22:14:49] »

อยากจัดสวนเป็นบ้าง มาดูดความรู้ไปก่อนพลางๆ

[เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล]
Club Leader
« ตอบ #88 เมื่อ: 30/07/09, [22:50:52] »

โห ถังทองที่หน้า3 สุดยอดมากเลยครับ แล้วที่พี่ไปจัดสวนเพื่อนพี่ด้วย สุดยอดมากเลย เลี้่ยงกันยังไง ให้ใหญ่ขนาดนั้นครับ แล้วเลี้ยงกี่ปีครับเนี่ย ผมเลี้ยงมาสักปีได้แล้ว ไม่ใหญ่เลยครับ มีเทคนิคดีๆ แนะนำบ้างนะครับพี่

ป.ล.จริงอย่างที่ใครๆเค้าพูดกัน "คนไทยถ้าตั้งใจ ไม่แพ้ชาติใดในโลก" พี่เหมาะมากกับประโยคนี้จริงๆ ขนาดสัปปะรดสี ยังผสมข้ามพันธุ์ได้เลย สุโค่ย [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ป.ล.2 ผมกะเพิ่งเห็นกระทู้นี้อะครัับ เปิดโลกผมมาก ไม้หนาม งามจริงๆ

ถ้าเลี้ยงแบบโตตามธรรมชาติหล่ะก็ หัวขนาดฟุตกว่าๆ ขึ้นไปอย่างที่ผมมีนี่คงต้องใช้เวลาร่วมๆ 20 ปีครับ ถ้าสั่งมาจากอเมริกาหัวตกเป็นหมื่นๆ

แต่โชคดีที่ "พี่จีน" เค้าเป็นประเทศที่ผลิตของถูกได้ทุกอย่าง ก็เลยใช้วิธีเอาต้นถังทองนี่ต่อตอบนแก้วมังกร ให้รากแก้วมังกรช่วยเลี้ยงให้

เลยทำให้โตไว้เป็นสิบเท่า ผลิตส่งขายไปทั่วโลกราคาหัวไม่กี่พัน เพื่อนผมมันสั่งเข้ามาหนึ่งลำเรือเมื่อสามปีก่อน

ก็เลยได้เหมามาเก็บไว้จัดสวนเล่นประมาณสิบกว่าหัวครับ ก็ใช้จัดที่นู้นที่นี่ ให้เป็นของขวัญเพื่อนซี้ๆ ไปบ้างก้เหลืออยู่ไม่ถึงสิบหัวครับ

036 นี่ตอนไปเลือกในเนิสเซอรี่ของเพื่อนที่เพิ่งสั่งไม้มาจากจีน อยู่แถวๆ ทุ่งครุเมื่อสามปีก่อน

เพื่อนผมเจ้า "Flo" ที่เล่นไม้น้ำเหมือนกัน ก็ไปเหมามาด้วยคนละสิบกว่าหัว แล้วเอาไปปลูกแต่งสวนทะเลทรายอยู่ที่บุรีรัมย์

ของผมตอนที่เอามาปลูกพักไว้หน้าบ้านเก่า ใครผ่านหน้าบ้านก็มักจะหยุดดูถามว่า "พี่ๆ ต้นอะไรอ่ะ...?"

อ๊ะๆ พอพี่ป้องพูดถึง  Vertical Garden ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้ว่าเคยเปิดเจอเว็บเกี่ยวกับ Vertical Garden เมื่อหลายเดือนก่อน

เก็บไว้ใน Bookmark แล้วว่าจะอ่านก็ไม่ได้อ่านซักที วันนี้เลยนึกขึ้นได้ ไปเปิดดู เป็นเว็บของ Patrick Blanc ซะด้วย

http://www.verticalgardenpatrickblanc.com/ เอาลิ้งค์มาเผิ่อใครจะอยากเข้าไปชมครับ

เออ...เจ๊งเลยนิว เดี๋ยวจะเข้าไปดู แล้วอย่าลืมไปหาหนังสือที่พี่แนะนำมาเก็บไว้หล่ะ

ต้องบอกว่ามันเป็นหนังสือที่ดีที่สุดเล่มนึงในบรรณพิภพเลยทีเดียว...

จัดว่าเป็นสุดยอดแห่งศาสตร์ของการนำต้นไม้มาใช้ตกแต่งประดับบ้านเรือนจริงๆ

ชอบๆ สัปดนรดสี  [ปิ๊งๆๆ]

เมื่อไหร่จะได้เจอตะนอยหล่ะเนี่ย...มีเรื่องที่เป็นสับปะดน...เอ้ย สับปะรดจะคุยด้วยเยอะรุย  ้hahaha

อยากจัดสวนเป็นบ้าง มาดูดความรู้ไปก่อนพลางๆ

[เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล]

ยินดีครับ..เรื่องจัดสวนให้เป็นไม่ยาก และจัดให้สวยก็ยิ่งไม่ยากใหญ่ มันเกิดจากการ

ดูพร้อมทั้งดูดข้อมูลไปเก็บไว้ในหัวเยอะๆ นี่หล่ะครับ

เสร็จแล้วก็เอาไปประมวลเป็นผลงานออกมาตอนเราจัดนั่นเอง

แต่ที่ยากกว่าคือตอนดูแลให้มันคงสภาพ หรือมีพัฒนาการไปในทางที่ดีขึ้นหน่ะครับ  036
« ตอบ #89 เมื่อ: 31/07/09, [05:43:58] »

เออ...เจ๊งเลยนิว เดี๋ยวจะเข้าไปดู แล้วอย่าลืมไปหาหนังสือที่พี่แนะนำมาเก็บไว้หล่ะ

ต้องบอกว่ามันเป็นหนังสือที่ดีที่สุดเล่มนึงในบรรณพิภพเลยทีเดียว...

จัดว่าเป็นสุดยอดแห่งศาสตร์ของการนำต้นไม้มาใช้ตกแต่งประดับบ้านเรือนจริงๆ

ไม่พลาดแน่พี่ป้อง จะไปหามาเก็บไว้ครับ

แต่ตอนนี้หาอีกเล่มนึงอยุ่ สารานุกรมไม้ประดับในประเทศไทย เล่ม 1

ได้ข่าวว่าคนเขียนนี่ ขั้นเทพ อิอิอิ

lau02 lau02 lau02

หน้า: 1 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
พิมพ์