Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ไม้น้ำตู้แรก ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2841 ครั้ง)
blueaura ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/08/14, [17:02:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ข้อมูลตู้
ตู้ 39 x 18 x 18 ร้าน Aqua@Mind
ไฟ IP4 Led+T5 Aquazonic
ชิลเลอร์ Hailea 66a อุณหภูมิ 26 องศา
กรองนอก Atman 3338
ดิน BE 3 ถุง + green bacter 3 ถุง (ช่วงโปร)
คาร์บอน ถังเหล็ก ประมาณ 4 ฟอง/วิ

สมาชิกในตู้
ปลาซิวขวานดำ กระดี่มุก กระดี่แคระ กุ้งแคระ หอยเขา หอยหมวกทหาร อ๊อตโต้

คำถามครับ
1.ควรเพิ่ม-ลด เลย์เอาท์ตรงไหนเพิ่มเติมดีครับ (เอาแบบไม่ต้องรื้อมาก)
2.ปลาซิวมันมีโอกาสจะแพร่พันธุ์ได้บ้างรึเปล่า และกุ้งแคระมีโอกาสจะมีลูกๆเจริญเติบโตได้รึเปล่าครับ (ที่ซ่อนพอมั๊ยอ่ะครับ)
3.ตอนนี้ ปลา อ๊อตโต้ มันร่วงไป 3 หน่วย ไปทราบว่าเกินจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ (สมาชิกในตู้พันธุ์อื่นสุขภาพดีกันหมด)
4.หากจะต้องเพิ่มไม้น้ำ ไม่ทราบว่าควรเพิ่มอะไรดีครับ แนะนำสายพันธุ์และร้านที่จตุจักรให้ได้ทั๊ยครับ ไม่ค่อยรู้ที่ซื้อ
เสาะแสวงหา!! ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/08/14, [18:03:56] »

เริ่มต้นได้งาม ครับ มีแปลกๆ หน่อยก็ ตรงมุมซ้ายมือ  ต้นไม้ด้านหลัง
1. เอาออก ปล่อยโล่ง
2. หาหินมาบังช่วงโคนต้ไว้ เสริมต้นไม่เล็กๆ พุ่มๆ

คิดออกแค่นี้

เรื่องจัดแต่งเป็นความชอบส่วนตัวครับ ถ้าเราว่าสวย ยังไงก็สวยแหละครับ ^^ [เจ๋ง]
blueaura ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/08/14, [19:45:16] »

เริ่มต้นได้งาม ครับ มีแปลกๆ หน่อยก็ ตรงมุมซ้ายมือ  ต้นไม้ด้านหลัง
1. เอาออก ปล่อยโล่ง
2. หาหินมาบังช่วงโคนต้ไว้ เสริมต้นไม่เล็กๆ พุ่มๆ

คิดออกแค่นี้

เรื่องจัดแต่งเป็นความชอบส่วนตัวครับ ถ้าเราว่าสวย ยังไงก็สวยแหละครับ ^^ [เจ๋ง]

ขอบคุณคร้าบ
ANaRiElZ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/08/14, [21:43:36] »

1.ถ้าถามผม ผมไม่ชอบไอต้นสูงๆทางซ้ายมือครับ มันดูโดดเดียวดึงสายตาแปลกๆ
2.ปลาซิวผมไม่ทราบ แต่กุ้งแคระ มีโอกาสนะครับ แต่คงไม่มาก ผมเคยใส่เชอร์รี่ไปในตู้ 200 ตัว เพิ่งรื้อตู้เมื่อวาน นับจำนวนพลที่รอดชีวิต 6-7 ตัว ผมจำไม่ได้และ ที่คาดว่าเกิดในตู้มี 2 ตัว(ตัวเล็กหน่อย) ตู้ผมรกมากกว่าของคุณเยอะอยู่เหมือนกันนะ
3.จากที่เลี้ยงมา อ๊อตโต้จะตายถ้า อุณหภูมิสูง คาร์บอนเยอะ ผมว่า 2 อันเนี่ย หลักๆเลย ของเสียก็ด้วยนะ มันอ่อนไหวหว่าพวกซิวอะ
4.ลองดูมันเต็มตู้ก่อนดีกว่าครับ
DoubleAce ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/08/14, [17:28:17] »

1. layout
1.1. ไม่ชอบต้นทางซ้ายมือด้านหลังเหมือนกันครับ พอตขาวๆด้านหน้าด้วยครับ
1.2. อยากให้หาขอนมาปักเพิ่มให้เฉียงขึ้นมาสูงๆหน่อยจะดึงสายตาได้มากกว่านี้ครับ เพราะถ้าพุ่มสูงกว่านี้ไม้จะได้ไม่โดนกลบครับ
1.3. เกลี่ยดินตรงไม้พื้นให้เท่ากัน
1.4. ลองเอามอสด้านหน้าพุ่มทางขวามือออกแล้วปล่อยให้ไม้พื้นเดินมาด้วยอาจจะสวยขึ้นอีกนิดครับ หากไม่สวยขึ้นก็เอามอสปิดให้เต็มถึงขอบตู้เลยครับ
รอต้นไม้ทางขวาฟู รับรองสวยโคตรครับ

2. ปลาซิวผมไม่เคยเพาะได้เลยครับอย่างมากเพาะได้แค่ปลาสอด 555 แต่เคยเห็นตู้ในเวปนี้แหละครับมีปลาซิวออกไข่ด้วย
3. ปลาออตโต้เป็นปลาที่ทนมากนะครับตู้ผมมันตายทีหลังเพื่อนเลย ต้องดูว่ามันเป็นโรคหรือเปล่า
4. สมบูรณ์ดูดีแล้วครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์