Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลดโลกร้อนด้วย ตู้โลว์เทค LOW TECH PLANTED TANK  (อ่าน 65949 ครั้ง)
SM ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/10/10, [11:31:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพื่อนๆลองมาทำความรู้จัก LOW TECH PLANTED TANK กันครับ
เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเผื่อใครอยากจะลองทำดูส่วนผมทำด้วยความบังเอิญแล้วติดใจ

นานมาแล้วตัวผมเองเคยอ่านเจอใน web ของ ทอม บาร์ นานแล้วแต่ว่าไม่ได้สนใจมัวแต่ยึดติดว่า
เลี้ยงไม้น้ำ ต้องอัดไฟ อัดปุ๋ย แล้วก็อัด CO2 ต้นไม้มันถึงจะงาม แต่เฉลี่ยแล้วกี่ตู้กี่ตู้ก็เจอปัญหาตะไคร่ หลากหลายนานาพันธุ์
จนได้ไปที่ HK ไปดูตู้เลี้ยง Red Bee เฮ้ยมันปลูกกรอสโซ่ด้วยว่ะ แต่มันไม่เห็นต้องเติม CO2 เลย และตู้กุ้งก็ไม่น่าจะใส่ปุ๋ยได้
กลับมาไทย เจอตู้คุณเกี๊ยวเลี้ยงกรอสโซ่อีก เลยเอาวะไหนๆ ตู้ Red Bee ตู้เก่ามันก็ไม่workแล้วเพราะว่าChiller มันเล็กเกินไป
เลี้ยงกุ้งธรรมดาดีกว่า จากนั้นก็เริ่มลงกรอสโซ่ บัวไทเกอร์ บัวกระต่ายอาเมซอนแคระ รากดำ มอสต่างๆ โดยไม่ได้เติม CO2
ปรากฏว่ามันโตช้าดี แล้วก็ไม่มีตะไคร่อีกตะหาก จนได้อ่านกระทู้ตอบของคุณ NP
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=106356.msg1267854#msg1267854

มาเิริ่มกันเลยครับ เนื้อหาด้านล่างผมแปลมาจาก web ต่างประเทศ บวกกับจากตู้ของผมเองนะครับ

ตู้ LOW LIGHT LOW TECH หมายถึง
การเลี้ยงต้นไม้น้ำแบบไม่ยุ่งยาก แทบไม่ต้องเปลี่ยนน้ำ ไม่ต้องเิติม CO2 เติมปุ๋ยน้อยมากๆ ต้นไม้โตช้าตัดแต่งน้อย
และ ใช้ไฟต่อลิตรน้อย LOW LIGHT : 0.3 - 0.5 watt/litre ,ตู้ของผม 36นิ้ว ใช้ไฟ PL 55watt 1หลอด 0.3watt/L บรรยากาศมันจะดูสบายตา

อันนี้ตู้ของผมเอง

อันนี้เอามาจาก web

ข้อดี : ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำ ไม่ต้องตัดแต่ง ใช้ปุ๋ยน้อย (ผมเคยฝังครั้งเดียว) ไม่ต้องใช้้CO2 ตะไคร่น้อยมากถ้านิ่งอาจจะไม่มี
ข้อเสีย : ไม่เหมาะกับวัยรุ่นใจร้อน ใครชอบปรับlayoutบ่อยปัก รื้อถอนไม่ค่อยเหมาะ,ปลูกต้นไม้บางประเภทไม่ได้เช่นต้องการแสง ปุ๋ย ไฟ แรงๆ

เนื่องจากมันเป็นตู้ LOW LIGHT LOW TECH มันเลยทำให้ต้นไม้โตช้า ไฟต่ำ ปุ๋ยในน้ำจากขี้ปลา อาหารปลา CO2ที่ละลายในระบบ การเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งข้างต้นในประมาณมากเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ หลักของตู้คือทำระบบให้นิ่งและสมดุลย์ (แบคทีเรีย)

มาดูการ Set-Up ระบบกัน
1. วัสดุปลูก Substrate : ตัวนี้สำคัญมาก เน้นว่าปุ๋ย หรือ แร่ธาตุ ต้องจะเยอะพอสมควร น่าจะเป็นพวกพัมมิสคลุกด้วยปุ๋ย พีทมอส ควรจะมีCation exchange capacity ของร้านพี่กบ กับพี่ทรงชัย FOR FISH FUN น่าจะ OK ถ้าชอบหรูหน่อยก็ Power Sand ของ ADA ส่วนจะใ้ช้ดิน หรือกรวดทับด้านหน้าแนะนำประมาณ 4cm ก็ตามอัธยาศัยครับ บางท่านก็ใช้ดินปลูกต้นไม้บก
ส่วนตู้ของผมใช้ พัมมิส + ADA II + ADA Powder เลี้ยงกุ้งนานพอสมควรน่าจะได้ปุ๋ยจากขี้กุ้งเยอะ
ปุ๋ยที่เยอะทำให้พืชสามารถใช้ได้นานสำหรับ LOW TECH TANK โดยไม่ต้องเติมปุ๋ยระหว่างทาง
ยกเว้นถ้าใบเริ่มซีดเหลืองก็อาจจะเติมปุ๋ยฝังช่วย
การเติมน้ำให้ใช้วิธีหลังจัดต้นไม้เสร็จหรือต้องการเติมน้ำให้เอาพลาสติกคลุมวัสดุปลูกแ้ล้วเิติมน้ำเบา
ถ้าเป็นไปได้น้ำไม่ควรมีคลอรีน

2.ไฟแสงสว่าง : เป็นปกติีที่ต้องใช้ไฟในการสังเคราะห์แสง ช่วงสีของแสงอยู่ที่ 6500K - 8500K
ปริมาณการใช้ 0.3-0.5 Watt ต่อ ลิตร ตู้ของผมใช้ 0.3 W/L ด้วยความบังเอิญโคม boyu 2x55W
หลอดมันขาดไปอันแล้วไม่ได้เปลี่ยนมันเลยตรงตามหลักการเลย ระยะเวลาในการเปิดประมาณ 4สัปดาห์แรก
เปิด 6ช.ม แล้วค่อยๆ เพิ่มขึ้นเป็น 8-10ชม

3.ต้นไม้ ต้นไม้คลุมดิน hair grass,grosso ,คลิป ต้นไม้โตไวเช่นไม้ข้อพวกโรทาร่าไม่แนะนำเพราะอาจจะต้องมีการปักตัดถอนบ่อยๆ ควรวาง layout แล้วลงต้นไม้ไปเลย มันจะค่อยๆ โตอย่างช้าๆ
ส่วนตู้ผม ลงไม้หน้าตู้คือกรอสโซ่ ไฮโกร
กลางหลังตู้ลง อาเมซอน แคระ aflame  บัว รากดำ มอสต่างๆ

4.ระบบกรอง ต้องใหญ่พอสมควร อัตราการกรองประมาณ 10-15รอบต่อชั่วโมง
(ไม่รู้ใหญ่ไปหรือเปล่าของผมไม่เคยคำนวณแต่ใช้กรอง 2ตัว ) สารกรองก็ทั่วไป พัมมิส ฯลฯ
ไม่แนะนำให้ใส่ถ่านมันจะดูดปุ๋ย

5.สัตว์น้ำ เมื่อตั้งตู้ไปประมาณ 2สัปดาห์ถ้าต้นไ้ม้เริ่มโต แล้วมีตะไคร่ให้เริ่มใส่ otto กุ้งแคระ ต่างๆ
ตู้ประเภทนี้ไม่แนะนำให้ใส่ปลาเยอะมากดูตามสมควรครับ

ุ6.ปุ๋ย : บางสูตรแนะนำให้เติมบางๆๆ สองสัปดาห์ครั้ง แต่ตู้ผมไม่เคยเติมเลย เคยฝังอย่างเดียวเมื่อใบมันเิริ่มซีด
ตอนนั้น 3เดือนแล้ว CO2 น้ำใครอยากเติมก็ได้ไม่ผิดสูตร

7.Maintenance
เติมปุ๋ย: บางๆ 2สัปดาห์ครั้งถ้าอยากเติมระวังตะไคร่กับการเติมมากเกินไป ให้เว้นช่วงการเติมบ้าง
เพื่อให้ต้นไม้ใช้ปุ๋ยหมด
ตัดแต่ง : ต้นไม้โตช้าแต่ว่าอาจจะต้องมีการตัดแต่งบ้าง เอาใบไม้เน่าออก ขัดตะไคร่หน้าตู้
เปลี่ยนน้ำ : ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนให้เติมน้ำที่ระเหย ถ้าอยากเปลี่ยนก็ประมาณ 10%

ใครอยากลองต้องทดลองเอานะครับเอาด้านบนเป็น guide line เท่านั้นนะครับ
ผมเลี้ยงแล้วมันง่ายดีไม่จุกจิกเลยเอามาแชร์ให้อ่านกัน
อีกอย่างนึงให้ เลี่ยงการถอนต้นไม้จะทำให้ปุ๋ยมันฟุ้งออกมา พยายามอย่าไปยุ่งกับมันเยอะเดี๋ยวมันสวยเอง
ติชมได้นะครับ
ด้านล่างเป็นตู้ชาวบ้านเค้าครับ

ใครอยากอ่านเพิ่มเติมลองดูที่นี่ครับ
http://www.plantedtank.net/forums/low-tech-forum/
http://lowlightlowtechplanted.blogspot.com/
http://sites.google.com/site/azdhan/thelostworld2
http://www.sudeepmandal.com/hobbies/planted-aquarium/low-tech-planted-tank-guide/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/04/12, [00:18:50] โดย SM »
Tags: ไม้น้ำ 
korya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/10/10, [12:30:33] »

ขอบบคุณ emb01 ค่า ชอบแนวคิดอย่างนี้จังดูแลง่ายดีไม่ยุ่งยากแต่ก็ไม่ได้ขาดไปซึ่งความสวยงาม
gibb ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/10/10, [13:09:22] »

ขอบคุณครับ ระบบแบบนี้ต้องเริ่มต้นดีมาก และไม่เปลี่ยนน้ำบ่อย
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/10/10, [13:17:05] »

เป็นแนวทางเลี้ยงที่ประหยัดและง่ายดีครับ เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบความยุ่งยากและภาระการดูแล น่าเสียดายตรงที่อัดไฟเยอะไม่ได้ ตู้มันจะดูทึมๆไปสักหน่อย (มืดไปสำหรับผม ผมชอบตู้สว่างๆ แสงลำๆแบบเมทัล) แต่ถ้าทำดีๆจะดูแลง่ายสวยเป็นธรรมชาติและประหยัดค่าใช้จ่ายมากครับ
BiG River ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/10/10, [14:30:49] »

ท่านพิมพ์อักษรไม่ผิดเลย เป็นตัวอย่างที่ดีมาก

การเลี้ยงเช่นนี้เรียกได้ว่าประหยัด ก็สวยได้
Thanks
SM ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/10/10, [14:44:45] »

ขอบบคุณ emb01 ค่า ชอบแนวคิดอย่างนี้จังดูแลง่ายดีไม่ยุ่งยากแต่ก็ไม่ได้ขาดไปซึ่งความสวยงาม
ขอบคุณครับ ระบบแบบนี้ต้องเริ่มต้นดีมาก และไม่เปลี่ยนน้ำบ่อย
เป็นแนวทางเลี้ยงที่ประหยัดและง่ายดีครับ เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบความยุ่งยากและภาระการดูแล น่าเสียดายตรงที่อัดไฟเยอะไม่ได้ ตู้มันจะดูทึมๆไปสักหน่อย (มืดไปสำหรับผม ผมชอบตู้สว่างๆ แสงลำๆแบบเมทัล) แต่ถ้าทำดีๆจะดูแลง่ายสวยเป็นธรรมชาติและประหยัดค่าใช้จ่ายมากครับ
ท่านพิมพ์อักษรไม่ผิดเลย เป็นตัวอย่างที่ดีมาก

การเลี้ยงเช่นนี้เรียกได้ว่าประหยัด ก็สวยได้
Thanks

ขอบคุณครับ
เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคนที่ไม่ค่อยอยากเปลี่ยน layout บ่อย
ไม่มีเวลา(ขี้เกียจ)ล้างตู้ขัดตู้ ไม่มีเวลา(ขี้เกียจ)ไปเติม CO2
ไม่มีตังซื้อปุ๋ย ฯลฯ
siegheart ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/10/10, [14:55:11] »

ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ  [on_055]
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/10/10, [16:02:22] »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/10/10, [16:28:11] »

ขอบคุณ คุณบังสำหรับเหรียญเห็ดครับ
ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ  [on_055]
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น]
แชร์ๆ กันครับใครทำแล้วเอามาลงให้ดูกันบ้างนะครับ
คุณrandolphy KMITL เหมือนกันเลย แต่ว่าจบหลายปีมาแล้วครับ
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/10/10, [17:49:42] »

ขอบคุณ คุณบังสำหรับเหรียญเห็ดครับแชร์ๆ กันครับใครทำแล้วเอามาลงให้ดูกันบ้างนะครับ
คุณrandolphy KMITL เหมือนกันเลย แต่ว่าจบหลายปีมาแล้วครับ

ผมก็จะจบปีนี้แล้วครับรุ่นพี่ [on_019]
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/10/10, [18:43:38] »

ผมเคยทำแบบนี้แล้วครับสำหรับตู้แรกๆของตัวผมเองแต่มันไม่ค่อยประสบผลสำเร็จเท่าไหร่ครับ(ต้นไม้ไม่สมบูรณ์)
ดูแกรนๆๆ แล้วก็ตามบทความบอกว่ามันโตช้ามาก แต่เป็นแนวทางที่ประหยัดทั้งเวลาการดูแลและค่าไฟค่าน้ำ ้hahaha
sas22th ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/10/10, [19:10:16] »

[กู้ดครับ!]แหล่มครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/10/10, [19:17:52] »

ลองรับไปทำดูนะครับกำลังจะตั้งตู้ 36 พอดี
ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/10/10, [23:30:52] »

ใครจะทำก็อย่าลงไม้ที่โตช้ามากๆนะครับ เพราะอาจจะไม่โตเลยก็ได้
Staurogyne sp. Low Grow นี่อย่าได้ลง ปีนึงเท่าไหนเท่านั้น (- -")
SM ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/10/10, [05:50:18] »

ผมเคยทำแบบนี้แล้วครับสำหรับตู้แรกๆของตัวผมเองแต่มันไม่ค่อยประสบผลสำเร็จเท่าไหร่ครับ(ต้นไม้ไม่สมบูรณ์)
ดูแกรนๆๆ แล้วก็ตามบทความบอกว่ามันโตช้ามาก แต่เป็นแนวทางที่ประหยัดทั้งเวลาการดูแลและค่าไฟค่าน้ำ ้hahaha
ด้วยความบังเอิญจริงๆ ครับ ที่สำคัญคือปุ๋ยที่เราวางแผนรองพื้นตอนแรกสำคัญมาก web ต่างประเทศใช้คำว่า RICH ครับ
เลยแนะนำสินค้าตัวเท่าทีเคยเห็นน่าจะเป็นตัวรองพื้นของพี่กบ กับที่ทรงชัย ForFishFun ครับน่าจะตรงตามสูตร

[กู้ดครับ!]แหล่มครับ
ขอบคุณครับ

ลองรับไปทำดูนะครับกำลังจะตั้งตู้ 36 พอดี
ขอบคุณมากครับ
มีคุณเก่ง ลองรับไปทำนี้แจ๋วเลยครับอย่าลืมเอามา post ให้ดูนะครับ เริ่มดีๆปึ๊กๆนี่ ตู้น่าจะสวยแจ่ม
ใกล้หน้าหนาวอีกต่างหาก ที่เชียงใหม่อากาศเย็นมาก สวยชัวทายล่วงหน้าเลย
ตู้ผมยังห่วงหน้าร้อนปีหน้าเลยครับ มันร้อนจริงๆ ลืมบอกไปอุณหภูมิตู้ของผม 27-28 ใช้ พัดลมตัวเดียว ปิดChiller (เปลืองไฟ)

ใครจะทำก็อย่าลงไม้ที่โตช้ามากๆนะครับ เพราะอาจจะไม่โตเลยก็ได้
Staurogyne sp. Low Grow นี่อย่าได้ลง ปีนึงเท่าไหนเท่านั้น (- -")
ใช่เลยครับคุณ บัง ตัว Staurogyne sp. Low Grow มันโตช้าจริง เป็นตัวที่ผมต้องตัดสินใจฝังปุ๋ยช่วยครับ
พอฝังแล้วใบเริ่มเขียวสด จุดไหนไม่ฝังช่วยนี่ช้าบางใบก็กร่อนครับ มีรูปให้ดูด้วยครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: 11/10/10, [08:55:03] »

ใช่เลยครับคุณ บัง ตัว Staurogyne sp. Low Grow มันโตช้าจริง เป็นตัวที่ผมต้องตัดสินใจฝังปุ๋ยช่วยครับ
พอฝังแล้วใบเริ่มเขียวสด จุดไหนไม่ฝังช่วยนี่ช้าบางใบก็กร่อนครับ มีรูปให้ดูด้วยครับ

เฮ้ย สวย! ผมเลี้ยงไม่มีคาร์บอนด์ไม่เคยเนียนแบบนี้เลย  ้hahaha ใบงี้แกร็นเป็นโรทาล่า
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 11/10/10, [09:30:49] »

ทำอยู่พักใหญ่ ตู้ 60 ฟลู 2 หลอด ไม่เปลี่ยนน้ำ ไม่ใส่ปุ๋ย มันจะงามเป็นบางตัว เฟิร์น มอส พีเลย อันนี้ก็ทรงแปลกๆหน่อย

พวกคลิปอยู่ได้แฮะ สบายๆ กรอสโซไม่เคยลอง แต่พวกมาซิเลีย กลับเฉยๆ
Harman ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/10/10, [09:42:20] »

ประหยัดก็งามได้  [เจ๋ง]
T777 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/10/10, [11:25:00] »

หากมีโอกาสจะลองทำตู้เล็กดู ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลนี้  [เจ๋ง]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/10/10, [11:30:53] »

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
THEJEEN ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/10/10, [11:40:55] »

น่าสนใจอยู่นะ

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
leklek ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/10/10, [12:00:51] »

เพื่อนๆลองมาทำความรู้จัก LOW TECH PLANTED TANK กันครับ
5.สัตว์น้ำ เมื่อตั้งตู้ไปประมาณ 2สัปดาห์ถ้าต้นไ้ม้เริ่มโต แล้วมีตะไคร่ให้เริ่มใส่ otto กุ้งแคระ ต่างๆ
ตู้ประเภทนี้ไม่แนะนำให้ใส่ปลาเยอะมากดูตามสมควรครับ
มันยากตรงข้อนี้หละครับ ตอนแรกๆก็มีจำนวนปลาน้อย แล้วค่อยๆเพิ่มขึ้นๆตามความอยาก แล้วมันก็เสียสมดุลย์
SM ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/10/10, [21:33:14] »

ทำอยู่พักใหญ่ ตู้ 60 ฟลู 2 หลอด ไม่เปลี่ยนน้ำ ไม่ใส่ปุ๋ย มันจะงามเป็นบางตัว เฟิร์น มอส พีเลย อันนี้ก็ทรงแปลกๆหน่อย

พวกคลิปอยู่ได้แฮะ สบายๆ กรอสโซไม่เคยลอง แต่พวกมาซิเลีย กลับเฉยๆ
ประหยัดก็งามได้  [เจ๋ง]
หากมีโอกาสจะลองทำตู้เล็กดู ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลนี้  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
น่าสนใจอยู่นะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
ลองทำกันดูนะครับ
มันยากตรงข้อนี้หละครับ ตอนแรกๆก็มีจำนวนปลาน้อย แล้วค่อยๆเพิ่มขึ้นๆตามความอยาก แล้วมันก็เสียสมดุลย์
ไม่เห็นคุณ leklek ตอบกระทู้นานเลย จำนวนปลานี่ผมว่าต้องลองดูครับ
อาจลองเพิ่มไปเรื่อยๆ ถ้าตะใคร่เริ่มเยอะขึ้น คงต้องดูแล้วว่าปุ๋ยขี้ปลามันอาจจะเยอะไป
ต้นไม้ในระบบนี้มันจะสังเคราะห์แสงน้อย ใช้ปุ๋ยน้อยมันอาจจะใช้ไม่ทันครับ
น่าจะต้องแก้ด้วยวิธีเิติม แบคทีเรีย ไม่ก็ลดจำนวนปลาครับ
เอกกะมอส ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 12/10/10, [04:45:57] »

ตู้ประหยัดๆก็งามได้แฮะ ถ้าเลือกต้นไม้ที่จะมาปลูกได้ถูกต้องกับสภาพแวดล้อม ใครเคยลองตู้ Low-tech แบบไม่มีกรองมั้ยครับ ผมคิดจะลองกับตู้เล็กๆสัก 6นิ้วปล่อยปลาหางนกยูงแค่ 2-3ตัว ลองดู
GUPU ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/10/10, [13:06:21] »

....ระบบนี้ต้องใจเย็นจริงๆ วางแผนมาอย่างดี อย่ารื้อบ่อย ขอบคุณครับ แล้วจะลองทำดูครับ..... [on_018]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 14/10/10, [05:51:16] »

ตู้ประหยัดๆก็งามได้แฮะ ถ้าเลือกต้นไม้ที่จะมาปลูกได้ถูกต้องกับสภาพแวดล้อม ใครเคยลองตู้ Low-tech แบบไม่มีกรองมั้ยครับ ผมคิดจะลองกับตู้เล็กๆสัก 6นิ้วปล่อยปลาหางนกยูงแค่ 2-3ตัว ลองดู
มันน่าจะประมาณปลูกบัวในบ่อให้เจอแดด ครึ่งวันนะครับ มันก็ขึ้นได้ ผมเคยโยนมอส กับ คริปในอ่างมันก็ขึ้นได้นะครับ
ลองดูสิครับ
....ระบบนี้ต้องใจเย็นจริงๆ วางแผนมาอย่างดี อย่ารื้อบ่อย ขอบคุณครับ แล้วจะลองทำดูครับ..... [on_018]
ใช้ครับต้องใจเย็นๆ ครับ
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 10/10/11, [20:46:10] »

กระทู้เมื่อปีที่แล้ว  10/10/10
และขุดมาวันนี้  10/10/11 
ครบรอบ 1 ปี พอดี  036
Anubias ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 10/10/11, [21:14:20] »

ตู้ผมบางตู้ ก็เป็์นแนวโลเทคเหมือนกัน  ก็โตนะ แต่ข้าหน่อย  ก็สวยดี เลยไม่ต้องใส่อะไรเยอะ ปล่อยๆมันไป ก็งามได้เหมือนกัน  ชอบบ.... [เจ๋ง]
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 10/10/11, [22:18:01] »

ขุดมั่งๆ มีไฟ MH 150w โคมเดียว จะใช้กับตู้ 36 พอดี  [เจ๋ง]
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 10/10/11, [22:22:47] »

อ่ะนะ กระทู้ 1 ปีเต็ม
ตรูดันกด + ให้ไปอีก  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์