Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลดโลกร้อนด้วย ตู้โลว์เทค LOW TECH PLANTED TANK  (อ่าน 66076 ครั้ง)
mendietai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 11/10/11, [18:47:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_018]  น่าสนใจ ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ  [on_055]
AaA๐IMSR ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 11/10/11, [20:10:36] »

ขอถามครับว่าถ้าใส่ CO2 ด้วยแต่เปิดแบบ 1 ฟองต่อวิาที ด้วยจะได้ไหมครับ  [on_062]
SM ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 13/10/11, [07:26:15] »

ขอถามครับว่าถ้าใส่ CO2 ด้วยแต่เปิดแบบ 1 ฟองต่อวิาที ด้วยจะได้ไหมครับ  [on_062]
ได้ครับ

แต่ตู้ประเภทนี้เหมาะสำหรับผู้เลี้ยงที่ไม่ต้องการความยุ่งยากครับ
H.G.N Lobster ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 14/10/11, [23:53:49] »

พึ่งจะเจอ ผมก็เลี้ยงแบบนี้อยู่ครับ ชอบๆ ถูกใจกระทู้นี้มาก
แต่ก่อนผมจัดเต็มหมด รื้อบ่อยด้วย มันมีความสุขก็จริงแต่รู้สึกว่ามันตึงเกินไป
เลยตัดสินใจ เลี้ยงแบบปล่อยไปตามธรรมชาติ  ตู้ 24  ดินเก๊กแดง ไฟ hoper 55 w กรองแขวนใส่พัมมิส
ต้นไม้ รากดำ คลิป อนูเบียส มอส ธรรมดา  มันก็โตเหมือนแต่ก่อนแค่ช้า เลี้ยงมา 2 เดือน ค่อยๆดูรากดำแตกใบช้าๆ
มอสค่อยๆขยาย อนูเบียสผลิใบช้าๆ คลิปค่อยๆแทงใบขึ้นจากดินช้า ทุกอย่างช้าๆ กุ้งก็ช้า หอยก็ช้า ปลาตัวเล็กๆ
ก็ว่ายงงไป งงมา

นี้แหละลึกซึ้ง 555+
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #34 เมื่อ: 15/10/11, [04:25:51] »

[on_003]แปลว่าตู้12นิ้วของผมก้เป้น โลว์เทค เหมือนกันสินะเนี่ย [on_003]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 15/10/11, [07:56:44] »

พึ่งจะเจอ ผมก็เลี้ยงแบบนี้อยู่ครับ ชอบๆ ถูกใจกระทู้นี้มาก
แต่ก่อนผมจัดเต็มหมด รื้อบ่อยด้วย มันมีความสุขก็จริงแต่รู้สึกว่ามันตึงเกินไป
เลยตัดสินใจ เลี้ยงแบบปล่อยไปตามธรรมชาติ  ตู้ 24  ดินเก๊กแดง ไฟ hoper 55 w กรองแขวนใส่พัมมิส
ต้นไม้ รากดำ คลิป อนูเบียส มอส ธรรมดา  มันก็โตเหมือนแต่ก่อนแค่ช้า เลี้ยงมา 2 เดือน ค่อยๆดูรากดำแตกใบช้าๆ
มอสค่อยๆขยาย อนูเบียสผลิใบช้าๆ คลิปค่อยๆแทงใบขึ้นจากดินช้า ทุกอย่างช้าๆ กุ้งก็ช้า หอยก็ช้า ปลาตัวเล็กๆ
ก็ว่ายงงไป งงมา

นี้แหละลึกซึ้ง 555+
[on_003]แปลว่าตู้12นิ้วของผมก้เป้น โลว์เทค เหมือนกันสินะเนี่ย [on_003]

ดีครับช่วยกัน low tech ลดโลกร้อน
H.G.N Lobster ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 16/10/11, [23:12:45] »

LOW TECH PLANTED TANK เงียบจัง ไม่มีใครมาร่วมอุดมการณ์เลย 555+
ziplord ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #37 เมื่อ: 17/10/11, [00:56:41] »

036 ขออนุญาติถามแบบไม่รู้เลยนะครับ ว่าไม้ที่ไม่ควรนำมาลงมีจำพวกไหนบ้าง ถ้าลงแล้วมันยืดต้นเพื่อพยายามรับแสงเนี่ยมีแยะไหมครับ
 asspain ถ้าผมอ่านไม่ละเอียดต้องขออภัยครับ ผมกลัวต้นไม้มันยึดยาวรับแสงนะครับ
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #38 เมื่อ: 17/10/11, [02:29:50] »

036 ขออนุญาติถามแบบไม่รู้เลยนะครับ ว่าไม้ที่ไม่ควรนำมาลงมีจำพวกไหนบ้าง ถ้าลงแล้วมันยืดต้นเพื่อพยายามรับแสงเนี่ยมีแยะไหมครับ
 asspain ถ้าผมอ่านไม่ละเอียดต้องขออภัยครับ ผมกลัวต้นไม้มันยึดยาวรับแสงนะครับ
เป้นจำพวกใช้แสงไม่ค่อยมาก เลี้ยงง่ายอะครับ เพราะส่วนมากแล้วจะไม่ใช้คาร์บอนกัน ถึงใช้ก็แค่คาร์บอนน้ำแต่ไม่ได้บ่อยมากเพราะถ้าอยากให้ต้นไม้สวยๆ ก็เน้นเปลี่ยนน้ำเอาก็สวยได้ครับ [on_018]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 17/10/11, [12:10:54] »

ส่วนมากก็เลี้ยงได้ทุกตัวครับ แต่อาจจะไม่งามสะใจครับ
เท่าที่ผมเคยเลี้ยงนะครับ มันก็จะยืดแต่จะช้ามากครับ ถ้าอยากให้สมบูรณ์ให้ฝังปุ๋ยเพิ่มครับ หลีกเลี้ยงปุ๋ยน้ำนะครับ
ตอนนี้ผมเริ่มลงพวก คริป ก็งามใช้ได้ครับ กำลังจะหาพวกกระดุมมาลองดูครับ
Rodorandon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 13/02/12, [18:52:08] »

เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากกกกก   คราบบบบบ [on_062] [on_062] [on_062] [on_062]
o<n>e ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 14/02/12, [09:21:36] »

ท่านพิมพ์อักษรไม่ผิดเลย เป็นตัวอย่างที่ดีมาก

การเลี้ยงเช่นนี้เรียกได้ว่าประหยัด ก็สวยได้
Thanks
อ่านแล้วละอายใจจังคับผมพิมพ์ภาษาไทยผิดเป็นประจำต้องให้พี่ๆในเว็ปเตือนเรื่อย..ขอโทษพ่อขุนและขอบคุณทุกท่าน(ที่ช่วยแก้คำผิดให้อยู่เรื่อยครับ)
LCR_Lek ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 14/02/12, [14:22:46] »

ว้าว ผมกำลังจะทำตู้แนวๆนี้พอดีเลยครับ(ตู้แรกในชีวิต) ว่าจะซื้อไปตั้งไว้ที่บ้านพ่อ พ่อจะได้ไม่ต้องดูแลอะไรมาก [on_018] ให้อาหารปลาก็พอ(หรือไม่ให้เลย)

แต่ต้องหาข้อมูลพืชที่เลี้ยงแนวนี้ได้ดีหล่ะนะครับ  [on_003]   

ถ้าได้ฤกษ์ตั้งตู้เมื่อไหร่จะแชะภาพมาแบ่งกันชมนะครับ  [เจ๋ง]
p'pord ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 28/04/12, [16:20:57] »

เป็นความรู้ที่ได้จากประสบการณ์จริง..ครับ...สุดยอดครับ
PREM ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 30/04/12, [00:04:30] »

เห็นบอกว่าลง กรอสโซ ด้วย ไฟน้อยทำไงให้ไม่ยืดครับ  [เจ๋ง]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 30/04/12, [00:21:26] »

เห็นบอกว่าลง กรอสโซ ด้วย ไฟน้อยทำไงให้ไม่ยืดครับ  [เจ๋ง]

ส่วนมากก็เริ่มจากการปักครับผมจะปักตามรูปครับแล้งฝังปุ๋ยช่วยเอา
กรอสโซ่จะเดินช้าๆแต่ติดดินและใบเล็กครับ

http://www.aquatic-store.com/articles/Glossostigma/glosso.htm
jin03 ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 30/04/12, [05:01:52] »

ตู้ผม Low tech  แบบไม่ตั้งใจครับ เลี้ยงธรรมดามาเดือนนึง ตระใคร่บานเลย ว่าจะรื้อแล้ว
แต่มีเหตุให้ต้องไม่อยู่บ้าน 2 เดือน ให้แฟนเติมน้ำให้อย่างเดียว แฟนโทรมาบอกว่า ไฟดับโคมนึง(เหลือ 55 วัต)
คาร์บอนหมด ตั้งแต่วันแรกๆ ที่ออกมา เป็นห่วงมากจิณตาการไปเรื่อย แต่กลับมา งามกว่าเราเลี้ยงอีกแฮะ ก็เลยปล่อยเลยตามเลยมาจนถึงทุกวันนี้  [on_055]

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=166745.0

SM ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 30/04/12, [06:45:25] »

ตู้ผม Low tech  แบบไม่ตั้งใจครับ เลี้ยงธรรมดามาเดือนนึง ตระใคร่บานเลย ว่าจะรื้อแล้ว
แต่มีเหตุให้ต้องไม่อยู่บ้าน 2 เดือน ให้แฟนเติมน้ำให้อย่างเดียว แฟนโทรมาบอกว่า ไฟดับโคมนึง(เหลือ 55 วัต)
คาร์บอนหมด ตั้งแต่วันแรกๆ ที่ออกมา เป็นห่วงมากจิณตาการไปเรื่อย แต่กลับมา งามกว่าเราเลี้ยงอีกแฮะ ก็เลยปล่อยเลยตามเลยมาจนถึงทุกวันนี้  [on_055]

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=166745.0

สวยครับ
whatlooking ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 01/05/12, [13:09:29] »

อยากทราบวัสดุรองพื้นของพี่ กับพวกไม้น้ำที่ลงนะครับ ของผมลองแล้วอยู่ได้แต่อนูเบียส นอกนั้นตายหมด^^
SM ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 01/05/12, [13:30:23] »

อยากทราบวัสดุรองพื้นของพี่ กับพวกไม้น้ำที่ลงนะครับ ของผมลองแล้วอยู่ได้แต่อนูเบียส นอกนั้นตายหมด^^
รองพื้นด้วยพัมมิสครับ โรยแบคทีเรียนิดหน่อยครับ

ต้นไม้ก็ หน้าตู้ กรอสโซ่ ไฮโกรใบมน
กลางตู้ คริปบางตัวเช่น เวนทิไอ อนูเบียส บัวกระต่าย บัวไทเกอร์
หลังตู้ก็พวก โบบิทิส รากดำใบแคบ โรทาร่า
ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/05/12, [14:04:58] โดย SM »
ภาคภูมิ ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 08/08/12, [21:12:56] »

อยากทำมั่งอะคับ แต่มีคำถามในใจขึ้นมารบกวนเจ้าของกระทู้ตอบหน่อยนะคับ จะได้เดินถูกทาง
1. อุณหภูมิ ภายในตุ็เท่าไรคับ
2. PH อยู่ที่เท่าไร
3. แล้วต้องสนใจค่าอื่นๆอีกไหม (GH KH แอมโมเนีย ไนเตรด ไนไตร) อะไรเช่นนี้อะ
อยากตั้งบ้างให้แม่ที่ต่างจังหวัด กลัวเขาไม่มีเวลาดูแล แต่ถ้าจัดการค่าต่างๆเหล้านี้ได้ แล้วให้แม่ช่วยเติมแต่น้ำให้คงสบายสำหลังเขามากกว่าที่จะให้เขามาคอยเช็คค่าต่างๆเหล้านี้ตลอดเวลา
ชวยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณอย่างสูง [on_066]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #51 เมื่อ: 07/05/13, [15:38:43] »

อยากทำมั่งอะคับ แต่มีคำถามในใจขึ้นมารบกวนเจ้าของกระทู้ตอบหน่อยนะคับ จะได้เดินถูกทาง
1. อุณหภูมิ ภายในตุ็เท่าไรคับ
2. PH อยู่ที่เท่าไร
3. แล้วต้องสนใจค่าอื่นๆอีกไหม (GH KH แอมโมเนีย ไนเตรด ไนไตร) อะไรเช่นนี้อะ
อยากตั้งบ้างให้แม่ที่ต่างจังหวัด กลัวเขาไม่มีเวลาดูแล แต่ถ้าจัดการค่าต่างๆเหล้านี้ได้ แล้วให้แม่ช่วยเติมแต่น้ำให้คงสบายสำหลังเขามากกว่าที่จะให้เขามาคอยเช็คค่าต่างๆเหล้านี้ตลอดเวลา
ชวยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณอย่างสูง [on_066]

ไม่ใช่เจ้าของทู้ แต่เลี้ยงอยู่เหมือนกัน
ตู้ผม 48 20 20 นิ้ว ไฟ T5 28w 4 หลอด ไม่มีพัดลม ไม่มีกรอง น้ำไม่เคยเปลี่ยน ปลาอ้วนพี ตะไคร่ไม่มี
รัมมี่ราวๆสิบ เล็บมือนาง 3 ยามาโตะสองสามตัว หอยเจดีย์ หอยบลัดฮอร์น และหอยอื่นๆอีกมากมาย พื้นกรวดและทราย ต้นไม้เต็มตู้

อุณหภูมิเท่าไหร่ก็ได้ครับ ของผมช่วงนี้ก็ 29-30c ก็ลงแต่ไม้ทนร้อนหน่อย แล้วแต่ไม้และปลาที่ลง ลงไม้ชอบเย็นก็ต้องเย็น ไม่ลงก็ร้อนๆก็ได้ ถ้าร้อนแบบตู้ผม พวกปลาจากลำธารหรือที่หนาวๆก็ต้องงด กาแล็กซี่ ซัคเกอร์ผีเสื้อไรงี้ ลงไม่ได้
pH kH gH ไม่ต้องสนใจมาก ไม่ต้องไปสนเลยก็ได้ ปล่อยไปตามธรรมชาติ เพียงแต่ว่าเราเลือกสิ่งที่จะลงในตู้ให้สมดุล ที่เหลือปล่อยมันอยู่กันเอง จัดการกันเอง

สำคัญปริมาณต้นไม้กับปลา,กุ้ง,หอย ต้องพอดีกัน แต่บอกยากว่าแค่ไหนพอดี แต่ละปลาแต่ละต้นแต่ละตู้มันไม่เหมือนกัน ยังไงต้นไม้เยอะๆปลาน้อยๆไว้ก่อนแล้วกัน

ตู้แบบนี้ขนาดตู้ก็สำคัญนะครับ ใหญ่ๆมันจะมีปริมาตรน้ำมาเป็นบัฟเฟอร์ของเสียมากกว่าตู้เล็ก อุณหภูมิก็นิ่งกว่า
one ออฟไลน์
« ตอบ #52 เมื่อ: 08/05/13, [16:11:55] »

ไม่ใช่เจ้าของทู้ แต่เลี้ยงอยู่เหมือนกัน
ตู้ผม 48 20 20 นิ้ว ไฟ T5 28w 4 หลอด ไม่มีพัดลม ไม่มีกรอง น้ำไม่เคยเปลี่ยน ปลาอ้วนพี ตะไคร่ไม่มี
รัมมี่ราวๆสิบ เล็บมือนาง 3 ยามาโตะสองสามตัว หอยเจดีย์ หอยบลัดฮอร์น และหอยอื่นๆอีกมากมาย พื้นกรวดและทราย ต้นไม้เต็มตู้

อุณหภูมิเท่าไหร่ก็ได้ครับ ของผมช่วงนี้ก็ 29-30c ก็ลงแต่ไม้ทนร้อนหน่อย แล้วแต่ไม้และปลาที่ลง ลงไม้ชอบเย็นก็ต้องเย็น ไม่ลงก็ร้อนๆก็ได้ ถ้าร้อนแบบตู้ผม พวกปลาจากลำธารหรือที่หนาวๆก็ต้องงด กาแล็กซี่ ซัคเกอร์ผีเสื้อไรงี้ ลงไม่ได้
pH kH gH ไม่ต้องสนใจมาก ไม่ต้องไปสนเลยก็ได้ ปล่อยไปตามธรรมชาติ เพียงแต่ว่าเราเลือกสิ่งที่จะลงในตู้ให้สมดุล ที่เหลือปล่อยมันอยู่กันเอง จัดการกันเอง

สำคัญปริมาณต้นไม้กับปลา,กุ้ง,หอย ต้องพอดีกัน แต่บอกยากว่าแค่ไหนพอดี แต่ละปลาแต่ละต้นแต่ละตู้มันไม่เหมือนกัน ยังไงต้นไม้เยอะๆปลาน้อยๆไว้ก่อนแล้วกัน

ตู้แบบนี้ขนาดตู้ก็สำคัญนะครับ ใหญ่ๆมันจะมีปริมาตรน้ำมาเป็นบัฟเฟอร์ของเสียมากกว่าตู้เล็ก อุณหภูมิก็นิ่งกว่า

คุณบัง ถ่ายรูปตู้ให้ดูบ้างซิครับ เป็นอีกหนึ่งตัวอย่าง เป็นอีกหนึ่งทางเลือก

ขอบคุณครับ 

« ตอบ #53 เมื่อ: 08/05/13, [18:05:00] »

คุณบัง ถ่ายรูปตู้ให้ดูบ้างซิครับ เป็นอีกหนึ่งตัวอย่าง เป็นอีกหนึ่งทางเลือก

ขอบคุณครับ 

ดูไปก็เท่านั้นครับ เหมือนตู้เพิ่งจัด เพราะผมเพิ่งย้ายต้นไม้ลงกรวดทำพื้นตู้ใหม่ไปเมื่อสักเดือนที่แล้ว (ก่อนนี้เป็นตู้สุมต้นไม้ที่ไม่ได้ใช้)
ตู้แบบนี้ต้นไม้มันจะโตช้ามากเลยครับ โดยเฉพาะตู้ผมนี่ ไม่มี CO2 ไม่ได้ใส่ปุ๋ย ต้องเกือบปีน่ะครับ ถึงจะสังเกตได้ว่ามันโต
ถ้าถ่ายมาเมื่อไหร่เดี๋ยวจะเอามาให้ดูแล้วกันครับ ผมกำลังทำฝาไฟ LED ไว้ใช้กับตู้นี้พอดี เดี๋ยวเสร็จแล้วคงได้ถ่ายพร้อมกัน

ถ้าติด LED แทนแล้วจะเรียกว่าตู้โลว์เทคได้ไหมอ่ะ มันก็ไฮเทคใช้ได้แล้วนะ
แต่ยังคงคอนเซ็ปตู้ประหยัดตัง โลว์อีเนอจี้คอนซั๊มชั่น กับโลว์เมนทาแน๊นซ์อยู่นะ  [เอิ๊กๆ]
« ตอบ #54 เมื่อ: 08/05/13, [19:43:17] »

เอารูปฝาไฟไปดูเล่นก่อนละกัน ไหนๆก็อัพขึ้นแล้ว เพิ่งเสร็จไปครึ่งเดียว ไว้ต่อพรุ่งนี้ ปวดหลัง

ฝาเน่าหน่อย ตู้นี้ 7-8 ปีได้ละ โมใส่ของเล่นนู่นนี่ไปราวๆสิบรอบเห็นจะได้ มีแต่รอยเจาะรอยน๊อต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/05/13, [19:46:03] โดย บัง! »
« ตอบ #55 เมื่อ: 09/05/13, [22:01:30] »

อ่ะ ลูป

อันนี้ตอนใช้ฟลู เป็นโคม T5 28w x4 ต้นไม้ไม่มีอะไรดี ต้นเหลือๆไม่ได้ใช้แต่เก็บไว้เผื่อนึกจะใช้
หินกะขอนก็เหลือๆ วางไว้แห้งๆจะใช้ก็ต้องเอามาแช่ให้จม ก็เอาใส่ตู้ไว้เลยดีกว่า
กลับมาใช้ฝาเพราะอยากระลึกความหลัง กะว่าได้อารมณ์ Old school โคมอลูมันดูโมเดิร์นไป

อันนี้ตอนใช้ LED

จะเห็นได้จากข้างบนแล้วว่าเป็น LED แบบเส้น ใช้ไฟ 12v ด้านหลังเป็นเทปกาวแปะมาให้อยู่แล้ว
หลอดเป็นหลอด RGB ชนิด SMD 50 หลอด/เมตร โดนไปทั้งสิ้น 10 เมตร
ตามสเป็คแจ้งว่า 10 เมตรนี้กินไฟทั้งสิ้น 144w แต่ยังไม่ได้วัดจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/05/13, [22:09:41] โดย บัง! »
SM ออฟไลน์
« ตอบ #56 เมื่อ: 09/07/13, [13:14:28] »

สวยมากเลยครับคุณบัง
เลี้ยงแบบนี้ไม่ต้องล้างบ่อยๆ

แต่ตอนนี้ผมกำลังจะเปลี่ยนมาทำตู้ VIVARIUM หรือ TERRARIUM แทนครับ
จะลองเลี้ยงกบดูครับ
Monmunza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #57 เมื่อ: 14/07/16, [01:18:42] »

ขอบครับ ผมมือใหม่ตู้24จะตั้งวันสองวันนี้  กำลังจะจัดเต็ม เจอกระทู้นี้ ผมว่า แนวนี้ ผมชอบมากกว่าปล่อยไปเรื่อยช้าๆ
Sankac126 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 14/07/16, [21:00:52] »

พึ่งทราบเหมือนกันว่ากรอสโซเลี้ยงแบบไม่ต้องใช้คาร์บอนได้ด้วย
pvvp11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 29/09/16, [18:02:55] »

น่าสน ติดตรงต้องเป็นตู้ใหญ่ๆหน่อยนี่หล่ะ พื่นที่ไม่มี  [on_026] [on_026] [on_026]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์