Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีกำจักหอยตัวดำที่อยู่ตามไม้น้ำหรือสาหร่ายบ้างครับ???  (อ่าน 2300 ครั้ง)
medtin ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/09/16, [14:01:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใครมีวิธีกำจักหอยตัวดำที่อยู่ตามไม้น้ำหรือสาหร่ายบ้างครับ??? ตอนนี้มีเยอะมาก เวลาจะล้างหรืออะไรก็ลำบาก หอยตัวดำๆชนิดนี้ เป็นอันตรายต่อปลาไหมครับ?? ขอบคุณครับ
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/09/16, [21:38:52] »

เบื้องต้นคีบออกก่อนครับ อย่าบี้
แรงขึ้นมาหน่อยก็ลงปั๊กเป้าแคระสักตัวครับ มันจะกินหอย
ขั้นเด็ดขาดก็ใส่ยาครับ

Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/09/16, [13:49:42] »

ยามีผลกระทบต่อปลารึป่าวครับ
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/09/16, [14:21:00] »

เบื้องต้นคีบออกก่อนครับ อย่าบี้
แรงขึ้นมาหน่อยก็ลงปั๊กเป้าแคระสักตัวครับ มันจะกินหอย
ขั้นเด็ดขาดก็ใส่ยาครับ

ทำไมห้ามบี้อ่ะครับ รบกวนแชร์ความรู้
คือผมเข้าใจว่าหอยดังกล่าวคงเป็นหอยฝาชี ถ้าเป็นตามนั้น ผมก็ใช้วิธีบี้ครับ (ถ้ามีน้อยๆ) แล้วปล่อยกุ้งมากิน
ซึ่งก็ไม่หายขาดครับ นานๆ จะมีโผล่มาบ้าง ตัวหรือสองตัว บางทีเป็นเดือนสองเดือนถึงจะเจอ
ซึ่งถ้าเจอก็บี้อีก แต่ถ้าปล่อยไว้จนเยอะ แล้วค่อยมาบี้ ยอมรับว่าบี้ยังไงก็ไม่หมดครับ
lalaha ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/09/16, [14:23:31] »

ยามีผลกระทบต่อปลารึป่าวครับ

มีชัวร์ครับ ยิ่งถ้าใส่เยอะไปหมดตู้
ไม่เฉพาะปลา สิ่งมีชีวิตอย่างอื่นก็โดน โดยเฉพาะหอยหรือกุ้ง
ถ้าจะใส่ ทดลองใส่ให้น้อยกว่าโดสครับ ถ้าไม่หายแล้วค่อยเพิ่มทีละนิด

ปล.ลองหาข้อมูลในเวปนี้ดูครับ ตย.มีให้เห็นมาแล้ว
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/09/16, [11:45:14] »

ขอบคุณครับผม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์