วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:41:29]

ข้อวิธีกำจัดหอยในตู้หน่อยคับ

หอยในตู้ตอนนี้มีเยอะมากคับคิดว่าจะหาปักเป้ามาลงแต่กลัวจะมากินลูกกุ้งหมดซะก่อนแล้วก็กลัวว่าถ้าหอยหมดมันจะอยู่ได้ไหม ใครมีวิธีกำจัดอีกบ้างไหมคับหากไม่ใช้ปักเป้ามากินมัน
ขอบคุณคับ🙏🏼
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หอยในตู้ตอนนี้มีเยอะมากคับคิดว่าจะหาปักเป้ามาลงแต่กลัวจะมากินลูกกุ้งหมดซะก่อนแล้วก็กลัวว่าถ้าหอยหมดมันจะอยู่ได้ไหม ใครมีวิธีกำจัดอีกบ้างไหมคับหากไม่ใช้ปักเป้ามากินมัน
ขอบคุณคับ🙏🏼

ถ้าไม่เอาปักเป้า ผมนึกออกสองวิธีครับ
ลดปริมาณอาหาร แล้วคอยคีบทิ้งทุกทีที่เจอ
เอาหอยกินหอยมาลงครับ  [smile01]

ผมมีปักเป้าสองตัว ตอนนี้หอยหมด กลัวมันอดตาย ต้องไปหาให้มันกินเป็นระยะน่ะครับ  [hungry01]
ถ้าไม่เอาปักเป้า ผมนึกออกสองวิธีครับ
ลดปริมาณอาหาร แล้วคอยคีบทิ้งทุกทีที่เจอ
เอาหอยกินหอยมาลงครับ  [smile01]

ผมมีปักเป้าสองตัว ตอนนี้หอยหมด กลัวมันอดตาย ต้องไปหาให้มันกินเป็นระยะน่ะครับ  [hungry01]

นี้แหละคับปัญหาเลยถ้าลง ปักเป้า กลัวหอยหมดมันจะอดตาย5555 ผมขอชื่อตัวหอยที่กินหอยหน่อยสิคับ วิธีนี้น่าสนใจ😂
ผมให้หนอนแดงแช่แข็งครับ​ ​ปั๊กเป้าแคระกินกันอ้วนท้วนดี​ หอยก็น้อยลงเยอะครับ
ผมให้หนอนแดงแช่แข็งครับ​ ​ปั๊กเป้าแคระกินกันอ้วนท้วนดี​ หอยก็น้อยลงเยอะครับ

แล้วให้วันละกี่ครั้งหรอคับ.แล้วมันมีไปแอบกินกุ้งบ้างไหมคับ
เอาใบผัดกาดต้ม แล้วใส่ไว้ตอนค่ำๆหรือปิดไฟตู้แล้ว แล้วแอบมาเอาออกตอนก่อนเปิดไฟหรือเช้า จะได้หอยติดมาเยอะ

แล้วก้ขยันคีบทิ้งทุกครั้วที่เจอ แล้วก้ถ่ายน้ำบ่อยๆ
เอาใบผัดกาดต้ม แล้วใส่ไว้ตอนค่ำๆหรือปิดไฟตู้แล้ว แล้วแอบมาเอาออกตอนก่อนเปิดไฟหรือเช้า จะได้หอยติดมาเยอะ

แล้วก้ขยันคีบทิ้งทุกครั้วที่เจอ แล้วก้ถ่ายน้ำบ่อยๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ🙏🏼
หอยกินหอย Clea helena สิครับ เหมาะกับตู้กุ้งที่สุดแล้ว ปลอดภัยกับกุ้งแน่นอน ไม่ต้องเอามาเยอะนะครับ สองสามตัวก็พอ เดี๋ยวมันค่อยๆกินจนหมดไปเอง
หอยกินหอย Clea helena สิครับ เหมาะกับตู้กุ้งที่สุดแล้ว ปลอดภัยกับกุ้งแน่นอน ไม่ต้องเอามาเยอะนะครับ สองสามตัวก็พอ เดี๋ยวมันค่อยๆกินจนหมดไปเอง

ต้องจัดแล้วคับโผ้มม.ตอนแรกกะจะเอา ปักเป้าแคระ แต่กลัวกินลูกกุ้ง😂 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ🙏🏼
แล้วให้วันละกี่ครั้งหรอคับ.แล้วมันมีไปแอบกินกุ้งบ้างไหมคับ

ปักเป้าแคระผมขี้อายมากกกกกก​ หลบตลอดไม่ยุ่งกะตัวอื่นไม่ยุ่งกะใครเลยครับ​ แต่ถ้าห่วงลูก้งอย่าเอามาลงเลยครับ​ เสร็จแน่

ผมมีตู้นึง​ 12  นิ้วบางทีหอยฝาชี​ (น่าจะนะครับ​ ตัวเล็กๆ​ ขาวๆ​ จุดๆ) จะบูมม่ก  อันนี้หอยกินหอยมันช่วนมั้ยครับ​ เคยเอาปักเป้าแคระลง​ ดูมันไม่กินเลย
มันกินทุกอย่างครับ ถ้ามันจับได้ อาหารปลา อาหารกุ้ง ไม่กินต้นไม้กับตะไคร่เท่านั้น

ตู้ผมก็เคยมีหอยฝาชี หอยเจดีย์ เรียกว่ามีทุกหอย แต่ตอนนี้สูญพันธุ์ไปแล้วทุกชนิด

กุ้งนี่ถ้าเป็นกุ้งป่วยใกล้ตายก็เสร็จนะครับ แต่ถ้ากุ้งแข็งแรงดีนี่บินไปขี่หัวหอยกินหอยแงะตะไคร่ที่เปลือกเล่นสบายใจเฉิบ ทำอะไรมันไม่ได้
หอย nerite ใหญ่ๆก็โดน ถ้าหอยกินหอยตัวใหญ่ๆแล้วเผอิญไปเจอหอยที่ใกล้ตายหรือนอนหงายท้องอยู่ แม้จะเป็นหอยที่ตัวใหญ่กว่ามันพอสมควร แต่ปกติแล้วกินไม่ได้ครับ
ช่วงนี้ที่จตุจักร มีขาย หอยกินหอยมั้ยครับ
ช่วงนี้ที่จตุจักร มีขาย หอยกินหอยมั้ยครับ

มีคับ.ตรงโซนปลาสวยงามข้าง JJ Mall คับ
ลองเดินหาดู ตัวละ 10 บาท