Aqua.c1ub.net
*
  Sun 16/Jun/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเลี้ยงเรดบีเกรดสูงๆรอดในตู้พื้นๆแถมได้ลูก พวกขายสินค้าเฉพาะจะเจ๊งมั้ย  (อ่าน 21183 ครั้ง)
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 14/07/10, [02:02:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แค่สมมุติอย่าจริงจัง

คือถ้ามีคนลองพิสูจน์ว่าเลี้ยงเรดบีเกรดสูงๆได้ในตู้โล่งธรรมดา แค่นํ้าเย็นๆ ใช้แค่กรองฟองนํ้าสะอาดๆ
อาหารปลาธรรมดาไม่มีสินค้าเฉพาะที่ออกมาขายเกลื่อน หรือวิธีตั้งตู้อะไรมากมาย
แล้วรอดได้มีลูกเหมือนกัน (คือจะพิสูจน์ว่าสินค้าเกี่ยวกับเรดบีมันเป็นอะไรที่ไม่มีก็ได้ )

ถ้าประกาศออกมาแล้ว ผลกระทบจะเป็นอย่างไรบ้าง

1.พวกสินค้าเฉพาะเรดบีประมาณว่าดิน แร่ธาตุ ของเล่นนับร้อย เจ๊งสนิท
2.คนเลิกเลี้ยงเรดบี เพราะหมดความมั่นใจว่าที่ผ่านๆมาทําอะไรไปกันแน่ หมดไปเป็นหมื่นกับอะไรไม่รู้
3.เรดบีราคาตก เพราะมีคนลองดูบ้างแล้วดันรอดแข็งแรงกว่าเลี้ยงประคบประหงมแบบเดิมๆ
4.ไม่มีอะไรเปลี่ยนก็อยากเลี้ยงแบบเดิมๆดูมันมีค่าดี กุ้งสวยต้องตู้สวย ของเล่นต้องเพียบ

คือเห็นจากในเวปนี้แหล่ะ ตู้เน่ามากๆออกลูกกันกระจายในกรองไม่มีอาหารพิเศษก็ยังโตดี
เลยอยากรู้ว่าสินค้าเฉพาะต่างๆทีออกมานี่มันจําเป็นจริงมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/10, [20:36:12] โดย Lolicon »
P O N G ` ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/07/10, [03:17:10] »

เป็นคำถามที่ดีนะครับ ผมว่า มันอาจจะออกลูกได้ ในความคิดผม ถ้าเอาตัวที่บอกว่าแพง ตัวละ 20000 อย่าง Pure red line เป็นคุณจะลองเอาตู้เปล่าๆๆ มาเลี้ยงรึป่าวครับ ไม่ได้มาว่านะครับ ลองคิดกลับกันดู (ถ้าพูดถึงตัวแพงอะนะ ) เพราะไม่งั้น เมืองนอก เค้า คงจะทำตู้เปล่าๆๆ มาแล้วก็ เลี้ยง ออกลูกเยอะ จน กุ้ง ล้นตลาด ที่ผมคิด ถ้ามันเลี้ยงง่ายขนาดนั้น ที่ผมอ่านๆๆ มากุ้ง ตาย นี้ ส่วนมาก อุปกรณ์ ก็ ครบ นะครับ ยังตาย จริงไม่จริง ลอง คำตอบคนอื่นดูครับ อันนี้ความคิดผม เฉยๆ   emb01 emb01 แต่ผมก็ไม่ได้ว่าเลี้ยงยากเกินไปนะ หลายๆๆ คนก็มี ลูก นับ หลายร้อยตัวเลยทีเดียวอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/10, [12:58:32] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
tamago ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/07/10, [03:53:07] »

ผมว่าไม่ไหวมั้งครับ
ถ้าแค่ตู้โล่ง น้ำเย็น กับกรองฟองน้ำ คิดยังไงก็ไม่ไหว [on_007]
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/07/10, [04:18:28] »

กรองฟองน้ำ ในห้องแอร์ เพาะได้ลูกมาแล้วยืนยัน
ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องกุ้งมากเท่าตอนนี้
และสินค้าทั้งหลายยังไม่มีมากเท่าปัจจุบัน

มีต้นไม้ครึ่งตู้เป็นมอสพันขอน
สมัยนั้นเกรดสูงที่เลี้ยงไว้มีแค่ โมสุระ

ถ้าถามว่ามันจะทำให้สินค้าขายไม่ออกไหม
ไม่ขนาดนั้นหรอกเพราะต้องรู้ว่าจะใส่อะไรในตู้มีประโยชน์แค่ไหน เราจะเสริมเรื่องอะไร
คุณภาพน้ำที่ใช้มีธาตุเพียงพอสำหรับกุ้งไหม เท่านั้น
น้ำมีหลายแหล่ง ประปาแต่ละเขตก็ pHต่างกัน
ซึ่งphสูงย่อมมีแร่สูงกว่า แต่ต้องมาดูผลกระทบของphที่สูง กับสภาพแวดล้อมในตู้
ที่ส่งผลไปที่กุ้งโดยตรงอีก
(เรื่องมันยาวมาคุยที่ร้านดีกว่า)
jo__qo_op ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/07/10, [04:56:55] »

ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเลี้ยงเรดบีเกรดสูงๆรอดในตู้พื้นๆแถมได้ลูก

ผมว่าไม่แน่ถ้าดูแลดีๆ น่าจะทำได้นะครับ

แต่ไม่รู้คุณภาพกุ้งและเกรดของกุ้ง ในตู้และรุ่นหลังๆที่ออกมาจะต่ำลงหรือป่าว

Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/07/10, [05:09:00] »

ต้องถามก่อนว่า ในความหมายของคำว่าเกรดสูงที่ทุกคนเข้าใจกัน คืออะไร  [on_003]
ทำไม
กุ้งเกรดสูงต้องเลี้ยงดูกันแบบประคบประหงม [งง]

เมื่อ4ปีที่แล้ว สโนว์คือเกรดสูง
3ปีที่แล้ว โมสุระคือเกรดสูง
2ปีที่แล้วก็พวกโมฟราวเวอร์ โมยิ้ม
เมื่อปีที่แล้วก็พวก แพนด้า เรดไวน์ คิงคอง
ปีนี้ก็ เพียวเรด
แล้วปีหน้าละ  อะไรจะมาอีก แล้วตัวเก่าๆที่ผ่านมาไม่ใช่เกรดสูงหรอ
[on_035]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/10, [12:59:41] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/07/10, [08:11:57] »

กรองฟองน้ำ ในห้องแอร์ เพาะได้ลูกมาแล้วยืนยัน
ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องกุ้งมากเท่าตอนนี้
และสินค้าทั้งหลายยังไม่มีมากเท่าปัจจุบัน

มีต้นไม้ครึ่งตู้เป็นมอสพันขอน
สมัยนั้นเกรดสูงที่เลี้ยงไว้มีแค่ โมสุระ

ถ้าถามว่ามันจะทำให้สินค้าขายไม่ออกไหม
ไม่ขนาดนั้นหรอกเพราะต้องรู้ว่าจะใส่อะไรในตู้มีประโยชน์แค่ไหน เราจะเสริมเรื่องอะไร
คุณภาพน้ำที่ใช้มีธาตุเพียงพอสำหรับกุ้งไหม เท่านั้น
น้ำมีหลายแหล่ง ประปาแต่ละเขตก็ pHต่างกัน
ซึ่งphสูงย่อมมีแร่สูงกว่า แต่ต้องมาดูผลกระทบของphที่สูง กับสภาพแวดล้อมในตู้
ที่ส่งผลไปที่กุ้งโดยตรงอีก
(เรื่องมันยาวมาคุยที่ร้านดีกว่า)
เจ๊อัญนอนดึกจังเลย แก่ไวนะเจ๊นอนดึกๆนิ [on_018]
TaMOR ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/07/10, [08:42:34] »

จากที่ผมเคยเลี้ยงส่วนใหญ่กุ้ง 90% จะสวยก็ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ครับ อุณภูมินิ่งๆ pH ที่พอเหมาะแค่นี้ก็ทำให้ได้ลูกๆแล้ว
แต่จะทำอย่างไงจะเลี้ยงลูกกุ้งให้รอดหมดและตัวพ่อแม่ไม่ตายเมื่อมีจำนวนเพิ่มมากขึ้นเพียงแค่ใช้กรองฟองน้ำโดยเฉพาะเกรดสูงๆ

แร่ธาตุุก็คล้ายๆกับสิ่งที่เติมเต็มในบางส่วนให้ดีขึ้นมาไอ้ที่ว่า เจ๊งผมว่าคงไม่ขนาดนั้นครับเพราะต่างคนต่างคิดต่างเห็นคงคิดและเห็นไม่เหมือนกันทุกคนครับ

ส่วนผมอย่างน้อยๆก็นอนกอด White และ Grey Stone ไว้ก่อนอ่ะครับเอาชัวร์ [on_066]
Mbbozzi ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/07/10, [09:08:04] »

เวลาคนจะเลี้ยงเขาก็อยากจะให้ตู้ออกมาดูดีอะ

ผมว่าอย่างน้อยก็ต้องมีดิน เพื่อที่จะคุมph
อุณหภูมิที่พอเหมาะ
เเร่ธาตุนิดหน่อย เอาของไม่ต้องแพงก็ได้

แต่ผมว่าอยู่ที่แต่ละคนอะว่ามีงบเท่าไร [on_003]
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/07/10, [09:58:37] »

ปัจจุบันกุ้งก็ราคาลงเยอะแล้วนะ

บางคนที่ขายราคาสูงก็ต้องดูแหละสภาพการเลี้ยงดูแบบไหน

ว่าเป็นลูกกุ้งที่เกิดจากคัดเลือกพ่อแม่พันธุ์ในตู้แยกเฉพาะ

กับลูกกุ้งที่เกิดจากการเลี้ยงรวมปริมาณมากๆโดยไม่รู้ใครพ่อใครแม่ราคาย่อมต่างอยู่แล้ว

เปรียบสุนัขก็เหมือนสุนัขมีใบประวัติราคาก็สูงกว่าสุนัขบ้านๆ

ผิวเผินอาจจะเหมือนๆแต่ความต่างมันแฝงในสายเลือดที่จะแสดงมาตรฐานตัวมันเองในรุ่นลูกหลาน

กุ้งคัดสายพันธุ์กับกุ้งปริมาณยังไงก็ต่างอยู่แล้ว

เรื่องเลี้ยงแบบโล่งๆก็คงต้องใจเค้าใจเราล่ะจริงอยู่มันเลี้ยงได้ไม่เถียง
แต่ถ้าเป็นเราอยากอยู่แบบห้องสี่เหลี่ยมว่างเปล่าหรืออยู่กับดินป่าต้นไม้มากกว่ากัน

เรื่องอาหารอุปกรณ์เสริมต่างๆขึ้นอยู่กับความจำเป็นความสบายใจเป็นเกณฑ์
ในการเลือกสรรมากกว่าจะบอกจะเจ๊งหรือจะไม่มีขายเลยคงไม่ใช่ผู้ค้าก็ต้องปรับตัวเพื่อตอบโจทย์ให้ตรงจุด

อย่างแร่ธาตุในน้ำประปามีไหมมีแต่ไม่พอไม่พอก็ต้องซื้อเสริม
วิตามินจำเป็นไหมถ้าจำเป็นไม่มีซื้อไหมซื้อ
กุ้งป่วยไม่มียาก็ต้องซื้อ

ถ้าจะเลี้ยงงบมากงบน้อยเลี้ยงได้อยู่แล้วขึ้นอยู่กับความพึงพอใจที่จะใช้ที่จะเลือกของที่เหมาะกับงบของตน

ส่วนราคาต่างๆขึ้นอยู่กับอุปสงค์และอุปทานเป็นตัวกำหนดราคาอยู่แล้วล่ะ

ถ้าผู้ซื้อไม่ซื้อผู้ขายยากขายไม่ได้ผู้ขายก็ต้องลดราคา

ถ้าสินค้าผู้ขายไม่อยากขายเพราะมีน้อยแต่ผู้ซื้ออยากซื้อราคาก็สูงก็เป็นเรื่องปกติ

ส่วนกุ้งตอนนี้คนเลี้ยงกันง่ายขึ้นได้ลูกกันมากขึ้นราคาก็ถูกลง
คนเลี้ยงเชิงธุรกิจเลยออกแนวเซ็งๆมันเลยคล้ายๆ
กับภาวะเรดโอเชี่ยนที่มีการแข็งขันสูงราคาจึงตัดราคากันไปมา [on_008]

ตอนนี้ผู้เลี้ยงเชิงธุรกิจก็คงต้องปรับตัวกันล่ะ
ต้องฉีกแนวออกไปเน้นไปขายกุ้งที่มีระดับมีความต่างระบุขายตัวต่อตัวไป
ซึ่งกุ้งในเกรดนี้การแข่งขันยังต่ำแต่ความต้องการมันยัง
สูงคงเปรียบเหมือนทะเลสีฟ้าบลูโอเชี่ยน [on_055]

ปล.ของทุกอย่างมันมีเกณฑ์ความเหมาะสมในตัวมันเองอยู่แล้ว
อยู่ที่ผู้ซื้อจะเลือกสรรสิ่งใดให้ผู้ใช้อย่างไรเท่าใด
คิดและตามผู้อื่นได้แต่ต้องคิดและตามอย่างมีสติวิเคราะห์ตามความเหมาะสม
และคำนวณให้เหมาะสมกับงบประมาณของเรา
อย่าเลี้ยงถ้าเลี้ยงแล้วเราเดือดร้อนจงเลี้ยงในแนวที่เหมาะกับตนเอง [on_024]

สาธุ [on_026]

~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/07/10, [10:24:22] »

ต้องถามก่อนว่า ในความหมายของคำว่าเกรดสูงที่ทุกคนเข้าใจกัน คืออะไร  [on_003]
ทำมัยกุ้งเกรดสูงต้องเลี้ยงดูกันแบบประคบประหงม [งง]

เมื่อ4ปีที่แล้ว สโนว์คือเกรดสูง
3ปีที่แล้ว โมสุระคือเกรดสูง
2ปีที่แล้วก็พวกโมฟราวเวอร์ โมยิ้ม
เมื่อปีที่แล้วก็พวก แพนด้า เรดไว คิงคอง
ปีนี้ก็ เพียวเรด
แล้วปีหน้าละ  อะไรจะมาอีก แล้วตัวเก่าๆที่ผ่านมาไม่ใช่เกรดสูงหรอ
[on_035]

้hahaha
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/07/10, [10:41:37] »

ถ้ากุ้งตัวละ 20000 จะทำให้ที่อยู่กุ้งมันดูดีหน่อย ไม่ดีกว่าเหรอ 

[on_007] 

ใครเค้าเลี้ยงก็ต้องการความสวยงามด้วยกันทั้งนั้นแหละ ถ้าจะเลี้ยงเอาให้แค่ รอด อะตู้ กะ น้ำเย็นๆๆ ก็เลี้ยงรอดแล้ววววววว   [on_035]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/07/10, [11:29:01] »

ผมว่าเหมือนรถยนต์
ขับได้เหมือนกัน
บางคนก็ชอบ benz
บางคนก็ชอบ Toyota
ความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/07/10, [12:29:44] »

ปัจจุบันกุ้งก็ราคาลงเยอะแล้วนะ

บางคนที่ขายราคาสูงก็ต้องดูแหละสภาพการเลี้ยงดูแบบไหน

ว่าเป็นลูกกุ้งที่เกิดจากคัดเลือกพ่อแม่พันธุ์ในตู้แยกเฉพาะ

กับลูกกุ้งที่เกิดจากการเลี้ยงรวมปริมาณมากๆโดยไม่รู้ใครพ่อใครแม่ราคาย่อมต่างอยู่แล้ว

เปรียบสุนัขก็เหมือนสุนัขมีใบประวัติราคาก็สูงกว่าสุนัขบ้านๆ

ผิวเผินอาจจะเหมือนๆแต่ความต่างมันแฝงในสายเลือดที่จะแสดงมาตรฐานตัวมันเองในรุ่นลูกหลาน

กุ้งคัดสายพันธุ์กับกุ้งปริมาณยังไงก็ต่างอยู่แล้ว

เรื่องเลี้ยงแบบโล่งๆก็คงต้องใจเค้าใจเราล่ะจริงอยู่มันเลี้ยงได้ไม่เถียง
แต่ถ้าเป็นเราอยากอยู่แบบห้องสี่เหลี่ยมว่างเปล่าหรืออยู่กับดินป่าต้นไม้มากกว่ากัน

เรื่องอาหารอุปกรณ์เสริมต่างๆขึ้นอยู่กับความจำเป็นความสบายใจเป็นเกณฑ์
ในการเลือกสรรมากกว่าจะบอกจะเจ๊งหรือจะไม่มีขายเลยคงไม่ใช่ผู้ค้าก็ต้องปรับตัวเพื่อตอบโจทย์ให้ตรงจุด

อย่างแร่ธาตุในน้ำประปามีไหมมีแต่ไม่พอไม่พอก็ต้องซื้อเสริม
วิตามินจำเป็นไหมถ้าจำเป็นไม่มีซื้อไหมซื้อ
กุ้งป่วยไม่มียาก็ต้องซื้อ

ถ้าจะเลี้ยงงบมากงบน้อยเลี้ยงได้อยู่แล้วขึ้นอยู่กับความพึงพอใจที่จะใช้ที่จะเลือกของที่เหมาะกับงบของตน

ส่วนราคาต่างๆขึ้นอยู่กับอุปสงค์และอุปทานเป็นตัวกำหนดราคาอยู่แล้วล่ะ

ถ้าผู้ซื้อไม่ซื้อผู้ขายยากขายไม่ได้ผู้ขายก็ต้องลดราคา

ถ้าสินค้าผู้ขายไม่อยากขายเพราะมีน้อยแต่ผู้ซื้ออยากซื้อราคาก็สูงก็เป็นเรื่องปกติ

ส่วนกุ้งตอนนี้คนเลี้ยงกันง่ายขึ้นได้ลูกกันมากขึ้นราคาก็ถูกลง
คนเลี้ยงเชิงธุรกิจเลยออกแนวเซ็งๆมันเลยคล้ายๆ
กับภาวะเรดโอเชี่ยนที่มีการแข็งขันสูงราคาจึงตัดราคากันไปมา [on_008]

ตอนนี้ผู้เลี้ยงเชิงธุรกิจก็คงต้องปรับตัวกันล่ะ
ต้องฉีกแนวออกไปเน้นไปขายกุ้งที่มีระดับมีความต่างระบุขายตัวต่อตัวไป
ซึ่งกุ้งในเกรดนี้การแข่งขันยังต่ำแต่ความต้องการมันยัง
สูงคงเปรียบเหมือนทะเลสีฟ้าบลูโอเชี่ยน [on_055]

ปล.ของทุกอย่างมันมีเกณฑ์ความเหมาะสมในตัวมันเองอยู่แล้ว
อยู่ที่ผู้ซื้อจะเลือกสรรสิ่งใดให้ผู้ใช้อย่างไรเท่าใด
คิดและตามผู้อื่นได้แต่ต้องคิดและตามอย่างมีสติวิเคราะห์ตามความเหมาะสม
และคำนวณให้เหมาะสมกับงบประมาณของเรา
อย่าเลี้ยงถ้าเลี้ยงแล้วเราเดือดร้อนจงเลี้ยงในแนวที่เหมาะกับตนเอง [on_024]

สาธุ [on_026]

ฮืมๆ ใช่ๆ สุนัขสายพันธ์ดีๆ มีใบเพ็ด มันจะแพงอ่ะ คนซื้อส่วนมากจะซื้อเพราะเอาไปทับและต้องการดูว่าตัวที่จะไปทับ มีเชื่อสายปู่ย่าตายายเดียวกันไหม ถ้ามีก็เลียกเลี่ยง
สุนัข ที่ ไม่มีใบเพ็ดสวยก็มี ไม่สวยก็มี ราคาจะถูกลงมาหน่อยขึ้นอยู่ความสวย ส่วนมากจะซื้อไปเลี้ยงๆเล่นๆ
ผมว่าอยากให้วงการกุ้งเรดบีพัฒนา น่าจะทำใบเพ็ดเหมือนสัตว์เลี้ยงอ่ะ
เกียวไหมเนี้ย ้hahaha

buki ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/07/10, [12:45:47] »

ผมว่าคงไม่ถึงขั้นเจ๊งหรอก  มีคนอีกเยอะที่ยังให้ความสำคัญและเห็นประโยชน์พวกแร่ธาตุ อาหารเสริมเรดบี  แต่เลือกใช้ให้เหมาะกับตัวเองดีกว่า  คนเรามีอิสระทางความคิด  ไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินให้เซลขายเคร่ืองกรองน้ำ หรืออับดุลขายสาริกา เพียงเพราะแค่มีวาทะดี แต่เราจ่ายเพราะมันมีประโยชน์กับเรา  หรืออย่างน้อยเพื่อซื้อความสบายใจครับ เลือกให้เหมาะสมกับกุุ้งของเราครับ เมื่อก่อนผมก็เลี้ยงเรดบีในตู้พัดลม เปลี่ยนน้ำที 70เปอร์เซ็นต์ แร่ธาตุไม่เคยใส่ ก็ไม่ตายนะ  แต่เปลี่ยนจากกุ้งสีสวยตัวละ250 เป็นกุ้งลองน้ำตัวละ50บาท  ตอนนั้นขายให้คุณคิงคอง กับmr.mai ไป   ไม่่ใช้มันก็เลี้ยงได้  ออกลูกได้  แต่ถ้าใช้มันก็ดีขึ้น  อยู่ที่่ความพอใจแล้วล่ะ  เงินของเรา  จะควักทั้งที  เอาให้ได้ความสบายใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/10, [13:03:05] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/07/10, [13:02:02] »

ถ้าจำนวนกุ้งเยอะๆ นี่ ยังไงก็ต้องใช้แร่ธาตุต่างๆ เสริมตามสมควรครับ ยังไงน้ำประปา ก็ไม่มีแร่ธาตุ

เพียงพอ ที่จะรองรับต่อความต้องการของกุ้งที่เลี้ยง ในปริมาณมากๆหรอกครับ
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/07/10, [15:27:19] »

1.พวกสินค้าเฉพาะเรดบีประมาณว่าดิน แร่ธาตุ ของเล่นนับร้อย เจ๊งสนิท

ข้อนี้ขอตอบว่าไม่้เจ๊งหรอกครับ เพราะผมขายของคุณภาพและราคาไม่แพง              
นะจะบอกให้  gossip

2.คนเลิกเลี้ยงเรดบี เพราะหมดความมั่นใจว่าที่ผ่านๆมาทําอะไรไปกันแน่ หมดไปเป็นหมื่นกับอะไรไม่รู้

คนไม่เลิกเลี้ยงหรอก จะมีคนเลี้ยงกันมากขึ้น ดีซะอีก ของผมหมดรวมๆกันไม่กี่ร้อยหรอก
นะจะบอกให้ gossip

3.เรดบีราคาตก เพราะมีคนลองดูบ้างแล้วดันรอดแข็งแรงกว่าเลี้ยงประคบประหงมแบบเดิมๆ

ราคาตกอยู่แล้วครับ คนก็เลี้ยงมากขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้เมืองไทยกุ้งแพงกว่าเมืองนอกเยอะ

4.ไม่ มีอะไรเปลี่ยนก็อยากเลี้ยงแบบเดิมๆดูมันมีค่าดี กุ้งสวยต้องตู้สวย ของเล่นต้องเพียบ

ถูกต้องครับ เค้าเชื่ออย่างไรก็เชื่อแบบนั้น ถึงจะเอาข้อมูลวิทยาศาสตร์ทั้งหลายมีที่มาที่ไป
มาบอกยังไงเค้าก็ไม่เชื่อหรอก     ยังไงเค้าก็ไม่เชื่อ   ผมเคยทำมาแล้ว                      
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/07/10, [15:40:09] »

คิดง่ายๆ
แล้วทำไมเมืองนอกทันไม่เจ๊ง
แถมขายส่งทั่วโลกอีก

ผมว่ามันเป็นเรื่องของเจ้าของเงินมากกว่า
ว่าอยากใช้อะไร
เหมือนคุณก็คงอยากกินของดีๆแพงๆ
ทั้งที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าประโยชน์มันมากกว่าข้าวราดแกงรึเป่า
Socos ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/07/10, [15:49:31] »

คิดง่ายๆ

ผมว่ามันเป็นเรื่องของเจ้าของเงินมากกว่า
เหมือนคุณก็คงอยากกินของดีๆแพงๆ
ทั้งที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าประโยชน์มันมากกว่าข้าวราดแกงรึเป่า
"ทั้งที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าประโยชน์มันมากกว่าข้าวราดแกงรึเป่า"
ชอบประโยคนี้ครับคุณก้อง
โดนใจคนจนแบบผมจริงๆ
 [on_055]
Mbbozzi ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/07/10, [16:22:00] »

ว่าแต่.....พี่กบครับ

มีดินตัวใหม่มาขายยังจ๊ะ  [on_035] อยากอุดหนุนของไทย  [on_055]
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 14/07/10, [16:42:19] »

ปูเสื่อรอครับ
CanTaR ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 14/07/10, [17:28:11] »

ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเลี้ยงเรดบีเกรดสูงๆรอดในตู้พื้นๆแถมได้ลูก

ก็ดีดิ่ครับ   [เจ๋ง]  ส่วนพวกขายสินค้า ก็ไม่รู้เค้าอ่า  [เอ๊ะ!!!]

แต่ก็คิดว่าไม่น่าเจ๊ง แต่คงต้องเปลี่ยนนู่นนิดนี่หน่อย แหละ   [on_055]
buki ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 14/07/10, [18:13:47] »

คิดง่ายๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
 มันเป็นเรื่องของเจ้าของเงินครับ ไม่ว่าของกินหรือของใช้ใดๆบนโลกนี้ มันมีหลายเกรดทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/10, [18:20:15] โดย buki »
Ebi club by aquamarts ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 14/07/10, [18:52:23] »

ทุกวันนี้ตู้พื้นๆก็เลี้ยงได้ครับ ไม่มีดิน ใช้กรองฟองนำ้ เพียงแต่

"งานอดิเรก จะกลายเป็นภาระของชีวิต หรือ จะทำให้ช่วยเวลาสั่นๆที่เราว่างมีความสุขแทนครับ "

ของบางอย่างอาจจะจำเป้นสำหรับบางคนครับ แต่ของบางอย่างอาจจะไม่จำเป้นสำหรับบางคนเหมือนกัน

อยากให้เปิดใจกว้างๆครับ

ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดครับ

เครื่องสำอาง ทำไมผู้หญิงแต่ละคนใช้ไม่เหมือนกันครับ บางคนซื้อแล้วซื้อซ้ำอีก มันเป้นเรื่องความชอบส่วนบุคคลครับ บางคนชอบแพ๊คเก็จ บางคนชอบคุณภาพสินค้า บางคนชอบราคาถูก

เรื่องเจ๊งก็เป็นไปได้ครับ ถ้ามีสินค้าที่ดีจริงราคาถูกกว่าทำไมใครจะไม่ใช้ครับ
ในโลกธุรกิจมีเรื่องแบบนี้อยู่ตลอดละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [11:48:19] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 14/07/10, [19:59:26] »

อีกนิดครับ

สินค้าทุกชนิด มีคู่เเข่ง หมดเเหล่ะครับ
ถ้าถามว่า เรดบี เลี้ยงอย่างนั้นได้จิงๆ ไม่ต้องเเร่ ธาตุ ไม่ต้องอะไรเยอะเเยะ
มันก็คงไม่มีคนทำออกมาขายหรอกครับ ทั้งของ นอก ของไทย ก็เพราะว่ามันต้องใช้ไง
หรือคุณ จะบอกว่า เค้าผลิตออกมาหลอกขาย คนเลี้ยง งั้น มันก็ หลอกกันหมด ดิ
อาหาร มันก็มีให้เลือก เยอะเเยะ ก็เลือกให้เหมาะกับ สัตว์ ที่คุณเลี้ยง
เเร่ธาตุ ก็เลือก เอาตามทุนทรัพย์

ส่วนตัวไม่ใช่คนรวยอะไร ของถูกก็ใช้ ของเเพงก็ใช้
เเต่ สินค้าที่ผมจะใช้ก็ต้อง มีความมั่นใจ นิดนึงเพราะถ้าใส่ไป กุ้งผมตาย ใครจะรับผิดชอบ

อาหาร มี ถูกมีเเพง
เเร่ธาตุ มี ถูกมีเเพง
ของเล่น มี ถูกมีเเพง

มันก็เขียนอยู่ว่ามีทั้งถูกทั้งเเพง ก็เลือกใช้เอาจิ เงินคุณกระเป๋าคุณ พ่อค้า มันไปบีบคอให้คุณซื้อเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [11:48:41] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 14/07/10, [20:34:58] »

แค่ถามสมมุติ ตอบกันซ่ะดราม่าเลย [on_026]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/07/10, [21:21:52] »

ก็ถ้ากุ้งแพงอ่ะนะ ขับซีรี่เจ็ด จะกรอกน้ำมันเครื่องไดเกียวเหรอ?
vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 14/07/10, [21:30:16] »

ก็ถ้ากุ้งแพงอ่ะนะ ขับซีรี่เจ็ด จะกรอกน้ำมันเครื่องไดเกียวเหรอ?

้hahaha
admin มาทีไร ฮาทุกงาน
KERORO~` ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #28 เมื่อ: 14/07/10, [21:32:45] »

แหม่พี่ ไม่เคยเห็น คนขับพอร์ช แต่ทำประกันชั้น 3 ปะ
jo__qo_op ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 14/07/10, [21:33:23] »

แต่ ไดเกียว ใช้แล้ว เครื่องฟิต สตาร์ทติดง่าย นะครับ ..... [on_024]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์