Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเลี้ยงเรดบีเกรดสูงๆรอดในตู้พื้นๆแถมได้ลูก พวกขายสินค้าเฉพาะจะเจ๊งมั้ย  (อ่าน 21177 ครั้ง)
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #60 เมื่อ: 16/07/10, [01:19:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ด้วยคน [on_067]

คนนี้เเหละ ถ้ายังหมกมุ่น กับคลานต่ำ  เเถวๆ ศรีนครินทร์ อยู่

ก็ คงโดน เป็นเเสนได้เหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [11:15:22] โดย ~!!!GoR@!!!~ »
~.*LST*.~ ออฟไลน์
« ตอบ #61 เมื่อ: 16/07/10, [01:31:23] »

คนนี้เเหละ ถ้ายังหมกมุ่น กับสัตว์เลื้อยคลานต่ำ เเถวๆ ศรีนครินทร์ อยู่

ก็ คงโดน เป็นเเสนได้เหมือนกัน

ทำยังกะตัวเองไม่เคยไปไม่หมกมุ่น แล้วก็ผมว่าพูดอย่างนี้ไม่ถูกนะ คนเราจะทำอาชีพอะไรก็เป็นคนเหมือนกัน ผมไม่ชอบคนดูถูกคนอื่นน่ะ แล้วก็รู้ได้ยังงัยครับว่าผมโดนเป็นแสน  [on_035]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [01:33:01] โดย ~.*LoNeSoMe TraVeLeR*.~ »
« ตอบ #62 เมื่อ: 16/07/10, [01:41:37] »

สงสัยผมจะใช้คำผิด ผมขอโทษ

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #63 เมื่อ: 16/07/10, [01:43:25] »

ไอ้ก้องมันจะเรียกลบใด้จากคนทั้งเว็บก็คราวนี้แหละ [on_003]
« ตอบ #64 เมื่อ: 16/07/10, [01:47:41] »

สงสัยผมจะใช้คำผิด ผมขอโทษ

ช่างมันเถอะครับ คุยกันสนุกๆเหมือนเดิมละกัน ถ้าพี่แรงไปก็ขอโทษเช่นกันนะครับ ดีกันนะตัวววววว deepkiss
« ตอบ #65 เมื่อ: 16/07/10, [01:49:02] »

ลบได้ แต่ขอแก้เรื่องดูถูกคนนิดนึง

ถ้าผมดูถูกจิงผมคงไม่ช่วยให้บางคนมีอาชีพอื่นที่ดีกว่าในนั้นหรอก
แต่วันนี้ผมอาจใช้คำผิด แต่เจตนาไม่ใช่ดูถูก

PAP ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #66 เมื่อ: 16/07/10, [02:00:45] »

jealousใจเย็นๆคับ ใจเย็นๆ พี่ๆทั้งหลาย
Angel007 ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #67 เมื่อ: 16/07/10, [02:13:19] »

แค่สมมุติอย่าจริงจัง

คือถ้ามีคนลองพิสูจน์ว่าเลี้ยงเรดบีเกรดสูงๆได้ในตู้โล่งธรรมดา แค่นํ้าเย็นๆ ใช้แค่กรองฟองนํ้าสะอาดๆ
อาหารปลาธรรมดาไม่มีสินค้าเฉพาะที่ออกมาขายเกลื่อน หรือวิธีตั้งตู้อะไรมากมาย
แล้วรอดได้มีลูกเหมือนกัน (คือจะพิสูจน์ว่าสินค้าเกี่ยวกับเรดบีมันเป็นอะไรที่ไม่มีก็ได้ )

ถ้าประกาศออกมาแล้ว ผลกระทบจะเป็นอย่างไรบ้าง

1.พวกสินค้าเฉพาะเรดบีประมาณว่าดิน แร่ธาตุ ของเล่นนับร้อย เจ๊งสนิท
2.คนเลิกเลี้ยงเรดบี เพราะหมดความมั่นใจว่าที่ผ่านๆมาทําอะไรไปกันแน่ หมดไปเป็นหมื่นกับอะไรไม่รู้
3.เรดบีราคาตก เพราะมีคนลองดูบ้างแล้วดันรอดแข็งแรงกว่าเลี้ยงประคบประหงมแบบเดิมๆ
4.ไม่มีอะไรเปลี่ยนก็อยากเลี้ยงแบบเดิมๆดูมันมีค่าดี กุ้งสวยต้องตู้สวย ของเล่นต้องเพียบ

คือเห็นจากในเวปนี้แหล่ะ ตู้เน่ามากๆออกลูกกันกระจายในกรองไม่มีอาหารพิเศษก็ยังโตดี
เลยอยากรู้ว่าสินค้าเฉพาะต่างๆทีออกมานี่มันจําเป็นจริงมั้ย

ถ้าอยากรู้จริงๆ ทำไมไม่ลองดูด้วยตัวเองหละครับ   ผมว่าไม่น่าเสียหายอะไรนะครับ
ดีซะอีก ได้เรียนรู้จากประสพการณ์โดยตรง

ผมก็แค่สมมุติเฉยๆนะครับ  อย่า Serious อะไร

ป.ล.

ถ้าประกาศออกมาแล้ว ผลกระทบจะเป็นอย่างไรบ้าง

1.พวกสินค้าเฉพาะเรดบีประมาณว่าดิน แร่ธาตุ ของเล่นนับร้อย เจ๊งสนิท

ไม่มีทางครับ ถึงผลพิสูจน์จะออกมาเป็นจริงก็ตาม เพราะ ถึงเรดบีจะกินอาหารปลาธรรมดายี่ห้ออะไรก็ได้
แต่อาหารที่ทำมาเพื่อพวกมันโดยเฉพาะ ย่อมดีกว่าแน่นอน  อาหารปลาธรรมดาก็เอาไว้ให้ปลากินสิครับ

Hikari ยังมีอาหารกุ้งแคระเลย

2.คนเลิกเลี้ยงเรดบี เพราะหมดความมั่นใจว่าที่ผ่านๆมาทําอะไรไปกันแน่ หมดไปเป็นหมื่นกับอะไรไม่รู้

คนที่เลี้ยงด้วยใจรักจริงๆ ไม่ได้เลี้ยงตามกระแส เพิ่มความโก้หรู
คงไม่หมดความมั่นใจหรือเลิกเลี้ยงเพราะข้อสมมุติฐานดังกล่าวแน่นอนครับ

สำหรับผม หมดไปหลายแสนครับ   แต่ก็ยังมั่นใจในสิ่งที่ตัวเองทำ
ถึงแม้จะโดนเหน็บแนมว่า ปรนนิบัติกุ้งเยี่ยงเทพ (ก็ของมันแพงนี่ครับ)  

3.เรดบีราคาตก เพราะมีคนลองดูบ้างแล้วดันรอดแข็งแรงกว่าเลี้ยงประคบประหงมแบบเดิมๆ

อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาของกลไกตลาดครับ   Demand & Supply  
ของที่มีน้อย ยอมแพงเป็นเรื่องธรรมดา
พอมันเพาะได้เยอะๆ ก็ถูกลง  ไม่แปลกครับ  เมื่อก่อนเรดบีหลายๆอย่างก็มีราคาแพง

4.ไม่มีอะไรเปลี่ยนก็อยากเลี้ยงแบบเดิมๆดูมันมีค่าดี กุ้งสวยต้องตู้สวย ของเล่นต้องเพียบ

"ไม่มีอะไรเปลี่ยนก็อยากเลี้ยงแบบเดิมๆดูมันมีค่าดี กุ้งสวยต้องตู้สวย ของเล่นต้องเพียบ"
ของเล่น ในที่นี้คืออะไรครับ?  

ถ้าเป็นพวกอาหาร ระบบกรอง ดิน น้ำยาต่างๆ  ให้คิดเอาว่า มันเป็นปัจจัยที่ 5, 6 , 7 แล้วกันครับ
ปัจจัย 4 ยังไม่เพียงพอสำหรับชีวิตคนส่วนมากในยุคปัจจุบันเลย

ป.ล.  เข้าใจความรู้สึกของหลายๆคนครับ  
แต่ผมขอเลี้ยงอยู่เงียบๆ ไม่ได้เดือดร้อนใครและไม่ทำให้ใครเดือดร้อนดีกว่า

และผมอาจจะต้องขอลบ หรือ Lock กระทู้นี้
ถ้าเนื้อหาเบี่ยงเบนให้เกิดการบิดเบือน และทะเลาะวิวาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [02:46:03] โดย Angel007 »
fargo ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #68 เมื่อ: 16/07/10, [02:47:05] »

อยู่ที่ผู้เลี้ยงละคับ ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น ของแพงไม่แพง เปลืองไม่เปลือง สวยไม่สวยมันวัดกันจากอะไร ไม่มีอะไรเป็นมาตรฐาน มันอยู่ที่กำลังเรา มี1ล้าน ซื้อของ8แสนก็ว่าแพง แต่มี1000ล้านซื้อ8แสนก็ว่าของถูก

ขอยืมสุภาษิต เกมออนไลน์ในใจผมที่พี่เดแห่งpkoพูดไว้ละกัน จงเล่นเกม อย่าให้เกมเล่นคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [11:58:46] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #69 เมื่อ: 16/07/10, [02:54:59] »

อยู่ที่ผู้เลี้ยงละคับ ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้น ของแพงไม่แพง เปลืองไม่เปลือง สวยไม่สวยมันวัดกันจากอะไร ไม่มีอะไรเป็นมาตรฐาน มันอยู่ที่กำลังเรา มี1ล้าน ซื้อของ8แสนก็ว่าแพง แต่มี1000ล้านซื้อ8แสนก็ว่าของถูก

ขอยืมสุภาสิต เกมออนไลในใจผมที่พี่เดแห่งpkoพูดไว้ละกัน จงเล่นเกม อย่าให้เกมเล่นคุณ
เหมือนสำนวนโบราณอันนึงรุย  เล่นยา แต่อย่าให้ยาเล่นคุณ  [on_035]
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #70 เมื่อ: 16/07/10, [03:08:44] »

เห็นกอล์ฟตอบแล้วนึกขึ้นได้
อย่างทุกวันนี้นี้ไปส่งตู้ปลาซักสิบตู้จะมีตู้เรดบี เกิน 50%
เลยอยากทราบว่าจริงๆแล้วทุกวันนี้เลี้ยงเพื่ออะไรหว่า
อาจจะหลายๆอย่างปนกันแหละมั่ง [on_065]
get ออฟไลน์
« ตอบ #71 เมื่อ: 16/07/10, [03:42:39] »

ถ้าเป็นผมจับกุ้งมาเป็นหมื่น คงมิกล้าเลี้ยงกับกรองฟองน้ำในตู้เปล่าหรอกครับ
แต่ถ้ามีตังเยอะ จะสั่ง พัดไทยกุ้งเรดบีเกรดsssสด พิเศษใข่  [on_026] คงจะอุดมไปด้วยแร่ธาตุต่างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [03:47:30] โดย get »
Angel007 ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #72 เมื่อ: 16/07/10, [04:33:18] »

เห็นกอล์ฟตอบแล้วนึกขึ้นได้
อย่างทุกวันนี้นี้ไปส่งตู้ปลาซักสิบตู้จะมีตู้เรดบี เกิน 50%
เลยอยากทราบว่าจริงๆแล้วทุกวันนี้เลี้ยงเพื่ออะไรหว่า
อาจจะหลายๆอย่างปนกันแหละมั่ง [on_065]

[on_026] [on_026] [on_026]
ก็รู้ๆกันอยู่ครับ

แต่ถ้าคนมันชอบจริงๆ ให้เลิกเลี้ยงยังไงก็ไม่ได้นะ  emb01

ป.ล. แบบตู้ทะเล ขี้เกียจทวงมันละ  เซ็งมากๆ
สงสัยต้องให้เป็นหน้าที่ตูนจัดมาโลด 
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #73 เมื่อ: 16/07/10, [07:17:34] »

กะทู้แรงจริงๆ
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #74 เมื่อ: 16/07/10, [07:56:54] »

[เจ๋ง]ตอบได้ถูกใจมากเลยคุณหมู

กุ้งมันไม่ใช่ปลาทองที่ใครมีตู้บ่ออ่างอาหารแห้งอ๊อก1ตัวก็เลี้ยงได้

ปลาทองที่ว่าง่ายปีๆนึงต้องตายไปแบบนับไม่ถ้วน

ตายเพราะความที่คนคิดเลี้ยงง่ายๆไม่ได้คิดว่ามันต้องการอะไรบ้าง

คิดแบบเนี่ยแหละมันเลยต้องเป็นเหยื่อของคนอยากเลี้ยง [on_007]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #75 เมื่อ: 16/07/10, [09:43:45] »

เลี้ยงตามกำลัง ทรัพย์ ที่เรามีดีสุด แล้วไม่เดือดร้อนใคร  [on_026] [on_026]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #76 เมื่อ: 16/07/10, [09:47:40] »

แหะๆ อันนี้กะอยู่แล้วว่าต้องมีคนสงสัย ผมเตรียมคำตอบมาแล้วครับ ผมหมายถึงหนึ่งตู้ต่อชิลเลอร์หนึ่งตัวครับ
ถ้าเพิ่มอีกตู้ก็ต้องเพิ่มชิลเลอร์อีกตัวไม่ก็ติดแอร์ เท่ากับต้องเสียเวลา เสียพื้นที่ มาดูแลตู้กุ้ง2ตู้ ลงทุนก็เท่ากัน
แต่ผลผลิตได้เท่ากับการดูแลกุ้งตู้เดียว ผมแถพอผ่านมั้ยครับ  n032 พักหลังผมมองอะไรเป็นต้นทุนกำไรไปหมด
แต่ก็ยังเจ๊งอยู่ดี high risk no return เหอๆๆ
ไม่ได้เอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานเด้อพี่ แต่กุ้งเกรดสูงในความหมายผมไม่แน่ใจว่าสูงคือสูงแค่ไหน ต้องยอมรับอย่าง

นึงพี่ว่านักเลี้ยงหน้าใหม่หลายคนกล้าเสี่ยงลงทุนกับกุ้งราคาหลักหมื่นมากขึ้นโดยยังไม่มีประสบการณ์มากนัก

ผมว่ายังมีอีกหลายคนครับที่ฝันเหมือนกับผมว่าเอาวะยอมเสี่ยงลงทุนกับกุ้งแพงๆคู่นึง เพื่อให้ได้ลูกที่ออกมามี

คุณภาพจริงๆ และต้องยอมรับจริงๆพี่ว่าผมห่วงกลุ่มคนที่มองกุ้งระดับนี้อยู่ เพราะผมไม่แน่ใจพี่ว่ากุ้ง

เกรดสูงของแต่ละคนหมายถึงกุ้งเกรดไหนราคาเท่าไหร่  บอกว่ากุ้งเลี้ยงง่าย แต่ว่าเลี้ยงง่ายมันแปลว่าง่ายขนาด

ไหน ง่ายขนาดไม่ต้องทำอะไร เหยาะอาหารเช้าเย็น หรือง่ายโดยพื้นฐานของการเลี้ยงสัตว์น้ำที่ต้องดูแลเอาใจใส่

ทั่วไป  โดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญขนาดว่าสอนคนเลี้ยงกุ้งได้รอดหมดพี่ ถ้ามีคนอยากให้ผมแนะนำ

ผมก็ต้องแนะนำอุปกรณ์ที่ดีที่สุดให้เพื่อป้องกันความเสี่ยงทุกอย่าง ไม่งั้นกุ้งตายไปสุดท้ายตัวเค้าเองที่เสียใจ

มันเหมือนซื้อประกันรถครับ จะให้คนขับที่ยังไม่คุ้นเคยกับการขับรถมาขับเบนซ์ป้ายแดงแล้วทำประกันชั้น3

มันก็เสี่ยงพี่ แต่ถ้าจะมาบอกว่ารู้ตัวว่ามือใหม่จะมาขับเบนซ์ป้ายแดงทำไม ผมก็พูดไม่ได้พี่เค้าอาจจะมีความ

สามารถ ใจรัก ทุ่มเท และมีอนาคตไกลพี่

แต่ถ้าเป็นคนที่รู้จักกุ้งมาแล้วคุณอยากเลี้ยงด้วยอุปกรณ์อะไรผมก็ไม่ยุ่งครับ เพราะผมถือว่าเค้ามี

ประสบการณ์มาแล้วเผลอๆเก่งกว่าผมด้วยซ้ำ ตัวผมเองเจ็บช้ำจากการที่กุ้งตายมาไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง

ก็แค่ไม่อยากให้คนอื่นเป็นเหมือนผม ยิ่งถ้าผมแนะนำอะไรที่ไม่ดีไม่รู้จริงแล้วทำกุ้งคนอื่นตายอีก ผมก็รับไม่ไหวพี่

อีกอย่างคนที่ซื้อกุ้งราคาเป็นหมื่นก็ต้องหวังได้กำไรคืนบ้างพี่ ผมเลยเอาจำนวนผลผลิตมาเปรียบเทียบ เผื่อจะ

คล้อยตาม555

ปล. ถ้าเป็นคนอื่นบอกว่าบรรทัดฐานผมต้องกุ้งคู่ละ50,000 ผมคงตอบกลับไปอย่างอารมณ์ดีว่า ไม่ใช่เน้อ

ต้องคู่ละแสน แต่นี่เป็นพี่วิเชียรผมไม่อยากให้พี่วิเชียรเข้าใจผิดครับ ผมยังเป็นไอหมูใส่เสื้อยืดเก่าๆ กางเกงเบนซ์

ขอบย้วยมาเดินสวนจตุจักรอยู่พี่ ไม่ใช่คุณหมู เพียงแต่มันเป็นจุดที่ผมต้องขยับเดินหน้าขึ้นมาอีกขั้นพี่ ตอนนี้ผมต้อง

ทำงานแล้ว  ไม่ใช่นักศึกษาเฮฮาไปวันๆพี่ เวลาเลี้ยงกุ้งมันน้อยลงแต่ผมก็อยากจะเลี้ยงกุ้งแบบจริงจังมากขึ้น

ไหนๆเวลาก็น้อยลงแล้ว ถ้าผมพอมีโอกาสพอมีทุนเดินหน้าต่อไปไหว ผมก็อยากลองเสี่ยงพี่ ไม่ใช่ว่าเดี๋ยวนี้อะไร

ผมก็ต้องซื้อต้องคุยเรื่องกุ้งราคาตัวเป็นหมื่น ตัวละร้อยมันกระจอกไป แต่ผมผ่านกุ้งมาทุกเกรดตั้งแต่หลักสิบ

จนถึงหลักพัน ฝ่าฟันมาทุกอย่าง อุปสรรคไหนไม่มีคนสอนไม่มีคนแนะนำผมก็ลุยแหลกทดลองเองคนเดียวหมด

ดีผมก็แนะนำ ไม่ดีผมก็ออกมาเตือนในแบบที่ผมเข้าใจ ตายหมดผมก็นั่งคอตกเข้ามารอให้พี่ๆเพื่อนๆหลายคนๆ

เข้ามาฮาไม่ก็มาปลอบใจ ตอนนี้หลายอย่างมันเหมาะสมให้เสี่ยงพี่ ผมเลยเสี่ยงขยับมาจับกุ้งเกรดนี้ แต่ก็ยัง

ล้มเหลวอยู่เหอๆๆ นั่งคอตกเป็นอุรังอุตังเฉากรงเลยพี่

ใจจริงที่ผมกลับมาเลี้ยงกุ้งผมก็ควรก้มหน้าก้มตา เลี้ยงกุ้งที่มีทั้งตู้4-5ตัวเงียบๆต่อไปพี่ แต่บางทีมันก็อดไม่ได้พี่ที่

เห็นคนที่เค้าอยากเสี่ยงเลี้ยงกุ้งแพงๆ แล้วเค้าต้องโยนหินถามทางเสี่ยงทายกันเอง อะไรที่ผมแนะนำไหว

ผมก็แนะนำเต็มเหนี่ยวเลย จริงๆออกมาพูดเรื่องกุ้งแพงๆผมก็รู้ว่าอาจจะมีคนหมั่นไส้ว่า มันมาอวดรวยแฮะ ถ้าคนอื่น

เข้าใจแบบนี้ผมเฉยๆพี่ แต่อย่างพี่วิเชียร พี่บี คุณกอล์ฟ น้องแมป น้องเจม และพี่ๆเพื่อนๆอีกหลายคนเกิดเข้าใจผิด

ผมต้องรีบมาแก้ตัวเด้อพี่เพราะผมนับถือทุกคนแทบเป็นพี่เป็นน้องแท้ๆผมเลย

ตอบยาวแถมดราม่าเคล้าน้ำตาหน่อยนะพี่  กลัวพี่มองผมผิดไปพักหลังเห็นพี่วิเชียรเน้นเรื่องราคากุ้ง ผมเสียววาบ

เลยพี่  ผมไม่รวยเด้อพี่ต้องเรียกจนแล้วไม่เจียม555 ยังเคารพพี่วิเชียรเหมือนเดิมครับ

555 อันนี้ก็ถือว่าเข้าหมวดอุปกรณ์เฉพาะนะครับ

จริงๆไม่ใช่คนมีตังค์คุยกันหรอกครับ แต่อย่างผมมันติดเรดบีแบบฉีดเข้าเส้นเลือดไปแล้ว555 ยังไงผมก็เชื่อครับ
ว่าคนเลี้ยงเรดบีทุกคนในการเลี้ยงแต่ละครั้งต้องมีซื้อกุ้งสวยขึ้นแพงขึ้นใช้อุปกรณ์หรูขึ้นเรื่อยๆไม่มากก็น้อย
เงินที่จะเอาไปเที่ยว จะเอาไปใช้อย่างอื่นจะค่อยๆโดนสูบมาลงตู้ครับ  [on_051] ถ้าไหวตัวทันก็หยุดทัน
แต่อย่างผมอาการมันโคม่าไปแล้ว

[on_008] โหยตอบซะยาวเชียว  พี่แซวเล่นๆๆๆๆๆ [on_026] [on_026] [on_026]
« ตอบ #77 เมื่อ: 16/07/10, [10:27:10] »

ช่างมันเถอะครับ คุยกันสนุกๆเหมือนเดิมละกัน ถ้าพี่แรงไปก็ขอโทษเช่นกันนะครับ ดีกันนะตัวววววว deepkiss

ไม่ได้. ต้องเคลียร์
ผมไม่อยากให้พี่เข้าใจผิด เราพี่น้องกัน

คืนนี้นัดมามาเลย ผมพกจุด2ห้อย ไปลุย
จะฟอเร้น หรือเรดซีด ได้เสมอ ตามไปดึกๆ เพราะต้องไปร้องเกะ ที่ เจ อเวนิวทองหล่อก่อน [on_055] [on_065]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [11:59:57] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
« ตอบ #78 เมื่อ: 16/07/10, [11:06:26] »

ไม่ได้. ต้องเครียล์
ผมไม่อยากให้พี่เข้าใจผิด เราพี่น้องกัน

คืนนี้นัดมามาเลย ผมพกจุด2ห้อย ไปลุย
จะฟอเร้น หรือเรดซีด ได้เสมอ ตามไปดึกๆ เพราะต้องไปร้องเกะ ที่ เจ อเวนิวทองหล่อก่อน [on_055] [on_065]

ไม่ต้องคิดมากหรอกน้องเอ๊ย ไม่ใช่ว่าเราไม่เคยเจอกันไม่เคยรู้จักนิสัยกันมาก่อนนี่นา คุยกํนแค่นี้ก็รู้เรื่องแล้ว [on_066]

เรดซีทนี่น่าสนนะไม่มีโอกาสไปเยี่ยมเยียนซักที เผื่อจะได้เจอคอนเนคชั่นเก่าๆ(+เพื่อนสาวกลุ่มหญ่ายของเค้า)บ้าง เดี๋ยวให้น้องจิ๊บขาใหญ่พาไป  [on_062] แต่ขอเป็นคราวหน้าได้มั๊ยอ่ะ เย็นนี้มีคนมาคุมอ๊า... [on_007]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #79 เมื่อ: 16/07/10, [11:46:54] »

เดี๋ยวจะลองเลี้ยงมัน3แบบเลยในตู้แบ่งครึ่ง แบบลงทุนกับแบบไม่ลงทุนกับแบบปล่อยในตู้ไม้นํ้า
เน้นนํ้าเย็นๆสะอาด พอ ดูว่าผลมันจะออกมาเป็นไงแล้วจะเอามาบอก

ปล.กระทู้แนะนําตู้เรดบีที่อความายด์มันไปไหนอ่ะหาไม่เจอ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #80 เมื่อ: 16/07/10, [11:49:43] »

ก็ถ้ากุ้งแพงอ่ะนะ ขับซีรี่เจ็ด จะกรอกน้ำมันเครื่องไดเกียวเหรอ?

น้ำมันเครื่องไดเกียว นี่ยี่ห้ออันหยังหว่า บ่คุ้น บ่เคย เลยแฮะ  [on_065]
buki ออฟไลน์
« ตอบ #81 เมื่อ: 16/07/10, [12:25:44] »

เดี๋ยวจะลองเลี้ยงมัน3แบบเลยในตู้แบ่งครึ่ง แบบลงทุนกับแบบไม่ลงทุนกับแบบปล่อยในตู้ไม้นํ้า
เน้นนํ้าเย็นๆสะอาด พอ ดูว่าผลมันจะออกมาเป็นไงแล้วจะเอามาบอก

ปล.กระทู้แนะนําตู้เรดบีที่อความายด์มันไปไหนอ่ะหาไม่เจอ

ถ้าเลี้ยง3แบบ แล้วตู้เชื่อมถึงกันได้ หรือใช้กรองพ่วงชิลเลอร์ที่ปล่อยน้ำเดียวกันลงแต่ละช่องคงไม่เป็นผลอ่ะครับ แร่ธาตมันกระจายครบทุกช่อง ถ้าอยากทดสอบจริงๆคงต้องตู้คนละใบ กรองคนละตัวแยกไปเลย  

กระทู้ตู้ตะไคร่ของอะความายด์ผมเชื่อว่าเกือบทุกคนได้อ่านหมดแล้วแหละ  ไม่มีใครคอมเม้นต่อว่าหรือไม่เเห็นด้วยนะ  แต่ไม่ใช่ทุกคนจะทำได้แบบนั้น  ค่าน้ำต้องเหมาะสมด้วย ถ้าทิ้งขว้างแล้วน้ำเสียก็ไม่รอดนะ  ตู้นั้นอุดมสมบูรณ์อยู่แล้ว  ตะไคร่คืออาหาร ระบบบกรองก็ใหญ่กว่ากรองนอก

แต่ถามว่า  คนเลี้ยงเรดบีเพื่อความสวยงาม  อยากได้ตะไคร่เต็มตู้มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [12:29:37] โดย buki »
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #82 เมื่อ: 16/07/10, [12:48:04] »

ถ้าเลี้ยง3แบบ แล้วตู้เชื่อมถึงกันได้ หรือใช้กรองพ่วงชิลเลอร์ที่ปล่อยน้ำเดียวกันลงแต่ละช่องคงไม่เป็นผลอ่ะครับ แร่ธาตมันกระจายครบทุกช่อง ถ้าอยากทดสอบจริงๆคงต้องตู้คนละใบ กรองคนละตัวแยกไปเลย  

กระทู้ตู้ตะไคร่ของอะความายด์ผมเชื่อว่าเกือบทุกคนได้อ่านหมดแล้วแหละ  ไม่มีใครคอมเม้นต่อว่าหรือไม่เเห็นด้วยนะ  แต่ไม่ใช่ทุกคนจะทำได้แบบนั้น  ค่าน้ำต้องเหมาะสมด้วย ถ้าทิ้งขว้างแล้วน้ำเสียก็ไม่รอดนะ  ตู้นั้นอุดมสมบูรณ์อยู่แล้ว  ตะไคร่คืออาหาร ระบบบกรองก็ใหญ่กว่ากรองนอก

แต่ถามว่า  คนเลี้ยงเรดบีเพื่อความสวยงาม  อยากได้ตะไคร่เต็มตู้มั้ย

เห็นด้วยๆๆๆๆๆ

เพิ่มเติมหน่อยว่า

กระทู้นั้นพี่ตูนก็บอกไว้แล้ว ว่ากรองมันใหญ่ น้ำเลยคุณภาพดี ไม่ได้เน่าๆ

มีตะไคร่เยอะจนสะท้อนแสงดูน้ำเขียวๆ ไม่จำเป็นต้องน้ำคุณภาพไม่ดีนะคะ

แร่ธาตุพี่ตูนก็ใส่ ไม่ใช่ไม่ใส่ 

จะบอกว่าหยี่ไม่เข้าใจจริงๆว่ากระทู้นี้ตั้งเพื่ออะไร?? (ไม่ได้ถามหาเรื่องนะคะ แค่ไม่เข้าใจเฉยๆ)
tamago ออฟไลน์
« ตอบ #83 เมื่อ: 16/07/10, [12:48:43] »

ตอบ ขอเว้นซักด้านไว้มองกุ้งละกันครับ ้hahaha
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #84 เมื่อ: 16/07/10, [12:49:15] »

@mookendo  ผมแซวเล่นๆนะครับ [on_062]
mookendo ออฟไลน์
« ตอบ #85 เมื่อ: 16/07/10, [13:11:10] »

[on_008] โหยตอบซะยาวเชียว  พี่แซวเล่นๆๆๆๆๆ [on_026] [on_026] [on_026]

ครับพี่ ใจนึงผมก็รู้ว่าพี่แซวเล่น อีกใจก็กลัวพี่เค้าใจผิดเด้อ555 ยิ่งแก๊งค์จากredbeepantown ผมแคร์เป็นพิเศษเลย [on_066]

@mookendo  ผมแซวเล่นๆนะครับ [on_062]
ผมไม่ได้โกรธคุณ ImThai นะครับ ผมกลับฮาซะอีกเพราะคิดเหมือนผมเลย เพราะตอนตอบเสร็จไปมานั่งคิดว่า

เออ แล้วทำไมตูไม่ตั้งตู้2ตู้วะ555 ไอที่ผมตอบไปล่าสุดผมแถให้ผมรอดครับ555 ต้องขอโทษด้วยครับถ้าตอบ

ไปแล้วคุณImThai ไม่สบายใจ

ไม่ได้. ต้องเคลียร์

ฟังชื่อสถานที่แล้วน่าสนใจมากครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/10, [13:30:16] โดย mookendo »
« ตอบ #86 เมื่อ: 16/07/10, [13:33:28] »

ตะไคร่แบบขนๆเส้นๆตามดินขอนต้นไม้ไม่อยากได้เวลามีโคตรเกลียดเลยแต่ตะไคร่ที่กระจกอยากได้แบบฟิล์มทึบ3ด้านยกเว้นด้านหน้ามันคลาสสิคดี [on_003]และแมลงน้ำแบบตัวจิ๋วๆลูกรักบี้ขาวๆเกลียดมากแต่โชคดีที่บ้านไม่มี
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #87 เมื่อ: 16/07/10, [13:40:45] »

ตะไคร่แบบขนๆเส้นๆตามดินขอนต้นไม้ไม่อยากได้เวลามีโคตรเกลียดเลยแต่ตะไคร่ที่กระจกอยากได้แบบฟิล์มทึบ3ด้านยกเว้นด้านหน้ามันคลาสสิคดี [on_003]และแมลงน้ำแบบตัวจิ๋วๆลูกรักบี้ขาวๆเกลียดมากแต่โชคดีที่บ้านไม่มี

แมลงน้ำเต็มตู้เลยอ่ะพี่วี  [on_051] [on_051] ขนๆเส้นๆบนต้นไม้ก็มีค่อยๆคีบออกอยู่ แบบเกาะกระจกก็มี แต่ขัดออกเฉพาะด้านหน้า
« ตอบ #88 เมื่อ: 16/07/10, [13:46:40] »

แมลงน้ำเต็มตู้เลยอ่ะพี่วี  [on_051] [on_051] ขนๆเส้นๆบนต้นไม้ก็มีค่อยๆคีบออกอยู่ แบบเกาะกระจกก็มี แต่ขัดออกเฉพาะด้านหน้า
ต้นไม้ต้องล้างก่อนใส่กุ้งแต่อย่าใส่น้ำที่มากับกุ้ง

แต่ท่านประธานเบนนิท่านบอกว่าตู้มีแมลงน้ำถือว่ามีองค์ประกอบในน้ำที่ดีนะ

เพราะที่ญี่ปุ่นหายากเมืองไทยใครไม่มีเป็นของแปลกไปเสียงั้น
buki ออฟไลน์
« ตอบ #89 เมื่อ: 16/07/10, [13:58:12] »

เหมือนผมเลย เกลียดตะไคร่ขนเขียว แต่อยากได้ตะไคร่เขียวเกาะ3ด้าน  แต่ดันเป็นตะไคร่น้ำตาลซะนี่   แล้วแมลงน้ำเต็มตู้เลย

[on_007]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์