Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 ... 174   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Korat ReefClub ชุมชนคนรักปลาทะเลโคราชและจ้งหวัดใกล้เคียง555  (อ่าน 1052696 ครั้ง)
porplatakom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #480 เมื่อ: 09/12/10, [10:12:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ลูกค้าอยู่ที่ไหนครับคุณเทพ
เอ็ดจะเอาเข้าห้องยังไงเนี่ย  [on_008]
iEmz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #481 เมื่อ: 10/12/10, [03:13:22] »

เอ็ดจะเอาเข้าห้องยังไงเนี่ย  [on_008]
เห็นด้วยกะพี่ปอคับ  [on_008]
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #482 เมื่อ: 10/12/10, [23:47:38] »

ตู้ลูกค้าอยู่ที่ไหนครับคุณเทพ
อยู่ม.เอื้ออาทรใกล้เขตฯ ..เลยดูโฮมไปนิดคับ^^
แมงปอปีกบาง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #483 เมื่อ: 11/12/10, [21:56:28] »

ขออนุญาตแปะกระทู้สักกระทู้นะครับคุณเทพ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=115664.0

ขายก็ได้ แลกก็ได้ครับ

ใครมีปลาที่เบื่อขี้หน้าแล้วจะแลกกับก้นตู้ผมบอกนะครับ ถ้าชอบจะได้ตกลงแลกได้ครับ ตีเป็นราคามาเลยครับ ส่วนต่างจ่ายเพิ่มได้ครับ

« ตอบ #484 เมื่อ: 12/12/10, [19:48:12] »

ขอระบายปลาหน่อยนะครับคุณเทพ

ปลาการ์ตูนส้มขาวนอก มาจากคุณเทพ ตัวใหญ่มากๆ กินอาหารเม็ด  ตัวเดียวเท่านั้น

ขายเนื่องจากไล่กัดการ์ตูนมาใหม่ เลยจับปล่อยซะเลย
« ตอบ #485 เมื่อ: 14/12/10, [21:19:08] »

คุณเทพเป็นไงบ้างครับ เพอคูล่า
« ตอบ #486 เมื่อ: 14/12/10, [21:20:36] »

ขอขายของอีกอย่างหน่อยนะครับ

แอนพรมตัวใหญ่ๆ  700 บาท

พวกไข่ปลาหมึกก็ยังมีอยู่นะครับ สนใจสอบถามได้
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
« ตอบ #487 เมื่อ: 15/12/10, [23:37:05] »

ช่วงที่ผ่านมามีร้านค้าส่งข่าว ป่าไม้กะเจ้าหน้าที่ประมงเข้าสวน+กับเพื่อนๆที่ภาคอีสานเราต้องซ่อมแซมร้าน และบ้านที่โดนพิษน้ำท่วม..ส่งผลให้ที่สวนในวันธรรมดาเงียบเหงาหงอย

อีกเรื่องคือเมื่อประมาณ1อาทิตย์กว่าที่ผ่านมา..มีรายการเปิดปม ปลุกกระเเสให้พวกเราที่อยู่ในวงการปลาทะเลสวยงาม ช่วยกันเป็นหูเป็นตา อนุรักษ์ทรัพยากรณ์ธรรมชาติโดยเฉพาะทรัพยากรทางทะเล เนื่องด้วยมีการลักลอบนำปะการังของไทยขึ้นมาในแต่ละครั้งจำนวนมากเหลือเกิน..โดยไม่คำนึงว่าชนิดไหนเลี้ยงได้ หรือไม่ได้

หากเราเลี่ยงได้ก็หันไปเลี้ยงพวกปะการังที่ถูกกฏหมายนะคับ^^ เพื่อเป็นการลดการลักลอบนำขึ้นมาอีกทางหนี่ง (อย่างน้อย..ก็ได้ช่วยกันทางอ้อม)
ปล.ปลาการ์ตูนเอ็ดผมจองแล้วนะคับทั้งสองตัวเลย อิอิ
« ตอบ #488 เมื่อ: 15/12/10, [23:47:32] »

ที่ผ่านมาผมเองก็หลงทางไปบ้างเพราะเห็นแก่รายได้(ซึ่งก็ไม่ได้มากมายอะไร) ทั้งที่เมื่อแลกกับสิ่งที่ต้องเสียไป..มันเทียบกันไม่ได้เลย
ต่อไปผมจะหาก้นตู้ที่ถูกกฏหมายตามแนวทางเดิม โดยเฉพาะถ้าใครอยากช่วยลดขบวนการลักลอบต้องอุดหนุนคนที่เค้าสามารถแฟรกได้แล้วนำมาซื้อ - ขาย แลกเปลี่ยนกัน ทั้งในเวปและนอกเวปนะค้าบบบ...

สังคมดีไม่มีขาย ...อยากได้ต้องแฟรกเอง  [on_026] 5 5 5
saaw-sut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #489 เมื่อ: 16/12/10, [00:52:35] »

[on_066]โฮ้สุดยอดเลยครับที่เทพ ที่ให้ความรู็และยังอนุรักษ์ธรรมชาติด้วย
อิอิผมเลยขออนุญาติเอามาเสริมอีกนะครับ [on_062]
  ปะการังเป็นทรัพยากรธรรมชาติที่เปราะบาง และต้องใช้เวลายาวนานในการเติบโตที่เรียกว่า แนวปะการัง เป็นโครงสร้างหินปูน (โพลิป) ซึ่งเปรียบเสมือนกำแพงธรรมชาติ บรรเทาคลื่นลมกระแสน้ำ โครงสร้างปะการังถูกกัดกร่อนด้วยกระแสคลื่นพัดเข้าสู่ฝั่ง เป็นเม็ดทรายที่ขาวสะอาดให้กับชายหาด ในปริมาณ 1 ตัน/ไร่ 1 ปี นอกจากนี้บริเวณดังกล่าวยังเป็นที่อาศัยของสัตว์ทะเลนานชนิดดังนั้นการอนุรักษ์ปะการัง เพื่อธำรงรักษาสภาพแวดล้อม โดยความร่วมมือร่วมใจของประชาชน ภาครัฐบาล เอกชนและองค์การต่าง ๆ ดังนี้

1.สงวนคุ้มครองแนวปะการังที่ยังไม่ถูกทำลาย โดยประกาศเขตคุ้มครอง

2.ส่งเสริมความรู้ความเข้าใจให้มีความตระหนักถึงคุณประโยชน์ปะการัง

3.มาตรการการจัดการที่เหมาะสม เช่นการออกกฎหมายเพิ่มโทษแก่ผู้ทำลายปะการัง การจัดฝึกอบรมและสัมมนาการจัดแทรกหลักสูตรการศึกษา

4.การติดตั้งทุ่นผูกเรือ เพื่อมิให้มีการทอดสมอเรือในแนวปะการัง

5.ลดการใช้ประโยชน์แนวปะการังให้น้อยที่สุดเช่น การจับสัตว์น้ำเศรษฐกิจ ปลาสวยงาม การเก็บปะการัง การยืนและเดินบนปะการังของนักดำน้ำ ฯลฯ

6.รักษาสมดุลและระบบนิเวศน์ชายฝั่งทะเลให้เอื้ออำนวยต่อการอาศัยและเติบโตแพร่พันธุ์ของปะการัง

7.สร้างความตระหนักและจิตสำนึกให้เห็นความสำคัญ คุณค่าและคุณประโยชน์ปะการังที่มีต่อมวลมนุษย์ โดยงดการทิ้งของเสียและสิ่งปฏิกูลลงสู่ทะเลโดยตรง

8.กระตุ้นการประสานความร่วมมือของทุกคนทุกฝ่ายอย่างใกล้ชิดเพื่อฟื้นฟูและรักษาแนวปะการัง ให้มีความงดงามตามธรรมชาติ

จะเห็นได้ว่า ปะการังมีคุณประโยชน์แก่มนุษย์พืชและสัตว์ทะเลอย่างมหาศาล ก่อให้เกิดสีสัน ความสวยงามซึ่งธรรมชาติสร้างสรรค์ใหอย่างวิจิตรงดงามเป็นแหล่งที่ให้ความเพลิดเพลิน และเป็นแหล่งอาศัยของสัตว์น้ำทะเลที่มีคุณค่าทางเศรษฐกิจนานาชนิดนับเป็นแหล่งธรรมชาติที่ทุก ๆ คนจักต้องตระหนักถึงความสำคัญ และให้ความร่วมมือร่วมใจกันอย่างจริงจัง เพื่ออนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติเหล่านี้ ให้เป็นชลสมบัติ ที่สามารถให้ผลผลิตที่ยั่งยืนต่อเนื่องตลอดไป

มาตราการอนุรักษ์

กรมประมงได้กำหนดมาตราการอนุรักษ์ทรัพยากรสัตว์น้ำดังต่อไปนี้

ผู้ฝ่าฝืนทำการประมงปะการัง หรือหินปะการังทุกชนิด ทุกขนาดไม่ว่าวิธีใด ๆ ในทะเล หรืออ่าวในท้องที่จังหวัดชายทะเลทุกจังหวัด มีความผิดต้องโทษปรับตั้งแต่ 5,000-10,000 บาท หรือจำคุกไม่เกิน 1 ผี หรือทั้งปรับทั้งจำ

- ผู้ฝ่าฝืนทำการประมงดำน้ำโดยใช้อวนล้อมทุกชนิดทุกขนาด หรือลักษณะคล้ายกัน โดยวางบนพื้นทะเลแล้วดำน้ำ เดินเหยียบย่ำบนแนวปะการังเพื่อไล่ต้อนปลาเข้าอวน มีความผิดต้องโทษปรับตั้งแต่ 5,000-10,000 บาท หรือจำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือทั้งปรับทั้งจำ

- ผู้ฝ่าฝืนทำการประมงโดยใช้กระแสไฟฟ้า วัตถุระเบิด สารเคมี ยาเบื่อเมามีความผิดต้องโทษจำคุกตั้งแต่ 6 เดือน - 5 ปี และปรับตั้งแต่ 10,000-100,000 บาท และริบของกลางทั้งสิ้น

- ผู้ฝ่าฝืนส่งปะการัง ซากส่วนหนึ่งส่วนใด ผลิตภัณฑ์จากปะการังและปลาสวนงามออกนอกประเทศ มีความผิดต้องโทษปรับเป็นเงิน 5 เท่าของสินค้า จำคุกไม่เกิน 10 ปี หรือทั้งปรับทั้งจำและริบของกลางรวมทั้งสิ่งที่บรรจุและพาหนะใดๆ ที่ใช้ในการบรรทุกสินค้าซึ่งเกี่ยวเนื่องด้วยความผิด

- ผู้ฝ่าฝืนมีหินปะการัง กัลปังหา เต่าทะเล กระและผลิตภัณฑ์ไว้ในครอบครองเพื่อการค้า มีความผิดต้องโทษปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือจำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือทั้งปรับทั้งจำ

- ผู้ฝ่าฝืนทำการประมงใจเขตรักษาพืชพันธ์ มีความผิดต้องโทษปรับ 10,000 บาท หรือจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือทั้งปรับทั้งจำ

« ตอบ #490 เมื่อ: 17/12/10, [14:57:19] »

ขอบคุณที่ช่วยกันมีส่วนร่วมนะคับ^^
superdjza01 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #491 เมื่อ: 18/12/10, [20:04:36] »

[on_066] สวัดดีครับ หลังจากผมได้หายไปนานเนื่องจากตู้ล้ม เหตุมากนน้ำท่วม

เสียหายหนักพอสมควร  asspain

แต่ข่าวดีครับผมเริ่มตั้งตู้ใหม่ได้ระยะนึงแล้ว รันน้ำได้ประมาณ 1 เดือนกว่า ๆ ละครับ

ตอนนี้ในตู้ก็มี Grep,Hammer,ไข่ปลาหมึก,หินเขียว,ปลาหวานเย็น

เท่านี้ละครับ ผมว่าจะลองดูไปซักระยะหนึ่ง แต่โดยรวมแล้ว บานทุกตัวครับปลาก็กินอาหารดีมาก

เดียวผมจะโฟสดูให้ดูละครับยังไงขอฝากด้วยชวยผมดูทีว่ามันเป็นยังไงหรือควรทำอย่างไรต่อไป

ขนาดตู้ผม 36*18*20 เป็นตู้โล้ง
กลองล้าง 30*18*20 กั้น 3 ช้อง
Sgrimmer WEIPRO รุ้น SA-2013
ระบบไฟ MH150W
ใช้ปั้ม 5000 1 ตัว เพื่อดันน้ำขึ้น
ปั้ม 1600 2 ตัว อยู่ในตู้หลัก
ตัวทำคลึ้น รุ้น 101 1 ตัว

้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha

Club Member
« ตอบ #492 เมื่อ: 19/12/10, [22:09:26] »

[on_066]เกล็ดความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ นะครับเกี่ยวกับ weipro 2013-2014 ท่าซ้ำต้องขออภัยด้วยนะครับ

มา upgrade weipro 2014 กัน
วันว่างหาอะไรทำซะหน่อย
มองไปมองมาก็เจอโจทย์เป็น weipro 2014 พังๆอยู่หนึ่งตัว
แล้วก็มีปั้ม 1000 L ของปลาหมึกเป็น needle wheel
อยู่ ตัวนึงซื้อมานานละเคยจะเอามาทำสกิมเมอร์แต่ก็ไม่ได้ทำ
มาเริ่มกันเลย
1.แยก ชิ้นส่วนออกมาให้หมด
2.ก็อุดรูน้ำเข้าอันเก่าซะ
3.เอากะบอกมาเจาะแล้ว ก็ใส่เป็นตัวหางปลาซะ จะได้ใส่สายยางได้ง่ายๆดีกว่า ต่อเป็นท่อมันจะตายตัวไปปรับแต่งลำบาก
4.เอาทังหมดมาประกอบเข้าไปเหมือน เดิม
5.ขั้นทดลอง แล้วก็ปรับแต่ง
 รูปขนาดย่อ 

Club Member
« ตอบ #493 เมื่อ: 19/12/10, [22:16:50] »

[on_066]อันนี้เกรีบกับ คอลโทรล Wave Box แบบง่ายๆ แค่ไม่กี่บาทครับ[on_062]

« ตอบ #494 เมื่อ: 19/12/10, [22:21:12] »

[on_066]อันนี้เกรีบกับ คอลโทรล Wave Box แบบง่ายๆ แค่ไม่กี่บาทครับ[on_062]

หน่วยเวลาแล้วมีผลกะตัวปั๊มมั้ยครับ เพราะเหมือนปิดปิดสวิทต์เรื่อยๆน่ะ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #495 เมื่อ: 20/12/10, [00:31:03] »

[on_018]ผมได้ศึกษามานิดหน่อย น่ะครับ คือ ส่วนมากเค้าใช้กับปั้ม รีซัน 15000 ครับ แต่ถ่าเป็นปั้มรุ้นนอกจากนี้ก็ให้ได้เหมื่อนกันครับ แต่จะทนเท่า รีซัน หรือเปล่าผมไม่แน่ใจนะครับ ส่วนหน่วยเวลาไม่น่าจะมีปัญญากับปั้ม รีซัน น่ะครับ   Wave Box  ตัวนี้ได้ทำออกมาใช้งานหลายตู้แล้วครับ ผลที่ได้จากการโยกของน้ำ โยกแรงมากครับ

้hahahaป.ล.แต่ตอนนี้ปั้ม resun 15000 ขาดตลาดครับ  ้hahaha

เดียวผมโฟสคลิบน่างานจริงให้ดู ละกันนะครับผม

<a href="http://www.youtube.com/v/1l3RD9d64Ik" target="_blank">http://www.youtube.com/v/1l3RD9d64Ik</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/CqPFSgH5A5U" target="_blank">http://www.youtube.com/v/CqPFSgH5A5U</a>

Club Member
« ตอบ #496 เมื่อ: 20/12/10, [00:54:19] »

[on_026]เรามาโม RESUN WAVE-15000 เป็น WAVE BOX คอนโทรน[on_026]

อุปกรณ์ที่ใช้ในการโม

1.ตัวต้านทาน 47K โอมห์ 1/4W ใช้ 3 ตัวสำหรับ #1,#2,#3
                              2.ตัวต้านทาน 2.7K โอมห์ 1/4W ใช้ 1 ตัวสำหรับ #4
                              3.ตัวต้านทานปรับค่าได้ 50K โอมห์ ใช้ 1 ตัวสำหรับ #4
  รูป

ดูตามรูปเลยครับ #1,#2,#3 เอา R 47K ต่อคร่อมตัวเก่าที่อยู่บนแผ่นวงจรได้เลย
#4 ต้องใช้ R 2.7K ต่ออนุกรมกับตัวต้านทานปรับค่าได้ 50K แล้วต่อคร่อมตัวเก่าในจุดที่4 จะหารูปให้นะคับ
#5 และ #6 ตัดครับตัดข้างเดียงพอ จะได้โมกลับไปเป็นแบบเดิมได้ง่ายๆ

#1 ปรับลดความเร็วในการหน่วงของ Small
#2 ปรับลดความเร็วในการหน่วงของ Middle
#3 ปรับลดความเร็วในการหน่วงของ Big
#4 ใช้ปรับความแรงของปั๊มขณะเปิด
#5 ตัดไม่ให้ Middle เปิดปั๊ม
#6 ตัดไม่ให้ Small เปิดปั๊ม

สรุปหลังจากโมแล้ว
1. ปุ่มปรับ Small กับ Middle เวลารวมกันคือเวลาหน่วงทั้งหมดในการปิดปั๊ม
2. ปุ่มปรับ Big ก็คือเวลาหน่วงทั้งหมดในการเปิดปั๊ม
3. ตัวต้านทานปรับค่าได้#4 ใช้ปรับความแรงของปั๊ม ถึงได้เจาะรูกล่องไว้จะได้ใช้ไขควงเล็กๆแหย่เข้าไปปรับความแรงปั๊มอะคับ

ตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ ได้ซัก 2 ชม.แล้วคับ ยังทำงานดีอยู่คับ ก็ลุ้นอยู่เหมือนกัน

รูปจุดที่ #4

โอ๋ โคราช ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #497 เมื่อ: 20/12/10, [11:14:49] »

รับจ้างทำมั้ยเอ พี่มีอยู่ตัวนึง
Club Member
« ตอบ #498 เมื่อ: 20/12/10, [11:24:15] »

WAVE BOX  กล่องดำตัวนี้หลอ ครับ

รับครับผม โมให้โหด ๆๆ  [on_026] [on_026]
Club Member
« ตอบ #499 เมื่อ: 20/12/10, [11:35:18] »

WAVE BOX  กล่องดำตัวนี้หลอ ครับ

รับครับผม โมให้โหด ๆๆ  [on_026] [on_026]

ว่าง ๆ จะเข้าไปดูนะ กี่บาทน้อ
Club Member
« ตอบ #500 เมื่อ: 20/12/10, [11:51:50] »

[on_055]อิอิอิ เดียวพี่ซื้อ อุปกรณ์ที่ใช้ ตามนี้นะครับเอามาให้ผม ผมทำให้ฟรีเลยครับไม่เกิน 30 บาท [on_055]
                    พี่ไปซื้อที่ร้าน อมรอลอิเล็กทรอนิคส์ จดอุปกรณ์ตามด้านล้างนี้แล้วยื่นให้เค้าเลยครับ

1.ตัวต้านทาน 47K โอมห์ 1/4W  3 ตัว
                                     2.ตัวต้านทาน 2.7K โอมห์ 1/4W  1 ตัว
                                     3.ตัวต้านทานปรับค่าได้ 50K โอมห์  1 ตัว

เอาให้เป็นแบบนี้เลยครับ
              <a href="http://www.youtube.com/v/BzouGgMDan0" target="_blank">http://www.youtube.com/v/BzouGgMDan0</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/10, [12:07:14] โดย superdjza01 »
« ตอบ #501 เมื่อ: 20/12/10, [21:52:08] »

ให้เอโม..โหด โปรดระวัง  อิอิ     [on_008] จะโยกทั้งตู้มั้ยเนี่ย [on_007]
Club Member
« ตอบ #502 เมื่อ: 21/12/10, [14:53:37] »

[on_055]อิอิอิ เดียวพี่ซื้อ อุปกรณ์ที่ใช้ ตามนี้นะครับเอามาให้ผม ผมทำให้ฟรีเลยครับไม่เกิน 30 บาท [on_055]
                    พี่ไปซื้อที่ร้าน อมรอลอิเล็กทรอนิคส์ จดอุปกรณ์ตามด้านล้างนี้แล้วยื่นให้เค้าเลยครับ

1.ตัวต้านทาน 47K โอมห์ 1/4W  3 ตัว
                                     2.ตัวต้านทาน 2.7K โอมห์ 1/4W  1 ตัว
                                     3.ตัวต้านทานปรับค่าได้ 50K โอมห์  1 ตัว

เอาให้เป็นแบบนี้เลยครับ
              <a href="http://www.youtube.com/v/BzouGgMDan0" target="_blank">http://www.youtube.com/v/BzouGgMDan0</a>

โห ตู้จะแตกมั้ยเนี่ย   แล้วตัวกล่องหาซื้อที่ไหนดี
Club Member
« ตอบ #503 เมื่อ: 21/12/10, [16:42:49] »

อาจแตกได้ครับท่ากระจกบาง เฮะ ๆๆ กล่องอะไรครับ  RESUN  WAVE BOX หรือเปล่าครับท่าหมายถึงกล่องนี้ มีขายตามร้านครับผม
« ตอบ #504 เมื่อ: 22/12/10, [23:55:13] »

สำหรับคนโคราชครับ ปล่อยตัวทำคลื่น sunsun jvp-202 มันแรงเกินตู้สามหก   

ขายตัวละ 500 บาท ใช้ได้ไม่นานครับ หรือใครมีรุ่น jvp-201 มาแลกก็ได้ครับ  หรือมีปลาเบื่อๆ แล้ว ลงเสนอมาครับ เผื่อสนใจ
Moji $lave ออฟไลน์
« ตอบ #505 เมื่อ: 24/12/10, [23:52:29] »

คลื่นแรงไปมั้ยคับ เสียวตู้ 036
Club Member
« ตอบ #506 เมื่อ: 25/12/10, [00:18:49] »

อาจแตกได้ครับท่ากระจกบาง เฮะ ๆๆ กล่องอะไรครับ  RESUN  WAVE BOX หรือเปล่าครับท่าหมายถึงกล่องนี้ มีขายตามร้านครับผม
ในโคราชไม้รู้มีขายมั้ยเอ น่าสนใจถ้ามี
« ตอบ #507 เมื่อ: 26/12/10, [20:50:46] »

[on_055]คนโคราชลองปรึกษา อ้น กับ เอ ..นะคับ เรื่องหลอดเอล อี ดี หลอดอื่นๆ ระบบไฟฟ้า อุปกรณ์เวฟบ๊อกหรือ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์  รับรองไม่ผิดหวัง ^^ ฮี่ๆ
« ตอบ #508 เมื่อ: 27/12/10, [14:52:01] »

ทำไมตู้ผมเลี้ยงกระดุมไม่ได้แต่เลี้ยงถ้วยส้มได้นะเนี่ย  [on_051]
coffeeman ออฟไลน์
« ตอบ #509 เมื่อ: 27/12/10, [15:11:01] »

อยู่อุบลครับ ขอแจด้วยคน อิอิ [เจ๋ง]
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 ... 174   ขึ้นบน
พิมพ์