c1ub.net ย้ายไปบ้านใหม่แล้วนะครับ สมาชิกเก่าสามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย << คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ >>
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Fri 18/Aug/2017
Loading
หน้า: 1 2 3 4 ... 174   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Korat ReefClub ชุมชนคนรักปลาทะเลโคราชและจ้งหวัดใกล้เคียง555  (อ่าน 565134 ครั้ง)
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
Club Follower
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ร้านปะการังโคราช (Jompong) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« เมื่อ: 02/07/10, [13:32:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปิ๊งๆๆ คือก่อนอื่นต้องขอนุญาต..ห้องKorat AquaClub ที่ตั้งชื่อ..เลียนแบบ เห็นมีไฟลุกท่วมเลยอยากมีมั่ง5555 เด๋วป๋าขอรายงานตัวเลยนะ ป๋าชื่อเทพคับ(เพื่อนและน้องล้อให้เป็นป๋าจำเป็นนะคับ^^) หมดกัน...
   เดิมทีเริ่มเลี้ยงปลาทะเลมาปีกว่า ก้อยังถือว่าใหม่อยู่ มีไรก็แลกเปลี่ยนแนะนำกัน คนบ้า(น)เดียวกันอยู่แล้ว..อิอิ

เมพ  ที่นี่เป็นอีกทางเลือกเพิ่มคับ ..โดยเน้นให้ความรู้จากตำราบ้าง ประสบการณ์บ้าง เคล็ด(ไม่)ลับเล็กน้อยคับช่วงนี้มีปลาสวยๆ สนใจแวะเวียนมาได้คับ ยินดีต้อนรับทุกท่าน อ่ะแหะๆ

ปล.เด๋วจะหาบทความดีๆ มาเป็นข้อมูลกับทุกคน ขอบคุณครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/03/11, [13:02:12] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
Like (+1) Bullshit! (-0)

รับจัดตู้ปลาทะเลครบวงจร บริการให้คำปรึกษา แก้ปัญหาเรื่องปะการัง..สำหรับนักเลี้ยงมือใหม่จร้า^^
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
ร้านปะการังโคราช (Jompong) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ร้านปะการังโคราช (Jompong) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #1 เมื่อ: 02/07/10, [13:48:52] »

http://yfrog.com/0684442970p
ปลาวัวทริกเกอร์ เป็นปลากินเนื้อ สามารถฝึกให้อาหารเม็ดได้ ถ้าได้ปลาขนาดเล็กมาในสภาพดี
จะปรับตัวได้ง่ายกว่าปลาขนาดใหญ่ มีให้เห็นบ่อยๆในตลาดปลาสวยงาม ไม่ยุ่งกับก้นตู้
เป็นที่นิยมอันดับต้นๆรองจากปลาการ์ตูน และปลาตะกูลแทงค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/07/10, [16:40:26] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
Like (+0) Bullshit! (-0)

รับจัดตู้ปลาทะเลครบวงจร บริการให้คำปรึกษา แก้ปัญหาเรื่องปะการัง..สำหรับนักเลี้ยงมือใหม่จร้า^^
แบ้งค์เขาใหญ่ ออฟไลน์
Club Brother
แบ้งค์เขาใหญ่ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง แบ้งค์เขาใหญ่ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 02/07/10, [16:15:24] »

มือไหม่ครับ เพิ่งจะมาลองหัดเลี้ยงปลาทะเล กำลังเซตตู้อยู่ครับ .....

ชื่อแบ้งค์ อยู่เขาใหญ่ อายุอันนามพอ ๆ กันครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ร้านปะการังโคราช (Jompong) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ร้านปะการังโคราช (Jompong) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #3 เมื่อ: 02/07/10, [18:55:29] »

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันคับคุณแบ้งค์...การเลี้ยงปลา ไม่ว่าจะน้ำจืด-น้ำเค็ม ไม้น้ำ รึว่า..(เลี้ยงน้องกุ้ง-น้องปู) งง
อันนี้แล้วแต่ความสามารถเฉพาะตัว..หุหุ
 ก็เป็นกิจกรรมที่ผ่อนคลาย สามารถทำร่วมกันในครอบครัว มีเวลาใกล้ชิดกันมากขึ้น ถ้าเลี้ยงให้ลูกหลานดูก็จะได้ฝึกให้ เป็นคนช่างสังเกตุ มีความอ่อนโยน และใจเย็น เรียนรู้สิ่งมีชีวิต(ในตู้) ใช้เวลาให้เกิดประโยชน์กว่าการเล่นเกมส์ หรือหันไปหาอบายมุข-สิ่งเสพแล้วติด..ต่างๆ และอาจทำให้มีรายได้เสริมจากการเลี้ยงปลาสวยงามได้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/10, [12:30:16] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

« ตอบ #4 เมื่อ: 02/07/10, [19:12:17] »

http://yfrog.com/0r356ygj
ไฟฟิช หรือปลาลูกดอก เป็นปลาขนาดเล็กที่สวยงามอีกกลุ่ม สามารถเลี้ยงรวมกันเป็นฝูงได้
 มีสีที่ลำตัวแบบทูโทน เปลือกตามีสีแตกต่างกับสีของลำตัว มีกระโดงหลังที่ยาวสง่างดงาม
แรกๆที่เลี้ยงจะยังไม่ค่อยโชว์ตัว เมื่อปรับตัวแล้ว จะออกมาว่ายไม่ห่างจากฝูงนัก
ปลาลูกดอกสีม่วง..เพอร์เพิลฟิช จะมีราคาสูงกว่าไฟฟิชมาก และเป็นที่ต้องการของตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/03/11, [11:29:02] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

pitous ออฟไลน์
Club Member
pitous เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง pitous เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #5 เมื่อ: 04/07/10, [17:36:44] »

Pitous คับ คนโคราชแต่มาทำงานที่ กทม. อยากกลับไปเลี้ยงปลาอยู่บ้านกำลังศึกษาอยู่ มีทีเด็ดไงช่วยแนะนำกันบ้างเด้อ  ก๊ากกก ก๊ากกก ก๊ากกก ส่วนอายุก็เป็นพี่ป๋า 1 ปียังไม่รู้จะเรียกตัวเองว่าไงเลย เจ็บตูด ไงถ้ากลับโคราชจะไปเยี่ยมเด้อ... โฮะๆๆ...

"Wealth is like Sea Water:The more you drink the more thirsty you get."
ความร่ำรวยเปรียบเหมือนน้ำทะเล ยิ่งดื่มมาเท่าไหร่ก็ยิ่งกระหายมากขึ้นเท่านั้น
binclub ออฟไลน์
binclub เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง binclub เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ไม้น้ำคือชีวิตจิตใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: 05/07/10, [12:39:14] »

สวัดดีเหมือนกันครับ
    ไม่เคยเปิดมาหน้านี้พึ่งเจอครับ
    (พี่เทพ มีอะไรมานำเสนออีกไหมครับพี)
 ..........mr.bin..........
              *** จัดมิทติ้งวันไหนบอกด้วย ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/07/10, [12:46:47] โดย binclub »

[tel...0850150191..bin]มีกุ้งเหลืองจำหน่ายครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 05/07/10, [14:40:17] »

http://yfrog.com/4174755349j
แมนดารินเป็นปลาที่กิน พอดเป็นอาหารเพียงอย่างเดียว (ลักษณะของพอดเหมือนมดตัวเล็กสีขาวมีหลายสายพันธุ์มักเกาะอยู่ตามกระจก หินเป็น และพื้น)ส่วนใหญ่จะติดมากับหินและสาหร่ายจากทะเล

หากในตู้ยังไม่มีพอดที่เพียงพอ ไม่ควรนำมาเลี้ยงเพราะมันจะยอมอดอาหารจนตาย นับเป็นปลาแปลกที่สวยงาม ปัจจุบัน เป็นปลาคุ้มครองแล้วนะครับ ใกล้ศูนย์พันธุ์เพราะถูกลักลอบจับเข้าตลาดปลาสวยงามตลอดทั้งปี
ตอนนี้คนไทยเราเพราะพันธุ์ได้แล้วคับ แต่ยังอยู่กับหน่วยงานด้านวิจัยและพัฒนา ..ไม่มีจำหน่าย ที่เห็นขายอยู่ตามร้านจะเป็นปลาที่นำเข้ามาทั้งหมดจร้า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/08/10, [12:17:14] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

binclub เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง binclub เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 05/07/10, [15:51:09] »

พี่เทพ จำไม่ได้เหรอน้องหอเดียวกับพี่เอ็ด (ชื่อ บิน ไง)
   ว่างๆเอารูปตู้ปลาลงหน่อย ตู้ 60 ไช่ไหม ที่ว่า 3 ชั้น
       อยากเห็นแล้วตู้คงสุดยอด เผื่อผมได้ไอเดียใหม่ๆ

[tel...0850150191..bin]มีกุ้งเหลืองจำหน่ายครับ
GoldbergNX ออฟไลน์
GoldbergNX เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง GoldbergNX เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)GoldbergNX เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
Lie to me...

« ตอบ #9 เมื่อ: 05/07/10, [16:06:35] »

ไม่ได้เลี้ยงแต่จะแจมด้วยได้ไหมครับ แหะๆ
ผมว่าโคราชเหมือนกันน่าจะมีทติ้งด้วยกันได้นะครับ เพราะผมก็มีแก๊งผมอยู่มีแต่พวกอาวุโสทั้งนั้นเลย
ฮ่าๆ

toffee ออฟไลน์
toffee เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน toffee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ผมมันผู้ชาย ลั้ลลา

« ตอบ #10 เมื่อ: 05/07/10, [16:52:01] »

อยากเลี้ยงแต่ไม่มีที่จะวางตู้แล้ว  เจ็บตูด  เอาไว้หาที่ไว้และชิลเลอร์ได้ก่อน ค่อยว่ากัน

pitous ออฟไลน์
Club Member
pitous เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง pitous เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #11 เมื่อ: 05/07/10, [17:56:11] »

ไว้ว่างๆ โทรไปนะครับ
ผมว่าเดี๋ยวกระทู้ป๋าอีกไม่นานก็ฟู่นะ เพราะเราชุมชนคนโคราชมีเยอะครับ วะฮ่ะๆๆๆ
ไว้เดี๋ยววันเสาร์หน้ามีโปรแกรมว่าจะกลับบ้าน เดี๋ยวคงต้องไปขอวิชาบ้างนะ
ไงก็รบกวนด้วยนะครับ (พี่ป๋า)

"Wealth is like Sea Water:The more you drink the more thirsty you get."
ความร่ำรวยเปรียบเหมือนน้ำทะเล ยิ่งดื่มมาเท่าไหร่ก็ยิ่งกระหายมากขึ้นเท่านั้น
tk_clubs ออฟไลน์
Club Veteran
tk_clubs เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง tk_clubs เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
..ทนาย.....โคราช..

« ตอบ #12 เมื่อ: 05/07/10, [18:06:32] »

เลี้ยงไม้น้ำ แต่อยากไป มิ้นติ้งด้วยครับ  รู้จักแต่ปลาทู ไม่รู้จะคุยกับใครได้ไหม

ตอนแรกเข้าใจว่า กลุ่มคนเลี้ยงไม้น้ำ มีแต่คนอาวุโส

แต่พอมาเจอกลุ่มปลาทะเล   กลุ่มไม้น้ำเป็นเด็กอนุบาลไปเลย เอิ๊กๆๆๆๆๆ วะฮ่ะๆๆๆ

ว่าแต่พี่ป๋าเทพ จะเปิดร้านแถวไหนเหรอครับ

porplatakom ออฟไลน์
porplatakom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง porplatakom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #13 เมื่อ: 05/07/10, [20:36:54] »

อ้าวว่าเราสะงั้นเดี๋ยวเหอะต๊อกอย่าให้เจอนะ  แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ
กำลังศึกษาอยู่ครับแฟนอยากเลี้ยงปลานีโม่
อ่าวลืมรายงานตัวนี่หว่า ชื่อ ปอ ครับ อายุน้อยกว่าป๋าปีเดียว เรียกป๋าพี่ได้ป่าว 555  วะฮ่ะๆๆๆ

ปอปลาตากลมจ้า

« ตอบ #14 เมื่อ: 05/07/10, [23:33:33] »

คำนวณปริมาณน้ำ..

http://aqua.c1ub.net/calculator.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/10, [10:14:44] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

« ตอบ #15 เมื่อ: 05/07/10, [23:54:51] »

เลี้ยงไม้น้ำ แต่อยากไป มิ้นติ้งด้วยครับ  รู้จักแต่ปลาทู ไม่รู้จะคุยกับใครได้ไหม
ตอนแรกเข้าใจว่า กลุ่มคนเลี้ยงไม้น้ำ มีแต่คนอาวุโส
 แต่พอมาเจอกลุ่มปลาทะเล   กลุ่มไม้น้ำเป็นเด็กอนุบาลไปเลย เอิ๊กๆๆๆๆๆ วะฮ่ะๆๆๆ
ว่าแต่พี่ป๋าเทพ จะเปิดร้านแถวไหนเหรอครับ
ช่วงนี้ขายอยู่ที่บ้านคับอยู่..สุรนารีวิล์5(บ้านเกาะ) ทางเข้าอยู่ตรงข้ามโนนไทยศิลป์
ส่วนใหญ่จะเน้นปลากินเม็ดแล้ว+ปลาเก่า และตามแต่ลูกค้าสั่ง
จะเอาปลาที่พักมาแล้ว กับปลาที่เป็นปลาจากฟาร์มนำเข้า แวะมาได้คับ
ตอนนี้หน้าฝนไม่แนะนำให้ซื้อปลาใหม่ลงตู้..ปลาอาจป่วยง่าย นอกจากเลือกปลาเป็นมาก่อนนะจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/11, [19:26:51] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

« ตอบ #16 เมื่อ: 06/07/10, [00:14:25] »

อ้าวว่าเราสะงั้นเดี๋ยวเหอะต๊อกอย่าให้เจอนะ  แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ
กำลังศึกษาอยู่ครับแฟนอยากเลี้ยงปลานีโม่
อ่าวลืมรายงานตัวนี่หว่า ชื่อ ปอ ครับ อายุน้อยกว่าป๋าปีเดียว เรียกป๋าพี่ได้ป่าว 555  วะฮ่ะๆๆๆ
ชื่อเหมาะกับคนรักปลาเลยคับ คุณ ป.ปลาตากลม ปลาการ์ตูน หรือปลาClownfish
(คลาว)ในภาษาอังกฤษแปลว่า"ตัวตลก"เป็นชื่อเรียกมาจาก ความตลกของท่าทางการว่าย ลีลา
เมื่อเคลื่อนไหวทำให้ดูแล้วตลก ใครที่เห็นแล้วจะทำให้ชื่นชอบ

ปลาการ์ตูน ทั่วโลก..พบ 28 ชนิด และสามารถเพาะพันธุ์ได้แล้วทั้ง7ชนิดที่พบในไทย
ที่ศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงชายฝั่ง มีการส่งเสริมการเรียนรู้ เพื่อให้บุคคนทั่วไป ได้ศึกษาเพิ่มเติมคับ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/10, [00:17:18] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

toffee ออฟไลน์
toffee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง toffee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ผมมันผู้ชาย ลั้ลลา

« ตอบ #17 เมื่อ: 06/07/10, [07:49:08] »

ถ้าเป็นตู้ปลาล้วน ..ชิลเลอร์ไม่จำเป็นเลยครับ ตู้ที่บ้านอุณหภูมิ30-34 ในความเป็นจริงแล้วปลาทะเลชอบอุณหภูมิที่สูง แต่ไม่แกว่งคับ..ถ้าไม่ใช่ปลาที่มาจากเขตหนาว พวกเกาะฮาวาย (จริงๆแล้วมี2ที่นะคับญี่ปุ่นกะอเมริกา) ปลาน้ำลึก พวกปลาเหยี่ยว ปลาไหล ม้าน้ำบางชนิด แต่ข้อเสียคือปลาจะเผาผลานไขมันในร่างกายง่ายเราจึงเห็นมันกินเก่งไม่แพ้ปลาทอง.. และค่าน้ำที่เปลี่ยนแปลงเพราะปลาขี้เยอะ แต่ข้อดีก็มี...มันเป็นการควบคุมโรคได้โดยไม่ต้องใช้ยา/สารเคมีเลย นอกเหนือจากไม่ต้องเปลืองค่าไฟที่เพิ่มขึ้น
ชิลเลอร์เป็นตัวเลือกที่ดีคับ หน้าที่หลักเพื่อช่วยคุมไม่ให้อุณหภูมิแกว่งและจำเป็นถ้าจะลงก้นตู้(ประการัง)ส่วนใหญ่ชอบน้ำเย็น^^

คือถ้าลงที่ร้าน ผมกลัวคุมอุณหภูมิไม่อยู่เพราะที่ร้านมีแอร์ด้วย ตอนเปิดน้ำอาจลงถึง 24 องศา ตอนปิดแอร์แล้วอาจดีดถึง 32 องศา  เจ็บตูด มันแกว่งเกิน สงสารเค้าเด๋วจะมาตายเอา

« ตอบ #18 เมื่อ: 06/07/10, [13:24:20] »

คือถ้าลงที่ร้าน ผมกลัวคุมอุณหภูมิไม่อยู่เพราะที่ร้านมีแอร์ด้วย ตอนเปิดน้ำอาจลงถึง 24 องศา ตอนปิดแอร์แล้วอาจดีดถึง 32 องศา  เจ็บตูด มันแกว่งเกิน สงสารเค้าเด๋วจะมาตายเอา

http://aqua.c1ub.net/calculator.htm
อุณหภูมิที่แกว่งไม่ได้ทำให้ปลาตายโดยตรงคับ แต่ปลาจะสะสมความเครียด และป่วย ถ้าไม่ได้ดูแลรักษาอย่างถูกวิธี .. หลังจากนั้นมันจะไม่ค่อยกินอาหาร  และตายลงในที่สุด ปลาทะเลนี่ไม่ได้อ่อนแอและตายง่ายนะคับ
..ส่วนใหญ่ที่ตายเพราะเวลากลุ่มชาวบ้านที่จับปลาใช้วิธีน็อคยาไซยาไนท์ใส่สริ้งฉีดบริเวณแนวโขดหินและแนวปะการังที่มีกลุ่มเป้าหมายเป็นปลาสวยงาม..มาให้เราชื่นชมกันอยู่ในร้านมากมายนั่นเหละคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/12/10, [06:37:14] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

« ตอบ #19 เมื่อ: 06/07/10, [13:30:31] »

ต่อนะคับ..หลังจากนั้นปลาจะต้องถูกพักและฝึกให้กินอาหาร เมื่อปลารู้สึกปลอดภัย มันจะปรับตัวให้เข้ากับบ้านใหม่ก็คือตู้ทะเลของเรานั่นเอง เราจึงควรทำให้ในตู้มีความใกล้เคียงกับธรรมชาติมากที่สุด
นี่จึงเป็นที่มาของเรื่องความแตกต่างระหว่างปลาเก่า(รอดแน่ๆ)กะปลาใหม่ที่ไม่กินอาหาร(ไม่แน่ว่าจะรอด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/10, [13:33:44] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

GoldbergNX เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง GoldbergNX เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)GoldbergNX เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #20 เมื่อ: 06/07/10, [17:29:32] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=60119.0 เลื่อนดูล่างๆ นะครับ
นี่ครับพี่ป๋า บรรยากาศตอนพวกผมมีทติ้งกัน กินกันจนร้านเขาเจ้ง  วะฮ่ะๆๆๆ

อยากเลี้ยงนีโม อยู่เหมือนกัน รอเก็บเงินซักระยะก่อนเน้อ
เห็นว่าถ้าเลี้ยงแต่นีโม ไม่เลี้ยงก้นตู้ นี่ง่ายๆ

porplatakom เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน porplatakom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #21 เมื่อ: 06/07/10, [22:14:17] »

-,.- ร้านไหนคับเนี่ย อิจฉาเน้อ..อิอิ

เลี้ยงปลาทะเลนี่ถ้าจับทางได้ล่ะหมูกว่าตู้น้ำจืดเยอะคับ ..ไม่ต้องดูแลมากไม่ต้องล้างตู้
แอบไม่เปลี่ยนน้ำซักครึ่งปียังไหว ..แล้วแต่ความรักและเอาใจใส่คับ

..มันจะยากส์ประมาณช่วง2เดือนแรกคับ ..ที่เหลือเป็น banana (กรณีนี้ปลาจะอยู่กับเราไปนานๆ)
แต่บางคนไม่ต้องทฤษฎีเยอะ..แบบปราบเซียนกันไปเลย4วันลงปลา ตู้24"ตู้คุณอ้นคับ
รอเจ้าตัวเล่าให้ฟัง
                                  สรุปว่าปลาทะเลนี่"เริ่มต้นดีมีชัยไปกว่าครึ่ง" ครับ^^
จริงเหรอเนี่ย เริ่มอยากเลี้ยงแล้วนะเนี่ย Get an Idea

GarapaGoss ออฟไลน์
GarapaGoss เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง GarapaGoss เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #22 เมื่อ: 07/07/10, [15:56:08] »

เสี่ยวีจะรอทำไม

เลี้ยงเลย

ปล จัดตู้ใหม่แล้ว วี

« ตอบ #23 เมื่อ: 07/07/10, [19:35:09] »

พี่อ้นเอารูปตู้ปลาทะเลลงให้ดูหน่อยครับ
วันนี้เห็นพี่ที่สนามบอลไม่ได้ทักเลยคราบ
( ตู้ปลาคงอยู่สบายดีน่ะครับ )

porplatakom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง porplatakom เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #24 เมื่อ: 07/07/10, [22:56:47] »

เสี่ยวีจะรอทำไม

เลี้ยงเลย

ปล จัดตู้ใหม่แล้ว วี

จัดเลยวี 555  วะฮ่ะๆๆๆ

แบ้งค์เขาใหญ่ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง แบ้งค์เขาใหญ่ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #25 เมื่อ: 08/07/10, [20:11:09] »

วันไหนว่างจะไปหอบหินเป็นบ้านป๋าเทพ มาใส่ตู้ 555555555555555555  โฮะๆๆ...

« ตอบ #26 เมื่อ: 09/07/10, [15:14:46] »

พี่ รบกวนหน่อยครับ อยากรู้ราคาคร่าวๆที่ต้องเสีย หากจะเลี้ยงปลาการ์ตูน ตู้ 24-30"
ซักตู้ ต้องซื้ออะไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้ามีตู้,ไฟ,กรอง อยู่แล้วต้องซื้ออะไรอีก
เอาแบบมือใหม่ ต้องซื้ออะไรบ้าง รวมทั้งน้ำยาอะไรต่างๆด้วยนะพี่
แต่ไฟนี่ ไม่จำเป็นใช่ไหม ถ้าไ่ม่ได้เลี้ยงก้นตู้ หรือถ้าต้องใช้ คำนวนยังไงครับ

ขอบคุณมากๆคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/07/10, [15:20:11] โดย GoldbergNX »

แบ้งค์เขาใหญ่ เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน แบ้งค์เขาใหญ่ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #27 เมื่อ: 09/07/10, [17:24:36] »

ท่านประธานเทพครับ เซ็คราคาตู้ที่โคราชให้หน่อยสิครับ  ถ้าไม่แพงจะขับรถไปเอาเอง

ตามนี้นะครับ 

48x30x20 ยาว+กว้าง+สูง  กระจก 3 หุน กรองข้างเต็ม + ฝา

48x30x20 ยาว+กว้าง+สูง  กระจก 3 หุน ตู้โล่ง กรองล่าง 36 แบ่ง 3 ช่อง + ฝา

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 09/07/10, [20:34:04] »

เอ๋อ เรียกซะอายเชียว (แก้ให้ด่วนนะก๊าบ...555) เรื่องตู้ปลาโทรคุยกันดีกว่าคับ
(เด๋วจะกระทบกับร้านที่ไม่ได้ขายตัดราคา..อิอิ)

ร้านที่ขายในโคราช ราคาและคุณภาพ มีความต่างกันบ้างเล็กน้อย  ป๋าแนะนำอย่างนี้ดีกว่า..

เวลาเลือก ดูรอยซิลิโคนยิง  กาวเต็ม ดูการเก็บงานการเข้ามุมฉาก(มุมไม่ได้ฉากแล้วบังคับบิด ถ้าขนาดตู้ใหญ่อนาคตตู้ระเบิดแน่คับ)  ร้านที่แนะนำโทรสอบถามเองได้เลย..    แว๊นบอย+สก๊อยเกิร์ล

เฮียเจี้ยบ                      0816607700                      
       เฮียกุ้ง(มิตเตอร์ฟิช)        081-8789194  
       พี่หนุ่ม(ดัชนีอควาเรียม)    081-7188468
       พี่เปี๊ยก                         044-270193
**ที่แนะนำเป็นบางส่วนเท่านั้นจร้า..ถ้าอยากได้ราคาส่งขึ้นไปเอาที่สวนเองมีหลายร้านแนะนำ02-615-8890 ติดต่อดูคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/06/11, [03:53:21] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »

« ตอบ #29 เมื่อ: 10/07/10, [12:22:13] »

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหน ๆ ก็จะได้เจอกันอยู่แล้ว จะได้หินกลับบ้านมากี่ก้อนเน้อออ เอิ๊ก ๆ  วะฮ่ะๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/07/10, [12:25:41] โดย แบ้งค์เขาใหญ่ »

หน้า: 1 2 3 4 ... 174   ขึ้นบน
พิมพ์