Aqua.c1ub.net
*
  Tue 04/Jun/2024
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 ... 174   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Korat ReefClub ชุมชนคนรักปลาทะเลโคราชและจ้งหวัดใกล้เคียง555  (อ่าน 1058567 ครั้ง)
แมงปอปีกบาง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #420 เมื่อ: 15/11/10, [12:11:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หมอส้มเลี้ยงยากมั้ยครับ

เคยเห็นแต่หมอเหลือง หมอม่วง ยังไม่เคยเห็นหมอส้ม ถ้ามีโชว์รุปหน่อยครับ อยากเห็นๆ
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #421 เมื่อ: 15/11/10, [14:53:12] »

ต่อนะคับ..
แต่ถ้าเราคิดจะเลี้ยงก้นตู้จริงๆ ให้รอดและบางอย่างขยายพันธุ์ได้  ก็ศึกษาแล้วทำระบบให้ดี
พยามหาซื้อจากกลุ่มคนที่เพราะเลี้ยงแฟรกมาแบ่งขายเอง จะได้ของดีราคาไม่แพงแล้วยังช่วยอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม(ปะการัง)ในธรรมชาติทางอ้อมด้วยนะ ..บางอย่างที่เป็นกระดุมตองก้า กระดุมเวียดนาม เห็ดต่างๆ(นอก)  ปัมปิ้ง บลู/ไวท์ ซีเนีย พวกสาหร่ายลูกปัดแดง สตาร์หนังฮ่องกง อินโด..ถ้ามีลูกค้าสั่ง ก็มีแหล่งที่เค้าแฟรกกัน มาให้ลูกค้าอีกที ที่พูดเป็นตัวอย่างบางส่วน.. ก็ตามนี้คับ^^
   hmmmm
porplatakom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #422 เมื่อ: 15/11/10, [16:06:07] »

ต่อนะคับ..
แต่ถ้าเราคิดจะเลี้ยงก้นตู้จริงๆ ให้รอดและบางอย่างขยายพันธุ์ได้  ก็ศึกษาแล้วทำระบบให้ดี
พยามหาซื้อจากกลุ่มคนที่เพราะเลี้ยงแฟรกมาแบ่งขายเอง จะได้ของดีราคาไม่แพงแล้วยังช่วยอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม(ปะการัง)ในธรรมชาติทางอ้อมด้วยนะ ..บางอย่างที่เป็นกระดุมตองก้า กระดุมเวียดนาม เห็ดต่างๆ(นอก)  ปัมปิ้ง บลู/ไวท์ ซีเนีย พวกสาหร่ายลูกปัดแดง สตาร์หนังฮ่องกง อินโด..ถ้ามีลูกค้าสั่ง ก็มีแหล่งที่เค้าแฟรกกัน มาให้ลูกค้าอีกที ที่พูดเป็นตัวอย่างบางส่วน.. ก็ตามนี้คับ^^
   hmmmm
ตองก้านี่ของที่ไหนน่ะครับ ราคาแรงมากป่าวครับ สวยดีน่ะ  [on_066]
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
« ตอบ #423 เมื่อ: 16/11/10, [00:01:47] »

ตองก้านี่ของที่ไหนน่ะครับ ราคาแรงมากป่าวครับ สวยดีน่ะ  [on_066]
หมู่เกาะตองกา เป็นประเทศราชอาณาจักรตองกาหมู่เกาะในเครือจักรภพ ตั้งอยู่ในมหาสมุทรแปซิฟิก ระหว่างประเทศนิวซีแลนด์และมลรัฐฮาวายของสหรัฐอเมริกา โดยอยู่ทางใต้ของประเทศซามัว และทางตะวันออกของประเทศฟิจิ

เรื่องราคานั้นแรงคับ ในเวปขายกันอยู่โพลิปละ50บาท อาจถูกหรือแพงกว่านิดหน่อย ขึ้นอยู่กับสีชนิดขนสั้น-ยาว หายากง่าย ถ้าสีปี๊ดๆราคาต้องแรงแหงม..อยู่แล้วคับคุณปอ^^

ปล.ขอบคุณข้อมูลจากวิกิพีเดีย
kunpang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #424 เมื่อ: 16/11/10, [09:19:40] »

หมอส้ม   Red Stripe Angelfish
ตัวที่หกนะครับดูเอา  http://www.siamreefclub.com/forums/index.php?showtopic=22879
« ตอบ #425 เมื่อ: 16/11/10, [11:03:35] »

Red Stripe Angelfish
(Centropyge eibli)
« ตอบ #426 เมื่อ: 16/11/10, [11:36:46] »

สวยมากจริงด้วย..ตัวนี้เหรอคับที่เรียกหมอส้ม^^ จะได้เก็บเป็นความรู้ใหม่ ตัวนี้..มันมีอีกชื่อนึงว่าEibl-eibesfeldt's Pygmy..มันเหมือนพวกลูกผสมเลยนะคับ ดูยังงัยก็สวย ใครสนใจสั่งได้นะคับ เคยเห็นมาอยู่บ้างในตลาดปลาบ้านเรา(นานๆทีจร้า)
แต่จริงๆ..ปลาที่สีส้มกว่า นี้มีอีกหลายตัว เช่น Potter /Golden/Coral beauty พวกนี้เป็นตระกูลแองเจิลทั้งหมดคับ^^
« ตอบ #427 เมื่อ: 16/11/10, [11:48:44] »

เฟรมตัวเท่าไหร่น่ะครับ คุณเทพ  [เจ๋ง]
« ตอบ #428 เมื่อ: 16/11/10, [12:38:17] »

เฟรมตัวเท่าไหร่น่ะครับ คุณเทพ  [เจ๋ง]

เฟรมแดงปี้ดๆ1600คับ รอดูพี่ที่สั่ง..เย็นวันนี้ถ้าเปลี่ยนใจไม่เอาผมจะตั้งที่1800(ปลาทุกตัวลดได้คับมาคุยกัน)หรือไม่ก็เลี้ยงไว้เองเพราะอยู่กับผม3วันเริ่มตอดอาหารแผ่นแล้ว..ราคาอาจไม่ใช่คำตอบ ถ้าปลาราคาแรงความเสี่ยงก็เยอะคับ เพอร์คูล่า2นิ้วกินอาหารแล้วเป็นปลาเก่าของร้านเปิด1200(ไม่แพง)ที่สวน1500อับ ลองมาดูเล่นๆ ปลาเยลโล่แท้งsizeใหญ่1800 ตอนอยู่ร้านผมให้เจ้าของร้านให้อาหารเม็ดให้ดูมันกิน แต่ตอนนี้ฝากไว้กะคุณเอ็ดไหงกินแต่สาหร่ายเถ้าแก่น้อย(พวงองุ่น)  [on_026] 5 5 5
สงสัยต้องเคลมสาหร่ายให้เอ็ดคืน  [on_007]

แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #429 เมื่อ: 16/11/10, [14:50:35] »

มะพร้าวที่บ้านแพทครับ
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #430 เมื่อ: 16/11/10, [14:56:31] »

โพลิปบาน ณ บ้านแพท
« ตอบ #431 เมื่อ: 16/11/10, [15:40:04] »

มะพร้าวที่บ้านแพทครับ

ไม่ได้เจอ อ.แพทนานเลย

เหลืองสดดีจัง  แล้วกระดุมเขียวด้านหนังบานไหมครับ

ตอนนี้ตู้ผมมีเฟรมมาลงแล้วนะครับ อ.แพท เพิ่งได้มาสองวันกับคุณเทพ ยังไม่กินอหารเลยต้องลุ้นต่อไป

ขออนุญาติคุณเทพปล่อยของมือสองหน่อยนะครับ

หลอด MH venture 150W ที่เคยใช้อยู่ขายราคา 700 บาท  สเปกน่าจะตามรูปนี้ครับ

http://seasunaquarium.com/home/index.php?page=shop.product_details&flypage=shop.flypage&product_id=592&category_id=164&manufacturer_id=35&option=com_virtuemart&Itemid=6
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #432 เมื่อ: 16/11/10, [15:52:57] »

ไม่ได้เจอ อ.แพทนานเลย

เหลืองสดดีจัง  แล้วกระดุมเขียวด้านหนังบานไหมครับ

ตอนนี้ตู้ผมมีเฟรมมาลงแล้วนะครับ อ.แพท เพิ่งได้มาสองวันกับคุณเทพ ยังไม่กินอหารเลยต้องลุ้นต่อไป

ขออนุญาติคุณเทพปล่อยของมือสองหน่อยนะครับ

หลอด MH venture 150W ที่เคยใช้อยู่ขายราคา 700 บาท  สเปกน่าจะตามรูปนี้ครับ

http://seasunaquarium.com/home/index.php?page=shop.product_details&flypage=shop.flypage&product_id=592&category_id=164&manufacturer_id=35&option=com_virtuemart&Itemid=6
ขอบคุณครับ บานดีมากครับ die1 die1
« ตอบ #433 เมื่อ: 16/11/10, [16:14:36] »

เพิ่งเคยเห็นถ้วยส้มบานที่ห้องเอ็ดน่ะ สวยมากๆ  [ปิ๊งๆๆ] สงสัยต้องเอามาลองบ้างแล้วแพลงตอนสัตว์ยี่ห้อ cylop อะไรนี่แหละ  [on_061] [กู้ดครับ!]
« ตอบ #434 เมื่อ: 16/11/10, [16:59:21] »

เพิ่งเคยเห็นถ้วยส้มบานที่ห้องเอ็ดน่ะ สวยมากๆ  [ปิ๊งๆๆ] สงสัยต้องเอามาลองบ้างแล้วแพลงตอนสัตว์ยี่ห้อ cylop อะไรนี่แหละ  [on_061] [กู้ดครับ!]
คุณปอลงก้นตู้แล้วเหรอคับ^^
« ตอบ #435 เมื่อ: 16/11/10, [17:51:04] »

คุณปอลงก้นตู้แล้วเหรอคับ^^
ยังไม่เรียกว่าลงหรอกครับไปเอากระดุมมาลอง2ก้อนเล็กๆเท่านั้นเอง [on_062]
« ตอบ #436 เมื่อ: 16/11/10, [23:05:38] »

ยังไม่เรียกว่าลงหรอกครับไปเอากระดุมมาลอง2ก้อนเล็กๆเท่านั้นเอง [on_062]
บานดีมั้ยคับ..^^ แล้วมีปลาอะไรบ้างแล้ว idea1 ตอนนี้
« ตอบ #437 เมื่อ: 17/11/10, [00:12:51] »

บานดีมั้ยคับ..^^ แล้วมีปลาอะไรบ้างแล้ว idea1 ตอนนี้
บานอยู่ครับ
มีปลาการ์ตูน 5 ตัว ตัวเท่าเหรียญบาท
กุ้งพยาบาล 1
เดมเซล 1
เบนนี่ 1
ไฟฟิช 1
ปลาพยาบาล 1
บลูแท็งค์ 1
ปูติดมากะหินเป็น 2 ตัว ยังไ่ม่ได้เอาออก  ้hahaha
คิดว่าปีใหม่ถ้าเงินเดือนขึ้นเยอะจะขยายตู้เป็น 36 แล้วครับ  [on_065]
gunon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #438 เมื่อ: 17/11/10, [13:05:45] »

พี่เทพไอ้ตัวที่ผมซื้อมาจากพี่ที่มันเดินได้อ่ะคับมันชื่อไรนะคับ
« ตอบ #439 เมื่อ: 17/11/10, [13:56:23] »

ถ้าจะเปลี่ยนตู้ปลาลองมาคุยกันจร้า.. พอดีมีแหล่งทำตู้สวยๆจากโรงงานที่เมืองชล(ราคาไม่แพง)ตู้ใหญ่เจียขอบcomให้ด้วยมาส่งให้น้อง (น้องเปิดร้านปลาสวยที่ปากช่อง)สั่งสเปกได้เลย ^^
..เมื่อวานพี่วินมาสอยปลาไปหมดตู้เลยคับ  [on_008]..ก้นตู้นนก็สอยไปหมด เหลือแต่พวกอุปกรณ์-เกลือ แร่ธาตุ อาหารปลา คาร์บอน ฯลฯ
ใครที่สนใจพวกอุปกรณ์ทำความเย็น ตอนนี้กำลังหาข้อมูล-ทำราคา เพราะมีน้องสนใจจะนำเข้ามาเองราคาน่าจะถูกลงได้จากท้องตลาดนิดหน่อย(ถ้าเป็นไปได้นะ)..แล้วผมจะส่งข่าวอีกที
อีกเรื่อง..ช่วงนี้ใครปลาในตู้แน่น พยามอย่าลงเพิ่ม เพราะฤดูนี้ปลาเป็นโรคมากกว่าช่วงอื่น ให้เว้นระยะสักหน่อย แต่ถ้าลงปลา..ให้กักปลาดูอาการสัก2-3วันหรือสักอาทิตย์ยิ่งดี กันโรคสนิมเหล็กในปลาทะเล พอดีลูกค้าโทรมาบอกเอาปลาป่วยมาลงตู้(ไม่รู้)เช้ามาตายยกตู้ [on_007]
รักษาสุขภาพปลาแล้วอย่าลืมรักษาสุขภาพคนข้างๆด้วยนะ..อิอิ  [เจ๋ง]

เหลือ cylop มั้ยครับ จะได้ซื้อเก็บไว้ก่อน  [เจ๋ง]
« ตอบ #440 เมื่อ: 17/11/10, [14:13:33] »

พี่เทพไอ้ตัวที่ผมซื้อมาจากพี่ที่มันเดินได้อ่ะคับมันชื่อไรนะคับ
ตัวที่เหมือนขนนก ..อันนั้นดาวขนนกFeather star จัดเป็นกลุ่มเอกโคโนเดิร์มที่โบราณที่สุดมีทั้งพวกที่ว่ายน้ำได้ประมาณ550ชนิดและพวกที่เกาะกับที่คือพวกพลับพลึงทะเลมีประมาณ80ชนิดมีแขนยื่นมาจากกลางลำตัวมีลักษณะคล้ายดอกไม้ใช้ในการจับอาหารที่ล่องลอยมาในมวลน้ำ ปากและช่องขับถ่ายเปิดทางด้านบนด้านล่างมีส่วนช่วยในการยึดเกาะกับวัตถุใต้น้ำ
 [on_018]..เห็นว่ากันว่าเลี้ยงยากในระบบปิด แนะนำให้อาหารน้ำเป็นพวกzoo plankton คับนน

เหลือ cylop มั้ยครับ จะได้ซื้อเก็บไว้ก่อน  [เจ๋ง]
เหลือ 2 กระปุกคับ 380-บาทไทยจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/11, [14:50:46] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
« ตอบ #441 เมื่อ: 17/11/10, [14:27:01] »

มันชือสิเลนทัล หรืออีกตัวที่เหมือนขนนก ..อันนั้นดาวขนนกFeather star จัดเป็นกลุ่มเอกโคโนเดิร์มที่โบราณที่สุดมีทั้งพวกที่ว่ายน้ำได้ประมาณ550ชนิดและพวกที่เกาะกับที่คือพวกพลับพลึงทะเลมีประมาณ80ชนิดมีแขนยื่นมาจากกลางลำตัวมีลักษณะคล้ายดอกไม้ใช้ในการจับอาหารที่ล่องลอยมาในมวลน้ำ ปากและช่องขับถ่ายเปิดทางด้านบนด้านล่างมีส่วนช่วยในการยึดเกาะกับวัตถุใต้น้ำ
 [on_018]..เห็นว่ากันว่าเลี้ยงยากในระบบปิด แนะนำให้อาหารน้ำเป็นพวกzoo plankton คับนน
เหลือ 2 กระปุกคับ 380-บาทไทยจร้า
เอาไปเลี้ยงกระดุมได้มั้ยครับ cylop เนี่ย [เจ๋ง]
« ตอบ #442 เมื่อ: 17/11/10, [14:35:35] »

เอาไปเลี้ยงกระดุมได้มั้ยครับ cylop เนี่ย [เจ๋ง]
จริงๆแล้วถ้าเลี้ยงแค่กระดุมเฉยๆ ไม่ต้องก็ได้คับ แต่ถ้ามีก้นตู้อย่างอื่นเพิ่มอีก ก็ดี..เพราะมันเป็นแพลงตอนสัตว์เข้มข้นผงสีส้มขนาดเล็ก เวลาใช้ไปนานๆถ้าเก็บไม่ดีเช่นเปิดแล้วปิดฝาไม่สนิดอาจสีซีดลงได้..รวมๆแล้วปะการังหลายอย่างได้ประโยชน์คับ^^
« ตอบ #443 เมื่อ: 17/11/10, [14:42:44] »

จริงๆแล้วถ้าเลี้ยงแค่กระดุมเฉยๆ ไม่ต้องก็ได้คับ แต่ถ้ามีก้นตู้อย่างอื่นเพิ่มอีก ก็ดี..เพราะมันเป็นแพลงตอนสัตว์เข้มข้นผงสีส้มขนาดเล็ก เวลาใช้ไปนานๆถ้าเก็บไม่ดีเช่นเปิดแล้วปิดฝาไม่สนิดอาจสีซีดลงได้..รวมๆแล้วปะการังหลายอย่างได้ประโยชน์คับ^^

ว่าจะไปหาถ้วยส้มมาลงด้วยน่ะครับ เห็นเอ็ดบอกว่า cylop ใช้เลี้ยงถ้วยส้มดีมากๆ  [เจ๋ง]
« ตอบ #444 เมื่อ: 17/11/10, [15:04:02] »

อันที่จริงผมก็ไม่ได้เลี้ยงก้นตู้นะคับ..แต่ว่าอดทนไม่ไหวเห็นตู้พี่น้องหลายคนสวยเกินไปแระ  [on_026] 5 5 5 เลยนำความรู้จากตำรามาฝาก สำหรับคนที่รู้มากกว่าหรือเลี้ยงมานานเป็นปู่ก็ช่วยแนะนำเสริมเพิ่มกันหน่อยนะคับ..เพราะมีอีกหลายคนที่อยากจะเลี้ยงแต่ว่ามือใหม่(รวมทั้งผมด้วย)อาจไม่รู้ว่าจะเริ่มยังงัย..อิอิ
ข้อมูลเบื้องต้นเป็นแค่เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยก่อนที่คิดจะเลี้ยง ไหนๆก็ไหนๆแล้วถ้าห้ามไม่ให้เลี้ยงไม่ได้..งั้นเอานี่ไปจะได้เลี้ยงรอด...
ปะการัง(Corals)เป็นสัตว์ทะเลที่ไม่มีกระดูกสันหลัง อยู่ในจำพวกซีเลนเทอราตา ซึ่งมีลักษณะเด่นคือมีโพรงในลำตัวมีเนื้อเยื่อ2ชั้นระหว่างเนื้อเยื่อทั้งสองมีลักษณะเป็นวุ้นมีแต่ช่องปากแต่ไม่มีทวารหนักมีหนวดซึ่งมีเซลล์เข็มพิษเพื่อป้องกันตัวหรือจับเหยื่อเป็นอาหารสัตว์จำพวกซีเลนเทอราตานี้รวมถึงไฮดรา ปะการังไฟ แมงกระพรุน ดอกไม้ทะเล ปะการังดำ ปะการังอ่อน กัลปังหา ปะการังสีน้ำเงิน และปากกาทะเล สัตว์เหล่านี้บางชนิดแตกต่างกันมากแต่บางชนิดก็คล้ายคลึงกันจนจำแนกออกจากกันได้ยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/10, [10:23:30] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
« ตอบ #445 เมื่อ: 17/11/10, [15:21:59] »

ว่าจะไปหาถ้วยส้มมาลงด้วยน่ะครับ เห็นเอ็ดบอกว่า cylop ใช้เลี้ยงถ้วยส้มดีมากๆ  [เจ๋ง]
จากที่สังเกตcyclop ที่ใช้เลี้ยงเป็นอาหารปะการังโดยเฉพาะถ้วยส้ม บานสวยดี
ผมว่าของบางอย่างฝรั่งเค้าคิดมาแล้วพอดีอันนี้มันของอเมกา เราลองใช้ได้ผลก็น่าเสียตังค์อยู่คับ
(ถ้าอย่างพวกToyอันนั้นต้องยกให้พี่ยุ่นเค้า)  hawaii  
ถ้าพวกสิ่งประดิษฐ์ลอกเลียนแบบก็China... number one เค้าทำได้เนียนจิงๆ แต่บางอย่างก็ดีราคาไม่แรง อย่างพวกสกิมไวโปรนี่ก็ใช้ได้เลย

ส่วนเกลือของไทยก็เป็นเกรดกลางๆอย่างอควาเรสใช้ได้ดีคับ ยังมีอาหารเร่งสีปลาของTetra ขวดสีฟ้าแต่แพงหน่อย อันนี้ของคุณลุงฮิตเลอร์ อิมพอตมาจาก..เยรมันโน่น ที่โฆษณานี่ไม่ได้ขายของตัวเองนะคับ เพราะผมก็ไม่ได้มีสินค้าทั้งหมดที่กล่าวมา แต่ว่าอนาคตมีแน่ คนที่จะได้ประโยชน์จริงๆก็คือคนใช้นั่นแหละคับ ว่าต้องการอะไร เอาไปทำอะไร^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/10, [21:58:08] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
« ตอบ #446 เมื่อ: 17/11/10, [15:35:00] »

เรื่องปะการังต่ออีกนิดเถอะนะคับ..
ปะการังกินอาหารโดยใช้หนวดจับแพลงก์ตอนที่ล่องลอยอยู่ในน้ำส่งเข้าปากนอกจากนี้ปะการังยังได้รับสารอาหารจากสาหร่ายเซลล์เดียวที่เรียกว่าซูเซนเทลลี่(Zooxanthellae)ซึ่งมีอยู่เป็นจำนวนมากในเนื้อเยื่อของปะการัง สาหร่ายจะใช้ของเสียจากปะการังเช่น ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ ไนเทรต และฟอสเฟตในการสังเคราะห์แสงเพื่อสร้างอาหารและเพิ่มจำนวนเซลล์โดยปะการังจะได้รับสารอาหารที่สาหร่ายสร้างขึ้นด้วย [mo_007]
นี่เป็นข้อมูลคร่าวๆบางส่วนจากตำรา เพื่อให้คนที่อยากเลี้ยงหาข้อมูลที่ลึกกว่านี้ต่อเองจร้า
 ความรู้ความเก่ง..ทันกันแน่นอน ไม่มีใครเก่งกว่ากัน อยู่ที่ใครมีเวลาเอาใจใส่มากกว่ากันเน้อ^^

ปล.ที่มา หนังสือโครงการอุทยานใต้ทะเล จุฬาภรณ์ 36

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/10, [22:00:09] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
« ตอบ #447 เมื่อ: 17/11/10, [15:40:39] »

ต้องรีบไปสอยมั้ยเนี่ย เหลือ 2 กระปุกเองอะ  cryingrun
gunon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #448 เมื่อ: 18/11/10, [13:01:31] »

สุดเซงมากเลยวันนี้ การ์ตูนตาย 2 ตัว อยู่ๆก็ไปเฉยเลย
« ตอบ #449 เมื่อ: 18/11/10, [13:08:43] »

สุดเซงมากเลยวันนี้ การ์ตูนตาย 2 ตัว อยู่ๆก็ไปเฉยเลย

การ์ตูนผมตายไปนานแล้ว ช่วงนี้ไม่เป็นไรการ์ตูนตายกันทุกคนเลย
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 ... 174   ขึ้นบน
พิมพ์