Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 ... 174   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Korat ReefClub ชุมชนคนรักปลาทะเลโคราชและจ้งหวัดใกล้เคียง555  (อ่าน 1052620 ครั้ง)
porplatakom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #300 เมื่อ: 14/10/10, [10:23:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แล้วการ์ตูนมันกัดปลาอื่นด้วยหรือป่าวครับ  asspain
ibOomba ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #301 เมื่อ: 14/10/10, [12:14:33] »

ตู้ของผมเองคับถ่ายจากโทรศัพท์

ตู้สวยมากเลยคับ [เจ๋ง]

« ตอบ #302 เมื่อ: 14/10/10, [14:11:15] »

ยังไม่เคยเห็นมันกัดตัวอื่น(ต่างชนิด)  เคยเห็นแต่มันไล่ตัวอื่น
ส่วนถ้าเป็นตู้ขนาดไม่ใหญ่มาก เวลาปลาสร้างอานาเขต
ปลาที่ชนิดเดียวกัน(แม้แต่การ์ตูน)ซึ่งอยู่กันเป็นกลุ่ม(ยกเว้นตอนจับคู่แล้วแยกออกไป)
ยกตัวอย่าง ถ้าลงปลามาจากแหล่งเดียวกันพร้อมกัน..ปลาสามารถยอมรับ หรือไม่ยอมก็ได้
หากมันไม่ยอมรับกัน-มันอาจจะกัดกันจนบาดเจ็บและตายลง(มันไม่ได้กัดกันจนตายแต่ปลาจะเครียดแล้วไม่กินอาหาร เกิดการป่วย+โรคแซรกซ้อน=ตาย ตัวที่อึดกว่าก็จะอยู่ต่อไป)..
บางครั้งมันก็เครียด..โดยไม่มีเหตุผลแล้วตายหมดเกิดขึ้นบ่อยกับการปรับตัวในที่อยู่ใหม่ไม่ได้
(ในปลาตัวเล็กส่วนใหญ่ตัวเล็กกว่า1.2นิ้ว)จะเครียดได้ง่าย..
เพราะว่าลูกปลายังไม่มีขนาดที่เหมาะสมที่จะนำมาเลี้ยงในตู้..พวกเราก็ควรเว้นปลาการ์ตูนที่ตัวเล็กเกินไปต่ำกว่าประมาณ1.2นิ้ว ไม่แนะนำให้นำมาถึงแม้ว่า..จะน่ารัก*-*
แล้วถ้าตู้ 24" ควรใส่กี่ตัวคับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #303 เมื่อ: 14/10/10, [15:25:44] »

ถ้าขยันเปลี่ยนน้ำ ดูแลใกล้ชิด มีปลาการ์ตูนส้มขาว 1 คู่ + แทงค์เมทสัก2-3 ตัว

พวกแก้วเหลือง พยาบาล โกบี้  อักอาย  แพคาเนร่า สตอร์บอรี่-ปลาตัวเล็กอื่นๆที่ไม่ดุพอได้

ถ้าจะเลี้ยงกุ้งไว้กินเศษอาหารก็กุ้งมดแดง(แย่งอาหารโพลิปปะการังกินแต่ตู้ปลาล้วนไม่มีปัญหา)

กุ้งพยาบาล กุ้งแดงจุดขาว(กุ้งไฟ)แต่ราคาแรงหน่อย ส่วนกุ้งนักเลงถ้าเลี้ยงต้องไม่เลี้ยงกุ้งเล็ก

อื่น..มันจะถูกกิน กั้งสีสวยตัวใหญ่ห้ามเลี้ยงเพราะปลาก็จะเป็นอาหารมื้อค่ำไปด้วยจร้า^^

ปล.สำหรับตู้24นิ้วถ้ามีกรองล่างด้วยจะดีมากๆคับ
อยากได้มากกว่า 1 คู่จะมันจะประกาศศึกแย่งที่ทำกินใช่มั้ยครับ  [on_008]
แล้วถ้ามากกว่า 2 คู่นี่ตู้ต้องใหญ่ขนาดไหนเหรอครับ  asspain
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #304 เมื่อ: 14/10/10, [16:55:17] »

อยากได้มากกว่า 1 คู่จะมันจะประกาศศึกแย่งที่ทำกินใช่มั้ยครับ  [on_008]
แล้วถ้ามากกว่า 2 คู่นี่ตู้ต้องใหญ่ขนาดไหนเหรอครับ  asspain
จริงๆก็พอเลี้ยงได้แต่พอเลี้ยงไปสักพักจะดูตู้แคบลงเพราะปลาตัวใหญ่ขึ้น ของในตู้มากขึ้น
อื่นๆ จิปาถะ..แล้วก็จะอยากขยายตู้เอง..^^

ส่วนขนาดไหนน่าจะเหมาะกับตู้ทะเล ส่วนตัว..คิดว่า น่าจะ36นิ้วขึ้นไปจะดูแลง่ายกว่าตู้เล็ก
ตู้เล็กเลี้ยงปลาเยอะๆ นานมากไม่ดี เด๋วปลาอึดอัด..นะจร้า
แบ้งค์เขาใหญ่ ออฟไลน์
« ตอบ #305 เมื่อ: 14/10/10, [19:33:52] »

สวัสดีครับคุณเทพ มาจัดตู้ให้น้องอาร์มได้ลงตัวมากครับ เสียดายว่าไม่ได้คุยกัน พอดีผมต้องรีบไปธุระ

เรื่องทริปเที่ยวสิงคโป วันที่ 26-29 may 2011  เข้าไปดูรายละเอียดได้ที่เว็บนี้ http://www.aquarama.com.sg

รับแค่ 30 คนนะครับ มีนักจัดตู้ทะเลมืออาชีพจากทั่วโลกมาร่วมกันโชวผลงาน อยากให้ไปด้วยกันครับ

น้องอาร์มก็ไป เรื่องค่าใช้จ่ายไม่แพงครับ เดี๋ยวจะโทรบอกอีกทีครับ

ฟ้าใส ปลาสวย (โคราช) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #306 เมื่อ: 14/10/10, [20:21:07] »

สมาชิกใหม่ สนใจเสนอตัว เข้ามาร่วมชมรมด้วย ผมขายปลาทะเลอยู่โคราชเหมือนกัน แต่บ้านอยู่ที่โคกกรวด มีปลาหลายสายพันธุ์ สวย รับประกันคุณภาพ จะไม่ขายปลาใหม่ ปลาต้องพักก่อนอย่างน้อยสองสัปดาห์จึงจะขาย
ถ้าสนใจ ไปดูได้ที่ ร้านฟ้าใส ปลาสวย โคกกรวด เข้าทาง อ.ขามทะเลสอ ประมาณ 300 เมตร จาก ถ.มิตรภาพ ไม่ถึงทางรถไฟ  ปรึกษาเรื่่องการเลี้ยงได้ ไม่มีอะไรก็เข้าไปดูได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อ ไปแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ผมเลี้ยงมาประมาณ 8 ปี แล้ว
โทร 044-291237, 086-7266116
gunon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #307 เมื่อ: 15/10/10, [09:48:09] »

ขอบคุณมากคับใครว่างก็แวะมาชมได้คับ ขนาดตู้ของผม 36" คับ ตอนแรกกะจะแค่การ์ตูนอย่างเดียว เอาไปเอามา
ลงไปเรื่อยไม่เคยพอจนเต็มตู้ไปหมดเลย ส่วนเรื่องหินต้องหินระดับเทพอย่างพี่เทพของเค้าคุณภาพจิง 555
ฟ้าใส ปลาสวย (โคราช) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #308 เมื่อ: 15/10/10, [10:20:14] »

อีกเรื่อง..ผมขอนุญาตขายปลาแข่งกับพี่เก๋งับ..อิอิ แต่จะเต็มไปด้วยมิตรภาพ ผมขายทั้งปลาใหม่ และปลาเก่า

ปลาตัวไหนยังไม่กินเม็ด ก็จะบอกตรงๆ ตัวไหนดุ เลี้ยงยากก็บอกว่าเลี้ยงได้แต่มันอาจจะมีปัญหา ..และ อื่นๆ

ส่วนที่ผ่านมาเคยลองขายก้นตู้นิดหน่อย [on_007] แต่ต่อไปคงจะ..เอาแค่พวกสตาร์ไทย-นอก หนัง พวกกระดุม

ตองก้า เห็ด และหนอนท่อคับ ส่วนอื่นๆอาจจะต้องหากันเองเพราะเหตุผลส่วนตัว 108  [on_018]..ตามนี้คับ

ขอบคุณครับ ยินดีขายได้เลย เพราะพี่ก็เริ่มต้นจากการเลี้ยงแบบที่ไม่ได้ตั้งใจจะขาย เลี้ยงจากการชอบ แต่มีคนเข้ามาเห็นแล้วก็ขอซื้อเลยเป็นที่มาของการเริ่มขาย มีปัญหาก็ปรึกษากันได้ หรือเข้าไปคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ เพราะพี่ก็ต้องการได้ความรู้ใหม่ๆ  ยินดีครับที่จะได้ต้อนรับทุกคนที่จะไปเยี่ยมชมปลาที่ร้าน
แมงปอปีกบาง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #309 เมื่อ: 15/10/10, [17:44:55] »

คุณเทพ ช่วงนี้มีอะไรมานำเสนอไหมครับ
GarapaGoss ออฟไลน์
« ตอบ #310 เมื่อ: 15/10/10, [19:30:40] »

ตู้มือใหม่ครับ
ไฟ PL ฟ้าขาว  55w

ใช้หลอด LED 12 หลอด
« ตอบ #311 เมื่อ: 15/10/10, [21:44:07] »

คุณเทพ กระดุมที่ฝากผมไว้ สองวันนี้แล้วไม่รู้เป็นอะไร บางส่วนบาน บางส่วนไม่บาน แต่กระดุมก้ัอนอื่นๆของผมบานปกติ มีแต่ตู้ใหญ่ผมตอนนี้ ไข่ปลาหมึกไม่บานอันหนึ่ง ไม่รู้ว่าเกิดจากแอนก้นม่วงตายในตู้สองวันที่ผ่านมาหรือป่าวนะ
iEmz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #312 เมื่อ: 15/10/10, [23:04:42] »

วันนี้ไปร้านพี่เก๋มา(เมื่อตะกี้เอง ฝนตก น้ำท่วมด้วย [on_024])

ขอขอบคุณอย่างแรงเลยครับ [เจ๋ง] ได้คำแนะนำที่เยี่ยมมากๆ
ผมว่า ใครอยากเลี้ยงปลาเพียวๆ ด้วยงบเบาๆนี้ ผมว่่าปรึกษาพี่เค้าได้เลย [on_018]
อิอิ  มีเบียร์ขายด้วย  ้hahaha วันหลังจะไปจิบเบียร์นั่งกินหน้าร้าน
ปลาพี่เค้าสวยใช้ได้เลยครับ มีรับประกันเปลี่ยนคืน ถ้าเอาไปแล้วไม่เวิร์ค ยกเว้ย ตายแล้ว เอามาเปลี่ยนไม่ได้ หุหุ
ถ้าจะไปร้านพี่เก๋ แนะนำคือ ไปซทื้อปลาอย่างเดียวนะครับ ร้านพี่เก๋ไม่มีก้นตู้ ไม่มีหินเป็น ในตู้ก็ไม่มี [เอ๊ะ!!!]
แต่เลี้ยงปลาได้อย่างงาม

ได้ข้อมูลมาเยอะมาก ว่างๆ จะไปหาอีก อิอิ
saaw-sut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #313 เมื่อ: 15/10/10, [23:45:19] »

ใช่ครับผมไปกับเอ็มมา ปลาพี่เก๋สวยใช้ได้เลยครับ มีแต่ตัวใหญ่หน่อยนะครับ ้hahaha
ว่างๆก็ไปดูกันนะครับอยู่แถวโคกกรวดครับ [on_055]
« ตอบ #314 เมื่อ: 18/10/10, [00:25:47] »

ปลางวดนี้มามีแต่ตัวสวยๆเลยนะคุณเทพ  [on_062]
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
« ตอบ #315 เมื่อ: 18/10/10, [15:35:40] »

เรื่อง...แบคทีเรีย ในตู้ปลาทะเลที่มีอยู่..และหาง่ายในท้องตลาดที่มือใหม่+เก่าต้องรู้555
(ข้อมูลส่วนหนึ่งมาจากพี่หมอยิ้ม)www.planktonreeftech.com
ไบโอไดเจส จริง ๆ ก็คือ สปอร์ ของแบคทีเรีย ที่จะนำมาใช้เป็นแบคทีเรียใส่ในตู้
เมื่อสภาวะแวดล้อมเหมาะสม สปอร์จะแตกออก..แล้วก็
เป็นแบคทีเรียมีชีวิตกลายร่างเป็น.."ตัวเป็น ๆ กำลังดิ้นได้" แล้วก็ทำงาน...ย่อยลลายไป
พอเวลาผ่านไปนาน ๆ บางทีก็โดนปนกับแบคทีเรียชนิดอื่น
 จึงเริ่มร่อยหรอ บางท่านก็ถือโอกาสเติมใส่ใหม่ เพิ่อเพิ่มจำนวน
 ..ส่วนไบโอทิมเป็นอาหารเสริมของไบโอไดเจสอีกที
เพราะงั้นเราจึงใส่ลงไปพร้อมกันทั้ง2อย่าง

ปล.สายพันธุ์ของแบคทีเรียที่มีประโยชน์ในตู้นักเลี่ยงปลาทะเล
ไม่ได้มีเพียงแค่นี้ ยังมีสายพันธุ์อื่นๆอีกจร้า^^
Club Member
« ตอบ #316 เมื่อ: 18/10/10, [23:44:15] »

พี่เทพค้าบบบบ

ปลาที่ฝากไว้กลายเป็นปลาน้ำกร่อยยังง่าาาาา

555+ น้ำท่วมเข้าบ้านยังคับเนี่ยยย
« ตอบ #317 เมื่อ: 19/10/10, [08:46:31] »

น้ำยังไม่ท่วมบ้านแฮะ..รอดูพายุเข้าฟิลิปินส์ แระจะโดนหางเลขด้วยป่าวไม่รู้
แต่ว่าขับรถออกจากหมู่บ้านไม่ได้ ใครจะมาเอาปลา ต้องมีเรือมาด้วย..หง่ะ
.. เมื่อวานข่าวท้องถิ่นช่องเคเบิ้ลโคราช บอกจะตัดไฟตั้งแต่3ทุ่ม ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ตัด
เด๋วต้องรีปไปซื้อปั้มอ๊อกถ่านไว้หน่อย555 กันไว้ดีก่า.. [on_007]

[mo_001]แล้วที่ มทส.เปนงัย น้ำท่วมป่าว  ยังงัยเอารถยนต์ไว้ที่สูงๆก่อนนะจร้า ^^
Club Member
« ตอบ #318 เมื่อ: 19/10/10, [14:40:11] »

มทส น้ำท่วมไม่ถึงอ่าาา

ตอนแรกกะว่าจะขออนุญาตเจ้าของหอขับรถขึ้นมาจอดชั้นสาม 555+

ระวังปลาที่บ้านจะกลายเป้นปลาน้ำกร่อยก่อนน้าาาา พี่เทพ
Club Member
« ตอบ #319 เมื่อ: 19/10/10, [16:51:36] »

โหด.......ร้าย.......
น้ำท่วม cryingrun
อยากไปช่วยผู้ประสบภัย
 [on_066]
« ตอบ #320 เมื่อ: 20/10/10, [15:10:32] »

ขวดเท่าไหร่เนี่ย  [เอ๊ะ!!!]
Club Member
« ตอบ #321 เมื่อ: 20/10/10, [16:42:47] »

พี่เทพครับ ร้านพี่เทพน้ำท่วมมั้ยครับ

แล้วทางไป ท่วมมั้ยครับล วันนี้ผมว่าจะเข้าไปอ่ะครับ
« ตอบ #322 เมื่อ: 20/10/10, [17:21:45] »

สรุปว่าน้ำไม่ท่วมหมู่บ้านจร้า เพราะเป็นที่สูง [on_007]

แต่ถนนทางที่จะมาเข้าไม่ได้ เข้าได้ทางเดียวที่บอกไปอ่ะ [on_051]
Club Member
« ตอบ #323 เมื่อ: 20/10/10, [20:35:51] »

อ่าา ครับ

งั้น สงสัยต้องเอาโฟร์วีลไป [on_026]
^ ^~
note sogo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #324 เมื่อ: 20/10/10, [22:41:46] »

ตู้ของผมเองคับถ่ายจากโทรศัพท์

พี่อยู่ติดโรงแรมสากลรือเปล่าครับ
ตู้พี่สวยมากเลย
« ตอบ #325 เมื่อ: 21/10/10, [11:33:13] »

ตู้อยู่ห้องเจอปัญหาน้ำท่วม โดนตัดไฟไปสองวันปลาตายกันเยอะ รายนามผู้เสียชีวิต

บลูแทงค์ ตัวใหญ่
การ์ตูนลายปล้องสองตัว
เบบี้แทงค์
ไบคัลเลอร์
ปลาพยาบาล
กุ้งการ์ตูนสองตัว
กุ้งพยาบาล
กุ้งมดแดงสองตัว
เลมอน

ส่วนรายการที่เหลือถูกอพยพไปไว้ตู้เพื่อนบ้าน

เดี๋ยวน้ำลดจะถ่ายรูปในตู้อัพเดตอีกที
« ตอบ #326 เมื่อ: 21/10/10, [12:55:13] »

ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง เลยคับ เอ็ด [ซีดดด]

ปลา..ในตู้ ของอาร์ม(ที่อยู่หลังบิกซี)ก็หมดตู้คับ พวกแท้ง บลู เยลโล เบบี้ ปลาพยาบาล
..เฟรม เอมเพอเลอร์ ซิกบาร์ บลูโคราน การ์ตูน โกบี้ ปลาดาว กุ้งพยาบาลยักษ์2ตัว แมนดาริน

ของเอคุยกันเมื่อวานก็หมด .. [on_007]

ยังงัย..มีอะไรให้ผมช่วยหลังน้ำลด บอกมาเลยนะคับ  hmmmm
« ตอบ #327 เมื่อ: 21/10/10, [22:40:04] »

ตู้ทะเลจำเป็นต้องมี uv มั้ย [on_066]
« ตอบ #328 เมื่อ: 22/10/10, [09:19:03] »

ตู้ทะเลจำเป็นต้องมี uv มั้ย [on_066]

จำเป็น แต่.. ไม่ต้องมีก็ได้  ถ้ามี ก็จะช่วยทำลายเชื้อโรคที่มากับน้ำผ่านกระบอกหลอดยูวี ไม่มี..ก็พยามรักษาระบบให้สะอาด ขยันเปลี่ยนน้ำดูดตะกอนอยู่เสมอ เพื่อลดต้นเหตุ ที่จะทำให้เกิดเชื้อโรคอาศัยอยู่ในตู้ปลาของเราและมันช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของพืชน้ำ เช่นตะไคร่น้ำ.. เวลาเราเอาน้ำในบ่อปลาผ่านระบบมันจะไม่เกิดตะไคร่น้ำในบ่อปลา น้ำจะไม่เขียวนั่นเอง..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/10/10, [01:15:46] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
gunon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #329 เมื่อ: 22/10/10, [13:17:03] »

ขณะนี้ผมได้ทำการจัดตู้ใหม่แล้วอ่ะเพราะพี่เอ็ดเอาปลามาฝากผมตักออกไม่ได้เลยได้รื้อตู้แล้วทำการจัดใหม่
ยังไงจะลงรูปให้ดูนะคับ บวกกับมีของก้นตู้ของพี่เอ็ดจำนวนหนึ่งทำให้ตู้สวยขึ้นมาก ยืมพี่เค้ามาจัด 555
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 ... 174   ขึ้นบน
พิมพ์