Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 ... 174   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Korat ReefClub ชุมชนคนรักปลาทะเลโคราชและจ้งหวัดใกล้เคียง555  (อ่าน 1052650 ครั้ง)
porplatakom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #180 เมื่อ: 25/09/10, [09:08:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

..รูปปลาแหล่มๆ
http://www.ultimatereef.net/iddb/tangs.php

เอ่อ.. แจ้งข่าวร้ายหน่อยจร้า
เจ้าที่ส่งหินโทรมา.. บอกว่ารถเสีย เลื่อน..อีกแล้ว สงสัยต้องขึ้นไปเองแล้ว..หง่ะ

กำเวน แย่เลยทีเดียว  asspain
แมงปอปีกบาง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #181 เมื่อ: 25/09/10, [11:09:17] »

คุณเทพ ถ้าเจอปลาตัวนี้ฝากถามราคาหน่อยนะครับ แล้วมันเลี้ยงยากหรือป่าว กินอาหารเม็ดหรือป่าว เห็นแปลกดีชอบๆ เผื่อจะซื้อเลี้ยง

ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับ
www.liveaquaria.com
โอ๋ โคราช ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #182 เมื่อ: 25/09/10, [12:17:39] »

[on_008] เรื่องปะการังปูพื้น..

สรุปว่าผมจ่ายหินไปผิดเบอร์ 036 เอาเบอร์1ไปให้แล้วเด๋วผมจะรีบแก้ไขนะคับ
hah1  ต้องขอโทษอีกครั้งนะคับ พี่โอ๋  

เอาหล่ะมาดูกันว่าคุณสมบัติของเศษประการังและเศษเปลือกหอย มีความเหมือนกันอย่างไร..ในขณะที่น้ำมีความกระด้าง +อุณภูมิที่สูง ในแหล่งน้ำธรรมชาติ ไบคาร์บอเน็ตที่อยู่กับเศษเปลือกหอย ซากหินเป็น เศษประการัง จะละลายออกมาเป็นด่าง คุมค่าความเป็นกรด อีกชั้นหนึ่งทำให้น้ำ มีค่าบาลานซ์ความเป็นกรดเป็นด่าง (PH)เมื่อเราใช้เปลือกหอย หรือเศษประการัง หรือแม้กระทั่งปูนซีเมนต์เมื่อลดความเป็นด่างลงแล้วสามารถนำมาใช้ได้ใกล้เคียงกัน...แต่เด๋วจะขอไปทบทวนอีก หน่อย เพราะจำคร่าวๆได้ประมาณนี้เด๋วผมจะมาเพิ่มเติม
 ประการังที่ละเอียดมากๆจะเป็น ..เบอร์00 นะคับอันนั้นผมมีเยอะ พี่โอ๋ลองมาดู  ใช่ที่พี่เคยซื้อไปรึเปล่าคับผมจะได้เปลี่ยนให้ (ว่าแต่ลงตู้ไปยัง..อ่ะ^^)แต่ว่าเบอร์ 0 ก็ดีไม่ฟุ้งเท่า แล้วแต่ชอบคับ ระยะยาวก็มีข้อดี..ต่างกัน ถ้าปูหนาๆ
สัก4นิ้ว..เห็นในตำราว่า..จะมี BIO ที่มีประโยชน์แบบไม่ใช้อ็อกซิเจนอยู่เยอะ หากใช้ทราย หรือปูพื้นละเอียดมากๆ..

ครับผม ไม่เป็นไร กรองล่างพี่ลองเอาเปลือกหอยนางรมใส่ไป มี pod เกิดใหม่เพียบเลย
Club Member
« ตอบ #183 เมื่อ: 25/09/10, [12:18:55] »

คุณเทพ ถ้าเจอปลาตัวนี้ฝากถามราคาหน่อยนะครับ แล้วมันเลี้ยงยากหรือป่าว กินอาหารเม็ดหรือป่าว เห็นแปลกดีชอบๆ เผื่อจะซื้อเลี้ยง

ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับ
www.liveaquaria.com

เอ็ดจะเลี้ยงตัวนี้เหรอ ไม่แน่ใจว่าใช่ปลากัดทะเลรึเปล่า เหมือนเคยเห็นที่สวน
« ตอบ #184 เมื่อ: 25/09/10, [15:12:53] »

และเจ้าตัวนี้ด้วยครับ เคยเลี้ยงอยู่แต่มันตายไปแล้ว น่าจะปลากัดทะเล

porplatakom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #185 เมื่อ: 26/09/10, [00:57:08] »

ลืมถามคุณเทพเลย มีเปลือกหอยนางรมขายป่่าวครับ จะเอามาใส่กรองล่าง  [on_055]
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #186 เมื่อ: 26/09/10, [01:18:19] »

ลืมถามคุณเทพเลย มีเปลือกหอยนางรมขายป่่าวครับ จะเอามาใส่กรองล่าง  [on_055]

ถ้าใช้ไม่เยอะเด๋วแบ่งให้คับ  [mo_007]

ตอนนี้มีลูกค้าฝากขาย เป็นปลาการ์ตูนเพอร์คูล่าปาปัว เสื้อกั๊กฮาฟแบล็ค ขนาดประมาณ ใหญ่กว่าสองนิ้ว ขายราคาเท่าทุน ที่ 1500 บาท แข็งแรงกินอาหารเก่ง(ขายเพราะไล่กันกะปลาการ์ตูนดำ) สนใจติดต่อกันเองได้ที่.. 084-823-4545 คุณกฤต 
เจ้าของปลาบอก  ปกติราคาสูงกว่านี้ได้อีกคับ

หมายเหตุ ปาปัว(เกาะนิวกีนี) ตั้งอยู่บริเวณตะวันตกเฉียงใต้ของมหาสมุทรแปซิฟิก อยู่ทางเหนือของประเทศออสเตรเลีย และอยู่ทางตะวันตกของหมู่เกาะโซโลมอน
« ตอบ #187 เมื่อ: 26/09/10, [10:54:13] »

คุณเทพปลาที่เค้าขาย อยู่ที่ไหนครับ ในตัวเมืองโคราชหรือป่าว หรือว่าต่างอำเภอ
iEmz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #188 เมื่อ: 26/09/10, [11:19:39] »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
คือว่า หินเป็นซื้อที่ร้านไหนดีอ่ะครับ
ผมไปดูที่ร้านแถวๆบิ๊กซีทั้งสองร้าน ไม่ทราบว่าร้านไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เห็นมันแปลกๆไม่เหมือนในรูปที่คนอื่นเอามาลง ช่วยแนะนำทีนะครับ
ร้านปะการังโคราช (Jompong) ออฟไลน์
« ตอบ #189 เมื่อ: 26/09/10, [14:17:04] »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
คือว่า หินเป็นซื้อที่ร้านไหนดีอ่ะครับ
ผมไปดูที่ร้านแถวๆบิ๊กซีทั้งสองร้าน ไม่ทราบว่าร้านไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เห็นมันแปลกๆไม่เหมือนในรูปที่คนอื่นเอามาลง ช่วยแนะนำทีนะครับ

ลองดูการเลือกหินเบื้องต้นประกอบคับ แต่ไม่จำเป็นต้องตามรูปนะคับ ถ้าตามรูปก้อนใหญ่ขนาดนี้ราคาหลักพันแน่
http://www.reefthailand.com/Articles/ArticleInfo.aspx?AID=4
Club Member
« ตอบ #190 เมื่อ: 26/09/10, [18:35:46] »

ขอบคุณครับ ^ ^~ มีใครจะขายหินเป็นมั้ยครับ หุหุ อยากได้ซัก 4  5 ก้อน ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้ครับ
« ตอบ #191 เมื่อ: 26/09/10, [22:35:21] »

ปลาที่ขายอยู่ อ.ปัก แต่พาไปดูได้คับ   ไม่แน่..คุณกฤต อาจจะเอามาฝากไว้กับผม
(ตัวแพงนี่ถ้าเป็นรัยไป--งานเข้าเลย..อ่ะ..หุหุ)

ใครสนใจลองโทรติดต่อถามรายละเอียดเพิ่มได้คับ ผมไม่มีรูปให้ดู แต่คุณกฤตบอก..ว่าสวยมาก

เพลคูล่า เค้าสนใจอยากจะแลกกับปลา หมอฟอนโตซ่า บูรันดี ผมหรือป่าวครับ ถามให้หน่อยนะครับ เผื่อเค้าเลี้ยงปลาน้ำจืด หรือใครสนใจฟอนโตซ่า ขายนะครับมีทั้งหมดสามตัว ต้องการปล่อยฟอนโตซ่าอยู่ตอนนี้
Club Member
« ตอบ #192 เมื่อ: 26/09/10, [23:08:21] »

^ ^~ ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #193 เมื่อ: 27/09/10, [13:20:01] »

ว่าแต่ คุณจอมพงศ์อยู่ที่ไหนเหรอครับ
« ตอบ #194 เมื่อ: 27/09/10, [14:20:28] »

ว่าแต่ คุณจอมพงศ์อยู่ที่ไหนเหรอครับ
ผมอยู่..ที่ม.สุรนารีวิลล์5(บ้านเกาะ) ทางเข้าอยู่ตรงข้ามโนนไทยศิลป์-ถนนสุรนารายณ์เส้นเดียวกับเทคโน-ราชภัฏ

ถ้ามาจากตัวเมืองถนนมิตรภาพไปทางจอหอเลี้ยวขวาตรงสี่แยกจอหอผ่าน ม.โฮมการ์เด้น ตรงไปสัก4กม.เลยวัดบ้านเกาะจะเจอทางเข้าหมู่บ้าน

โทรมาก่อนนะคับ 083 6142534  เผื่่อผมไปเอาของที่ กท. หรือ pm เบอร์ทิ้งไว้ก็ได้คับ เด๋วโทรกลับ

มีอุปกรณ์+ตู้ปลา+ขาไม้+ปลาขายแต่ไม่มีหน้าร้าน ขายที่บ้านเลย..อิอิ ยินดีต้อนรับคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/11, [12:12:39] โดย จอมพงศ์-ปลาสวยงาม »
Club Member
« ตอบ #195 เมื่อ: 27/09/10, [14:49:21] »

อ่อ ครับ ขอบคุณมากๆครับ บางทีอาจไปเย็นนี้เลย ถ้าไปเด๋วผมโทรหานะครับ ^ ^~
พอดีมีเพื่อนอีก สองคน อยากตั้งตู้ทะเลด้วย จะได้ไปขอคำปรึกษา อิอิ
superdjza01 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #196 เมื่อ: 27/09/10, [16:03:08] »

[on_024] ดีเลยครับจะได้เลื้องปลา ทะเล กัน เยอะ ๆ ครับ

แต่ท่าไปเอาความรู้กับ คุณเทพ ไปมือเปล่าไม่ได้นะครับ

ต้องเอากะซอบ ไปใส่กลับ ด้วยนะครับ เยอะมาก

้hahaha ้hahaha ้hahaha
Club Member
« ตอบ #197 เมื่อ: 27/09/10, [16:12:29] »

ว้าาาาวววววว [on_035]
« ตอบ #198 เมื่อ: 27/09/10, [18:52:10] »

[on_024] ดีเลยครับจะได้เลื้องปลา ทะเล กัน เยอะ ๆ ครับ

แต่ท่าไปเอาความรู้กับ คุณเทพ ไปมือเปล่าไม่ได้นะครับ

ต้องเอากะซอบ ไปใส่กลับ ด้วยนะครับ เยอะมาก

้hahaha ้hahaha ้hahaha
ฮะ ฮะ ..เอ ...ประชดผมนี่  5 5 5   [on_026] [on_026] [on_026] เด๋วพรุ่งนี้ไปกท.เลย คนสั่งของเยอะ

ว่าจะไปวันเสาร์ รอมะไหว [เดะแว๊น] [เดะแว๊น]
« ตอบ #199 เมื่อ: 27/09/10, [18:56:04] »

อ่อ ครับ ขอบคุณมากๆครับ บางทีอาจไปเย็นนี้เลย ถ้าไปเด๋วผมโทรหานะครับ ^ ^~
พอดีมีเพื่อนอีก สองคน อยากตั้งตู้ทะเลด้วย จะได้ไปขอคำปรึกษา อิอิ

มาได้เลยจร้า...^^
« ตอบ #200 เมื่อ: 27/09/10, [22:30:23] »

ขอแลกของหน่อยนะครับ มีที่ตั้งตู้ไม่เชิงว่าเฟอร์นิเจอร์นะครับ วางตู้ 24 นิ้ว กว้าง 15 นิ้วได้ ขอแลกกับก้นตู้พวก แฮมเมอร์ หรือเกรป สักตัวครับ หรือใครต้องการซื้อก็ติดต่อได้ครับ ไม่เอาไปวางตู้ก็เอาไปวางของใส่ของได้ครับ
Club Member
« ตอบ #201 เมื่อ: 27/09/10, [22:43:10] »

ถ้าไป กทม พี่ฝากซื้อ หอยนมสาวหรือหอยอะไรก็ได้ที่ีกินตะไคร่ 2 ตัวนะครับ
Club Member
« ตอบ #202 เมื่อ: 27/09/10, [22:43:47] »

ผมเพิ่งรันน้ำได้สามวัน
เกิดกิเลส เลยไปเอาหนอนท่อมาใส่ดูเล่นๆ มันจะตายมั้ยอ่ะครับ
เห็นเค้าว่ามันอึด ไม่ตาย เลยลองเอามาใส่ดู
« ตอบ #203 เมื่อ: 27/09/10, [22:59:49] »

ขอแลกของหน่อยนะครับ มีที่ตั้งตู้ไม่เชิงว่าเฟอร์นิเจอร์นะครับ วางตู้ 24 นิ้ว กว้าง 15 นิ้วได้ ขอแลกกับก้นตู้พวก แฮมเมอร์ หรือเกรป สักตัวครับ หรือใครต้องการซื้อก็ติดต่อได้ครับ ไม่เอาไปวางตู้ก็เอาไปวางของใส่ของได้ครับ

สนใจคับ คุณเอ็ด
ถ้าไป กทม พี่ฝากซื้อ หอยนมสาวหรือหอยอะไรก็ได้ที่ีกินตะไคร่ 2 ตัวนะครับ

ได้เลยคับพี่โอ๋
เกิดกิเลส เลยไปเอาหนอนท่อมาใส่ดูเล่นๆ มันจะตายมั้ยอ่ะครับ
เห็นเค้าว่ามันอึด ไม่ตาย เลยลองเอามาใส่ดู

ผมก็ว่ามันอึดนะ ต้องลอง..ถ้าวัดNO2แล้วไม่แดงก็ไม่ตาย ..
« ตอบ #204 เมื่อ: 28/09/10, [09:10:04] »

เคยตั้งตู้แรกๆ หนอนท่อลงตั้งแต่วันแรกที่จัดหินเลย ยังไม่เห็นตายเลย ตอนนี้ก็ยังอยู่ดี
« ตอบ #205 เมื่อ: 28/09/10, [09:25:00] »

ถ้าสนใจเอาเกรปสักตัวมาแลกก็ได้ครับคุณเทพ ไม่ต้องเอาตัวใหญ่ครับ
Club Member
« ตอบ #206 เมื่อ: 28/09/10, [14:54:07] »

แล้วพวกแอนลงได้เมื่อไหร่เหรอครับ หลังลงปลาแล้ว หรือวา่าลงได้เลยอ่ะครับ
« ตอบ #207 เมื่อ: 29/09/10, [02:02:58] »

ถ้าสนใจเอาเกรปสักตัวมาแลกก็ได้ครับคุณเทพ ไม่ต้องเอาตัวใหญ่ครับ

ก็รอดูเกรปที่ฝากไป บานถูกใจดีป่าวคับ จะได้แลก..อิอิ
แล้วพวกแอนลงได้เมื่อไหร่เหรอครับ หลังลงปลาแล้ว หรือวา่าลงได้เลยอ่ะครับ
แอนอะไรคับ มันมีก้นส้ม ก้นม่วง แอนพรมขนสั้น/ขนยาว แอนนมสาว แอนไวท์เฟรช
 แอนนา..อ๊ะ  [on_026] [on_026] อันนี้ไม่ช่ายย   ลองหาข้อมูลเพิ่มมันต้องการแสงต่างกัน
จะได้ไม่เจ็บตัว บางทีลูกค้าผมเจอแอนสีฟ้า เลี้ยงไปไม่นานมันเน่าในตู้กลิ่นงี้แรงมากไม่รู้จะเปรียบกับอะไร -,.-เจอแร้วว อย่าเอามาเชียว สีฟ้าๆนั่น-ย้อมมา ส่วนสีขาวใสๆ มันฟอกขาว
(สาหัส)แต่ยังไม่ตาย..อาจพื้นขึ้นบ้างเล็กน้อย แต่อีกนานกว่าจะเหมือนเดิม
จะลงแอน ต้องมีสกิมปั่นดีๆสักตัว ถ้าเป็นก้นม่วงราคาไม่แพงแต่เดินทั่วตู้ตูนส้มขาวกะอินเดียแดงแย่งกันแน่55 ก้นส้มชอบฝังตัวกะพื้นอานม้าชอบมาก แอนพรมมะเขือเทศและอื่นๆจอง แอนไวท์เฟรชไม่ต้องการแสงแรง แอนทุกตัวคายเมือกเยอะและมีพิษ ต่อปลาชนิดอื่นที่ไม่ใช่การ์ตูน และไม่ควรนำแอนหลายชนิดอยู่ใกล้กัน
ปล.ที่สำคัญถ้ามีการ์ตูนหลายตัวมันจะตีกันแย่งแอน(ไม่มีดีกว่าจร้า)
« ตอบ #208 เมื่อ: 29/09/10, [09:14:23] »

ก็รอดูเกรปที่ฝากไป บานถูกใจดีป่าวคับ จะได้แลก..อิอิ

ยังไม่ได้บานหรอกครับต้องรอปรับตัวก่อนมั้งสักวันสองวัน ตัวที่อยู่กับผมหัวหนึ่งมันฟอกขาว และไม่เต็มหัวเท่าไหร่ ไม่รู้ตัวที่อยู่กับเอ เป็นไงบ้าง เดี๋ยวเย็นนี้แวะไปดูครับ

ถ้าจะแลกจริงๆจะได้แลกเลยไหมล่ะครับคุณเทพ ผมจะได้ย้ายตู้ครั้งเดี๋ยว ตอนแรกกะว่าวันนี้จะย้ายตู้ จะได้จัดตู้ครั้งเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/09/10, [09:16:04] โดย แมงปอปีกบาง »
Club Member
« ตอบ #209 เมื่อ: 29/09/10, [12:26:32] »

ขอบคุณมากครับ คำแนะนำน่าสนใจมากครับ อิอิ [on_062]
อยากไปที่ร้านพี่เทพมาก(ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ  emb01) เผื่อได้ความรู้ดีๆมากเพิ่มในหัว ^ ^~
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 ... 174   ขึ้นบน
พิมพ์