Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : ตะแกรงอลูมิเนียมผุในตู้ไม้น้ำ อันตรายต่อ กุ้ง ปลา ไม้น้ำ?  (อ่าน 22290 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 13/05/10, [01:28:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เคยซื้อมอสพันตะแกรงไหม  เชื่อว่าเคยกันเกือบทุกท่าน
เคยซื้อตะแกรงอลูมิเนียมไหม คิดว่าเคยกันบ้าง
เคยเห็นขี้เกลือติดใต้ตะแกรงไหม บางท่านเคยเห็นถ้าแช่น้ำไว้สักพัก
สงสัยไหมครับมันคืออะไรแล้วเป็นอันตรายกับไม้น้ำไหมล่ะ?
Al= อลูมิเนียม ตลอดบทความนะครับอย่างงกันนะ

อลูมิเนียม Al เป็นธาตุที่มีอยู่บนโลก มากเป็นอันดับสามครับ รองจาก อากาศ และแร่ซิลิคอน Si

ตะแกรง Al  ส่วนใหญ่ทำมาจาก ธาตุอลูมิเนียม Al และองค์ประกอบธาตุ อื่นๆ เช่น ซิลิกอน ทองแดง
เช่นสูตรของบริษัทหนึ่งเป็น
Composition:
Si4.5-6.0%, Fe0.80%, Cu0.30%, Mn0.05%, Mg0.05%, Zn0.10%, Ti0.20%, sum of other elements 0.15%, Al จากที่เหลือโดยน้ำหนัก
สูตรของแต่ละโรงงานไม่เหมือนกันครับ แล้วแต่ความแข็งแรงและงานที่ใช้  แต่ถ้าเป็นงาน Al อ่อนตัวที่พันตะแกรง หลักๆก็จะมี Al มากกว่า 90%
ใครอยากดูมีตารางในนี้ http://en.wikipedia.org/wiki/Aluminium_alloy

หลักๆเมื่อตะแกรงจุ่มลงในตู้ไม้น้ำ ถ้า pH เป็นกลางมันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้า pH ต่ำ 7 เมื่อใดล่ะก็ Al จากตะแกรงถูกๆที่เราใช้กัน มักเป็นเกรดที่ไม่ทนต่อกรดครับ มันจะเริ่มละลายครับ(สารตัวอื่นที่ละลายผมไม่พูดถึงนะครับ เอาAl หลักๆ ก่อน)

การที่ตะแกรงอลูมิเนียมมีคราบๆขาวๆ จะเห็นได้จากการซื้อมอสพันตะแกรงพวกนี้มาเกิดจาก สภาวะที่เอื้ออำนวยต่อการผุครบครัน ทั้งออกซิเจน มีความชื้น(แช่น้ำเลย) มีเกลือต่างๆ (   ตามAnodic Indexที่สูง 0.75 ให้พวกวิศวะ อ้างอิง)

Al ของเราก็จะกร่อนตาม นี้ http://dwb4.unl.edu/chemistry/smallscale/SS014.html

Al ทำปฏิกริยาเคมี กับ  น้ำ ได้ Al3+ (aq) และปฏิกริยาจะลดลงเมื่อมีขี้เกลือขาวๆมาเกาะ aluminum oxide หรือ Al oxide  (2Al2O3 (s) + 6H+ (aq) -> Al3+  (aq) + 3H2O (l))
ใครอยากทราบเรื่องละลายยังไงดูในนี้นะครับ
เครดิต http://www.lenntech.com/periodic/water/aluminium/aluminum-and-water.htm

สรุปว่าในการเลี้ยงไม้น้ำที่ pH ต่ำ 7 ในน้ำที่เกิดขี้เกลือบนตะแกรงแล้วในน้ำคุณจะต้องมี Al3+ มากขึ้นแน่ๆ

แล้วมันเกิดอะไรกับไม้น้ำ?
 Al เกิดผลเสียกับพืชแต่ละชนิดไม่เหมือนกัน  ปกติในน้ำบาดาลมักสาร Al ปนอยู่ด้วย(เหตุนี้ล่ะมั้งที่เป็นสาเหตุหนึ่งไม่นิยมใช้น้ำบาดาลเลี้ยงไม้น้ำ)
แต่ที่แน่ๆมันไปรบกวนระบบรากพืช โดยลดการดูดซึม ฟอสเฟตครัับ ส่งผลให้พืชเติบโตช้าลง (บางท่านอาจบอกว่าแล้ว พบ Al ในพืชได้อย่างไร ในตำราบอกว่ามันมีในดินธรรมชาติ พืชมันไม่สามารถเลือกได้หรอกว่าจะดูดหรือไม่ดูด มันก็ดูดเก็บสะสมไปพร้อมธาตุอาหารอื่นซะงั้น หญ้าบางประเภทดูดซึมอลูมิเนียมไป 1% ของน้ำหนักแห้งก็มี  sho01) แต่ก็โชคดีที่ตามแหล่้งน้ำธรรมชาติที่เราสูบเอาทำน้ำประปามักมีปริมาณ Al ต่ำมากอยู่แล้ว ยกเว้นแหล่งที่มีฝนกรด

แล้วปลาล่ะ?
  เป็นพิษต่อปลาในสภาวะที่เป็นกรดครับ(ตู้ไม้น้ำอีกแล้ว)  พบว่าจะทำให้เป็นเมือกในเหงือกปลา ทำให้ปลาหายใจยาก และมีปัญหาในการรักษาระดับเกลือแร่ในปลา พบว่าระดับ 1.5 mg/Lมีผลร้ายแรงกับปลาเทราท์

กุ้งล่ะ?
กุ้งมีเหงือกไหมล่ะ ไปอ่านปลาดู  ้hahaha

ดังนั้นเมื่อท่านพบตะแกรงมอสมีขี้เกลือ ถ้าท่านกลัวว่า Al จะลงไปในตู้ไม้น้ำท่าน ต้องรีบหาที่พักมอสเสียใหม่หรือ ตัดแยกมาพันขอน หรือหิน เพื่อความปลอดภัย นะครับ หรือสุุดๆแล้ว ขี้เกียจพัน ก็อย่ามือซนไปแคะๆมันออกล่ะเดี๋ยวมันละลายออกมาอีก ให้ขี้เกลือมันหุ้มไว้แบบนั้นหล่ะครับ  n032

ดังนั้นข้อมูลนี้อาจเป็นข้อมูลหนึ่งที่ผมได้เรียบเรียงมาจาก เวป http://www.lenntech.com/periodic/water/aluminium/aluminum-and-water.htm เป็นหลักท่านสามารถหาความรูเพิ่มเติมต่อยอดและแนะนำปรับปรุงบทความนี้ได้นะครับ

ไปนอนล่ะง่วงแล้ววววว  อันนี้สั้นแล้วนะ ข้ามรายละเอียดไปตั้งเยอะไม่รู้จะเข้าใจกันไหม เป็นห่วงอยู่  036
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/10, [10:35:45] โดย coffman »
Tags: ไม้น้ำ 
get ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/05/10, [02:24:15] »

ว่ะๆๆ คุณ Coffman  [เจ๋ง]
~][Natto][~ ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/05/10, [07:30:20] »

ความรู้แน่นจริงๆ ท่านCoffman เนี่ย emb01
ใหนๆ ก็ใหนๆแล้ว โปรโมตกระทู้ตัวเองซะเลย ขายตะแกรงสเตนเลสคร๊าบ...555+ ้hahaha ้hahaha
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/05/10, [08:35:05] »

^^^
หมอพรทิพย์ครับ อิอิ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/05/10, [08:37:21] »

เลิกใช้นานแล้วครับ ตั้งกะใช้ไปเรื่อยๆเห็นมันผุ ก็เลยลาขาด  n032
tonowen ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/05/10, [09:36:58] »

แล้วมันเป็นอันตรายต่อกุ้งด้วยไหมครับเนี่ย เพราะหลังๆมานี่กุ้งตายรายวันเลย [on_012]
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/05/10, [09:47:37] »

อ่อ มันเป็นยังงี้นี่เอง  fire1

ผมเอาตะแกรงแสตนเลสใส่ไว้ตรงท่อน้ำเข้า เห็นมันมีอะไรขาวๆ เกาะ ลองเอามือบี้ๆ ดู ก็เหมือนทราย เนื้อหยาบนิด รู้สึกไม่ปลอดภัย เลยเอาออกเลย

พึ่งมารู้ความจริง  [on_012]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
mikiboyz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/05/10, [10:25:58] »

ความรู้แน่นจริงๆ ท่านCoffman เนี่ย emb01
ใหนๆ ก็ใหนๆแล้ว โปรโมตกระทู้ตัวเองซะเลย ขายตะแกรงสเตนเลสคร๊าบ...555+ ้hahaha ้hahaha

คาดว่าอีกไม่นานคงขายดีเป็นเทน้ำเทท่า 5555+++

ปล.คุณนัท . . ลดให้ผมได้นะครับ 55555++++  ้hahaha
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/05/10, [10:34:44] »

เนียนได้เนอะ  angry(...)
อ่อ มันเป็นยังงี้นี่เอง  fire1

ผมเอาตะแกรงแสตนเลสใส่ไว้ตรงท่อน้ำเข้า เห็นมันมีอะไรขาวๆ เกาะ ลองเอามือบี้ๆ ดู ก็เหมือนทราย เนื้อหยาบนิด รู้สึกไม่ปลอดภัย เลยเอาออกเลย

พึ่งมารู้ความจริง  [on_012]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
แก้ไขบางส่วน คำผิด แล้วเสร็จสมบูรณ์ครับ ขอบคุณครับ
แล้วมันเป็นอันตรายต่อกุ้งด้วยไหมครับเนี่ย เพราะหลังๆมานี่กุ้งตายรายวันเลย [on_012]
เพิ่มเติมให้แล้วครับ
เลิกใช้นานแล้วครับ ตั้งกะใช้ไปเรื่อยๆเห็นมันผุ ก็เลยลาขาด  n032
เหมือนผมเลย  n032
^^^
หมอพรทิพย์ครับ อิอิ
เป็นผัวหมอครับ ทรงผมไม่เหวงเหมือนท่าน  ้hahaha
Art_of_Nature ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/05/10, [10:35:51] »

ถ้าจะทำเป็นกำแพงมอสติดข้างตู้ ใช้แผ่นพลาสติกที่เป็นช่องๆเอาไว้ถักพวกไหมพรมแทนก็ได้ครับ
saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/05/10, [10:41:26] »

สแตนเลสไม่เป็นใช่ป่ะ
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/05/10, [10:46:07] »

ต้องรีบเอาตะแกรงออกด่วน !! ขอบคุณนะครับคุณ Coffman  [เจ๋ง]

pm ถามคุณ Coffman นี่ ได้คำตอบแบบแน่นๆทุกทีเลย  [เขิลลลล]

สเตนเลสไม่เป็นครับพี่แชมป์ พอดีของผมมีทั้งสองอย่าง แล้วสังเกตว่ามันมีขี้เกลือขึ้นเยอะมากช่วงหลังๆที่ผ่านมา
เลยสงสัยว่ามันมีผลอะไรกับตู้บ้างหรือเปล่า เลย pm ไปถามพี่ Coffman แล้วก็ได้คำตอบแบบชนิดที่เรียกว่า . .
แน่นทุกพิกัด . . จะได้ไปเอาตะแกรงอลูฯออก . . นั่งพันเพียบเลยเรา  n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/10, [10:48:09] โดย mikiboyz »
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/05/10, [10:47:15] »

ต้องรีบเอาออกด่วน !! ขอบคุณนะครับคุณ Coffman  [เจ๋ง]

pm ถามคุณ Coffman นี่ ได้คำตอบแบบแน่นๆทุกทีเลย  [เขิลลลล]
มันไม่ใช่ภาระ แต่คือหน้าที่ครับ อยากให้วงการนี้โต ขอบคุณครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/05/10, [10:50:32] »

เท่าที่สังเกตนะครับ บริเวณที่น้ำหมุนเวียนได้ดี จะมีคราบขี้เกลือมากกว่าบริเวณที่ห่างน้ำอ่ะครับ
พอดีผมทำคอนโดต้นไม้ เกาะผนัง 2 ชั้น แล้วเห็นว่าบริเวณที่มันใกล้ๆทางน้ำออก กับ inflow เนี่ย
ขี้เกลือจะเยอะมากเป็นพิเศษ ส่วนพวกอยู่ตามมุมๆตู้ด้านฝั่งหน้าของตู้ จะไม่ค่อยมีคราบเกลือสักเท่าไหร่
กลายเป็นว่าถ้าอย่างนี้ สามารถเช็คความสามารถในการไหลของน้ำได้ด้วยนะเนี่ย  ้hahaha (คิดอย่าง
สร้างสรรค์ . . ว่าแล้วตอนบ่ายไปสั่งของคุณนัท แล้วเอามาพันใหม่ดีกว่า เอิ้กๆ)

ปล.ทำไมไม่มีปุ่ม vote กระทู้อะครับ . . จะ vote ให้ด่วน!!  [เจ๋ง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/05/10, [10:53:14] »

ถ้าจะทำเป็นกำแพงมอสติดข้างตู้ ใช้แผ่นพลาสติกที่เป็นช่องๆเอาไว้ถักพวกไหมพรมแทนก็ได้ครับ

อันนี้มันจะเป็นตะไคร่ขึ้นปะครับ  [งง]
Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/05/10, [10:54:02] »

เท่าที่สังเกตนะครับ บริเวณที่น้ำหมุนเวียนได้ดี จะมีคราบขี้เกลือมากกว่าบริเวณที่ห่างน้ำอ่ะครับ
พอดีผมทำคอนโดต้นไม้ เกาะผนัง 2 ชั้น แล้วเห็นว่าบริเวณที่มันใกล้ๆทางน้ำออก กับ inflow เนี่ย
ขี้เกลือจะเยอะมากเป็นพิเศษ ส่วนพวกอยู่ตามมุมๆตู้ด้านฝั่งหน้าของตู้ จะไม่ค่อยมีคราบเกลือสักเท่าไหร่
กลายเป็นว่าถ้าอย่างนี้ สามารถเช็คความสามารถในการไหลของน้ำได้ด้วยนะเนี่ย  ้hahaha (คิดอย่าง
สร้างสรรค์ . . ว่าแล้วตอนบ่ายไปสั่งของคุณนัท แล้วเอามาพันใหม่ดีกว่า เอิ้กๆ)

ปล.ทำไมไม่มีปุ่ม vote กระทู้อะครับ . . จะ vote ให้ด่วน!!  [เจ๋ง]
ตัว vote บ.บังเอาออกไปแล้ว  asspain
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/05/10, [10:59:39] »

google coffman ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
Dolphin ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/05/10, [11:01:45] »

ได้ความรู้ใหม่เพิ่มอีกแล้ว emb01
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/05/10, [11:04:18] »

ดังนั้นเมื่อท่านพบตะแกรงมอสมีขี้เกลือ ถ้าท่านกลัวว่า Al จะลงไปในตู้ไม้น้ำท่าน ต้องรีบหาที่พักมอสเสียใหม่หรือ ตัดแยกมาพันขอน หรือหิน เพื่อความปลอดภัย นะครับ หรือสุุดๆแล้ว ขี้เกียจพัน ก็อย่ามือซนไปแคะๆมันออกล่ะเดี๋ยวมันละลายออกมาอีก ให้ขี้เกลือมันหุ้มไว้แบบนั้นหล่ะครับ  n032

เอ่อ จากประโยคนี้คือ มีช่องว่างให้สำหรับคนที่ใช้ตะแกรงอลูมิเนียมอยู่ันั้น คอยระวังการไปไปแคะตุ่ม เกลือ Al
แล้วรีบเปลี่ยนไปใช้ตะแกรงแบบอื่นๆ หรือพันหิน พันขอนแทน แต่ถ้าประหยัดงบก็คงทนใช้ตะแกรงอลูฯไปก่อนนะครับ
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/05/10, [11:14:21] »

คงต้องดูว่ามันเป็นสแตนเลสเบอร์อะไร จะมีบางเบอร์เอาไว้ใช้ในโรงงานทำอาหาร
เพราะสแตนเลสมันเป็นอัลลอย (โลหะผสม) บางตัวทนกรดไม่ค่อยได้
เพราะตู้ไม้น้ำเมื่อมี CO2 มันก็เป็นกรดอ่อนๆ
Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/05/10, [12:15:05] »

คงต้องดูว่ามันเป็นสแตนเลสเบอร์อะไร จะมีบางเบอร์เอาไว้ใช้ในโรงงานทำอาหาร
เพราะสแตนเลสมันเป็นอัลลอย (โลหะผสม) บางตัวทนกรดไม่ค่อยได้
เพราะตู้ไม้น้ำเมื่อมี CO2 มันก็เป็นกรดอ่อนๆ
ตะแกรงส่วนใหญ่ทำจากสแตนเลสซีรี่ส์ 300 หมดล่ะครับ แค่กรดคาร์บอนิกไม่ระคายผิวตะแกรงหรอกครับ ปลอดภัยหายห่วง

ภาพภรรยาครับถ่ายกับเก้าอี้สแตนเลสตอนไปมอนเตรเนโกร
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/05/10, [12:26:58] »

หงายดูแล้วมีจริงๆด้วย  [on_065]
Sponsor
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/05/10, [12:29:02] »

หงายดูแล้วมีจริงๆด้วย  [on_065]
อย่าเอาไปพันริคเซียล่ะ  ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #23 เมื่อ: 13/05/10, [13:31:52] »

อย่าเอาไปพันริคเซียล่ะ  ้hahaha ้hahaha

ผมไปพันริกคาเดียเลยครับ  asspain

ตัวตะแกรงสเตนเลสของคนในเว็บบอร์ดนี้ใช้เกรด 304 ครับ . . เกรดเดียวกับที่ทำมีดยี่ห้อดีๆ หรือยี่ห้อตราม้าลาย/นกนางนวลครับ

รู้สึกว่าภาพนี้จะใช้ present ความสามารถของสเตนเลสได้ดีนะครับ  [เขิลลลล]

ปล.ที่จะโชว์คือ ขาของเก้าอี้ ไม่ใช่ขานางแบบนะครับ 5555+++ แต่สเตนเลสมันไม่ทนน้ำทะเล+คลอรีนเข้มข้น
ยกเว้นเกรดที่ผลิตออกมาเพื่อน้ำทะเลโดยเฉพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/10, [13:33:33] โดย mikiboyz »
~][Natto][~ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 13/05/10, [16:29:45] »

ผมไปพันริกคาเดียเลยครับ  asspain

ตัวตะแกรงสเตนเลสของคนในเว็บบอร์ดนี้ใช้เกรด 304 ครับ . . เกรดเดียวกับที่ทำมีดยี่ห้อดีๆ หรือยี่ห้อตราม้าลาย/นกนางนวลครับ

รู้สึกว่าภาพนี้จะใช้ present ความสามารถของสเตนเลสได้ดีนะครับ  [เขิลลลล]

ปล.ที่จะโชว์คือ ขาของเก้าอี้ ไม่ใช่ขานางแบบนะครับ 5555+++ แต่สเตนเลสมันไม่ทนน้ำทะเล+คลอรีนเข้มข้น
ยกเว้นเกรดที่ผลิตออกมาเพื่อน้ำทะเลโดยเฉพาะ
แสดงตัวก็ได้อ่ะ ของผมเองแหละ ใช้สเตนเลสเกรด 304 ครับ เรื่องสนิมถ้าเป็นให้...(เซ็นเซอร์)...หน้าเลยอ่ะ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ตามที่คุณmikiboyz บอกแหละครับ ของดีต้องบอกต่อ โฮะๆ [on_066] [on_066]
« ตอบ #25 เมื่อ: 13/05/10, [17:06:27] »

แสดงตัวก็ได้อ่ะ ของผมเองแหละ ใช้สเตนเลสเกรด 304 ครับ เรื่องสนิมถ้าเป็นให้...(เซ็นเซอร์)...หน้าเลยอ่ะ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ตามที่คุณmikiboyz บอกแหละครับ ของดีต้องบอกต่อ โฮะๆ [on_066] [on_066]

อันนี้โฆษณาเต็มที่เลยนะตกลายเซ็นเนี่ย  ้hahaha
aunubis ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 27/05/10, [23:31:55] »

ความรู้อีกแล้ว
Aqualex® ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/02/12, [16:42:54] »

เยี่ยมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์