Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พลานาเรีย - Planaria  (อ่าน 230967 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 23/09/06, [17:34:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Institute for Water Research Rhodes University - Grahamstown - South Africa
http://www.rhodes.ac.za/institutes/iwr/

พลานาเรีย เป็นหนอนตัวแบนชนิดหนึ่ง เป็นสิ่งมีชีวิตในไฟลัมแพลทีเฮลมินทีส (Platyhelminthes มาจากภาษากรีกสองคำคือ platy (แปลว่าแบน) และ helminth (แปลว่าหนอน)) ไฟลัมเดียวกับพวกพยาธิใบไม้ พยาธิตัวตืด ลักษณะของสัตว์ในกลุ่มนี้คือ มีร่างกายอ่อนนุ่ม ไม่มีกระดูกสันหลัง มีสมมาตรแบบแบ่งเป็นสอง ลำตัวแบนจากบนลงล่าง (dorso-ventrally) ลักษณะคล้ายริบบิ้น พบประมาณ 25000 ชนิด จัดได้ว่าเป็นสัตว์กลุ่มที่ไม่มีช่องว่างลำตัวที่แท้จริง (Accoelomate)

ปัจจุบันมีการจำแนกสัตว์ในกลุ่มนี้ออกเป็น 4 ชั้น คือ

1. พยาธิใบไม้ (Trematoda) ลักษณะลำตัวไม่แบ่งเป็นปล้อง เช่น กลุ่มพยาธิใบไม้ในตับ (Opisothorchis viverini) ในเลือด ในลำไส้ (Fasciolopsis buski) พบในบุคคลที่บริโภคสัตว์น้ำดิบๆ เช่น หอบ ปลา เนื่องจากตัวอ่อนของพยาธิ (cercaria) เหล่านี้จะอาศัยอยู่ในน้ำ

2. พยาธิตัวตืด (Cestoda) ลักษณะลำตัวยาวแบ่งเป็นปล้องต่างๆ โดยแต่ละปล้องสามารถเจริญสืบพันธุ์เป็นตัวใหมได้ อาทิเช่น พยาธิตืดหมู (Taenia holium) พยาธิตืดวัว(Taenai haginata) โดยในระยะตัวอ่อนจะฝังตัวในกล้ามเนื้อของสัตว์ที่ชาวบ้านเรียกว่า เม็ดสาคู

3. พลานาเรีย (Turbellaria) ลักษณะลำตัวไม่แบ่งเป็นปล้อง คล้ายพวกพยาธิใบไม้ ส่วนใหญ่อยู่อาศัยอย่างอิสระ (free living)

4. Monogenea

อยู่อาศัยอย่างอิสระ (free living) ไม่ใช่ปรสิต ไม่ใช่พยาธิ ไม่ดูดเลือดหรืออาศัยในร่างกายสัตว์อื่น  อาศัยในน้ำจืด

ลักษณะร่างกายมีสมมาตรครึ่งซีก ( bilateral symmetry ) ประกอบด้วยเนื้อเยื่อ 3 ชั้น ไม่มีช่องลำตัว ( acoelom ) ไม่มีระบบหายใจ ระบบหมุนเวียน เเลกเปลี่ยนก๊าซโดยการเเพร่กับสิ่งเเวดล้อมโดยตรง ทางเดินอาหารเเบบไม่สมบูรณ์ มีเเต่ปากไม่มีทวารหนัก เรียกว่า ช่องเเกสโทรวาสคิวสาร์

การกินอาหาร พลานาเรีย ใช้อวัยวะเรียกว่า ฟาริงซ์ ( pharynx ) เป็นเเท่งกล้ามเนื้อยื่นออกมาทางปาก ดูดอาหารติดขึ้นมา เเล้วหดกลับเข้าปากไปในทางเดินอาหาร

ระบบขับถ่าย ของพลานาเรีย ทำหน้าที่ควบคุมสมดุลของน้ำด้วย มีลักษณะเป็นท่อยาวเเตกเเขนงตรงปลายของทุกเเขนงมีเฟลมเซลล์ ( flame cell ) ที่มีซิเลียโบกพัดน้ำให้ไหลออกทางรูที่ผิวหนัง

ระบบประสาท ระบบประสาทเเบบวงเเหวน มีกลุ่มเซลล์ประสาท ( สมอง ) บริเวณหัว มีเส้นประสาท 2 เส้นยาวตลอดลำตัว มีจุดรับเเสง 2 จุดบนหัวทำให้บอกทิศทางได้ มีเซลล์ที่ไวต่อสัมผัสเเละสารเคมีบางชนิดที่ผิวหนัง

การสืบพันธุ์ สืบพันธุ์โดยการอาศัยเพศ และ เเบบไม่อาศัยเพศ โดยการงอกใหม่ หรือเเบ่งตัวเป็นท่อน

พลานาเรีย สามารถพบได้บ่อยในตู้ที่มีเศษอาหารตกค้าง พลานาเรียไม่เป็นอันตรายกับปลาและกุ้ง แต่พลานาเรียเป็นสัญญาณบ่งบอกถึงการมีของเสียในชั้นกรวดมากเกินไป มีเศษอาหารตกค้างมากเกินไป ซึ่งไม่ดีกับสัตว์น้ำ ทั้งกุ้งและปลา

วิธีแก้ไข

แบบ Softcore (Repair)

1. ทำความสะอาดตู้ให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ โดยเฉพาะกรวดรองพื้น ให้ใช้ท่อดูดทำความสะอาดพื้นกรวด (Gravel Washer) เป็นประจำทุกวัน จนกว่าพลานาเรียจะหายไปหมด และนำกรองออกมาล้างวัสดุกรองให้สะอาดหมดจด (นำกรองและวัสดุกรองออกมาล้างด้วยน้ำร้อน หากปัญหาพลานาเรียไม่ดีขึ้นใน 2 อาทิตย์)
2. เปลี่ยนน้ำทุกวัน วันละ 20% อย่าตื่นตกใจ อย่าเปลี่ยนน้ำมากกว่า 20% (รวมน้ำที่ดูดออกไปในข้อ 1. ด้วย) ซึ่งจะทำให้ปลาและสัตว์น้ำในตู้ปรับตัวตามค่าต่างๆในน้ำที่เปลี่ยนแปลงกะทันหันไม่ทัน
3. ใส่เกลือเม็ด หรือเกลือสำหรับตู้เลี้ยงปลาทะเล 1 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำ 20 ลิตร และเติมให้ไดเอัตราส่วนเท่าเดิม หลังจากเปลี่ยนน้ำ เช่น คุณถ่ายน้ำออกไป 20 % ไม่ใช่ว่าใส่เกลือลงไป 1 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำ 20 ลิตร เหมือนเดิม ผิดครับ

คุณจะได้ตู้หมักปลาร้าแทน ที่ถูกคือต้องเติมเกลือลงไปเพิ่มอีก 20% นั่นคือ เติมอีก 1 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำ 100 ลิตร (วิธีนี้สำหรับตู้ปลาใช้ไม่ได้กับตู้ไม้น้ำ และตู้กุ้งแคระ และการใช้กับเครฟิช ให้ระมัดระวังปริมาณและระยะเวลาการใช้)
4.  ใส่ปลาเล็กๆที่กินพลานาเรีย (ถ้ามี) เช่น ปลาสอด ปลาหางนกยูง

ทำซื้อข้อ 1-3 จนกว่าจะไม่เห็นหัวพลานาเรียอีก

แบบ Hardcore (Reset)
1. เอาสัตว์น้ำทั้งหมดออกจากตู้ หาที่พักไว้ที่อื่น
2. เอากรอง วัสดุกรอง กรวดรองพื้น ก้อนหิน ขอนไม้ และอุปกรณ์ตกแต่งตู้ทั้งหมด ออกมาล้างด้วยน้ำเดือดหรือน้ำเกลือเข้มข้น (ประมาณว่า ชิมแล้วต้องถุยทิ้ง) หมั่นคน อาจทำซ้ำ 2-3 ครั้ง หากต้องการเพิ่มรสชาติชีวิต
3. ล้างตู้ด้วยน้ำเกลือเข้มข้น ล้างด้วยน้ำเปล่า แล้วนำไปตากแดดให้แห้ง (ระวังอย่าให้แดดจัดเกิน เดี๋ยวซิลิโคนเสีย) หรือวางคว่ำในร่มผึ่งลมให้แห้งสนิท ถ้าตู้ใหญ่ ล้างแล้วเช็ดให้แห้ง
4. เซ็ตตู้ เดินกรองใหม่ ทิ้งไว้ 1-2 อาทิตย์ ค่อยนำปลาและกุ้งกลับที่เดิม อย่าลืมปรับอุณหภูมิปลาและกุ้งก่อนปล่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/08/09, [14:28:52] โดย Spirit »
Tags: ไม้น้ำ เรดบี 
SynkOnize.- ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/09/06, [18:52:51] »

ผมเคยเอาแหนบมานั่งดึงออกจากตัวกุ้งด้วยนะ แต่ทำได้ไม่นาน เพราะกุ้งมานดิ้นเหลือเกิน  :smile07:
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/09/06, [18:56:19] »

ทู้ดีมีประโยชน์ครับผม เมื่อก่อนตู้ผมก็มีเยอะนะ แต่พอปล่อยปลาลงไปแป๊ปเดียวหายเกลี้ยง ทั้งพานาเรียทั้งกุ้งแคระ :smile07:
ibannork
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/09/06, [22:02:11] »

ถามนิดนะทั่นบัง

1. ไอ้ตัวที่เป็นเส้นด้าย บางๆ ว่ายน้ำยึกยือ ยาวซัก 0.5 เซ็นฯ นี่ ก็คือพลานาเรียชนิดนึงใช่มั้ยครับ

2. อันนี้อยากรู้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ มานานแล้ว.... :daze01:

ยาถ่ายพยาธิที่ใช้กับคนเนี่ย เอาไปหย่อนในตู้ปลาแล้วทำให้พลานาเรียตายมั้ยทั่น...
มันอยู่ไฟลัมเดียวกันน่าจะใช้ได้นะฮะ ..... คิดไว้แต่ไม่เคยลองเลย :smart03:

ใครเคยลองได้ผมไง มาบอกหน่อยจิ
หรือไม่ถ้าไม่ลืมจะไปหาซื้อฟูกาคาร์มาลองดูนะฮะ :mad02:
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/09/06, [23:15:25] »

น่าจะได้นะ แต่กุ้งจะเหลือเรอะ
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/09/06, [23:38:40] »

ช่ายครับ ระวังไว้ด้วย เพราะกุ้งเป็นสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังเหมือนกันนะครับ อะไรที่สามารถฆ่าสัตว์ไม่มีกระดูกสันหลังได้ มันก็ฆ่ากุ้งได้ด้วยเหมือนกันอ่ะนะ :smile10:
AUM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/09/06, [15:23:34] »

ดีนะไม่ได้กินข้าวไปด้วยตอนดูกระทู้นี้
เหน่ง ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/12/06, [12:08:09] »

คุณบัง พอจะจำได้มั๊ยครับ มีคนเคยเอาขวดพลาสติกตัดครึ่ง แล้วเอาเนื้อดักไว้ตรงกลาง ผมเคยอ่านใน aquariathailand แต่ปัจจุบันหาไม่เจอแล้ว อยากทำ แต่จำไม่ได้อ่ะครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/12/06, [12:39:28] »

ถุงตาข่ายก็ได้ครับ ดักได้ดีกว่าอีก
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/12/06, [13:16:45] »

คุณบัง พอจะจำได้มั๊ยครับ มีคนเคยเอาขวดพลาสติกตัดครึ่ง แล้วเอาเนื้อดักไว้ตรงกลาง ผมเคยอ่านใน aquariathailand แต่ปัจจุบันหาไม่เจอแล้ว อยากทำ แต่จำไม่ได้อ่ะครับ

อันนี้แหล่ะใช่ คลิ๊กเลย กล่องดักพานาเรียครับ เอามาจากเวปของญี่ปุ่น :blush01:
TOM-Aquatist ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/04/07, [04:19:36] »

ที่บ้านผม..ไอ้เจ้าพานาเรียมานกินกุ้งแคระด้วย cry03
มันเริ่มจากตอนที่กุ้งมันอ่อนแอ...เจ้าพานาเรียมันจะเข้ามาใกล้ๆ
แล้วทำต้วหดๆ...แล้วพุ่งจ๊วบเดียว..ไชหัวกุ้งเข้าไปเลยอะ
หลังจากนั้นกุ้งชักกะแด็กๆนิ่งสนิท....ขอยืนยันว่ามันตัวอันตราย
สำหรับกุ้ง...เลยทีเดียวคับ mad02
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/04/07, [13:16:08] »

ที่บ้านผม..ไอ้เจ้าพานาเรียมานกินกุ้งแคระด้วย cry03
มันเริ่มจากตอนที่กุ้งมันอ่อนแอ...เจ้าพานาเรียมันจะเข้ามาใกล้ๆ
แล้วทำต้วหดๆ...แล้วพุ่งจ๊วบเดียว..ไชหัวกุ้งเข้าไปเลยอะ
หลังจากนั้นกุ้งชักกะแด็กๆนิ่งสนิท....ขอยืนยันว่ามันตัวอันตราย
สำหรับกุ้ง...เลยทีเดียวคับ mad02 lau01
จิงดิ เห็นกะตาเลยหรือคับ พูดซะเห็นภาพเลย sho01 น่ากลัวมาก dea02 dea02 dea02 ส่วนตู้ผมก้กะจะเลี้ยงแต่กุ้งเหมือนกัน เจอเจ้าพลานาเรียเข้าไป เห้นแล้วแกะกะลูกตา เลยจับปลาชิวหนูใส่ซะเลย 20 ตัว ดูไปดูมา เออเลี้ยงกุ้งเชอรรี่กะปลาฝูงพันธุ์เดียวก็สวยดีแหะ
@nop@ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/05/07, [08:40:39] »

อะนะ เพิ่งโดนบุก อย่างยี้ต้องรีบจัดการด่วน  sho01
Cremeonie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/10/07, [17:05:46] »

เคยเจอสัตว์ประหลาดกำลังเลื้อยกระดื้บๆ ที่พื้นนอกบ้านค่ะ
เพิ่งมาเห็นว่าหน้าตามันคล้ายพลานาเรีย แต่ว่าเห็นมันบนพื้นดินกะทรายล้างนะคะ
ตัวยาวประมาณ 1 นิ้วแน่ะ มีทั้งที่เป็นหัวแบบในรูป แล้วก็หัวเหมือนฉลามหัวฆ้อนอ่ะ
เลื้อยเหมือนทากเลย แปลกมากเลย ตั้งแต่เกิดมาก็อยู่กับธรรมชาติเยอะนะ
แต่ว่าเพิ่งจะเคยเห็นเป็นครั้งแรก บ้านก็เป็นบ้านจัดสรรแถวสวนหลวงกรุงเทพนี่เอง
แถมยังเจอปลิงสีดำๆ หุ่นเหมือนพลานาเรีย แต่ยาว 5-6 นิ้วเกาะอยู่ที่เสาโรงรถด้วยอ่ะ sho01
กำลังจะถอยตู้ไม้น้ำซักตู้อ่ะ ชักเริ่มสงสัยว่าจะมีเจ้าพลานาเรียนี่หรือเปล่า wat01
แล้วมันโผล่มาจากไหนได้ยังไงกันเนี่ย
BanQ[แบงค์]™ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/10/07, [17:18:37] »

เคยเจอสัตว์ประหลาดกำลังเลื้อยกระดื้บๆ ที่พื้นนอกบ้านค่ะ
เพิ่งมาเห็นว่าหน้าตามันคล้ายพลานาเรีย แต่ว่าเห็นมันบนพื้นดินกะทรายล้างนะคะ
ตัวยาวประมาณ 1 นิ้วแน่ะ มีทั้งที่เป็นหัวแบบในรูป แล้วก็หัวเหมือนฉลามหัวฆ้อนอ่ะ
เลื้อยเหมือนทากเลย แปลกมากเลย ตั้งแต่เกิดมาก็อยู่กับธรรมชาติเยอะนะ
แต่ว่าเพิ่งจะเคยเห็นเป็นครั้งแรก บ้านก็เป็นบ้านจัดสรรแถวสวนหลวงกรุงเทพนี่เอง
แถมยังเจอปลิงสีดำๆ หุ่นเหมือนพลานาเรีย แต่ยาว 5-6 นิ้วเกาะอยู่ที่เสาโรงรถด้วยอ่ะ sho01
กำลังจะถอยตู้ไม้น้ำซักตู้อ่ะ ชักเริ่มสงสัยว่าจะมีเจ้าพลานาเรียนี่หรือเปล่า wat01
แล้วมันโผล่มาจากไหนได้ยังไงกันเนี่ย

ถ่ายรูปมาดู~!!!

-จะว่าผมคบคนที่หน้าตาก็ว่าเหอะ ไอนี่หน้าตามันไม่น่าคบจิงๆ
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/10/07, [22:19:05] »

ถ่ายรูปมาดู~!!!

-จะว่าผมคบคนที่หน้าตาก็ว่าเหอะ ไอนี่หน้าตามันไม่น่าคบจิงๆ
พี่ระวังมันโดดเกาะหลังนะ  lau02
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/10/07, [01:14:05] »

หนอนนั่น มันก็หนอนน่ะครับ หนอนธรรมดา เป็นหนอนตัวแบน ตระกูลเดียวกับพลานาเรียนั่นแหละ

ส่วนไอ้ตัวดำๆที่ว่านี่ ไม่รู้ นึกไม่ออกว่าตัวรัย

ตัวเหมือนปลิง สีดำๆ ยาว 5-6 นิ้ว ...อืม.... แน่ใจนะครับว่าเห็นที่เสาโรงรถ ไม่ใช่ในห้องน้ำ หรือบนเตียงตอนเช้าๆ  lau02
p-a-c---m-a-n ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/07/08, [07:55:35] »

ขอบคุณครับ
teee3122 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/09/08, [00:20:19] »

หยั่งกะดูหนังเรื่องสลิทเทอร์ ผมละโคตรเกลียดเลยไอตัวพรรณนี้ ยี้!!! n032
TEOS! ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/09/08, [12:36:08] »

ผมเจอตัวแดงๆ ประมาณ 0.5 cm ได้ นี่มันใช่พลานาเรียป่ะครับ    036
moO_anGz ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 28/09/08, [19:54:35] »

เค้าเรียกว่าตัวทากกกค่ะ ไอตัวดำๆยาวๆอวบๆ 5-6 นิ้ว อ่ะ พวกตระกูลหอยทาก แต่ไม่มีเปลือก

ส่วนเจ้าผอมๆหัวเหมือนฉลามหัวฆ้อนนั่นก็รู้สึกว่าจะเป็นลูกงูดินนะคะ

ผมเจอตัวแดงๆ ประมาณ 0.5 cm ได้ นี่มันใช่พลานาเรียป่ะครับ    036

เอ่อ อันนี้หนอนแดง ให้ปลากัดกินได้ค่ะ กุ้ง ก็ชอบ ค่ะ
TEOS! ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/10/08, [17:18:42] »

เค้าเรียกว่าตัวทากกกค่ะ ไอตัวดำๆยาวๆอวบๆ 5-6 นิ้ว อ่ะ พวกตระกูลหอยทาก แต่ไม่มีเปลือก

ส่วนเจ้าผอมๆหัวเหมือนฉลามหัวฆ้อนนั่นก็รู้สึกว่าจะเป็นลูกงูดินนะคะ

เอ่อ อันนี้หนอนแดง ให้ปลากัดกินได้ค่ะ กุ้ง ก็ชอบ ค่ะ

อ่า แล้วมันมาอยู่ในแผ่นใยกรองผมได้ยังไงอะคร้าบ  มันแอบหยองอะ  แต่นี่ตัวมันหนาเหมือนกันนะคับ หุหุ 

แล้วมันมีอันตรายไหมอะครับ ผมทิ้งไยกรองไปชุดระ
joeybas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 21/11/08, [09:05:36] »

ถามนิดนะ ทั่นบัง

1.  ไอ้ตัวที่ เป็น เส้นด้าย บางๆ  ว่ายน้ำ ยึกยือ ยาวซัก 0.5  เซ็นฯ นี่ ก็คือพลานา เรียชนิดนึง ใช่มั้ยครับ

ตกลงไอ้ตัวที่ว่านี่มันเป็นตัวอะไรครับ

และมันมาจากไหน

เจี๋ยนมันยังไง

fire1 fire1
0llpopll0 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #23 เมื่อ: 23/12/08, [19:53:21] »

[เจ๋ง] ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ +1 [เอ๊ะ!!!] ที่บ้านผมมันเปิดไฟมาที  asspain
NGOWAQUAGUPPY ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/02/09, [21:17:38] »

ของผมยาว1นิ้วอะครับ
มี3ตัว
ฮ่าๆๆๆ
ตอนนี้เหลือ1ตัว
ยังอยู่ๆๆอยู่เลย
NGOWAQUAGUPPY ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 04/02/09, [21:18:11] »

ลืมๆๆๆๆใครต้องการบอกได้นะครับ
ตัวละ10บาท
หน้าเลือดจริงบๆๆๆ
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/02/09, [03:44:46] »

ลืมๆๆๆๆใครต้องการบอกได้นะครับ
ตัวละ10บาท
หน้าเลือดจริงบๆๆๆ

sho01

ขายพลานาเรีย จะมีใครสนใจซื้อมะเนี่ย  asspain
LukYom ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 13/03/09, [01:19:42] »

ขอบคุณครับ
noomonja ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 25/03/09, [23:51:58] »

ขอบคุณ นะ ครับ lau01
tumnumax ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 06/12/11, [00:08:39] »

ตู้ของผมมีเหมือนกัน เดินช้ามากคิดว่าช้ากว่าหอยเขา ไม่เเน่ใจว่าเป็นพนาเรียหรือป่าว มันเยอะมาก ชอบเกาะตามข้างตู้ ผมเคยคีบมาดู ตัวมันเป็นทรงกลม เเละเเบน ตัวขาวใส มีเปลือกที่หลังคล้ายกระดองใสใส ช่วยตอบหน่อยนะคับ เซ็งมากเลยไม่รู้จะทําอย่างไร [on_007]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์