Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แรมโบลิเวียของผม (กองทัพลูกแรม ถ่ายเมื่อคืนครับ ที่โพสต์#124)  (อ่าน 57634 ครั้ง)
Suri ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #90 เมื่อ: 15/10/10, [13:36:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

น่ารักจัง emb01 อยากได้อยากได้ hawaii
NopJol ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #91 เมื่อ: 15/10/10, [20:23:22] »

แลก
กับ
อะ
ไร
ดี
 ้hahaha ้hahaha
โห พี่อ๊อด
ไม่ต้องแลกแล้วครับ จะแถมพัลเชอร์ไให้ปช่วยเลี้ยงด้วยซ้ำ   ้hahaha ้hahaha
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #92 เมื่อ: 15/10/10, [22:41:39] »

ยินดีด้วยครับคุณอ๊อด...
ขนาดไม่ใช่ปลาผมเองเห็นแล้วยังแอบดีใจไปด้วยเลย

ขอบคุณครับ  emb01

น่ารักจังเลยครับ อยากได้ๆ
น่ารักจัง  อยากได้อยากได้

จริงๆ ตอนนี้ร้านแอตแลนติสก็มีแรมโบลีเวียเข้ามานะครับ
แต่ถ้าคิดจะเลี้ยงก็ศึกษาดีๆละกันครับ
มันเหมาะกับตู้ใหญ่ๆมากกว่า เลี้ยงเหมือนเลี้ยงปลาหมอใหญ่ๆ อาจจะดีกว่าเลี้ยงเหมือนปลาหมอแคระ

โห พี่อ๊อด
ไม่ต้องแลกแล้วครับ จะแถมพัลเชอร์ไให้ปช่วยเลี้ยงด้วยซ้ำ   ้hahaha ้hahaha

เดี๋ยวพอลูกปลาโตแล้ว ผมก็คงต้องหาวิธีระบายออกเองแหล่ะครับ
แต่กว่าจะโตนี่ซิ ตั้ง 200 กว่าตัว จะเลี้ยงยังไง สงสัยต้องเอาไปขุนในบ่อ
 ้hahaha ้hahaha
toonhyper ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #93 เมื่อ: 23/10/10, [10:07:20] »

เป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ ครอกนี้ [เจ๋ง]
kupitzung ออฟไลน์
« ตอบ #94 เมื่อ: 23/10/10, [12:22:58] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ลูกปลาแข็งแรงสุดเลยครับ
№Diesőρ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #95 เมื่อ: 23/10/10, [18:19:00] »

รอดเยอะนะครับ เอาใจช่วย จะได้แบ่งๆกันไปเลี้ยง เห็นมีจองๆ กันหลายคนแล้ว  emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/10/10, [18:21:19] โดย Poseidon »
Moderator
« ตอบ #96 เมื่อ: 23/10/10, [20:05:34] »

เป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ ครอกนี้
รอดเยอะนะครับ เอาใจช่วย จะได้แบ่งๆกันไปเลี้ยง เห็นมีจองๆ กันหลายคนแล้ว 
ลูกปลาแข็งแรงสุดเลยครับ

อัพเดทว่าตอนนี้มีเยอะมากครับ แข็งแรงดีมากๆ
ผมเช็ควันละหลายๆรอบ ก็ไม่เคยเห็นมีตายซักตัวครับ

แต่มีตัวที่กินไม่เก่ง เล็กกว่าชาวบ้านอยู่ 4-5 ตัว ก็แยกเลี้ยงตามระเบียบ
ส่วนอีก 200-300 ตัวที่เหลือ ก็ได้ขนาด 0.6-0.7 เซนต์แล้วครับ
มีสีดำขึ้นที่สันกระโดงเหมือนพ่อแม่มันด้วย
ว่ายกันสนุกสนานเต็มกาละมัง ไฮเปอร์ดีมาก
ไม่มีหลบๆมุดๆเลยแม้แต่น้อย คนละเรื่องกับพวกลูกอพิสโตแกรมม่า
ผมว่าก็นิสัยเหมือนพ่อแม่มันนั่นแหล่ะ
 [on_026] [on_026]

korya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #97 เมื่อ: 30/10/10, [15:58:21] »

จริงๆ ตอนนี้ร้านแอตแลนติสก็มีแรมโบลีเวียเข้ามานะครับ
แต่ถ้าคิดจะเลี้ยงก็ศึกษาดีๆละกันครับ
มันเหมาะกับตู้ใหญ่ๆมากกว่า เลี้ยงเหมือนเลี้ยงปลาหมอใหญ่ๆ อาจจะดีกว่าเลี้ยงเหมือนปลาหมอแคระ

ตู้ 30 นิ้วเลี้ยงได้ไหมคะ

Moderator
« ตอบ #98 เมื่อ: 30/10/10, [16:37:48] »

อัพเดทว่าตอนนี้มีเยอะมากครับ แข็งแรงดีมากๆ
ผมเช็ควันละหลายๆรอบ ก็ไม่เคยเห็นมีตายซักตัวครับ

อัพเดทอีก ว่ามีตายตัวแรกวันนี้ครับ เป็นตัวเล็กที่สุดในกาละมัง
คาดว่าสาเหตุการตายคือโดนฆาตกรรมโดยฝูงไฮดร้า เพราะเป็นจุดเกิดเหตุ
ตอนนี้ เลยกำลังดูดไฮดร้าออก แต่มีเยอะเกิน
 n032 n032 n032

ตู้ 30 นิ้วเลี้ยงได้ไหมคะ

คิดว่าน่าจะได้นะครับ ของผมก็ตู้ 24 เอง
(ตู้ไซส์ 24 นี้ ถือว่าใหญ่แล้วสำหรับอพิสโตแกรมม่า แต่เล็กไปนิดนึงสำหรับแรมโบลีเวีย)
ถ้าเลี้ยงมากกว่า 1 ตัว ปลาคงจะไล่กัน ก็คอยดูอาการดีๆละกันครับ
chat_69 ออฟไลน์
« ตอบ #99 เมื่อ: 06/11/10, [19:00:44] »

สวยมากครับน่าลองเลี้ยงมั่งจังครับ
Moderator
« ตอบ #100 เมื่อ: 07/11/10, [00:27:31] »

สวยมากครับน่าลองเลี้ยงมั่งจังครับ

วันนี้พึ่งเห็นมีล็อตใหม่มาที่แอตแลนติสครับ ราวๆ 10 กว่าตัว
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #101 เมื่อ: 20/11/10, [22:08:26] »

วันนี้พึ่งเห็นมีล็อตใหม่มาที่แอตแลนติสครับ ราวๆ 10 กว่าตัว

ผมๆปจัดมาแล้วครับคุณอ๊อด วันนี้ว่าจะไปขอดูรังคาคาทอยเสียหน่อย แต่โชคร้าย ไปตอนไฟดับฝนตกเลยรีบซื้อแล้วเผ่นกลับบ้านก่อน จัดมาสี่หน่วยครับ พอใส่ตู้48 ดูเหวงๆไปเลย เจ้าเลคแทงเหลืออยู่สามตัวเองตู้นี้  [on_008]
Moderator
« ตอบ #102 เมื่อ: 20/11/10, [23:41:18] »

ผมๆปจัดมาแล้วครับคุณอ๊อด วันนี้ว่าจะไปขอดูรังคาคาทอยเสียหน่อย แต่โชคร้าย ไปตอนไฟดับฝนตกเลยรีบซื้อแล้วเผ่นกลับบ้านก่อน จัดมาสี่หน่วยครับ พอใส่ตู้48 ดูเหวงๆไปเลย เจ้าเลคแทงเหลืออยู่สามตัวเองตู้นี้  [on_008]

ถ้าได้มาดู คงจะชอบแรมโบลีเวียคู่ของผม เพราะตอนนี้พึ่งเิริ่มฮีทอีกรอบเลยครับ
หลังจากเปลี่ยนน้ำติดต่อกัน 3-4 วัน สีขึ้นทันตาเลย
 ้hahaha
clickcat488 ออฟไลน์
« ตอบ #103 เมื่อ: 21/11/10, [07:35:13] »

ยินดีด้วยครับคุณอ็อด
ดตแล้วไปขอแบ่งมาเลี้ยงดีกว่า
« ตอบ #104 เมื่อ: 21/11/10, [12:38:21] »

ตอนฟักออกมาใหม่ๆ คุณอ๊อดให้อาหารเป็นอะไรครับ
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #105 เมื่อ: 21/11/10, [15:10:18] »

ถ้าได้มาดู คงจะชอบแรมโบลีเวียคู่ของผม เพราะตอนนี้พึ่งเิริ่มฮีทอีกรอบเลยครับ
หลังจากเปลี่ยนน้ำติดต่อกัน 3-4 วัน สีขึ้นทันตาเลย
 ้hahaha
มันน่ารักดีๆจริงๆเลย สีหว่านๆดีชักหลงสเหน่พวก geophagus แล้วสิ  [on_035]
silapin ออฟไลน์
« ตอบ #106 เมื่อ: 21/11/10, [18:17:37] »

[เจ๋ง]   รูปเพิ่มด่วนครับบ
หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #107 เมื่อ: 21/11/10, [23:11:11] »

[เจ๋ง]   รูปเพิ่มด่วนครับบ
มารอด้วยคนครับ
Moderator
« ตอบ #108 เมื่อ: 22/11/10, [04:06:20] »

ตอนฟักออกมาใหม่ๆ คุณอ๊อดให้อาหารเป็นอะไรครับ

ตอนแรกเตรียมทำอินฟูซอเรียไว้อย่างดีครับ
แต่เอาเข้าจริง ปรากฎว่าลูกปลาสามารถกินอาร์ทีเมียแรกเกิดได้ตั้งแต่วันแรกที่ว่ายน้ำเลยครับ ก็เลยไม่ยุ่งยากเท่าไหร่
 [เจ๋ง]

รูปเพิ่มด่วนครับบ
มารอด้วยคนครับ

กำลังลองถ่ายรูปลูกปลาอยู่ครับ เอามาใส่โหลจัดไฟถ่าย แต่ก็ยากน่าดู
 [on_007] [on_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/10, [05:11:25] โดย อ๊อด Melanochromis »
« ตอบ #109 เมื่อ: 22/11/10, [15:52:37] »

ตอนแรกเตรียมทำอินฟูซอเรียไว้อย่างดีครับ
แต่เอาเข้าจริง ปรากฎว่าลูกปลาสามารถกินอาร์ทีเมียแรกเกิดได้ตั้งแต่วันแรกที่ว่ายน้ำเลยครับ ก็เลยไม่ยุ่งยากเท่าไหร่
 [เจ๋ง]

โอ้ ดีจัง ไว้ถ้าปลาไข่รอบต่อไปจะขอโทรไปปรึกษานะครับ ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #110 เมื่อ: 22/11/10, [22:15:45] »

โอ้ ดีจัง ไว้ถ้าปลาไข่รอบต่อไปจะขอโทรไปปรึกษานะครับ ขอบคุณครับ [เจ๋ง]

ได้เลยครับ
 [เจ๋ง]
tamago ออฟไลน์
« ตอบ #111 เมื่อ: 03/12/10, [08:35:22] »

ขออนุญาติสอบถามเรื่องลูกปลาหน่อยครับ พี่อ๊อต
พอดีแรมเพิ่งไข่ตอนนี้เป็นตัวแล้ว
-ไม่ทราบว่าพี่อ๊อตให้อาหารอะไรกับลูกปลาครับ ออกมาตัวเล็กกว่าลูกหมอแคระเยอะเลย [on_008]ไม่รู้จะเอาอะไรให้ดี
ตอนนี้อาหารที่มีอยู่ก็ อาทีเมีย ไรแดง สาหร่ายสไปรูลิน่าสด
-พวกหอยแอปเปิ้ลนี่กินลูกปลาด้วยใช่มั้ยครับ [on_009] ตอนนี้ลูกปลายังว่ายน้ำไม่ได้เห็นมันเดินทับเลย [on_009] [on_009](ตอนนี้จับออกไปแล้ว [on_007])
TT ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #112 เมื่อ: 03/12/10, [08:49:49] »

ดีใจด้วยค่ะ เพิ่งเห็นแรมโบลิเวียชัดๆ สีสันสวยมาก idea1
เคยเลี้ยงพวกบอลลูน น่ารักดีแต่สีไม่จัดแบบนี้
อยากให้ Apisto วางไข่เยอะๆ แบบนี้จัง
Moderator
« ตอบ #113 เมื่อ: 03/12/10, [09:25:51] »

ขออนุญาติสอบถามเรื่องลูกปลาหน่อยครับ พี่อ๊อต
พอดีแรมเพิ่งไข่ตอนนี้เป็นตัวแล้ว
-ไม่ทราบว่าพี่อ๊อตให้อาหารอะไรกับลูกปลาครับ ออกมาตัวเล็กกว่าลูกหมอแคระเยอะเลย [on_008]ไม่รู้จะเอาอะไรให้ดี
ตอนนี้อาหารที่มีอยู่ก็ อาทีเมีย ไรแดง สาหร่ายสไปรูลิน่าสด
-พวกหอยแอปเปิ้ลนี่กินลูกปลาด้วยใช่มั้ยครับ [on_009] ตอนนี้ลูกปลายังว่ายน้ำไม่ได้เห็นมันเดินทับเลย [on_009] [on_009](ตอนนี้จับออกไปแล้ว [on_007])

แรมเจ็ดสี หรือแรมโบลีเวียครับ
ถ้าเป็นแรมเจ็ดสี ก็ยากหน่อยครับ เพราะลูกปลาแรกเกิดตัวเล็กมากๆ และกินอะไรไม่ค่อยได้
อาหารอย่างเดียวที่ได้ยินว่ากินได้ และทำให้ลูกแรมเจ็ดสีแรกเกิดรอด คือไข่แดง
ส่วน อาร์ทีเมีย หนอนจิ๋ว ไรแดง พวกนี้ผมเลยลองมาหมดแล้ว พบว่าจะกินได้เมื่ออายุอาทิตย์นึงขึ้นไปครับ

แต่ยังไง ลองหัดทำ "อินฟูซอเรีย" (คือสิ่งมีชีวิตจิ๋วๆ ในน้ำ) ไปด้วยก็ดีครับ เป็นอาหารในช่วงอาทิตย์แรก
จะว่าไป หอยแอปเปิ้ล ก็ทำให้เกิดอินฟูซอเรียครับ เพราะขี้ของมันจะเป็นอาหารให้กับพวกนี้
แล้วก็ใส่พวกมอส ตะไคร่ ลงไปเยอะๆๆๆ โดยหวังว่าจะเป็นแหล่งอาหารได้บ้างครับ

ดีใจด้วยค่ะ เพิ่งเห็นแรมโบลิเวียชัดๆ สีสันสวยมาก idea1
เคยเลี้ยงพวกบอลลูน น่ารักดีแต่สีไม่จัดแบบนี้
อยากให้ Apisto วางไข่เยอะๆ แบบนี้จัง

แรมไข่เยอะมากครับคุณต้อย แต่ก็แลกกันด้วยขนาดของลูกปลาที่ออกมาเล็กกว่าอพิสโตแกรมมา

ปล. แต่พวกบอลลูน เป็นแรมเจ็ดสีนะครับ คนละสปีชี่ส์กับแรมโบลีเวีย
tamago ออฟไลน์
« ตอบ #114 เมื่อ: 03/12/10, [14:44:02] »

ถ้าเป็นแรมเจ็ดสี ก็ยากหน่อยครับ เพราะลูกปลาแรกเกิดตัวเล็กมากๆ และกินอะไรไม่ค่อยได้
อาหารอย่างเดียวที่ได้ยินว่ากินได้ และทำให้ลูกแรมเจ็ดสีแรกเกิดรอด คือไข่แดง
ส่วน อาร์ทีเมีย หนอนจิ๋ว ไรแดง พวกนี้ผมเลยลองมาหมดแล้ว พบว่าจะกินได้เมื่ออายุอาทิตย์นึงขึ้นไปครับ

แต่ยังไง ลองหัดทำ "อินฟูซอเรีย" (คือสิ่งมีชีวิตจิ๋วๆ ในน้ำ) ไปด้วยก็ดีครับ เป็นอาหารในช่วงอาทิตย์แรก
จะว่าไป หอยแอปเปิ้ล ก็ทำให้เกิดอินฟูซอเรียครับ เพราะขี้ของมันจะเป็นอาหารให้กับพวกนี้
แล้วก็ใส่พวกมอส ตะไคร่ ลงไปเยอะๆๆๆ โดยหวังว่าจะเป็นแหล่งอาหารได้บ้างครับ

ที่ไข่เป็นแรมเยอรมันครับ  [on_007]
สงสัยรอบนี้คงเป็นไข่แดงก่อน "infusoria"คงไม่ทัน asspain
ขอบคุณพี่อ๊อตมากครับ
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #115 เมื่อ: 03/12/10, [15:01:35] »

แรมไข่เยอะมากครับคุณต้อย แต่ก็แลกกันด้วยขนาดของลูกปลาที่ออกมาเล็กกว่าอพิสโตแกรมมา

ปล. แต่พวกบอลลูน เป็นแรมเจ็ดสีนะครับ คนละสปีชี่ส์กับแรมโบลีเวีย
โอ้ ความรู้
ต้องหาหอยแอปเปิ้ล มาเลี้ยงบ้างล่ะ
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #116 เมื่อ: 08/12/10, [00:52:23] »

วันนี้ไปจัดแรมโบลิเวียมาคู่นึง

ยังไม่แน่ใจว่าตัวผู้หรือตัวเมียต้องรอรุ่นกันสักหน่อยครับ

เด๋วจะสังเกตตามพี่อ๊อดอัพรุปมาแล้วกันครับผม
Moderator
« ตอบ #117 เมื่อ: 08/12/10, [01:27:38] »

วันนี้ไปจัดแรมโบลิเวียมาคู่นึง

ยังไม่แน่ใจว่าตัวผู้หรือตัวเมียต้องรอรุ่นกันสักหน่อยครับ

เด๋วจะสังเกตตามพี่อ๊อดอัพรุปมาแล้วกันครับผม

วิธีดูเพศ ตอบไปในนี้นะครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=116350
Moderator
« ตอบ #118 เมื่อ: 19/12/10, [13:01:35] »

ตอนที่ 5 ครับ
มาดูลูกปลาหน้าตาประหลาดๆ กัน

ประเดิมกันด้วยรูปพ่อแม่ปลาที่ฮีทกันอีกรอบ
แรมโบลิเวียเวลาฮีท สีสันจะสวยและแปลกตามากครับ ไม่เหมือนตอนปกติเลย
พวกลายดำคาดหน้าและจุดดำบนตัว จะจางไป และมีสีอื่นขึ้นมาแทน ยังกับเป็นปลาคนละตัว

แต่ฮีทที ก็วุ่นวายไปทั้งตู้เลย เพราะมันไฮเปอร์สุดๆ
โดยเฉพาะตัวผู้ วุ่นวา่ยมากๆๆๆๆ ผีเข้าผีออกทั้งวัน เรียกว่าประสาทแดกไปเลย ทำเอาปลาอื่นเครียดไปทั้งตู้
ผมว่าปลาที่โตเต็มที่ ควรต้องได้อยู่ในตู้ซัก 48 นิ้ว ขึ้นไป และจัดแบบไม่ให้มันเห็นอีกฝั่งนึงของตู้
อันนี้ไม่ได้เว่อร์นะครับ แต่ตู้ 24 มันเล็กไปจริงๆ สำหรับแรมโบลิเวียโตเต็มที่ที่กำลังคลั่ง
 [on_065] [on_065]

ส่วนลูกปลาก็อายุได้ 2 เดือนแล้วครับ เริ่มกินอาหารสำเร็จรูปได้ค่อนข้างดีแล้ว
พอกินได้ ไซส์ก็ต่างกันทันที เพราะตัวที่กินได้ก่อน ก็จะกินเอาๆ
ตอนนี้ผมเอาขึ้นตู้จากกาละมัง แบ่งเป็น 2 ตู้ๆ ละราวๆ 100 กว่าตัว เยอะมาก
ลูกแรมโบลิเวีย หน้าตามันประหลาดสุดๆ โดยเฉพาะตอนยังเล็กๆ
ส่วนตอนนี้ ก็เริ่มดูเหมือนพ่อแม่มันขึ้นมาหน่อย
 ้hahaha

จะเห็นไว้ แรมโบลิเวีย มันมีอะไรหลายๆ อย่าง ที่ไม่เหมือนพวกอพิสโตแกรมม่านะครับ
ใครจะหามาเลี้ยง แนะนำว่าอย่าไปเลี้ยงมันอย่างอพิสโตแกรมม่า
คงไม่เหมาะกับตู้เล็ก เลี้ยงเป็นคู่ อะไรแบบนี้
แต่ข้อดี คือมันเป็นปลาที่คึกมากๆ ไม่หลบ นิสัยไฮเปอร์มีชีวิตชีวาครับ
 [เจ๋ง]

runner ออฟไลน์
« ตอบ #119 เมื่อ: 19/12/10, [13:50:43] »

แรมโบลิเวียเวลาฮีทสวยมากครับ [ปิ๊งๆๆ]ถ้ามันคลั่งขนาดนี้เอาไปรวมก่ะหมูอินโดน่าจะแจ่ม lau02
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์