Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แรมโบลิเวียของผม (กองทัพลูกแรม ถ่ายเมื่อคืนครับ ที่โพสต์#124)  (อ่าน 57618 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #30 เมื่อ: 29/03/10, [21:55:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตัวละ150ครับ  ผมเองเพิ่งเคยเห็นเจ้าตัวนี้เหมือนกัน แต่ปลาที่บ้านดันโดดมาตายสองตัวเซงเลยครับ  ที่บ้านคาคาทอยกะไดเมนเต้เริ่มเหลืองแล้วครับ   [เจ๋ง]

ทรงมันแปลกดีครับ ราคาก็ไม่แพง แต่ยังไงผมก็คงไม่มีตู้จะเลี้ยงอีกตามเคย  angry(...)
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #31 เมื่อ: 30/03/10, [00:41:23] »

ทรงมันแปลกดีครับ ราคาก็ไม่แพง แต่ยังไงผมก็คงไม่มีตู้จะเลี้ยงอีกตามเคย  angry(...)
ไอ้ตัวนี้ผมเอามาเลี้ยงดูๆมันจะไม่ค่อยดุเท่าไรนะครับ ไม่ค่อยว่ายกินอาณาเขตมากอาจเพราะมันยังเล็กอยู่ 
fonn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 30/03/10, [21:21:56] »

ปลาน่ารักมากมากเลยครับ
Moderator
« ตอบ #33 เมื่อ: 31/03/10, [07:19:57] »

ปลาน่ารักมากมากเลยครับ

ขอบคุณ
ลองหามาเลี้ยงซิครับ
CJ Silver ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #34 เมื่อ: 06/04/10, [18:18:10] »

วันก่อนผมตักแรมโบลิเวียทั้งสามตัวกลับไปไว้ที่บ้่านพอเอาใส่ถุงเพิ่งสังเกตุเห็นว่ามันมีไข่นำอยู่ด้วยกันทั้งสามตัวเลย

งงมากตกลงมันยังไงกันแน่ เริ่มงงแต่ปลาน้อยทั้งสามตัวก็ไปอยู่ต่างจังหวัดเรียบร้อยแล้ว แล้วของคุณอ๊อดเป็นยังไงบ้างคับไข่บ้างยัง
Moderator
« ตอบ #35 เมื่อ: 06/04/10, [23:10:07] »

วันก่อนผมตักแรมโบลิเวียทั้งสามตัวกลับไปไว้ที่บ้่านพอเอาใส่ถุงเพิ่งสังเกตุเห็นว่ามันมีไข่นำอยู่ด้วยกันทั้งสามตัวเลย

งงมากตกลงมันยังไงกันแน่ เริ่มงงแต่ปลาน้อยทั้งสามตัวก็ไปอยู่ต่างจังหวัดเรียบร้อยแล้ว แล้วของคุณอ๊อดเป็นยังไงบ้างคับไข่บ้างยัง

ได้ตัวเมียก็ดีนะครับ เพราะตัวผู้น่าจะหาได้ง่ายกว่า

ของผม ช่วงๆที่ฮีทสุด มีอยู่วันนึงตัวเมียท้องยุบไปแล้วครับ คิดว่าคงไข่ไปตอนกลางวันแล้วไข่คงโดนกินไปแล้ว
เพราะในตู้มีคาคาทอยตัวนึงที่คอยบุกรังแรมโบลิเวียตลอดครับ
ถ้าไม่แยกตัวนี้ออก ผมว่าก็คงได้ลูกแรมยาก
SCALE ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #36 เมื่อ: 09/04/10, [15:18:43] »

เคยเห็นขายตัวละ 160 อะ
Moderator
« ตอบ #37 เมื่อ: 09/04/10, [18:06:01] »

เคยเห็นขายตัวละ 160 อะ

เห็นเมื่อไหร่ ร้านไหนเหรอครับ
จริงๆ แรมโบลิเวียเป็นปลาที่นานๆทีจะมีร้านสั่งเข้ามา เลยไม่น่าจะมีราคาตลาดแบบคงที่

อยากจะบอกว่าของผมซื้อมาถูกกว่านั้นอีกครับ
ได้ปลาคุณภาพที่โตมาแล้วสวยมาก คุ้มยิ่งกว่าคุ้มเมื่อเทียบกับราคา
อันนี้ ต้องขอขอบคุณร้าน all fish ครับ ที่เอาเข้ามาขาย
 [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #38 เมื่อ: 24/05/10, [07:05:43] »

ตอนที่ 3 ครับ
(ผมก๊อปไปไว้โพสต์แรกด้วย)

มาอีกรอบครับ คราวนี้ปลาไข่แล้วครับ เมื่อคืนนี้เอง เลยเอามาอัพให้ดูกัน
ช่วงตอนเย็นๆ ผมเห็นท่อนำไข่ของปลาตัวเมียยื่นชัดขึ้นก็คิดไว้แล้วว่าน่าจะไข่ภายในไม่กี่ชั่วโมง
ปรากฎว่าเป็นไปตามนั้นเลย นั่งกินข้าวไปดูปลาวางไข่ไป ราวๆเกือบชั่วโมงก็เสร็จ
มันวางไข่ที่ก้อนหินหน้าตู้เลย ไม่มีอายหรือหลบอะไรทั้งสิ้นไม่เหมือนพวกอพิสโตแกรมม่า เห็นกันจะๆเลยครับ
 emb01

ผมก็รื้อเอาหินก้อนที่มีไข่ออกไปเป่าต่อในกาละมังตามระเบียบ
สาเหตุนึงเพราะปลาคู่นี้อยู่ตู้รวม และอีกอย่างคือคิดว่าแรมโบลีเวียไม่น่าจะเลี้ยงลูกเก่งเท่าไหร่
ผมเคยเพาะแรมเจ็ดสีซึ่งเป็นญาติสนิทของแรมโบลีเวีย ก็เห็นได้ชัดว่าเป็นปลาหมอสีที่เลี้ยงลูกได้ค่อนข้างห่วย จึงไม่ควรไว้ใจพ่อแม่ปลา

ตัวผู้ครับ ปลายครีบจะมีเปียยาว

ตัวเมียปกติจะสีน้อยกว่า มี่ท่อนำไข่ให้เห็นนิดหน่อย

จับคู่กันมาซักพักแล้ว น่าจะไข่ไปรอบนึงแล้วด้วยครับ แต่ไม่ทันเจอ ไข่หายไปหมดซะก่อน ปลายังกัดกันเป็นระยะๆ แต่ก็เห็นได้ชัดว่าเข้าขากันดีขึ้นกว่าช่วงแรกๆมาก

ปลาวางไข่บนหินก้อนใหญ่ ไม่หามุมหลบใดๆทั้งสิ้น โล่งแจ้งกันเลย แต่อันนี้เป็นหินที่ใส่ลงไปทีหลังครับ หินที่มีไข่ผมเอาออกไปเป่าแล้ว

ไข่ปลามีเยอะมาก นับได้ 287 ฟอง ทั้งที่แม่ปลาตัวนิดเดียวเอง

ไม่มีเลนส์กล้องมาโคร ก็ได้ชัดสุดเท่านี้แหล่ะครับ

อ๊อด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/10, [10:18:11] โดย อ๊อด Melanochromis »
chatpon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #39 เมื่อ: 24/05/10, [07:09:36] »

ขอให้เป็นตัวเยอะเยอะนะครับ [เจ๋ง]
MannyMonomania ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 24/05/10, [07:38:44] »

ยินดีด้วยครับพี่อ๊อด lau01
bz ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 24/05/10, [08:21:14] »

นับไข่ด้วยหรือครับคุณอ๊อด...ขอให้ฝักเป็นตัวไวๆนะครับ [เจ๋ง]
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 24/05/10, [09:11:05] »

แรมโบลิเวีย สีหวานมาก

ไข่เยอะจริงๆเลยครับ  สภาพดีมาก [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #43 เมื่อ: 24/05/10, [09:30:30] »

ขอให้เป็นตัวเยอะเยอะนะครับ
ยินดีด้วยครับพี่อ๊อด

ขอบคุณครับ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

นับไข่ด้วยหรือครับคุณอ๊อด...ขอให้ฝักเป็นตัวไวๆนะครับ

ดูอีกทีตอนเช้า เห็นเริ่มขุ่นแล้วสองฟองครับ ไม่จะเขี่ยออกมาได้หรือต้องปล่อยไว้  เพราะไข่มันเกาะกับหินแน่นมากเลยครับ

แรมโบลิเวีย สีหวานมาก

ไข่เยอะจริงๆเลยครับ  สภาพดีมาก

สีหวานๆ แปลกตาดีครับ
ยิ่งเลี้ยงผมยิ่งชอบ ปลาตัวนี้มีอะไรแปลกๆ หลายอย่างทั้งรูปลักษณ์และนิสัย
ใครเลี้ยงแต่อพิสโตแกรมม่าแล้วอยากจะลองหมอแคระอย่างอื่นบ้าง ก็แนะนำตัวนี้นะครับ
 [เจ๋ง]
NuttaponM. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #44 เมื่อ: 24/05/10, [19:35:19] »

อยากได้มั่ง ตอนนี้พอมีร้านไหนขายไหมครับ ไม่ได้เข้าสวนเลย
silapin ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 24/05/10, [20:29:02] »

พี่อ๊อดเลี้ยงอะไร ก้ขึ้น ไปหมด เจ๋งจริงๆ ครับ     [on_012]
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 24/05/10, [21:02:22] »

เปลี่ยนสายจากคาคาทอย มาเป็น กูรูแรมโบลิเวีย มะครับ
 [เจ๋ง] เก่งจริงๆ
get ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 25/05/10, [00:34:52] »

สีหวานมากเลยค่ะ emb01
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #48 เมื่อ: 25/05/10, [10:27:22] »

เยี่ยมมากครับ

ผมเองก็มีอยู่ 3 หน่วย

ถ้าโตแล้ว ขอแบ่งลูกๆ บ้างนะครับ หุหุ

paman ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 25/05/10, [12:57:16] »

ดูไปดูมาก็น่ารักอ่ะ อยากหามาเลี้ยงบ้างและ  emb01 emb01
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 25/05/10, [18:45:19] »

ดูไปดูมาก็น่ารักอ่ะ อยากหามาเลี้ยงบ้างและ  emb01 emb01

เค้าว่ากันว่า "ดุ" นะคุณกอล์ฟ
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 25/05/10, [19:08:16] »

ดีใจด้วยครับ... [เจ๋ง]
แอบทึ่งตรงนับไข่ด้วย...ขยันจริงๆ
แสดงว่าที่คุณอ๊อดบอกว่าที่ได้มาน่าจะมีตัวเมียด้วย...ก็เป็นอันชัดเจน
ขอให้รอดเยอะๆ นะครับ
เผื่อผมจะมีโอกาสได้อุดหนุนบ้างครับ
Moderator
« ตอบ #52 เมื่อ: 25/05/10, [20:47:12] »

อยากได้มั่ง ตอนนี้พอมีร้านไหนขายไหมครับ ไม่ได้เข้าสวนเลย
ดูไปดูมาก็น่ารักอ่ะ อยากหามาเลี้ยงบ้างและ
รู้สึกว่าจะหมดแล้วหมดเลยครับ
พอล็อตที่ร้านออลฟิชหมด ก็ไม่เห็นอีกเลยครับ ผมว่าเจ้าตัวนี้คงไม่น่าจะมีใครสั่งเข้าบ่อยๆ เพราะดูขายได้ช้าครับ

พี่อ๊อดเลี้ยงอะไร ก้ขึ้น ไปหมด เจ๋งจริงๆ ครับ
เปลี่ยนสายจากคาคาทอย มาเป็น กูรูแรมโบลิเวีย มะครับ
เก่งจริงๆ

สงสัยจะมือไม่ขึ้นแล้วครับ เพราะไข่ส่วนใหญ่เริ่มขุ่นผิดปกติ มีโอกาสว่าไม่มีเชื้อตัวผู้เลย
แอบหวังว่ามันอาจจะเป็นสีธรรมชาติของมันก็ได้ แต่ไม่น่าจะมีหวังมากแล้วครับ

เยี่ยมมากครับ
ผมเองก็มีอยู่ 3 หน่วย
ถ้าโตแล้ว ขอแบ่งลูกๆ บ้างนะครับ หุหุ

ได้คละเพศหรือเปล่าครับ ดีไม่ดีอาจจะได้ลูกปลาก่อนผมอีก
เพราะถ้าไข่ครอกนี้ไม่มีเชื้อ กว่าจะวางอีกรอบก็คงซักพักเลยครับ

สีหวานมากเลยค่ะ

โตเต็มที่แล้วสีสวยจริงๆครับ แต่ตอนเล็กๆจะดูจืดๆหน่อยนะครับ

เค้าว่ากันว่า "ดุ" นะคุณกอล์ฟ

จิกๆ กัดๆ กันเรื่อยครับ ตามนิสัยแรม แต่ถ้าพื้นที่พอ ก็ไม่ค่อยจะเกิดความเสียหายอะไร
นิสัยจะคล้ายๆ แรมเจ็ดสี แต่ผมว่าพวกนั้นดุกว่าแรมโบลีเวียอีก เพราะมันหวงถิ่นกว่าอย่างเห็นๆ
แต่แรมโบลีเวียอาจต้องการพื้นที่มากกว่าแรมเจ็ดสีครับ เพราะเปรียวกว่า ว่ายน้ำเก่ง

ดีใจด้วยครับ... แอบทึ่งตรงนับไข่ด้วย...ขยันจริงๆ
แสดงว่าที่คุณอ๊อดบอกว่าที่ได้มาน่าจะมีตัวเมียด้วย...ก็เป็นอันชัดเจน
ขอให้รอดเยอะๆ นะครับ
เผื่อผมจะมีโอกาสได้อุดหนุนบ้างครับ

ตอนนี้ก็ชัวร์แล้วครับ ว่าของผมเป็นตัวผู้ตัว ตัวเมียตัว
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 28/06/10, [20:32:32] »

เวลาผ่านไปสักระยะนึงแล้ว

ลูกปลาเป็นยังไงบ้างครับ

อ่านแล้วอยากทราบข่าวคราว  [on_018]
Moderator
« ตอบ #54 เมื่อ: 29/06/10, [00:40:46] »

เวลาผ่านไปสักระยะนึงแล้ว

ลูกปลาเป็นยังไงบ้างครับ

อ่านแล้วอยากทราบข่าวคราว  [on_018]

สรุปแล้วไม่ได้ซักตัวเลยครับ  n032

พอถึงวันที่สอง ไข่ส่วนใหญ่ฝ่อกลายเป็นสีขาวขุ่นไปหมดเลย
ผมเอาหลอดพลาสติกเขี่ยๆออก เหลือไข่ดีประมาณแค่ 5-6 ฟอง จากหลายร้อย

พอถึงวันที่สาม "ไข่ดี" ที่เหลืออยู่ หายไป ผมก็แอบดีใจว่าอาจจะฟักแล้ว ถึงได้ลูกปลาแค่ 5-6 ตัวก็เอา
แต่ก็หาลูกปลาไม่เจอครับ มันควรจะลงมานอนกลิ้งๆที่พื้นกาละมัง
เป็นไปได้ว่าไข่ฝ่อแล้วหลุดหายไป หรือไม่ก็มีหอยหลุดเข้ามาแล้วกิน
เสียดายมาก

สาเหตุ คิดว่าน่าจะผสมไม่ติด เพราะเป็นไข่ชุดแรก(ที่ผมเห็น)ของปลาคู่นี้ครับ
ตอนนี้ก็รอให้มันไข่กันอีกครับ ตัวเมียท้องอูมอีกแล้ว
แต่ตัวผู้ยังไม่มีท่าทีจะสนใจครับ
APISTO BOY ออฟไลน์
« ตอบ #55 เมื่อ: 29/06/10, [07:39:18] »

ใข่เยอะมาก   [เจ๋ง]
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #56 เมื่อ: 30/06/10, [11:35:13] »

ต่อไปต้องสำเร็จแน่ครับผู้มีประสบการณ์อย่างคุณอ๊อด Melanochromis

เป็นกำลังใจให้ครับ  [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #57 เมื่อ: 30/06/10, [19:30:25] »

@ คุณ tEr•Gaw•Ru
ก็ลุ้นอยู่เหมือนกันครับ
 emb01

@ คุณบั้ม
ไข่เยอะขนาดนี้ น่ากลัวนะเนี่ย
กว่าจะเลี้ยงจนโต ไม่รู้ต้องใช้ตู้อีกตู้
 [เอ๊ะ!!!]
clickcat488 ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 30/06/10, [20:19:38] »

@ คุณ tEr•Gaw•Ru
ก็ลุ้นอยู่เหมือนกันครับ
 emb01

@ คุณบั้ม
ไข่เยอะขนาดนี้ น่ากลัวนะเนี่ย
กว่าจะเลี้ยงจนโต ไม่รู้ต้องใช้ตู้อีกตู้
 [เอ๊ะ!!!]
ตู้ที่บ้านว่างครับ [on_003] [on_003] [on_003]
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 01/07/10, [14:45:55] »

ปลาสวยมากเลยครับ ขอให้เพาะสำเร็จนะครับคุณอ๊อด  [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์