Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเกิดอะไรขึ้นหากไม่รองพื้นด้วยพัมมัส แต่ใส่ดินเลย จะมีผลยังไงบ้างครับ  (อ่าน 22518 ครั้ง)
eto_okame ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/10/09, [16:12:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เช่น
1.น้ำไม่ใส เพราะไม่มีที่ให้แบคอยู่
2.เปือง ( ใช้ดินเยอะขึ้น )
3.ไม้น้ำโตไม่ดีเท่า รองพื้นด้วยพัมมัส
4.เปลี่ยนจากพัมมัสเป็นอย่างอื่นแทนได้ไหม อะไรดี
5.ตะใคร่จะเยอะขึ้นไหม

ขอบคุณครับ [งง]
Tags: วัสดุปลูก ไม้น้ำ 
jackal7431 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/10/09, [17:21:56] »

มันจะเปลืองครับ Correct!
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/10/09, [17:22:55] »

ไม่มีที่ให้ชั้นดำอยู่ครับ เพราะดินที่เกิดการป่น จะลงไปอยู่ที่ระหว่างพัมมิส

เช่น
1.น้ำไม่ใส เพราะไม่มีที่ให้แบคอยู่
ไม่เกี่ยวครับ น้ำใสส่วนใหญ่เกี่ยวกับแบคทีเรียในกรองมากกว่าครับ

2.เปลือง ( ใช้ดินเยอะขึ้น )
นิดหน่อยครับ แต่จริงๆความหนาของดินที่จะปลูไม่นับรวมกับพัมมิสอยู่แล้วนะครับ

3.ไม้น้ำโตไม่ดีเท่า รองพื้นด้วยพัมมัส
ไม่เกี่ยวครับ แต่มีผลระยะยาว เรื่องชั้นดำ

4.เปลี่ยนจากพัมมัสเป็นอย่างอื่นแทนได้ไหม อะไรดี
ได้ครับ แล้วแต่ ส่วนใหญ่ใช้พัมมิสเพราะให้แบคทีเรียอยู่ภาคในดิน เพื่อย่อยของเสียภายในดิน

ไม่เกี่ยวครับ
คุณลุงปลา ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/10/09, [17:42:40] »

ไม่มีที่ให้ชั้นดำอยู่ครับ เพราะดินที่เกิดการป่น จะลงไปอยู่ที่ระหว่างพัมมิส

เช่น
ไม่เกี่ยวครับ น้ำใสส่วนใหญ่เกี่ยวกับแบคทีเรียในกรองมากกว่าครับ

นิดหน่อยครับ แต่จริงๆความหนาของดินที่จะปลูไม่นับรวมกับพัมมิสอยู่แล้วนะครับ

ไม่เกี่ยวครับ แต่มีผลระยะยาว เรื่องชั้นดำ

ได้ครับ แล้วแต่ ส่วนใหญ่ใช้พัมมิสเพราะให้แบคทีเรียอยู่ภาคในดิน เพื่อย่อยของเสียภายในดิน

ไม่เกี่ยวครับ

asspainล่อซะหมดอย่างงี้คนต่อไปจะแนะนำไงเนี่ยพี่ ้hahaha

ขอเสริมละกันนะครับ!

การใส่พัมมิสทำให้ไม่เกิดดชั้นดำใต้ตู้ครับซึ่งนอกจากจะไม่ใช้พัมมิสแล้วยังสามารถใช้ คิรีก้า แทนก็ได้ครับ ซึ่งมีขนาดให้เลือกหลากหลายขนาด และก็มีคุณสมบัติเช่นเดียวกับพัมมิส ครับ สามารถนำมาใส่กรองก็ได้ด้วย

[ปิ๊งๆๆ]
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/10/09, [17:52:46] »

asspainล่อซะหมดอย่างงี้คนต่อไปจะแนะนำไงเนี่ยพี่ ้hahaha

ขอเสริมละกันนะครับ!

การใส่พัมมิสทำให้ไม่เกิดดชั้นดำใต้ตู้ครับซึ่งนอกจากจะไม่ใช้พัมมิสแล้วยังสามารถใช้ คิรีก้า แทนก็ได้ครับ ซึ่งมีขนาดให้เลือกหลากหลายขนาด และก็มีคุณสมบัติเช่นเดียวกับพัมมิส ครับ สามารถนำมาใส่กรองก็ได้ด้วย

[ปิ๊งๆๆ]

มันก็พัมมิสเหมือนกันล่ะน่อ   [แคะขี้มูก]  [แคะขี้มูก]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/10/09, [18:21:31] »

ถ้าแบบวิชาการจ๋าเลยก็คือ....

ตัดมาจากบทความ คอลัมน์ AQUATIC PLANT CORNER จากหนังสือ The fish max เล่ม 2  

อ้างถึง
  หลายท่านอาจจะอยากถามว่า “พี่ครับๆ จะรองวัสดุรองพื้นไปทำมะเขืออะไรครับ”  คำตอบก็คือ ก็เพื่อที่จะทำให้วัฎจักรของระบบกรองชีวภาพในตู้สมบูรณ์ ระบบกรองชีวภาพนั้นประกอบด้วย แบคทีเรีย2ประเภทคือ ประเภทที่ใช้ O2 กับประเภทที่ไม่ใช้ O2 และรูพรุนของวัสดุรองพื้นนี่เองจะเป็นที่อยู่อาศัยของแบคทีเรียที่ไม่ใช้ O2 ทำปฎิกิริยามีชื่อเรียกแบบกิ๊บเก๋ว่าปฎิกิริยา Denitrification  ปฎิกิริยานี้เองจะเปลี่ยนของเสียจากสัตว์ที่แบคทีเรียในกรองเปลี่ยนมารอบนึงแล้วคือไนเตรท เปลี่ยนไปเป็น ก๊าซออกจากตู้ไป ทำให้วัฎจักรไนโตรเจนสมบูรณ์ โดยตัวที่ทำให้เกิดปฎิกิริยานี้ก็คือเจ้า แบคทีเรียที่ไม่ใช้ O2 น่ะแหละครับ

แบคที่เรียที่อยู่ในพัมมิสรองพื้นคือ anarobic bacteria คือแบคทีเรียที่ไม่ใช้ O2 เปลี่ยนของเสียจากปลาให้เป็นก๊าซออกจากตู้ไป
เพราะฉะนั้นถ้าถามว่าเกี่ยวกับน้ำใสไม๊ ก็คงไม่เกี่ยวหรือเกี่ยวอ้อมๆ แต่ถ้าถามว่าเกี่ยวกับคุณภาพน้ำไม๊ อันนี้เกี่ยวแน่นอน

อันนี้พัมมิสช่วยท่านได้ 555  ้hahaha

3. ไม้น้ำโตไม่ดีเท่า รองพื้นด้วยพัมมัส

อันนี้เกี่ยวทางอ้อมๆ การรองพื้นด้วยวัสดุพรุนให้แบคทีเรียอยู่ คือการช่วยทำให้ระบบในตู้โดยรวมสมบูรณ์ ระบบสมบูรณ์ต้นไม้ก็สมบูรณ์ และยังสามารถผสมปุ๋ยลงไปในพัมมิสได้ด้วย [เย้ะ]

อะไรก็ได้ที่มีรูพรุน ถ้าเป็นลูกสุลต่านจะใช้ซับสเตรทโปรก็ได้ครับ  ้hahaha

ตู้ไหนที่ระบบสมบูรณ์ต้นไม้เจริญงอกงาม สังเกตุว่าตะไคร่จะไม่ค่อยมี เนื่องจากไนเตรทนี่เองเป็นอาหารชั้นดีของตะไคร่

เพราะฉะนั้น แบคทีเรียที่ไม่ใช้ O2 ที่คอยสลายไนเตรท ก็แปลว่าจะช่วยป้องกันตะไคร่ได้นั่นเอง

ปล.ระบบกรองที่ดีช่วยยับยั้งตะไคร่ได้นะครับ เคยอ่านบทความเค้าเคยมีการทดลอง

ว่าสารที่ปล่อยออกมาจากแบคทีเรียจากการย่อยสลายของเสียของแบคทีเรียในกรอง

ปล่อยเอ็นไซม์บางชนิดออกมายังยั้งการเกิดตะไคร่ได้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/10/09, [18:36:50] โดย Champies »
commod ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/10/09, [18:33:24] »

โอ้...กระทู้ดีๆ
ผมคนหนึ่งครับที่ไม่มีรองวัสดุปลูก(กรวดล้วนผสมปุ๋ย) [เขิลลลล]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/10/09, [18:50:46] »

โอ้...กระทู้ดีๆ
ผมคนหนึ่งครับที่ไม่มีรองวัสดุปลูก(กรวดล้วนผสมปุ๋ย) [เขิลลลล]

งั้นเดี๋ยวถ้ากระทู้ตก จะจับไปอยู่ห้อง FAQ ซะเลย ฮี่ๆๆ  [เย้ะ]
~][Natto][~ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/10/09, [18:54:57] »

ที่เห็นๆเลยอ่ะคือ เปลือง และอีกอย่างนึง อาจเกิดชั้นดำได้ง่ายกว่าแบบมีพัมมิส n032
คุณลุงปลา ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/10/09, [19:07:12] »

มันก็พัมมิสเหมือนกันล่ะน่อ   [แคะขี้มูก]  [แคะขี้มูก]

asspain อ่าวหรอครับพึ่งรู้งะ

โทษทีครับ!
G19 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/10/09, [21:29:06] »

งั้นเดี๋ยวถ้ากระทู้ตก จะจับไปอยู่ห้อง FAQ ซะเลย ฮี่ๆๆ  [เย้ะ]

ดีดีดีเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ]
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/10/09, [21:37:25] »

ผมว่ารองพื้นดีกว่านะครับเพราะว่า

1.ไม่เปลือง
2.คุณภาพน้ำดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
3.เกิดชั้นดำยากขึ้นขอรับ
SaHaRa ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/10/09, [00:57:57] »

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมเลือกไม่ลองเอ

ใช้ความรู้สึกของตัวเอง
vichate ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/10/09, [12:29:15] »

ใช้กรวดแม่น้ำแทนพัมมิสได้ไหมครับ
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/10/09, [12:34:14] »

กรวดแม่น้ำรองพื้นไปก็เท่านั้นอะครับเพราะมันไม่มีที่ให้แบททีเรียอยู่อะครับ ใช้พัมมิสดีกว่าอะครับ
eto_okame ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/10/09, [20:42:04] »

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับ กะจางเลยเลย.. [ปิ๊งๆๆ]
zupercake ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 07/05/12, [01:56:39] »

แล้วถ้า ใส่น้ำไปแล้วอะคบทำไงดีฝังปุ๋ยแล้วแต่ไม่ได้รองพื้น
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 07/05/12, [02:08:24] »

มันอาจจะเกิดก๊าซไข่เน่าใต้ชั้นดิน เพราะไม่มีที่ให้แบคทีเรียย่อยสลายโดยใช้ออกซิเจนอยู่
อาจทำให้รากต้นไม้เน่าได้ 
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/05/12, [15:51:24] »

พี่แชมป์มาที วิชาเเน่นปึ๊ก! [on_026]
veeza.p ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/11/12, [12:52:07] »

ถ้าแบบวิชาการจ๋าเลยก็คือ....

ตัดมาจากบทความ คอลัมน์ AQUATIC PLANT CORNER จากหนังสือ The fish max เล่ม 2  

แบคที่เรียที่อยู่ในพัมมิสรองพื้นคือ anarobic bacteria คือแบคทีเรียที่ไม่ใช้ O2 เปลี่ยนของเสียจากปลาให้เป็นก๊าซออกจากตู้ไป
เพราะฉะนั้นถ้าถามว่าเกี่ยวกับน้ำใสไม๊ ก็คงไม่เกี่ยวหรือเกี่ยวอ้อมๆ แต่ถ้าถามว่าเกี่ยวกับคุณภาพน้ำไม๊ อันนี้เกี่ยวแน่นอน

อันนี้พัมมิสช่วยท่านได้ 555  ้hahaha

3. ไม้น้ำโตไม่ดีเท่า รองพื้นด้วยพัมมัส

อันนี้เกี่ยวทางอ้อมๆ การรองพื้นด้วยวัสดุพรุนให้แบคทีเรียอยู่ คือการช่วยทำให้ระบบในตู้โดยรวมสมบูรณ์ ระบบสมบูรณ์ต้นไม้ก็สมบูรณ์ และยังสามารถผสมปุ๋ยลงไปในพัมมิสได้ด้วย [เย้ะ]

อะไรก็ได้ที่มีรูพรุน ถ้าเป็นลูกสุลต่านจะใช้ซับสเตรทโปรก็ได้ครับ  ้hahaha

ตู้ไหนที่ระบบสมบูรณ์ต้นไม้เจริญงอกงาม สังเกตุว่าตะไคร่จะไม่ค่อยมี เนื่องจากไนเตรทนี่เองเป็นอาหารชั้นดีของตะไคร่

เพราะฉะนั้น แบคทีเรียที่ไม่ใช้ O2 ที่คอยสลายไนเตรท ก็แปลว่าจะช่วยป้องกันตะไคร่ได้นั่นเอง

ปล.ระบบกรองที่ดีช่วยยับยั้งตะไคร่ได้นะครับ เคยอ่านบทความเค้าเคยมีการทดลอง

ว่าสารที่ปล่อยออกมาจากแบคทีเรียจากการย่อยสลายของเสียของแบคทีเรียในกรอง

ปล่อยเอ็นไซม์บางชนิดออกมายังยั้งการเกิดตะไคร่ได้  

อย่างนี้ต้องรื้อตู้แล้วรองพื้นใหม่หรือเปล่าคะ  เพราะที่ตู้ใส่แต่ดิน (Black Earth)  อย่างเดียว คนขายบอกว่าไม่ต้องรองพื้นก็ได้ [mo_001] [mo_001]
Z ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #20 เมื่อ: 12/11/12, [13:15:43] »

อย่างนี้ต้องรื้อตู้แล้วรองพื้นใหม่หรือเปล่าคะ  เพราะที่ตู้ใส่แต่ดิน (Black Earth)  อย่างเดียว คนขายบอกว่าไม่ต้องรองพื้นก็ได้ [mo_001] [mo_001]

ผมตั้งตู้โดยใช้ดินอย่างเดียวไม่รองพื้นก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ โดยความเห็นส่วนตัวถ้าตั้งไปแล้วและยังไม่มีปัญหาอะไรอย่าเพิ่งรื้อเลย เสียดายของ ถ้าไปอ่านเวปต่างประเทศคนที่เป็นกูรูอย่าง Tom Barr เค้าก็ใช้เดินเพียวๆ ไม่ได้ใช้พัมมิสรองพื้น
ถามว่ามีแล้วดีกว่าไหม อันนี้ผมตอบไม่ได้ แต่บอกได้ว่า ไม่มีก็ไม่เป็นตัวที่ทำให้ตู้ล่มหรอกครับ ระบบกรองและการดูแลตู้จะมีผลมากกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/11/12, [13:18:23] โดย Z »
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/11/12, [15:05:40] »

มันจะเปลืองครับ Correct!

ถูกต้องงงงงง  n032
veeza.p ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/11/12, [15:39:02] »

ผมตั้งตู้โดยใช้ดินอย่างเดียวไม่รองพื้นก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ โดยความเห็นส่วนตัวถ้าตั้งไปแล้วและยังไม่มีปัญหาอะไรอย่าเพิ่งรื้อเลย เสียดายของ ถ้าไปอ่านเวปต่างประเทศคนที่เป็นกูรูอย่าง Tom Barr เค้าก็ใช้เดินเพียวๆ ไม่ได้ใช้พัมมิสรองพื้น
ถามว่ามีแล้วดีกว่าไหม อันนี้ผมตอบไม่ได้ แต่บอกได้ว่า ไม่มีก็ไม่เป็นตัวที่ทำให้ตู้ล่มหรอกครับ ระบบกรองและการดูแลตู้จะมีผลมากกว่านะครับ

งั้นต้องลองดูไปก่อนคะ.... ขอบคุณค่า [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์