Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดแอร์ห้องตู้ไม้น้ำ ช่วยแนะนำแอร์หน่อย  (อ่าน 19935 ครั้ง)
แบร์ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 01/03/09, [22:03:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ร้อนมากๆ สงสารปลา ตู้ก็จะงอกอีก เลยตัดสินใจจะติดแอร์ในห้อง เท่าที่ทราบ ไดคิ้นกับมิซูค่อนข้างประหยัด แต่อยากได้รุ่นที่สามารถตั้งเปิดปิดได้เอง โดยไม่ต้องเซ็ททุกวัน ใครพอมีคำแนะนำบ้างครับ
Tags: ระบบควบคุมอุณหภูมิ 
เปาว์ ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/03/09, [22:08:40] »

มิตซูประหยัดและเย็นและเงียบด้วย เรื่องรุ่นเนี้ยไม่แน่ใจแต่ผมว่าแอร์สมัยนี้น่าจะตั้งเวลาได้หมดเนอะ
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/03/09, [22:12:07] »

ใช้มิตซูอยู่ค่ะ เงียบจริงๆ ตั้งเวลาได้
น่าจะเน้นที่สำคัญคือ เบอร์ 5 ประหยัดไฟ
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/03/09, [22:13:20] »

panasonic ก็ตั้งได้นะครับ แบบร้านคุณภพเลย
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/03/09, [22:16:48] »

แอร์เบอร์ 5 ก็ใช้ได้ค่ะ แต่ถ้าคนใช้ด้วย มันไม่สบายตัวเท่าไหร่เลยน่ะ เป็นหวัดงอมแงมเพราะเปลี่ยนแอร์นี่แหละเ ย็นก็เย็นเจี๊ยบ นึกจะตัดก็ตัด จะร้อนก็ร้อนไปเลย แล้วก็เย็นใหม่ ร่างกายปรับไม่ทันซะงั้น หวัดกินแทน  n032
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/03/09, [22:16:52] »

ตั้งเปิดปิด มันจะไม่แกว่งเอาหรือครับ ผมว่าไม่ดีน้า

ถ้าจะเอาประหยัดๆ และเปิดทั้งวัน ผมแนะนำแอร์ที่คอมเพรสเซอร์แบบ scroll (ทนและเงียบกว่าแบบลูกสูบ) มีอินเวอเตอร์+น้ำระบายความร้อน รุ่นไหนเดี๋ยวดูให้ เคยช่วยเพื่อนซื้อ แต่ลืมไปละ

อ่านเจอว่า ใช้ต้นไม้พลาสติก หรืออะไรที่เป็นรูพรุนๆ ตั้งไว้หลังคอมเพรสเซอร์เปิดน้ำสเปร์ยใส่ ช่วยประหยัดได้เยอะ เลยลองทำดู

พอดีมีพลูด่างพันแท่งกาบมะพร้าวอยู่สองกระถาง  ล่อต้นไม้จริงนี่แหละ ใช้น้ำที่หยดจากแอร์ ต่อท่อแบบสเปรย์บาร์มาหยดใส่เลย

ผลปรากฎว่าช่วยได้เยอะจริงๆ ลมจากคอมเพรสเซอร์ก็ไม่ค่อยร้อน วันที่อากาศร้อนจัดๆแอร์ก็ยังเย็นเฉียบ ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นวันร้อนๆนี่แอร์ไม่เย็นเลย

ประหยัดไฟไปร่วม 30% โดยที่ไม่ต้องใช้แอร์แบบระบายความร้อนด้วยน้ำ ไม่เปลืองน้ำด้วย ยังไงก็ไหลทิ้งอยู่แล้ว

คอมเพรสเซอร์ไม่พัง เพราะมันแค่ชื้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/09, [22:18:35] โดย บั่งบั๊ง »
auzi ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/03/09, [22:20:56] »

มีแอร์อยู่แบบหนึ่ง เป็นแบบไม่ดูดความชื้นอะ

สำหรับคนที่เป็นภูมิแพ้

ถ้าเป็นแอร์ปกติ จะดูดความชื้น

อันนี้คือสรุปให้คร่าวๆนะครับ เพราะไม่ได้รู้ละเอียด

แต่ราคาหนักกว่ากันหลายเท่าอยู่
sOdiams ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/03/09, [22:22:47] »

[เขิลลลล] ขนาดBTU อยุ่ที่พื้นที่ห้องคับพ้ม และฟังก์ชั่นด้วยคนเยอะไม๊ มีรัยมั่ง ตำแน่งแอร์้เก๊าะสำคัญ ผมว่าขนาดBTU ที่่ใช้สำคัญนะได้เย็นทั่วๆ  [เย้ะ] [เย้ะ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/09, [22:25:53] โดย sOdiams »
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/03/09, [22:23:37] »

เออ จะให้ประหยัดก็ติดฉนวนให้ห้องด้วยนะ ลงทุนแล้วคุ้มอยู่
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/03/09, [22:25:37] »

มีแอร์อยู่แบบหนึ่ง เป็นแบบไม่ดูดความชื้นอะ

สำหรับคนที่เป็นภูมิแพ้

ถ้าเป็นแอร์ปกติ จะดูดความชื้น

อันนี้คือสรุปให้คร่าวๆนะครับ เพราะไม่ได้รู้ละเอียด

แต่ราคาหนักกว่ากันหลายเท่าอยู่

ผมว่ามันหลอกนะ เพราะปกติเวลาเปิดแอร์ มันจะดูดความชื้นออกจากห้องด้วยซ้ำ

ถ้าหมายถึงกันความชื้นเพื่อไม่ให้เกิดเชื้อรา เดี๋ยวนี้ตัวแอร์เขาก็เคลือบสารกันเชื้อรากันหลายตัวแล้วนะ ไม่ได้แพงกว่าปกติเท่าไหร่ด้วย
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/03/09, [22:28:44] »

มิตซูประหยัดและเย็นและเงียบด้วย เรื่องรุ่นเนี้ยไม่แน่ใจแต่ผมว่าแอร์สมัยนี้น่าจะตั้งเวลาได้หมดเนอะ
เคยได้ยินว่าบางรุ่นมันต้องตั้ง วันต่อวัน พอครบรอบ มันต้องเซ็ทใหม่
ตั้งเปิดปิด มันจะไม่แกว่งเอาหรือครับ ผมว่าไม่ดีน้า

ถ้าจะเอาประหยัดๆ และเปิดทั้งวัน ผมแนะนำแอร์ที่คอมเพรสเซอร์แบบ scroll (ทนและเงียบกว่าแบบลูกสูบ) มีอินเวอเตอร์+น้ำระบายความร้อน รุ่นไหนเดี๋ยวดูให้ เคยช่วยเพื่อนซื้อ แต่ลืมไปละ

อ่านเจอว่า ใช้ต้นไม้พลาสติก หรืออะไรที่เป็นรูพรุนๆ ตั้งไว้หลังคอมเพรสเซอร์เปิดน้ำสเปร์ยใส่ ช่วยประหยัดได้เยอะ เลยลองทำดู

พอดีมีพลูด่างพันแท่งกาบมะพร้าวอยู่สองกระถาง  ล่อต้นไม้จริงนี่แหละ ใช้น้ำที่หยดจากแอร์ ต่อท่อแบบสเปรย์บาร์มาหยดใส่เลย

ผลปรากฎว่าช่วยได้เยอะจริงๆ ลมจากคอมเพรสเซอร์ก็ไม่ค่อยร้อน วันที่อากาศร้อนจัดๆแอร์ก็ยังเย็นเฉียบ ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นวันร้อนๆนี่แอร์ไม่เย็นเลย

ประหยัดไฟไปร่วม 30% โดยที่ไม่ต้องใช้แอร์แบบระบายความร้อนด้วยน้ำ ไม่เปลืองน้ำด้วย ยังไงก็ไหลทิ้งอยู่แล้ว

คอมเพรสเซอร์ไม่พัง เพราะมันแค่ชื้น
ตั้งเปิดตอนไม่อยู่บ้านครับ เพราะห้องนอนกับห้องปลาติดกัน คั้นด้วยประตูกระจกเท่านั้น ห้องนอนมีแอร์ตัวใหญ่ เปิดแค่ตอนนอน มันเปลืองมากๆถ้าใช้เปิดทั้งวันทั้งคืน  เดี๋ยวลองหาตัวที่เป็น scroll ดู เท่าที่รู้คืออินเวอร์เตอร์แพงอีกเท่าตัว  dea02 dea02 dea02 ยังไงฝากพี่บังด้วยครับ
[เขิลลลล] ขนาดBTU อยุ่ที่พื้นที่ห้องคับพ้ม และฟังก์ชั่นด้วยคนเยอะไม๊ มีรัยมั่ง ตำแน่งแอร์้เก๊าะสำคัญ ผมว่าขนาดBTU ที่่ใช้สำคัญนะได้เย็นทั่วๆ  [เย้ะ] [เย้ะ]
BTU วัดเรียบร้อยแล้วครับ เพื่อหน้าต่างไว้แล้วด้วย
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/03/09, [22:32:25] »

เข้ามาหาความรู้ด้วยคน อยากติดแอร์อยู่แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนดี เพราะปกติไม่นอนแอร์(เป็นภูมิแพ้ครับ)

ที่จะติดก็จะติดให้น้องปลา น้องกุ้งนี่ล่ะครับ กลัวหน้าร้อนเค้าจะพากันม่อง   n032  n032
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/03/09, [22:40:30] »

เคยได้ยินว่าบางรุ่นมันต้องตั้ง วันต่อวัน พอครบรอบ มันต้องเซ็ทใหม่ตั้งเปิดตอนไม่อยู่บ้านครับ เพราะห้องนอนกับห้องปลาติดกัน คั้นด้วยประตูกระจกเท่านั้น ห้องนอนมีแอร์ตัวใหญ่ เปิดแค่ตอนนอน มันเปลืองมากๆถ้าใช้เปิดทั้งวันทั้งคืน  เดี๋ยวลองหาตัวที่เป็น scroll ดู เท่าที่รู้คืออินเวอร์เตอร์แพงอีกเท่าตัว  dea02 dea02 dea02 ยังไงฝากพี่บังด้วยครับBTU วัดเรียบร้อยแล้วครับ เพื่อหน้าต่างไว้แล้วด้วย

ผมว่าควรจะแยกกัน ห้องนอนห้องปลา แอร์คนละตัว ห้องปลาเปิดตลอด ห้องนอนเปิดตอนนอน จะดีกว่า

ห้องปลาเปิดมัน 24 เลยนั่นแหละ

อินเวอเตอร์แพงแต่คุ้ม ควรจะลงทุน ถ้าชั่วโมงเปิดต่อวันสูง แพงกว่าหมื่นสองหมื่น ไม่เกินสองปีก็คืนทุนแล้วนะ อันนี้วัดจากตอนเปิดร้าน ใช้คู่กับน้ำ เปิดทั้งวันทั้งคืน ประหยัดไปเฉลี่ยเดือนนึงเกือบสองพัน (หน้าร้อนจะประหยัดกว่ามาก) เทียบชั่วโมงกับแอร์ BTU เท่ากันที่เปิดที่บ้านอ่ะนะ ขนาดห้องใกล้เคียง เอามิเตอร์แบบเกี่ยวมาจับแล้วนั่งคิดเลขเอา

แล้วตกลงห้องวัดมาได้เท่าไร ต้องใช้กี่ BTU
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/03/09, [22:46:08] »

ห้อง 13ตรม เพดานต่ำ 2.5 เมตร หน้าต่างติดมู่ลี่ 3ด้าน ตะวันออก/ตก เหนือ เอา 13,000BTUครับ
ต้องขอไปทำใจเรื่องinverter หน่อย มันเกินงบไปนิดนึง  hide2 hide2 hide2 เดี๋ยวท่านหมั่นไส้ ฉี่ใส่ตู้ปลาเอา
« ตอบ #14 เมื่อ: 01/03/09, [22:56:38] »

เออ ลืมไป ไม่ลองหาทางทำให้บ้านเย็นแทนดูล่ะครับ ประหยัดไฟ ช่วยโลก

เอาต้นไม้มาสุมๆบังแดดนอกบ้าน ห้อยต้นไม้ไว้นอกกำแพงบ้านบังแดด ติดหัวสเปรย์น้ำตอนกลางวัน อะไรงี้

น่าจะดีกว่าแก้ปัญหาปลายเหตุแบบติดแอร์นะ
ĴŨbiLiŐ™ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 01/03/09, [23:06:55] »

เออ ลืมไป ไม่ลองหาทางทำให้บ้านเย็นแทนดูล่ะครับ ประหยัดไฟ ช่วยโลก

เอาต้นไม้มาสุมๆบังแดดนอกบ้าน ห้อยต้นไม้ไว้นอกกำแพงบ้านบังแดด ติดหัวสเปรย์น้ำตอนกลางวัน อะไรงี้

น่าจะดีกว่าแก้ปัญหาปลายเหตุแบบติดแอร์นะ

ที่บ้านผมใช้แผ่นสะท้อนความร้อน(ไม่รู้จริงๆเข้าเรียกอะไร asspain)ที่ปูบนหลังคาอ่ะครับ  ช่วยได้เยอะมากจริงๆ
แต่ต้องยี้ห้อดีๆหน่อยนะครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/03/09, [23:08:02] »

โห พี่บัง ห้องอยู่ชั้น3, ต้นปีบที่บ้านโตเต็มที่ก็บังแค่ครึ่งหน้าต่าง -_-' ทำใจแล้วหล่ะพี่ ใจอยากเลี่้ยง เอาให้รอดอีก2ปีแล้วค่อยเก็บตังค์แต่งบ้านใหม่

ที่บ้านผมใช้แผ่นสะท้อนความร้อน(ไม่รู้จริงๆเข้าเรียกอะไร asspain)ที่ปูบนหลังคาอ่ะครับ  ช่วยได้เยอะมากจริงๆ
แต่ต้องยี้ห้อดีๆหน่อยนะครับ

ของผมก็ใช้อยู่ครับ  lau01 lau01 lau01
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #17 เมื่อ: 01/03/09, [23:16:45] »

panasonic บางรุ่น daikin ผลิตให้แต่ติด ยี่ห้อ panasonic จ้า
เห็นมากับตาที่โรงงาน daikin ที่่ อมตะนคร

คอมเพรสเซอร์แบบ scroll คือแบบ โรตารี้จ้า มันจะประหยัดไฟฟ้าและเงียบกว่า แบบรีซิโพรเคติ้ง ปัจจุบันรีซิโพรเคติ้งเลิกใช้ไปแล้ว ยกเว้นห้องเย็นเพราะต้องการอัดน้ำยาแอมโมเนียที่ความดันสูงมาก

ระบบอินเวอเตอร์+น้ำระบายความร้อน ลดค่าไฟอย่างเยอะ แต่ยังมีปัญหาเรื่องการดูแลซ่อมแซม เพราะมีปัญหาบ่อย

แนะนำ
1.daikin  http://www.daikin.co.th/product/roomAir.htm
2.มิตซู  บ้านเรามี dealer 2 เจ้า
           http://www.mitsubishi-kyw.co.th/th/product/product_list.asp?strType=3&wit_env=KISS&passnum=1
           หรือ  http://www.mrslim.com/Products/main.asp
ryangolf ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 01/03/09, [23:23:07] »

เอ่อ ผมใช้ carrier 32000 BTU อะครับ ช่วงนี้ก็เปิด 9.00 - 22.00  ครับ ช่วงเปิดแอร์พอเริ่มเย็นก็ปิดพัดลมครับ พอปิดแอร์ก็เปิดพัดลม มันจะอยู่ประมาณ 24-26 ครับ
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #19 เมื่อ: 01/03/09, [23:36:35] »

อะคำนวณ BTU http://www.tranethailand.com/data/product/Load%20Cal%20TR_v1.1%20(Web%20Site).xls

แต่ว่าจะเอาหยาบๆก็ http://www.air-thai.com/btu.html
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 01/03/09, [23:43:37] »

พอดีมีพลูด่างพันแท่งกาบมะพร้าวอยู่สองกระถาง  ล่อต้นไม้จริงนี่แหละ ใช้น้ำที่หยดจากแอร์ ต่อท่อแบบสเปรย์บาร์มาหยดใส่เลย

อยากทำ max แต่นึกภาพไม่ออกจริง ๆ อะพี่
น้ำใส ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #21 เมื่อ: 01/03/09, [23:54:39] »

daikin inverter ครับ ถ้าจะเอาประหยัดนะครับ
หรือยี่ห้ออะไรก็ได้ที่เป็นระบบ inverter ครับ ถ้าจะเอาแบบเปิดให้ปลาหายร้อนจริงๆ
compressor เป็นแบบ สโครว แบบลดความเร็วรอบได้ เวลาCompressorทำงานไฟไม่กระชากเหมือนแอร์บ้านทั่วไปด้วยครับ
http://www.daikin.co.th/product/room_air/inverter.htm
รายละเอียดครับ emb01 emb01
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 02/03/09, [00:17:30] »

นอกจาก Daikin แล้วมียี่ห้อไหนที่น่าสนใจอีกมั๊ยครับ
Sponsor
« ตอบ #23 เมื่อ: 02/03/09, [00:18:09] »

รุ่นที่คุณบังบอก คือ air รุ่น Hybrid เช่น

SAIJO DENKI Hybrid
http://www.topcoolair.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=394567&Ntype=14

หลักการคือ การลดความร้อนที่แผงคอยล์ร้อน ในตัวเครื่องนอกอาคาร ถ้าเป็นอาคารใหญ่เค้าใช้น้ำ นั้นคือ Cooling tower แต่สำหรับ แอร์บ้านใช้น้ำมันจะยุ่งยากและ ติดตั้งลำบาก

แต่นั้นเป็นเมื่อสมัยก่อนตอนที่เค้ายังไม่สนใจเรื่องการประหยัดพลังงาน หลังการเรื่องการประหยัดพลังงานเริ่มเป็นสิ่งสำคัญ เค้าก็เลย Re-engineering ทำเจ้า เครื่องนอกบ้านเป็น cooling tower ตัวเล็กๆ คนก็ตื่นใหญ่ว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ โธ่ถัง มีมานานแ้ล้ว แต่ผมแนะนำว่าให้รอเค้าออกแบบมาจนได้เทคโนโลยี ที่ ดูแลน้อยลงครับ อย่างว่ายังไม่แนะนำรุ่นHybridครับ มันปวดหัว เดี๋ยวเจ๊งขึ้นมาที มีหวังในตู้ซ่วยแน่เลย

อ้อบอกอย่างงี้ อย่าเกิดไอเดียเอาน้ำไปฉีดเครื่องนอกบ้่าน ตอนมันทำงานร้อนๆนะครับ รับลองได้ซ่อมแน่น

เวลาซื้อดูค่า EER ด้วยเป็นตัวบอก ค่ายิ่งสูง  ยิ่งประหยัดไฟนะ
ฉลากประหยัดไฟเบอร์ 5 มีค่า EER  11.00  ขึ้นไป
แต่ว่าแอร์ใหม่ ต่ำกว่าเบอร์ 5 บ้านเรา ไม่ให้ขายแล้วนะ การไฟฟ้าขี้เกียจสร้างโรงงานไฟฟ้าใหม่ ม๊อบเยอะจ๊ะ

Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 02/03/09, [00:30:40] »

สำหรับ คนเป็น ภูมิแพ้
Daikin หรือ มิตซู + เรื่องฟอกอากาศดีๆ (ผมไม่มีข้อมูล) ดีกว่า แอร์ SAIJO DENKI

แอร์ CARRIER
แอร์ TRANE
com ก็ทน ชิ้นส่วนอื่นที่เหลือไม่ทน ความคิดผมนะ

ไม่แนะนำแอร์จีนแดง ร้านที่ขายในคลองถม(บางร้าน) เอา com จีนมาใส่ แล้ว เอา case ยี่ห้อดังๆ ของเก่ามาพ่นสีใหม่ ครอบ
ราคาถูกกก ถูก
ถูกต้ม asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/09, [00:36:15] โดย NoOm ME 34 »
Golf 666 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 02/03/09, [00:36:51] »

รุ่นที่คุณบังบอก คือ air รุ่น Hybrid เช่น

SAIJO DENKI Hybrid
http://www.topcoolair.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=394567&Ntype=14

หลักการคือ การลดความร้อนที่แผงคอยล์ร้อน ในตัวเครื่องนอกอาคาร ถ้าเป็นอาคารใหญ่เค้าใช้น้ำ นั้นคือ Cooling tower แต่สำหรับ แอร์บ้านใช้น้ำมันจะยุ่งยากและ ติดตั้งลำบาก

แต่นั้นเป็นเมื่อสมัยก่อนตอนที่เค้ายังไม่สนใจเรื่องการประหยัดพลังงาน หลังการเรื่องการประหยัดพลังงานเริ่มเป็นสิ่งสำคัญ เค้าก็เลย Re-engineering ทำเจ้า เครื่องนอกบ้านเป็น cooling tower ตัวเล็กๆ คนก็ตื่นใหญ่ว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ โธ่ถัง มีมานานแ้ล้ว แต่ผมแนะนำว่าให้รอเค้าออกแบบมาจนได้เทคโนโลยี ที่ ดูแลน้อยลงครับ อย่างว่ายังไม่แนะนำรุ่นHybridครับ มันปวดหัว เดี๋ยวเจ๊งขึ้นมาที มีหวังในตู้ซ่วยแน่เลย

อ้อบอกอย่างงี้ อย่าเกิดไอเดียเอาน้ำไปฉีดเครื่องนอกบ้่าน ตอนมันทำงานร้อนๆนะครับ รับลองได้ซ่อมแน่น

เวลาซื้อดูค่า EER ด้วยเป็นตัวบอก ค่ายิ่งสูง  ยิ่งประหยัดไฟนะ
ฉลากประหยัดไฟเบอร์ 5 มีค่า EER  11.00  ขึ้นไป
แต่ว่าแอร์ใหม่ ต่ำกว่าเบอร์ 5 บ้านเรา ไม่ให้ขายแล้วนะ การไฟฟ้าขี้เกียจสร้างโรงงานไฟฟ้าใหม่ ม๊อบเยอะจ๊ะ

สรุปถ้าเป็นแอร์บ้านก็ปล่อยไว้อย่างนั้นไม่ต้องไปทำอะไรใช่มั้ยครับพี่
Sponsor
« ตอบ #26 เมื่อ: 02/03/09, [00:43:03] »

สรุปถ้าเป็นแอร์บ้านก็ปล่อยไว้อย่างนั้นไม่ต้องไปทำอะไรใช่มั้ยครับพี่
ทำความสะอาดคอย์ล ไงครับพี่ ทั้งเครื่อง ใน/นอก บ้าน
http://www3.egat.co.th/dsm/aircleanning/index.php
MPOWER ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 02/03/09, [00:45:47] »

panasonic บางรุ่น daikin ผลิตให้แต่ติด ยี่ห้อ panasonic จ้า
เห็นมากับตาที่โรงงาน daikin ที่่ อมตะนคร

คอมเพรสเซอร์แบบ scroll คือแบบ โรตารี้จ้า มันจะประหยัดไฟฟ้าและเงียบกว่า แบบรีซิโพรเคติ้ง ปัจจุบันรีซิโพรเคติ้งเลิกใช้ไปแล้ว ยกเว้นห้องเย็นเพราะต้องการอัดน้ำยาแอมโมเนียที่ความดันสูงมาก

ระบบอินเวอเตอร์+น้ำระบายความร้อน ลดค่าไฟอย่างเยอะ แต่ยังมีปัญหาเรื่องการดูแลซ่อมแซม เพราะมีปัญหาบ่อย

มันคนละแบบกันนะครับอย่าเข้าใจผิด การทำงานคล้ายกันแต่ไม่เหมือนกัน ราคาก็ต่างกันอยู่พอสมควรครับ

คอมเพรสเซอร์แบบลูกสูบที่ใช้กับแอร์ก็มีนะครับ แต่จะใช้กับพวกเครื่องใหญ่ๆไปเลย เพราะถ้าเอามาใช้กับพวกเครื่องเล็กทำราคาสู้ชาวบ้านเค้าไม่ได้ เรื่องความทนทานนี่สุดยอดของคอมเพรสเซอร์เลยครับ ยิ่งเป็นพวก Semi Hermetic ด้วยละก็ 10 ปียังไม่พังเลย (แอร์ที่ทำงานมีอยู่เครื่องช่างใส่แคปทิวผิดเบอร์แรงดันน้ำยาซัดไป 300 เกือบ 400 พวกทำงานได้น่าตาเฉย ถ้าเป็นพวกโรตารี่สงสัยกลับบ้านเก่าไปนานแล้ว) แต่กินไฟมหาศาลเลย แล้วก็ทำงานเสียงดังกว่าแบบอื่น แล้วราคาต่อลูกบอกเลยว่าแพงกว่าแบบโรตารี่เท่่าตัวในขนาด บีทียูที่เท่ากัน

ถ้าจะเปิดตลอด แนะนำ ระบบอินเวอร์เตอร์ครับถึงจุดคุ้มทุนง่า่ยกว่า  ของยี่ห้ออะไรก็เลือกตามใจชอบเลยครับเดี๋ยวนี้มีเกือบทุกยี่ห้อ

Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 02/03/09, [01:10:16] »

asspain
 scroll กับ โรตารี้ คนละอันกันครับ

scroll

โรตารี้

โรตารี้scrollเป็นเทคโนโลยีใหม่ เงียบและประหยัดไฟกว่า (ตรูแก่แล้วเหรอวะเนี้ย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/09, [01:24:26] โดย NoOm ME 34 »
MPOWER ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 02/03/09, [01:19:18] »

asspain
 scroll กับ โรตารี้ คนละอันกันครับ

โรตารี้เป็นเทคโนโลยีใหม่ เงียบและประหยัดไฟกว่า

โรตารี่มาก่อนไม่ใช่เหรอครับ  scroll พัฒนาต่อยอดจากโรตารี่มิใช่หรือ ตอนนี้ราคาแพงแล้วรุ่นเล็กก็ไม่มี

Scroll ไม่ใช่ Screw นะครับ

http://www.airhomemart.com/shop/index.php?main_page=page&id=11

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/09, [01:21:51] โดย MPOWER »
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์