Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดินada_อายุ3เดือน_ตั้งตู้ใหม่ควรรองพื้นหรือไม่ครับ  (อ่าน 1235 ครั้ง)
anndew ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/07/13, [18:59:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีจะตั้งตู้24นิ้วครับ_ใช้ดินเก่าควรรองพื้นหรือไม่_ใส่อะไรเพิ่มเติมหรือไม่และใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/07/13, [19:21:57] »

ดินใหม่ยังต้องรอง ดินเก่าต้องรองมากกว่าเดิมอีกครับ
TFMAKO ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/07/13, [07:40:46] »

ดินใหม่ยังต้องรอง ดินเก่าต้องรองมากกว่าเดิมอีกครับ

ตามนี้เลยครับ = =
miball ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/07/13, [08:24:24] »

ผมใช้ของร้านพี่กบครับตู้ 24 นิ้วไม่ถึงครึ่งถุงเพราะรอบแรกเทซะอย่างดีแต่ปรากฎว่า ขอนไม้มันไม่จมลอยตัวหลุดจากดินผมก็ลืมตรวจเช็คให้ดีก็เลยรื้อใหม่หมดเหลือรองพื้นแค่ไม่ถึงครึ่งถุงก็เลยเอาตามที่มีทุกวันนี้ก็เป็นที่พอใจครับไม่มีปัญหา แต่กับของน้องอีกคนที่สนิทกันใช้ Ferka Aquabase ครับแต่ยังไม่เริ่มตั้งตู้ ไงก็เอาตามสะดวกและเหมาะสมครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/07/13, [11:48:00] »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ [เจ๋ง]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/07/13, [12:33:06] »

ไม่ว่าจะดินเก่าดินใหม่หรือใช้กรวดเเม่นํ้าเเทนดินก็ตาม  ถ้าจะให้ดีในระยะยาว  ต้องรองพื้นครับ เพราะว่าการรองพื้นด้วยหินพัมมิส(Pumice) ที่มีรูพรุน หรือใช้เซรามิกริงค์(เปลือง)ก็ได้ครับเพราะจุดประสงค์เพื่อให้เป็นที่อยู่ของเเบคทีเรียเเละเพื่อให้ชั้นดินมีความโปร่งครับ ดังนั้นก็ควรจะรองพื้นตอนตั้งตู้ใหม่ครับ + ใช้ปุ๋ยรองพื้นผสมกับหินพัมมิสได้เลยครับ เเละโรยทับด้วยBacteriaรองพื้น เพื่อให้มีเเบคทีเรียคอยย่อยสลายของเสีย<สำคัญมากๆครับ //  [on_055]  
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/07/13, [16:43:51] »

ไม่ว่าจะดินเก่าดินใหม่หรือใช้กรวดเเม่นํ้าเเทนดินก็ตาม  ถ้าจะให้ดีในระยะยาว  ต้องรองพื้นครับ เพราะว่าการรองพื้นด้วยหินพัมมิส(Pumice) ที่มีรูพรุน หรือใช้เซรามิกริงค์(เปลือง)ก็ได้ครับเพราะจุดประสงค์เพื่อให้เป็นที่อยู่ของเเบคทีเรียเเละเพื่อให้ชั้นดินมีความโปร่งครับ ดังนั้นก็ควรจะรองพื้นตอนตั้งตู้ใหม่ครับ + ใช้ปุ๋ยรองพื้นผสมกับหินพัมมิสได้เลยครับ เเละโรยทับด้วยBacteriaรองพื้น เพื่อให้มีเเบคทีเรียคอยย่อยสลายของเสีย<สำคัญมากๆครับ //  [on_055]  
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ_แล้วถ้าปุ๋ยรองพื้นจะแนะนำยี่ห้ออะไรดีครับ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/07/13, [18:10:08] »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ_แล้วถ้าปุ๋ยรองพื้นจะแนะนำยี่ห้ออะไรดีครับ

Aqua Flora Base 1.5Kg.ของร้านพี่กบ(ร้านปราณี)ก็ได้ครับ เเล้วก็Bacteriaรองพื้น HQ-Bac จากร้านปราณีเช่นเดียวกันครับ
หรือจะเอายี่ห้ออื่นๆก็ได้ครับ ตามงบเลยครับ ส่วนของADAยังไม่เคยลองครับ ว่าจะลองในอนาคตตอนรื้อตู้เเรกไม่ก็ตอนตั้งตู้ใบที่สองครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์