Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมคำศัพท์เกี่ยวกับกุ้งที่มักสะกดไม่ถูกต้อง - คำว่า " พันธุ์ " เขียนแบบนี้ครับผม  (อ่าน 63779 ครั้ง)
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #90 เมื่อ: 21/07/09, [13:48:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่มเติม คำว่า " พันธุ์ " และ " สายพันธุ์ " ครับ ขณะนี้ พบว่าหลายท่านเขียนแค่ว่า " พัน " เฉยๆ ไม่มี ธ การันต์ ครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #91 เมื่อ: 04/08/09, [21:42:53] »

ต่อจากนี้ไป จะมีมาตรการแก้ไขคำผิดเพิ่ม เนื่องจากการทยอยแก้ไขคำที่เขียนผิดนั้น เจ้าของกระทู้ หรือ ผู้ที่เขียนผิด

บางทีก็อาจจะไม่ได้สังเกตว่ามีการแก้ไขให้แล้ว ครั้งต่อๆไป ก็ยังคงเขียนผิดแบบเดิมๆอยู่อีก ดังนั้นต่อไป การแก้ไขคำ

จะมีการเน้นสี คำที่เขียนผิดให้ครับผม  hawaii
Bullshit-Artist ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #92 เมื่อ: 07/08/09, [20:52:36] »

สนับสนุนอย่างแรงครับผม

แต่นิดนึงนะผมว่าตอนนี้ สังคมไทย วัยรุ่นเป็นกลุ่มที่มีความรู้มากที่สุดดังนั้นวัยนี้แหละที่จะมาเปลี่ยนแปลงชาติ เรื่องการใช้ภาษาก็เหมือนกัน เช่นที่ พจนานุกรมผ่อนๆให้กับหลายๆคำในปัจจุบันแหละครับ

ดังนั้นผมว่านะ ถ้าจะใช้คำไหนใช้อะไรก้ได้แต่ เขียนยังไงก็ให้ออกเสียงได้ตามนั้น และ วรรณยุกต์ไม่เพี้ยนก็พอแล้วแหละครับ

(เช่นนะ คร๊าบบบบ = ผิดแน่นอน ค ใช้ไม่ตรีไม่ได้ ใช้ ค้าบบบ มันได้เสียงเดียกันfeelingเดียวกัน)

ประมาณนี้อ่ะครับ   Correct!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/08/09, [22:03:13] โดย ดุ๊กดิ๊กฮารูปิ๊ & ฉึ่งแมวส้ม »
« ตอบ #93 เมื่อ: 07/08/09, [22:04:30] »

สนับสนุนอย่างแรงครับผม

แต่นิดนึงนะผมว่าตอนนี้ สังคมไทย วัยรุ่นเป็นกลุ่มที่มีความรู้มากที่สุดดังนั้นวัยนี้แหละที่จะมาเปลี่ยนแปลงชาติ เรื่องการใช้ภาษาก็เหมือนกัน เช่นที่ พจนานุกรมผ่อนๆให้กับหลายๆคำในปัจจุบันแหละครับ

ดังนั้นผมว่านะ ถ้าจะใช้คำไหนใช้อะไรก้ได้แต่ เขียนยังไงก็ให้ออกเสียงได้ตามนั้น และ วรรณยุกต์ไม่เพี้ยนก็พอแล้วแหละครับ

(เช่นนะ คร๊าบบบบ = ผิดแน่นอน ค ใช้ไม่ตรีไม่ได้ ใช้ ค้าบบบ มันได้เสียงเดียกันfeelingเดียวกัน)

ประมาณนี้อ่ะครับ   Correct!

พวกเสียงแสดงแอ็คชั่น แบบนี้ ก็ไม่ได้เช็คว่าเป็นคำเขียนผิด หรือ ถูก อยู่แล้วครับ ส่วนใหญ่จะเป็นคำทั่วๆไป ที่น่าจะเขียนได้ถูกต้องมากกว่าครับ
Bullshit-Artist ออฟไลน์
« ตอบ #94 เมื่อ: 19/08/09, [23:20:02] »

แม้จะเป็น action ก็นะครับ แต่ถ้ามันผิดวรรณยุกต์ ก็ไม่สามารถอ่านได้เหมือนกันนา ผมว่า เขียนให้อ่านได้ (สำหรับ feeling/action) เขียนให้ถูกต้อง(คำทั่วๆไป) น่าจะok มะคับผม ^^
โอ๋ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #95 เมื่อ: 30/09/09, [22:30:03] »

[เจ๋ง]

เข้ามาอ่าน และจะให้ความร่วมมือในครั้งต่อๆไปครับ

เยี่ยมมากเลย

ไม่เจอกันนาน ดุ๊กดิ๊กสบายดีนะครับ
« ตอบ #96 เมื่อ: 04/10/09, [00:30:49] »

[เจ๋ง]

เข้ามาอ่าน และจะให้ความร่วมมือในครั้งต่อๆไปครับ

เยี่ยมมากเลย

ไม่เจอกันนาน ดุ๊กดิ๊กสบายดีนะครับ

สบายดีขอรับ

ส่วนวันนี้ขอเพิ่มคำศัพท์เพิ่มเติมเกี่ยวกับพวกสีนะครับ

เช่นสีฟ้า ( Blue ) ต้องเขียนว่า " บลู " นะครับ บางครั้งพบว่าหลายๆท่านเขียนเป็น " บูล " ซึ่งแปลว่า วัวกระทิง ( Bull )

ครับ
marut99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #97 เมื่อ: 07/10/09, [21:09:30] »

lau01 lau01 lau01
เห็นด้วยครับ ควรช่วยกันพิมพ์หรือสะกดให้ถูกต้องไม่งั้นภาษาไทยของเราแย่แน่
[ Zola maN ] ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #98 เมื่อ: 28/10/09, [07:25:22] »

Correct!  เยี่ยมมากครับ    คนไทย ต้องใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  Correct!
earthmn21 ออฟไลน์
« ตอบ #99 เมื่อ: 23/11/09, [18:27:22] »

ขอนอกเรื่องนิดครับ ไงดีล่ะครับ ผมพิมพ์ ไม้โทไม่ได้(บนสระอำอะครับ) ทำไงดีครับ ไปสื่อสารกับเค้าไม่ได้เลย
อย่างคำว่า นำ(น้าม) นี่แหละครับ คำนี้ต้องใช้เยอะเลย ทำไงดีครับ
« ตอบ #100 เมื่อ: 23/11/09, [21:23:54] »

ขอนอกเรื่องนิดครับ ไงดีล่ะครับ ผมพิมพ์ ไม้โทไม่ได้(บนสระอำอะครับ) ทำไงดีครับ ไปสื่อสารกับเค้าไม่ได้เลย
อย่างคำว่า นำ(น้าม) นี่แหละครับ คำนี้ต้องใช้เยอะเลย ทำไงดีครับ

ก็อปปี้คำว่าน้ำ จากประโยคของผู้อื่น แล้วรีบหาทางแก้ไขแบบถาวรกับช่างคอม ฯ ใกล้บ้านเลยครับ หรือถ้าคีย์บอร์ด

เสียก็เปลี่ยนคีย์ บอร์ดเอาเมื่อพร้อม เด้อขรับเด้อ  hawaii
poppob99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #101 เมื่อ: 12/12/09, [16:15:31] »

เล่นwebนี้แล้วก็เกือบแย่เหมือนกันเรื่องของภาษาไทย Correct!

ถ้ามีมาให้ดูอย่างนี้เรื่อยๆคงเป็นการดีมากมายเลยงับ [เจ๋ง]

ขอบคุณมากงับ [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #102 เมื่อ: 12/12/09, [22:13:50] »

เล่นwebนี้แล้วก็เกือบแย่เหมือนกันเรื่องของภาษาไทย Correct!

ถ้ามีมาให้ดูอย่างนี้เรื่อยๆคงเป็นการดีมากมายเลยงับ [เจ๋ง]

ก็พยายามรวบรวมคำศัพท์ทั่วๆไป ที่ไม่ยากเกินไป แต่สะกดผิดกันบ่อยมาเรื่อยๆขอรับ  hawaii
sharp_2534 ออฟไลน์
« ตอบ #103 เมื่อ: 24/12/09, [20:42:52] »

ดีจัง
« ตอบ #104 เมื่อ: 26/01/10, [23:00:43] »

ช่วงนี้พบคำว่า บลู ( Blue ) เขียนผิดเป็น บูล ( Bull ) เยอะมากๆ กำลังดำเนินการไล่แก้ไขให้อยู่นะครับ
« ตอบ #105 เมื่อ: 02/03/10, [21:33:15] »

คำว่า Sure เมื่อเขียนเป็นภาษาไทย ต้องเขียนว่า ชัวร์ นะครับ ช่วงนี้เห็นมี เขียนกันเป็น " ชัว " เฉยๆ เยอะมาก
ทีเดียวครับ กำลังไล่แก้ไขให้อยู่ต่อไป
ekklart ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #106 เมื่อ: 25/03/10, [11:51:13] »

ก็อปปี้คำว่าน้ำ จากประโยคของผู้อื่น แล้วรีบหาทางแก้ไขแบบถาวรกับช่างคอม ฯ ใกล้บ้านเลยครับ หรือถ้าคีย์บอร์ด

เสียก็เปลี่ยนคีย์ บอร์ดเอาเมื่อพร้อม เด้อขรับเด้อ  hawaii

ปกติต้องพิมพ์ไม้โทก่อนก่อนพิมพ์สระอำครับ

ส่วนเรื่องวิธีการสะกดนั้น เราเรียกว่า การถอดเสียงหรือการถ่ายทอดตัวอักษร (translieteration) ครับ
ปกติเรายึดหลักตามราชบัณฑิต โดยกำหนดว่า การทับศัพท์ภาษาอังกฤษ จะไม่มีการใส่วรรณยุกต์ ยกเว้นคำที่ใช้กันคุ้นปากหรืออยู่คู่กับภาษาไทยมานานแล้ว เช่น โค้ก เป็ปซี่ แท็กซี่

อย่างไรก็ตาม ในบางครั้งเราก็ถือเอาตามความนิยมครับ เช่น digital หากถือตามราชบัณฑิตจะต้องถอดเสียงว่า ดิจิทัล ซึ่งไม่ค่อยได้รับความนิยมนัก มักเห็น ดิจิตอล มากกว่า

สำหรับผมนั้น เห็นว่า การถอดเสียงในกรณีนี้เป็นเรื่องของความนิยมครับ ขอให้ถอดออกมาอย่างถูกต้อง อย่างการยกตัวอย่างคำว่า bright ให้เขียนเป็น ไบร์ท นั้น ผิดมหันต์อย่างเช่นที่ความเห็นอื่นๆ บอกไว้ครับ แต่อย่างกรณีอื่นๆ ที่เป็นคำไทยก็ควรเขียนให้ถูกต้อง อย่างเช่น ก้าม ครอก ซึ่งเป็นภาษาไทยที่ถูกต้อง

อย่างไรก็ดี ภาษาเป็นเรื่องของกาลเทศะครับ ต้องรู้ว่าอยู่ในสถานการณ์ไหน พูดคุยเล่นๆ ไม่เป็นทางการก็ไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ ในความเห็นของผม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/10, [15:33:02] โดย ekklart »
สาหมอยหยอง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #107 เมื่อ: 25/03/10, [21:30:50] »

กระทู้นี้ดีมากเลย  คับผม
สุโค่ย
ซึ้งในน้ำใจ  คับผม
IICEzz* ออฟไลน์
« ตอบ #108 เมื่อ: 25/04/10, [13:34:12] »

เห็นด้วยครับเป็นผมเป็นอีกคนทีภาษาไทยไม่แข็งแรง
« ตอบ #109 เมื่อ: 25/04/10, [23:47:39] »

ขอให้พี่น้องทุกๆคนสู้ๆกันต่อไป ใครที่ยังไม่ชำนาญการใช้ภาษา ก็ขอให้ฝึกฝนไป อนาคตข้างหน้า

มีประโยชน์ต่อการทำงานแน่นอนครับ  [เจ๋ง]
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #110 เมื่อ: 05/05/10, [19:11:28] »

ผมเห็นพี่ดุ๊กดิ๊กต้องมาคอยเเก้ผมว่าใช้วิธีประนามกันดีกว่าครับ   ้hahaha

ปล.เขียนถูกเเล้วเว้นบ่อยๆก็อ่านยากนะครับ
chaobasba ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #111 เมื่อ: 04/07/10, [08:13:05] »

กระทู้นี้ดีครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #112 เมื่อ: 04/07/10, [09:45:11] »

พึ่งได้อ่านกระทู้นี้
น่าจะเป็นประโยชน์ครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #113 เมื่อ: 04/07/10, [16:37:17] »

ผมเห็นพี่ดุ๊กดิ๊กต้องมาคอยเเก้ผมว่าใช้วิธีประนามกันดีกว่าครับ   ้hahaha

ปล.เขียนถูกเเล้วเว้นบ่อยๆก็อ่านยากนะครับ

ไม่เว้นเลยก็อ่านยากเหมือนกันเน่อ สรุปแล้วก็ต้องพอดีๆ 55  ้hahaha
« ตอบ #114 เมื่อ: 20/07/10, [23:24:31] »

ช่วงนี้พบเจอปัญหา สะกดคำว่า พันธุ์  ( ชนิดของสัตว์ ) ผิด เป็น พัน ( พัวพัน ) เยอะมากครับ

ได้พยายามแก้ไขให้แล้วในกระทู้ครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #115 เมื่อ: 21/07/10, [11:32:57] »

พอดีนึกได้ว่าเจอคำนี้สะกดกันมั่วบ่อยครับ

ครอก <---> คอก

ชื่อวิทยาศาสตร์ ต้องเขียนตัวเอียง ด้วยนะครับ จึงจะถูกต้องตามหลักสากล
อักษรตัวแรกของชื่อสกุล ต้องเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ ชื่อสปีชีส์ เขียนด้วยตัวพิมพ์เล็กทั้งหมด
ตัวอย่าง

Cherax quadricarinatus
Procambarus clarkii

ถ้าหากไม่รู้สปีชีส์ ก็เขียนเป็น Cherax sp.
ตรง "sp." ไม่ต้องพิมพ์ตัวเอียง

ดีมากเลยครับ ควรให้อ่านกันทุกคน
ถ้าคิดจะใช้ชื่อวิทยาศาสตร์คุยกัน ก็น่าจะใช้กันให้ถูกหน่อย เพราะยิ่งมั่วก็จะยิ่งผิดยิ่งงง
จริงๆมันมีหลักมากกว่านี้อีก แต่ที่คุณศรีอธิบายมาคือพื้นฐานที่สุด (และใช้มั่วกันมาก)
รู้สึกว่าคนส่วนใหญ่มักจะใช้กันโดยไม่เข้าใจว่าจริงๆแล้วมันหมายความว่าอะไร หรือใช้ยังไง

ที่ผมขำไม่ออก คือเข้าใจกันไปว่า "sp." คือชื่อชนิด
เขียนลงนิตยสารปลายังเ็ห็นเลย ไปกันใหญ่
เช่น เขียนว่า "ส่วนปลาชนิดเอสพีตัวนี้มีลักษณะ..."
 036 036
« ตอบ #116 เมื่อ: 21/07/10, [23:53:12] »

ช่วงนี้เจอบ่อยมากๆ อีกคำหนึ่งก็คือ คำว่า " ก็ " ครับ ซึ่งไม่น่าเชื่อว่า

เดี๋ยวนี้นิยมใช้กันเป็น " ก้ " สะกดด้วยไม้โท ใครที่ยังสะกดอยู่แบบนี้

ควรจะรีบแก้ไขนะครับ เพราะเป็นคำที่ใช้มาก ทั้งในส่วนของการเรียน และ การทำงาน ไม่ควรจะใช้ให้

ผิดเลยครับ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #117 เมื่อ: 24/07/10, [17:19:25] »

ช่วงนี้เจอบ่อยมากๆ อีกคำหนึ่งก็คือ คำว่า " ก็ " ครับ ซึ่งไม่น่าเชื่อว่า

เดี๋ยวนี้นิยมใช้กันเป็น " ก้ " สะกดด้วยไม้โท ใครที่ยังสะกดอยู่แบบนี้

ควรจะรีบแก้ไขนะครับ เพราะเป็นคำที่ใช้มาก ทั้งในส่วนของการเรียน และ การทำงาน ไม่ควรจะใช้ให้

ผิดเลยครับ

สงสัยลืมกดปุ่ม Shirt ค้างไว้มั้งครับ  [on_055]  แซวเล่นๆครับ
« ตอบ #118 เมื่อ: 09/10/10, [19:49:24] »

ช่วงนี้พบคำว่า " ก็ " ถูกสะกด เป็น " ก้ " ด้วยไม้โทเยอะมาก เป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำเลยครับ

เพราะเป็นคำที่่ใช้บ่อย อาจจะติดนิสัยไปทำให้เสียหาย ในการเรียน หรือ ทำงานได้ครับ  [on_abe]
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #119 เมื่อ: 24/10/10, [10:13:14] »

คำพวกนี้พบบ่อยครับ ในภาษาMSN วัยรุ่นใช้กันเยอะ แต่ผมใช้เฉพาะในเอ็ม ข้างนอกจะไม่ใช้
บางทีก็พิมพ์ไวซ่ะเกินจนเพี้ยนไปหมด แต่ถ้าใครพิมพ์ในMSNแบบภาษานี้
ก็อย่าเผลอเอาออกมาใช้แล้วกัน ถ้าไปทำรายงาน หรือทำงานจริงๆ โดนแน่ๆครับ
ผมยังไม่ได้ทำงานหรอก ยังเรียนอยู่ แต่ก็ควรแยกๆว่าควรใช้ในสถานที่ไหน
เดี๋ยวนี้มีคำใหม่ๆมาให้งงกันเยอะมาก บางทีพ้องเสียงพ้องรูปก็สะกดผิดเวลาเขียน
ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 3 4 5   ขึ้นบน
พิมพ์