Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 ... 12 13 14   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: @ndy's redbee family  (อ่าน 100555 ครั้ง)
โคราชา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #390 เมื่อ: 23/08/11, [10:54:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สุดยอดเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ดูแล้วทำให้นึกถึงนักรบโบราณญี่ปุ่นที่ใส่เสื้อเกราะหนา ๆ เลยครับ

[เย้ะ] [เย้ะ] [เย้ะ]
@ndy ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #391 เมื่อ: 23/08/11, [17:43:30] »

สวัสดีคับคุณนัด...นี่ขนาดว่าหัดถ่ายรูปนะเนี้ยยังสวยกว่าช่างภาพบางคนอีกกุ้งก็...ขอโทษนะัคับ..โค-ตะ-ระ สวยเลยผมอยากไปชมตัวเป็นๆจังและตู้ไม้น้ำเป็นไงบ้างคับ.. [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

สวัสดีครับคุณ กบ

ผมเพิ่งหัดถ่ายรูปจริงๆ ยังต้องหัดถ่ายรูปอีกเยอะนะครับ กว่าจะได้ภาพสวยๆ ใช่เวลานานมากๆ เลยครับ

ยินดีครับคุณ กบ จะเข้ามาโทรมาได้เลยครับ ยินดีต้อนรับ จะได้ให้คุณ กบ ช่วยแนะนำเรื่องต้นไม้ด้วยครับ

อย่าเรียกตู้ไม้น้ำเลยครับ เอาเป็นกุ้งดีกว่า ภาพล่าสุดครับ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/11, [08:10:13] โดย @ndy »
« ตอบ #392 เมื่อ: 23/08/11, [17:59:36] »

[on_062] ... รยกวนถามคุณ @ndy's นิดค่ะ  
หวีดจิ๋วที่เลี้ยงในตู้กุ้งนี่ทำไงให้งามได้อย่างงี้คะ คุณ@ndy's ใส่ปุ๋ยให้ Co2 ด้วยหรือเปล่าคะเนี่ย ฟู+หนาเชียว
สีเขียวของหวีดจิ๋ว ตัดกับสีกุ้งได้ดีจริงๆ จี๊ดเลี้ยงแล้วหวีดจิ๋วหายไปเกลี้ยงตู้เลย

ยินดีครับคุณ bio_x

จริงๆ แล้วผมไม่ได้ ใส่ปุ๋ย หรือ ให้Co2 เลยครับ ที่หวีดจิ๋วสวย

ผมว่าน่าเป็นที่ น้ำเย็น แล้วก็ แสงไฟ นะครับ ลองดูนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ bio_x เลี้ยงน้ำเย็นหรือเปล่าครับ ถ้าน้ำเย็นผมว่าไม่น่าจะตายนะครับ หวีดจิ๋วของผมก็เริ่มจะลอยแล้วครับ ถ้ามีผ่านมาแถวพระราม 2 แวะมารับ หวีดจิ๋ว ได้ครับให้ฟรี ลองเอา หวีดจิ๋ว ของผมไปเลี้ยงดูว่าจะรอดไหม

ใช่เลยครับ หวีดจิ๋วตัดกับสีกุ้งได้ดีจริงๆ ผมเห็นด้วยเลยครับ เวลาถ่ายรูปจะเห็น สีเขียว สีขาว สีแดง ชัดเจนดูแล้วสบายสายตามากครับ ขอบคุณครับ

ป.ล สายสีเขียว ไม่ใช่สายคาร์บอนนะครับ เป็นสายออกซิเจน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/11, [08:06:28] โดย @ndy »
« ตอบ #393 เมื่อ: 23/08/11, [18:14:38] »

หนามาก.....................................ๆ

ขอบคุณมากครับคุณ =::KLA::=

กุ้งของคุณ =::KLA::= ก็สวยมากเช่นกันครับ

สุดยอดเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ดูแล้วทำให้นึกถึงนักรบโบราณญี่ปุ่นที่ใส่เสื้อเกราะหนา ๆ เลยครับ

[เย้ะ] [เย้ะ] [เย้ะ]

ขอบคุณมากครับคุณ ป๊อก

กุ้งของผมยังธรรมดาครับ กุ้งของท่านอื่นๆ ก็สวยเยอะครับ กุ้งของคุณ ป๊อก เองก็สวยมากเช่นกันครับ ผมติดตามดูอยู่ในกระทู้ สาขาโคราช ทั้งกุ้งและตู้ เยียมมากเลยครับ เป็นการเริ่มต้นและพัฒนาสายพันธุ์กุ้งได้ดีเลยที่เดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/11, [07:39:38] โดย @ndy »
RB king ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #394 เมื่อ: 25/08/11, [23:09:03] »

กุ้งสวยอ่ะสวยมากจนเหมือนกุ้งปลอมเลยหนาแจ่มๆ [on_066] [on_066]
กบ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #395 เมื่อ: 27/08/11, [00:49:22] »

ตู้ไม้น้ำช่างไฮโซจริงๆครับ....สวยใสได้ใจมากอุปกรณ์หรูสรุป.....สุดยอดอย่างนี้ใครจะกล้าไปแนะนำ.... ้hahaha [เจ๋ง]
bio_x ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #396 เมื่อ: 27/08/11, [18:31:17] »

ยินดีครับคุณ bio_x

จริงๆ แล้วผมไม่ได้ ใส่ปุ๋ย หรือ ให้Co2 เลยครับ ที่หวีดจิ๋วสวย

ผมว่าน่าเป็นที่ น้ำเย็น แล้วก็ แสงไฟ นะครับ ลองดูนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ bio_x เลี้ยงน้ำเย็นหรือเปล่าครับ ถ้าน้ำเย็นผมว่าไม่น่าจะตายนะครับ หวีดจิ๋วของผมก็เริ่มจะลอยแล้วครับ ถ้ามีผ่านมาแถวพระราม 2 แวะมารับ หวีดจิ๋ว ได้ครับให้ฟรี ลองเอา หวีดจิ๋ว ของผมไปเลี้ยงดูว่าจะรอดไหม

ใช่เลยครับ หวีดจิ๋วตัดกับสีกุ้งได้ดีจริงๆ ผมเห็นด้วยเลยครับ เวลาถ่ายรูปจะเห็น สีเขียว สีขาว สีแดง ชัดเจนดูแล้วสบายสายตามากครับ ขอบคุณครับ

ป.ล สายสีเขียว ไม่ใช่สายคาร์บอนนะครับ เป็นสายออกซิเจน

เลี้ยงน้ำเย็นค่ะ
ขอบคุณค่ะ เลี้ยงได้สวยจริงๆค่ะ อยากได้อยู่เหมือนกัน แหมเลี้ยงในตู้กุ้งซะด้วย ไม่ใส่ปุ๋ยอีกต่างหาก ได้มาปักนี่ไม่ต้องกลัวกุ้งร่วงเลย
แต่พระราม 2 นี่ไม่ได้ผ่านไปทางนั้นเลยค่ะ วันก่อนไปชมกุ้งคุณบวร ผ่านทางพระราม 2 ไม่มี GPS นี่คงไปไม่ถึงแน่ๆ

ขอบคุณนะคะ ถ้าได้ผ่านไปแถวนั้นอีก คงต้องขอเข้าไปชมกุ้งซะหน่อยแล้วละค่ะ
oman2526 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #397 เมื่อ: 27/08/11, [23:21:02] »

[on_008]นี่นี่นี่นี่ มันที่เค้าเรียกกันว่าเรดบีหรอ เหมือนเหมือนเหมือนกุ้งปลอมเลย
ทำทำทำทำไมสีมันสวดยอด..ขนาดนี้ พี่เอาสี ไปทาตัวมันแน่ๆเลยใช้TOAหรือป่าวครับเนี่ย
 [on_018]อิอิ เลี้ยงได้สุดยอดมาก แดงเป็นแดงขาวเป็นขาว หนาๆแบบนี้
...นี้ละที่ยากได้ไว้ในตู้ของผม555+...
ขอขอบคุณ ที่นำเจ้าตัวน้อย ที่แต่ก่อนผมคิดว่าตัวแค่นี้จะมีอะไรดี ไปๆมาๆเจ้าตัวน้อยๆนี้ละทำให้ผมมีความสุข emb01
ปล. สักวัน กุ้งที่บ้านต้องเป็นแบบนี้
« ตอบ #398 เมื่อ: 30/08/11, [22:56:49] »

กุ้งสวยอ่ะสวยมากจนเหมือนกุ้งปลอมเลยหนาแจ่มๆ [on_066] [on_066]

ขอบคุณมากครับ น้องป้อม กุ้งนครสววรค์ก็สวยมากครับ มีโอกาศขอไปเยื่ยมชมบ้างนะครับ

ตู้ไม้น้ำช่างไฮโซจริงๆครับ....สวยใสได้ใจมากอุปกรณ์หรูสรุป.....สุดยอดอย่างนี้ใครจะกล้าไปแนะนำ.... ้hahaha [เจ๋ง]

ไม่ได้ ไฮซง ไฮโซ เลยครับ ก็เป็นตู้กุ้ง redbee ธรรมดาๆ ตู้นึงนะครับ แนะนำได้เลยครับยินดีรับฟัง

ป.ล ขอบคุณคุณ กบ ที่แวะมาแนะนำเรื่องตู้ และ ต้นไม้น้ำ ผมจะนำไปปรับใช้ ตามคำแนะนำ ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

เลี้ยงน้ำเย็นค่ะ
ขอบคุณค่ะ เลี้ยงได้สวยจริงๆค่ะ อยากได้อยู่เหมือนกัน แหมเลี้ยงในตู้กุ้งซะด้วย ไม่ใส่ปุ๋ยอีกต่างหาก ได้มาปักนี่ไม่ต้องกลัวกุ้งร่วงเลย
แต่พระราม 2 นี่ไม่ได้ผ่านไปทางนั้นเลยค่ะ วันก่อนไปชมกุ้งคุณบวร ผ่านทางพระราม 2 ไม่มี GPS นี่คงไปไม่ถึงแน่ๆ

ขอบคุณนะคะ ถ้าได้ผ่านไปแถวนั้นอีก คงต้องขอเข้าไปชมกุ้งซะหน่อยแล้วละค่ะ

ยินดีครับ ถ้ามีผ่านมา ยินดีต้อนรับครับ

ตอนนี้ผมรื้อตุ้ไม้ในตู้แล้วครับ รู้สึกว่าต้นไม้แน่นมากเกินไป ภาพตู้เป็นดังนี้ครับ

[on_008]นี่นี่นี่นี่ มันที่เค้าเรียกกันว่าเรดบีหรอ เหมือนเหมือนเหมือนกุ้งปลอมเลย
ทำทำทำทำไมสีมันสวดยอด..ขนาดนี้ พี่เอาสี ไปทาตัวมันแน่ๆเลยใช้TOAหรือป่าวครับเนี่ย
 [on_018]อิอิ เลี้ยงได้สุดยอดมาก แดงเป็นแดงขาวเป็นขาว หนาๆแบบนี้
...นี้ละที่ยากได้ไว้ในตู้ของผม555+...
ขอขอบคุณ ที่นำเจ้าตัวน้อย ที่แต่ก่อนผมคิดว่าตัวแค่นี้จะมีอะไรดี ไปๆมาๆเจ้าตัวน้อยๆนี้ละทำให้ผมมีความสุข emb01
ปล. สักวัน กุ้งที่บ้านต้องเป็นแบบนี้

สวัสดีครับคุณ oman2526

ครับ...กุ้ง redbee มีทั้งกุ้งสวย และ ไม่สวย ตัวถ่ายรูปมาเป็นตัวสวย ตัวกุ้งที่ไม่สวยก็มีครับ แต่ไม่ได้ถ่ายมาลง

กุ้ง redbee มีสีสันที่ดึงดูดมาก ถ้าเป็นกุ้งเกรดสูงๆ ไม่ว่าจะเป็น สีขาว สีแดง สีดำ เห็นแล้วทำให้ผมอดใจไม่ไว้ทุกที่ ทำให้ผมต้องตั้งตู้กุ้งอยู่ตลอด เพื่อที่จะเพาะและพัฒนาสายพันธุ์กุ้ง redbee ให้ดีขึ้น พอเราเพาะกุ้งได้สวยๆ ก็ภูมิใจ และ มีกำลังใจที่เลี้ยงกุ้ง redbee ต่อไป

ยินดีครับ ลองเลี้ยงดูครับ จะหลงรักเจ้ากุ้งตัวน้อยๆ ที่ชื่อว่า redbee ตัวนี้ เป็นสัตว์เลี้ยงชนิดเดียว ที่ผมเลี้ยงแล้วสบายที่สุดจากที่ผมเลี้ยงสัตว์มาหลายชนิด ลองเลี้ยงดูครับ ยินดีให้คำปรึกษา กุ้ง redbee เกรดสูงๆ ไม่ได้เลี้ยงยากอย่างที่คิด อยากจะให้ พื่ๆ น้องๆ ที่เลี้ยงกุ้ง redbee ช่วยกันพัฒนาสายพันธุ์ ให้สวย ให้ดีขึ้นไปอีก เพื่อที่จะได้แข่งขันกับต่างประเทศ ว่าประเทศไทยมี ศักยภาพ และ บุครกร ที่สามารทำได้ ถ้าเราร่วมมือกันทำ

ป.ล ผมยินดีบอกข้อมลู และ รับฟังข้อมูลของทุกๆ ท่าน แต่ผมเองไม่สามารไปเขียนตอบในกะทู้ของท่านอื่นๆ ได้ นอกจากกะทู้ของผมเอง เพราะเกรงว่าการที่ผมทดลองเลี้ยงกุ้ง redbee ในวีธีต่างๆ  กับข้อมูลการเลี้ยงกุ้ง redbee ของท่านอื่นๆ ไม่ตรงกันจะทำให้เข้าใจกันผิดได้ครับ

ถ้าเลี้ยงกุ้ง redbee แล้วเจอปัญหาอะไร หรือ สงสัยอะไร ก็ถามในกะทู้ผมก็ได้ครับ หรือ จะโทรมาคุยก็ได้ครับ ยินดีครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/11, [09:33:04] โดย @ndy »
« ตอบ #399 เมื่อ: 31/08/11, [11:35:14] »

ตู้กุ้ง ตู้นี้ มีแรงบันดาใจมาจาก แพนด้าเทอคอยซ์ ครับ

กุ้ง ฮิโนเทอคอยซ์ รุ่นน้องที่ตามกันออกมา พออายุได้ 3 วัน เห็นแล้วทำให้ผมมีกำลังใจมากขึ้นครับ คอกนี้ได้มาหลายตัวเลยครับ ถูกใจคนเลี้ยง

ขอบคุณครับ
โคราชา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #400 เมื่อ: 01/09/11, [07:36:24] »

ตู้สวยน้ำใส+กุ้งก้อสวยมากครับ
กุ้ง ฮิโนเทอคอยซ์ อัพรูปให้ชมบ่อยๆ นะครับ
อยากเห็นพัฒนาการ ของกุ้งชุดนี้เรื่อยๆ ครับ
( ชอบแนวของดำ )
 emb01 emb01 emb01
oman2526 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #401 เมื่อ: 02/09/11, [02:38:19] »

ขอโทดนะครับ คุณนัท
ผมติดตามพี่นานมากแล้วละ
ขอถามในกระทู้นี้นะครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหาGHสูงครับอยุ่ที่6-7
แต่ค่าอื่นๆokแล้ว ไม่รู้ว่าจะมีอะไรลดค่าGHลงมาได้ปะครับ
นอกจากเปลี่ยนน้ำอะครับ
เพระว่าผมเปลี่ยนน้ำROแล้วทำให้TDSต่ำอีก
พอเราเติมน้ำยาเพิ่มTDSแล้วGHก็ดันมาเพิ่มอีก เซง..

ผมยากให้พี่นัทpmราคาเรดบี เกรดกลางๆ จนถึง เกรดสูงน่อยได้ปะครับพี่นัท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/11, [02:56:45] โดย oman2526 »
« ตอบ #402 เมื่อ: 02/09/11, [20:41:41] »

ตู้สวยน้ำใส+กุ้งก้อสวยมากครับ
กุ้ง ฮิโนเทอคอยซ์ อัพรูปให้ชมบ่อยๆ นะครับ
อยากเห็นพัฒนาการ ของกุ้งชุดนี้เรื่อยๆ ครับ
( ชอบแนวของดำ )
 emb01 emb01 emb01

ได้ครับ คุณป๊อก กลัวว่าดูบ่อยๆ เดี๋ยวจะเบื่อจะกันสะก่อน แล้วผมจะถ่ายรูปให้ดูเป็นระยะๆ นะครับ

ขอโทดนะครับ คุณนัท
ผมติดตามพี่นานมากแล้วละ
ขอถามในกระทู้นี้นะครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหาGHสูงครับอยุ่ที่6-7
แต่ค่าอื่นๆokแล้ว ไม่รู้ว่าจะมีอะไรลดค่าGHลงมาได้ปะครับ
นอกจากเปลี่ยนน้ำอะครับ
เพระว่าผมเปลี่ยนน้ำROแล้วทำให้TDSต่ำอีก
พอเราเติมน้ำยาเพิ่มTDSแล้วGHก็ดันมาเพิ่มอีก เซง..

ผมยากให้พี่นัทpmราคาเรดบี เกรดกลางๆ จนถึง เกรดสูงน่อยได้ปะครับพี่นัท

ยินดีครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ติดตามผลการเพาะ และ พัฒนาสายพันธุ์ของผม

ปัญหา GH สูงอยู่ที่ 6-7 แล้วไม่ลง

จากที่ผมอ่านวีธีการเปลี่ยนน้ำของคุณ oman2526 ผมอยากจะแนะนำ วีธีการเปลี่ยนน้ำ ถ้าปกติเราเปลี่ยนน้ำตู้กุ้งอยู่ที่ 10 ลิตรต่อ 1 อาทิตย์ เพื่อจะลดค่า GH แต่ค่า TDS ก็จะต่ำลงไปด้วย พอจะมีวีธีแก้ไข้ครับ

ลองเปลี่ยนน้ำให้น้อยลงในแต่ละครั้ง จากเคยเปลี่ยนน้ำครั้งละ 10 ลิตร ก็ให้เปลี่ยนน้ำครั้งละ 5 ลิตรก็พอครับ และ งดใช้น้ำยา GH ไปก่อนครับ ให้เปลื่ยนน้ำ RO และเติมแร่ธาตุไปตามปกติ งดเติม GH ตัวเดียว ทำวีธีนี้ จะช่วยลดค่า GH ได้ตามที่คุณ oman2526 ต้องการ และ ค่า TDS จะไม่ต่ำจนเกินไป แต่อาจจะใช้เวลาในการลดค่า GH นานหน่อยครับ วีธีนี้ปลอดภัยครับ (  วีธีนี้ ผมเคยทดลองทำมาแล้วครับ  )

ครับ...ตอนนี้มีน้ำยาลดค่า GH มาขายในบ้านเราแล้วนะครับ ถ้าผมจำไม่จำไม่ผิด เคยเห็นที่ร้าน atlantis ครับลองไปหาดูครับ น้ำยาลด GH โดยไม่ต้องเปลี่ยนน้ำเลยครับ ลองดูครับ

ผม PM ราคาไปให้แล้วนะครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/09/11, [09:14:10] โดย @ndy »
>^<=oARMo=>^< ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #403 เมื่อ: 21/02/12, [17:25:37] »

พี่ครับกุ้งพี่ และวิธีการพัฒนาของพี่น่าทึ่งมากเลยครับ
ผมซึ่งเป็นมือใหม่บอกได้เลยครับว่าเมพมาก ^^ [เจ๋ง] 
ผมมีคำถามสักหน่อยหนะครับ พอดีเคยหาในกูเกิลแต่ได้คำตอบงงมาครับ

1 ถ้าเราเติมน้ำ Ro เนี่ย นอกจากแร่ธาตุไว์สโตน เกรย์สโตน นี่ผมควรจะเติมไรเพิ่มเติมอะไรอิกมั๊ยครับ
2 ค่า TDS ค่า Gh เนี่ยคือผมงงครับ ว่าคืออะไรและมีส่วนสำคัณมากต่อน้องกุ้งมากมั๊ย ?
3 การที่ผมต้องเติมสารเพื่อเพิ่มสารแรธาตุให้พอดีผมควรจะเติมอย่างเท่าไหร่ครับ TDS Gh ?
4 ของกุ้งที่ตัวเมียพร้อมจะมีใข่ระยะเวลาประมาณเท่าไหร่หรอครับ<ผมดูไม่ออกครับ ตัวผู้เมีย>

[ถูกต้องนะค้า]    ขอบคุณพี่มากนะครับเพราะผมเชื่อจากประสบการณ์ความสำเร็จของพวกพี่ๆครับ  idea1
Elinois(mick) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #404 เมื่อ: 01/05/12, [22:10:01] »

อาหารกุ้งราคาเท่าไหร่หรอครับที่นิยมใช้กันอะครับ
  ปล ขอถูกและดีหน่อยนะครับ เงินน้อยอิอิ
aon99 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #405 เมื่อ: 10/08/12, [20:11:40] »

กุ้งสวยมากเลยครับคุณนัท
หน้า: 1 ... 12 13 14   ขึ้นบน
พิมพ์