Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 ... 11 12 13 14   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: @ndy's redbee family  (อ่าน 100571 ครั้ง)
Sixtytwo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #360 เมื่อ: 04/07/11, [06:16:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งดำเป็นโมของน้องๆครับ ขอสั่งน้องเค้ามาลองน้ำน่ะครับ กลัวว่าน้ำไม่ดีเลยบอกว่า เอาแบบไม่ต้องดีมากมาก็ได้นะ ของดีอยู่กะมือใหม่เดี๋ยวจะเสียของ  [on_018]

[on_006]  !เป็นแบบนั้นจริงๆครับ 2วันแรกก็ เซ่นแบ็คไปแล้ว2ชีวิต(ลงตู้ได้วันเดียวนะครับ แยกไว้ในกล่องพักปลาก่อนลงตู้1วันหลังจากรับมา) อีก5วันถัดมาก็ [วิญญาณ]อีกตัว  จากไปแล้ว3ตัวใน7วัน [on_052] อีกอาทิตย์ถัดมาไม่เห็นศพลองนับดู  [เอ๊ะ!!!]เห้ย!!!! ไม่เหลือ 4ตัววะ "8-2-1ต้อง=5ดิ.... [on_007]หายวับไปเฉยๆหลังจากนัน2อาทิตย์ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับน้องดำ4ตัวที่เหลือเลยครับ [on_012] เหลือแค่ทำให้สีที่ไม่ดำมันกลับมาดำอย่างที่ควรจะเป็น ไอ้ "แค่"ที่ว่านี่ก็ง่ายซะเหลือเกืน... [on_067] ในความเป็นจริงแล้วมันสามารถทำได้เปล่าครับ ครูนัท

แต่ไม่ต้องกลัวนะครับน้องๆของพี่นัดอยู่ดีมีสุขสีสรรสวยงามไมมีตก [mo_007] ตอนนี้ขาวจั๊ว คราบที่ลอกยังเห็นเป็นขาวขุ่นเลยครับ(อันนี้ดีเปล่าไม่รู้ แต่ผมว่าน่าจะดีนะประมาณว่าเปลือกหนา [on_026])GHสูงเกินใช่เปล่าครับ ที่สำคัญจำนวนอยู่ครบนะครับ มีสโนวสีชมพูอ่อนๆด้วยตัวนี้ตัวโปรดของน้องสาวเลยครับ อีกตัวสโนวสีทอง ตัวโปรดคุณพ่อ [on_018]

ไว้ความมั่นใจมากพอแล้วจะไปขอรับน้องkongมาดูและนะครับ ตอนนี้กำลังพยายามกดค่าPHลงให้เหลือ6.5อยู้ครับ  [ไอ้แว่น]

สู้ครับ [โห่..ฮี้..โห่]แนะนำด้วยนะครับ ครูนัท ฮิๆ [on_055]

[กรี๊ดดดด]นี่รูปตัวโปรผมนะ ตัวนี้ร่าเริงมากจับกล้องทีไรเป็นบินมาให้ถ่ายทุกที [ตกหลุมรัก]
@ndy ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #361 เมื่อ: 04/07/11, [20:56:38] »

พี่ครับ ขอราคาเจ้าพวกนี้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ

PM ไปให้แล้วนะครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #362 เมื่อ: 05/07/11, [07:57:51] »

กุ้งดำเป็นโมของน้องๆครับ ขอสั่งน้องเค้ามาลองน้ำน่ะครับ กลัวว่าน้ำไม่ดีเลยบอกว่า เอาแบบไม่ต้องดีมากมาก็ได้นะ ของดีอยู่กะมือใหม่เดี๋ยวจะเสียของ  [on_018]

[on_006]  !เป็นแบบนั้นจริงๆครับ 2วันแรกก็ เซ่นแบ็คไปแล้ว2ชีวิต(ลงตู้ได้วันเดียวนะครับ แยกไว้ในกล่องพักปลาก่อนลงตู้1วันหลังจากรับมา) อีก5วันถัดมาก็ [วิญญาณ]อีกตัว  จากไปแล้ว3ตัวใน7วัน [on_052] อีกอาทิตย์ถัดมาไม่เห็นศพลองนับดู  [เอ๊ะ!!!]เห้ย!!!! ไม่เหลือ 4ตัววะ "8-2-1ต้อง=5ดิ.... [on_007]หายวับไปเฉยๆหลังจากนัน2อาทิตย์ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับน้องดำ4ตัวที่เหลือเลยครับ [on_012] เหลือแค่ทำให้สีที่ไม่ดำมันกลับมาดำอย่างที่ควรจะเป็น ไอ้ "แค่"ที่ว่านี่ก็ง่ายซะเหลือเกืน... [on_067] ในความเป็นจริงแล้วมันสามารถทำได้เปล่าครับ ครูนัท

แต่ไม่ต้องกลัวนะครับน้องๆของพี่นัดอยู่ดีมีสุขสีสรรสวยงามไมมีตก [mo_007] ตอนนี้ขาวจั๊ว คราบที่ลอกยังเห็นเป็นขาวขุ่นเลยครับ(อันนี้ดีเปล่าไม่รู้ แต่ผมว่าน่าจะดีนะประมาณว่าเปลือกหนา [on_026])GHสูงเกินใช่เปล่าครับ ที่สำคัญจำนวนอยู่ครบนะครับ มีสโนวสีชมพูอ่อนๆด้วยตัวนี้ตัวโปรดของน้องสาวเลยครับ อีกตัวสโนวสีทอง ตัวโปรดคุณพ่อ [on_018]

ไว้ความมั่นใจมากพอแล้วจะไปขอรับน้องkongมาดูและนะครับ ตอนนี้กำลังพยายามกดค่าPHลงให้เหลือ6.5อยู้ครับ  [ไอ้แว่น]

สู้ครับ [โห่..ฮี้..โห่]แนะนำด้วยนะครับ ครูนัท ฮิๆ [on_055]

[กรี๊ดดดด]นี่รูปตัวโปรผมนะ ตัวนี้ร่าเริงมากจับกล้องทีไรเป็นบินมาให้ถ่ายทุกที [ตกหลุมรัก]

อ๋อครับ...เข้าใจละ

เสียใจด้วยครับกับกุ้งที่ตายไป แต่ก็ยังดีที่มีกุ้งรอดมา 4 ตัวแล้วจะทำให้กุ้งมาดำเหมือนเดิม ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ
ก็คงจะต้องดูก่อนว่า ตอนที่เราได้กุ้งมาในตอนแรก กุ้งสีดำเข้มหรือเปล่า

กุ้งทีได้มาในตอนแรกสีดำเข้ม พอเลี้ยงไปอยู่ในตู้ของเรา แล้วสีกุ้งไม่ดำ โอกาสที่จะกับมาดำเข้ม ก็เป็นไปได้ครับ

แต่ถ้าได้กุ้งมาในตอนแรกแล้วสีไม่ดำ แล้วจะเลี้ยงให้กุ้งสีดำเข้ม คงจะเป็นไปได้ยากมากครับ

ลองทำดูครับ เติมแร่ธาตุช่วยก็พอช่วยได้นิดหน่อย  PH 6.0 ก็ช่วยได้   GH 6 ก็ช่วยได้  แคลเซียมน้ำก็ช่วยได้ ทั้ง 4 อย่างนี้ พอจะช่วยให้สีมันดีได้นิดหน่อย ประมาณ 10% ของสี อย่าคาดหวังเยอะนะครับ ถ้ากุ้งสีเข้มมากกว่านั้นก็ดีครับ  

ป.ล การที่จะเติมอะไรลงไปในตู้ ต้องค่อยๆ เติมและ ค่อยๆ ปรับเข้าไปที่ละนิดนะครับ ใช้เวลานานหน่อยอย่าใจร้อนเดี๋ยวกุ้งจะตาย และก็ค่อยๆ ปรับที่ละอย่างนะครับ

ขอบคุณครับ ที่ดูแลกุ้งเป็นอย่างดี คราบที่ลอกยังเห็นเป็นขาวขุ่น เป็นเรื่องปกติของกุ้งครับ กุ้งทุกตัวมีคนชอบหมดแล้วหรือครับ  โอโห้...ไม่น่าเชื่อนะครับ ว่าเลี้ยงกุ้ง redbee ทำให้เกิดกิจกรรมครอบครัวได้อีกอย่างนึ่ง ยินดีด้วยนะครับ น้องปริ๊นซ์ ขอให้เลี้ยงกุ้งอย่างมีคามสุขนะครับ

ทำตู้ให้พร้อมแล้วค่อยรับ คิงคอง ไปเลี้ยงดีกว่าครับ ใจเย็นๆ จะลดค่า PH ก็ทำได้ 2 วิธีง่ายๆ ครับ ลองทำดูครับ

1. ใช้คาร์บอนก็ช่วยทำให้ PH ต่ำลงได้ครับ

2. ใช้น้ำ RO ก็ช่วยได้ แต่ ต้องเปลี่ยนน้ำในจำนวนมากครับ และ น้ำที่จะนำมาเปลี่ยนต้องอุณหภูมิเดียวนะครับ

มีอะไรที่สงสัยก็มาคุยได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ ยินดีให้คำปรึกษา 086 565 1949 @ndy ให้เบอร์ไว้เพื่อทำเบอร์ผมหาย

ป.ล ถ่ายรูปสวยนะครับ ฝีมือจริงๆ มีเทคนิคอะไรบอกผมบ้างนะ ผมเพิ่งหัดถ่ายรูป

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/07/11, [06:41:20] โดย @ndy »
pulp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #363 เมื่อ: 05/07/11, [17:28:34] »

กุ้งไทย มาตรฐานอินเตอร์ จิงๆคับ   [เจ๋ง]

ว่างๆ ขอไปตี ดัมมี่ อีกนะ

โคราชา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #364 เมื่อ: 06/07/11, [08:39:57] »

สวัสดีครับ...คุณนัท
ครบ  1  เดือนแล้วครับ สำหรับ
น้อง ๆ ที่รับมาอุปการะ ยังดำเข้มอยู่ทุกตัวครับ
มีอยู่ตัวนึงสีออกเหลือง ช่วยดูด้วยครับ
  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

« ตอบ #365 เมื่อ: 06/07/11, [20:28:54] »

กุ้งไทย มาตรฐานอินเตอร์ จิงๆคับ   [เจ๋ง]

ว่างๆ ขอไปตี ดัมมี่ อีกนะ

ขอบคุณครับ ยังต้องพัฒนาอีกเยอะครับ

ได้ครับ อย่าลืมซื้อขนมเข้ามากินด้วยนะครับ ผมมีแต่ช็อกโกแลตนะครับ

สวัสดีครับ...คุณนัท
ครบ  1  เดือนแล้วครับ สำหรับ
น้อง ๆ ที่รับมาอุปการะ ยังดำเข้มอยู่ทุกตัวครับ
มีอยู่ตัวนึงสีออกเหลือง ช่วยดูด้วยครับ
  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

สวัสดีครับคุณ ป็อก

ครับ...สงสัยว่าน้องกุ้ง ไปอยู่บ้านใหม่ เจ้าของเลี้ยงดี อยู่บ้านใหม่แล้วมีความสุข ยินดีด้วยนะครับ

โอ้โห้...เลี้ยงไปไม่นานท้องสะแล้ว ไข่เต็มท้องเลยนะครับ ดีใจด้วยครับ ขอให้ได้ลูกกุ้งเยอะ ๆ นะครับ

zu_mo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #366 เมื่อ: 07/07/11, [01:55:59] »

คุณนัท... [on_065]
มีแต่กุ้งสวย ๆ ท้งนั้นเลยนะครับ เห็นแล้วจิตหวั่นไหวมาก
ทำให้ผมเกิดกิเลสสสส อีกแล้ว
โอม..... ยุบหนอ พองหนอ .. ยุบหนอ พองหนอ .. ยุบหนอ พองหนอ......   เพี้ยงงงงงงงง 
Suck Face™ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #367 เมื่อ: 07/07/11, [12:24:46] »

กุ้งสวยๆทั้งนั้นเลยคร๊าฟพี่  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #368 เมื่อ: 08/07/11, [06:14:33] »

กุ้งสวยๆทั้งนั้นเลยคร๊าฟพี่  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #369 เมื่อ: 08/07/11, [07:28:00] »

คุณนัท... [on_065]
มีแต่กุ้งสวย ๆ ท้งนั้นเลยนะครับ เห็นแล้วจิตหวั่นไหวมาก
ทำให้ผมเกิดกิเลสสสส อีกแล้ว
โอม..... ยุบหนอ พองหนอ .. ยุบหนอ พองหนอ .. ยุบหนอ พองหนอ......   เพี้ยงงงงงงงง  

สวัสดีครับคุณ ชัย  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

ครับ...ช่วงนี้กุ้งที่บ้านสวยๆ เยอะเลยครับ พอเห็นกุ้งที่เข้าตาเดินมา ก็ถ่ายรูปเก็บเอาไว้นะครับ

ดูในรูป กิเลส ไม่เกิดขึ้นหรอกครับ ถ้าดูกุ้งตัวจริงอันนี้ กิเลส ขึ้นแน่ๆ ครับ ( แถมรูปกุ้งเรียกน้ำย่อยบางส่วนครับ )

ป.ล ขอบคุณมากครับ คุณชัย ที่ให้คำปรึกษาเทคนิคการถ่ายรูป และข้อมูลก้ลองถ่ายรูปครับ

ขอบคุณครับ

รูปภาพซ้ำนะครับ พอดีเห็นกุ้งพึ่งจะลอกคราบ เห็นสีกุ้งสวยดี เลยถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่แวะเข้ามาชมกุ้งครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/07/11, [11:25:30] โดย @ndy »
Club Member
« ตอบ #370 เมื่อ: 08/07/11, [15:45:48] »

กุ้งสวยมากครับ  คุณนัท
ผมคงต้องหาเวลา เข้าพบปะสังสรรค์ซักหน่อยละ
ฝากความคิดถึง  คุณandy ด้วยครับ
แล้วพบกันครับ (จะโทรไปก่อนนะ คุณนัท)  [on_066]  [เจ๋ง]  [on_055]
Taeyaey ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #371 เมื่อ: 08/07/11, [18:51:12] »

กิเลสมาทันทีเลยครับ..... [on_026]
I^Q^U ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #372 เมื่อ: 10/07/11, [00:15:03] »

กุ้งพี่นัท ขาวได้ใจมากเลยพี่  ผมจองไว้ 1 คู่น่ะครับพี่นัท  ตาม  PM   emb01 รอเซ๊ทตู้ก่อนน่ะครับ  [on_024]   กุ้งเอามาลงใหม่ มันจะรอดไหมครับ หวั่นๆเหมือนกันน่ะ [mo_001]

ลืม ถาม ส่ง ตจว.ได้ไหมครับ  อยู่ บ้านนอกซะด้วย***
« ตอบ #373 เมื่อ: 10/07/11, [21:50:25] »

กุ้งสวยมากครับ  คุณนัท
ผมคงต้องหาเวลา เข้าพบปะสังสรรค์ซักหน่อยละ
ฝากความคิดถึง  คุณandy ด้วยครับ
แล้วพบกันครับ (จะโทรไปก่อนนะ คุณนัท)  [on_066]  [เจ๋ง]  [on_055]

ขอบคุณครับ คุณชัย

ยินดีครับ วันไหน คุณชัย ว่างเชิญได้เลยครับ มาสอนผมถ่ายรูปด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ @ndy สบายดี กินอิ่ม นอนหลับเยอะมาก @ndy ฝากขอบคุณด้วยครับ

ครับ...แล้วพบกันครับ คุณชัย ( ผมเตรียมชอกโกแลตไว้รอแล้วครับ ^_^" )

กิเลสมาทันทีเลยครับ..... [on_026]

ครับผม...มีกุ้งตัวไหน เห็นแล้วเกิดกิเลส ต้องขอประทานโทษ ไว้นะที่นี้ด้วยนะครับ    [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

กุ้งพี่นัท ขาวได้ใจมากเลยพี่  ผมจองไว้ 1 คู่น่ะครับพี่นัท  ตาม  PM   emb01 รอเซ๊ทตู้ก่อนน่ะครับ  [on_024]   กุ้งเอามาลงใหม่ มันจะรอดไหมครับ หวั่นๆเหมือนกันน่ะ [mo_001]

ลืม ถาม ส่ง ตจว.ได้ไหมครับ  อยู่ บ้านนอกซะด้วย***

ขอบคุณมากครับคุณ  I^Q^U

ที่ PM มาจองไว้ได้ครับ เอาไว้เซ็ตตู้กุ้งแล้ว พร้อมเมื่อไรก็ติดต่อมาได้เลยครับ ยินดีให้คำปรึกษา 086 565 1949 @ndy โทรมาสอบถามได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ ไม่จำเป็นต้องซื้อกุ้งผมก็ได้ครับ   

ครับ...ตู้ที่เพิ่งขึ้นมาใหม่ ผมอยากจะให้ลองเลี้ยงกุ้งเกรดไม่ต้องสูงมากนะครับ ถ้าเกิดยังไม่มันใจในระบบตู้ ( แต่ถ้าเจ้าของตู้มันใจ ก็เลี้ยงเกรดสูงได้เลยครับ )

ส่งต่างจังหวัดได้ครับ ทางเครื่องบิน หรือ ทางรถทัว ได้ครับ

กุ้งตัวผู้ชุดใหม่ จากค่าย nishiki-ebi

ขอบคุณครับ
TaMOR ออฟไลน์
« ตอบ #374 เมื่อ: 11/07/11, [07:24:07] »

ตั้งแต่ได้กล้องใหม่ถ่ายกระจายเลยน๊ะ สวยทุกตัวเลยครับ [ตกหลุมรัก]
« ตอบ #375 เมื่อ: 12/07/11, [19:08:00] »

ตั้งแต่ได้กล้องใหม่ถ่ายกระจายเลยน๊ะ สวยทุกตัวเลยครับ [ตกหลุมรัก]

ครับ...พื่เอก ตอนนี้ยังพอมีเวลารูปถ่ายครับ เดี๋ยวคลอดน้องก็ไม่มีเวลาเข้ามาเล่นแล้วครับ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] กุ้งของ พื่เอก ก็สวยๆทั้งนั้นมีอะไรแนะนำติชมผมได้นะครับ กุ้งของผมยังต้องพัฒนาอีกเยอะนะครับ

ENJOYRICH ออฟไลน์
« ตอบ #376 เมื่อ: 12/07/11, [22:10:10] »

ครับ...พื่เอก ตอนนี้ยังพอมีเวลารูปถ่ายครับ เดี๋ยวคลอดน้องก็ไม่มีเวลาเข้ามาเล่นแล้วครับ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] กุ้งของ พื่เอก ก็สวยๆทั้งนั้นมีอะไรแนะนำติชมผมได้นะครับ กุ้งของผมยังต้องพัฒนาอีกเยอะนะครับ

สนใจโมไม่ทราบตัวละเท่าไหร่กระซิบมาทีครับ ้hahaha
« ตอบ #377 เมื่อ: 14/07/11, [07:45:11] »

สนใจโมไม่ทราบตัวละเท่าไหร่กระซิบมาทีครับ ้hahaha

PM ไปแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

พอกุ้งอายุได้ปีกว่าๆ ก็ชราภาพลงไปตามอายุ จากเมื่อก่อนที่เคยดูดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/07/11, [07:51:54] โดย @ndy »
HaRuHaRu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #378 เมื่อ: 15/07/11, [14:55:54] »

ขาวๆ แดงๆ ดูแล้วน่าร๊ากหง่ะ  [on_062]
I^Q^U ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #379 เมื่อ: 15/07/11, [18:53:33] »

[/quote]

ตัวนี้ ขอ PM ราคาด้วย สิคุณนัท  สวยมากเลย แนวนี้โดนเลย cryingrun

ก้อนขาวๆเหมือนขนมปังปิ้งน่ะเอาไว้ทำอะไรครับ [on_062]

ตอนนี้ ว่าจะทำห้องแอร์เลี้ยงเลย คุณนัท ติดแอร์กี่ตัวครับ ค่าไฟเดือนเท่าไหร่อ่ะ เปิดสลับกัน หรือเปล่าครับ. emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/07/11, [18:55:45] โดย I^Q^U »
« ตอบ #380 เมื่อ: 18/07/11, [10:07:22] »

ขาวๆ แดงๆ ดูแล้วน่าร๊ากหง่ะ  [on_062]

ตัวนี้ ขอ PM ราคาด้วย สิคุณนัท  สวยมากเลย แนวนี้โดนเลย cryingrun

ก้อนขาวๆเหมือนขนมปังปิ้งน่ะเอาไว้ทำอะไรครับ [on_062]

ตอนนี้ ว่าจะทำห้องแอร์เลี้ยงเลย คุณนัท ติดแอร์กี่ตัวครับ ค่าไฟเดือนเท่าไหร่อ่ะ เปิดสลับกัน หรือเปล่าครับ. emb01

PM ไปแล้วนะครับ

ก้อนขาวๆ คือหินแร่ธาตุ ไว้ท์สโตน ช่วยให้ สีขาว ของกุ้งดีขึ้นและยังมีแร่ธาตุต่างๆ อยู่ในน้ำด้วยครับผม

ดีครับ...การที่เราทำห้องแอร์เลี้ยงกุ้ง redbee เหมาะสำหรับคนที่เลี้ยงกุ้งหลายๆ ตู้ครับ ผมติดแอร์ 1 ตัว 18000 BTU สำหรับเลี้ยงกุ้ง redbee เปิด 24 ชม. ไม่มีปิดแอร์นอกจาก ไฟดับ กับ ล้างแอร์ ค่าไฟที่บ้านผมประมาณเดือนละ 6000 บาท

หมายเหตุ  ที่ค่าไฟประมาณเดือนละ 6000 บาท ผมคิดรวมทั้งบ้านนะครับ ที่บ้านผมใช้แอร์ 2 เครื่อง แอร์ที่เลี้ยงกุ้ง 18000  BTU แอร์ในห้องนอน  13000 BTU และอื่นๆ ที่จำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวัน

ความคิดเห็นส่วนตัวที่ใช้แอร์ 1 ตัว ผมตั้งใจไว้ว่าจะใช้แอร์ประมาณ 3-4 ปีก็เปลี่ยนแอร์ใหม่ครับ ก็คิดว่าคุ้มใช้แล้ว ดีกว่าซื้อแอร์ 2 แอร์ตัวครับ เพราะว่าแอร์ทุกตัวมีอายุการใช้งานไม่เกิน 5-7 ปีก็ควรจะเปลี่ยนแอร์ได้แล้วครับ แอร์ที่ใช้ไปนานๆ ก็รู้กันอยู่แล้วครับ ว่ากินไฟมากขึ้น ใช้แอร์นานๆ หลายๆ ปีขึ้นไปก็มีปัญหาเรื่องแอร์เสีย แอร์ไม่เย็น และอื่นๆ    ผมก็เลยคิดว่าใช้แอร์ 1 เครื่องในระยะเวลา 3-4 ปีนี้โดยไม่ต้องซ่อมแอร์ แค่ล้างแอร์ทุก 3 เดือนก็พอแล้ว พอใช้ถึง 3-4 ปีก็เปลี่ยนใหม่ ส่วนแอร์เก่าก็ขายออกไป น่าจะคุ้มกว่านะครับ  

ป.ล ถ้าเกิดแอร์เสียใน 3-4 ปี ผมซื้อแอร์ตัวใหม่มาเปลี่ยนทันที่ครับ ส่วนแอร์ตัวเก่าซ้อมแล้วก็ขายออกไป ตั้งแต่ใช้แอร์มาย้งไม่มีปัญหาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/11, [17:03:00] โดย @ndy »
Club Member
« ตอบ #381 เมื่อ: 19/07/11, [02:36:52] »

ตู้เล็ก ๆ ที่เรียกว่า แหล่มมมมมมมมมมมมม  แฮะ แฮะ  [on_066]  [เจ๋ง] [on_024]
« ตอบ #382 เมื่อ: 21/07/11, [08:06:50] »

ตู้เล็ก ๆ ที่เรียกว่า แหล่มมมมมมมมมมมมม  แฮะ แฮะ  [on_066]  [เจ๋ง] [on_024]

ขอบคุณมากครับ คุณชัย ลองทำตู้เล็กๆ เลี้ยงสัก 1 ตู้สิครับ แล้วจะติดใจ  emb01

ดูกุ้งตู้มาเล็กๆ มานานแล้ว มาดูกุ้งในตู้ใหญ่กันบ้าง (  วันนี้หมดเวลาแล้วครับ ขอแค่นี้ก่อนนะครับ  )

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่แวะเข้ามาชมครับ  ขอบคุณครับ
« ตอบ #383 เมื่อ: 01/08/11, [20:34:29] »

ขออนุญาตอัพตู้ 48 x 24 x 16 สักหนึ่งตู้ เป็นตู้บ้านๆ นะครับ ดูกันเล่นๆ สบายสายตา

มีอะไรแนะนำ ติชมได้เลยครับ ขอบคุณครับ

ภาพตู้โดยรวม
ตู้นี้นะครับ
1 - 8 - 11
1 - 8 - 11
1 - 8 - 11
1 - 8 - 11
1 - 8 - 11
1 - 8 - 11
1 - 8 - 11
1 - 8 - 11

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่แวะเข้ามาชมครับ  ขอบคุณครับ
โคราชา ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #384 เมื่อ: 01/08/11, [21:07:00] »

ซูดดดยอดดด ทั้งตู้และกุ้งครับ [เจ๋ง]
 สำหรับตู้ คงไม่ใช่ตู้ บ้านๆธรรมดาๆแน่ครับ
 1 ตู้ คงรองรับกุ้ง ได้เป็น พันๆ แน่นอน [on_066]
 สำหรับ การ Set ระบบ อย่างมืออาชีพ
 ส่วนน้องๆ ขาวๆ อวบๆ ไม่ต้องพูดถึง [กู้ดครับ!]
 ถ้ามีโอกาส จะขอไปเยี่ยมชมบ้างนะครับ.คุณนัท
emb01
« ตอบ #385 เมื่อ: 03/08/11, [19:01:36] »

ซูดดดยอดดด ทั้งตู้และกุ้งครับ [เจ๋ง]
 สำหรับตู้ คงไม่ใช่ตู้ บ้านๆธรรมดาๆแน่ครับ
 1 ตู้ คงรองรับกุ้ง ได้เป็น พันๆ แน่นอน [on_066]
 สำหรับ การ Set ระบบ อย่างมืออาชีพ
 ส่วนน้องๆ ขาวๆ อวบๆ ไม่ต้องพูดถึง [กู้ดครับ!]
 ถ้ามีโอกาส จะขอไปเยี่ยมชมบ้างนะครับ.คุณนัท
emb01

สวัสดีครับคุณป็อก

ตู้ที่ไม่ได้มียี่ห้ออะไร ก็เป็นตู้ บ้านๆ ธรรมดาๆ นะครับ hah1

ครับ...1 ตู้ผมก็คิดว่าน่าจะรองรับได้ พันๆ ตัวได้เพราะว่าตู้ 48 x 24 x 16 มีพื้นที่กว้างอยู่พอสมควร

การ Set ระบบ คงจะไม่ใช่มืออาชีพหรอกครับ มาจากประสบการณ์มากกว่าครับ ( Set ตู้บ่อยนะครับ )

น้องกุ้งที่บ้านผม ก็มีทั้งสวยและไม่สวย ผมยังต้องพัฒนาสายพันธุ์กุ้ง redbee ต่อไป ลูกกุ้งที่บรีดออกมาได้สวยๆ ก็รู้สึกดีครับ ที่เราเพาะและพัฒนาได้กับมือ ก็จะเกิดความภาคภูมิใจในตัวเอง ทำให้ผมมีกำลังใจพัฒนาสายพันธุ์กุ้ง redbee ต่อไปครับ

มีโอกาสมาเที่ยวบ้านผมได้ครับ คุณป๊อก ยินดีต้อนรับ  

ขอบคุณครับ

ผลผลิตจากการพัฒนาสายพันธุ์กุ้ง redbee ถึงจะไม่สวยอะไรมาก แต่ก็จะเป็นกำลังใจให้ผมพัฒนาต่อไป

ผลผลิตจากการพัฒนาสายพันธุ์กุ้ง คิงคอง 2 ตัวในบ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/08/11, [12:23:25] โดย @ndy »
« ตอบ #386 เมื่อ: 22/08/11, [20:46:31] »

ลูกกุ้งรุ่นใหม่ๆ ที่บ้านเริ่มเป็นหนุ่มสาวแล้ว ก็ท้องตามวัยเจริญพันธุ์

กบ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #387 เมื่อ: 23/08/11, [00:11:12] »

สวัสดีคับคุณนัด...นี่ขนาดว่าหัดถ่ายรูปนะเนี้ยยังสวยกว่าช่างภาพบางคนอีกกุ้งก็...ขอโทษนะัคับ..โค-ตะ-ระ สวยเลยผมอยากไปชมตัวเป็นๆจังและตู้ไม้น้ำเป็นไงบ้างคับ.. [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
bio_x ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #388 เมื่อ: 23/08/11, [06:16:24] »

[on_062] ... รยกวนถามคุณ @ndy's นิดค่ะ 
หวีดจิ๋วที่เลี้ยงในตู้กุ้งนี่ทำไงให้งามได้อย่างงี้คะ คุณ@ndy's ใส่ปุ๋ยให้ Co2 ด้วยหรือเปล่าคะเนี่ย ฟู+หนาเชียว
สีเขียวของหวีดจิ๋ว ตัดกับสีกุ้งได้ดีจริงๆ จี๊ดเลี้ยงแล้วหวีดจิ๋วหายไปเกลี้ยงตู้เลย
AbyssSolution ออฟไลน์
« ตอบ #389 เมื่อ: 23/08/11, [09:19:12] »

หนามาก.....................................ๆ
หน้า: 1 ... 11 12 13 14   ขึ้นบน
พิมพ์