Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการเลือกซื้อต้นกระดุม และวิธีการปลูกดูแลรักษา  (อ่าน 50677 ครั้ง)
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 25/09/08, [10:02:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

การเลือกซื้อต้นกระดุม
1.การเลือกซื้อกระดุม ควรเลือกที่เป็นใบน้ำมาแล้ว สังเกตุได้จากใบจะไม่หนา ไม่มัน และสีจะเขียวสว่างๆ ไม่ใช่สีเขียวคล้ำทึบ
และที่สำคัญที่สุด คือสภาพของต้นกระดุมที่ซื้อมา ไม่ควรมีอาการใบเหลือง โคนเหลือง รากไม่ดำไม่ใสละลายหรือมีสีน้ำตาลคล้ำ
ตรงราก โคนต้น หรือใจกลางต้น สำคัญมาก โดยมาก ที่ไม่รอดก็จะมาตรงจุดนี้ คือมีอาการช้ำติดเชื้อ เน่าง่าย
รากที่ดี ควรจะขาว ยาว ไม่หักช้ำขาดเป็นสีคล้ำๆ
ต้นกระดุมที่ปรับเป็นใบน้ำ และปลูกรอด ผ่านการปรับสภาพจากในร้านมาแล้ว รากจะยาวขาว ถ้ามาใหม่ๆ รากจะสั้นๆกุดๆคล้ำๆ
2.ไม่ควรซื้อต้นกระดุมที่มีขนาดใหญ่มากๆ แก่ อายุมากๆ
3.ไม่ควรซื้อต้นกระดุมที่มีดอก กระเปาะอ่อนของดอก หรือว่า โคนก้านดอก หรือผ่านการตัดดอกมาแล้ว
4.ควรเลือกต้นกระดุมที่รากยาวๆขาวๆ ไม่ใช่รากขาดๆเปื่อยๆสั้นๆกุดๆ ดูจากรูปข้างบน นั่นคือต้นใบน้ำ รากขาวสวยอึ๋ม ผ่านการปรับสภาพให้อยู่รอดในตู้ไม้น้ำมาแล้ว (ต้นอื่นๆรากจะยาวขาวใบเขียวสวย ยกเว้นต้นกระดุมไทยที่อยู่ทางด้านขวามือของเหรียญ ใบโคนต้นจะเหลืองๆ ต้นนี้เพิ่งเอามาจากธรรมชาติ ใบอ่อนปรับเป็นใบน้ำแล้ว
5.ควรสังเกตุโคนต้น บางร้านปลิดใบเก่าใบเหลืองๆทิ้งไปมาก ทำให้โคนลอยขาว อันตรายเสี่ยงต่อการติดเชื้อ ช้ำ เน่าเสียได้ง่าย
6.และควรสังเกตุใจกลางต้นกระดุมด้วย เนื่องจากบางครั้งการหนักมือในการกดปักดำปลูกต้นกระดุม อาจจะทำให้ใจกลางต้น ใบหัก ช้ำ และอาจะส่งผลให้ไม่รอด

เทคนิคการปลูกและการดูแลรักษา
การปลุกต้นกระดุม ถ้าอยากให้มันอยู่รอดในตอนแรกๆนั้น ผมแนะนำให้ปลูกด้วยกรวดก่อน ถ้าเอาลงดินปลูกเลย
บางทีดินปลูกที่แน่นๆ อาจจะทำให้รากกระดุมที่เอามาใหม่เน่าได้ง่ายและรุกลามไปจนทำให้ไม่รอดได้
ดังนั้นถ้าได้ต้นกระดุมมาใหม่และยังไม่แข็งแรงนัก ควรลงปลูกพักในวัสดุที่มีความพรุนสูง มีการถ่ายเทหมุนเวียนของน้ำและอากาศได้ดี ก่อนสักระยะเพื่อให้ไม้ได้ตั้งตัว

ส่วนต้นกระดุมที่ทำการปรับสภาพแล้วและมีสภาพที่แข็งแรง ก็สามารถเอาลงปลูกได้ในทันที

หลายๆท่านมักประสบปัญหาเกี่ยวกับการลงปลูกต้นกระดุม หากต้นกระดุมนั้นๆรากสั้น ก็มักจะทำการปักดำได้ยาก และมักหลุดลอยได้ง่าย
เทคนิคการปักดำต้นกระดุมไม่ให้หลุดลอยง่ายก็คือ ให้ปักดำแบบเฉียงๆ อย่าลงปลูกแบบตรงๆ
การปลูกให้ต้นเฉียงๆเอน ต้นกระดุมจะไม่หลุดลอยได้ง่าย ไม่ต้องกังวลว่ามันจะไม่สวย
ต้นกระดุมที่ลงปลูกเอียงๆจะปรับตัวให้ตรงเองได้อย่างรวดเร็วภายในไม่กี่วัน  และจะฟื้นตัวได้เร็วอีกด้วย
หากมีรากที่ดำคล้ำหรือทีสีเหลืองน้ำตาลๆ ควรเล็มทิ้งด้วยกรรไกรคมๆไปบ้าง ไม่ควรเอาลงปลูกหากมีรากเน่าติดอยู่ จะทำให้มันเน่าตายทั้งต้นได้
และบางครั้ง การเอามาลอยทิ้งไว้ในตู้สักสามสี่วัน แล้วค่อยลงปลูก ก็จะทำให้มีงอกรากใหม่ออกมาก่อนการลงปลูกได้ ทำให้ฟื้นตัวเร็วขึ้น
การปักให้รากและต้นกระดุมไม่หลุดลอยได้ง่น เวลาปักดำ อย่าปักดำแบบทิ่มพรวดเดียวลงไปในวัสดุปลูก
ให้ทำการค่อยปักดำและให้สั่นๆเขย่าๆขยับๆไปด้วยในขณะที่กดลง จะทำให้รากกระจายตัว ดินและวัสดุปลูกกระจายตัวล้อมและยึดต้นแระรากได้ดีขึ้น

อีกอันหนึ่งที่สำคัญและทุกคนมักกังวล คือเรื่องการออกดอกของต้นกระดุม
หลายท่านกังวลาว่าเมื่อมันออกดอกแล้ว มันจะตายลาจากไป ซึ่งอันที่จริง ก็ไม่ได้เป็นกะทุกสายพันธุ์ของต้นกระดุม
บางสายพันธุ์เมื่อออกดอกแล้ว จะมีต้นใหม่แตกออกมารอบๆต้นแม่เดิม บางสายพันธุ์เมื่อออกดอกแล้วก็จะพักตัว บ้างก็รอด บ้างก็ละลายตายจากไป
ดังนั้น การเลือกซื้อต้นกระดุม จึงควรเลือกต้นที่ยังอ่อนๆ ต้นไม่โตแก่มาก ต้นที่ไม่มีดอก
หลายท่านมักเลือกซื้อต้นใหญ่ๆโต พอเอามาลงตู้ได้ไม่นานก็ออกดอกแล้วก็จากไป
ถ้ากระดุมของท่านออกดอก จะทำยังไง ตัดทิ้งดีไหม นี่คือคำถามที่มักถามกันบ่อยๆ
หลายๆท่านแนะนำให้ตัดทิ้ง ผมเองก็แนะนำให้ตัดทิ้งเช่นกันครับ แต่ไม่ใช่ทุกสายพันธุ์
ต้นกระดุมไทย มาโต๊ะกลอสโซ กระเทียมใบหว้าง ผมแนะนำให้ตัดทิ้งครับ
ควรตัดเมื่อมันเริ่มยาวโผล่พ้นความยาวของใบครับ ไม่ควรตัดเมื่อมันยังอ่อนๆ หรือว่ายาวมากแล้ว
การตัดเมื่อยังอ่อน จะเร่งให้มันออกดอกมากกว่าเดิม หรืออาจจะทำให้ใจกลางต้นบอบช้ำได้ง่าย
การตัดเมื่อยาว ดอกเริ่มเป็นตุ่มใหญ่ ต้นแม่มักจะอ่อนแอ เพราะถึงเวลาลาจากไปเสียแล้วครับ

การให้ปุ๋ย ก็ให้ปุ๋ยน้ำปุ๋ยฝังธรรมดาๆ อย่าไปให้ปุ๋ยออสโมโค๊ท สูตรเร่งดอก ก็แล้วกันน๊ะครับ
อันที่จริง การเลี้ยงกระดุม ไม่ควรให้ปุ๋ยมากนัก มันจะเป็นการเร่งให้มันอายุสั้น เนื่องจากโตเร็วเกินไป

กระดุมเป็นไม้ตามฤดูกาล และมีอายุ เป็นไม้ล้มลุก
กระดุมในไทยมีมาจากหลายแห่ง ไม่ว่าจะเป็นภาคกลาง เหนือ ใต้ อีสาน มีหมด
ฤดูกาลและสายพันธุ์ ก็เลยแตกต่างกันไป อย่างเช่นภาคกลาง ก็มักจะมีออกมาสองครั้ง ช่วงต้นหน้าฝนเดือนพฤษาคมถึงมิถุนายน  และตุลาคม
และบางภาค ก็ช่วงปลายฤดูฝน กันยาถึงตุลาคม วึ่งช่วงนี้ ถ้าปีไหนน้ำมาก ก็มักจะได้ต้นที่เป็นใบน้ำกัน
ส่วนช่วงหน้าแล้ง หน้าหนาว ของจะน้อยหน่อย บางทีก็ได้ต้นแก่ๆ ไม่ก็ต้นใบบกกันครับ
ดังนี้นควรเลือกซื้อให้เหมาะกับเวลา ขนาด จำนาวและสายพันธุ์ที่ต้องการน๊ะครับ

มาโต๊ะ Eriocaulon Mato Grosso ต้นกลาง ออกดอกแล้วตาย ต้องตัดดอกทิ้ง
หลายคนว่าปลูกยากมาก ผมลองแล้ว ไม่ยาก ตู้สภาพดีๆแสงคาร์บอนถึงรอดง่ายกว่ากระดุมไทยอีก
ในภาพต้นหลัง กระดุมใบกว้าง(กระเทียม) ต้นเล้กด้านหน้ากระดุมไทย ทั้งสามชนิดต้องระวังการออกดอกครับ

เอาไว้ศึกษาต้นกระดุมได้มากกว่านี้ มีไรใหม่ๆ ผมจะเอาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/09/08, [10:46:46] โดย Zantha »
Tags: ไม้น้ำ 
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/09/08, [10:15:36] »

ขอบคุณมากคับ ความรู้ทั้งนั้น  idea1 ผมว่าย้ายไปอยู่ใน Database ไม่ก้ห้องสมุดดีก่าไหมคับ
ขอเสริมนิดนึงนะคับ พี่เต้แนะนำมาว่าการปลูกกระดุมให้รอดไม่ควรปักกระดุมแบบมิดโคน ควรให้โคนลอยขึ้นมานิดนึง เพื่อป้องกันการเน่าและเพื่อให้แตกรากใหม่ได้ง่าย การปักก็ใช้พอเซปจับตรงปลายรากแล้วฝังแบบให้รากกระจายทั่วๆ  ไม่ควรให้รากรวมเป็นกลุ่มก้อน แค่นี้แหละคับ hawaii
LittlePom ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/09/08, [10:28:09] »

idea1 ขอบคุณมากครับ
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/09/08, [10:32:15] »

ขอบคุณมากคับ ความรู้ทั้งนั้น  idea1 ผมว่าย้ายไปอยู่ใน Database ไม่ก้ห้องสมุดดีก่าไหมคับ
ขอเสริมนิดนึงนะคับ พี่เต้แนะนำมาว่าการปลูกกระดุมให้รอดไม่ควรปักกระดุมแบบมิดโคน ควรให้โคนลอยขึ้นมานิดนึง เพื่อป้องกันการเน่าและเพื่อให้แตกรากใหม่ได้ง่าย การปักก็ใช้พอเซปจับตรงปลายรากแล้วฝังแบบให้รากกระจายทั่วๆ  ไม่ควรให้รากรวมเป็นกลุ่มก้อน แค่นี้แหละคับ hawaii

ขอบคุณที่แวะมาช่วยเสริม แชร์ประสบการณ์ความรู้ที่มี สู่กันฟังครับ lau01
MPOWER ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/09/08, [10:33:50] »

โอ้ความรู้ทั้งนั้นเลย   ขอบคุณครับ    [ปิ๊งๆๆ]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/09/08, [10:37:12] »

บวกไปคับชัดเจนและลึกซึ้ง [เจ๋ง]
Fabulous ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/09/08, [10:57:30] »

ขอบคุณครับที่เอาความรู้มาฝาก  smart1
thefirstup ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/09/08, [10:57:49] »

[เจ๋ง]
print38 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/09/08, [11:57:02] »

สุดยอด ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
YiNG ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/09/08, [12:01:36] »

[เจ๋ง]
PARMAN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/09/08, [12:14:31] »

ขอบคุณมากครับ  suicide มันเพิ่งจะตายหลังจากออกดอกมาเองอ่ะ เป็นความรู้สำหรับผมมากเลย เพราะยังรอดอยู่หนึงแต่ก็มีดอกแล้วเหมือนกันเริ่มเหลืองๆแดงๆแล้ว
จะรอดรึป่าวเนี่ย
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/09/08, [12:28:34] »

พี่ตี๋จ้า กลับไทยเมื่อไหร่ หิ้วกระดุมแปลกๆมาให้หน่อยครับ หรือว่าถ้าจะส่งพัสดุมันจะรอดมะครับ
~N@Y~ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/09/08, [12:37:15] »

ขอบคุณความรู้ดีๆ ค่ะ  deepkiss
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/09/08, [12:42:29] »

ขออนุญาตย้ายความรู้ดีๆเข้าห้องสมุดนะครับ deepkiss
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/09/08, [12:47:34] »

ขออนุญาตย้ายความรู้ดีๆเข้าห้องสมุดนะครับ deepkiss

รบกวนรอสักระยะนึงแล้วค่อยย้ายได้ไหมครับ ท่านเอ

ผมสังเกตุว่า สมาชิกมักไม่ค่อยเข้าห้องสมุดไปอ่านกันครับ
เอาไว้ตรงนี้ให้อ่านผ่านๆตากันก่อน พอมันตก ค่อยย้าย จะได้ประโยชน์มากกว่า ขอบคุณครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #15 เมื่อ: 25/09/08, [12:50:54] »

รบกวนรอสักระยะนึงแล้วค่อยย้ายได้ไหมครับ ท่านเอ

ผมสังเกตุว่า สมาชิกมักไม่ค่อยเข้าห้องสมุดไปอ่านกันครับ
เอาไว้ตรงนี้ให้อ่านผ่านๆตากันก่อน พอมันตก ค่อยย้าย จะได้ประโยชน์มากกว่า ขอบคุณครับ

โอเคครับ ย้ายกลับมาให้ก่อนละ เอาใว้ห้องนี้ซักพักแล้วเดี๋ยวผมค่อยย้ายไปเก็บให้ละกันครับ [เขิลลลล]
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #16 เมื่อ: 25/09/08, [12:55:21] »

โอเคครับ ย้ายกลับมาให้ก่อนละ เอาใว้ห้องนี้ซักพักแล้วเดี๋ยวผมค่อยย้ายไปเก็บให้ละกันครับ [เขิลลลล]

ชิ ตัดหน้าเรา  036
~wInP@~ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 25/09/08, [13:25:36] »

ขอบคุณคับพี่ตี๋ แบบนี้รักตายเลย [ตกหลุมรัก] [ตกหลุมรัก]
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 25/09/08, [13:37:36] »

[เจ๋ง] ม๊ากมากครับผม
tsong2020 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #19 เมื่อ: 25/09/08, [13:41:38] »

พี่ตี๋ครับพรุ่งนี้ผมจะไปเดินเล่นหาต้นไม้มาทำตู้ใหม่มีไรแนะนำบ้างครับ [เขิลลลล]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/09/08, [14:28:37] »

ขอขอบคุณมากเลยครับ ได้กระดุมมาใหม่เหมือนกัน ไม่รู้จะรอดไหม เพราะ ได้มา ใบตรงล่างๆก็เหลืองๆแล้วด้วย ว้า อยากให้อยู่กันนานๆจังเลย แล้วที่บอกว่าเป็นไม้ล้มลุก อย่างงี้เลี้ยงในตู้ เดี๋ยวพอถึงเวลาเค้าก็ไปเลยใช่ไหมครับ dea02 แบบว่าสงสัยอะครับ ขอบคุณครับ อิอิ  hide2
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 25/09/08, [15:08:54] »

เยี่ยมเลยคับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #22 เมื่อ: 25/09/08, [15:54:00] »

มาให้รางวัลเจ้าแห่งเทคนิค  [ฮึ๊ยยย] (ใครไม่เห็น ไปดูใต้ชื่อพี่ตี๋ อยู่ตรงนั้นและ)

ให้ได้แค่นี้แหละครับ ไม่มีตังให้

เอาม้วนปริศนาไปแปะชื่อเล่นๆ

ถ้าเอาเมาส์ไปจ่อจะมีชื่อสติ๊กเกอร์ขึ้นมาให้ดู

ใน profile ของแต่ละคนก็จะมีรายละเอียดบอก ว่าได้มาเมื่อไหร่ ยังไง

จากนี้ไปก็จะมี award ประมาณนี้ให้คนที่ทำความดีให้เพื่อนๆ ในรูปแบบต่างๆนะครับ

ผมจะดูเป็นครั้งๆไป แล้วแต่จะให้ แล้วแต่ว่าเตะตากรรมการมั้ย

เป็นเหมือนเหรียญรางวัลไว้ติดเล่นเท่ๆ คล้ายๆสติ๊กเกอร์รูปหัวใจวันวาเลนไทน์  ้hahaha
เอาไว้สะสมเล่น ...สะสมครบไปก็ไม่มีอะไร และมันก็ไม่มีวันครบด้วย เพราะมันมีเรื่อยๆ เอาไปแลกรถบังคับก็ไม่ได้  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/09/08, [15:58:23] โดย หมีบัง »
~<@ Mr.best @>~ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #23 เมื่อ: 25/09/08, [16:13:27] »

มาให้รางวัลเจ้าแห่งเทคนิค  [ฮึ๊ยยย] (ใครไม่เห็น ไปดูใต้ชื่อพี่ตี๋ อยู่ตรงนั้นและ)

ให้ได้แค่นี้แหละครับ ไม่มีตังให้

เอาม้วนปริศนาไปแปะชื่อเล่นๆ

ถ้าเอาเมาส์ไปจ่อจะมีชื่อสติ๊กเกอร์ขึ้นมาให้ดู

ใน profile ของแต่ละคนก็จะมีรายละเอียดบอก ว่าได้มาเมื่อไหร่ ยังไง

จากนี้ไปก็จะมี award ประมาณนี้ให้คนที่ทำความดีให้เพื่อนๆ ในรูปแบบต่างๆนะครับ

ผมจะดูเป็นครั้งๆไป แล้วแต่จะให้ แล้วแต่ว่าเตะตากรรมการมั้ย

เป็นเหมือนเหรียญรางวัลไว้ติดเล่นเท่ๆ คล้ายๆสติ๊กเกอร์รูปหัวใจวันวาเลนไทน์  ้hahaha
เอาไว้สะสมเล่น ...สะสมครบไปก็ไม่มีอะไร และมันก็ไม่มีวันครบด้วย เพราะมันมีเรื่อยๆ เอาไปแลกรถบังคับก็ไม่ได้  ้hahaha

[เจ๋ง] ้hahaha
lamune007 ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 25/09/08, [16:13:55] »

มิน่าผมลงปลูกไป 2ต้น แค่อาทิตย์เดียวเน่าเรียบเลยครับ  036
ขอบคุณบทความดีๆ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ [เจ๋ง]
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #25 เมื่อ: 25/09/08, [16:16:18] »

ขอเตะกรรมการได้มะน้าหมี เอาแบบเข้าเบ้าตูดแบบเต็มๆ ซักที
fatman ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 25/09/08, [16:24:39] »

Correct! Thank alot
« ตอบ #27 เมื่อ: 25/09/08, [16:31:06] »

ขอเตะกรรมการได้มะน้าหมี เอาแบบเข้าเบ้าตูดแบบเต็มๆ ซักที

เหยื่อรายต่อไปมาแล้ว เอาอะไรดีน้า เหรียญตรา "ตากล้องตกมัน" ดีไหม เป็นรูปกล้องมีมันตกหยดนึง เนอะๆๆ เอานะๆ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 25/09/08, [16:32:32] »

อย่าลืมช่วยกันทำ ดาตาเบสกันด้วยนะ  n032
« ตอบ #29 เมื่อ: 25/09/08, [16:49:15] »

อย่าลืมช่วยกันทำ ดาตาเบสกันด้วยนะ  n032

อ๊ะ เดี๋ยวแช่มก็ได้ด้วยนะ ข้อหาปั่นกระแสอัพดาต้าเบส

ใครอัพดาต้าเบสเด็ดๆโดนใจก็อาจจะได้ด้วยนะ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์