Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACT07: "Meghalaya,living root bridges" by Narongrit Dantragoon  (อ่าน 31598 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #60 เมื่อ: 04/03/16, [14:03:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวยมากครับ [เจ๋ง]
ขอบคุณมากครับ
งามมากเลยครับ มึคำถามครับ
1. ปุ๋ยที่ใส่ ด้วยปริมาณขนาดที่กล่าวมา เราถือว่าเป็นการอัดปุ๋ยรึเปล่าครับ หรือว่าเป็นปริมาณปกติ
2. co2 ต้องเปิดมากแค่ไหนครับ สอดคล้องกับการอัดปุ๋ยรึเปล่า , 24 ชั่วโมงเลยรึเปล่าครับ เพราะเห็นมี สมช ด้วย
3. in/out flow โดยปกติเราจะวางไว้คู่ๆกัน ไม่ห่างกันมาก ตามแบบในตู้เลยรึเปล่าครับ(กลางตู้ค่อนมาด้านหน้า)
หรือว่า ที่วางแบบนี้ เพราะพื้นที่ด้านหลังตู้มันสูง (เข้าใจว่า in flow มันยาวเกิน)
4. ขวดที่เอาไว้ดักปลา ผมเอามาทำกับนีออนได้รึเปล่าครับ สายน้ำผึ่งกับนีออน ไซต์น่าจะต่างกันพอสมควร
5. จากรูปเห็นฝ้าผิวน้ำค่อนข้างเยอะ  ตอนนี้ไปจนถึงตอนประกวด เราต้องกำจัดมันรึเปล่าครับ มีผลต่อการประกวดรึเปล่าครับ

ชอบๆ ติดตามนะครับ
ขอบคุณครับ
1.ตู้นี้ไม้เต็มก่อนแล้วครับ การเริ่มเลยเติมปุ๋ยตามโดสนี้ เท่ากับตู้ที่มีอายุ 1 เดือน
2.ตอนนี้เปิดพร้อมเปิดไฟครับ  2 ฟองต่อวินาที
3.ใช่ครับ ขอให้ฝั่งเดียวกัน
4.นีออนไม่น่าเข้าครับ สายน้ำผึ้งเสร็จเรา
5.ใส่ปลาหางนกยูงเข้าไปก็หายแล้วครับ ตอนนี้ไม่ได้ลงปลา
ritt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #61 เมื่อ: 04/03/16, [20:46:35] »

ดินที่ปั้นตอนตั้งตู้ ใช้ดินแบบไหนครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ
lalaha ออฟไลน์
« ตอบ #62 เมื่อ: 04/03/16, [21:38:55] »

ดินที่ปั้นตอนตั้งตู้ ใช้ดินแบบไหนครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ

อ่านไล่ดูครับ ในหน้าสอง ผมถามไว้ก่อนแล้ว
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=291982.msg3232958#msg3232958
« ตอบ #63 เมื่อ: 07/03/16, [01:25:42] »

อ่านหมดแล้วครับ แต่ยังไม่ได้คำตอบ อยากเห็นถุงที่ใส่มันอะครับ ว่าหน้าตาเป็นยังไง เผื่อจะหาไว้ใช้บ้าง
อ่านไล่ดูครับ ในหน้าสอง ผมถามไว้ก่อนแล้ว
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=291982.msg3232958#msg3232958
Near ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #64 เมื่อ: 07/03/16, [08:48:09] »

อ่านหมดแล้วครับ แต่ยังไม่ได้คำตอบ อยากเห็นถุงที่ใส่มันอะครับ ว่าหน้าตาเป็นยังไง เผื่อจะหาไว้ใช้บ้าง

ช่วยตอบครับ
ดินตัวนี้ ตอนนี้ไม่มีจำหน่ายแล้วครับ
เอาไว้คุยกับผู้ผลิตแล้วได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติม จะมาแจ้งให้ทราบทันทีครับ
« ตอบ #65 เมื่อ: 07/03/16, [10:44:24] »

[เจ๋ง]
« ตอบ #66 เมื่อ: 07/03/16, [11:52:59] »

ตำตอบมันอยุ่ในลิงค์ที่คุณเก่ง post ไว้ในหน้า 2 ครับ
ตามลิงค์ไป เข้าดูในส่วนของกระทู้ล่าสุด แป๊บเดียวก็เจอครับทั้งรูปและข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/16, [12:04:06] โดย lalaha »
Sponsor
« ตอบ #67 เมื่อ: 07/03/16, [19:15:02] »

อัพเดท 23มกราคม -วันที่  7 มีนาคม  เข้าวันที่ 43 ครับ
ขอเพิ่มเติมรายละเอียดของรากไม้ที่เป็น หัวใจหลักและจุดเชื่อมต่อของเนินขอนทั้ง 2 ฝั่งครับ
รากที่จะเอามาใช้มี รากสารภี รากดอกเข็ม รากต้นกระเพรา ก่อนใช้ เอามาต้มเดือดก่อน2-3 ชั่วโมงเพื่อไล่ยางไม้เสร็จแล้วล้างให้สะอาดครับ
ตัดเป็นท่อนๆก่อนก็ได้ครับ ถ้ายาวมาก

ค่อยๆเติมเข้าไป เรื่องขอนรากเล็กๆที่ไม่ใส่เข้าไปก่อนเพราะในช่วงแรกเราต้องตัดแต่งไม้พื้นกับมอสต่างๆอยู่พอสมควรครับ ใส่ไปแล้วจะเกะกะการทำงาน เพราะเวลาตัดก็ชนล้มหลุดไปเปล่าๆ จึงทำรายละเอียดทีหลังสุดเพื่อเตรียมเก็บภาพครับ

ร้อยเข้าไปเลยครับตอนแรกไม่ต้องคิดมากครับ มัดๆใส่ๆเลยตามแนวสะพาน เยอะมาก น้อย เดี๋ยวค่อยเอาอก เล็ก กลาง ใหญ่ ใส่สลับจังหวะกันไป

พอแล้วครับ วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ ค่อยๆดูไป สลับถ่ายภาพแล้วจะรู้ว่าควรเอาจุดไหนออก เติม มากน้อยครับ

[url=https://upic.me/show/58029429]
« ตอบ #68 เมื่อ: 07/03/16, [19:46:33] »

ไม่ต้องติดกาวเหรอครับ มันไม่ลอยหรือหลุดเหรอครับ
ถ้าด้านพื้นพอจะเข้าใจได้ว่ามันปักลงดินได้ แต่ด้านข้างสิครับ ปักไว้กับอะไร
หรือว่ายังไม่เสร็จขั้นตอน ต้องดูต่อไป

ขอบคุณครับ
Sponsor
« ตอบ #69 เมื่อ: 07/03/16, [19:58:36] »

ไม่ต้องติดกาวเหรอครับ มันไม่ลอยหรือหลุดเหรอครับ
ถ้าด้านพื้นพอจะเข้าใจได้ว่ามันปักลงดินได้ แต่ด้านข้างสิครับ ปักไว้กับอะไร
หรือว่ายังไม่เสร็จขั้นตอน ต้องดูต่อไป

ขอบคุณครับ
แนวขวางใช้เส้นยาวๆ รัดเข้าเหมือนเชือกเลย ขอนต้มแล้วไม่จมครับ   [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #70 เมื่อ: 09/03/16, [20:34:38] »

กรอสโซหลังตัด 10 วันครับไม้พื้นไม่น่าเป็นห่วงแล้ว จากวันนี้ผมมีเวลาในการฟอร์มมอสให้โตกว่านี้อีก 10 วันเพื่อถ่ายภาพครับ
ช่วงนี้เพิ่มเติมรายละเอียดและรอๆๆ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์