Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ACT07: "Meghalaya,living root bridges" by Narongrit Dantragoon  (อ่าน 31558 ครั้ง)
Z ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #30 เมื่อ: 04/01/16, [20:49:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ดินปั้นที่ผสมมอสแล้วทา ต้องปล่อยให้แห้งสนิทก่อนนะครับพี่
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #31 เมื่อ: 04/01/16, [20:52:40] »

ดินปั้นที่ผสมมอสแล้วทา ต้องปล่อยให้แห้งสนิทก่อนนะครับพี่
ขอบคุณครับต้องการแค่ปุ๋ยเลี้ยงกับกรดอ่อนๆในน้ำติดกับเศษดินครับ ส่วนบนขอนทาบางๆทิ้งให้แห้งในเนื้อไม้ไว้แล้วครับ เพื่อลาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/01/16, [20:54:19] โดย Coffman »
Sponsor
« ตอบ #32 เมื่อ: 07/01/16, [10:03:32] »

ลงต้นไม้แล้วครับ  ใส่เพิลหวีดจิ๋ว ใส่ มอสบราซิล ขนนกUS รวมๆ ในรายละเอียดขอนด้านบน ช่วงระยะกลางตู้ไปจนถึงหลังตู้ ใช้มอสผสม ริคคาเดีย มินิเพิล วิปปิ้งนอก และอื่นๆ
.
ระยะหน้าตู้ กรอสโซและแฮร์กลาสมินิครับ

จากวันที่ 5-20 มกราคมพรมน้ำวันละ 2 ครั้ง ทิ้งไว้ 15 วัน แล้วมาดูผลลัพธ์ของวิธี DSM กันครับ
Sponsor
« ตอบ #33 เมื่อ: 12/01/16, [10:38:25] »

ภาพนี้ถ่ายหลังจากทำวิธี DSM มาได้สามวันนะครับไม้น้ำเริ่มแตกยอดแล้ว ครับ

มอสที่อยู่ส่วนบนต้องฉีดน้ำวันละ 2 ครั้งเปิดไฟ 12 ชั่วโมงกันได้เลย

พอพรมน้ำก็เกิดปัญหาน้ำท่วมมาหน้าตู้อย่างที่เห็นต้องรักษาให้มีสภาพกึ่งเปียกตลอด เพราะน้ำท่วมใบปั๊ปตะไคร่จะเกาะทันที เลยต้องดูดน้ำออกตามวิธีนี้ครับ
1.ใช้สายออกซิเจนพันด้วยใยกรองไว้นิดนึง แล้วแตะไปผิวดินเลยครับ
2.ใช้หลอดฉีดยาดูดน้ำหรือปากดูดระวังกินน้ำในตู้นะครับ เพื่อกาลักน้ำออกทิ้ง แบบนี้ทำทุก 2 วันครั้งหรือมีน้ำให้เห็นสะสมก็จัดการได้เลยครับ

สภาพกึ่งแห้งอบไว้แบบนี้สิ้นเดือนมกราคมกำหนดเติมน้ำครับ
winsuck ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #34 เมื่อ: 12/01/16, [10:51:28] »

1.ใช้สายออกซิเจนพันด้วยใยกรองไว้นิดนึง แล้วแตะไปผิวดินเลยครับ
2.ใช้หลอดฉีดยาดูดน้ำหรือปากดูดระวังกินน้ำในตู้นะครับ เพื่อกาลักน้ำออกทิ้ง แบบนี้ทำทุก 2 วันครั้งหรือมีน้ำให้เห็นสะสมก็จัดการได้เลยครับ

*** ได้ความรู้มหาศาล ตามอ่านทุกครั้งครับ ***
แจ่มว้าวมากๆ ชอบครับ
Sponsor
« ตอบ #35 เมื่อ: 12/01/16, [10:56:08] »

*** ได้ความรู้มหาศาล ตามอ่านทุกครั้งครับ ***
แจ่มว้าวมากๆ ชอบครับ
ขอบคุณมากครับวิน
Near ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #36 เมื่อ: 12/01/16, [17:21:32] »

ขออุปกรณ์กีฬาเลย [on_026]

Credit: สุชาติ GS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/16, [17:23:23] โดย Near »
Sponsor
« ตอบ #37 เมื่อ: 12/01/16, [19:57:34] »

ขออุปกรณ์กีฬาเลย [on_026]

Credit: สุชาติ GS
กอล์ฟฟฟฟ [mo_001]
Sponsor
« ตอบ #38 เมื่อ: 15/01/16, [14:14:21] »

ตั้งตู้วันที่ 5 มกราคม 2559 วันนี้ 15 มกราคม2559 10 วันพอดีครับ มาดูความคืบหน้ากันครับ

กรอสโซหญ้าต่างๆเริ่มแตกยอดใหม่บางต้นเลื้อย 1-2 ข้อชัดเจน ปรกติการเลี้ยงแห้งแบบนี้พืชกลุ่มหญ้าจะเติบโตช้ากว่าไม้อื่นครับ

แต่ก็ไม่ใช่จะไม่โตครับแอบเห็นรากยาง 1 ซม.แล้ว

ดูมอสกันมั่งครับ ยอดอ่อนๆมาแล้ว

โดยรวมตู้นี้น่าจะรอไปอีก 10-15 วันครับ ถึงจะได้ลุ้นลงน้ำกับเค้าครับ

Sponsor
« ตอบ #39 เมื่อ: 21/01/16, [11:45:22] »

ตั้งตู้วันที่ 5 มกราคม 2559 วันนี้ 21 มกราคม2559 16 วัน ครับ  
ส่วนบนขอนเริ่มติดแตกยอดใหม่มาพอสมควรแล้วครับ

มาดูไม้พื้นกันบ้าง รากกรอสโซ1ซมแล้วครับ หญ้าแฮร์กลาสมินิ 1 ซม หวีดจิ๋วเลี้ยงระบนี้จะช้ายังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงมากนัก

สภาพโดยรวมประเมินแล้วอีก 7 วันสามารถลงน้ำได้ครับ รอหวีดจิ๋วเดินกว่านี้อีกนิด ส่วนอื่นๆโอเคแล้ว

ภายในตู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/16, [11:48:10] โดย Coffman »
Sponsor
« ตอบ #40 เมื่อ: 23/01/16, [16:10:59] »

ใช้เวลา 18 วันครับวันนี้เห็นว่ามอสกับไม้พื้นเริ่มเดินแล้ว ได้เวลาลงน้ำแล้วล่ะครับ

ใช้กระดาษปูเพื่อกันการฟุ้งหน้าดินและ เปิดน้ำใส่เบาๆ

ติดระบบ CO2 หัว diffuser ชนิดละเอียดได้รับการสนับสนุนจาก Cronos ครับ

in out flow นาโน ด้รับการสนับสนุนจาก Cronos ครับ

ระบบกรองนอก Eheim จาก บริษัท white cranes ครับ

หลังจากเติมน้ำ รันระบบกรองน้ำแล้ว เติม aquamania ตามโดส 4 ปั้ม ต่อน้ำ 40 Lทุกวันนับจากวันตั้งตู้ครับ เพื่อคุมตะไคร่น้ำในช่วงแรกที่ยังไม่ลงกุ้ง และเสริมธาตุคาร์บอนให้กับพรรณไม้น้ำ

จากนั้นใส่ปุ๋ยวันแรก ครึ่งโดสเลยครับ ferka Balance -K 2 ปั้ม ,Ferka Aquashade 1ปั้ม ,Ferka Aquatilizer 1 ปั้ม
ที่ใส่ได้เพราะไม้มีการเติบโตไปแล้วจากวิธี DSM ครับ โดสนี้ใส่หลังเปลี่ยนน้ำ ในช่วง 1 เดือนแรก

รันระบบวันแรกครับ 23 มกราคม 2559

เปิดไฟช่วง 7 วันแรก 5 ชั่วโมงครับ วันที่ 23-30 มกราคม 2559
จากนี้เปลี่ยน้ำ 20 % ทุกวันไป 7 ครั้งครับ แล้วมาประเมินค่าต่างๆ เพื่อเป้าหมายที่จะลงกุ้งให้ไวที่สุดครับ
Sponsor
« ตอบ #41 เมื่อ: 25/01/16, [11:37:00] »

3 วันอัพเดทตู้ครับ น้ำใสแล้ว  ^^

มุมนี้แอบมีตะไคร่เขียวติดบนขอนครับ

close up

ไม้พื้น

ภาพรวมๆครับ ยังเปลี่ยนน้ำ 10-20% ทุกวัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/16, [11:40:14] โดย Coffman »
Sponsor
« ตอบ #42 เมื่อ: 29/01/16, [11:00:13] »

27 มกราคมได้เพิ่มเติมมอส บูเซป และไมยราฟพันหินซ่อนไว้ตามจุดต่างๆ เพื่อเก็บรายละเอียดครับ

มุมต่างๆ

อัพเดทตู้โดยรวมได้ 5 วันกรอสโซเลื้อยดี มอสต่างๆยังไม่เห็นการเติบโตชัดเจนเท่าไหร่ครับ ตะไคร่ยังไม่มาครับ ผมเปลี่ยนน้ำ 10-20% ทุกวันหลังเปลี่ยนกด ปุ๋ยน้ำ ferkaทุกตัว ครึ่งโดส กับ aquamania 4 ปั้มเพื่อคุมตะไคร่ครับ
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 29/01/16, [13:31:00] »

[เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #44 เมื่อ: 01/02/16, [15:09:05] »

23มกราคม -วันที่ 1 กพ. เข้าวันที่ 10  และแล้วก็มาถึงครับ ญาติมิตรสหาย ตะไคร่น้ำตาล ขนเขียว จุดเขียว

ถึงจุดนี้แสดงว่าตู้กำลังมีพัฒนาการด้านระบบในทางที่ถูกต้องครับ เพราะดูแล้วมีไม่มากจนเกินไป ทั้งนี้ต้องขอบคุณ Aquamania ที่ใส่วันละ 4 ปั้ม และการเปิดไฟ 5 -6 ชั่วโมงต่างส่งเสริมให้ไม้น้ำพออยู่ได้และ ไม่มีตะไคร่ที่เกินควบคุม

หลักๆ ที่ผมเปิดไฟแค่นี้ตั้งแต่เริ่มเพราะตัวนี้ครับ
ผมติดตามดิน  Black earth ในวันที่ 9-10-11 มีค่าไนไตรท์ ประมาณ 0.1-0.25 ppm ซึ่งชี้ให้เห็นว่าแอมโมเนียกำลังถูกเปลี่ยนไปเป็นไนไตรท์ และเป็นไนเตรท ยังไม่พร้อมที่จะลงสัตว์น้ำคุมตะไคร่ได้ครับ ปล่อยลงไปก็ตาย 100% อีกทั้งไปเพิ่มภาระให้ระบบแบบไม่จำเป็น ตะไคร่เป็นเรื่องธรรมดาครับ แพลงค์ตอนพืชมีให้มากพอเพื่อแพลงค์ตอนสัตว์ที่ทำให้ครบวงจรและน้ำใสในระดับคริสตัลเคลีย

พอดีผมมีกรองฟองน้ำในตู้กุ้งที่กำลังจะถอดล้างเพื่อเร่งระบบแบคทีเรียผมเลยเอาแบคทีเรียผู้ใหญ่จากตู้ข้างๆแอบมาบีบใส่เพื่อเร่งระบบครับ

อีกภาระที่ทุกตู้ก็ต้องเจอคือไขมัน หรือฝ้า หรือscum ผิวหน้าครับ เพราะแบคทีเรียที่ย่อยสลายไขมันเป็นตัวที่เกิดยากที่สุดและ ไขมันก็เป็นอะไรที่ย่อยยากที่สุดเช่นกัน การย่อยสลายที่ไม่สมบูรณ์จึงทิ้งคราบมากมายต่างๆเหล่านี้มาให้ผู้เลี้ยงไม้น้ำได้ตกใจกัน

เทคนิคกำจัดง่ายๆกระดาษ A4 แปะทับเลยครับ ดูดออก เอากระดาษไปตาก พรุ่งนี้ก็เอามาใช้ใหม่

ตอนนี้ก็เปลี่ยนน้ำ 20% ทุก 2 วันไปอีก 3 ครั้ง น่าจะลงสัตว์น้ำคุมตะไคร่ได้
การเปลี่ยนน้ำตามสูตรผมก็ใช้สูตร 10 ครับ ดังนี้
วันที่ 1-7 เปลี่ยนน้ำ 20%ทุกวัน
วันที่ 8-15 เปลี่ยนน้ำ 20% วันเว้นวัน

แล้วพอลงกุ้งและเข้าวันที่ 15 เรามาประเมินสภาพตู้นี้กันใหม่ครับ
lalaha ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 03/02/16, [00:01:17] »

สวัสดีครับพี่
ลองใช้ A4 กำจัดฝ้าผิวน้ำได้ผลดีเลยครับ แต่ผมยังไม่กล้าเอากลับมาใช้ใหม่
เพราะสงสัยว่า ฝ้าหรือไขมันของเดิมที่ติดไปกับกระดาษ มันจะย้อนกลับมาลงน้ำอีกรึเปล่า
และแสงแดดมันกำจัดไขมันได้ในระดับไหนครับ และนำกลับมาใช้ได้กี่ครั้งครับ
Sponsor
« ตอบ #46 เมื่อ: 04/02/16, [11:14:31] »

สวัสดีครับพี่
ลองใช้ A4 กำจัดฝ้าผิวน้ำได้ผลดีเลยครับ แต่ผมยังไม่กล้าเอากลับมาใช้ใหม่
เพราะสงสัยว่า ฝ้าหรือไขมันของเดิมที่ติดไปกับกระดาษ มันจะย้อนกลับมาลงน้ำอีกรึเปล่า
และแสงแดดมันกำจัดไขมันได้ในระดับไหนครับ และนำกลับมาใช้ได้กี่ครั้งครับ
ใช้ได้ 2-3 ครั้งครับ ให้ดีหลังใช้เราเอาไปล้างก่อนแล้วตากเก็บไว้ด้วยครับ
Sponsor
« ตอบ #47 เมื่อ: 04/02/16, [20:41:39] »

23มกราคม -วันที่  4 กพ. เข้าวันที่ 15
วันนี้กรอสโซหญ้าแฮร์กลาสมินิเริ่มรกแล้วครับ ขอตัด สักหน่อย ครับการตัดยังช่วยกระตุ้นให้ไม้พื้นที่งอกใหม่มากขึ้น แน่นขึ้นด้วยครับ
ค่า ไนไตรท์วัดได้ 0.1-0.2 ppm จัดปลาออตโตไป 2 หน่วยครับกุ้งยังรอต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/02/16, [20:43:35] โดย Coffman »
« ตอบ #48 เมื่อ: 04/02/16, [23:44:35] »

ในช่วงที่คลุมแรปไว้ สงสัยว่าคลุมแรปแล้วเปิดไฟ อุณหภูมิในตู้มันไม่สูงเหรอครับ
เป็นที่มาของข้อสงสัยที่ว่ามอสซึ่งชอบเย็นๆ แต่ทำไมกลับเติบโตได้
ปล.มอสที่เอามาลาบ เป็นใบน้ำหรือใบบกครับ วิธีลาบนี้ต้องใช้ใบแบบไหน

ติดตามผลงานนะครับ และขอบคุณที่แบ่งปันความรู้เสมอมาครับผม
Sponsor
« ตอบ #49 เมื่อ: 06/02/16, [10:40:32] »

ในช่วงที่คลุมแรปไว้ สงสัยว่าคลุมแรปแล้วเปิดไฟ อุณหภูมิในตู้มันไม่สูงเหรอครับ
เป็นที่มาของข้อสงสัยที่ว่ามอสซึ่งชอบเย็นๆ แต่ทำไมกลับเติบโตได้
ปล.มอสที่เอามาลาบ เป็นใบน้ำหรือใบบกครับ วิธีลาบนี้ต้องใช้ใบแบบไหน

ติดตามผลงานนะครับ และขอบคุณที่แบ่งปันความรู้เสมอมาครับผม
1.ตอนปิดถ้าเป็นไฟอื่นๆจะร้อนครับแก้ง่ายๆโดยการเปิดระบายทิ้งไว้ 10 นาทีครับแต่ถ้าเป็นไฟ LED แทบไม่มีความร้อนเลยครับ
2.มอสใช้ได้ทั้งใบบกและใบน้ำครับในสภาพชื้นมีเงื่อนไขเดียวต้องคลุมและฉีดน้ำวันละอย่างน้อย 1 ครั้ง
3.วิธีลาบก็ละเอียดยิบให้เล็กประมาณ 1 มิลเลยครับขออย่าไปปั่นในเครื่องปั่นก็พอ

ขอบคุณที่ติดตามครับ
Sponsor
« ตอบ #50 เมื่อ: 09/02/16, [20:44:13] »

23มกราคม -วันที่  9 กพ. เข้าวันที่ 16 ตะไคร่ขนเส้นผมเขียวมาชัดเจนเกือบทุกมุมครับ

วิธีแก้ไขใช้วิธีการ
1.ใช้กรรไกรตัดตะไคร่ครับสับให้ละเอียด ตัดให้สั้นๆเลยครับส่วนหนึ่งก็ปลิวไปตามน้ำ ส่วนหนึ่งก็ปลิวไปในกรอง
2.เปลี่ยนน้ำหลังตัด 20-30%
3.ใส่ aquamania algae clean 4 ปั้ม
4.ลงกุ้งเชอรี่ 20 ตัวกุ้งมาลายา 15 ตัว ปลาเล็บมือนาง 5 ตัว ออตโต 2 ตัว

ตะไคร่ที่กระจกเป็นตะไคร่จุดเขียว ปนๆกับตะไคร่น้ำตาลครับ ใช้ใบมีดขูดออก

วันนี้ผมตัดกรอสโซกับไม้พื้นทั้งตู้ ฝังด้วยปุ๋ยฝัง FERKA stemma ในอัตรา 23 ตารางนิ้ว ต่อ 1 เม็ดครับ

ภาพตู้โดยรวมมีปัญหาเรื่องตะไคร่เส้นผม จุดเขียว ตะไคร่น้ำตาล  การเปลี่ยนน้ำช่วงนี้ทำทุก 3 วันครับ 20% เติมปุ๋ยหลังเปลี่ยนน้ำ และใช้ Aquamania 4 ปั้มทุกวันครับ
« ตอบ #51 เมื่อ: 11/02/16, [22:49:55] »

มาต่อกันที่ช่วงสุดท้ายของการวาง Hardscape ครับ วัสดุที่ใช้ประสาน อุดรอยต่างๆจากที่เราใช้ กาวยึดสีขาวตามจุดต่างๆคือ ดินปั้น ของ Cal aqua labs ผู้ผลิตดิน  Black earth นั่นเองครับ

มันคือดินตัวไหนของ Cal aqua labs อ่ะครับ
ลองดูในเวปเค้าเห็นมี black earth กับ green base 2 ตัว มันเป็นตัวไหนครับ
ลองหาใน google ด้วยคำว่า ดินปั้น Cal aqua labs ไม่เจอข้อมูลครับ

รอติดตามผลงาน และการกำจัดตะไคร่อยู่นะครับ
Sponsor
« ตอบ #52 เมื่อ: 12/02/16, [09:02:50] »

มันคือดินตัวไหนของ Cal aqua labs อ่ะครับ
ลองดูในเวปเค้าเห็นมี black earth กับ green base 2 ตัว มันเป็นตัวไหนครับ
ลองหาใน google ด้วยคำว่า ดินปั้น Cal aqua labs ไม่เจอข้อมูลครับ

รอติดตามผลงาน และการกำจัดตะไคร่อยู่นะครับ
ดินตัวนี้ได้ซื้อไว้ 2-3 ปีแล้วครับตอนนี้ยังไม่ทราบว่ามีจำหน่ายอยู่ไหม ขอบคุณที่ิดตามผลงานนะครับ
« ตอบ #53 เมื่อ: 12/02/16, [13:24:12] »

ดินตัวนี้ได้ซื้อไว้ 2-3 ปีแล้วครับตอนนี้ยังไม่ทราบว่ามีจำหน่ายอยู่ไหม ขอบคุณที่ิดตามผลงานนะครับ

พอบอกชื่อทางการของมันได้ไหมครับ อยากลองหามาใช้ดูบ้างครับ
Sponsor
« ตอบ #54 เมื่อ: 12/02/16, [23:46:05] »

พอบอกชื่อทางการของมันได้ไหมครับ อยากลองหามาใช้ดูบ้างครับ
]ลองติดต่อดูครับ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?action=profile;u=21208
Sponsor
« ตอบ #55 เมื่อ: 22/02/16, [21:04:11] »

อัพเดท 23มกราคม -วันที่  22 กพ. เข้าวันที่ 30 ครับ สภาพตะไคร่โดยรวมลดลง การเปลี่ยนน้ำ สามารถเปลี่ยนน้ำได้ทุก 7 วันครับครั้งละ 20เปอร์เซ็นต์
ระบบกรองเซ็ตตัว วัดระดับไนไตรท์ลดลงมาเหลือ 0 ppm 
การดูแลระบบโดยทั่วไปคือการตัดแต่ง มอสตามจุดต่างๆ เพื่อไม่ให้โตจนเกินฟอร์มและบดบัง ไม้พื้นตู้ครับ
การขัดตู้ตรงมุม ที่มีตะไคร่จุดเขียวใช้วิธี เอาแปรงสีฟันพันด้วยใยกรองครับ แล้วถูกๆเลย

มาดูสภาพภายในตู้โดยรวมกันครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ  [เจ๋ง]
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 25/02/16, [09:14:51] »

[เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #57 เมื่อ: 02/03/16, [17:50:38] »

อัพเดท 23มกราคม -วันที่  3 มีนาคม  เข้าวันที่ 39 ครับ
ปลาเล็บมือนางถึงเวลาปลดประจำการเพราะตะไคร่หมดลูกพี่เริ่มเล็มมอสในตู้กินแล้ว  ใช้วิธีดักออก โดยใช้ขวดพลาสติก 600มล. ปาดสลับหัว มัดให้แน่น ใส่อาหารกุ้งเม็ดจม ครับ 10 นาที เก็บออกได้เกือยยกตู้

ไมยราฟที่ต้องการให้เห็นฟอร์มเล็กๆ พันหินไว้ตามจุดตอนนี้เริ่มโตครับ เราต้องการแค่ลูกมัน ต้องตัดใบต้นแม่ที่ใหญ่ๆทิ้งครับ  ไม่งั้นจะโตเกินฟอร์มไป

อย่าตัดหมดนะครับ เหลือติดต้นแม่ไว้ 1-2 ใบ ให้ลูกเลื้อยออกไป

กรอสโซตัดแต่งตามปรกติครับ สภาพที่เห็นคือหลังตัดจนเกรียน  3 วัน ใบอ่อนๆ เริ่มมาแล้ว

วันนี้ใส่รายละเอียดไม้เล็กไม้น้อยเข้าไป ยังเหลือรายละเอียดสุดท้ายครับ เดี๋ยวมาบอกเล่าให้ฟังต่อไป

ขอบคุณที่ติดตามครับผม
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 03/03/16, [11:05:46] »

สวยมากครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #59 เมื่อ: 03/03/16, [11:41:47] »

งามมากเลยครับ มึคำถามครับ
1. ปุ๋ยที่ใส่ ด้วยปริมาณขนาดที่กล่าวมา เราถือว่าเป็นการอัดปุ๋ยรึเปล่าครับ หรือว่าเป็นปริมาณปกติ
2. co2 ต้องเปิดมากแค่ไหนครับ สอดคล้องกับการอัดปุ๋ยรึเปล่า , 24 ชั่วโมงเลยรึเปล่าครับ เพราะเห็นมี สมช ด้วย
3. in/out flow โดยปกติเราจะวางไว้คู่ๆกัน ไม่ห่างกันมาก ตามแบบในตู้เลยรึเปล่าครับ(กลางตู้ค่อนมาด้านหน้า)
หรือว่า ที่วางแบบนี้ เพราะพื้นที่ด้านหลังตู้มันสูง (เข้าใจว่า in flow มันยาวเกิน)
4. ขวดที่เอาไว้ดักปลา ผมเอามาทำกับนีออนได้รึเปล่าครับ สายน้ำผึ่งกับนีออน ไซต์น่าจะต่างกันพอสมควร
5. จากรูปเห็นฝ้าผิวน้ำค่อนข้างเยอะ  ตอนนี้ไปจนถึงตอนประกวด เราต้องกำจัดมันรึเปล่าครับ มีผลต่อการประกวดรึเปล่าครับ

ชอบๆ ติดตามนะครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์