Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำทีครับ ตั้งตู้ใหม่  (อ่าน 839 ครั้ง)
passport07 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/07/15, [13:46:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยแนะนำโคมสำหรับตู้  ocean free 24"หน่อยครับ มันมีเยอะแยะหลากหลายยี่ห้อไปหมดเลือกไม่ถูกเลยครับ
อยากได้ราคาไม่แรงมาก 1000+ -นิดหน่อยครับ เลี้ยงพวก เพิลกลาสกับมอสครับ

เรื่องกรอง ใช้กรองนอก หรือกรองแขวนดีครับ

อีกเรื่องนึง ผมมีดินเก่าอยู่ อายุการใช้งาน2-3เดือน แต่เก็บไว้เป็นปีละครับ ถ้าจะเอามาใช้ยังโอเคอยู่ไหม หรือซื้อดินใหม่ดีกว่า

ปล.งบน้อยครับ อยากเซฟแบบสุดๆ

ขอบคุณครับ beg1

Wanvela ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/07/15, [14:13:55] »

รอฟังคำแนะนำด้วยครับ suicide
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/07/15, [14:18:22] »

ตอบเท่าที่รู้นะครับ ส่วนตัวผมมีแค่ตู้ 18 นิ้วเอง

ดินถ้ามันไม่ป่นจนเป็นเศษผงก็น่าจะใช้ได้อยู่นะครับ แต่สารอาหารอาจจะไม่เหลือ  ถ้ามีงบก็จัดดินใหม่ไปเลยก็ดีครับ
ตู้ 24 ผมว่าใช้กรองนอกไปเลยดีกว่าครับ  เผื่ออีกหน่อยลงปลาลงสัตว์น้ำอีกมากมาย

comeya ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/07/15, [14:48:49] »

เพิลกลาสกับมอส
ไฟ led ก็เลี้ยงได้ครับ ประหยัดค่าไฟ
กรอง ถ้ามีงบเยอะเล่นกรองนอกไปเลย กรองได้ดีกว่า
ดินเก่า อายุการใช้งาน2-3เดือน ใช้ได้ครับ ตามคุณ dub6x  บอก
yutaka ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/07/15, [15:37:14] »

เรื่องไฟจากงบก็น่าเล่น T5 แต่ถ้าเป็นโคม LED ก็ดีครับประหยัดไฟและไม่ร้อนอย่าที่คุณ comeya บอกไว้ แต่อาจจะเกินงบ หรือไม่ก็หามือสองจากในคลับ

ส่วนกรองผมแนะนำให้ใช้กรองนอกเช่นกัน

ดินเก่าใช้ได้เลยถ้ายังเป็นเม็ดดีอยู่ ร่อนเอาฝุ่นดินออกสักหน่อยแล้วค่อยฝั่งปู๋ยหรือปุ๋ยลองพื้นเพิ่มเอา ถ้าดินเก่ามีตะไคร่ต้องตากให้แห้งดีนะครับ
M-Star ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/07/15, [16:09:37] »

เรื่องไฟ สำหรับเพิลกลาส เล่น t5ho 24w*4 รับรองว่าเลื้อยติดดิน
ข้อดี t5 เลี้ยงไม้ได้เกือบหมด หลอดเสียหาเปลี่ยนได้ไม่ยาก ราคากลางๆ
ข้อเสีย รางเกะกะไปหน่อย ร้อนนิดหน่อย
หรือจะใช้ไฟled ก็ได้คับ
ข้อดี แสงสวยวิงๆเมื่อกระทบผิวน้ำ ไม่ร้อน อายุการใช้งานยาวกว่าหลอดt5
ประหยัดไฟ
ข้อเสีย ราคาแพง เจ๋งทีคือ ต้องซื้อใหม่หมด หาอะไล่ ยาก
(ส่วนตัวเชียt5คับ)

กรอง แนะนำกรองนอกคับใช้ยาวๆ ถ้าเลี้ยงปลาด้วยสักฝูงนึงกรองแขวนคงจะไม่ไหวสำหรับตู้24น่ะคับ

ดินเก่าใช้ได้คับ รองพื้นฝังปุ๋ยตามปกติ หรือจะเพิ่มดินใหม่ ไปอีกนิดก็ดีคับ

passport07 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/07/15, [16:15:52] »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ดินคงจะต้องซื้้อเพิ่มอีกหน่อย พอดีเคยมีตู้18" แต่ตู้แตกตอนนั้นเลยล้มเลิกโครงการไปเลย

ตอนนี้มีงบส่วนนึง เลยว่าจะขยายเป็น24" ซะเลย

กรองนอก sunsun ใช้ดีไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/15, [16:22:44] โดย passport07 »
M-Star ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/07/15, [16:59:53] »

กรองนอก sunsun ผมไม่เคยใช้คับ แนะนำเป็นกรองจีนatman cf 600 ราคาประมาณ 1800 บาท งบเบาๆ เสียงเงียบ น้ำแรงพอประมาณ สำหรับ
ตู้24น่ะคับ แต่ เวลาถอดล้าง เบาๆมือหน่อยน่ะคับมันค่อนข้างเปาะบาง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์