Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการรักษา Bucephalandra ของท่านเมื่อไรโซมเน่า  (อ่าน 4170 ครั้ง)
Oat Siam Buce Shop ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 06/07/15, [11:23:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับสมาชิก aqua.c1ub.net ทุกๆท่าน วันนี้ผมขอแนะนำวิธีการักษาไรโซมเน่า รากเน่า ของ Bucephalandra
ลักษณะของอาการนี้คือ ไรโซมหรือรากจะมีสีน้ำตาล หากปล่อยไว้จะลามไปเรื่อยๆ จนทำให้ต้นไม้โสมถึงขั้นตายได้
มันก็เหมือนกับเนื้อร้ายที่ต้องตัดออกไป เพื่อให้เหลือส่วนที่ดีที่สุดรอด และวันหนึ่งต้นไม้ก็จะกลับมาสมบูรณ์อีกครั้ง.
เทคนิคนี้หลายๆท่านอาจจะรู้อยู่แล้ว แต่ผมเชื่อว่าอีกหลายท่านก็ยังไม่รู้ ผมจึงขอแนะนำกันอีกครั้ง ส่วนสาเหตุที่ทำ
ให้มันเป็นเช่นนี้ผมก็ไม่ฟันธง อุปกรณ์วัดค่าน้ำต่างๆ ของผมเสีย แต่เท่าที่สังเกตุดูจะเป็นเฉพาะตู้ที่เก่า เช่นตู้นี้อายุ 3 ปี และระบบไหลเวียบในตู้ไม่ค่อยดีเพราะมีต้นไม้อัดแน่นมากๆ แถมเลี้ยงปลาไว้เยอะคิดว่าคงมีของเสียสะสมในตู้เยอะ บูเซฟที่มีปัญหาคือ Bucephalandra sp. Purple Rain กอนี้เลี้ยงมาเกือบ 2 ปีแล้วครับ เลี้ยงพันกับขอนไม้ไว้.

อุปกรณ์มีแค่กรรไกรคมๆ อย่างเดียวครับตัดส่วนที่เป็นสีน้ำตาลออกให้หมด

ตัดเส็ดแล้วก็จะเป็นแบบนี้

ผมก็จะตัดใบที่เหลืองหรือใบที่เป็นรูออกด้วย

เส็ดแล้วก็นำไปพันกับอะไรก็ได้ที่มีแล้วเลี้ยงต่อไปเรื่อยๆ รับรองไม่ตายแน่นอนครับ.

ปล. ผิดถูกอย่างไรก็ข้ออภัยไว้ด้วยนะครับ ผมแค่หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์กับหลายๆท่านที่มีปัญหานี้อยู่
รบกวนฝากกด + ให้ผมด้วยนะครับเพื่อเป็นกำลังใจ คราวหน้าจะได้นำข้อมูลการเลี้ยงบูเซฟจากประสบการ์ณผมมาแชร์กันใหม่ ขอบพระคุณครับ.  
emb01

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/15, [11:40:27] โดย Oat Siam Buce Shop »
JM Bucephalandra ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/15, [11:30:38] »

ทำเหมือนกันครับ เคยมีปัญหาผมก็ทำแบบนี้ครับ  [on_066]
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/07/15, [11:32:22] »

ทำเหมือนกันครับ เคยมีปัญหาผมก็ทำแบบนี้ครับ  [on_066]

พอจะทราบสาเหตุที่แท้จริงของมันป่าวครับว่าเกิดจากอะไร.
watthanasingha ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/07/15, [13:55:12] »

ผมก็อาศัยดึงออกกับเอานำ้ฉีด

อีกประสบการณ์ตรงครับผมเพิ่งเริ่มเลี้ยงบูเซปก็เซ็ตตู้โดยใช้ดิน ADA แต่เป็นดินใหม่สรุปละลายเกือบหมดตู้ครับฮาๆ ต้องรื้อแล้วรับซื้อดินเก่ามาตั้งตู้ใหม่ สรุปได้ว่าบูเซปแพ้ปุ๋ยที่มากับดินอย่างแรงครับ
Zomzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/07/15, [13:59:34] »

ถ้าไม่ตัดทิ้งมันจะลามปะ [เอ๊ะ!!!]
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/07/15, [16:44:17] »

กราบบบ กราบงามๆ  [เจ๋ง]
กำลังเป็นอาการแบบนี้เลย
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/07/15, [17:01:39] »

ถ้าไม่ตัดทิ้งมันจะลามปะ [เอ๊ะ!!!]

ลามครับ
anuwat78 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/07/15, [18:25:18] »

แบบนี้ผมเกิดกับรากดำครับแก้ไม่หายซักทีครับ รู้ตัวอีกทีก็สายไปะแล้ว
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/07/15, [20:59:48] »

เท่าที่ผมสังเกตุกับตู้ผม พวกที่จะเน่าแบบนี้
ส่วนมากเป็นตู้ที่น้ำไม่ค่อยหมุนเวียน แล้วก็พวกใบบกมาจับกดน้ำ

อีกเทคนิคนึงจำมาตอนเรียน วิชา กพอ ป 2.  [on_026]  ก็ยี่สิบกว่าปีแล้วนะ
เพาะชำต้นไม้  ให้ตัดเฉียง  เนื้อเยื่อจะได้มีพื้นที่สัมผัสอากาศ รับแร่ธาตุได้มากขึ้น  [on_026]
แล้วก็ถ้ามือใหม่ ไม่ชำนาญ แนะนำให้ใช้ใบมีดโกนที่ดีกว่า ฉึบเดียว รอยตัดไม่ช้ำ
12 บาท ใช้ได้เป็นปี
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/07/15, [08:48:40] »

เกิดจากเชื้อกินครับ แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเชื้อแบคทีเรียหรือเชื้ออะไร

มักจะเกิดในตู้ที่มีซอกหลืบที่น้ำไหลผ่านไม่สะดวก การไหลเวียนน้ำไม่ดี ไม่ทั่วถึง
ตู้เก่าหรือตู้ที่สกปรก มีการดูแลไม่ดี มีเศษใบไม้และตะกอนสะสมมาก
เชื้อพวกนี้มันจะอยู่ตามขยะและมุมอับพวกนี้แหละครับ ถ้าสกปรกมากๆถึงกับทำให้ผิวหนังเราขึ้นผื่นแพ้เป็นเม็ดๆได้เลย

ผมเป็นประจำ  hide1

พอเป็นแล้วจะลามไปเรื่อยๆ ไม่ได้เป็นเฉพาะบูเซ็ป เป็นกับต้นไม้ได้หลายชนิด แต่พืชส่วนมากมีความต้านทานได้ประมาณนึง
ทำให้เราไม่ค่อยได้สังเกตเจอเท่าไหร่ อย่างถ้าเป็นกับพวกไม้ข้อ จะเจอแค่อาการโคนเน่า แล้วต้นที่เหลือหลุดลอยขึ้นมาจากพื้นพอจับปักไปไหม่บางทีก็หาย หรือถ้าเป็นพวกไม้ออกไหลเดินได้แบบแฮร์กลาสหรือเทป,ซาจิ พวกนั้นมันเดินหนีทิ้งส่วนที่เน่าไว้ได้เลย

ถ้าเจอพยายามเก็บชื้นส่วนที่เน่าออกทิ้งให้หมด พยายามอย่าให้มีเศษใบไม้หรือตะกอนสะสมในตู้มากจนเกินไป จัดทางน้ำให้ไหลเวียนสะดวก อย่าให้มีมุมอับ ความสะอาดเป็นเรื่องสำคัญสำหรับพืชทุกชนิดครับ ในการจัดสวนหรือปลูกพืชผักผลไม้ทุกชนิดต่างก็ต้องให้ความสำคัญกับความสะอาดทั้งนั้น ทั้งการดูแลดินและทำความสะอาดถากถางบริเวณปลูก

- การเปลี่ยนน้ำ โดยเฉพาะน้ำที่มีคลอรีนบ้างนานๆครั้ง ช่วยได้ประมาณนึงเลย

- เวลาเปลี่ยนน้ำ เอาสายยางฉีดให้ฝุ่นตะกอนฟุ้งขึ้นมาแล้วดูดออกไปเรื่อยๆจะเร็วและสะอาดกว่าดูดออกเฉยๆแล้วค่อยเติมน้ำ

- คาร์บอนน้ำ หยุดการทำลายของเชื้อได้ เพราะกลูตาราลดีไฮด์มีคุณสมบัติฆ่าเชื้อโรค ใช้ปริมาณที่มากกว่าการใส่เพื่อเป็นแหล่งคาร์บอนเล็กน้อย หรือจะใช้ในโดสสำหรับกำจัดตะไคร่เลยก็ได้ แต่ไม่แนะนำเพราะบูเซ็ปหลายตัวอ่อนไหวกับสารประเภทนี้ จับขึ้นมาตัดเอาก็พอ เซฟกว่า
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/07/15, [15:34:19] »

เห็นแบบนี้ บางทีก็เสียดายนะครับ ไม่ได้สังเกต กว่าจะรู้ตัวอีกที เหลือแต่ตอ
จากต้นยาวๆ ประมาณ 7-8 นิ้ว เหลือ ไม่ถึงนิ้วไว้ให้ดูต่างหน้า  n032
truja ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/07/15, [22:29:21] »

ผมก็อาศัยดึงออกกับเอานำ้ฉีด

อีกประสบการณ์ตรงครับผมเพิ่งเริ่มเลี้ยงบูเซปก็เซ็ตตู้โดยใช้ดิน ADA แต่เป็นดินใหม่สรุปละลายเกือบหมดตู้ครับฮาๆ ต้องรื้อแล้วรับซื้อดินเก่ามาตั้งตู้ใหม่ สรุปได้ว่าบูเซปแพ้ปุ๋ยที่มากับดินอย่างแรงครับ
เป็นเหมือนผมเลย ตอนนี้ตู้ปีกว่าแล้ว ยังมีละลายอยู่บ้าง ใครพอมีทางทางแก้เรื่องแพ้ปุ๋ยไหมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์