Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเริ่มรันน้ำครั้งแรก ควรใช้เกลือแบบไหนดีคีับ  (อ่าน 1692 ครั้ง)
auan ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 16/02/15, [19:23:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้แค่ 100 ลิตร จะเลี้ยงปะการังอย่างเดียวกะว่าจะใช้เกลือดีหน่อย แต่อ่านๆดูเค้าบอกว่าแรกๆต้องเปลี่ยนน้ำบ่อย สงสัยว่าเกลืออถูกกับเกลือแพงผสมกันได้มั๋ยครับ
ReefLife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/02/15, [20:25:39] »

ช่วงแรกรันระบบผมใช้เกลือ marinium แล้วมา aquarise พอเรียนจบทำงานเลยใช้เกลือblueoceanจนถึงปัจจุบัน เติมแร่ธาตุเพิ่มเอา แต่ไม่กล้าใช้น้ำทะเลแท้ ของผมปลาล้วน รอท่านอื่นเสริมคับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/02/15, [23:52:56] »

1. ในความคิดผม ไม่ควรเปลี่ยนยี่ห้อเกลือบ่อยๆ เพราะแต่ละยี่ห้อ ผมคิดว่า สัดส่วนขององค์ประกอบทางเคมีต่างๆ นั้นไม่เท่ากัน การเปลี่ยนยี่ห้อเกลือบ่อยจึงน่าจะมีผลต่อ สมช ในตู้ได้โดยตรง
2. ไม่ควรใช้เกลือ 2 ยี่ห้อขึ้นไปมาผสมกัน อย่างที่บอกข้อแรก เพราะองค์ประกอบทางเคมีของเกลือแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน แต่ละยี่ห้อถูกออกแบบมาให้มีว่วนประกองของแร่ธาตุต่างๆ ที่เมื่อผสมน้ำแล้วละลายได้ดีตามข้อจำกัดของมัน แต่ถ้ามากกว่า 1 ยี่ห้อ อาจพบการทำปฏิกิริยาบางอย่างได้ เอาแบบง่ายที่สุดเลย จาก ปสก ของผมเอง ผมตีเกลือ aq ไว้เปลี่ยนน้ำครั้งแรกเสร็จไปแล้ว เหลือน้ำเกลืออีกครึ่งถัง อีกสองอาทิตย์ถัดมา ผมเติมน้ำจืดจนได้ปริมาณพอดี แล้วใส่เกลือ red sea เพิ่ม เพราะ aq หมด เหตุบังเกิดเลยครับแร่ธาตุจำพวก ca kh ตกผลึกอย่างเห็นได้ชัด
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/02/15, [11:13:01] »

ถ้าปะการังด้วย ใช้แบบปกติที่คาดว่าจะใช้ครับ

เกลือแต่ละยี่ห้อ มีค่าหลักๆพวก KH CA MG ไม่เท่ากัน

ทีนี้การเปลี่ยนบ่อยๆ อาจจะทำให้ก้นตู้ต้องปรับบ่อยๆ

ส่วนแรกๆ อาจจะใช้ อควาเรสหรือ blueocean ไปก่อนก็ได้ (ถูกกว่านี้ไม่แนะนำ)
เวลาเปลี่ยนน้ำ ก็ค่อยๆผสมเกลือเก่า+ใหม่เข้าไปเรื่อยๆ จะเป็นการค่อยๆปรับค่าถ้าทำได้นะ
ถ้าทำไม่ได้จะเปลี่ยนใช้ของใหม่เลยก็ตามความสะดวกครับ แรกๆก้นตู้อาจตอบสนองเกลือใหม่นิดหน่อยแต่เดี๋ยวก็หาย

ส่วนช่วงแรกๆของการตั้งตู้รันน้ำไปจนถึงการเลี้ยงจริง ระบบต่างๆยังไม่เสถียรดีพอ จึงต้องมีการเปลี่ยนน้ำช่วยแค่นั้นเอง
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/02/15, [19:56:32] »

ถ้าจะเลี้ยงก้นตู้เเนะนำ  aquariseหรือ blueocean หลังนั้นก็H2O ซึ่งถังเล็ก900เปลี่ยนที่ละ12ลิตรต่อ1อาทิต ได้3เดือน
ส่วนmarinium ไม่เเนะนำ ลงก้นตู้เเรกๆอาจมีปัญหาดรอปหรือละลายผมลองมาเเล้ว
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/02/15, [22:11:09] »

ขอบคุณทุกท่านครับ เล็งๆ H2O  กับ RED SEA ไว้ ไม่ทราบใช้ตัวไหนดี และซื้อที่ร้านไหนดีครับ
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/02/15, [23:07:44] »

เคยจะลองred sea เเต่ที่ร้านบอกh2oดีกว่า ลองถามในสวนดูคับ ราคา900
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/02/15, [17:39:37] »

หาไม่ได้ทั้งสองตัว. เลยต้องซื้อตัว tropic Marin Meersalt. ไม่รู้ว่าดีรึเปล่าครับ
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/02/15, [18:14:31] »

ตู้ผมก็เล็กกว่า100ลิตร ซื้อเกลิอ h2o ถังเดียวใช้ได้ยาวนานมากครับ  ถ้าตู้ใหญ่ก็คงใช้ถูกกว่านี้เหมือนกัน แต่อยากได้ถังเลยซื้อดีหน่อย ตู้เราใช้นิดเดียว
bill2517 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/02/15, [09:48:35] »

ตู้เล็กๆ แนะนำซื้อเป็นถุงเล็กๆดีกว่า
เป็นถังมันนานกว่าจะหมด ต้องเก็บรักษายุ่งยาก ถ้าเกลือชื้นจะจับตัวเป็นก้อนๆ ละลายน้ำแล้วเป็นตะกอน ค่าเคมีที่ได้ก็จะต่ำว่าที่ควรเป็นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์