Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอถามก่อน จะตามไปเก็บความรู้ย้อนหลังจ้า  (อ่าน 7497 ครั้ง)
nuttubon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 05/02/15, [23:24:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมีฝันตั้งแต่20กว่าปีก่อน ไปเกาะอควาเรี่ยมของ River city ด้วยตาแวววาวทำยังไงเราถึงจะมีตู้ปลาแบบนี้ในบ้าน ปลาทะเลทำไมมันสวยแบบนี้ ไปกี่ทีก็เฝ้าแต่ขอบตู้เค้า ตอนนี้ก็ยังอยากเลี้ยงไม่เสื่อมคลาย แต่ผมรอได้ไหนๆก็รอมานานแล้ว

ผมขอความคิดเห็นแบบถ้าเป็นท่าน ท่านจะตัดสินใจแบบไหนดีครับ ระหว่าง
1.ดันทุรังเลี้ยงไปก่อน ค่อยดัดแปลงหลายๆอย่างไปตามเหตุการณ์
2.ปล่อยน้ำทิ้งซะ ล้างตู้เลี้ยงน้ำจืดไปตามที่ตู้มันออกแบบมา ไว้มีโอกาส มีความรู้ค่อยเริ่มเลี้ยงทะเล

เอาปลามาเลี้ยง เอามาลองราคาค่าตัวก็ไม่ได้แพงอะไร ตายไปนิดๆหน่อยๆก็ซื้อใหม่ได้ แต่ชีวิตพวกเค้ามันตีค่าเป็นเงินไม่ได้ ถ้าเอามาเลี้ยงก็อยากดูแลกันไปยาวๆ จะน้ำจืด น้ำเค็มผมก็รักเหมือนกัน ติดแต่ใจมันอยากจะไปตู้ทะเลนี่แหละครับ [on_052]
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #31 เมื่อ: 05/02/15, [23:30:50] »

จริงๆครับ ตู้นี้เหมาะจะเลี้ยงอโรมากว่าปลาทะเลครับ ถ้าจะเลี้ยงปลาทะเล เปลี่ยนขากับกรองล่างดีกว่าครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้เหล็กกล่องพ่นสีทับ 2-3ชั้น  สนิมมันกินเนื้อเหล็กด้านในแล้วค่อยดันสีพองออกมา  น้ำไม่ต้องกระเด็นโดนหลอกครับ แค่ไอเค็มมันก็ค่อยๆกินเนื้อเหล็กด้านในแล้ว ไม่ปลอดภัยๆ ยิ่งมีเด็กเล็กด้วย อย่าเสี่ยงดีกว่า ขาตู้ไม้ก็ทำบานปิดได้หมดเหมือนกันลงทุนนิดเพื่อความปลอดภัยของเด็กๆดีกว่าครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #32 เมื่อ: 05/02/15, [23:57:38] »

ตัดตู้ใหม่ไม่ต้องใหญ่ขนาดนี้ก็ได้ครับเริ่มที่ดูว่าจะเลี้ยงอะไร คิดไล่ย้อนดูขนาดตู้ที่เหมาะสม ค่อยดูอุปกรณ์ให้เหมาะกับขนาดตู้แล้วจะสรุปออกมาเป็นงบประมาณครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #33 เมื่อ: 06/02/15, [09:33:38] »

เพื่อให้ง่ายต่อการตัดสินใจ   [on_026]

1. ถ้าจะใช้ชุดตู้นี้ แนะนำว่าเลี้ยงปลาน้ำจืดครับ หมอสีมาลาวีก็ได้ สีสวยใกล้เคียง เสียที่มันกัดกันจนน่ารำคาญ ต้องจัดหินสวยๆจัดเลย์เอาท์ดีๆ ก็สวยได้
2. ถ้าจะเลี้ยงทะเล เปลี่ยนขาตู้ครับ ใช้ขาไม้แบบที่มีฝาปิดด้านหน้าและด้านข้าง จะเป็นบานพับหรือเป็นแม่เหล็กก็ไปดูเอา  และเพิ่มตู้กรองล่างซัก 40-48นิ้ว เพื่อให้ง่ายในการวางอุปกรณ์ต่างๆ

ถ้าใจผมก็ให้อยากเลี้ยงทะเลแหละ ผมเลี้ยงมาหลายอย่างแล้ว สุดท้ายก็จบที่ทะเลและคงไม่เน้นเลี้ยงน้ำจืดอีกแล้วเพราะ
1.สีสวยกว่าเยอะ ลงต่างชนิด ต่างสายพันธ์ ก็ไม่ค่อยไล่กันมาก
2.เลี้ยงน้ำจืด สำหรับผม "มันไม่จบ มันไม่สุด" เสียเงินกับน้ำจืดไปเยอะมาก ถ้าย้อนไปได้เก็บเงินซื้ออุปกรณ์โคตรเทพได้เลย ..555
wavesza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 06/02/15, [12:16:20] »

ปลาล้วนครับ หัดเลี้ยง ตู้ 36 ผ่านมา 1 เดื่อนกว่าครับ ดูแล้วก็เพลินดี
http://youtu.be/iV1CQbqKlU8

ข้อมูลก่อนเลี้ยงอ่านในเว็บนี้ครับแล้วก็ออกมาเป็นปลาล้วนแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/02/15, [13:55:57] โดย wavesza »
binloei ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 06/02/15, [18:54:39] »

ผมก้เพิ่งตั้งตู้ครับ เอาใจช่วยนะครับ..
ANaRiElZ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #36 เมื่อ: 06/02/15, [21:19:49] »

พูดตรงๆเลยนะครับ
ถูกคนขายที่ไม่รู้เรื่องขายของที่ไม่ตรงกับการใช้งานมาให้ครับ
ผมจำได้ว่าเคยเห็นราคาตู้แบบนี้มันแพงใช่ย่อยเลยด้วย แต่ตู้นี้มันไม่ได้ออกแบบมาให้ทะเลโดยตรง
อันที่จริง ตัดตู้ใหม่ก็พอๆกันครับ เป็นขาเฟอร์แบบนี้เหมือนกันครับ
แต่ถ้าสังเขามาแล้วส่งของแล้วไม่มีทางเลือก งั้นก็ต้องจำยอมครับ
จะเลือกทางไหนตัดสินใจเลยครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #37 เมื่อ: 06/02/15, [23:35:28] »

หายไปแปบเดียวดราม่ากระจายเลย -_-"

ส่วนตัวผมชอบตู้ทะเลนะ อาจจะเป็นเพราะผมเข้าใจระบบทะเลได้ชัดเจนกว่าน้ำจืด โดยเฉพาะเรื่องตะไคร่และวงจรไนโตรเจนก็ได้มั้ง อีกอย่างคือ ไม่ค่อยชอบปลาน้ำจืด รู้สึกว่ามันคาวๆ ยังไงพิกล ไม่ค่อยชอบ ชอบทะเล ปะการัง 555

เลี้ยงสักตู้ 24 36 ก็ได้ครับ การ์ตูนสักคู่ ปลาอื่นนิดหน่อย ถ้า 36 - 48 ก็เริ่มลงแทงก์ได้เลย ปลาสักฝูงนึง กุ้งพยาบาล กุ้งไฟ ปะการังพลิ้วๆ ดูแล้วเพลินเลย
m@inet ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 07/02/15, [05:10:39] »

ถ้าเป็นผม จะขายตู้นี้ทั้งชุดเลยครับ ยอมเจ็บแล้วเริ่มต้นความฝันใหม่ในสิ่งที่ต้องการอย่างแท้จริง (เชื่อว่าถ้าตัดสินใจเลี้ยงน้ำจืด เจ้าของตู้คงไม่เติมเต็มหรอกครับ คุณตกหลุมรัก "ตู้ทะเล" ซะแล้วละครับ)
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #39 เมื่อ: 07/02/15, [06:29:17] »

ถ้าเป็นผม จะขายตู้นี้ทั้งชุดเลยครับ ยอมเจ็บแล้วเริ่มต้นความฝันใหม่ในสิ่งที่ต้องการอย่างแท้จริง (เชื่อว่าถ้าตัดสินใจเลี้ยงน้ำจืด เจ้าของตู้คงไม่เติมเต็มหรอกครับ คุณตกหลุมรัก "ตู้ทะเล" ซะแล้วละครับ)

เหมือนคุณใหม่ใช่ปะ  [on_026]
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 07/02/15, [09:56:50] »

เป็นผมจะเอาตู้นี้ไปเลี้ยงปลามังกรครับ และหาซื้อตู้ใหม่ เอาแบบที่เป็นตู้ปลาทะเลแท้ๆ
ถ้าไม่ทราบว่าแบบไหนลองไปดูร้านขายปะการังแถวสวน หาดูร้านใหญ่ๆหน่อย
จะพอรู้ว่ารูปแบบประมาณไหน
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 07/02/15, [12:48:22] »

เป็นผมจะเอาตู้นี้ไปเลี้ยงปลามังกรครับ และหาซื้อตู้ใหม่ เอาแบบที่เป็นตู้ปลาทะเลแท้ๆ
ถ้าไม่ทราบว่าแบบไหนลองไปดูร้านขายปะการังแถวสวน หาดูร้านใหญ่ๆหน่อย
จะพอรู้ว่ารูปแบบประมาณไหน
ถ้าผมอยู่กรุงเทพนี่สบายเลยครับ ผมจะเดินในสวนจนจำได้เลยอะไรร้านไหนราคาไหน อิอิ
แต่ผมอยู่อุบล ไกลปืนเที่ยง ลำบากหน่อยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ ผมหาข้อสรุปได้แล้ว เมื่อวานก็เรียกคนขายมาที่บ้านแล้วคุยกันยาว สรุปแกยืนยันว่ามันเลี้ยงได้จากคอนเซปที่ผมบอกแกตอนแรก แต่ถ้าเลี้ยงไปถึงขั้นที่รู้มากแล้วผมจะตัดตู้ใหม่ แต่ตอนนี้ผมจะลองเลี้ยงฝูงการ์ตูนดูไม่ใช่ไม่เชื่อในคลับนี้นะครับ แต่ผมอยากจะดูคำคุยของคนขาย แกบอกผมว่า"ผมเลี้ยงมาสิบกว่าปีแล้วปลาทะเล ผมลองผิดลองถูกมาเยอะแล้ว หมดไปเป็นล้านเชื่อเถอะว่าผมไม่หลอกลวงคุณ" ผมเลยจะลองดูถ้ามันเลี้ยงไม่ได้แบบที่ในคลับนี้บอก แล้วผมแย้งแกไปแล้วแกบอกได้ ผมอยากจะเห็นผลเหมือนกันจะได้ว่าแกได้เต็มปาก ตอนนี้ผมคงงดตั้งคำถามกับทุกท่านก่อนละครับ จะเก็บความรู้ไปเรื่อยๆ แต่ถ้าตู้มังกรที่จะเป็นตู้ทะเลได้ผลยังไงผมจะมารายงานนะครับ ไว้จะตัดตู้ใหม่สวยๆจะมาถามอีกทีนะครับ ร้านไหนสวย ร้านไหนบริการดี [on_026]

อยากบอกทุกท่านอีกครั้งว่า"ขอบคุณครับ"
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 07/02/15, [21:15:19] »

เวลาจะตอบได้ครับว่าร้านนี้เป็นอย่างไร?
สู้ๆครับ
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 18/02/15, [14:21:10] »

เวลาจะตอบได้ครับว่าร้านนี้เป็นอย่างไร?
สู้ๆครับ
เริ่มเผยหลายๆอย่างออกมาแล้วครับ ตอนตกลงซื้อขายตู้ผมบอกแต่แรกว่าจะเลี้ยงทะเลได้ตู้ปลามังกร ในโปรแถมกับตู้บอกหลอดไฟ เกลือ หลายๆอย่างจะแถมให้ เกลือบอกให้red seaอย่างดีถามใครก็ได้ว่ามันดีและแพงจริงมั้ยแต่ผมได้เกลือไอ้นี่มา

และตอนนี้เอาการ์ตูนมาลองน้ำแล้ว2ตัว และมีรายการราคาปลามาให้ดู รวมถึงขอสอบถามด้วยครับ ผมเห็นราคาแล้วอึ้งชั่วขณะ ทำไมมันแพงจังฟะ แต่ผมไม่กล้าอ้างอิงราคาจากในเวปเพราะเท่าที่ดูราคาตั้งแต่ปี2012และเป็นราคาจากจตุจักร ต่างจังหวัดผมไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ แต่ดูแล้วก็ไม่น่าแพงขนาดนี้ มาขอถามราคาจากทุกท่านด้วยครับ ปลาผมเห็นแล้วทุกตัวลายลูก
« ตอบ #44 เมื่อ: 18/02/15, [14:47:25] »

แพงตีหัวแบะ [รวย] ได้แบบนี้ 2-3 ตู้รวยเละ
« ตอบ #45 เมื่อ: 18/02/15, [14:54:32] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=167.0 เทียบราคาหน้าเวปก็ได้ครับลองไล่ดู
« ตอบ #46 เมื่อ: 18/02/15, [15:25:20] »

[on_026]

เชื่อผมเห๊อะะะ

ใครเห็นของกับราคาก็คิดเหมือนผมแหละ... (คิดเหมือนตาป๊อบเบยยย)

สมมุติว่าถ้าเราไม่รู้ เราก็จำเป็นต้องโดนฟันก่อน ค่อยรู้
แต่อย่างเราๆ สามารถเข้าถึงข้อมูลต่างๆได้ เพียงแค่ค้นหาซักแป๊บ ก็จะรู้แล้ว ทำให้ไม่เสียเปรียบร้านค้าจนเกินไป

คำว่า เสียเปรียบจนเกินไป คือ ถ้าแพงกว่าตลาดนิดหน่อย พอเข้าใจเรื่องช่องทางการจำหน่ายตลอดจนค่าใช้จ่ายต่างๆที่ไม่เท่ากัน แต่ไม่ได้หมายความว่าจะฟันกันแรงๆจนเกินไป

ราคาขนาดนี้ ดีไม่ดี นั่งเครื่องไป-กลับจากอุบลไป จ้างแท๊กซี่ไป-กลับ ดอนเมือง-สวน ยังถูกกว่าอีก  [on_026] [on_026]

cxc ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 18/02/15, [15:38:34] »

ง่ายๆ ครับ เกลือที่ให้มา กับที่ร้านบอกว่าจะให้ แค่ราคาก็คนละเรื่องแล้วครับ  แค่นี้ก็จบแล้วครับถ้าเป็นผม  ผมรู้แต่ราคาปลากรุงเทพ ซึ่งราคาตอนนี้มันก็ไม่ได้แพงขึ้นมามากกว่าตอนที่ผมเคยเลี้ยงเท่าไรครับ  จากที่อ่านมา ผมว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ  แต่ไม่ลองไม่รู้ครับ อยากรู้ต้องลองครับ เอาไว้เป็นประสบการณ์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 18/02/15, [15:47:27] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=167.0 เทียบราคาหน้าเวปก็ได้ครับลองไล่ดู
ขอบคุณครับ พอดีผมหาเจอร้านใหม่ในอุบลเพิ่งเปิดไม่นาน เจอจากในเฟสพอดี แค่ราคาเอ็มลายแม่เค้าขาย1800แถมพักน้ำ2อาทิตย์ กินเม็ดเรียบร้อยเทียบกับเจ้าที่ผมซื้อด้วยลายลูก2400 ผมคงพอไม่ต้องใช้เวลาอะไรมากแล้วครับด่าได้เต็มปากเต็มคำ อยากเลี้ยงปลาทะเล เจอพ่อค้าพาออกทะเลซะยังงั้น
[on_026]

เชื่อผมเห๊อะะะ

ใครเห็นของกับราคาก็คิดเหมือนผมแหละ... (คิดเหมือนตาป๊อบเบยยย)

สมมุติว่าถ้าเราไม่รู้ เราก็จำเป็นต้องโดนฟันก่อน ค่อยรู้
แต่อย่างเราๆ สามารถเข้าถึงข้อมูลต่างๆได้ เพียงแค่ค้นหาซักแป๊บ ก็จะรู้แล้ว ทำให้ไม่เสียเปรียบร้านค้าจนเกินไป

คำว่า เสียเปรียบจนเกินไป คือ ถ้าแพงกว่าตลาดนิดหน่อย พอเข้าใจเรื่องช่องทางการจำหน่ายตลอดจนค่าใช้จ่ายต่างๆที่ไม่เท่ากัน แต่ไม่ได้หมายความว่าจะฟันกันแรงๆจนเกินไป

ราคาขนาดนี้ ดีไม่ดี นั่งเครื่องไป-กลับจากอุบลไป จ้างแท๊กซี่ไป-กลับ ดอนเมือง-สวน ยังถูกกว่าอีก  [on_026] [on_026]

โห ผมอ่ะเชื่อพี่ แต่ไอ้จะpmถามแต่พี่ก็เกรงใจ พอดีผมลืมถามราคา ตจว.อ่ะครับว่าขายกันอยู่เท่าไหร่ ผมอ่านในเวปผมก็เห็นเค้าขายกันไม่แพง แต่ผมไม่ชัวร์ราคาเฉยๆครับ [on_026]
« ตอบ #49 เมื่อ: 18/02/15, [16:19:58] »

ปลา ตจว. ก็จะใกล้เคียงกับกรุงเทพฯแหละครับ
ถ้าปลาเล็ก ราคาไม่ถึง 500.- ก็จะแพงกว่านิดหน่อย หรือ ราคาเดียวกันแต่ได้ไซส์เล็กกว่า
ถ้าปลาใหญ่ ก็+นิดหน่อย คือแบบถ้าสั่งกรุงเทพฯให้ส่งรถทัวร์ 1-2ตัว เทียบกับ สั่งตวจ จะพอๆกัน
แต่ถ้าสั่งกรุงเทพฯเยอะๆ จะถูกกว่าซื้อ ตจว.  เพียงแต่ การลงปลาจำนวนมากๆไม่ใช่เรื่องดี เพราะระบบต้องพร้อมจึงจะทำเช่นนั้นได้
« ตอบ #50 เมื่อ: 18/02/15, [16:21:09] »

ลืม แต่ถ้าราคาแบบในแผ่นกระดาษ มันก็เกินไป .. 55

ราคาแบบนี้ เขาอยากซื้อขายกันครั้งเดียว ซึ่งร้านปลาปกติ (ที่ผมเห็นประจำ) จะไม่ทำแบบนั้นครับ
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 18/02/15, [17:24:39] »

เค้าบอกว่าเอ็มเค้าเป็นเอ็มเปีย ถ้าเอาราคา1800เค้าก็มี ตระกูลแท้งค์ของเค้าเอาไซส์mlมา ส่วนราคาแพงกว่ากรุงเทพแน่นอนยอมรับ แต่ข้อนี้ผมก็รับได้ อันนี้เค้าว่ามาว่ากักโรคกำจัดเห็บจนสมบูรณ์ถึงทยอยเอามาลงให้ ผมไม่รู้ว่าเอ็มไทย เอ็มเปียต่างกันยังคืนนี้ต้องหาข้อมูลละครับ
« ตอบ #52 เมื่อ: 18/02/15, [17:47:33] »

กำจัดเห็บ!?! กักโรค!?! ก็เห็นบอกงี้ทุกเจ้าแหละ...เอากักกันจริงๆจังๆต้องเดือนนึงเป็นอย่างน้อยผมกล้าพูดว่า 100% ไม่มีร้านไหนทำได้ถ้าทำก็ล่มจมกันพอดี ค้าขายสิ่งมีชีวิต รับมา คัดแยกเกรด คัดตัวที่กินเม็ด จับแช่ยา อาการดีไม่ผิดปกติก็ออกขาย อาการไม่ดีก็อัดยาเผลอๆดิปน้ำจืดพอสภาพดีหน่อยก็ออกขาย..ร้านค้าดีๆมีเยอะครับแต่คนขายทุกคนต้องบริหารความเสี่ยงระบายของออกให้เร็วอันนี้เราก็ต้องเข้าใจร้านด้วยเพราะฉะนั้นถึงเตือนๆกันเสมอว่าให้เลือกปลาเองกันดีๆ
« ตอบ #53 เมื่อ: 23/02/15, [09:44:02] »

เอ็มเปีย

เอ็มปกติ

แต่ปลาเล็กยังดูยากครับ จะเห็นเปียชัดๆตอนเป็นลายโตแล้ว
ส่วนเอ็มลายลูกปกติขายกันไม่เกิน 1พันบาทครับ ราคาอยู่ในช่วง 500-800 กินเม็ดปกติ ไม่มีเห็น [on_026]

ถ้าไม่แน่ใจว่าเอ็มที่ได้เป็นเอ็มเปียหรือไม่เปีย  ถ้าผมจำไม่ผิด เอ็มเปียจะเป็นพวกที่มาจาก Red Sea ครับ ลองถามคนขายดูว่าเอ็มเขามาจากไหน   แต่จริงๆไม่ต้องไปรู้หรอกครับ ดูจากราคาคงไม่เปียเพราะถ้าเป็นเอ็มฯเปีย ราคาน่าจะสูงกว่านี้อีก55
Club Member
« ตอบ #54 เมื่อ: 23/02/15, [15:41:43] »

แหม่ พี่ก็ผมอุตส่าเก็บความรู้แบบเงียบๆแล้ว ยังมาพูดถึงราคาให้ช้ำใจอีกแน่ะ

ขอบคุณครับที่หารูปมาให้ดู [เจ๋ง]
« ตอบ #55 เมื่อ: 23/02/15, [16:31:10] »

แหม่ พี่ก็ผมอุตส่าเก็บความรู้แบบเงียบๆแล้ว ยังมาพูดถึงราคาให้ช้ำใจอีกแน่ะ
ขอบคุณครับที่หารูปมาให้ดู [เจ๋ง]

มีอะไรสงสัยมาถามเพื่อนก่อนครับมีคนช่วยแชร์เยอะเลย [เจ๋ง]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์