Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 8   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดโปงความเลวของ Chai Aquaplant = สมชาย ไชยต้นเทือก = Preecha Aqua  (อ่าน 49294 ครั้ง)
NooSuBKunG ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 19/01/15, [10:08:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอเกริ่นนำนิดนึง เป็นครั้งแรกกับการมาโพสในห้องร้องทุกข์ แต่เป็นสมาชิกมาหลายปี ผมเลี้ยงม้น้ำมาก็ 5 ปีมาแล้ว แต่กลับมาเลี้ยงใหม่ประมาณ 1 ปีที่ผ่านมา ไม่เคยเกิดปัญหา จนเจอปัญหากับพี่คนนี้ “Chai Aquaplant”

เริ่มซื้อของจากพี่คนนี้ ประมาณ 7 เดือน เพราะเห็นว่ามีเป็นกอใหญ่ๆ ราคาพอรับได้ มีชื่อเสียง ขายมานาน ตอนแรกๆก็ไม่มีปัญหาอะไร เคยฝากเขาเลี้ยงเพราะซื้อเยอะเกินตู้ไม่พอ 1-2 เดือนก็เคยทำ พี่เขายินดีฝากเลี้ยงให้ไม่คิดเงิน ได้ของครบตามที่สั่ง เลยตั้งใจไว้ว่าถึงตู้เต็มคงซื้อไปเรื่อยๆ งอกไปเรื่อยเหมือนไว้ใจ แล้วก็แอบสงสาร เพราะช่วงนั้นบูเสบคนสนใจน้อยลง

ปัญหาเลยบังเกิด เมื่อประมาณตุลาถึงพฤศจิกายนที่ผ่านมา ของมันคงขายได้น้อย แกเลยเริ่มเปิด preorder ให้สั่งของ ราคาที่ได้เดาว่าคงได้น้อยกว่าที่อินโดขาย (ขนาดผมซื้อด่างมาในราคา 1100 /2 ต้น แกยังส่งมาให้ต้นเดียว..เลวดีแท้) ไอเ้ราก็เห็นใจสั่งของราคาเต็มที่แก preorder ให้ ทำให้ผมเริ่มผิดสังเกต ของเริ่มได้ช้า ได้ไม่ครบ แล้วขาดเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ (เพื่อนในเวปคงทราบดีที่มีคนมาโพสในห้องร้องทุกข์..แล้วโดนแอดมินลบในเวลาไม่กี่วัน) ถามทุกครั้งก็ได้รับคำตอบเหมือนเดิมว่า “เขาจะส่งมาให้อาทิตย์หน้า...พูดแบบนี้จนนับไม่ไหว” สิ่งที่แกค้างผมมีรายการดังจ่อไปนี้ ข้างหลังเป็นราคาของ

Bucep sp Brownie blue 4000, Arrogant big blue 2500, Red ghost 2500, Nanga Pinoh 4500, Tetana 1200 ยอดรวม 14,700 บาทถ้วน  [on_008]

ถามแกทุกครั้งก็ได้รับคำตอบว่าอีกอาทิตย์เดี๋ยวส่งมาครับ...พอที่โอนนะ บอกปุ้บ โอนให้ปั้บ...ทุเรศมากเลยพี่ Chai Aquaplant หลังจากนั้นผมก็เลยเงียบๆ เพราะของมันค้างเยอะเหลือเกิน สุดท้ายแกก็เริ่มค้างของกับลูกค้าท่านอื่นๆ จนตอนนี้เหรอครับ เงียบสนิทไม่โผล่หัวมาแล้ว...แต่ผมเชื่อว่าแกก็มาอ่านในเวปบอร์ดนี้อยู่ดี

หลังจากผมเริ่มถามไปเรื่อยร่วมกับปัญหาค้างคนอื่นเพิ่มมากขึ้น แกก็เลยเปิดเผยความจริง (ไม่รู้เชื่อดีป่าว) ว่าแกค้างเงินจากคนอินโด จนทางโน้นไม่ส่งมาให้ แสดงว่าสิ่งที่แกพูดมาตลอดคือคำโกหกทั้งเพ หลังจากนั้นแกเริ่มจะขอเงินจากผม ประมาณกู้ยืมเงิน แล้วจ่ายดอก (เอิ่ม...จากลูกค้า คนทวงหนี้ก็กลายเป็นพวกปล่อยเงินกู้) แต่สุดท้ายก็ไม่ให้ครับ เพราะดูแนวโน้มคงไม่ได้คืนแน่นอน (เดี๋ยวส่งที่คุยกับแกให้ดูครับ...เห็นแล้วจะช็อค) แล้วพอทราบข่าวว่าแกก็ไปขอคนนั่นนี่อีก แต่ไม่ทราบว่าใครบ้าง

ถ้าถามว่าทำไมผมไม่แจ้งความตอนนั้น เพราะผมเห็นว่าแกยังไม่หนีหน้าไปไหน ยังรับผิดชอบบ้างในสิ่งที่แกทำ...เลยให้โอกาสอยู่ครับ [on_024]

และนี่ก็ผ่านมาหลังจากประมาณเดือนนึงที่แกไม่มาโพสในเวป ผมไม่คิดว่าแกจะหนีแต่คงรอให้เงียบแล้วค่อยขายใหม่ ผมก็เลยถามแกตรงๆ ว่าพี่จะเอาไงเรื่องเงินผม ผมถึงขั้นบอกว่าไม่งั้นเอาบูเสบที่ขายไม่ได้มาลดเงินก็ได้นะ (ทั้งที่จริงๆไม่อยากได้ เพราะมันล้นมากแล้ว) สิ่งที่แกตอบคือไม่มีบูเสบเหลือแล้ว ตอนนี้ไม่มีทุนไปขายส้มตำไก่ย่างที่นครราชสีมา พอถามเรื่องเงินว่าจะคืนไง แกบอกว่าขอผ่อนทุกอาทิตย์ (ผมเริ่มปลงเลยบอกว่างั้นยอดเหลือ 12000 ผ่อนอาทิตย์ละ 500...คิดดูกว่าได้ครบ ครึ่งปี เงิบครับ)  asspain

บอกตรง ตอนนี้ผมปลงมาก คิดว่าต้องแจ้งความ แต่ก็อดสงสารอยู่ จนได้คุยกับน้องอีกคน จนได้รู้ถึงความทุเรศ คือแกยังไปหลอกขายให้คนอื่นอยู่ โดยเฉพาะลูกค้าหน้าใหม่ นี่คือข้อความครับ...เดี๋ยวส่งรูปมาให้ครับ เอาเป็นพิมพ์ก่อน

พี่ชัย  ส่งรูปบูเสบให้ดู
พี่ชัย  รัยกอนี้ใช่ปะครับทางอินโดถามมาเขาจะเตรียมพ็คให้ครับ
พี่ชัย  คืนนี้พรุ่งนี้เช้าเขาจัดส่ง
พี่ชัย  ถ้าจะรับหรือไม่คอนเฟิร์มพี่ด้วยนะครับ
พี่ชัย  เพราะเขาจะจัดส่งแหละครับ

นี่คือประโยคที่ทำให้ผมโกรธมาก เพราะปากบอกว่าไม่มีทุนหรือมีผมไม่รู้ แกก็หลอกผมหรือหลอกชาวบ้านไปทั่ว พอถามน้องเขาว่าทำไมแกเงียบ ของส่งช้า แกตอบมาหน้าด้านๆ ว่า คนอินโดเบี้ยวของ รอเงียบค่อยขายใหม่ (ทั้งที่มรึงนั่นแหละ ค้างเงินเขาจนเขาไม่ส่ง ลองเข้าไปดูในเฟสได้ครับ...เดี๋ยวส่งไปให้อ่านกัน) [on_009]

บอกตรงๆนะครับ ไม่เคยคิดแจ้งความ แล้วเงินนี่เคยปลงแล้วว่าคงไม่ได้แน่ แต่สิ่งที่ผมยอมไม่ได้ คือ ความไม่ซื่อสัตย์ต่อลูกค้าครับ ถึงจะไม่มีกิน แต่ความซื่อสัตย์ต่อลูกค้าเป็นสิ่งที่ต้องมี อย่าเห็นแก่ตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/05/15, [10:47:58] โดย NooSuBKunG »
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/01/15, [10:09:41] »

เดี๋ยวรูปที่คุยกันกับหลักฐาน จะแนบไปให้อ่านกันครับ ผมขอไปทำงานก่อน

นี่คือจากลูกค้า กลายเป็นนายหน้าเงินกู้ซะงั้น

นี่คือสิ่งที่คนอินโดโพสทวงเงิน แล้วยังมีหน้ามาบอกว่าคนที่นั่นเบี้ยวของแก...เหอๆๆ

และนี่คือประโยคที่ทำให้ผมยอมไม่ได้...ทั้งที่พยายามอดทนมาตลอด...เป็นการสนทนากับน้องอีกคนเมื่อวานนี้ครับ (ทั้งที่บอกผมว่าหาเงินได้วันละ 2-300 จากการขายส้มตำไก่ย่าง) แล้วอีกอย่างถ้ามีคนสั่งจริงพี่จะคิดว่าคนที่โน่นจะไว้ใจส่งของมาให้เหรอ ทั้งที่พี่เองก็ค้างไว้หลายเจ้ามากๆ

เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวมีต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/01/15, [13:32:15] โดย NooSuBKunG »
pichetpom ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/01/15, [10:24:25] »

เอิ่มมมมม โดนไปกันถ้วนทั่วหน้า เลย เดี๊ยวของผม ค่อย Update หลักฐานละกัน
แต่ผม โดนไปกอเดียว เพราะจะลองสั่งแบบกอครั้งแรก ก็มาเจอดีเลย

มาเพิ่มเติม เคยซื้อกันคุณชาย มา ก็หลายครั้ง รวมทั้งประมูลด้วย ที่ผ่านมา ก็เคโดยตลอด
หลัง ๆ ผมเริ่มอยากได้แบบกอ และ ก็มาเจอ แบบ Preorder http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=271960.0
จากกระทู้นี้ ก็เลยว่าจะจัดซะหน่อย

รี่บโอนให้ก่อนเลย สุดท้าย ก็ขอผลัดไปเรื่อย ซึ่งก็ตรงกับข้อมูลจากหลายท่าน ที่ได้ข้อมูลมา ก็ทำใจแล้วละ ว่าคงไม่ได้คืน แต่ก็จิ๊ดอยู่หน่อย ๆ อ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/01/15, [10:34:39] โดย pichetpom »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/01/15, [13:01:20] »

ท่าทางจะยาวครับกระทู้นี้ เอาใจช่วยทุกท่านให้ได้เงินคืนครับ
Butterfly Effect ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/01/15, [13:11:01] »

ผมอีกหนึ่งโจทย์ร่วม จาก 2 ลิงค์นี้ครับ
1)  http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=271500.0  *อันนี้มีคนเคลียไปแล้ว  แต่ของผมยัง   asspain
2)  คลับ:Bucephalandra Bid  อันนี้ยัง ประมูล เดือน 11 /57 *อันนี้อาจไม่เกี่ยว โดนตรง  [on_007]
สรุปสั้นๆ ก่อน ฝากถึง พี่สมชาย  ไชยต้นเทือก นะครับขี้เกียจ พิมพ์เดี๋ยวยาว
"ความซื่อสัตย์ เป็นเครื่องหมายของ คนดี"
 [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/01/15, [20:11:06] โดย Butterfly Effect »
p4591 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/01/15, [13:17:43] »

เป็นกำลังใจให้ลูกค้าทุกท่านครับ แนะนำว่ารวบหลักฐาน หลายๆๆ ท่าน เข้าแจ้งความไว้ก่อนเลยครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/01/15, [13:25:34] »

ตอนนี้ผมคิดว่า ผมเล่นแรงเกินแบบนี้ จะบาปไปป่าว มันทำให้คนนึงไม่มีที่อยู่ในโลกไม้น้ำไปเลยนะ
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/01/15, [13:30:35] »

เอิ่มมมม เอา capture msg กันด้วยรือ เดี๊ยวเอาบ้าง
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/01/15, [13:33:29] »

เอิ่มมมม เอา capture msg กันด้วยรือ เดี๊ยวเอาบ้าง

คิดว่าต้องเกิดเรื่องสักวันเลยแคปไว้ก่อนครับ [on_007]
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/01/15, [13:34:23] »

เกือบไปแล้วเรา เห็นก่อนสิ้นปีในเฟสแกโพสทำนองขายบูเซปให้ต่างประเทศรายได้ดีมาก ถ่ายรูปเงินรูปกล่องพัสดุมาลง  เลยตั้งใจจะอุดหนุนสักหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/01/15, [13:36:59] โดย nouvo »
p4591 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/01/15, [13:36:08] »

ตอนนี้ผมคิดว่า ผมเล่นแรงเกินแบบนี้ จะบาปไปป่าว มันทำให้คนนึงไม่มีที่อยู่ในโลกไม้น้ำไปเลยนะ
ทำถูกแล้วครับ ไม่งั้นก็จะมีคนถูกหลอกอีกหลายคนเลยครับ เอาใจช่วยครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/01/15, [13:38:57] »

ทำถูกแล้วครับ ไม่งั้นก็จะมีคนถูกหลอกอีกหลายคนเลยครับ เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณครับ ผมทนมา 3 เดือนได้แล้ว แต่ตอนหลังก็สงสาร แต่พอเจอการตบแตลงแบบนี้เข้า มันกลายเป็นความโกรธ ความไม่ไว้ใจ ไม่ซื่อสัตย์เลยต้องมาระเบิดในนี้...ขอโทษบางคนแล้วก็ขอบคุณหลายๆคนครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/01/15, [14:44:41] »

ไม่ผิดครับที่เราต้องให้ความจริงแบบนี้ เป็นเรื่องดีที่สมาชิกท่านอื่นจะได้พิจารณาซื้อจากพ่อค้า
เจ้าตัวคงรู้และรับทราบแล้วขอให้มาแจ้งบอกด้วยครับ   + ให้ครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/01/15, [15:00:00] »

คิดว่าต้องเกิดเรื่องสักวันเลยแคปไว้ก่อนครับ [on_007]
ผมไม่ได้ capture ไว้ แต่ยังมี history อยู่ เดี๊ยวเก็บบ้าง
Chai Aquaplant ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/01/15, [15:07:44] »

ผมต้องกราบขอโทษสำหรับความผิดของผมครับ..ทุกๆคนทุกท่านที่ผมค้างอยู่ผมจะทยอยส่งคืนให้ทุกคนนะครับ
มากน้อยผมก็จะส่งให้ครับทุกๆท่านเลยนะครับแต่ตอนนี้ผมกำลังขายของหาเงินอยู่ครับ...บอกกันตรงๆเลยครับ
ทุกวันนี้ผมก็ขายส้มตำไก่ย่างครับ..ผมจะจ่ายให่หมดทุกๆคนครับขอเวลาผมหน่อยนะครับ
ผมจะทยอยส่งให้ทุกๆคนครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/01/15, [15:10:27] »

เคยค้าขายกะแกนานมาละ สมัยบูเซปเริ่มบูมกันใหม่ๆ

ทำไมกลายเป็นแบบนี้ไปได้หว่า  [งง]  [งง]  [งง]

เอาใจช่วยให้จบลงด้วยดีครับ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/01/15, [15:22:21] »

เหมือนกันเลยพี่หมี ซื้อมาตั้งแต่สมัยแรกๆจนผมเลิกเลี้ยงบูเชป

ไปทำไรมาพี่ถึงได้ช๊อตขนาดนี้ สู้ๆทั้งคู่ครับ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/01/15, [15:33:08] »

ไม่ผิดหรอกครับ ผิดก็ว่าไปตามผิดครับ
yakusasg87 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 19/01/15, [15:37:01] »

[on_065] [on_009]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/01/15, [15:48:08] »

คราวก่อนที่ผมลบกระทู้เพราะเห็นว่าตกลงกันได้แล้ว ไม่เกี่ยวกับที่เพราะว่าเป็นสปอนเซอร์ และเพราะเห็นว่ายังเป็นเรื่องที่น่าจะคุยกันได้ แต่คราวนี้คิดว่าคงต้องให้คุยกันจนรู้เรื่อง
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 19/01/15, [17:16:14] »

ไม่น่าเชื่อผมก็เป็นคนนึงที่ซื้อบูเซปกับพี่เขาในยุคแรกๆ เห็นแกส่งของให้ไวจะตายไม่นึกว่าจะเป็นแบบนี้

แต่แอบคิดอยู่เหมือนกันว่าพี่แกค่อนข้างร้อนเงินมากลงประมูลทุกๆวันขาดทุนยังลงประมูล
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 19/01/15, [19:05:22] »

น่าจะเงินหายไปเพราะขายของไม่ได้กำไข
ขายถูกกว่าที่รับมาเพราะต้เองเอาเงินไปหมุนก่อน
เพราะเห็นที่ปล่อยก็ถูกมากๆ
พอกเรื่อยๆก็ยาวเลย
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 19/01/15, [20:07:12] »

จาก บูเซป ทะยานไป ส้มตำ ไก่ย่าง  คือไม่ได้ดูหมิ่นอาชีพนะครับ ผมก็ขายของกินเหมือนกัน หนี้สินเป็นหมื่นแบบนี้จากประสบการ์ณขายของกินกำไรแบบกลางๆ หักทุนซื้อของขาย หักเงินใช้จ่ายในชีวิต หักโน่นนี่นั่น กว่าจะคืนได้ครบทุกคนคงมีไม่น้อยกว่าสี่ห้าเดือนครับ ผมว่าทางออกที่ดีคือคุณบอกความจริงเรื่องนี้กับคุณแม่ที่คุณพาไปวัดหลวงพ่อโสธรบ่อยๆดีกว่าครับ คุณแม่คงไม่อยากให้ลุกตัวเองไปเบียดเบียนชาวบ้านแบบนี้แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/01/15, [20:37:37] โดย nouvo »
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #23 เมื่อ: 19/01/15, [20:13:12] »

เป็นกำลังใจให้ครับ
thevalit ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 19/01/15, [22:11:27] »

บาปคงไม่เกี่ยวหรอกคับ ถ้ารู้สึกผิดก็ระวังคำพูดที่ทำร้ายจิตใจอีกฝ่าย ให้โอกาสที่ไม่ทำร้ายตัวเอง เห็นที่เขาโพสต์ก็ดูไม่มีท่าทีหลบหนี ก็ชะลอๆมาตรการขั้นเด็ดขาดไว้ก่อนก็ได้คับ
BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/01/15, [22:23:01] »

บาปเบิบ ไม่ต้องสนแล้วครับ ทำถูกต้องแล้วครับที่ออกมาพูด ให้คนอื่นไม่ตกเป็นเหยื่อได้บุญอีก

« ตอบ #26 เมื่อ: 19/01/15, [22:24:35] »

บาปคงไม่เกี่ยวหรอกคับ ถ้ารู้สึกผิดก็ระวังคำพูดที่ทำร้ายจิตใจอีกฝ่าย ให้โอกาสที่ไม่ทำร้ายตัวเอง เห็นที่เขาโพสต์ก็ดูไม่มีท่าทีหลบหนี ก็ชะลอๆมาตรการขั้นเด็ดขาดไว้ก่อนก็ได้คับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ ยอมรับว่ารุนแรงจิงๆ แต่มาตรการนี่ผมไม่ทวงไรพี่เขาเลย ปล่อยให้ขายของ ไม่มีว่าร้าย ให้โอกาสตลอดเลยครับ จนคนอื่นเริ่มโดนมากขึ้นเรื่อยๆ เริ่มบ่น เริ่มโวยวาย แล้วในที่สุดก้เห็นพฤติกรรมที่ไม่ชอบมาพากล เลยไม่ยอมให้มันเกิดขึ้น เลยต้องมาโพสให้ระวังตัวกันครับ

ผมประนีประนอมกับพี่เขามาร่วม 4 เดือนแล้วนะครับ แถมยังอุดหนุนทั้งที่ของไม่ได้ ผมว่านี่มันชะลอมาตรการมากๆแล้วครับ
calamel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 19/01/15, [22:36:56] »

ผมก้อมีโดนเหมือนกัน อาจไม่มากเท่า แต่ก้อนะ เสียความรู้สึกพอควร ผมว่ามีปัญหาควรแจ้งแต่เริ่ม ไม่ใช่คิดเอาเงินลูกค้ามาหมุน ไม่ได้อยากจะออกมาว่าแต่รู้ว่ามีปัญหาเราก้ออยากช่วยกลับกลายเป็นเหมือน โดนมีดแทงซ้ำ ทำกันได้
thevalit ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/01/15, [23:05:32] »

ขอบคุณที่แนะนำครับ ยอมรับว่ารุนแรงจิงๆ แต่มาตรการนี่ผมไม่ทวงไรพี่เขาเลย ปล่อยให้ขายของ ไม่มีว่าร้าย ให้โอกาสตลอดเลยครับ จนคนอื่นเริ่มโดนมากขึ้นเรื่อยๆ เริ่มบ่น เริ่มโวยวาย แล้วในที่สุดก้เห็นพฤติกรรมที่ไม่ชอบมาพากล เลยไม่ยอมให้มันเกิดขึ้น เลยต้องมาโพสให้ระวังตัวกันครับ

ผมประนีประนอมกับพี่เขามาร่วม 4 เดือนแล้วนะครับ แถมยังอุดหนุนทั้งที่ของไม่ได้ ผมว่านี่มันชะลอมาตรการมากๆแล้วครับ
อ๋อ ผมไม่ได้อ่านละเอียดแต่เห็นมีพูดเรื่องแจ้งความ มาตราการขั้นเด็ดขาดผมก็หมายถึงอันนี้แหละ แต่ถ้ามีโจษท์หลายคนก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของแต่ละคน สิ่งที่คุณทำมาก็ทำถูกแล้วคับ อยู่บนฐานของความเห็นใจที่ควรหยิบยื่นให้กัน แต่เมื่ออีกฝ่ายทำผิดก็เป ้นเรื่องธรรมดาที่สมควรได้รับโทษ ไม่เกี่ยวกับบาปกรรม แต่ถ้าจะเอาบาปกรรมมาวัดกันจริงๆ เขาก็บาปกับเราก่อนตั้งแต่ที่เขาตัดสินใจจะเบี้ยวเราแล้วคับ ในฐานที่ไม่เห็นใจเราจึงเป ้นสิทธิของเราที่จะไม่เห็นใจกลับก็ได้ ไม่บาปคับ แต่ถ้าเรายังเห็นใจเขากลับก็เป็นคุณสมบัติที่ดีของมนุษย์ผู้มีจิตใจสูง (อันนี้ไม่ใช่เทศนาธรรมนะคับ ใช้เหตุผลแบบวิทยาศาสตร์ล้วนๆ)
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #29 เมื่อ: 20/01/15, [00:58:52] »

อยากฝากถึงน้องๆที่จะทำการค้าครับ มองไกลๆครับคิดหลายๆชั้น มันไม่ได้หอมหวานเสมอไปครับ คนรักเรามีคนเกลียดเราก็มีครับ ขอให้จบกันด้วยดีครับเอาใจช่วยครับ
หน้า: 1 2 3 ... 8   ขึ้นบน
พิมพ์