Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ Real ริ้วกิ้น เล่นๆไม่เห็นจะเป็นรัย  (อ่าน 17024 ครั้ง)
yuttnagoya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 14/01/15, [23:11:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เงินไหลนอง วัดเมื่อวาน 13 01 2015  ได้ 2.3 นิ้ว

Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 14/01/15, [23:16:57] »

สำหรับ เงินไหลนอง สัดส่วน ของความเป็นริวกิ้น ผมว่าค่อนข้างครบ ( สำหรนับผมนะ ) จะขาดก็แค่สีที่ไม่เป็นไปตามลักษณะสี่ที่เป็นที่นิยมก็คือ ขาวแดง เงินไหลนองเป็นปลาขาวล้วนซึ่งไม่ค่อยได้รับความนิยมมากนัก ซึ่งแน่นอนว่า หลายๆคนเห้นก็จะเรียกมันว่า ปลาเงิน ซะมากกว่า แต่ลักษณะที่ครบเครื่องในเรื่องของ ริวกิ้น ทำให้ผมเลือกเงินไหลนองไว้ ทั้งๆที่เค้าลอกออกมาเป็นสีขาวตั้งแต่ยังเล็กๆ อย่างน้อย ผมว่า เค้าน่าจะสามารถสืบทอดสายพันธ์ของริวกิ้นหางยาวได้ ต่อไปอิก

รูปเงินไหลนองสมัยเด็กๆ
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 14/01/15, [23:18:34] »

คุณ ทองไหลมา
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 14/01/15, [23:24:03] »

ส่วนของคุณ ทองไหลมา เป็นปลาแดง มีขาวแต้มอยุ่นิดหน่อย เหตุผลที่เลือกก็เหมือนกับ คุณเงินไหลนอง คือค่อนข้างจะครบเครื่องตามสายพันธ์ แต่ว่าส่วนของโหนกบนหลัง ซึ่งเป็นลักษณะเด่น ของปลาทองสายพันนี้ คุณ ทองไหลมาจะมีน้อยกว่า คุณเงินไหลนองอยุ่นิดหน่อย แต่ถ่ายมาคู่กันแล้ว ก็ถือว่าพอไปได้ เลยเป็นปลา สองในจำนวนหลายรอยตัว ของปลาริวกิ้นหางยาวชุดแรก ที่ผมมีเวลาเพาะพันธ์ ดังนั้นปลาสองตัวนี้ จึงเป็นปลาคู่บ้านก็ว่าได้

คุณ ทองไหลมา สมัยเด็ก
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 14/01/15, [23:30:59] »

วิธีการเลี้ยงทั้งสองตัวนี้ เป้นวิธีการที่ผมใช้เลี้ยงปลาทองตั้งแต่เริ่มแรก ซึ่งก็ได้มาจากแหล่งข้อมูลตามเวปไซด์ หรือเฟสบุค แล้วมาผนวกกับความสะดวกของตัวเองด้วย

เริ่มต้นจากช่วงเช้า ตื่น 04:45  wuuuu ลงมาเปิดน้ำไล่หน้าทุกอ่าง ใ้ชเวลารวมๆประมาน 15 นาที ( ที่บ้านมีอ่างไม่เยอะ ) เสดแล้วก็สาดไรทะเล หรือ หนอนแดงแล้วแต่จะหาได้ ลงไปพอประมาณ เสดแล้วขึ้นไปอาบน้ำแต่งตัว  [ยิ้มคอลเกต] ลงมาก็ให้อาหารเม็ด ซึ่งก็มีหลายแบบหลายอย่าง ปัจจุบันที่ใช้อยุ่ก็จะเป็นอาหารกุ้ง หว่านลงไป ทุกสามวันก็จะมีซากิซองแดง ผสมลงไปนิดหน่อย ซึ่งใช้ช่วงที่สี่ของปลานิ่งแล้ว พอเห้นสีเริ่มเข้ม ผมก็หยุดให้ เพราะสถานที่เลี้ยงปลา โดนแดดส่งอยุ่แล้วทำให้สีปลาค่อนข้างเข้มแล้วก็นิ่งตาม ธรรมชาติ ก็จบสำหรับช่วงเช้า แล้วปลาก็จะอดไปเรื่อยจนกว่าจะกลับบ้าน ซึ่งก็ยังไม่มีเวลาแน่นอน
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 14/01/15, [23:36:39] »

หลังจากกลับมาบ้าน ก็จะเริ่มด้วยการดูดสิ่งสกปรกออกจากอ่าง ให้เกลี้ยง เสดแล้วก็ไล่เติมน้ำทีล่ะอ่าง ปล่อยยน้ำล้นเป็นการไล่หน้าไปซักพักจนครบทุกอ่าง ก็เริ่มให้ ไรทะเล หรือ หนอนแดง แล้วแต่จะหาได้ 1 มื้อ หลังจากนั้นอิกชั่วโมง ก้จะเป้นไข่ตุ๋น หรือ อาหารสดต่อ แล้วแต่ชนิดปลา ซึ่งถ้าเป็นริวกิ้น ก็จะเป็นไข่ แต่เป็นรันชู ( ที่บ้านก็เลี้ยงอยุ่ ) ก็จะเป็นอาหารสดต่อ ซึ่งอย่างน้อย จะมี สอง ถึง สามรอบ ในเวลากลางคืน ซึ่งเว้าระยะห่างประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วแต่จะกลับเร็วหรือช้า ซึ่งก็จะให้ไปเร่อยๆจนถึงประมาณ ห้าทุ่ม ( ถ้ากลับดึกกว่านั้น ก็เหลือมื้อ หรือสองมื้อ ) เสดแล้วก็จะปิดไฟ ถือเป็นภาระกิจที่เรียกได้ว่า สม่ำเสมอ ของผม สาวนรายละเอียดอื่นๆ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังในคราวต่อไป ซึ่งก่น่าจะเร็วๆนี้คับ
Double-B ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 17/01/15, [18:02:07] »

ขอบคุณครับ ที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ การเลี้ยง ผมจะนำไปประยุกต์ใช้คับ
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 20/01/15, [09:37:44] »

ขอบคุณคับที่เข้ามาชมกัน
 lau01
หายไปนานกัวกระทู้จะหายวันนี้เอาอาหารที่ใช้เลี้ยงปลาพวกนี้มาให้ชมกันคับ thr01 มีทั้งอาหารสด อาหารเสริม อาหารเม็ด จิงๆก็สลับแล้วก็เลือกใช้ เอาความสะดวกเป็นหลักคับ angry(...)

อันแรกเลย สะดวกสุดสำหรับผมและ  [งง] ไข่ตุ๋น  [ฮึ๊ยยย]
Club Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 20/01/15, [09:41:30] »

เนื่องจากมีปลาไม่เยอะ ทำครั้งนึงใช้ไข่ไก่ 2 ฟองก็ใช้ได้ 3-4 วันแล้ว หรืออาจะเป็น อาทิตย์แล้วแต่สถานการของปลาในช่วงนั้นด้วยคับ

ส่วนผสมที่ใช้อยุ่ประจำ ไข่ไก่ 2 ฟอง นมจืดยี่ห้ออะรัยก็ได้ 5 ช้อน เกลือป่น 1 ช้อน น้ำเปล่าประมาญ 1 ถ้วย ก็จะได้ประมาณในรูปนี้คับ ( ในรูปผมเอามาคนทีหลังอิกทีให้มันละเอียดนะคับ )

Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 20/01/15, [09:50:38] »

การให้ไข่ตุ๋นที่ผสมนมไว้ ผมไม่ให้เยอะ เพราะให้เยอะแล้วปลากว่าจะกินหมดใช้เวลานาน ซึ่งอ่าง หรือ ตู้ ที่ผมใช้เลี้ยงไม่มีระบบกรองน้ำ ดังนั้นกว่าปลาจะกินหมด น้ำก็จะขุ่นซึ่งน่าจะเกิดจากส่วนผสมของนมที่มีอยุ่ในไข่ น้ำก็จะออกมาเป็นสีขาวขุ่นๆ  [on_024]  ดังนั้นไข่ตุ๋น ผมจะให้ในช่วงกลางคืน  wuuuu เป็นมื้อแรกหลังจากลับมา ให้ทีล่ะนิด หมดแล้วให้ใหม่ เพื่อให้ให้ไข่สะสมในน้ำนานเกินไปนะคับ  Correct!
กรณีเพื่อนๆพี่ๆที่ใช้ระบบกรอง ดูดน้ำขึ้นไป ผมเคยอ่านข้อมูลที่พี่ท่านนึงให้ความรุ้ไว้ว่า เมื่อให้อาหารสด หรือ ไข่ตุ๋น ควรจะปิดปั๊มน้ำทุกครั้ง หรือ ใช้กระชอนปิดตำแหน่งที่ดูดน้ำเอาไว้ เพื่อป้องกันเศษไข่ หรืออาหารสดถูกดูดไปสะสมในกรองซึ่งจะทำให้น้าเสียเร็ว thr01 ปิดจนกว่าปลาจะกินหมด ค่อยเปิดต่อ ประมาณนี้นะคับ

Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 20/01/15, [10:00:17] »

ต่อไปก็จะเป็นส่วนของอาหารสด ซึ่งผมจะใช้แบบแช่แข็ง เพราะมีเวลาไปหาอาหารสดแค่อาทิตละ 1 วันดังนั้นจะไปซื้อ ไรทะเล หนอนแดง สด แล้วก็เอามาแช่แข็งเองเก็บไว้ใช้ได้ประมาณ 1 สัปดาห์ โดยวิธีการแช่แข็งก็มีหลายวิธีซึ่งหาได้ตามกระทู้ที่เพื่อนๆพี่ๆแนะนนำไว้ ส่วนตัวผมเอง จะใช้วิธีล้างน้ำเปล่า 4 รอบ ประมาณนั้น ไม่ใช้ใช้สารเคมีใดๆทั้งสินคับ ซึ่ง ณ ช่วงเวลานี้อาหารสดที่หาได้ก็จะมีแต่ ไรทะเล ส่วนหนอนแดงช่วงนี้หายากมาก ซึ่งผมก็ไม่ได้ซีเรียส หาอะรัยได้ก็ซื้ออันนั้นคับ ตามเราสะดวกด้วย

Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 20/01/15, [10:24:57] »

มาถึงส่วนของ อาหารเม็ด ซึ่งจิงๆผมก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆคับ เอาไว้ให้เวลาฉุกเฉิน ตื่นสาย กลับดึก โยนถามทางไปก่อน
ซึ่งที่ใช้อยุ่ตลอดก็จะมี ซากิ ซองแดง อาหารกุ้ง สองอันนี้จะซื้อติดบ้านไว้ตลอด ส่วนล่าสุดที่เพิ่งได้มาจะเป็น ไฮเกร์ด ซึ่งเป็นอาหารกบ ลองใช้ดูเคยอ่านเจอว่าเค้าใช้กันเยอะ

ในส่วนของการให้อาหารเม็ด

ซากิซองแดง ผมจะให้ปลาที่ลอกสีหมดแล้ว ให้ช่วงเช้า มื้อที่ 2 ก่อนออกจากบ้าน โดยให้ 1 วัน เว้น 2 วัน

อาหารกุ้ง ใช้กับปลาทุกบ่อ ส่วนมากจะเป็น สิงห์ญี่ปุ่น กับ รันชู มื้อที่ 2 เหมือนกัน ให้ทุกวัน ยกเว้นอ่างที่ใช้ซากิ ถ้าวันไหนไม่ให้ซากิก็จะเป็นอาหารกุ้ง

ไฮเกร์ด เอามาใช้กับอ่างลูกปลาเล็กๆลอยให้กินตั้งแต่เช้า และเสริมช่วงก่อนนอนหลังให้ไรฝุ่นแช่แข็งแล้ว

ไฮเกร์ด ของเล่นใหม่คับ

ซากิแดงๆ

อาหารกุ้ง เสริมความแข็งแรง
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 20/01/15, [21:20:49] »

วันนี้อารมว่างๆ  [เหอๆ อะคุๆ] ได้อยุ่กับปลาทั้งวัน และตอนนี้เย็นแล้ว  [แข็งกั๋ง] ได้เวลาถ่ายน้ำ ซึ่งแน่นอนคับว่า การถ่ายน้ำปลาก็ทำให้เราเพลินไปได้อิกแบบ  [โห่..ฮี้..โห่] ซึ่งมันก็จะมีหลากหลายวิธีการขึ้นอยุ่กับ ความสะดวก และ ลักษณะ ของอ่าง ตู้ ประเภทของปลา วันนี้จะนำเสนอการถ่ายน้ำปลา ในแบบของผม ซึ่งก็ครูพักลักจำมา แล้วก็เอามาดัดแปลง ตามความสะดวก ของเราอิกเช่นเคยคับ  [on_013] ซึ่งหลักๆก็มีอยุ่ 3 วิธีหลักๆี่ผมเคยทำมาคับ

1 ไล่หน้าน้ำ
2 ดูดสิ่งสกปรกอกแล้วเติมน้ำใหม่
3 ยก 100%

มาลองว่ากัน
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 20/01/15, [21:33:59] »

1ไล่หน้าน้ำ

โดยทั่วไปสำหรับพี่ๆที่มีรับบดีๆ เค้าจะว่างระบบน้ำโดยมีวาว์วน้ำอยุ่ที่อ่างทุกอ่างเวลาไล่หน้าน่ำก็เปิดน้ำเบาๆให้น้ำไหลลงอ่างเป้นการชะล้างสิ่งสกปรกที่อยุ่บนผิวน้ำ ( หน้าน้ำ )ให้ไหลออกไปทางท่อสะดือบ่อ

แต่สำหรับผม ๆม่มีระบบที่ดีพอขนาดนั้นก็เลยใช้วิธีการเปิดน้ำลงอ่างไปดื้อๆ แล้วให้น้ำมันล้นออกไปเอง ซึ่งจิงๆมันก็น่าจะให้ผลเหมือนกัน

โดยวิธีการนี้ ผมจะใช้กับอ่างที่มีปลาน้อย คืออน้ำไม่ขุ่นมาก ไล่หน้าสามวันแล้วค่อยเปลี่ยนน้ำที ประมาณนนั้น ในรูปจะเป็นอ่างรันชู ขนาด 8 ซม.  มี 3 ตัว ในอ่าง 110x90 ซึ่งก็ไม่สกปรกมานัก ก้จะใช้วิธีไล่หน้าน้ำเอา

Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 20/01/15, [21:40:12] »

2 ดูดน้ำออก เติมน้ำใหม่

วิธีน้ำคือใช้สายยาง ดูดน้ำที่ก้นอ่าง ซึ่งจะมีพวกเสดขี้ปลา เศษอาหาร หลงเหลืออยุ่ โดยการไล่ดูดสิ่งเหล่านั้นออกจนหมด หรือเหลือให้น้อยที่สุด ตามที่เราจะมองเห็นมัน หลังจากนั้นก็เติมน้ำใหม่ ให้เท่ากับปริมาณที่เราดูออกมา

ซึ่งวิธีนี้ผมจะทำทุกวัน ทุกอ่าง เช้า และเย็น ยกเว้นว่า อ่างใดอ่างนึง ถึงกำหนดต้องเปลี่ยนน้ำ 100%

Club Member
« ตอบ #45 เมื่อ: 20/01/15, [21:50:39] »

วันนี้แอบขี้เกียจ ไว้เดี๋ยวมาต่อวันหลังดีกว่า

คืนนี้เอาทิ้งท้ายริ้วกิ้นชุดแรกที่เพาะได้มาให้ชม ซึ่งตอนนี้ มีผู้รับไปเลี้ยงดูแล้วคับ

Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 27/02/15, [21:22:23] »

พักไปนาน  [on_003] เพราะว่า ตัดสินใจปล่อย  die1 คุณเงินไหลนอง และ คุณทองไหลมาไปแล้ว แต่ว่าก็ยังมีรุ่นน้องๆซึ่งอยุ่ในระหว่างการคัด wuuuu  เดี๋ยวเร็วๆนี้จะเอาส่วนที่คัดเลือกไว้แล้ว มาลองดูอิกครั้งนะคับ  Correct!
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 15/03/15, [17:03:54] »

หน้าร้อน [ร้อนตับแล่บ] กลับมาอิกแล้ววว กลับมาพร้อมเหงื่อที่ออกมาได้ตลอดวัน ดีนะที่เลือกเลี้ยงปลา ไม่ไปรับจ๊อบขายเกาลัด ห้าๆๆๆ

วันนี้ คัดเอารุ่นเล็กมาอิกแล้ว ตามที่เคยบอกไว้คับ มีสองตัวเหมือนเดิม ชื่อไม่รุ้จะตั้งอะรัย เอาง่ายๆและกัน ทองใหญ่ กับ ทองเล็ก เพราะขนาดตัวที่ต่างกันค่อนข้างมากในปลาครอกเดียวกัน เลยได้ชื่อนี้มาคับ ไม่พูดมากเดี่ยวร้อนน

คุณทองใหญ่คับ

Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 15/03/15, [17:11:17] »

คุณทองใหญ่ เป็นปลาที่ตัวใหญ่สุดในครอก [เจ๋ง] แล้วก็เป็นปลาที่ลอกสีเร็วที่สุด แรกๆก็กะว่า หลุดขาวอิแล้วววว และเมื่อครอกที่ผ่านๆมา ปลาที่โตที่สุด ตักขึ้นตู้เมื่อรัย ทิ้งตลอด [on_035] หางพับ กระโดงหัก หางปลาทู ครีบหัก แต่พอตักคุณ ทองใหญ่ขึ้นมา โอ๊ะโอ โดนเลยเว้ยยเฮ้ยยย [on_026] ก็เลยแอบสอ่งตั้งแต่วันนี้มา ดูเพลินดีคับ ว่ายปราดเปรียว ไม่อยุ่นิ่ง องค์ประกอบก็ค่อนข้างครบ แต่เหมือนเป็นปลาแก่ๆยังงัยไมรุ้ แก่แดดมั๊ง เหมือนเจ้าของ [เหอๆ อะคุๆ]

Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 15/03/15, [17:13:05] »

คุณ ทองเล็ก

Club Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 15/03/15, [17:14:25] »

กว่าจะลเือกได้ยากมาก เพราะปลาขนาดเท่ากันมีเยอะ แต่มีจุดด้อยก็คัดออกกันไป จนได้คุน ทองเล็กมา ที่มีจุดด้อย น้อยที่สุด ก็เลยเอามาจับคู่ จิงๆสี่เข้มกว่านี้นะ วันที่คัดออกมาวันแรก แต่ว่า พอแยกมาอยุ่กันสองตัวแล้ว สีทำท่าจาง อย่าหลุดนะ ขอร้องงงงงงงงงงงง
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 17/05/15, [10:17:12] »

มาอัพหน่อยดีกว่าวันนี้ ทองใหญ่ จากไปแล้วล่ะค้าบ จากฤทเดช ของ คลอลีน ก็ถือเป็นบทเรียนของการ ใช้น้ำสดๆ มันน่ากัวจิงๆ

วันนนี้เลยมีทองเล็ก กับทองขาว ( ตัวใหม่ )

ทองเล็กก่อน ตอนเด็กเหมือนลังจะแดงนะ แต่ทำไปทำมา เหลือแดงอยู่นิดเดียว เกือบหลุด

Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 17/05/15, [10:19:43] »

ทองขาว ตอนเด็กๆ มีจุดแดงๆบ้างที่หาง แต่ตอนนี้ เกลี้ยงฮับบบบบ

Club Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 17/05/15, [10:24:14] »

ขนาดของสองตัวนี้ ประมาณ  1.5 นิ้วไม่รวมหางตันนี้ จิงๆเป็นปลาครอกเดียวกันเลย ตอนนี้เลี้ยงอยู่ 2 ตัวในอ่างเล็กๆ ซึ่งคิดว่า น่าจะทำให้การเจริญเติบโตน่าจะเป็นไปได้รวดเร็วตามอายุ แต่ก็ขึ้นอยุ่กับเวลาด้วย ว่าจะมีให้สม่ำเสมอหรือป่าวอ่ะนะ เหอๆ

Club Member
« ตอบ #54 เมื่อ: 17/05/15, [10:25:38] »

ซึ่งทุกบ่อ ทุกสายพัน ผมเลี้ยงเหมือนกันหมดเลยทีเดียว ดูน้ำ ดูดขี้ เติิมน้ำ ทุกวันตอนเย็น

เช้าหนอนแเดง + หารเม็ด กลับบ้านค่ำๆ หนอนแดง ไข่ หารเม็ด ประมานนั้นคับ
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 20/07/15, [21:13:41] »

มาอัพต่อดีกว่า กับริวกิ้น สองชีวิตที่เหลืออยู่ ( ที่เพาะเอง )

จากกระทู้ด้านบนแหละคับ สองหน่อนนี้ เป็นชายทั้งคู่

Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 20/07/15, [21:14:38] »

แต่วันนี้มีเจ้าสาวมาด้วยคับ ชื่อ กะปุ๊กลุก

Club Member
« ตอบ #57 เมื่อ: 05/02/17, [20:25:41] »

กลับมาอีกครั้ง

แต่ครั้งนี้ไม่ใช่ริวกิ้น

มันคือ ออรันดา คับผมม

ไข่วันนี้
Club Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 05/02/17, [20:28:30] »

พ่อมัน พ่อมัน และ แม่มัน

พ่อ

พ่อมันอีก

แม่มัน

ไข่เมื่อเช้าคับ 05/02/2560

อีก 2-3 วันแหละถึงจะฟัก เดี๋ยวมาดูกันอีกทีคับ
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 13/02/17, [18:13:02] »

คลอดแล้ว 3 วัน ว่ายน้ำแข็ง

จับแยกอ่าง 3 ใบ เลี้ยงหลวมๆ โตเร็วๆ

หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์