Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาราณุกรมปลาตัวน้อยเหมาะกับตู้ไม้น้ำน๊ะจ๊ะ up date 21-05-14 ข้อมูลและชนิดปลา  (อ่าน 107886 ครั้ง)
o<n>e ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 19/05/14, [10:46:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เกริ่นก่อนนะครับ...พอดีทำตู้ไม้น้ำใหม่ว่าจะหาปลามาลงสักฝูงก็เลยลองเสิร์ชจากในเนตดูว่ามีปลาอะไรบ้างก้็เห็นมีหลายชนิดน่าสนใจอยู่นะครับแต่!!! ข้อมูล และ รูปปลาค่อนข้างกระจายกันไปเวลาดูก็จะ งง งง รวมถึงตัวผมเองก็โคตร งง เวลาเปิดไปเปิดมา บางทีเปิดไปเจอปลาที่ชอบเสือกมือเร็วไปกดปิดหาอีกทีไม่เจอ เฮ้อ..เหนื่อย วันนี้ว่าง ๆ เลยรวมรูปปลาสำหรับตู้ไม้น้ำมาให้ดูกันซะเลยเผื่อใครกำลังมองหาอยู่จะได้ไม่ต้องไปเสิร์ชหาให้เหนื่อยครับ...ตอนนี้รวมรูปมาได้จำนวนหนึ่ง เลยเอามาลงให้ดูก่อน ส่วนข้อมูลจะหามาเพิ่มเติมให้ที่หลังนะครับตอนนี้อยู่ในช่วงรวบรวมข้อมูล ส่วนใครมีรูปปลา และ ข้อมูลปลาช่วยกันเอามาเพิ่มเติมได้นะครับเด๋วผมจะมาอัปเดตให้
ปล.1 รูปปลาทั้งหมดผมเซฟมาจากในเวปต่าง ๆ รวมถึงในเวปนี้ก็มีบางส่วนแต่ด้วยความรีบทำให้ลืมเซฟเครดิตมาด้วย..ยังไงก็ขออณุญาติเอาลงไว้เป็นวิทยาทาน ณ. ที่นี้ นะครับไม่รู้ว่าจะผิดกฏหรือเปล่าประการใด
ปล.2 วางข้อมูลตัวไหนผิดพลาดช่วยกันแก้ได้น๊ะคร๊าฟฟ
Let ซะ gooooooo......เริ่มกันเลยแบบไม้รอช้า คริ คริ

้hahahaเริ่มที่ปลาตัวเล็กตัวกลม ๆ แบน ๆ ไซน์ไม่เกิน 4 เซ็นกันเลยครับ ้hahaha

ปลาจำพวกแรกเป็นไซน์เล็กเหมาะกับตู้พรรณไม้น้ำแทบทุกไซน์อยู่ที่เราจะพิจารณาเลือกใช้ให้เหมาะกับเลเอาท์นะครับโดยมากน้อง ๆ พวกนี้กินอาหารเม็ด และ พืชได้โดยตามธรรมชาติของเขาอยู่แล้วแต่ถ้ามีแพลงตอนมาลอยเข้าปากก็ถือว่าเป็นอาหารเสริมน๊ะจ๊ะ ปลาพวกนี้เป็นปลาปากเล็กมีจิกมีตอดเป็นนิสัยแต่จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับชนิด และ อุปนิสัยตามธรรมชาติของเค้าด้วยจ้าเพราะฉนั้นก็จะไม่บอกหลอกนะครับว่ามันจะไม่กินลูกกุ้งแคระอะทางที่ดีเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดให้อิ่มไว้จะดีกว่าเพราะถ้ามันได้ลองลูกกุ้งของเราแล้วเดี๋ยติดใจไม่รับอาหารเม็ดอีกเลยไม่รู้ด้วยน้า

ซิวกาเเลคซี่
ขนาดความยาวเต็มที่ประมาณ 1.5-2 เซนติเมตร
สามารถกินได้ทั้งอาหารสดและอาหารสำเร็จรูป
ค่าตัวน้องประมาณ 30-35.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

ซิวข้างขวานเล็ก
ขนาดใหญ่ได้สุดเพียง 2.5 เซนติเมตร
สามารถกินได้ทั้งอาหารสดและอาหารสำเร็จรูป
ค่าตัวน้องประมาณ 10-15.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

ซิวข้างขวานใหญ่
ขนาดไม่เกิน 5 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 10-15.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

ซิวขวานดำ ค่าตัวน้องประมาณ 15-25.- นะจ้า มีขายเป็นบางช่วง

ปลาซิวข้างขวานโกลไลท์ น้องเค้าต่างจากเพื่อนๆตระกูลเดียวกันตรงที่ตัวเค้าใสปิ๊งมองทะลุได้จ้า
ขนาดโตเต็มที่ประมาณ 3 เซนติเมตร
สามารถกินได้ทั้งอาหารสดและอาหารสำเร็จรูป มีขายเป็นบางช่วง

ปลาซิวใบไผ่เขียว
ขนาดความยาวประมาณ 3-5 เซนติเมตร

ปลาซิวหางแดง หรือ ปลาซิวแถบดำ หรือ ปลาซิวบอระเพ็ด
ขนาดความเต็มที่ประมาณ 5 เซนติเมต

ซิวแคระสามจุด
ความยาวเฉลี่ยเพียง 1.3 เซนติเมตร
น้องเค้าได้ชื่อว่าเป็นปลาที่เล็กที่สุดในประเทศนะจ๊ะแหมมีรางวัลการันตีซะด้วย

ปลาซิวหลังดำ หรือ ปลาซิวเพชรน้อย
ขนาด 2.5 เซนติเมตร

ซิวหนู
นาดโตเต็มที่ประมาณ 1.5-2 เซนติเมตร

ปลาซิวเจ้าฟ้าจุฬาภรณ์ ดีกรีปลาชื่อพระราชทานจ้า
ความยาวเต็มที่ 4 เซนติเมตร

ซิวหางแดง
ขนาดความเต็มที่ประมาณ 5 เซนติเมตร

ซิวหางกรรไกร
สามารถโตเต็มที่ได้ 15 เซนติเมตร เบ้งมากอะ

Neon yellow rasbora หรือ ซิวเขียว
ขนาดโดยทั่วไป 2-3 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 25-35.- นะจ้า มีขายเป็นบางช่วง

Trigonostigma somphongsi ปลาซิวสมพงษ์
โตเต็มที่ประมาณ 10.5 เซนติเมตร ปัจจุบันไม่มีรายงานพบในประเทศไทย แต่พบที่ประเทศญี่ปุ่นและเยอรมันทั้งๆที่เป็นปลาพื้นถิ่นของไทย เหอๆ

ปลาซิวแก้ว Clupeichthys aesarnensis
ขนาดลำตัวประมาณ 4 - 6 เซนติเมตร

Boraras-brigittae บริจิเด้ แดงแปร๊ดดด
ค่าตัวน้องประมาณ 45.- นะจ้า มีขายเป็นบางช่วง

ember แดงออกส้มใสๆ
ขนาดโตเต็มที่ 2 cm
ค่าตัวน้องประมาณ 20-25.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

Erythromicron
ขนาดโตเต็มที่ 2 cm
ค่าตัวน้องประมาณ 30-35.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

Rainbow Iriatherina werneri (ไม่แน่ใจว่าใช่ลองฟินหรือเปล่าอะ)
ขนาด 1-1.2 นิ้ว
ค่าตัวน้องประมาณ 20-35.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

โกลเต๊ตตร้า
ค่าตัวน้องประมาณ 10-20.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

เชอร์รี่บาร์
ขนาดโตเต็มที่ 4 cm
ค่าตัวน้องประมาณ 25-35.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

คาร์ดินัน
โตเต็มที่จะยาวประมาณ 3-5 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 25-35.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

นีออน
ขนาดโตเต็มที่ไม่เกิน 1 นิ้ว

นีออนเขียว
มีขายเป็นบางช่วง

นีออนดำ
ค่าตัวน้องประมาณ 10-20.- นะจ้า  ที่สวนมีขาย

นีออนทอง

นีออนเผือก
 ที่สวนมีขาย

บริลเลี่ยน ไดม่อน

บลู เต็ดตร้า

บลูเอ็มเพอเร่อร์

เพนกวินหลังเงิน ค่าตัวน้องประมาณ 20-30.- นะจ้า
 ที่สวนมีขาย

รัมมีโนส ค่าตัวน้องประมาณ 25-35.- นะจ้า
 ที่สวนมีขาย

เรนโบว์ฟอร์คเทล ค่าตัวน้องประมาณ 35-50.- นะจ้า

Pseudomugil gertrudae เรนโบว์เกอทูเด้ น่าโดนเนอะ อิอิ

เลมอนเผือกตาแดง
ค่าตัวน้องประมาณ 15-25.- นะจ้า  ที่สวนมีขาย

แลมป์ อาย ค่าตัวน้องประมาณ 20-25.- นะจ้า
 ที่สวนมีขาย

ไวท้ คลาว มินาว

นางนกยูงเอนเลอร์ หรือ หางนกยูงป่า
จริงตามบ่อที่เลี้ยงปลาหางนกยูงไว้รวมกันนาน ๆ จนมันผสมพันธุ์กันจนเลือดชิดเกิดเป็นสายด้อย ก็จะมีแบบนี้คล้ายกันเอามาแทนกันได้น๊ะ
ค่าตัวน้องประมาณ 10-15.- นะจ้า  ที่สวนมีขาย

Black Ruby Barb
โตเต็มที่วัดได้ 6 เซนติเมตร

Hifin Barb อินเดีย
โตเต็มที่วัดได้เกือบ 4.5 cm.

Hifin Barb พม่า
โตเต็มที่วัดได้เกือบ 4 cm.

ตะเพียนม้าลาย

ตะเพียนหยดน้ำ
ขนาดความยาวเต็มที่ประมาณ 5 เซนติเมตร
ที่สวนมีขาย

ตะเพียน Arulius (อารูลิอัส), Longfin Barb
โตเต็มวัยขนาด 12 เซตติเมตร หรือเกือบ 5 นิ้ว

ตะเพียน 5 ห่วง ,Fiveband Barb
โตเต็มที่วัดได้เกือบ 3.5 นิ้ว

Striped Barb
โตเต็มที่วัดได้เกือบ 5 นิ้ว

Hemiodus Tetra หรือ Hemiodus gracilis
ขนาดอยู่ที่ 1.5-2 นิ้วนะจ้า
น้องเค้ากินได้ทั้งอาหารสดและอาหารสำเร็จรูปจ้า

บู่แคระ

คิลลี่ฟิช พวกนี้เยอะมากกแล้วก็ไม่เคยเข้าไปสุงสิงด้วยเพราะฉนั้นเอามาแบบรวมๆ ครับ ใครสนใจตัวไหนก็เชิญตามสะบุยย
ที่ส่วนมีขายบางสายพันธุ์

xxx2ตามด้วยปลาตัวค่อนข้างแบน (บางตัวก็ไม่แบนนะแต่ตัวมันใหญ่ไม่รู้จะเอาไปลงตรงไหน ฮิ ฮิ) พวกนี้จะใหญ่กว่าพวกแรกประมาณ 2-5 เซ็นนะจ๊ะ มาดุกันเลย xxx2
น้อง ๆ พวกนี้เค้าจะไซน์ใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อยเหมาะกับตูไซน์กลางถึงใหญ่เบ้งอะนะ กินได้หมดทั้งพืชทั้งสัตว์ใครเลี้ยงกุ้งแคระไว้ทำความสะอาดตู้ควรมีร่มเงาที่กำบังกายให้เขาด้วยน้าไม่งั้นเรียบ

โอเดสซ่า บาร์บ
โตเต็มที่วัดได้เกือบ 4 นิ้ว
ที่สวนมีขาย

CongoTetra
ขนาดความยาวเต็มที่ประมาณ 8.5 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 55-80.- นะจ้า อยู่ที่ไซน์ด้วยน๊ะ ที่สวนมีขาย

Half Phantom tetra ฮาฟโกลเด้น ต้องถามคุณ kitti นะครับ เพราะผมเอารูปของพี่เขามาครับเห็นพี่เขาขายด้วยอะ ภาพไม่ค่อยชัดนะจ้าขอโทษทีแอบเซฟของพี่เขามาอีกทีอะ
ที่สวนมีขาย

Half Phantom tetra ฮาฟโกลแบล็ค ต้องถามคุณ kitti นะครับ เพราะผมเอารูปของพี่เขามาครับเห็นพี่เขาขายด้วยอะ
ที่สวนมีขาย

โกลว์ไล้ เต็ตตร้า
ขนาดเฉลี่ย 4-5 ซม.
ที่สวนมีขาย

black phantom tetra ขวานดำ หรือ แบล็คแฟนท่อม
ขนาดเฉลี่ย 4-5 ซม.
ค่าตัวน้องประมาณ 15-20.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

Red phantom tetra ขวานแดง หรือ เรดแฟนท่อม
ขนาดเฉลี่ย 3.8-5 ซม.
ค่าตัวน้องประมาณ 15-25.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

Colombian Redfin tetra  โคลัมเบีย เร้ด ฟิน
ขนาดเฉลี่ย 6.5 ซม.
ที่สวนมีขาย

ซิลเวอร์ ทิป ค่าตัวน้องประมาณ 10-15.- นะจ้า
ที่สวนมีขาย

Checkerboard Barb

เซเป้ ค่าตัวน้องประมาณ 10-15.- นะจ้า
ที่สวนมีขาย

เซเป้หางยาว ค่าตัวน้องประมาณ 10-20.- นะจ้า
ที่สวนมีขาย

Diamond Tetra  ไดม่อน
ขนาดเฉลี่ย 5 ซม.

ปลาเรนโบว์ สองสี
โตเต็มที่ประมาณ 15 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 15-55.- นะจ้า อยู่ที่ไซน์ด้วยนะจ๊ะ ที่สวนมีขาย

ตะเพียนหน้าแดง
โตเต็มที่ประมาณ 15 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 35-65.- นะจ้า อันนี้ก็ต้องดูไซน์ด้วยจ้า ที่สวนมีขาย

พริสเทลล่า
ขนาดโตเต็มที่ 4 เซนติเมตร
ที่สวนมีขาย

โรซี่เตตร้า
โตเต็มที่ประมาณ 4 เซนติเมตร
ที่สวนมีขาย

เลมอนเตตร้า
โตเต็มที่ประมาณ 5 เซนติเมตร

ไวท์ ฟิน

ขวานบินลายหินอ่อน
โตเต็มที่ประมาณ 5 เซนติเมตร

ขวานเงินใหญ่ หรือ ขวานบินใจแอ้น แต่ยังไม่เคยเห็นตัวโตเต็มที่เนอะ
โตเต็มที่ประมาณ 10 เซนติเมตร
 ค่าตัวน้องประมาณ 50.- นะจ้า มีขายเป็นบางช่วง

อัลตั้มเปรู

อัลตั้มโครัมเบีย

เทวดาแดงกำมะหยี่

เทวดาไทเกอร์
ที่สวนมีขาย

เทวดาบลูไทเกอร์
ที่สวนมีขาย

เทวดาแพลตตินั่ม
ที่สวนมีขาย

เสือเยอรมัน
ที่สวนมีขาย

ปอมปาดัวมีหลายแบบมากนะครับท่านที่ชอบต้องลงลึกรายละเอียดเองเอาเองครับเยอะมากแต่เท่าที่รู้มาเห็นว่าชอบน้ำที่อุณถูมิ 30 องศา Up ผมก็เลยมิกล้าแตะเบนกลัวต้นไม้สุก

gossipปลาตระกูลดินสอครับ อันนี้ชอบมากหัวทิ่มหัวตำ หุหุ gossip
น้อง ๆ พวกนี้เค้าก็กินตะไคร่นะ..แต่ไม่เก่งเท่าพวกที่กินเป็นอาชีพเรียกได้ว่ากินแค่เป็นของว่างเฉย ๆ โดยมากก็ให้อาหารเม็ดจะสะดวกกว่าส่วนเรื่องตะไคร่ก็อย่าไปหวังอะไรกับเค้าเลย..เสน่ของน้อง ๆ พวกนี้อยู่ที่การว่ายที่ประหลาดบางตัวหัวทิ่ม บางตัวหัวตั้ง แล้วพันธุ์เค้าครับเลี้ยงเป็นฝูงก็ว่ายสวยไม่แพ้คาร์ดินันนะเออ

ดินสอหัวทิ่ม
ขนาดโตเต็มที่ประมาณ 6 cm.

ดินสอหัวตั้ง
ขนาดโตเต็มที่ประมาณ 5 cm.

ดินสอแดง ตัวนี้สีแดงสลับคาดดำสวยงามมีเสน่เลี้ยงลอดแล้วจะอึดถึกมาก เลี้ยงง่ายกินเก่งจ้า ค่าตัวน้องประมาณ 25-35.- นะจ้า

die1พวกนี้เป็นพวกช่วยทำความสะอาดตู้จ้า die1
พวกนี้ทุกคนรู้จักดีเพราะต้องเคยมีไว้ใส่ตู้กัน คนละ 2-3 ชนิด เป็นสัตว์ที่ช่วยแบ่งเบาภาระเราในยามที่เราขี้เกียจแต่บอกไว้ก่อนว่าแบ่งเบาภาระแค่เรื่องในตู้นะแต่ไม่แบ่งเบาภาระกระเป๋าอย่างแน่นอนเพราะบางตัวเหญียบ 100 บาท UP เลยทีเดียวแต่อย่างว่านะครับซื้อแพงครั้งเดียวอยุ่ยาวเลย..ออมีตัวนุงหาง่ายแสนถูกไม่ต้องบอกคงเดากันได้นะ ฮิฮิ

การ่า ฟลาวาตร้า

ตะกรับเสือหน้าแดง หรือที่เราเรียกว่า ตะกรับหน้าแดง นั่นเองครับ
โตเต็มที่ขนาด 12-18 ซม.
กินพืชเป็นอาหารเพียงอย่างเดียว

บู่แคระ
ที่สวนมีขาย

ผีเสื้อติดหิน (เวียดนาม)
โตเต็มที่ประมาณ 4-7
 ค่าตัวน้องประมาณ 100-150.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

Sturisoma panamense พานาเม้น
ขนาดโตเต็มที่ประมาณ 6 นิ้ว
ค่าตัวน้องประมาณ 100-150.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

เล็บมือนาง
ขนาดความยาวประมาณ 8-10 เซนติเมตร
อาหารได้แก่ ตะไคร่น้ำ แพลงก์ตอน และสัตว์หน้าดินขนาดเล็ก

สอดดำ
ค่าตัวน้องประมาณ ฟรี-10.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

อเมริกันแฟ็กฟิช เค้าชอบตะไคร่เส้นผมนะตัวเอง
ค่าตัวน้องประมาณ 25-35.- นะจ้า มีขายเป็นบางช่วง

อ๊อตโตซิน
โตเต็มที่เฉลี่ย ประมาณ 3.5 เซนติเมตร
อาหารของเจ้าปลาอ็อตโต้ ก็ได้แก่ ตะไคร่และเศษอาหาร
ค่าตัวน้องประมาณ 35-45.- นะจ้า ที่สวนมีขาย

[กู้ดครับ!]พวกนี้เป็นพวกกินฝ้าน้ำอาจมีก่อหวอดด้วยน้า [กู้ดครับ!]
น้อง ๆ พวกนี้เค้าเป็นปลาแบบว่าแอร๊ยย..(จะแอร๊ยทำไม555) เค้าเป็นปลาที่สุภาพ นิสัยดีครับแต่ก็มีบางตัวผาเหล่าผากอไล่ตอดชาวบ้านก็มีถ้าอยู่ ๆ ว่ายสะแหลนแต๊นเข้าไปในพื้นที่ของเขาโดยไม่ได้รับอนุญาติก่อน โดยมากเรามักจะใช้ประโยชน์เขาจากอุปนิสัยที่ชอบตามตอดฝ้าที่ลอยอยู่ผิวน้ำนั่นเองจ้าแต่ก็ต้องทำใจนะเพราะเวลาเขาสืบพันธุ์เขาจะก่อหวอดเหนือผิดน้ำทำให้ตู้เรามีฟองอะ...นานๆทีปล่อยเขาไปเหอะเนอะ

กระดี่ช๊อคโกแล๊ค
ขนาดโตเต็มที่ประมาณ 6 เซนติเมตร

กระดี่มุกมีทั้งธรรมด่าและแบบช็อตบอดี้นะจ๊ะไม่อยากเสียตังเชิญตามคลองหรือบ่อน้ำนิ่งๆเลยจ้าตามกอหญ้าน้อง ๆ เค้าชอบแอบแถวนั้นดีไม่ดีอาจได้ปลากริมมาเชยชมด้วยน้า
ความยาวเต็มที่เฉลี่ย 10-12 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 25-35.- นะจ้า  ที่สวนมีขาย

ปลากระดี่พาราไดซ์
ขนาดลำตัวคือ ประมาณ 7.5 cm

กระดี่แคระ
โตเต็มที่ความยาว ประมาณ 5-7 ซม. ที่สวนมีขาย

ปลาปักเป้าแคระ หรือ ปลาปักเป้าปิ๊กมี่ เรื่องหอยขอให้บอกคร๊าบบบ
ขนาดเฉลี่ย 3.5 เซนติเมตร
ค่าตัวน้องประมาณ 20-25.- นะจ้า  ที่สวนมีขาย

หมอแคระ บาดิส ดาริโอ ดาริโอ พานาเรียและปรสิตขอให้บอกผมคร๊าบบบ

[on_066]พวกนี้เป็นพวกแพะจอมเก็บขยะของเรานะครับ แต่ถ้าเพิ่งปลูต้นไม้แนะนำว้าอย่าเพิ่งลงนะครับไม่งั้นเฮียแกขุดกระจาย [on_066]
ปลาแพะเป็นปลาก้นตู้ชอบ คุ้ย เขี่ย หากินที่ก้นตู้ มีอะไรเหลือน้องเค้าก็ไม่เกี่ยงหลอกจ้า ส่วนนิสัยเท่าทีเลี้ยงมาถือเป็นปลาที่นิสัยดีเลยทีเดียว วิ่งปรู๊ด ปร๊าดอยู่ก้นตู้ดูมีอารัย แอ๊ะ แล้วมันอารัยละที่ว่าอารัย เหอๆๆ ลองดูน้าคนเขียนก็ไม่ค่อยได้สุงสิงกับน้องพวกนี้เค้าเท่าไหร่อะ

แพะกรีนเลเซอร์

แพะเขียว
ที่สวนมีขาย

แพะ trilineatus
ที่สวนมีขาย

แพะปิ๊กมี่
ที่สวนมีขาย
ขนาดตัวยาวประมาณ 6-7 เซนติเมตร

แพะเผือก
ที่สวนมีขาย

แพะแพนด้า
ที่สวนมีขาย

หมายเหต 1 ข้อมูลตัวไหนผิดพลาดสามารถช่วยกันแก้ไขเพิ่มเติมได้นะครับเพราะผมก็ใส่ข้อมูลไปตามที่เคยเจอมาแต่ก้ไม่ทั้งหมด
หมายเหตุ 2 ใครรู้ข้อมูลที่จำหน่าย ราคา เอามาอัปเดตด้วยก็ได้นะจ้า
หมายเหต 3 คนเขียนพิมพ์ผิดบ้าง ถูกบ้าง อย่าว่ากันเน่อบอกได้จะพยายามแก้ให้จ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/05/14, [11:01:46] โดย o<n>e »
avt1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/05/14, [16:12:25] »

มาขอรับความรู้ครับ ขอบคุณมากๆครับ
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/05/14, [16:56:51] »

ครบเลยครับ มีทั้งปลากรอบ มีทั้งลายแทง ทั้งสินสอด +ไปเลยพี่น้อง
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/05/14, [18:29:00] »

ขอบคุณมากเลยคร้าบ [sweetjesus]
kenaqua ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/05/14, [19:59:06] »

ุ+ให้ครับ ยังไม่เคยเห็นใครรวมมาให้ดู  [เจ๋ง] ชอบๆภาพสวย
blackwater ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/05/14, [20:49:18] »

ขอบคุณมากครับ [กู้ดครับ!]
jogging ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/05/14, [21:11:58] »

ขอบคุณ มากเลยครับ

ขอถามเพิ่มนะครับ คาดินัน นี้ถ้าเราไม่ให้อาหารเม็ด มันก็อยู่่ได้ใช่มั้ยอะครับ

[เจ๋ง]
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/05/14, [21:21:15] »

บริจิเต้ ตัวละประมาณ 45บาทครับ
zneb ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/05/14, [21:34:53] »

[on_023]ขอบคุณมากครับ กำลังหาปลาลงตู้พอดีเลย +++++ [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/05/14, [21:39:11] »

ขอบคุณ มากเลยครับ

ขอถามเพิ่มนะครับ คาดินัน นี้ถ้าเราไม่ให้อาหารเม็ด มันก็อยู่่ได้ใช่มั้ยอะครับ

[เจ๋ง]
อ่าถ้าหมายถึงว่าให้ปลาอดผมไม่แนใจเหมือนกันว่าสูงสุดปลาอดได้กี่วันนะครับแต่ผมเคยให้อดเต็มที่5วันปลาก็ยังสดใสร่าเริงดีครับ อันนี้ในกรณีที่ปลาแข็งแรงและฝึกให้อดจนชินนะครับ แต่มันอาจจะเครียดก็ได้นะครับผมว่าซึ่งอาจทำให้เกิดปัญหาปลากัดกันครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/05/14, [21:40:07] »

บริจิเต้ ตัวละประมาณ 45บาทครับ
ขอบคุณครับเด๋วจะอับเดดข้อมูลให้ครับ
PicsaaNJ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/05/14, [00:10:56] »

ปักหมุดเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/05/14, [01:25:20] »

ขวานบินตัวละ 50.- แต่ช่วงนี้ที่สวนไม่ค่อยจะมี
yazoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/05/14, [02:55:47] »

แพะจูรี่ ผิดนะครับ
จูรี่หน้าต้องเป็นจุด จริงๆ รูปที่ลง คือ trilineatus ครับ
เรียกว่าคือจูรี่ปลอม  [เอ๊ะ!!!]

หน้ามันเป็นเส้นกว่าครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 20/05/14, [08:38:27] »

รับทราบคร๊าบบบจะแก้ข้อมูลให้ครับ
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/05/14, [09:26:56] »

แหล่มครับบวกให้ครับ ^^ [เจ๋ง]
gusman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/05/14, [12:10:47] »

น่าโดนหลายตัวมาก
ชอบครับ
monggo ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/05/14, [13:37:44] »

[เจ๋ง] เยี่ยมเลยครับ
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/05/14, [14:36:56] »

+ ให้ในความตั้งใจครับ
zainzeta ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/05/14, [21:48:17] »

lau01 เยี่ยมเลยยยยยย
มีหลายตัวที่ยังไม่เคยเห็น ขอบคุณค่ะ
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/05/14, [22:15:25] »

ขอบคุณครับ ปลาเยอะดี สวยๆทั้งนั้นเลย
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/05/14, [22:22:17] »

+ให้ครับ
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 21/05/14, [08:50:31] »

ชอบมากครับ กระทู้รูปเยอะๆ  lau01
ภาคภูมิ ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 21/05/14, [14:02:46] »

[เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/05/14, [20:44:25] »

[on_026] [on_026]ขอบคุณสำหรับกำลังใจคร๊าบบบ [on_026] [on_026]
Vithavit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 22/05/14, [14:52:56] »

มู้นี้มาเมื่อสาย ลงคาร์ดินัล กะ รัมมีโน้ส ไปแล้ว......แต่อยากเลี้ยงซิวตัวเล็กๆอ่ะ  [on_013]
nonsense ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 22/05/14, [22:43:22] »

2 ตัวนี้ใครพอจะบอกได้ไหมครับว่าร้านไหนมีขาย [on_051]
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/05/14, [09:39:04] »

ตามหาอยู่เหมือนกันครับเหอๆ อยากได้มาก แบล็คลูดี้
akarakeera ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/05/14, [21:47:04] »

เป็นกระทู้ที่น่าอ่านมากๆครับ

ป.ล.ไม่ได้เลี้ยงไม้น้ำ แต่ทำให้อยากเลี้ยงไม้น้ำ แบบว่าเลือกชนิดปลาตามที่ จขกท เอามาให้ดูเลย

ขขอบคุณครับ
Kitkom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/05/14, [22:01:33] »

อยากทราบข้อมูล กราซิลลิสครับ เลี้ยงกับไม้น้ำได้รึเปล่า
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์