Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Eleocharis vivipara : เทคนิคการปลูกวิวิพาร่าให้สวยสมใจ  (อ่าน 36209 ครั้ง)
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 20/05/08, [11:20:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Eleocharis vivipara

เทคนิคการปลูก วิวิพาร่าให้สวยงาม

วิวิพาล่า จัดเป็นไม้แบคกราวน์ ไม้หลังตู้ยอดนิยมอีกชนิดหนึ่ง ที่เลี้ยงง่ายโตไว ไม่ต้องการปัจจัยอะไรที่ยุ่งยากมากนัก
สีที่เขียวสด เส้นสายที่เล็กๆ โคนต้นทีมีขนาดเล็ก ไม่กินพื้นที่ และโคนต้นไม่ต้องการแสงมากนัก การลงปลูกในจุดมืดอับแสงเล็กๆ วิวิพาร่าจึงเหมาะสมเป็นอย่างยิ่ง
กลุ่มของวิวิพาร่า ดุจดั่งผ้าม่านที่พริ้วไหวไปตามสายน้ำ เป็นฉากปิดกั้นให้กับหลังตู้ ช่วยขับสีสรรของไม้น้ำอื่นๆให้เด่นขึ้น
แต่การเลี้ยงเจ้าวิวพาล่าให้สวยงาม ตามที่เห็น ให้เป็นดั่ฝันนั้น ไม่ใช่เรื่องงายดายเท่าไหร่นัก

วันนี้ผมจึงเอาเทคนิค ทีทำให้เรื่องยากเป็นเรื่องง่าย และเทคนิคการดูแลรักษาวิวิพาร่ามาบอกเล่าสู่กันฟังครับ
ตู้ข้างบน เป็นตู้ของสุดยอดนักจัดไม้น้ำ ลุงอามาโน่ และเซียนๆทั้งหลาย
ส่วนรูปข้างล่างนี้ เป็นผลมาจากการทอดทิ้งไม่ค่อยเอาใจใส่เจ้าวิวิพาร่าในตู้ของผม

การลงปลูกวิวิพาล่า เมื่อได้ต้นวิวิพาร่ามาจากร้านค้า หรือจากเพื่อนๆ หรือต้นบก จากแหล่งตามธรรมชาติ
ให้ทำการเล็มปลายใบของวิวิพาร่าออกทั้งหมด ทุกใบทุกเส้นครับ โดยใช้กรรไกรคมๆตัดเล็มทิ้งไปสั้ก เซ็นสองเซ็นติเมตร
เพื่อป้องกันการแตกต้นลูกที่ปลายใบ โดยต้นบกวิวิพาร่า จะมีตุ่มปลายใบ คล้ายๆดอก เป็นตุ่มเม็ดเล็กๆ ให้เล็มทิ้งไปให้หมด
ใบน้ำ ซึ่งอาจจะมีต้นลูกเล็กๆ หรือไม่มี ก็ให้เล็มปลายใบทิ้งทุกใบ เพื่อความชัวร์ ครับผม

เมื่อเล็มปลายใบเสร็จแล้ว การลงปลูก ก็ให้เอาวิวิพาร่าสักห้าต้นมารวมกันเป็นหนึ่งกอ แล้วค่อยปักดำ
เพื่อป้องกันการหลุดลอย อาจจะใช้รากของต้นมันเองที่ยาวๆ มาพันรอบๆโคนทั้งห้าต้นไว้ให้เป็นมัดเดียวกันครับ
ไม่แนะนำให้ใช้ด้าย เชือก หรือวัสดุอื่นๆมัด เพราะจะรบกวนการงอกใบใหม่ของวิวิพาร่า และจำให้โคนช้ำ

เมื่อลงปลุกไปสักระยะ ราวสักหนึ่งเดือน พอต้นแม่เริ่มแข็งแรง ก็ให้ทำการเอากรรไกร ลงไปตัดเล็มต้นลูกตามใบใหม่ที่งอกออกมา
ตรงนี้ต้องละเอียดละออหน่อย ค่อยๆตัดไปทีละเส้น ทีละต้น อย่าตัดฉับๆๆๆๆทีเดียว เดียวรอยกรรไกร จะเป็นเส้นตรงแลดูไม่เป็นธรรมชาติ
ต้นลูกที่งอกออกมาตามปลายใบหลังจากที่ตัดแล้ว ก็สามารถนำไปปักดำเพิ่มความหนานแน่นได้ หรือจะนำไปจำหน่ายจ่ายแจก ก็แล้วแต่สะดวก

ที่ปลายใบใหม่มักจะมีการงอกต้นลูก ซึ่งแต่ละใบก็จะมีระดับที่ไม่เท่ากัน จึงแนะนำให้ตัดทีละใบ
เมื่อทำการตัดแบบนี้บ่อยๆ ราวสัปดาห์หล่ะครั้ง ใบใหม่ของวิวิพาร่าที่งอกออกมา ก็จะมีความยาวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนถึงระดับผิวน้ำ
แล้วมันจึงค่อยแตกต้นลูกใหม่ ที่ปลายใบ เมื่อใบแม่ยาวถึงผิวน้ำ
บางท่านอาจจะเสียดาย ไม่ยอมตัดต้นลูกทิ้ง  ได้เพียงแต่ตัดแต่งปลายใบของต้นลูก ไม่ให้ระผิวน้ำบดบังแสง
การเสียดายและไม่ตัดเช่นนี้ ใบใหม่ที่งอกออกมาจากต้นแม่ ก็จะไม่ยาวพริ้วเท่าๆกันจนถึงผิวน้ำ
มันจะสูงๆต่ำๆ และงอกต้นลูกสะเปะสะปะ และมีรากงอกเป็นสีขาวยาว มั่ว รกสายตา แลดูไม่เรียบร้อย

ควรตัดแต่งบ่อยๆ สัปดาห์หล่ะครั้ง เอาต้นลูกออกทุกครั้งที่พบเจอ จะทำให้เราได้ม่านสายสีเขียวที่งดงามเสมอกันครับ
อย่าปล่อยทิ้งไว้นาน ไม่นั้น มันจะรกมากมาย เนื่องจากอัตรการโตของวิวิพาร่า ถือว่าเร็วมากๆครับ

และคนที่เพิ่งเริ่มลงปลูก ก็อย่าใจร้อน รื้อถอนทิ้งน๊ะครับ
วิวิพาร่าจะตั้งตัวช้าสักนิด และถ้าไม่ได้รับการตัดแต่ง ก็จะโหรงเหรง ไม่หนาแน่น
ให้ทำตามวิธีการที่เสนอแนะไว้ข้างต้น เมื่อเวลาผ่านไปราวสามเดือนหลังจากการดูแลตัดแต่ง ก็จะได้กอกลุ่มที่สวยงามครับ

สำหรับต้นลูกที่ตัดออกมาแล้ว หากไม่มีที่ไป ก็สามารถ นำมาปลูกลงกระถางเป็นต้นบกได้
ไมก็เอาไปลอยๆไว้ในอ่างบัว พอมันงอกใบบกแล้วค่อยเอามาลงกระถางก็ได้ครับ

ข้อควรระวังก็คือ เซียนๆบางท่าน กลัวว่าต้นวิวิพาร่าจะตายง่าย หลังจากย้ายมาปลูกที่ใหม่
จึงแนะนำให้ตัดใบทิ้งไปสักครึ่งหนึ่งหรือหนึ่งในสามของความยาวใบเดิมที่มีอยู่
อันนี้ผมไม่แนะนำครับ เนื่องจาก มันจะสั้นกุดไป และจะกลายเป็นแหล่งเกาะของตะใคร่ขนเขียวขนดำไปเสีย
แนะนำให้เล็มทิ้งที่ปลายใบเล้กน้อยอย่างที่กล่าวไว้แล้วในข้างต้นครับ

สุดท้ายนี้ ขอให้วิวิพาร่าของเพื่อนๆสวยงดงาม เป็นม่านหยก ม่านมรกต สวยสมดังใจครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบบ

หากอ่านแล้วบทความนี้ มีประโยชน์ กรุณากดดาวแห่งความดีให้ด้วยน๊ะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/09/08, [23:20:15] โดย หมีบัง »
Tags: ไม้น้ำ 
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/05/08, [11:23:00] »

กำลังปลูกอยู่เลยครับขอบคุณมากๆ [เจ๋ง]
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/05/08, [11:23:38] »

ขอบคุณมากครับ กำลังอยากรู้อยู่เลย  [เจ๋ง]
joerock007 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/05/08, [11:27:02] »

[เจ๋ง]ขอบคุณครับพี่ตี๋มีเทคนิคดีๆอีกแล้ว [เจ๋ง]
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/05/08, [11:32:45] »

พี่Zanthaครับถ้าของผมปลูกมา2อาทิตย์แล้วมีต้นลูกออกมานี่ตัดได้เลยใช่มั้ยครับ ตู้24ไฟpl24*2วัตต์พอไหมครับ  ตอนนี้ใบเก่าๆเริ่มเหลืองแล้วแต่มีใบใหม่แตกออกมาควรตัดใบเหลืองๆออกเลยไหมครับ  สภาพตู้ครับ
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/05/08, [11:34:46] »

ตอบกันไวมากมาย อิอิ ขอบคุณครับ
ใครมีประสบการณ์ไร กับเจ้าตัวนี้ ก็บอกกล่าวเล่าสู่กันฟังด้วยน๊ะครับ

พี่Zanthaครับถ้าของผมปลูกมา2อาทิตย์แล้วมีต้นลูกออกมานี่ตัดได้เลยใช่มั้ยครับ ตู้24ไฟpl24*2วัตต์พอไหมครับ  ตอนนี้ใบเก่าๆเริ่มเหลืองแล้วแต่มีใบใหม่แตกออกมาควรตัดใบเหลืองๆออกเลยไหมครับ 

ตัดแล้วเอามาลงตรงที่ว่างๆหลังตู้ได้เลยครับ ไม่ต้องรอให้ต้นลูกรากมันงอกออกมาหรอกครับ ตัดแล้วปักลงปลูกได้เลยครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/05/08, [11:36:36] »

ขอบคุณครับอยากได้ข้อมูลพอดีเลยครับ [ปิ๊งๆๆ]
Golfy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/05/08, [11:41:04] »

Correct! พี่ตี๋สร้างสรรค์ผลงานดีมีคุณภาพอีกแล้วคับท่าน + 1  [เย้ะ]
Karma ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/05/08, [11:57:45] »

+ 1  [เจ๋ง]
เด็กเอกชัย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/05/08, [12:11:34] »

ขอบคุณพี่ตี๋ที่นำสาระดีๆมีประโยชน์  บวกให้ 3
ปล. เอาอีก เอาอีก [ปิ๊งๆๆ]
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/05/08, [12:56:47] »

กะลังเลี้ยงพอดี ขอบคุณคับ เอาไปอยู่ห้องสมุดได้เลยกระทู้นี้  [เจ๋ง]
KnOt~ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/05/08, [14:02:44] »

ขอบคุณ พี่ตี๋ มากๆครับ ประทับใจ จริงๆๆ เอาไป +3
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/05/08, [15:01:37] »

ขอบคุณทุกๆคนครับ สำหรับดาว
ไว้เมื่อผมมีเวลา จะค่อยๆทะยอยเขียนเทคนิคสาระประโยชน์เกี่ยวกับพรรณไม้น้ำที่ผมเคยเลี้ยง
 เอาไว้แบ่งปันแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้อ่านกันครับ
ขอบคุณมากครับ
chalong ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/05/08, [15:54:47] »

กำลังจะปลูกเหมือนกัน + ไป10เลยครับ [เจ๋ง]
BiggiE ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/05/08, [16:46:19] »

วิวิพาร่า ใบมันเหมือน เทปแคบป่ะคับ
เคยเห็นแต่เทปแคบ แฮะ  [งง]
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/05/08, [16:59:35] »

[เจ๋ง] +1
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/05/08, [18:20:14] »

ขอบคุณมากๆครับ  emb01

วิวิพาร่า ใบมันเหมือน เทปแคบป่ะคับ
เคยเห็นแต่เทปแคบ แฮะ  [งง]

วิวิพาร่าใบมันจะเหมือนแฮร์กลาสครับ คือกลมๆเป็นเส้นๆแต่สูงยาวกว่ามากๆครับ
ส่วนเทปแคบใบจะแบนๆกว้างราวสักสามถึงห้ามิลลิเมตรครับ
และเทปแคบ หรือพืชตะกูลเทป มักไม่ชอบการตัดปลายใบ เมื่อตัดปลายใบไปสักระยะ ใบนั้นๆจะเหลืองหรือทำการทิ้งใบแล้วงอกใบใหม่ครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/05/08, [18:25:26] »

บทความดีๆ เอาไป+5ครับ [เย้ะ]
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/05/08, [18:33:23] »

กำลังจะหามาปลูกเลยครับ

ขอบคุณพี่ตี๋ มากๆครับ

+ ให้ไปเลย   [เจ๋ง]
thefirstup ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/05/08, [19:06:01] »

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ [เจ๋ง]
BOONPADA ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/05/08, [19:17:11] »

ขอบคุณครับเฮียตี๋ ต้องหามาลองใหม่  gossip
SaHaRa ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/05/08, [20:03:50] »

เอาไป ++++ ให้ [เจ๋ง]
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/05/08, [20:09:37] »

แจ่มมาๆครับพี่ตี๋ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ +1 xxx2
kidnapper ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/05/08, [20:12:25] »

ยอดเลยเอา+ไปเลยคับ
OupS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/05/08, [22:15:04] »

สุดยอด !!!!  lau01
ผมสักเกตุมาหลายครั้งละ คุณ Zantha  ตอบกี่กระทู้ดูมีสาระตลอดเลบอะ 
สงสัยปึ้ก  Correct! 555
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/05/08, [22:21:09] »

ขอบคุณมากเลยครับ [เย้ะ] สำหรับความรู้  แบบนี้ต้องบวก
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/05/08, [22:37:35] »

อุอุขอบคุณมากครับพี่ตี่ตี้
ผมเคยปลูกแบบไม่ได้ดูแลเหมือนกันมันจะอัดกันจนเป้นแผงแน่นมากๆแล้วก็จะมีใบแก่ๆเหลืองๆ
ถ้าขยันก็หยิบออกไปเลยครับ
แต่เลี้ยง ตัวนี้ต้องใจเย็นกว่าแฮร์กลาสนะครับเดี่ยวมันก็งาม
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/05/08, [22:52:59] »

อุอุขอบคุณมากครับพี่ตี่ตี้
ผมเคยปลูกแบบไม่ได้ดูแลเหมือนกันมันจะอัดกันจนเป้นแผงแน่นมากๆแล้วก็จะมีใบแก่ๆเหลืองๆ
ถ้าขยันก็หยิบออกไปเลยครับ
แต่เลี้ยง ตัวนี้ต้องใจเย็นกว่าแฮร์กลาสนะครับเดี่ยวมันก็งาม
ตอนนี้ของผมมีเหลืองๆมาแซมแล้วครับแต่ก็มีต้นใหม่แตกมาด้วยเช่นกันแต่เวลาตัดออกกลัวเผลอไปตัดต้นเขียวๆมาด้วยนี่สิครับ [งง]
- ! - T.T.T ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 20/05/08, [23:57:01] »

สุดยอดมากครับ +ให้ทุกวันเลยถ้าไม่ลืม [ปิ๊งๆๆ]
Hot Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 21/05/08, [10:04:59] »

เจ้าวิวิพาร่าปกติใบมันแก่มากๆถึงจะเป็นสีเหลืองครับ ของผมเลี้ยงมาอายุมากกว่ารปี ก็ยังไม่เคยเจอว่าเปลี่ยนเป็นสีเหลือง
ในกรณีที่มันเปลี่ยนเป็นสีเหลืองบางใบ แสดงว่า มันอาจจะเริ่มขาดปุ๋ย พื้นปลูกเริ่มอัดแน่น อาจจะมีของเสียสะสม น่าจะทำการพรวนดินฝังปุ๋ย
สำหรับใบที่เปลี่ยนเป็นสีเหลือง ก็สามารถตัดออกได้โดยใช้กรรไกร ดึงออกเบาๆ หรือเด็ดทิ้ง
ต้นลูกที่เกิดใหม่ตามปลายใบ หากไม่ใช่กรรไกรเล็มออก ก็ใช้มือหรือเล็บสะกิดออกก็ได้ครับ ใบจะได้ไม่เสียความยาวไป

ที่เน้นว่าให้ทำการเอาต้นลูกออกทุกครั้งที่เห็น
ทำแบบนี้ เพื่อเป็นการบังคับให้ต้นแม่งอกใบใหม่ที่ยาวขึ้นจนถึงระดับผิวน้ำ
ต้นวิวิพาร่าของเราจะได้เป็นเส้นสายยาวๆ ไม่มีต้นลูกงอกอยู่กลางๆระดับน้ำในตู้
และไม่รากขาวๆจากต้นลูกที่งอกในระดับกลางๆมารบกวนสายตา บดบังความเขียวสวยของเส้นใบ

เมื่อตัดแต่งเอาต้นลูกออกบ่อยๆ ใบมันจะยาวจนถึงผิวน้ำ แล้วค่อยแตกต้นลูกออกมาใหม่ครับ
ทำให้สะดวกต่อการตัดแต่งเอาออก และสวยงามได้ระดับ

ขอให้สนุกกับวิวิพาร่าของคุณน๊ะครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์