Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มอส และเฟริส์ สามารถเลี้ยงในตู้ไม้น้ำได้หรือเปล่าคับ  (อ่าน 6650 ครั้ง)
Sakda Wichienprkakrn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/12/08, [11:54:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มอส และเฟริส์ สามารถเลี้ยงในตู้ไม้น้ำได้หรือเปล่าคับ คือตอนนี้จะเริ่มเลี้ยงไม้น้ำ พึ่งเริ่มซื้ออุปกรณ์มา กะว่าจะเซ็ทระบบให้เสร็จภายในอาทิตย์นี้
ตอนนี้เริ่มจะหาไม้น้ำมาเลี้ยงและกำลังออกแบบตู้อยู่ เลยมีคำถามนิดหนึ่งคับ คือผมมีหินฟองน้ำอยู่มีมอสขึ้นเยอะมากและมีเฟริส์ด้วย คืออยากรู้ว่าสามารถนำเอาไปเลี้ยงในตู้ไม้น้ำได้หรือเปล่าคับ  กะว่าจะจัดตู้แบบสองโซนมีทั้งหินและโซนขอนไม้ รูปตามไฟล์ที่แนบมานะคับ

00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/12/08, [11:56:27] »

เฟริ์น ตัวนี้ ไม่ได้ ครับเน่าเคยลอง มาและ asspain
Sakda Wichienprkakrn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/12/08, [11:57:23] »

แล้วมอสละคับ ไม่ทราบว่าเลี้ยงได้หรือเปล่าคับ
andyrachan ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/12/08, [11:57:50] »

เฟริ์น เน่าแน่นอนเลยคับมันไม่ใช่ไม้น้ำ เอาลงไปเน่าแน่ๆ  036
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/12/08, [12:06:14] »

ถ้าโชคดี มอสอาจจะเป็นตัวที่อยู่ในน้ำได้ แต่ดูแล้วไม่ใช่น่ะ

ไปซื้อมอสกะเฟิร์นแบบที่ลงน้ำได้มาดีกว่ามั้ง เฟิร์นรากดำกอนึงไม่กี่สิบบาท มอสวิลโล่นี่กล่องละ 40 เท่ากล่องข้าว
[M]azte[R] ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/12/08, [17:44:30] »

เฟิร์นอาจจะอยู่ได้สักพัก  เพราะอยู่ได้ในสภาพชื้นแฉะ  แต่ไม่ชุ่ม  ถ้าชุ่มก็เน่าครับผม

ปล. เฟิร์น ครับ หรือจะ เฟิน  ก็ได้นะครับ

เฟริ์น  ก็อ่านว่า  เฟน  สิครับ  ตัวการันต์เป็นไม้ทัณฑฆาต  เมื่อวางบนตัวอักษรใดๆก็จะไม่ออกเสียงตัวนั้นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์