Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY โคม LED High Power ไม่ยากอีกต่อไป คุณก็ทำได้ >> Update<<  (อ่าน 40340 ครั้ง)
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 09/04/14, [21:30:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

DIY โคมแรงๆ ในสไตล์ลูกทุ่ง ตามคอนเซ็ปเดิมครับผม

ตู้ที่ใช้โคม LED-DIY ทำเอง สไตร์บ้านๆคับ  [on_026]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=272449.0

หากถูกใจ อย่าลืม กด+  ให้กำลังใจกันด้วยนะครับ เอิ๊กๆ

ยุคนี้อะไรๆก็ LED ไปมุมใหนห้องใหนก็ LED ถ้างั้นเราจะช้าอยู่ทำไม คอ D.I.Y. ไม่ยอมตกเทรนหรอก [on_026]

ไม่ได้จบวิศวะ ไม่ได้เป็นช่างไฟ เคมี ฟิสิกส์ ชีวะ ไม่รู้เรื่อง  ใช้โปรแกรม 3d ไม่เป็น คุณก็ทำได้ โคม Led High Power ไม่ได้ยากขนาดนั้น

สิ่งที่คุณต้องมี
ขอแค่มีใจรักในงาน DIY แค่นั้น คุณทำได้แน่นอน  

สำหรับงาน DIY ในมุมที่ผมมอง จะทำยังไง ใช้วัสดุแบบใหน ใช้อุปกรณ์อะไร ไม่ใช่เรื่องใหญ่
ขอแค่ทำแล้ว ใช้งานได้ดี สามารถต่อยอดได้ แชร์กันได้ แค่นี้ก็สุขแล้ว

เริ่มกันเลยดีกว่า
ก่อนอื่นขอ อธิบายหลักการทำงานของโคม LED ก่อนนะครับ

หลักการไม่ได้มีอะไรยุ่งยาก ไม่ได้มีวงจรอะไรซับซ้อน ไม่ได้มีเทคโนโลยีล้ำยุคอย่าง Iron Man หรอก เชื่อผมเหอะ  

จ่ายไฟบ้าน 220v ไปยัง Led driver ไดเวอร์จะทำการแปลงไฟบ้าน เป็นไฟ DC24-40v (แล้วแต่สเปคของไดเวอร์)
แล้วจ่ายไฟให้กับ Led Chip ในแบบการต่อแบบอนุกรม 6-12 หลอด ไดเวอร์บางตัวก็จะจ่ายที่ 1-3หลอด บางตัว 6-9หลอด แล้วแต่สเปคของ ไดเวอร์ครับ

แล้วทำไม ไดเวอร์ ถึงจ่าย6หลอดก็ได้ 12หลอดก็ได้ ต่อน้อยๆ หลอดจะไม่ขาดรึ
-ไม่ขาดครับ  ไดเวอร์ มี IC ควบคุมแรงดันอัตโนมัติ ยกตัวอย่าง หากเราต่อแค่6หลอด ไดเวอร์จะจ่ายไฟ DC 24v ออกมา
 แต่ถ้าหากเราต่อ 12หลอด ไดเวอร์ จะจ่ายไฟออกมาที่ DC 40v (อันนี้ยกตัวอย่างนะครับ)

หลักการทำงานของ ไฟ LED ที่ใช้ไดเวอร์เป็นตัวจ่ายไฟ ในภาพคือผมต่อ แบบ12หลอด นะครับ
หากต้องการใช้แค่ 6หลอด 8หลอด 10หลอด ก้ไม่ต่างกันครับ ต่างแค่จำนวนหลอด
*ขั้ว+ ที่ออกจากไดเวอร์ ต่อเข้าที่ขั้วบวกของหลอดแรก แล้วต่อชนกัน (+ ชน -)ไปเรื่อยๆ เส็จแล้วก็เอาขั๊วลบของไดเวอร์ไป ต่อเข้ากับขั้ว - ของหลอดสุดท้าย

ส่วนการวางหลอด จะจัดวางยังไง รูปแบบใหน จะเพิ่มลูกเล่นยังไง สามารถประยุกใช้ ตามไอเดียของตัวเองได้ครับ

อันนี้คือโคม 72w ที่ทำเส็จแล้ว ใช้กับตู้ไม้น้ำ 24นิ้วลงมาครับ ตู้ทะเลก็ทำเหมือนกันครับต่างกันแค่การเลือกใช้หลอด

เริ่มจากต้องมีอุปกรณ์ระบายความร้อนให้กับหลอด LED เพราะเพียงแค่ฐานหลอด ไม่เพียงพอสำหรับการระบายความร้อนครับ
Heatsink แบบในภาพจะสามารถใช้ดึงความร้อนได้ดี ครับ ถ้าหาฮิทซิ้งแบบนี้ได้จะดีมากครับ  ราคาก็ไม่ถึงกับแพงครับแล้วแต่รุ่นแล้วแต่ขนาด

ส่วนผม ใช้อลูมีเนียม จากร้านที่เค้าทำเกี่ยวกับประตูบานเลื่อน กระจกต่างๆครับ ใช้ตัวหนาสุด สามารถระบายความร้อนได้ดีเหมือนกันครับ แต่ควรจะมีพัดลมช่วยเป่าด้วย ในภาพผมยาว 50cm 2ตัวครับ ตัวนึงทำเป็นฐาน ตัวนึงเป็นฝาปิด
2ท่อนนี้ ราคา 100 บาทครับ ถือว่าถูกเลยทีเดียว เจาะรูด้วย ฮอลซอล 76mm เพื่อจะใส่พัดลมเคส 8cm ครับ
ใครไม่มีก็สามารถประยุกเอาโคมเป่าผ่านช่องเอานะครับ หรือจะไม่ปิดฝาก็ได้

ผมเลือกใช้ฐานหลอดแบบยาว เดินสายสำเร็จ 6หลอดนะครับที่เลือกใช้ตัวนี้เพราะ สะดวกดีครับ ไม่ต้องเดินสายรกรุงรัง แต่จะสู้ฐานหลอดแบบเดี่ยวไม่ได้ตรงที่ฐานแบบเดี่ยว สามารถแยกจุดวางได้อิสระ แต่ต้องเดินสายเยอะหน่อย^^
ชอบแบบใหน ประยุกใช้ตามชิ้นงานเลยครับ

เริ่มจากเจาะรูเพื่อยึดรีเวทเข้ากับชิ้นงานครับ ผมใช้สว่านเบอร์9/64 (ใหญ่กว่าดอกรีเวทเบอร์4 นิดนึง)จะยิงได้ง่ายๆไม่ต้องลำบากคว้านรู

เส็จแล้วก้เอาไปวาง จัดตำแหน่งตามต้องการครับ แล้วเอาปากกามาร์คตรงรูที่เราเจาะใว้ครับ

ใช้สว่านเจาะรู ที่เรามาร์คใว้

ดัดฐานหลอดให้โค้งเล็กน้อย
#ดัดทำไมละ - ดัดเพราะเวลาเรายิงรีเวท2ตัวที่ฐานหลอด ขอบซ้าย-ขวาของฐานหลอดจะได้ไม่แอ่นขึ้นมาครับ

พลิกอีกด้านขึ้นมากาวนำความร้อน ใช้เพื่อแทนช่องว่างระหว่างฐานหลอดและรางอลูมีเนียมเวลาที่เราเอาไปยึดติดกัน
เพราะเพิ่มประสิทธิภาพในการดึงความร้อนจากหลอดมาที่รางอลูมีเนียม

เส็จแล้วก็แปะลงไป แล้วยึดด้วยรีเวทอีกทีครับ  
*ขั้นตอนนี้ถ้าไม่มีรีเวทละ จะใช้น็อตก็ได้ครับ หรือจะใช้กาวร้อน/กาวช้างแปะติดระหว่างฐานหลอดกับรางอลูมีเนียมไปเลยก็ได้ครับ ไม่หลุดง่ายๆ เพราะหลอดพวกนี้เบาครับ ไม่ได้ใช้แรงยึดมากมาย

ทำแบบเดียวกันทั้ง4ฐาน

เส็จแล้วเจาะรูสำหรับจะสอดสายขึ้นมาต่อเข้ากับฐานหลอดครับ

แล้วก็ติดไดเวอร์สำหรับจ่ายไฟ เข้าไปครับ ผมใช้ไดเวอร์ใหญ่ 2ตัว 1ตัวจ่ายไฟให้2ฐาน หรือ12หลอดครับ
ส่วนไดเวอร์เล็กๆ จ่ายไฟที่ 9-12v ผมเอาใว้จ่ายไฟให้พัดลมครับ รอบจะไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่แต่ก็ใช้งานใด้ดีทีเดียวครับ
- ขั้นตอนนี้ จะแยกไดเวอร์ใว้ต่างหากก็ได้นะครับ เดินแค่สายไฟ DC ที่ออกจากไดเวอร์มาต่อที่โคมก็ได้เช่นกัน
  ถ้าแยกไดเวอร์ใว้ต่างหากได้ จะดีกว่าครับ หากล่องใส่ใว้ แต่อาจจะเกะกะนิดนึง
ผมใช้เทปกาว2หน้า ติดไดเวอร์เข้ากับชิ้นงานนะครับ เหนียวมาก ยังไงก็ไม่หลุดครับ (ในภาพผมเอาเทปพันสายไฟ พันรอบได้เวอร์ด้วยครับ ทางทีส่งให้ลูกค้า ไปรษณีโยน กระแทก ฝาอาจจะหลุด)

เส็จแล้วต่อรวบ ด้านที่จะจ่ายไฟ AC เข้าด้วยกันครับ *ขั้นตอนนี้หากจะแยก ปลั๊ก หรือสวิทต่อ1ไดเวอร์ ก้ไม่ต้องรวบสายครับ  

ผมใช้ท่อหดแทนเทผพันสายไฟ เพาะใช้งานสะดวก และดูเป้นระเบียบดีครับ

การต่อรวบสาย AC ผมใช้สายไฟเส้นยาวเป้นเส้นหลัก แล้วพ่วงสายจากไดเวอร์เข้าไปครับ (สังเกตุสายจากไดเวอร์ ด้านที่เป้นขาวทั้ง2เส้น คือด้านที่เราจะต่อไฟบ้านเข้าครับ ส่วนอีกด้านที่เป้นสาย แดง-ขาว จะเป็นไฟออก + - ครับ)

ใช้ต่อหด เป็นตัวกันฉนวนไฟฟ้า

สาย2เส้นนี้คือเอาไปต่อเข้ากับไฟบ้านครับ

เส็จแล้วก้ออกแบบ คำนวนว่าเราจะใช้หลอดอะไรบ้าง วางหลอดยังไงให้ถูกใจ อันนี้แล้วแต่เทคนิค/ไอเดียของแต่ละท่านครับ

วางหลอดตามแบบ แล้วก็บัดกรีขั้วหลอด + - ให้ยึดเข้ากับฐาน ดูขั้ว+ - ดีๆด้วยนะครับ เดียววางผิดห๊ะๆ
สังเกตุขั้วหลอด ด้านที่มีขีด -  เป็นขั้วลบครับ อีกด้านเป็นขั้วบวก ให้วาง ตามแนว+ - ให้ตรงกันนะครับ
ถ้าไฟไม่เดินทางเดียว วงจรจะไม่ติดครับ

*แต่สมมุติต่อขั้ว+ - ผิด หลอดก็ไม่ขาดครับ ไม่มีอะไรเสียหาย แก้ไขใหม่ได้

เอาสาย DC ขั้ว + ของไดเวอร์ (สายสีชมพู) มาบัดกรีเข้ากับฐาน 1อัน แล้วเอาสายDC ขั๊วลบจากไดเวอร์ ไปบัดกรีเข้ากับฐานอีกฐานนึง
แล้วก็เอาสายไฟ มาเชื่อมระหว่าง ขั่ว + และ - ของ 2ฐานนี้ (จะกลายเป็นต่ออนุกรม12หลอด)
สรุปไดเวอร์ตัวนี้จะจ่ายไฟ 2 ฐาน หรือ12หลอดนั่นเอง

เอาสายไฟเชื่อม2ฐานดังรูป

ภาพตอนเดินสายเส้จแล้วครับ เหลือไดเวอร์ตัวเล็กใว้ต่อกับพัดลม

เส็จแล้วก็เอาสายดำแดง จากไดเวอร์9-12v ต่อพัดลมเข้าไป2ตัว  พัดลมใช้การต่อแบบขนานนะครับ
(ขั้วบวกของพัดลมทั้ง2ตัวไปต่อกับสายแดงของไดเวอร์  ขั้วลบของพัดลมทั้ง2ตัว ต่อเข้ากับสายดำของไดเวอร์)
ผมทดลองต่อพัดลม1ตัว ไดเวอร์จะจ่ายไฟมาแค่ 6v  ทำให้พัดลมค่อนข้างเบามาก แต่ถ้าต่อ2ตัว ไดเวอร์ตัวเล็กจะจ่ายไฟออกมา9-12v ครับ พัดลมแรงดี แต่รอบไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ครับ แต่ช่วยระบายความร้อนได้อย่างดีเลยห๊ะๆ
*ขั้นตอนนี้หากมีอแดปเตอร์ หรืออุปกรแปลงไฟ12v สามารถนำมาต่อพัดลมได้ โดยไม่ต้องใช้ไดเวอร์ครับ

ประกอบร่างเข้าไป แล้วเจาะรู้ด้านข้าง ยิงรีเวทยึดครับ

อันนี้ทำแบบแขวนนะครับ ยึดหูแขวนเข้าไป ง่ายๆ แต่แข็งแรงครับ

ใส่เลนเข้าไป โอ้วววหล่อเลยแฮะ เส็จเรียบร้อย5555+  ทำไม่ยาก ถ้าใจรักครับ ^^

อันนี้ ตัวอย่างโคมที่ทำนะครับ เผื่อสมาชิกจะได้เอาใว้เป็นแนวทางต่อยอดครับ
(กดที่รูปเพื่อชมภาพใหญ่ครับ)

ใครทำแล้วอย่าลืมเอามาแชร์กันบ้างนะครับ เพื่อหาไอเดียต่อยอดให้สมาชิกอื่นๆต่อไปจ้า
สังคม DIY น่าอยู่ เพราะมีอะไร เราก็ร่วมแบ่งปันกันครับ  [เจ๋ง]

*ใครไม่เข้าใจ หรือติดปัญหาอะไร โพสสอบถามได้นะครับ ใครเข้ามาเจอคำถาม ก้ช่วยกันตอบได้เลยนะครับ
เพื่อนๆจะได้ช่วยกันแก้ไขปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/01/15, [17:33:10] โดย longduza »
bitexxx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/04/14, [11:32:35] »

รอชมครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/04/14, [19:52:48] »

รอชมครับ [เจ๋ง]

ขอบคุรที่สนใจครับ เดี๋ยวอัพเดทรายละเอียดให้เรื่อยๆนะครับ เกือบเส็จแว้ว
sakda2503 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/04/14, [07:53:56] »

แจ่มมาก รีบมาต่อนะครับรอชม [เจ๋ง]
Oat Siam Buce Shop ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/04/14, [14:34:32] »

สุดยอดครับ น่าลองใช้มาก LED... [on_066]
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/04/14, [20:08:35] »

แจ่มมาก รีบมาต่อนะครับรอชม [เจ๋ง]

เรียบร้อยแล้วจ้า ช่วงสงกรานต์ไฟกระชาก เราเตอร์ผมเสีย เลยต้องเพิ่ง3G เน็ตอืดมากเลยครับ ห๊ะๆ

สุดยอดครับ น่าลองใช้มาก LED... [on_066]

ลุยเลยครับ น้ำเย็น สีสวย ประหยัดไฟจ้า 555+ ที่สำคัญ สนุกเหลือล้น เอิ๊กๆ
bitexxx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/04/14, [16:11:27] »

ขอบคุณครับ ของผมใกล้จาเสดแร่ะ เดวมาอัพให้ชมครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/04/14, [19:01:15] »

ขอบคุณครับ ของผมใกล้จาเสดแร่ะ เดวมาอัพให้ชมครับ

อย่าลืมแบ่งปันไอเดีย แบ่งภาพกันชมบ้างนะครับ ^^
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/04/14, [17:08:58] »

โชวผลงานการ DIY ครับ

ชื่อผลงาน  EVOLUTION LED 216w

เป็นโคมเก่าของลูกค้า สั่งไปใช้ตั้งแต่ปลายปีก่อน เค้าส่งมาอัพเกรดติดพัดลมเพิ่ม และเพิ่มไฟเสริม หลอด แดง-น้ำเงิน
เลยจัดให้เนียนๆครับ ใช้วัสดุอุปกรไม่ยุ่งยาก

หน้าตาโคมเดิมครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/05/14, [05:25:50] »

วันนี้เอาภาพ ขาแขวนไฟ แบบลูกทุ่งๆมาฝาก คอ DIY ครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/06/14, [19:47:30] »

ทำใช้เองไม่ปิดฝา ได้อารมย์ DIY ฝุดๆ แถมระบายอากาศได้ดีด้วย

คำถามที่พบบ่อย ทำไมต่อแล้วไม่ติด

สิ่งที่น่าจะเป็นครับ

1.  วาง ขั้ว + และ ขั้ว - สลับกัน  ในบางหลอด ทำให้ไฟไม่เดินทางเดียว วงจรเลยไม่ติด
2.  บัดกรี ขั้วหลอดไม่ติดแนบชิดกับขั้ว + - บนฐานหลอด
3.  ไฟ รั่วลงกราว ทางทีอาจจะ บัดกรีเลอะไปโดนขอบๆแผง หรือบัดกรีเลอะไปโดนอุปกรระบายความร้อน
    ทำให้มีไฟรั่วลงกราว กรณีนี้หลอดมักจะกระพริบๆ
4. มีหลอดใหนหลอดขาด หรือไดเวอร์เสีย ควรเช็คดูหลอดก่อนที่จะทำการ DIY ใช้งานนะครับ ใช้ไฟ 3v เช็ค
    ห้ามเอาไดเวอร์ต่อไฟ แล้วไปเช็คทีละหลอดเด็ดขาด แบบนั้นจะทำให้หลอดขาดแน่นอนครับ
    เพราะไดเวอร์จ่ายแรงดัน ราวๆ 18-45v แต่หลอด led3w ใช้แรงดัน 3.2-3.6v   เพราะฉะนั้นหลอดขาดแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/07/14, [15:59:10] โดย longduza »
TonCresenDo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/06/14, [10:06:45] »

สวัสดีคับ
       ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบการ DIY เพราะผมคิดว่าการที่เราได้ทำชิ้นงานชิ้นมาใช้เองผมว่ามันมีความสุข และเป็นการหาประสบการณ์ใหม่ๆ ได้ทำการศึกษาค้นคว้า จากที่ต่างๆ ถามคนนู้นคนนี้ ไปเรื่อยๆ  การทำโคมไฟผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไรน่ะคับแต่ที่ยากคือการเข้าใจในการต่อสายไฟมากกว่า ไม่ว่าจะเป็น อนุกรม หรือ ขนาน ผมก็ได้ศึกษาอยู่พักหนึ่งคับ และได้ ทำการหาอุปกรณ์ต่างๆนาๆที่ใช้ในการประดิษฐ์ หาซื้อของที่นูนนิด ที่นี่หน่อย และ ได้มา เจอกับไดร์เวอร์ ของ เจ้าของกระทู้ ผมเลยมาให้เครดิต คุณlongduza ต้องบอกเลยว่าได้เวอร์ 12 หลอดหายากมากกครัช เพราะส่วนมากมี แค่ 9 หลอด หรือไม่ก็ 10 หลอด ส่วนตัว 12 หลอด ก็มีขายแต่ราคาแรงมาก ประมาน 250-400 บาท จนผมมาเจอของพี่ ตัว 12 หลอด ราคา 150 บาท เป็นราคาที่ประทับใจมากครัช โดยส่วนตัวผมเลี้ยงไม้น้ำ เป็นหลักครัช และก็ได้ทดลองโคมทำก่อนหน้านี้แล้วแต่ใช้กับตู้ 16" ก็ผสมหลอด LED ทั้งหมด 10 หลอด ก็ ได้ผลประมานหนึ่ง จึงคิดว่าได้ฤกษ์ที่จะทำโคมอันใหญ่ใช้กับตู้ 24 แล้ว เอาเป็นว่าได้ของครบแล้วครัช มาชมรูปกันเลยดีก่าครัช

1 รูปแบบที่ทำสำเร็จแล้วครัช แต่ยังติดเลนส์ไม่ครบครัช เนื่องจากเมื่อยแล้วครัช [on_026]

2 ด้านหลัง มีที่แขวนกับ ช่องพัดลม ระบายความร้อน

3 ด้านในและชิ้นส่วนต่างๆครัช

4 เผื่อมองกันไม่ชัดครัช

5 แผงวงจร ต่างๆ ครัช ก็มี Adapter 12v1a , ไดร์เวอร์ 12 หลอด ของคุณlongduza , ได้เวอร์ 9 หลอด ประมาณนี้ครัชหลักๆ

6 สวิท 3 ตัว แยก หลอด แยก พัดลม

7 ชุดหลอดขาว 6500K 16 หลอด + หลอดเหลือง 3500K 8 หลอด รวม 24 หลอด

8 ชุดหลอดสีชมพู 9 หลอด

9 แบบเปิดเต็ม 33 หลอด > 99W สำหรับตู้ไม้น้ำขนาด 24*15*15"

อุปกรณ์ ต่างๆนาๆ
1 ตัวโคม ทำมาจาก อลูมิเนียม เรียกว่ากล่องเรียบ หาซื้อได้ตามร้านขายอลูมิเนียมทั่วไป เส้นละ 800 ยาวเส้นละ 6 เมตร ถ้าหาซื้อแบ่งได้จะดีมากครัช ขนาด 4" หนา 1.2 มิล
2 ฝาปิดด้านบน ทำมาจาก อลูมิเนียม เรียกว่าตบเรียบ หาซื้อได้ตามร้านขายอลูมิเนียมทั่วไป เส้นละ 200 ยาวเส้นละ 6 เมตร ถ้าหาซื้อแบ่งได้จะดีมากครัช ขนาด 4" หนา 1.2 มิล
3 ตัวจับกับขาแขวน อันนี้  เรียกว่าก้ามปู จับท่อ ผมใช้ท่อ PVC ทำขาแขวนครัช
4 ไดร์เวอร์จ่ายไฟ 12 หลอด 2 ตัว
5 ไดร์เวอร์จ่ายไฟ 9  หลอด 1 ตัว
6 Adapter 12v1a 1 ตัว ( ผมแยกชิ้นส่วน เอาแต่แผงวงจรครัช )
7 พัดลม DC 12v 0.4a บรัชเลท ขนาด 2.5"  2 ตัว
8 หลอด LED High Power พร้อมฐานระบายความร้อน  33 หลอด
     - หลอด ขาว 6500 k          16   หลอด
     - หลอด เหลือง 3500 k        8    หลอด
     - หลอด ชมพู 1700 k          9    หลอด
9 สวิท 3 ตัว
10 เลนส์กระจายแสง 120 องศา    33  ตัวตามจำนวนหลอด

แต่ยังไม่ได้ติดตั้งกับตู้น่ะครัช เนื่องจากยังไม่ได้ทำขา คาดว่าถ้าว่างอีก 2-3 วันจะสำเร็จ และเริ่มทดลองต่อไปครัช
ถ้าท่านใดสนจะ DIY ก็ยินดีมาให้คำแนะนำเพิ่มเติม น่ะครัช หรือติชมผมตรงไหนก็ได้ครัชยินดีรับฟังทุกข้อเสนอแนะครัช จะได้นำมาปรับปรุงต่อไป

และที่ขาดไม่ได้สำหรับ ชิ้นส่วนต่าง http://diy-ledshop.lnwshop.com/

และขอขอบพระคุณพื่นที่เว็บ Aqua.c1ub.net มา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครัช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/14, [10:43:39] โดย TonCresenDo »
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/06/14, [15:54:56] »

สวัสดีคับ
       ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบการ DIY เพราะผมคิดว่าการที่เราได้ทำชิ้นงานชิ้นมาใช้เองผมว่ามันมีความสุข และเป็นการหาประสบการณ์ใหม่ๆ ได้ทำการศึกษาค้นคว้า จากที่ต่างๆ ถามคนนู้นคนนี้ ไปเรื่อยๆ  การทำโคมไฟผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไรน่ะคับแต่ที่ยากคือการเข้าใจในการต่อสายไฟมากกว่า ไม่ว่าจะเป็น อนุกรม หรือ ขนาน ผมก็ได้ศึกษาอยู่พักหนึ่งคับ และได้ ทำการหาอุปกรณ์ต่างๆนาๆที่ใช้ในการประดิษฐ์ หาซื้อของที่นูนนิด ที่นี่หน่อย และ ได้มา เจอกับไดร์เวอร์ ของ เจ้าของกระทู้ ผมเลยมาให้เครดิต คุณlongduza ต้องบอกเลยว่าได้เวอร์ 12 หลอดหายากมากกครัช เพราะส่วนมากมี แค่ 9 หลอด หรือไม่ก็ 10 หลอด ส่วนตัว 12 หลอด ก็มีขายแต่ราคาแรงมาก ประมาน 250-400 บาท จนผมมาเจอของพี่ ตัว 12 หลอด ราคา 150 บาท เป็นราคาที่ประทับใจมากครัช โดยส่วนตัวผมเลี้ยงไม้น้ำ เป็นหลักครัช และก็ได้ทดลองโคมทำก่อนหน้านี้แล้วแต่ใช้กับตู้ 16" ก็ผสมหลอด LED ทั้งหมด 10 หลอด ก็ ได้ผลประมานหนึ่ง จึงคิดว่าได้ฤกษ์ที่จะทำโคมอันใหญ่ใช้กับตู้ 24 แล้ว เอาเป็นว่าได้ของครบแล้วครัช มาชมรูปกันเลยดีก่าครัช

1 รูปแบบที่ทำสำเร็จแล้วครัช แต่ยังติดเลนส์ไม่ครบครัช เนื่องจากเมื่อยแล้วครัช [on_026]

2 ด้านหลัง มีที่แขวนกับ ช่องพัดลม ระบายความร้อน

3 ด้านในและชิ้นส่วนต่างๆครัช

4 เผื่อมองกันไม่ชัดครัช

5 แผงวงจร ต่างๆ ครัช ก็มี Adapter 12v1a , ไดร์เวอร์ 12 หลอด ของคุณlongduza , ได้เวอร์ 9 หลอด ประมาณนี้ครัชหลักๆ

6 สวิท 3 ตัว แยก หลอด แยก พัดลม

7 ชุดหลอดขาว 6500K 16 หลอด + หลอดเหลือง 3500K 8 หลอด รวม 24 หลอด

8 ชุดหลอดสีชมพู 9 หลอด

9 แบบเปิดเต็ม 33 หลอด > 99W สำหรับตู้ไม้น้ำขนาด 24*15*15"

อุปกรณ์ ต่างๆนาๆ
1 ตัวโคม ทำมาจาก อลูมิเนียม เรียกว่ากล่องเรียบ หาซื้อได้ตามร้านขายอลูมิเนียมทั่วไป เส้นละ 800 ยาวเส้นละ 6 เมตร ถ้าหาซื้อแบ่งได้จะดีมากครัช ขนาด 4" หนา 1.2 มิล
2 ฝาปิดด้านบน ทำมาจาก อลูมิเนียม เรียกว่าตบเรียบ หาซื้อได้ตามร้านขายอลูมิเนียมทั่วไป เส้นละ 200 ยาวเส้นละ 6 เมตร ถ้าหาซื้อแบ่งได้จะดีมากครัช ขนาด 4" หนา 1.2 มิล
3 ตัวจับกับขาแขวน อันนี้  เรียกว่าก้ามปู จับท่อ ผมใช้ท่อ PVC ทำขาแขวนครัช
4 ไดร์เวอร์จ่ายไฟ 12 หลอด 2 ตัว
5 ไดร์เวอร์จ่ายไฟ 9  หลอด 1 ตัว
6 Adapter 12v1a 1 ตัว ( ผมแยกชิ้นส่วน เอาแต่แผงวงจรครัช )
7 พัดลม DC 12v 0.4a บรัชเลท ขนาด 2.5"  2 ตัว
8 หลอด LED High Power พร้อมฐานระบายความร้อน  33 หลอด
     - หลอด ขาว 6500 k          16   หลอด
     - หลอด เหลือง 3500 k        8    หลอด
     - หลอด ชมพู 1700 k          9    หลอด
9 สวิท 3 ตัว
10 เลนส์กระจายแสง 120 องศา    33  ตัวตามจำนวนหลอด

แต่ยังไม่ได้ติดตั้งกับตู้น่ะครัช เนื่องจากยังไม่ได้ทำขา คาดว่าถ้าว่างอีก 2-3 วันจะสำเร็จ และเริ่มทดลองต่อไปครัช
ถ้าท่านใดสนจะ DIY ก็ยินดีมาให้คำแนะนำเพิ่มเติม น่ะครัช หรือติชมผมตรงไหนก็ได้ครัชยินดีรับฟังทุกข้อเสนอแนะครัช จะได้นำมาปรับปรุงต่อไป

และที่ขาดไม่ได้สำหรับ ชิ้นส่วนต่าง http://diy-ledshop.lnwshop.com/

และขอขอบพระคุณพื่นที่เว็บ Aqua.c1ub.net มา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครัช

โอ้วววเก็บงานได้เนียบจริงๆครับ มาตราฐานกว่าของคนขายซะอีก 555+
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/06/14, [16:02:16] »

โอ้วววเก็บงานได้เนียบจริงๆครับ มาตราฐานกว่าของคนขายซะอีก 555+

ต้องเก็บให้เสร็จไปเลยทีเดียว เพราะถ้าผมเอาขึ้นขาแขวนแล้วคงจะขี้เกียจเอาลงมาแก้เป็นแน่คับ

ตู้ผม 3 ชั้น อันนี้ไว้ชั้นที่ 2 ยกขึ้นลง ลำบากหน้าดูคับ  [on_026]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/06/14, [09:36:11] »

เอารูปตอนติดตั้งกับตู้มาให้ชมครัช  แต่ผมว่าขาแขวนมันสั้นไปหน่อยเพราะพื้นที่จำกัดครัช

เปิดไม่ถึง 10 นาที่คายฟองกันกระจายเลยที่เดียวครัช
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/06/14, [17:06:23] »

เอารูปตอนติดตั้งกับตู้มาให้ชมครัช  แต่ผมว่าขาแขวนมันสั้นไปหน่อยเพราะพื้นที่จำกัดครัช

เปิดไม่ถึง 10 นาที่คายฟองกันกระจายเลยที่เดียวครัช

ต้นไม้ตื่นเต้นกับไฟแรงๆครับคายฟองใหญ่เลย
ถ้าไฟแรงขึ้น อย่าลืมเติมปุ๋ย อัดคาบอนนะครับ ต้นไม้สังเคราะห์ เพลินๆ เดี๋ยวปุ๋ยหมด ^^
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/07/14, [13:27:44] »

ถ้าจะติดหลอดที่ใช้ mode moonlight ได้ ต้องใช้หลอดอะไรครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/07/14, [17:21:14] »

ถ้าจะติดหลอดที่ใช้ mode moonlight ได้ ต้องใช้หลอดอะไรครับ ขอบคุณครับ

โหมดมุลไลท์ สำหรับคอ DIY คือการที่เราต่อ หลอดสีฟ้าอ่อนๆ 1-4 หลอด  จะเป็น royal blue หรือ cool blue ก้ได้
แล้วแยกสวิทใว้ครับ ใว้เปิดกลางคืน หรือเวลาที่เราอยากดูแสงแบบอ่อนๆ ประการังเรืองแสง สำหรับตู้ทะเล

เราจะใช้ไดเวอร์ตัวเล็กในการต่อหลอดชุดนี้ครับ
ตัวอย่าง ไดเวอร์ที่ใช้ทำหสับทำโหมดมุลไลท์ ที่ผมทำนะครับ ไดเวอร์ตัวนี้ ต่อหลอด 3w ที่ 3-4 หลอด
http://www.diy-ledshop.com/product/47/led-driver-3-4x3w
pvvp11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/07/14, [13:26:39] »

วันนี้ไปหาซื้ออลูมิเนียมครับ สั่งตัดยาว 75 ซม. เจาะช่องพัดลมสามช่อง บวกฝาปิด โดนไป 500.- พูดอะไรไม่ออก ได้แต่จ่ายตัง สั่งเขาทำไปแล้ว ไม่ได้ถามราคาก่อน แถวพัทยาครับ โดนค่าโง่ไป [on_026] [on_026]
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/07/14, [15:57:07] »

วันนี้ไปหาซื้ออลูมิเนียมครับ สั่งตัดยาว 75 ซม. เจาะช่องพัดลมสามช่อง บวกฝาปิด โดนไป 500.- พูดอะไรไม่ออก ได้แต่จ่ายตัง สั่งเขาทำไปแล้ว ไม่ได้ถามราคาก่อน แถวพัทยาครับ โดนค่าโง่ไป [on_026] [on_026]

สงสัย +ค่าเจาะแน่ๆเลยครับ แต่ว่า มันแพงไปนา - -

รางกับ ฝาปิด ซื้อปลีก คงจะราวๆ 150-200 (เพราะเป็น2ชิ้น)

ส่วนค่าเจาะ 3 รู 300 คิดรูละ100 แพงเวอร์อ่า T-T กดสว่านนาทีเดียวเอง ห๊ะๆ
mahoro ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/07/14, [22:03:17] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/08/14, [20:13:42] »

ขออนุญาติ แชร์ ไอเดียเจ๋งๆ จากลูกค้าครับ Cr. PhraMhree ขอบคุณมากครับ

ดัดแปลงจากโคม PL ที่เสียแล้ว + รางอลูมีเนียม สั่งตัดจากร้าน รางน้ำฝน ใส่ LED เข้าไป อะไรจะพอดีขนาดนี้

JabahO~* ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/09/14, [21:27:39] »

ขอบคุณมากครับบ กด + ยังไงครับ ผมไม่ค่อยเป็น
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/09/14, [04:25:28] »

ขอบคุณมากครับบ กด + ยังไงครับ ผมไม่ค่อยเป็น

แต่ละกระทู้ จะมีปุ่มให้กด Like อยู่มุมซ้ายล่างครับ  ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ [on_066]
gibson5562 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 22/09/14, [12:05:38] »

ถ้าจาทำแบบ 12 ดวง 4 แถวโดยใช้โคม 2 อัน มี1แถวสำหรับโมดกลางคืน 3 แถวจาใช้เลี้ยงปะการัง ควรใช้หลอด LED สีอะไรบ้างครับ แล้วโหมดกลางคืนใส่สีอะไรให้ครบ 12 ดวง จาได้สั่งของถูกอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/09/14, [05:43:16] »

ถ้าจาทำแบบ 12 ดวง 4 แถวโดยใช้โคม 2 อัน มี1แถวสำหรับโมดกลางคืน 3 แถวจาใช้เลี้ยงปะการัง ควรใช้หลอด LED สีอะไรบ้างครับ แล้วโหมดกลางคืนใส่สีอะไรให้ครบ 12 ดวง จาได้สั่งของถูกอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

12ดวง 4ชุด ไฟรวม 144w สามารถเลี้ยง ที่ตู้36 นิ้วลงมานะครับ จะอยู่ในเกณไฟแรง

ส่วนสีที่ใช้ผมแนะ นำตามนี้นะครับ
ชุด144 w   48หลอด

deep red 660nm  =2
green 510nm  = 2
uv395-405nm = 4
white 6500k = 6
cool white 12000k= 10
royal blue 450-455nm =10
cool blue 460-475 = 14

แสงจะออกโทน สว่าง ขาวอมฟ้านะครับ ถ้าค้องการครึ้มๆ หรือม้วงๆ ให้ลด หลอดขาว แล้วใส่ royal  blue แทนที่ครับ

ปล. สามารถปรับเปลี่ยนได้ตามความชอบนะครับ
El_S ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/10/14, [11:54:58] »

ถ้าผมจะเลี้ยงไม้น้ำควรใช้ไปสีไรบ้างครับกี่หลอด ตู้ 24 นิ้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_066] [on_066] [on_066]
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/10/14, [14:26:29] »

ถ้าผมจะเลี้ยงไม้น้ำควรใช้ไปสีไรบ้างครับกี่หลอด ตู้ 24 นิ้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_066] [on_066] [on_066]

ที่ผมเลี้ยงผมใช้ 72w นะครับ 24หลอด

ผมใช้
6500k=12
deep red 660nm=4
royal blue 450nm=2
cool blue 460nm=4
green 510nm=2

แสงออก โทนขาว แต่ไม่ขาวมากครับ เซ็ตนี้เน้นโตเร็ว ครับ-*-  ถ้าชอบขาวๆ อัก6500k ล้วนเลย
djpro_dk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 04/10/14, [22:20:01] »

คือ ผมมีตู้  30 x 16 x 18 ผมต้องใช้หลอด LED กี่หลอดคับ และควรเอาสีอะไรมาผสมบ้างคับ
ขอบคุณนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/10/14, [22:56:10] โดย djpro_dk »
« ตอบ #29 เมื่อ: 05/10/14, [16:28:13] »

คือ ผมมีตู้  30 x 16 x 18 ผมต้องใช้หลอด LED กี่หลอดคับ และควรเอาสีอะไรมาผสมบ้างคับ
ขอบคุณนะคับ

เลี้ยงไม้น้ำหรือตู้ทะเลครับ

ถ้าตู้ประมาณนี้ ก้ควรใช้สัก100-120w นะครับ ส่วนการผสมหลอดต้องดูว่าเลี้ยงอะไรก่อนครับ ^^
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์