Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Country Tank : 36" กรองมุม ความสุขเล็กๆของคน ตจว. ครับ  (อ่าน 9782 ครั้ง)
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/12/14, [21:40:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้นี้เดิมที่เป็นแค่ตู้พักปลา-พักของนะครับ เพราะตู้หลักแตก เลยขนสิ่งมีชีวิตมาฝากใว้ ไปๆมาๆนึกสนุกจัดไปจัดมา พอได้เว้ยเฮ้ย เอาละงั้นทำตู้นี้ให้เป็นตู้หลักเลยละกัน  [on_026]

Country Tank By Longduza

ตู้นี้ไม่มีระบบอะไรมากมายครับ เน้นการเลี้ยงแบบสบายๆ ไม่ซีเรียสอะไรมาก  ไม่มีสกิมเมอร์ ไม่มีซิลเลอร์ ไม่มีพัดลม แต่ตั้งอยู่ในห้องแอร์ 555+ อุณภูมิตั้งแต่ตั้งตู้มายังไม่เคยวัดเลยครับ

ข้อมูลตู้

ขนาดตู้ : 36*18*18  กระจก 6mm คานบน4ด้าน ปริมาณน้ำประมาณ 170L (ตู้มาตราฐานตามร้านขายปลาทั่วไปครับ)
ระบบกรอง : กรองมุมตู้
ระบบไฟ : LED DIY 108w (ปรกติใช้กับตู้24 พอรวมตู้เลยยกมาใช้ก่อนครับ)
ระบบน้ำ : เกลือ aquaraise เค็มประมาณ 32 (เปลี่ยนน้ำจะใช้น้ำประปา / เติมน้ำลดจะเติมน้ำ RO/DI)
ปั้มคลื่น : wp-10 ครับ (ถือว่า กระแสน้ำเบามาก แต่ก่อนใช้กับตู้24 แต่ก็นะ กระจกเรามันบางใช้เบาๆนี่ละ)
สกิมเมอร์ : ไม่มี
ซิลเลอร์ : ไม่มี

สิ่งมีชีวิตและก้นตู้
เดี๋ยวอัพเดทให้นะครับ

การดูแลตู้
ผมเปลี่ยนน้ำ 40L เดือนละครั้ง ขัดกระจกอาทิตย์ละครั้ง เติมน้ำ2วัน/ครั้ง
เติมอาหารเสริม Nutri Pro+ A-B วันละฝา  ice booster บ้างนานๆทีครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/mfn9Pligx5Q" target="_blank">http://www.youtube.com/v/mfn9Pligx5Q</a>

ปอมๆ วางต่ำแสงคงอ่อน สีปะการังที่ได้ ออกโทนม่วงเข้มๆหน่อย (สตาร์โดนพิษแอนพรม ไม่รู้จะรอดมั้ย)

ปอมๆ กอนี้มาจากแฟรกเดียวกันนะครับ แต่เมื่อวางสูงได้แสงที่เข้มกว่า สีของปะการังออกโทนชมพูอ่อนๆ ครับ

กอบัวครับ

แอนนมเขียว ที่นมยานมากๆ ได้มาสภาพนี้เลย หวังว่าวันหน้าคงจะตั้งเต้านะ ห๊ะๆ

สมองก้อนนี้อยู่กับผมมาปีกว่าแล้วครับ เข้าตู้นั้น ออกตู้นี้ ปะการังคู่หูผมเลย 555+
สตาร์ก้อนนี้มาจากแฟรกเล็กๆ ลามแล้วสวยดีเหมือนกันครับ

เพลทเขียวปากส้ม ปะการังไทย สวยน้อยซะที่ใหน!!

เพลทก้อนเล็กครับ

เยลโล่โพลิป ตัวนี้ติดแฟรกมา 3-4ดอก เริ่มลามแว้ววววว

กอนี้ไม่ทราบชื่อครับ มันเกิดขึ้นเองเห็นสวยเลยปล่อยใว้  แต่มีคนบอกว่าชื่อ ไฮดรอย ไม่ค่อยดีกับตู้นัก
ก็อาจจะจริงครับเล่นเอาสตาร์ผมไม่บานเลย

หอยมือแมว อยู่มานานเหมือนกันครับ รู้สึกเหมือนไม่โตเลย 555+ กระดุมเวียดนาม กะลังลามให้ชื่อใจครับ

ขาหมูใหญ่ๆ และด้านหลัง เรียกว่านิ้วอะไรสักอย่าง จำไม่ได้แหะๆ ได้มาสภาพนี้ไม่รู้จะบานมั้ย

ลูกโป่งไทย มันใหญ่ และถูก เหมาะสำหรับตู้ที่มีพื้นที่ แต่ไม่ค่อยมีของลงแบบผม 555+

หวังว่าตู้นี้จะเป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆได้บ้างนะครับ ท่านใดสงสัยหรืออยากได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติมถามได้เลยนะครับ แชร์กันครับผม

แนะนำติชมได้เต็มที่นะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/14, [02:19:55] โดย longduza »
mynarak11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/12/14, [00:18:20] »

ขอดูระบบกรองด้วยครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/12/14, [17:04:09] »

ขอดูระบบกรองด้วยครับ

ระบบกรองเป็นกรองมุม นะครับ ไม่ได้ใส่ใยกรอง หรือมีเดียอื่นๆ

ชั้นล่าง ใส่เป็นไบโอบอล  ชั้นบนผมใส่สาหร่ายคีโตครับ  

กะว่าจะทำไฟมาส่องเพื่อเร่งการสังเคราะห์แสงเหมือนกัน แต่ตอนนี้อาศัยไฟจากตู้หลักครับ

ตะไคร่เยอะหน่อยครับ ในกรองผมไม่ขัดเลย -*-

moneye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/12/14, [18:42:36] »

ชั้นที่ใส่สาหร่ายต้องเลี้ยงน้ำให้ถึง หรือแค่ให้น้ำไหลผ่านครับ
moneye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/12/14, [18:43:32] »

ปั๊มน้ำขนาดเท่าไหร่ครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/12/14, [17:03:00] »

ชั้นที่ใส่สาหร่ายต้องเลี้ยงน้ำให้ถึง หรือแค่ให้น้ำไหลผ่านครับ

ปั๊มน้ำขนาดเท่าไหร่ครับ

ตัวนี้ปั้มน้ำมากับตู้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ จำได้ว่าตัวนี้ 1200l/h ครับ
(จริงๆ แนะนำให้ใช้แบบแกนเซรามิคนะครับ พอดีผมยังไม่ว่างเปลี่ยนเลย กลัวหาอุปกรไม่ได้ห๊ะๆ)

ส่วนน้ำในช่องกรองผมจะหมั่นเติม บ่อยๆให้มันท่วมสาหร่ายใว้ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 20/12/14, [02:16:20] »

อัพเดท ทำไฟเสริมมาส่องกรองมุมที่เลี้ยงสาหร่ายใว้ครับ เปิด24ชมเลย

ลองแล้วสาหร่ายคายฟองกระจายครับ เดี๋ยวรอดูว่าสาหร่าย+ไฟอะโกโก้จะช่วยลดไนเตรทได้บ้างมั้ย  [on_026]

« ตอบ #7 เมื่อ: 05/01/15, [17:29:23] »

ปะการังหงอนไก่ บางคนก็บอกว่าสังเคราห์แสง บางคนบอกไม่สังเคราะห์

ผมเองก็ไม่ทราบข้อเท็จจริง 5555+  แต่สังเกตุได้ว่า กลางวันไม่บานครับ แต่กลางคืนจะออกโพลิบสวยมากเลย สงสัยหาจับแพลงตอนกินตอนกลางคืน

pong0033 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/02/15, [08:15:42] »

หลอดLed ใฃ้สีอะไรบ้างครับ เรียงแบบไหนครับ
ขอบคุณครับ
mitsuzaa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/08/15, [23:29:06] »

ใช้งบในการ ทำไฟหลักเท่าไรรึครับ อยากทำบ้างครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/08/15, [19:51:05] »

ใช้งบในการ ทำไฟหลักเท่าไรรึครับ อยากทำบ้างครับ

เฉาพะอุปกรณ์ LED ประมาณ 2พันครับ  ตัวโคมพวกอลูมีเนียม สายไฟอีกราวๆ 200 ครับผม

ไลน์มาคุยกันได้นะครับ หากต้องการคำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับพวกหลอด LINE : premier1986 ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์