Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทตู้กับกล้องใหม่คร้าบ  (อ่าน 10555 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 02/08/06, [23:11:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากกระทู้เก่า ที่เอามาให้ดูทีนึงแล้ว นั่นเป็นภาพเมื่อ 13/06/2006 เวลาก็ผ่านไปอีกเกือบสองเดือน ตู้เปลี่ยนแปลงไปพอสมควร เลยเอามาอัพเดทให้ดูกันครับ

เอ่อ....จริงๆแค่เห่อกล้องใหม่ เพิ่งถอยมาวันนี้เลยครับ Canon S3 IS

เทียบกับภาพวันวาน กับกล้องตัวเก่า

และในที่สุด ผมก็ถ่ายไอ้นี่ได้ซะที ลูกรัก มีสองหน่อ แต่หน้าตามันเหมือนๆกัน ถ่ายตัวเดียวพอ

บริกซ่าเริ่มลอย จนด้านล่างเป็นโพรงเลย ปลาชอบไปหลบใต้นั้นกัน บนก้อนหินใต้ร่มบริกซ่านั่นก็ที่นอนประจำของไอ้ลูกรักตัวบนนั่นหล่ะ

สังเกตดูจะเห็นว่า ปลาแต่ละตัว สัณฐานจะออกไปทางกลมๆ กินกันเก่งดีจริงๆ @-v-@

แล้วก็ปิดท้ายด้วยยามาโตะ ที่หมู่นี้ชอบทำตัวงอๆ เอาขาเกาๆท้อง แต่ก็ดูไม่เห็นมันเป็นไร

ปล. แง้มโปรเจคใหม่นิดนึง :D'

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/01/07, [09:33:00] โดย บัง »
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/08/06, [00:41:16] »

เหอๆๆ! มิน่าวันนี้หายหัว มัวแต่ไปซื้อกล้องใหม่นี่เอง อิอิอิ!ดีๆไว้เอาไปถ่ายโน่นถ่ายนี่กัน ;D
suraman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/08/06, [11:22:09] »

กล้องใหม่กล้องเก่า ยังไง ตู้พี่ก็สวย อยู่ดี {:o อยากได้มั่ง (แต่กล้องใหม่ภาพชัดมากเลยครับ ;D)
wat ค๊าบ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/08/06, [12:51:45] »

วู้ว สวยจริงๆ  อิจฉา เพราะเรายังไม่เลี้ยงรวบรวมข้อมูลอยู่  คุณบังอย่าลืมตอบคำถามของผม  ใน อี-เมล์ ด้วยนะครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/08/06, [18:03:04] »

แจ่มมมมมมมมมมมมมม ;D
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/08/06, [00:20:06] »

วู้ว สวยจริงๆ  อิจฉา เพราะเรายังไม่เลี้ยงรวบรวมข้อมูลอยู่  คุณบังอย่าลืมตอบคำถามของผม  ใน อี-เมล์ ด้วยนะครับ

ดีแล้วครับ หาข้อมูลเยอะๆก่อนเลี้ยง อ่านมันเข้าไปเยอะๆ ค่อยๆศึกษาไป ตู้ที่ฝันไว้อยู่ไม่ไกลแน่ครับ

ว่าแต่ส่งมาด้วยเมล์อะไรอ่ะครับ ผมหาไม่เจอ (177 new messages) :'(
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/08/06, [14:27:21] »

ดีแล้วครับ หาข้อมูลเยอะๆก่อนเลี้ยง อ่านมันเข้าไปเยอะๆ ค่อยๆศึกษาไป ตู้ที่ฝันไว้อยู่ไม่ไกลแน่ครับ

ว่าแต่ส่งมาด้วยเมล์อะไรอ่ะครับ ผมหาไม่เจอ (177 new messages) :'(

ถ้าเป็นสมาชิกนะครับ แนะนำให้หลังไมค์กันได้ที่ "ข้อความส่วนตัว"ครับผม สะดวกและรวดเร็วกว่าส่งเมล์คุยกันเยอะเลยครับพี่น้อง :3
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/08/06, [13:30:17] »

ราคากล้องซื้อมาเท่าไรครับ น่าสนใจดี
พ่อน้องเข้ม ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/08/06, [16:11:07] »

แล้วคาคอมบ้าแดง เป็นไงบ้างครับ คุณบัง ดีขึ้นหรือเปล่า ของผมเลี้ยงมาเกือบเดือนแล้ว ยังนิ่งๆอยู่เลย
ใครมีวิธีเลี้ยงดีๆ แนะนำหน่อยนะครับ

เอ้อ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว คาคอมบ้าที่ซันเดย์ขาดตลาดแฮะ เชื่อไหม ไปดูมา5ร้านประจำไม่มีซักร้าน
เค้าบอกมีคนมาเหมาไปหมดเลย ไม่รู้อาทิตย์นี้จะมีไหมเนี่ย -_-'
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/08/06, [01:34:08] »

ของผมหลับสนิทเลยครับ เพราะยกไฟขึ้นไปสูงเพื่อลดตะไคร่ มันเลยไม่โตเลย ขนาดเทปด้านหลังๆตู้ยังหงอยๆ ตอนนี้เลยย้ายคาบอมบ้าบางส่วนมาอยู่อีกตู้นึง ไม่รู้จะรอดมั้ย ถ้าไม่ไหวเดี๋ยวส่งขึ้นอ่างที่ดาดฟ้าให้โดนแดดซะให้พอ :P-

กล้องผมซื้อมา 16000 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/08/06, [01:52:36] โดย บัง »
mvee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/08/06, [12:18:10] »

{:o ตู้สวย รูปเจ๋ง ซะขนาดเลย :-*
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/08/06, [11:11:16] »

เฮ้อ สายไปแล้ว คาคอมบ้าผมไปซะแล้ว เหลือแต่ก้านแล้ว
ไปหาต้นใหม่ดีกว่า เฮ้อ เฮ้อ เฮ้อ อีกที -_-' -_-'

คุณบัง เอาใส่อ่างตากแดด มันจะดีขึ้นจริงเหรอ วานบอก
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/08/06, [12:31:44] »

คุณบัง เอาใส่อ่างตากแดด มันจะดีขึ้นจริงเหรอ วานบอก

เรื่องแปลกแต่จริงครับผม ไม้น้ำที่อยู่ในอ่างของเหลือ มักจะสวยกว่าพวกที่อยู่ในตู้ซะงั้น -_-'
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/08/06, [17:13:24] »

งั้นรบกวนถามคุณเมย์หน่อยแล้วกัน ผมกำลังคิดว่าจะเอาไปใส่กะลามังตั้งไว้ในที่สว่างๆ
เราต้องใส่ปุ๋ยน้ำหรืออะไรให้เค้าหรือเปล่าครับ ต้องดูแลอย่างไงครับ
จะได้เอาไปพยาบาลให้มันแข็งแรงดี
ก่อนเอากลับมาปลูกในตู้ใหม่น่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/08/06, [22:08:53] »

งั้นรบกวนถามคุณเมย์หน่อยแล้วกัน ผมกำลังคิดว่าจะเอาไปใส่กะลามังตั้งไว้ในที่สว่างๆ
เราต้องใส่ปุ๋ยน้ำหรืออะไรให้เค้าหรือเปล่าครับ ต้องดูแลอย่างไงครับ
จะได้เอาไปพยาบาลให้มันแข็งแรงดี
ก่อนเอากลับมาปลูกในตู้ใหม่น่ะครับ

มันเป็นเรื่องแปลกแต่จริงครับคุณพ่อน้องเข้ม ไม้น้ำที่เหลือๆจากการจัดตู้ ส่วนมากผมจะเอาใส่อ่างบัวไว้(เป็นอ่างดินเผา) แล้วที่ตั้งก็โดนแสงรำไร ลองเอามือแตะๆดูน้ำเย็นเจี๊ยบเลย แถมที่พื้นเค้าก็มีดินบัว ส่วนปุ๋ยไม่เคยให้ครับผม เค้าก็ยังโตวันโตคืนอ่ะนะ ที่สำคัญเลยคือมันสวยกว่าพวกที่อยู่ในตู้อ่ะนะ อันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน -_-'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/06, [22:13:11] โดย m @ y »
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/08/06, [09:52:49] »

คุณ
พ่อน้องเข้ม

ชอบคาร์บอมบาแดงหรอครับ
ไว้ผมหายป่วยจะตัดไปให้นะครับที่ซันเดย์คนรอเยอะเลย -:(
ผมต้องตัดใหม่ทุกๆ 2-3 วันเลยมันงอกไวมากๆเลยครับ
ผมว่าหลักๆก็แสงกระมังครับเพราะลองตัดไปไว้อีกตู้จากแดงก็เขียวไปเลยไอ้ตู้เดิมก็เลื้อยเอาๆอย่างกะวัชพืช
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/08/06, [10:14:40] »

คาบอมบ้าตามธรรมชาติชอบอยู่กลางแจ้งครับ ไม่แปลกที่เจอแดดแล้วจะโตดี เพราะไฟตู้ปลา ยังไงก็คนละชั้นกับแสงแดดครับ ที่บ้านอยุธยาผมเมื่อก่อนมีสองบ่อที่คาบอมบ้าเขียวขึ้นยังกะวัชพืชจริงๆ แน่นบ่อเลย แต่ดี ปลาเยอะมากเลยนะ เพราะมันจับยาก กอคาบอมบ้าที่ได้ดินดีๆแสงจัดๆนี่โคตรเหนียวเลยนะ ไม่ใช่เปราะๆแบบที่เราเลี้ยงในตู้หรอก
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/08/06, [12:49:53] »

รับทราบและขอบคุณ คุณบัง และคุณเมย์ครับ

วันนี้ลองแล้วครับ เอาใส่ขันพลาสติกไปตั้งไว้ใต้ต้นมะม่วง หยดปุ๋ยน้ำไปนิดหน่อย
(ไม่มีดินครับ) ตอนถอนจากตู้สภาพย่ำแย่แล้ว เหลือความยาวเต็มที่ 2-3นิ้วเอง
จากเมื่อก่อนเกือบพ้นน้ำ สาเหตุมาจากผมย้ายตำแหน่งปลูก สงสัยจะหนักมือไปหน่อย

ต้นคาร์บอมบ้านี่ผมเฉยๆนะ แต่คุณศรีภรรยา เธอโปรดมากครับ (อีกอันก็อุสเขียว)
เลยต้องเกรงใจกันนิด..นึงน่ะครับ แฮะ แฮะ เฮ้อ  ถ้าไม่รอดตายแน่ ตู ฮือ ฮือ  -_-'

ขอบคุณครับสำหรับคุณ Revenge ที่มีน้ำใจ ขอให้หายป่วยเร็วๆนะครับ
นัท....เว้ย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/08/06, [23:08:40] »

ตอบผมหน่อยนะ ว่าต้องทำยังไงตู้ถึงจะสวยได้อย่างนี้บ้าง อาจจะเป็นคำถามที่ถามง่ายๆ แต่ตอบยากนะครับ
เพราะว่าผมปลูกแล้วช่วยแรกๆ ต้นไม่ก็โตดี หลังจากนั้นไม่นานมันก็จะเริ่มหยุดโตแล้วก็ค่อยๆๆ ตายๆๆๆ กันไปหมด อย่างบริกซ่าก็ลอยๆๆ แบบน้าบัง
แต่ซักพักใบก็หลุดๆๆๆ แล้วก็ตายจนหมด กรอสโซก็เลิ้อยๆๆ แล้วก็หยุดจากนั้นก็ตาย

จนตอนนี้ชักจะถอดใจแล้ว เฮ้อ.......   -:(
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 22/08/06, [23:19:38] »

ตอบผมหน่อยนะ ว่าต้องทำยังไงตู้ถึงจะสวยได้อย่างนี้บ้าง อาจจะเป็นคำถามที่ถามง่ายๆ แต่ตอบยากนะครับ
เพราะว่าผมปลูกแล้วช่วยแรกๆ ต้นไม่ก็โตดี หลังจากนั้นไม่นานมันก็จะเริ่มหยุดโตแล้วก็ค่อยๆๆ ตายๆๆๆ กันไปหมด อย่างบริกซ่าก็ลอยๆๆ แบบน้าบัง
แต่ซักพักใบก็หลุดๆๆๆ แล้วก็ตายจนหมด กรอสโซก็เลิ้อยๆๆ แล้วก็หยุดจากนั้นก็ตาย

จนตอนนี้ชักจะถอดใจแล้ว เฮ้อ.......   -:(

ให้ปุ๋ยเค้าเพิ่มรึเปล่าครับ ไม้น้ำไม่ใช่ว่าแค่ใส่ปุ๋ยรองพื้นทีแรกแล้วจบเลยนะครับ เวลาเอาไม้น้ำมาลง เราก็ต้องรู้ลักษณะนิสัยของเค้าด้วยนะครับ ต้องรู้ว่าเค้ากินปุ๋ยมากน้อยขนาดไหน จะได้ให้เค้าได้ถูกต้องตามความต้องการของเค้านะครับ เท่าที่ดูจากที่โพสบอก เหมือนไม่ได้ให้ปุ๋ยเค้าเพิ่มเลยอ่ะครับ -_-'
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์