Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เก่าจัดใหม่  (อ่าน 5063 ครั้ง)
SynkOnize.- ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« เมื่อ: 15/08/06, [02:13:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะลองหาปลาเล็กๆ สวยๆ มาเลี้ยงบ้างเน้อ ปกติเลี้ยงแต่ปลาโหด ตัวหย่ายๆ  ลองเปลี่ยนแนวดูบ้าง ( ขี้เกียจมานั่งปวดหัวเพราะปลาตัวใหญ่เกินไม่มีที่เลี้ยง )
ที่คิดไว้นะครับ

กุ้งแคระซัก 10 ตัว + เพนกวินซัก 10 ตัว + คาดินัลซัก 10 ตัว + กล้วยหอมซัก 3 ตัว + ออคโต้ซัก 4 - 5 ตัว อาจเพิ่มเติมเจ้า รถถังอีกซัก 2 ตัว    อิ อิ พอและเด๋วแน่นเกิน

ขอนนี้ได้มาเมื่อ 14 สิงหา มี 2 ขอนที่พี่โอ ( migictod ) เน้อ และแต่ละอันก็โดนใจจริงๆ ทั้งราคาและขนาด + รูปทรง  (งบไปน้อยแต่ได้ของคุ้มราคามาเพราะเส้นหย่าย)
อุ อุ
ส่วนเรื่องกรองแอบมึนเล็กๆ เพราะท่าทางกรองแขวน ขนาดของตู้ 36" จะเอาไม่อยู่ ที่เห็นสีๆ ที่หินนิลดำนั่นไม่ใช่อะไรนะครับ เป็นตะกอนที่ดูดออกไม่หมด ( เหนื่อยก่อน )

เพราะก่อนนี้เลี้ยงปลาหมอมาก่อนแล้วใช้กรองพื้น ด้วยความที่กรองพื้นแล้ว น้ำก็ใสดีเลยขี้เกียจลื้อทั้งตู้เลยปล่อยไว้แบบนี้มาร่วมปี  :D'   ทำให้มันโสโครกได้ใจขนาดนี้ 
-_-"  ก็เลยตั้งมานั่งทำใหม่หมดเลยวันนี้ เหนื่อยขาดใจ ของก็หนัก ต้องมานั่งทำตู้ เสร็จบ่ายแล้วไปทำงานต่ออีก กว่าจะเลิกงาน ก็ล่อไป ตี 1 กว่าจะถึงบ้านเห้อ เหนื่อยได้ใจ แต่แค่มาเจอน้องกุ้งแล้วก็ ชื่นใจหน่อยเน้อ  ;D ทำให้รู้สึกสบายใจได้ไปเปลาะนึงล่ะ  :3

ปล. ไม่ได้เลิศหรูอลังการอาไรนะครับก็แค่ขอนมอส กะ ขอนอนูเบียสเฉยๆ แต่ที่ชอบใจคือ อยากเลี้ยงไม้น้ำมานานแล้ว ถึงจะไม้เบสิกๆ ก็ยังดีเน้อ  @-v-@

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/08/06, [02:21:21] โดย SynkOnize »
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/08/06, [02:22:30] »

รอซัก เดือน จนมันอยู่ตัวมอสเริ่มขึ้นดีหน่อย จัดที่ทางเรียบร้อย นำปลามาลงแล้ว จะนำมาอัพเดทให้ดู ( ขำๆ ) กันอีกนะครับ  :3
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/08/06, [08:29:05] »

อิอิอิ! ยังมีที่เหลืออีกตั้งเยอะเลยอ่ะนะ ค่อยๆซื้อขอนมอสมาลงแล้วกัน เดี๋ยวพอเค้าตั้งตัวได้แล้ว ก็จะมีตู้มอสฟูๆอ่ะนะ :3
Magictod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/08/06, [16:28:03] »

เอามอสมาลงอีก ตรงกลางมานโบ๋อ่า เสียตังอีกแย้วน้องเอ๋ย
อืม เพิ่งนึกออก ว่ามันขาดไร หาหินสวยๆมาใส่จิ
แล้วพอดีพี่เพิ่งจัดตู้ที่ รร อะนะ แบบเรียบง่ายประหยัด โอมลองดูเน้อเผื่อเป็นแนวได้บ้าง
ปล. ปลาฝูงนี้ คุ้นๆมะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/08/06, [17:28:59] โดย Magictod »
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/08/06, [23:07:15] »

เรียบร้อยโรงเรียนมอสครับท่าน 555+  เหนื่อย + เมื่อย เดิน JJ ตั้งแต่ 11 โมง จน 6 โมงเย็น เรียกว่าเดินมาราธอนเลยก็ว่าได้ครับ ดูทุกร้านดูกันมั่วไปหมดเลย

และในที่สุดก็ได้ Co2  วินโล่มอส และ กรอง หัวฉีด พร้อมเจ้ากล้วยหอมมาอีก 4 ตัว และได้จัดตู้เรียบร้อย เหลือแค่ รอให้ระบบอยู่ตัวซัก 2 อาทิตย์ ค่อยนำปลามาลงงับ

ไว้นำปลามาลงแล้วจะมา อัตเดทอีกค้าบผม ( ช่วยเป็นกำลังใจให้ผมที วิลโล่ที่พันขอน กับหินอ่ะ ผมซื้อมาพันเองเลย ไม่เคยทำมาก่อน แต่อยากลองเลยต้องลุย !! )

จะพยายามสวดภาวนาให้มันรอดและเจริญงอกงาม สาธุ   

ส่วนระบบ คาร์บอน ก็เรียบง่ายตามประสาคนงบน้อยครับ ผง คาร์บอน หัวฉีด จบ ครับ นำผงใส่กล่อง เขย่าๆ ให้หัวฉีดช่วยเป็นแรงดัน นำสายไปต่อเข้าหัวฉีด รอซัก 2 ชม. เรียบร้อยครับ คาร์บอน ตามประสาคนงบน้อย ที่ JJ ซันเดย์มีขายเยอะแยะครับ แต่ถ้าคิดเฉลี่ยๆไปเรื่อยๆนี่ ซื้อถังเล็กได้เลยนะเนี่ย แต่ของผมตู้เดียวอ่ะ เลยยังไม่ใช้ถังดีกว่ารอซัก 4 ตู้ก่อน รับรอง จนอีกรอบ

ปล. ยังไม่มีปุ๋ยน้ำเลยง่ะ ตังค์หมด 

~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/08/06, [23:48:30] »

อิอิอิ! ท่าทางตู้นี้จะดูดเงินเจ้าของ ได้อีกหลายตังค์เลยอ่ะนะ ;D
Magictod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/08/06, [10:12:04] »

ตู้มันเริ่มสวย+ไฮโซแล้ว เหะๆ  ;D
suraman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/08/06, [14:56:59] »

มีปลามาลง ก็อัพเดท ให้ดูมั่งนะครับ @-v-@
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์