Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ::: แฮร์กราสส์ (Hairgrass) Eleocharis เจ้าชายไม้น้ำ :::  (อ่าน 32441 ครั้ง)
Regnum ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 01/11/13, [03:55:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แฮร์กราสส์ ไม้น้ำรุ่นเก่าที่ยังคงความเรียบหรูสง่างามอยู่ไม่คลาย
ช่วงนี้ดูเหมือนต้นแฮร์กราสส์จะไม่ค่อยได้รับความนิยมปลูกกันมากเหมือนแต่ก่อนนี้
อาจเป็นเพราะมีไม้น้ำชนิดใหม่ๆเพิ่มมาเป็นตัวเลือกเยอะยิ่งขึ้น

จริงๆแล้วส่วนตัวผมนั้น ต้นแฮร์กราสส์นี้ถือเป็นไม้น้ำที่สวยที่สุด ๓ อันดับแรกในใจผมเลยทีเดียว
ผมรักมันมากตั้งแต่แรกได้เห็นมันจากหนังสือเล่มหนึ่งเมื่อ ๒๕ ปีก่อน
(หนังสือเล่มนี้ผมก็ยังเก็บเอาไว้จนถึงทุกวันนี้เลยครับ ถึงจะโดนปลวกแทะไปบ้างเล็กน้อย
รักมากทั้งหนังสือและเจ้าต้นแฮร์กราสส์นี่)

ในสมัยนั้น วงการปลาสวยงามในประเทศไทยยังไม่มีใครปลูกแฮร์กราสส์ขายกัน
จะมีก็เพียงไม้น้ำพื้นๆอย่างพวกอเมซอนใบกลมและใบดาบ (Echinodorus sp.),
สาหร่ายฉัตร (Cabomba caroliniana), สาหร่ายพุงชะโด (Ceratophyllum demersum),
สาหร่ายหางกระรอก (Egeria densa), ขาไก่และดาวกระจาย (Hygrophilla sp.)
และก็ เทปทั้งหลาย (Vallisneria sp.) เท่านั้นเอง

จะเห็นได้ว่าสมัยนั้นความหลายหลายของไม้น้ำยังน้อยมาก
จนอีกไม่กี่ปีต่อมาก็พอจะมีไม้น้ำชนิดใหม่ๆเพิ่มขึ้นมาบ้างซึ่งจะหาซื้อได้ก็จากร้านไวท์เครน
ซึ่งจะน้ำไม้น้ำมาใส่ถุงพลาสติกขายในวันขายส่งที่ตลาดซันเดย์
(เป็นอะไรที่แปลกใหม่ครับ เพราะสมัยนั้นไม้น้ำสมัยนั้นจะมัดขัดใส่กระถางดินเผาขายกัน)

ตอนนี้ผมก็ได้พบไม้น้ำใหม่ๆ อย่างพวก โรทาลา (Rotala sp.), ไส้ปลาไหล (Baclaya sp.)
หรือ อนูเบียส (Anubias sp.) เพิ่มขึ้นมาบ้าง
แต่ที่สำคัญก็คือยังไม่มีไม้คลุมดินเลยซักชนิดเดียว
จนกระทั่งผมเลิกเลี้ยงปลาไปไม่ได้แตะต้องอีกเลยเกือบ ๒๐ ปี
จนเมื่อประมาณ ๒ ปีที่แล้วก็ได้กลับมาเลี้ยงใหม่เพราะหัวใจมันเรียกร้อง
(คงให้กลับมาตามหาความทรงจำที่ค้างเอาไว้อยู่แหงๆ)
คราวนี้ก็เลยได้พบสิ่งที่ตามหามานานแล้วครับ เจ้าต้นแฮร์กราสส์น้อยๆที่แสนสง่างาม

"แฮร์กราสส์ (hairgrass)" หรือแปลตรงตัวว่า "หญ้าเส้นผม" นี้
เป็นไม้น้ำที่อยู่คู่กับวงการไม้น้ำมาตั้งแต่ยุคบุกเบิกที่อาจารย์อามาโนได้ริเริ่มเติม CO2 ลงในตู้เลี้ยงไม้น้ำ
จัดเป็นไม้น้ำคลุมดินยุคแรกๆเคียงคู่กับ "กลอสโซ (Glossostigma elatinoides)
และ เทเลนุส (Echinodorus tellenus)
ซึ่งจัดเป็น ๓ สหายไม้น้ำคลุมดินที่อาจารย์อามาโนนิยมใช้ในตู้รุ่นแรกๆแทบจะทุกตู้ที่จัด

แต่ในสมัยแรกเริ่มนั้นแฮร์กราสส์ที่นิยมใช้ยังมีกันอยู่แค่ ๒ ชนิด คือ
แฮร์กราสส์ธรรมดา กับแฮร์กราสส์แคระ
ส่วนวิวิพารานั้นจะเริ่มเห็นได้จากในตู้รุ่นกลางๆของอาจารย์เป็นต้นมา

ในปัจจุบันได้มีการเสาะหาและนำแฮร์กราสส์ชนิดใหม่ๆมาใช้จัดตู้ไม้น้ำเพิ่มขึ้นอีกหลายชนิด
แต่ที่นิยมปลูกกันทั่วไปในวงการไม้น้ำขณะนี้จะมีอยู่ ๕ ชนิด ดังนี้ครับ

- Eleocharis belem (Japanese Hairgrass) > "แฮร์กราสส์ใบม้วน"
- Eleocharis parvula (Dwarf Hairgrass) > "แฮร์กราสส์แคระ"
- Eleocharis acicularis (Normal Harigrass) > "แฮร์กราสส์ธรรมดา"
- Eleocharis vivipara (Tall Hairgrass) > "วิวิพารา"
- Eleocharis montevidensis (Giant Hairgrass) > "แฮร์กราสส์ยักษ์"

จากแฮร์กราสส์ทั้ง ๕ ชนิดนี้ เราสามารถแบ่งตามความสูงได้ ๒ กลุ่ม คือ
กลุ่มต้นเตี้ยสำหรับปลูกเป็นไม้คลุมดิน และกลุ่มต้นสูงสำหรับปลูกแซมเพื่อเพิ่มมิติให้กับตู้ไม้น้ำ
หรือปลูกเป็นไม้พื้นหลังครับ

[on_014]

กลุ่มแฮร์กราสส์ต้นเตี้ย

แฮร์กราสส์ใบม้วน (Eleocharis belem) หรือในภาษาอังกฤษนิยมเรียกกันว่า Japanese hairgrass นี้
เป็นแฮร์กราสส์ต้นเตี้ยที่คนไทยเรารู้จักกันดี นิยมใช้ปลูกคลุมพื้นตู้
มีลักษณะทุกอย่างคล้ายกันกับแฮร์กราสส์แคระ (Eleocharis parvula) ครับ
แต่ต่างกันตรงที่แฮร์กราสส์ใบม้วนนั้นจะมีใบน้ำที่ม้วนและบานแผ่ออกมาจากโคนต้น
ไม่เหมือนแฮร์กราสส์แคระที่จะมีใบตั้งตรงธรรมดา ลองดูจากในรูปจะเห็นความแตกต่างครับ

รูปนี้เป็นแฮร์กราสส์แคระ (Eleocharis parvula) ต้นเตี้ย ใบตรง

รูปนี้คือแฮร์กราสส์ใบม้วน (Eleocharis belem) ต้นเตี้ย ใบม้วนและบานออก

กลุ่มแฮร์กราสส์ต้นสูง

แฮร์กราสส์ต้นสูงโดยทั่วๆไปจะมีใบยาวมากกว่า ๖ นิ้วขึ้นไปครับ
ปกตินิยมนำมาปลูกในแนวหน้าตู้หรือกลางตู้เพื่อเพิ่ม perspective ให้กับตู้ไม้น้ำ
และที่นิยมที่สุดก็คือปลูกเป็นไม้แนวหลังตู้นั่นเองครับ

แฮร์กราสส์ธรรมดา (Eleocharis acicularis) เป็นแฮร์กราสส์ต้นสูงระดับกลางๆ
โดยทั่วไปจะสูงราวๆ ๖ - ๑๒ นิ้ว ต้นหญ้าชนิดนี้เป็นต้นที่อาจารย์อามาโนนิยมใช้มากๆ
ใช้ในเกือบจะทุกตู้ไม้น้ำรุ่นแรกๆที่อาจารย์จัดเลยครับ
และมันก็เป็นไม้ที่มอบความสง่างามให้กับทุกตู้ที่ปลูกได้อย่างไม่เคยผิดหวังเลย
เหมือนเป็นพรจากสวรรค์ของเจ้าแฮร์กราสส์ชนิดนี้
ตู้ไหนมีตู้นั้นจะเกิดความรู้สึกสงบและเรียบหรูขึ้นมาทันที

ไม้น้ำกลุ่มแฮร์กราสส์ต้นสูงนี้เป็นต้นไม้ที่มีพลังในการดึงดูดสายตาสูงมาก
ถึงจะมีแค่เพียงเล็กน้อยในตู้ แต่เจ้าต้นแฮร์กราสส์ก็จะดึงสายตาคนดูให้มองมันเป็นต้นแรกทุกครั้งได้เสมอ

แต่เป็นที่น่าแปลกที่เจ้าแฮร์กราสส์ธรรมดาต้นนี้ ไม่มีขายในประเทศไทยครับ
ไม่แน่ใจว่าเคยมีหรือมาก่อนหรือเปล่า
แต่ที่แน่ๆในปัจจุบันผมตามหามาหลายที่แล้วยังหามาปลูกไม่ได้เลยครับผม

รูปตัวอย่างของแฮร์กราสส์ธรรมดาครับ ต้นตรง สูงสง่า

ต่อมาก็ต้นวิวิพารา (Eleocharis vivipara) ซึ่งเป็นแฮร์กราสส์ที่แตกต่างจากต้นอื่นๆ
ตรงที่เป็นหญ้าน้ำที่ชอบแตกต้นลูกที่ปลายใบครับ ปกติวิวิพาราจะสูงไม่ต่ำกว่า ๑๒ นิ้ว

เจ้าต้นวิวิพารานี้เป็นแฮร์กราสส์ต้นสูงเพียงชนิดเดียวที่คนไทยนิยมปลูกและมีขายทั่วไปในปัจจุบันนี้ครับ
ส่วนเจ้าแฮร์กราสส์ธรรมดากับแฮร์กราสส์ยักษ์นั้น ผมยังไม่พบเห็นว่ามีใครปลูกหรือมีคนจำหน่ายแต่ประการใด

หน้าตาของวิวิพาราที่เราคุ้นเคยครับ สูงตรง
และมีลูกๆที่ปลายยอดเหมือนต้นกกปาปิรุสขนาดย่อส่วน

สุดท้ายก็คือ แฮร์กราสส์ยักษ์ (Eleocharis montevidensis) หรือ Giant hairgrass
ซึ่งกำลังเป็นที่นิยมในต่างประเทศนี้ เป็นแฮร์กราสส์ที่เพิ่งมีจำหน่ายในช่วงไม่กี่ปีมานี่เอง
บางครั้งก็ยังไม่เป็นที่สรุปว่าชื่อวิทยาศาสตร์ของมันคือชื่อไหนกันแน่
แต่ชื่อที่นิยมใช้กันช่วงนี้ หากไม่เรียกเป็น Eleocharis sp. แล้ว ก็มักจะเรียกเป็น Eleocharis montevidensis ครับ
ในอนาคตอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ หากมีการพิสูจน์ยืนยันทาง DNA อย่างถูกต้องแน่นอนแล้ว

แฮร์กราสส์ยักษ์นี้หน้าตาโดยทั่วไปจะคล้ายๆกับวิวิพารา
จะต่างกันตรงที่แฮร์กราสส์ยักษ์ใบจะอวบกว่า ต้นสูงกว่า ไม่แตกต้นลูกที่ยอดใบ
และจะขยายออกด้านข้างโดยการแตกไหลครับ

หญ้าที่มีลักษณะคล้ายแฮร์กราสส์ชนิดนี้ ผมเองเคยพบเห็นมีบางท่านปลูกอยู่และก็เคยขอมาปลุกเองดูด้วย
แต่จากที่ได้ปลูกมา ลักษณะใบและลักษณะในการเจริญเติบโตขยายพันธุ์นั้นดูแล้ว
ส่วนตัวผมรู้สึกว่าไม่น่าจะใช่ Eleocharis montevidensis ครับ
น่าจะเป็น Eleocharis ชนิดอื่นๆมากกว่า เนื่องจากใบแข็งกว่ามาก
และยังไม่พบว่าออกดอกหรือแตกไหลแต่อย่างใด

เจ้าแฮร์กราสส์ยักษ์นี้เป็นแฮร์กราสส์ที่สูงที่สุดในบรรดาแฮร์กราสส์ทั้งหมดที่นิยมปลูกกันในตู้ไม้น้ำปัจจุบันนี้เลยครับ
สูงได้ตั้งแต่ 16 นิ้ว จนถึง 30 นิ้วเลยทีเดียว
แต่ถึงแม้ใบจะยาวมาก แต่ถ้ายังเป็นใบน้ำอยู่แม้ยาวจรดผิวน้ำแล้วก็ยังอ่อนตัวลู่ไปกับผิวน้ำได้ด้วยเช่นกันครับ

ลองมาดูรูปแฮร์กราสส์ยักษ์กันครับ

จากแฮร์กราสส์ทั้ง ๕ ชนิดนี้ จะมีวิวิพาราชนิดเดียวที่ขยายพันธุ์โดยการแตกต้นลูกที่ปลายยอด
ส่วนต้นอื่นๆทั้งหมดจะแตกต้นลูกโดยการแตกไหลออกไป
เพราะงั้นใครปลูกวิวิพาราแล้วอยากให้มันขยายออกไปด้านข้าง ก็ต้องขยันตัดต้นลูกมาปักครับ
เพราะเจ้าต้นวิวิพารานี้ปกติมันจะไม่แตกไหลออกด้านข้างเหมือนต้นอื่นๆเค้า

ต้นหญ้าน้ำในสกุล Eleocharis ผมยกตัวอย่างมาในที่นี้เพียง ๕ ชนิด
แต่จริงๆหญ้าน้ำในกลุ่ม Eleocharis นี้ยังมีอีกมากมาย
อย่างเช่นต้นหญ้าหัวแมลงวัน (Eleocharis geniculata),  ต้นกกเล็ก (Eleocharis spiralis)
หรือต้นแห้วที่เราชอบทานกันก็ Eleocharis dulcis ครับ

มาปลูกแฮร์กราสส์กานนน น  น ... .  .      .   

[on_055]  [on_055]  [on_055]
Tags: ไม้น้ำ 
jin03 ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/11/13, [07:09:12] »

ชอบเหมือนกันครับ มีทุกตู้เลยผม  [เจ๋ง]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/11/13, [10:50:36] »

+ให้เลยครับ มีีประโยชน์มากๆ
Krai ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/11/13, [11:40:57] »

+ให้ก่อน  เด๋วกลับมาอ่านครับ  [เจ๋ง]
ภาคภูมิ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/11/13, [13:35:16] »

[เจ๋ง]
pigasso ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/11/13, [18:05:46] »

ขอบคุณมากครับ

เป็นความรู้ใหม่เลยทีเดียว [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/11/13, [10:36:02] »

[เจ๋ง] บวกให้ครับ มีประโยชน์มากครับ
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/11/13, [13:26:46] »

อยากได้ต้นสูงบ้างจุงง
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/11/13, [15:22:06] »

สุดยอดเลยครับ +ไป
ZeEZoNs ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/11/13, [19:42:27] »

ยอดเลยครับ
น่าจะแนะ วิธีเลี้ยง ปัจจัยต่าง ๆ สักหน่อย
ว่าต้องการประมาณไหน

ผมพึ่งลองเลี้ยง  สวยมากครับ
nuaykubb ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/11/13, [21:56:12] »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ [เจ๋ง]
T_Storm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/11/13, [23:24:03] »

ขอบคุณครับ น่าสนใจและได้ความรู้มาก  [เจ๋ง]
plaslid ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/11/13, [10:59:33] »

ดีมากครับ  [เจ๋ง]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/11/13, [15:48:32] »

+เลยครับ  ขอบคุณครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/11/13, [11:12:08] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
nonoi ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/11/13, [18:22:01] »

ขอบคุณครับ
Average ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/11/13, [11:24:20] »

ขอบคุณมากครับ
Art Rock ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 18/11/13, [14:43:24] »

ขอบคุนกับบทความดี ๆ ครับ
kadef ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/11/13, [23:13:29] »

ชอบๆสุดยอดเลย ขอบคุณครับ
Bluegreen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/11/13, [19:54:20] »

ได้ความรู้ดี
Cruzio ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/11/13, [14:35:40] »

ว้าว มารอชม ภาค 2 ต่อ
paiboon11 ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/11/13, [14:39:35] »

แล้วเจ้า แฮร์กลาสยักษ์ซื้อได้ที่ไหน ไปหาแล้วไม่มีใครมีเลย รบกวนผู้รู้อีกนิด
SongOn ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 26/11/13, [00:49:36] »

ได้ความรู้ดีครับ ผมเองก็ชอบแฮร์กราสเหมือนกัน แฮร์กราสมีประมาณ 40 สายพันธุ์ ผมเองก็มีแค่ 5 สายพันธุ์ที่นิยมนำมาจัดตู้ไม้น้ำกัน แต่เห็นหลายท่านกล่าวถึงแฮร์กราสยักษ์ ผมเองก็ปลูกในตู้ครึ่งบกครึ่งน้ำครับ

ตู้นี้ผมปลูกแฮร์กราสธรรมดา Eleocharis palustris กับแฮร์กราสยักษ์ Eleocharis calva
รบกวนผู้รู้ช่วยตรวจให้หน่อยครับ ว่าถูกต้องตรงกับสายพันธุ์ไหม?

แฮร์กราสยักษ์ต้นสูงล้นตู้ไปเท่าตัวเลยทีเดียว

ส่วนภาพนี้เป็นแฮร์กราสธรรมดา ใบน้ำโน้มไปตามผิวน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/13, [08:59:38] โดย SongOn »
« ตอบ #23 เมื่อ: 26/11/13, [09:00:22] »

มี PM เข้ามาถามว่าหาซื้อแฮร์กราสธรรมดากับแฮร์กราสยักษ์ได้จากไหน

ผมเห็นมีขายในงานแสดงพรรณไม้ที่ภูเก็ตครับ เขาขายแบบปลูกครึ่งบกครึ่งน้ำเหมือนกก ใส่กระถาง แฮร์กราสยักษ์ขายกันกระถางละ 500 บาท ได้เป็นกอเลยครับ ไม่ใช่ต้นเดียว คนขายเรียกชื่อไทยนะครับ "หญ้าหัวไม้ขีด"
แต่ที่ร้านขายพรรณไม้น้ำทั่วๆ ไป ไม่เคยเห็นร้านไหนเอาขายแฮร์กราสธรรมดากับแฮร์กราสยักษ์เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/11/13, [09:02:07] โดย SongOn »
paiboon11 ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 26/11/13, [09:14:45] »

มี PM เข้ามาถามว่าหาซื้อแฮร์กราสธรรมดากับแฮร์กราสยักษ์ได้จากไหน

ผมเห็นมีขายในงานแสดงพรรณไม้ที่ภูเก็ตครับ เขาขายแบบปลูกครึ่งบกครึ่งน้ำเหมือนกก ใส่กระถาง แฮร์กราสยักษ์ขายกันกระถางละ 500 บาท ได้เป็นกอเลยครับ ไม่ใช่ต้นเดียว คนขายเรียกชื่อไทยนะครับ "หญ้าหัวไม้ขีด"
แต่ที่ร้านขายพรรณไม้น้ำทั่วๆ ไป ไม่เคยเห็นร้านไหนเอาขายแฮร์กราสธรรมดากับแฮร์กราสยักษ์เลย
ขอบคุณครับ รู้แล้วต้องไปที่ไหนในระแวกกรุงเทพ ขอบคุณที่ให้แนวทางครับว่าต้นตอคืออะไร [กรี๊ดดดด]
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/12/13, [09:13:22] »

ยังมีสอบถามเข้ามาเกี่ยวกับแฮร์กราสยักษ์ และแฮร์กราสธรรมดา ว่าหาซื้อจากไหน และเลี้ยงอย่างไร

แฮร์กราสทั้งหมดนี้ผมหาจากแหล่งน้ำธรรมชาติแถวๆ บ้านครับ ขอสงวนนามสถานที่นะครับ

แฮร์กราสธรรมดา เลี้ยงง่ายมาก โตไว แต่แตกไหลช้า
เท่าที่เลี้ยงอยู่ในอ่างใบใหญ่ เคยปล่อยให้ใบยาวสูงสุดประมาณ 60 ซ.ม. ถือว่ายาวมากทีเดียว ยาวจนถึงผิวน้ำ และโน้มไปตามผิวน้ำ
ส่วนแฮร์กราสยักษ์ ตอนเก็บมา ผมเข้าใจว่าเป็นกกชนิดหนึ่งเสียอีก เลี้ยงง่ายเหมือนกัน ผมเลี้ยงแบบครึ่งบกครึ่งน้ำก็โตดี จนต้องตัดแต่งยอดเหมือนกัน

เลี้ยงในตู้นี้ก็ยาวมากกว่า 45 ซ.ม. ต้องคอยตัดแต่งครับ

ใกล้อีกนิด เห็นใบน้ำชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/12/13, [09:54:56] โดย SongOn »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์