Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง"overview : ภาพรวมการเริ่มต้นทำตู้ไม้นํ้า" ★ ★ ★ ★ ★ อัพเดทเพิ่มอีก4PART-11ธค.56  (อ่าน 77776 ครั้ง)
JM Bucephalandra ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 22/10/13, [10:15:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ความรู้เต็มๆเลย  [เจ๋ง] สุดยอด
juzar ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 26/10/13, [01:00:26] »

มีประโยชน์มากเลยครับ กำลังจะหัดเล่นไม้น้ำอยู่ [เจ๋ง]
nuttygot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 26/10/13, [07:46:22] »

ขอบคุณมากเลยคับ ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ก่อนลงมือจริง  [เจ๋ง]
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #33 เมื่อ: 27/10/13, [12:16:33] »

[เจ๋ง]
THEJEEN ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #34 เมื่อ: 01/11/13, [11:05:35] »

เข้ามาเก็บความรุ้ก่อนจะตั้งตุ้ใหม่  [on_055]  ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ  [ยิ้มคอลเกต]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/13, [11:08:33] โดย THEJEEN »
Bluegreen ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 03/11/13, [21:41:21] »

ได้ความรู้มากมาก
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #36 เมื่อ: 04/11/13, [00:53:58] »

อัพเดทให้ครับ
>    [on_059]   PART 20 "10 Step ในการ เซ็ทอัพตู้ไม้นํ้าของเรา "
[ต่อจากpart19เลยครับ ผมเพิ่มไปเรื่อยๆครับ ในกระทู้หลัก ]

มีเรื่องนึงที่ผมอยากจะมาเพิ่มเติมให้สำหรับมือใหม่ครับ (มีคนPMมาถามผมหลายคนครับ) ประเด็นที่ว่าคือ
"มีอุปกรณ์เเล้วเเต่ SETUPตู้ไม้นํ้า ยังไง..?????? "  ซึ่งประเด็นนี้ถ้าใครเคยตั้งตู้เเล้วจะรู้ว่ามันง่ายมาก เเต่สำหรับมือใหม่ที่ทำตู้เเรก ... มี"งง"ครับ 5555 (ผมก็เคยสงสัยว่ามันจะใส่อันไหนก่อน/หลัง) ดังนั้นผมขออนุญาติอธิบายให้ครับ
ใครชอบอ่านเเบบละเอียดๆ อ่านเลยครับ5555 ของผมพิมยาวๆทุกประเด็นครับ ฮ่าๆๆ
   [อ่ะแหะๆ]

jokers ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 04/11/13, [10:34:57] »

เป็นบทความที่ดีมากเลยครับ  [กู้ดครับ!] มีประโยชน์กับทุกคน ทั้งมือใหม่และมือเก่าเลยครับ ขอบคุณครับ [on_047]
PT เ ต็ ม ถั ง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #38 เมื่อ: 05/11/13, [00:00:33] »

ครบเลย ครับ ขอบคุณครับ มือใหม่ มือเก่า มาได้หมด กระทู้นี้ ครบครับ
ratchata ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 06/11/13, [20:25:57] »

ขอบคุณคับข้อมูลล้วนๆ
Club Leader
« ตอบ #40 เมื่อ: 14/11/13, [10:29:48] »

อัพเดทเพิ่มให้นิดนึงครับ สำหรับคนที่คิดหาไอเดียการวางlayoutไม่ออก , อยากดูว่าตู้ไม้นํ้าที่ระดับโลกเค้าทำกันมันจะยิ่งใหญ่ขนาดไหน ก็ลองเข้าไปชมได้ใน Youtube :: channel aquadesignamano (ของADAครับ)
มีเป็นร้อยๆตู้ ดูกันตาเเฉะครับ 55555 .... รวมทั้งนั่งดูวิธีการทำตู้ของลุงอมาโน่ การวางหิน เทคนิค เยอะเเยะครับ
สำหรับท่านที่รู้เเล้วต้องขออภัย เเต่ผมว่ามือใหม่ๆหลายท่านยังไม่รู้ว่ามี channel ของADA ในยูทูปครับ อิอิ

LINK >>>  http://www.youtube.com/user/aquadesignamano/videos?flow=grid&view=0&sort=p

dreammii ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 10/12/13, [17:43:22] »

ผมมือใหม่ครับ.....พอได้อ่านของพี่แล้วโอเคเลย รู้เลยว่าต้องทำอะไร โดยเฉพาะ PART 20 "10 Step ในการ เซ็ทอัพตู้ไม้นํ้าของเรา "

มีข้อมูลในหัวเยอะเลยแต่ไม่รู้ต้องทำไรก่อนหลัง พออ่านอันนี้ เก็ตเลย

ขอบคุณมากๆๆครับ
Club Leader
« ตอบ #42 เมื่อ: 10/12/13, [21:52:21] »

ผมมือใหม่ครับ.....พอได้อ่านของพี่แล้วโอเคเลย รู้เลยว่าต้องทำอะไร โดยเฉพาะ PART 20 "10 Step ในการ เซ็ทอัพตู้ไม้นํ้าของเรา "

มีข้อมูลในหัวเยอะเลยแต่ไม่รู้ต้องทำไรก่อนหลัง พออ่านอันนี้ เก็ตเลย

ขอบคุณมากๆๆครับ

ด้วยความยินดีครับ ลองหาข้อมูลศึกษาเยอะๆครับ จะได้เข้าใจระบบทั้งหมด เเละเลี้ยงอย่างสนุกครับ ^^
บทความของคุณบัง ,คุณเก่ง coffman ฯลฯ เป็นบทความดีๆทั้งนั้นเลยครับ อย่าลืมไปไล่ๆอ่านนะครับ

เดี๋ยวผมนึกอะไรออกจะมาอัพเดทเพิ่มให้ครับ ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ได้อัพเพิ่มเลยครับ อิอิ
อัพเดทครั้งต่อไปน่าจะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ หรือเทคนิค ต่างๆที่ผมทดลองเเละเห็นว่ามีประโยชน์ครับ   lau01
Club Leader
« ตอบ #43 เมื่อ: 11/12/13, [02:44:37] »

lau01
อัพเดทครับบบบบบ !!!~ หลังจากไม่ได้อัพเดทนาน วันนี้เอาไป 3เรื่องหลักๆเเละอีก1เรื่องเล็ก (ทั้งหมด4 PART) ครับ  อ่านได้ที่ตัวกระทู้หลักเลยครับ จะอัพต่อท้ายไปเรื่อย ๆ อิอิ สวัสดีครับ ... ROMMY

[on_059]  PART 21 " การปักเพิลหวีดจิ๋ว ไม้หน้าตู้ สเกลเล็ก ใบละเอียด "
 [on_059]  PART 22 " การปักเพิลกลาส ไม้หน้าตู้ ของหมูๆ เลี้ยงง่ายๆ "
 [on_059]  PART 23 " อุปกรณ์ในการทำความสะอาดตู้ไม้นํ้า&STEP การ maintenance "
 [on_059]  PART 24 " Items ที่ควรมี ภาค 1  "

alaantam ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #44 เมื่อ: 14/12/13, [06:58:16] »

ขอกราบที่อกของพี่งามๆ สักครั้งนะครับ  ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ สำหรับมือใหม่หัดปลูก ผมเป็นมือใหม่มากๆ มีความสนใจแต่เราก็ไม่มีความรู้ บางครั้งอยากตั้งกระทู้ถาม แต่ก็กลัวจะโดนด่า เพราะอาจเป็นคำถามซ้ำๆ เดิมๆ ก็เลยต้องนั่งอ่านมากมาย ซึ่งบางครั้งกว่าจะเจอหัวข้อที่เราสงสัยก็ต้องลองผิดลองถูก นั่งอ่านกันตาแฉะเลยครับ หรือไม่ก็ไม่รู้ว่าจะเข้าไปอ่านอันไหน เพราะเข้ามาแบบไม่รู้เลยว่า กระทู้แต่ละอันมีความสำคัญอย่างไร เพราะมันมีเยอะมากครับ  กระุทู้นี้ผมก็เข้ามาโดยบังเอิญ  ซึ่งจริงๆ แล้ว ผมควรจะได้เข้ามาในกระทู้นี้ตั้งแต่ครั้งแรก (ถ้ารู้นะครับ) แต่ด้วยความเป็นมือใหม่ ก็งมโข่ง  ซึ่งถ้าเจอคนใจดีแบบพี่ ก็ดีไป แต่ถ้าเจอคนที่เขาขี้รำคาญก็แย่ และทำให้เราเสียใจ(บ้าง) เหมือนกัน  ขอบคุณอีกครั้งครับ และผมจะแนะนำคนที่สนใจและเป็นมือใหม่มาอ่านที่นี้ครับ
Club Leader
« ตอบ #45 เมื่อ: 14/12/13, [07:12:16] »

ขอกราบที่อกของพี่งามๆ สักครั้งนะครับ  ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ สำหรับมือใหม่หัดปลูก ผมเป็นมือใหม่มากๆ มีความสนใจแต่เราก็ไม่มีความรู้ บางครั้งอยากตั้งกระทู้ถาม แต่ก็กลัวจะโดนด่า เพราะอาจเป็นคำถามซ้ำๆ เดิมๆ ก็เลยต้องนั่งอ่านมากมาย ซึ่งบางครั้งกว่าจะเจอหัวข้อที่เราสงสัยก็ต้องลองผิดลองถูก นั่งอ่านกันตาแฉะเลยครับ หรือไม่ก็ไม่รู้ว่าจะเข้าไปอ่านอันไหน เพราะเข้ามาแบบไม่รู้เลยว่า กระทู้แต่ละอันมีความสำคัญอย่างไร เพราะมันมีเยอะมากครับ  กระุทู้นี้ผมก็เข้ามาโดยบังเอิญ  ซึ่งจริงๆ แล้ว ผมควรจะได้เข้ามาในกระทู้นี้ตั้งแต่ครั้งแรก (ถ้ารู้นะครับ) แต่ด้วยความเป็นมือใหม่ ก็งมโข่ง  ซึ่งถ้าเจอคนใจดีแบบพี่ ก็ดีไป แต่ถ้าเจอคนที่เขาขี้รำคาญก็แย่ และทำให้เราเสียใจ(บ้าง) เหมือนกัน  ขอบคุณอีกครั้งครับ และผมจะแนะนำคนที่สนใจและเป็นมือใหม่มาอ่านที่นี้ครับ

โหหยินดีอย่างยิ่งครับที่บทความที่ตั้งใจทำเเล้วเป็นประโยชน์เเก่ทุกๆท่านเเม้เพียงเล็กน้อยก็ตามครับ ^^
ลองศึกษาอ่านดูเยอะๆครับ จะได้เข้าใจว่าจริงๆเเล้วระบบตู้ไม้นํ้า ไม่ได้มีอะไรมากมาย ไม่ได้ยากเลยซักนิด
เเต่ต้องอาศัยการเข้าใจนิดนึง ก็จะเลี้ยงได้สนุกเเละพัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆ ครับ
ยังมีบทความของพี่ๆเก่งๆหลายๆท่านที่น่าสนใจนะครับ ลองหาอ่านดู ในกระทู้ปักหมุดก็มีเยอะครับ

ส่วนตัวผมตอนเริ่มเลี้ยงผมก็ถามเเบบนี้เเหละครับ เพราะว่าเราไม่รู้ ไม่ผิดครับ เเต่ต้องลองหาๆคำตอบดูเองก่อน ถ้ายังสงสัยหรือมีเรื่องที่ไม่มีคนเคยอธิบายไว้ ก็ตั้งกระทู้ถามได้เลยครับ ไม่มีใครว่าหรอกครับ เเต่ต้องตั้งให้ถูกห้อง เเค่นั้นเองครับ 5555
เราต้องเรียนรู้ไปเรื่อยๆครับ เพราะความรู้มีมากมายจริงๆ เรียนให้ตาย อ่านให้ตายก็ไม่หมดครับ 5555 ตอนนี้ผมก็ยังถามพี่ๆเทพๆในเว็บนี้เเทบจะทุกวันครับ วันนึงก็ถามหลายคน เเต่ผมจะถามในเรื่องที่เค้าถนัด เเละผมคิดว่าเค้าให้คำตอบผมได้ ผมก็จะถามครับ (ถามทางPMเป็นหลัก เพราะจะได้ไม่ตั้งกระทู้เลอะเทอะครับ5555 ไม่งั้นถ้าผมตั้งถามในกระทู้ รับรองครับ เต็มห้องไม้นํ้าเเน่นอน)
ส่วนมือใหม่ที่เลี้ยงจริงๆ ผมเเนะนำให้อ่าน อย่างที่บอกไปครับ เพราะเรื่องพื้นๆ มีคนมาอธิบายไว้หมดเเล้วครับ ขยันขุดกระทู้หน่อยก็เข้าใจเองครับ เเต่เรื่องที่ไม่มีคนตั้งกระทู้มักจะเป็นพวกเรื่องเล็กๆน้อย หรือเทคนิค พวกนี้ถามได้ไม่ผิดครับ เพราะมันหาคำตอบเองไม่ได้จริงๆ  ้hahaha

เเละเรื่องอุปกรณ์ในการเลี้ยง หลายคนก็PMมาถามผม ผมก็เเนะนำหลายๆเเบบ คือของดี มันก็เเลกด้วยราคาที่สูง เเต่ถ้าถามว่าคุ้มในระยะยาว เเละเราพึงพอใจมันก็โอเคครับ เเต่ของราคากลางๆ-ราคาถูก ก็ใช่ว่าจะไม่ดีเสมอไป เเค่ต้องเลือกนิดนึง ส่วนเรื่องคุณภาพบางชิ้นก็ไม่เเพ้ของเเพงๆเลยครับ ...เเละผมมักจะเเนะนำให้ทะยอยซื้อมาเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เเรกๆอาจจะใช้ของธรรมดา พอเลี้ยงๆไปก็ซื้อของที่ดีขึ้น จะได้ลองใช้ของหลายๆเเบบครับ  [เจ๋ง]  

ถ้าชอบอ่านบทความ ผมฝากบทความผมไว้ด้วยนะครับ ตอนนี้มีหลักๆสามบทความครับ (จริงๆก็มีที่รีวิวอุปกรณ์อีกหลายอันครับ)
-บทความนี้

-บทความเรื่องบูเซป(หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องบูเซปที่หลายๆคนหลงเสน่ห์ของต้นไม้ชนิดนี้.. "Bucephalandra sp." ★  (อ่าน 4643 ครั้ง) http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=230797.0

-บทความเรื่องอุณหภูมิสีของเเสง     (หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง"ความสัมพันธ์ของค่าK (color temperature) & ความยาวคลื่นเเสง(wavelength)"★★★★★   http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=240587.0

ยินดีให้นำไปเผยเเพร่ทุกๆบทความนะครับ เพราะผมตั้งใจเขียนเพื่อให้เป็นประโยชน์เเก่ทุกๆท่านครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่มาคอมเม้นท์ครับ ผม +ๆให้ครับ  ..เเละถ้ามีข้อเสนอเเนะ ติ ชม บอกได้เลยนะครับ ยินดีรับฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/12/13, [07:15:21] โดย ROMMY »
ratchata ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #46 เมื่อ: 14/12/13, [13:01:32] »

เป็นกระทู้ที่รวบรวมความรู้ทั้งหมดเลยคับ ไม่ต้องไปหาอ่านที่ไหนเลย สุดยอดมากๆคับ ขอบคุณมากๆเลยคับ  [on_066]
parse ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 14/12/13, [21:51:37] »

ครบทุกเรื่องที่เคยสงสัยจริงๆ  [เจ๋ง]
ขอบคุณมากๆที่สละเวลามารวบรวมและเรียบเรียงกระทู้นี้ขึ้นมาค่ะ  [ปิ๊งๆๆ]
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #48 เมื่อ: 15/12/13, [20:52:19] »

อยากได้วิธีทำ ใบน้ำเป็นใบบกครับ เพราะว่าหาวิธีแบบละเอียดๆไม่ค่อยเจอ พวกวิธีอบ เรื่องแสง ประมาณนี้อะครับ
ขอบคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #49 เมื่อ: 15/12/13, [21:30:43] »

อยากได้วิธีทำ ใบน้ำเป็นใบบกครับ เพราะว่าหาวิธีแบบละเอียดๆไม่ค่อยเจอ พวกวิธีอบ เรื่องแสง ประมาณนี้อะครับ
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวลองหาก่อนนะครับ ผมว่าน่าจะมีกระทู้บอกวิธีทำใบบก ใบนํ้า

เเต่ถ้าวิธีของผมอะ เคยลองกับหวีดจิ๋วครับ คือปกติเวลาเราทำใบบก>ใบนํ้าก็จับกดนํ้าธรรมดา ใช่มั้ยครับ เเต่ถ้าจะทำใบนํ้า ให้กลับมาเป็นใบบก ผมก็เอามาวางในกะบะที่มีดินADAรองด้วยพัมมิสเเละปุ๋ยไม้บก
เเล้วก็เจาะรูใต้กะบะนิดหน่อยกันนํ้าท่วมกะบะ เเล้วผมก็เอาไปวางใต้ซาเเลนเพื่อกรองเเสง ไม่ให้โดนเเสงโดนตรง
เเละช่วงเเรกๆผมก็สเปรย์นํ้าให้ใบชุ่มๆ พอเริ่มเเตกใบบกมา ผมก็ปล่อยมันละ ไม่เคยไปพรมอีกเลย ปล่อยให้เวลาฝนตก มันก็ชุ่มๆเองครับ อิอิ ก็รอดเเละเติบโตดี จนพอมันเริ่มเยอะ ผมก็เอามาใช้ในตู้ไม้นํ้าครับ 
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #50 เมื่อ: 16/12/13, [00:01:58] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
nut krub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 29/12/13, [14:51:18] »

สุดยอดเลยครับ พี่ ฝากตัวด้วยนะครับ  ผมเพิ่งเริ่มจัด ได้ความรู้เยอะมาก [เจ๋ง] บวกให้ครับพี่
Machete ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #52 เมื่อ: 29/12/13, [16:38:05] »

เดี๋ยวลองหาก่อนนะครับ ผมว่าน่าจะมีกระทู้บอกวิธีทำใบบก ใบนํ้า

เเต่ถ้าวิธีของผมอะ เคยลองกับหวีดจิ๋วครับ คือปกติเวลาเราทำใบบก>ใบนํ้าก็จับกดนํ้าธรรมดา ใช่มั้ยครับ เเต่ถ้าจะทำใบนํ้า ให้กลับมาเป็นใบบก ผมก็เอามาวางในกะบะที่มีดินADAรองด้วยพัมมิสเเละปุ๋ยไม้บก
เเล้วก็เจาะรูใต้กะบะนิดหน่อยกันนํ้าท่วมกะบะ เเล้วผมก็เอาไปวางใต้ซาเเลนเพื่อกรองเเสง ไม่ให้โดนเเสงโดนตรง
เเละช่วงเเรกๆผมก็สเปรย์นํ้าให้ใบชุ่มๆ พอเริ่มเเตกใบบกมา ผมก็ปล่อยมันละ ไม่เคยไปพรมอีกเลย ปล่อยให้เวลาฝนตก มันก็ชุ่มๆเองครับ อิอิ ก็รอดเเละเติบโตดี จนพอมันเริ่มเยอะ ผมก็เอามาใช้ในตู้ไม้นํ้าครับ 

อันนี้ผมก็หาอ่านมานานละครับ ผมนี่ขนาดหวีดจิ๋วซื้อใบบกมาเลี้ยง ยังไม่รอด  [on_026] แต่ที่ผมสงสัยที่สุดคือเรื่อง การอบต้นไม้นี่แหล่ะครับ ไม่รู้ว่าต้องอบนานแค่ไหนแล้วทำอะไรต่อใบน้ำจึงจะกลายเป็นใบบกโดยสมบูรณ์ตอนนี้อบคริปอยู่ครับก็โตดี แต่พอเปิดก็เริ่มแห้งและละลายไป เลยต้องเลี้ยงแบบอบๆนี่แหล่ะ  [on_026]
Green24farm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #53 เมื่อ: 27/01/14, [14:05:54] »

[เจ๋ง]
calamel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #54 เมื่อ: 14/02/14, [16:57:33] »

สวดยอด
rufneck55 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 27/02/14, [16:35:20] »

มีประโยชน มากเลยครับ
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #56 เมื่อ: 09/04/14, [20:15:49] »

พึ่งได้อ่านกระทู้นี้ครับ เยี่ยมมากเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆมากครับ  [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #57 เมื่อ: 10/04/14, [21:00:59] »

ยอดเยี่ยมครับรอม + ให้แล้วนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
MiladyDonut ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 26/04/14, [04:18:33] »

ขอบคุณค่ะมีประโยชน์มากๆเลย รู้อะไรๆอีกเยอะ เรื่องปุ๋ยนี่กำลังงงอยู่เลยว่ามันใช้ยังไง&วิธีปลูกไม้น้ำด้วย ประโยชน์สุดๆเลยค่ะ (สมองมีรอยหยักเพิ่มขึ้นอีกนิด  [on_026] ) ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ แอบสงสัยว่าจะเก็บกระทู้ไว้อ่านยังไงและกด+ยังไงคะ สมัครมานานแล้วแต่ไม่เคยทำอะไรเลย 555 เข้ามาอ่านแล้วก็ออก ฝันถึงตู้ไม้น้ำมาหลายปีตั้งแต่ก่อนน้ำท่วม เคยเริ่มจะตั้งตู้มาช่วงนึงก็ติดน้ำท่วมเลยต้องล้มเลิกไป เพิ่งกลับมาศึกษาจริงจังอีกครั้งค่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับกระทู้ดีๆ มีประโยชน์สุดๆสำหรับมือใหม่นะคะ emb01
MiladyDonut ออฟไลน์
« ตอบ #59 เมื่อ: 26/04/14, [04:22:44] »

เรื่องกด + ทราบแล้วนะค่ะ ถึงว่า like ทำไมไม่ติด เจอกระทู้เก่าๆ พอดีค่ะ dea02
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์