Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านนอกครับ แบบบ้านบ้าน ธรรมดา 48*20*20  (อ่าน 36194 ครั้ง)
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #60 เมื่อ: 29/01/14, [12:46:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปกติตู้ผมจะเห็นกันแต่ของอ่อนประมาณ 99% นะครับ วันนี้มาลองดู SPSในตุ้กันบ้าง ทั้งหมดมี3ชิ้น
1.ไตรคัลเลอร์ อันนี้แพง ไม่รู้ซื้อมาได้ไง ปกติของในตู้ผมไม่เคยซื้อเกินชิ้นละพันซักที ชิ้นนี้โดนไป 1500 ค่าส่งต่างหาก
2.มอนติแดงโพลิปชมพู  เป็นของที่ได้มาจากSRC สวยยังไงก็ยังสวยเหมือนเดิม
3.มอนติแดง ธรรมดาซื้อมาลองดูตั้งนานแล้ว

ปัญหาคือมี มอนติแดงที่ร่อนแล้วร่อนอีกจากLPS กับ ไตรคัลเลอร์ที่กำลังสู้กับมันอยู่

อันนี้ เดือน ตค.56 มาใหม่ๆ สีสวยหวาน แต่แววไม่ดีลงไปโพลิปก็ไม่ออก เริ่มรู้ชะตากรรม

อันนี้เริ่มดำ พย.56 จากไตรคัลเลอร์ ขาวอมม่วง.... กลายเป็น น้ำตาลในรูปจะเห็นปลายยังเป็นสีม่วง แต่ไม่นานก็กลายเป็นสีเดียวกันหมด คือ น้ำตาลและน้ำตาล มีจุดเขียวๆด้วย   สวยไปอีกแบบ   036

จากนั้นก็เริ่มมีการร่อนของเนื้อเยื่อที่ปลาย อย่างหนัก  + ไซยาโนมาจับที่ปลายในส่วนที่ร่อนซ้ำเข้าไป
เซ็งมากครับ เกิดมาไม่เคยซื้อก้นตู้ที่เกินพันซักที
รู้ถึงไหน อายถึงนั่น..555    ตัดสินใจหักมาแฟรกไว้ซักชิ้นนึงกันเหนียว เสียดายตังค์ครับ

ไม่ได้กะจะเอาจริงเอาจังกับ SPS เท่าำไหร่ เพราะเวลาผมน้อยมาก ปกติ ได้ดูวันละ5นาทีก็ถือว่านานแล้ว บางวันก็ไม่ได้ดูเลย
แต่ไหนๆ ก็เอามาเลี้ยงแล้ว ถือโอกาสปรับปรุงตู้ไปเลยทีเดียว
คิดว่า ถ้าก้อนนี้สวยขึ้นแปลว่า ค่าน้ำในตู้คงเลี้ยงได้ทุกอย่าง

จากนั้นผมก็ค่อยๆเริ่มแก้ไขที่ต้นเหตุคือค่าน้ำครับ
ในวันนั้น NO3 อยู่ประมาณ5-10   PO4ต้องมีแน่ๆเพราะตะไคร่เขียวยังเกาะกระจกหลัง
เริ่มตั้งใจทำใหม่คือ
1. อัดหินก้อนใหญ่ๆ เข้าไปในกรองล่าง 5-6ก้อนจำไม่ได้ รู้แต่เยอะมาก
2. ล้างถุงกรองและถ้วยสกิมเมอร์ บ่อยกว่าเก่า จากปกติ อาิทิตย์นึงล้างที ก็เปลี่ยนเป็น 3-4วัน บางทีก็ไม่ว่างเท่าไหร่แต่ยังไงก็ต้องไม่เกินอาทิตย์
3. ปรับฟองสกิมให้สูงขึ้น
4. อัดไฟเข้าไป จาก Zetlight 1โคม เป็น 2โคม
5. เพิ่มกระแสน้ำเข้าไปอีก จากพายุเล็กๆ กลายเป็น พายุแรงๆ
6. จากเคยเปลี่ยนน้ำ เดือนละ10%  ก็ขยับมาเป็น 3อาทิตย์10%  อยากทำบ่อย+มากกว่านี้ แต่แค่นี้ผมก็เกือบสุดตัวแล้วครับ นั่งรอน้ำนานมาก เปลี่ยนน้ำทีนึงไม่ต่ำกว่า2ชั่วโมง อาศัยทำตอนดึกเอา ลูกนอนแล้วค่อยย่องลงมาเปลี่ยนนน้ำ

จนต้นเดือนมกรา57 วัดค่าน้ำใหม่ NO3=0  PO4=0 ไตรคัลเลอร์ก็ยังดำ  asspain ไม่มีแววจะดีขึ้นเลย ดีตรงที่ส่วนที่ร่อนหยุดร่อนแล้ว

ล่าสุดก็เมื่อวาน นั่งดูดีๆ  idea1  มีการเปลี่ยนแปลงนี่หว่า....

ปลายมันไม่ดำ...  สีเป็นออกม่วงๆเหมือนตอนมาใหม่ๆเลย  โพลิปก็ออกดี
สงสัยมาถูกทางแล้วมั๊ง
ส่วนที่เป็นของเก่าสีคล้ำๆน่าเกลียดๆ ก็มีโพลิปออกสีเขียวๆแปลกตา...55
ส่วนที่งอกออกมาใหม่ก็เป็นสีขาวอมม่วงๆ
ส่วนที่ฐานหยุดร่อนแล้ว
แต่ด้านหลังๆ ยังเป็นขาวๆ ร่อนอยู่ รอสังเกตุอาการต่อไปว่าจะมีเนื้อมีหนังกลับมาเมื่อไหร่

ทำไปทั้งหมดเพื่อ ไตรคัลเลอร์อันเดียว นะเนี่ย..ขอบอก  [on_026]

ไม่ได้ตั้งใจจะเปลี่ยนจากตู้ของอ่อนเป็น ตู้SPS  แต่ที่ทำไปเพียงแค่อยากรู้ว่าถ้าเราทำแบบนี้ ดูแลดีให้มากกว่าเดิมเยอะๆหน่อย ผลลัพธ์มันจะเป็นแบบไหน
ซึ่งมันก็เป็นอย่างที่เราทำนั่นแหละครับ คือมันต้องดีขึ้น เพียงแต่ไม่ได้เห็นผลทันตาภายใน1-2วัน แต่ใช้เวลารวม2เดือนกว่าๆ

กลับมามองกลับกัน ถ้าวันนั้นดูแลดีๆแบบนี้แต่แรก  ก็ไม่ต้องมานั่งลุ้นครับ  ทำไมไม่ทำ....

ยังเหลืออีกตัวคือมอนติแดงเคราะห์ซ้ำกรรมซัด
โดนเศษโพลิปแฮมเมอร์ที่ขาดออกมาปลิวตกใส่ ร่อนไป1วง ลุ้นตั้งนานว่าจะกลับมาเป็นไม๊  เกือบโดนตอกแบ่งแล้ว..แต่ยังดีมันกลับมาได้
แต่พอปรับคลื่นใหม่ ซวยกว่าเดิม ตกใส่สมองคืนนึง ตื่นเช้ามา เซ็งสุดๆ ร่อนไป3ดวงเลยทีนี้

จุดขาวเล็กๆด้านหน้าก่อนหน้านี้ใหญ่กว่านี้ ตอนนี้เกือบเต็ม ส่วนที่โดนใหม่ก็หยุดร่อนและกำลังกลับมาเหมือนกัน

ส่วนอันนี้เป็นไตรคัลเลอร์ที่หักไว้ช่วงแรกๆที่เริ่มร่อน ด้านปลายๆที่งอกออกมาใหม่ก็เริ่มมีสีเดิมจริงๆของมันคือขาวอมม่วง แต่สียังสู้ก้อนแม่มันไม่ได้ ยังคล้ำอยู่ เนื้อเยื่อที่ฐานก็ยังไม่ลาม คงต้องรอสักพักเพราะแฟรกไว้แบบสดๆด่วนๆ

สภาพปัจจุบัน บางอันก็ขายน้องแถวๆขอนแก่นไปหลายอันอยู่ ระบายออกไปพอควรแถมไปก็เยอะ..555
ทำตู้ให้โล่งๆขึ้น เผื่อมีของใหม่ๆ จะได้มีที่ลง ไม่งั้นมันเต็มเกิน หาที่แหย่ของใหม่ไม่ได้เลย..
ถ้าไปได้สวยสำหรับ SPS อาจจะมีการซื้อเพิ่มบางชิ้นที่ผมชอบเป็นพิเศษ  แต่ยังไงก็ยังคงรักในซีเนียเหมือนเดิม เพียงแต่ต้องการสีบางสีที่ไม่มีในของอ่อนมาเพิ่มเติมให้ตู้ผมดูมีสีสรรขึ้นแค่นั้น  ยังไม่เปลี่ยนแนว  [on_065]
aun buy2ve ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #61 เมื่อ: 30/01/14, [12:11:22] »

« ตอบ #62 เมื่อ: 18/02/14, [13:50:35] »

ย้ายที่วางตู้แบบด่วนๆ เพราะจะทำการทุบกำแพงบ้าน ล่อไปตี5 เหนื่อย+ง่วงสุดๆ ทำคนเดียวแฟนช่วยแค่ดันขาตู้ย้ายที่

ย้ายมา 3-4 วันแล้ว วันแรกลืมหาอะไรมาปิดตู้ไว้กันผงปูน ท่าทางจะลงไปเยอะเลย เลยแอบเติม KH ลงไปนิดนึงกันเหนียว

ต้องรอดูกันต่อไป เสร็จแล้วต้องย้ายกลับคืนที่เิดิมอีก ไม่ิอยากคิดสภาพเลย  เหนื่อยฝุดๆ

« ตอบ #63 เมื่อ: 05/03/14, [10:37:49] »

เปิดไฟซักหน่อย วางตู้ไว้ตรงนี้ก็สวยดี ... 555  เริ่มขี้เกียจย้ายกลับคืนที่เดิม
« ตอบ #64 เมื่อ: 18/03/14, [10:01:28] »

ย้ายตู้อีกแระ... จาก 5โมงครึ่งถึง5ทุ่ม เหนื่อยสุดๆ
หวังว่าจะไม่มีอะไรเสียหาย

ปะการังในกะละมังซักผ้า

กรองล่าง ยังไม่เต็ม

ตู้หลัก น้ำขุ่นๆ

ถ่ายตอนเกือบเสร็จ อุปกรณ์ที่ใช้ ถัง200ลิตร-1ใบ 40ลิตร-1ใบ กะละมัง-6ใบ แรงงาน1คน ดันตู้ย้ายที่3คน

อันนี้เสร็จแล้ว ลองระบบไฟและเดินเต็มระบบ

New Look 48'  เพราะจำไม่ได้ว่าของเก่าจัดแบบไหน รีบๆด้วยมันดึกแล้ว จับเรียงๆโยนๆ ลงไปก่อนค่อยว่ากันใหม่วันหลัง

ตะไคร่ทั้งหลายไม่ได้ขัด ไม่มีเวลาขนาดนั้น ไว้วันหลังอีกเช่นเคย เดี๋ยววันว่างอีกที ค่อยขัด+เปลี่ยนน้ำ

« ตอบ #65 เมื่อ: 24/04/14, [11:47:15] »

มาอัพกันหน่อย หลังๆ ยังวุ่นๆนิดหน่อย เรื่องปรับปรุงบ้าน เวลาดูตู้น้อยอยู่แล้ว ก็น้อยลงไป ตามปกติ  cryingrun

มอนติแดง จาก ปลายเดือนมกรา หล่นใส่ สมองยักษ์(คู่กรณีผมปล่อยไปแล้ว) ฟื้นขึ้นมาได้ เหลือบางส่วนนิดหน่อย
เปรียบเทียบกับปัจจุบัน  รับได้ครับ เหลือนิดหน่อยเกือบเต็มแผ่นเหมือนเดิมแล้ว

FTS แบบแสงขาว กับ BlueLight ได้อารมณ์คนละแบบ

3สตาร์  ไทย-อินโด-ฮ่องกง  เวลาเปิดไฟบลู สตาร์ไทยก็สวยไม่แพ้ใครนะครับ  (เดาเอาเองอันไหนเป็นอันไหนนะครับ)

กระดุมบ้านๆก็สวยได้ในไฟบลู  กระดุมผมตอนนี้เหลือน้อยปล่อยไปเกือบหมดแล้ว เหลือติดตามหินเป็นไม่อยากไปแคะมัน

เห็นหลังๆ พสมช. หลายๆท่านประสบปัญหา คะไคร่บ้าง-ไซยาโนบ้าง  อยากบอกว่า ตู้ผมก็มีครับ
มันจะมีเป็นช่วงๆ ช่วงไหนขยันดูแลบ่อยๆ มันก็เหลือน้อยมากๆ  ช่วงไหนไม่ว่าง(ไม่ใช่ขี้เกียจนะ-ไม่ว่างจริงๆ) มันก็จะมาให้เห็น  ผมมองว่าเป็นเรื่องปกติในระบบนิเวศน์จำลองของตู้เรา เพราะไม่ได้มีครบองค์ประกอบเหมือนในทะเล
ผมยอมรับได้ครับ หากจะมีตะไคร่หรือไซยาโน เกิดขึ้นในตู้  แต่ไม่ได้แบบเยอะจนคลุมปะการังนะครับ อันนั้นก็เยอะไป 

มาดู Dark Side ในตุ้ของผมกันว่ามีอะไรบ้าง ที่มองไม่เห็นจากการถ่ายปกติ

1. ไซยาโน ผมก็มี แต่ปกติไม่ค่อยมี แต่ช่วง กพ-มีค ยุ่งกับการปรังปรุงบ้าน ทำให้เวลาดูแล้น้อยลง มันก็มาอย่างที่เห็น
-อันนี้บนหิน มีบ้าง

-บนพื้น ก็มีบ้าง

ส่วนมากจะเป็นบริเวณที่กระแสน้ำไม่แรงมากหรือกระแสน้ำไม่หลากหลาย ตามที่สังเกตุนะครับ

2.ตะไคร่ สีน้ำตาลแบบเส้นๆ จะว่าเส้นผมก็ไม่ใช่ น้ำตาล(ไดอะตอม)ก็ไม่ใช่ แต่ไม่ต้องสนใจ ช่างมัน
-บริเวณขอบหิน ขึ้นซะเป็นแนวเลย  036

-บริเวณข้างตู้ มีหลายสีครับ ทั้งน้ำตาลและไซยาโน  บริเวณน้ำ กระแสน้ำมันซ้ำๆเดิมๆ เลยเดาว่ามันชอบ

-บริเวณกระจกแผ่นด้านหลัง ก็ชอบขึ้นครับ ตรงท่อน้ำขึ้น  บริเวณนี้น้ำแรงนะครับ แต่กระแสน้ำมันคงซ้ำๆเดิมๆ เดาว่าตะไคร่ชอบอีกเหมือนกัน

ส่วนมากถ้ามีเวลา ก็จะขัดๆซักหน่อย ขัดแล้วก็ดูดออกพร้อมๆกัน โดยใช้ ใบคัตเตอร์-พู่กัน-มือดึง+สายยาง แบบว่าหลุดออกมาปุ๊บดูดออกปั๊บเลย  แต่ส่วนมากจะขัดบริเวณกระจกหน้าบานเดียว ในตู้ส่วนมากจะดึงเอาถ้าดึงได้ ถ้าดึงไม่ได้ก็ช่างมัน  ส่วนไซยาโนนี่ไม่ต้องทำอะไร เอาสายยางไปใกล้ๆมันก็หลุดออกไปแล้ว ง่ายดีผมชอบ  [on_007]

บริเวณกระจกด้านข้าง นานๆจะขัดที แล้วแต่อารมณ์

ส่วนที่ผมไม่ยุ่งเลย คือกระจกบานหลังตู้ ผมเหลือไว้ให้มันมีบ้าง ใช้งานมันซักหน่อยให้มันช่วยดูดซับของเสียในตู้ โดยหลักๆ แผ่นด้านหลังจะเป็นตะไคร่สีเขียว ผมเลยเดาว่าให้มันช่วยเอา PO4 ออกให้ผม  เพราะกรองล่างผมไม่ได้เลี้ยงสาหร่ายและไม่มีPO4Remove เลยต้องปล่อยมันไว้บ้าง

จบ.. สำหรับการอัพเดทครับ
« ตอบ #66 เมื่อ: 06/06/14, [14:09:32] »

หลังจากดูด ไซยาโน ที่เห็นจากกระทู้ด้านบนไปครั้งนึง หลังจากถ่ายรูปให้ดู
ผ่านไปประมาณ1เดือนมันก็ยังไม่มาอีก อาจจะมี แต่มองไม่เห็นรึเปล่าไม่แน่ใจ

จึงทำการเทสค่าน้ำต่างๆ เมื่อสายๆวันนี้ ได้ความว่า
PH= 7.7-8 แยกสีไม่ออก (Aquaraise)
KH= ไม่ได้วัด น้ำยาสีส้มๆแห้งหมดเลย เดาว่าอยู่ประมาณ 6-7 คงไม่ถึง 8 แน่ๆ (Aquariase)
CA= 185 (Aquaraise)
MG= 1000 (Salifert)
NO3 = 0 (Salifert)
PO4 = 0 (Salifert + API วัดทั้ง2ยี่ห้อเทียบกันเลย)

สิ่งที่น่าสังเกตุสำหรับ Parameter ในตู้ผมคือ
PH KH CA MG ต่ำกว่าระดับมาตรฐานมาก - มากๆๆ  มันมีสาเหตุมาจาก ปกติผมรักษาค่าเหล่านี้ไว้ในระดับต่ำสุดของค่ามาตรฐาน พอเติมไม่ทัน+เติมบ้างไม่เติมบ้างแล้วแต่ความจำของผู้สูงอายุ+คิดจะเติมแต่ทำอย่างอื่นซะก่อน..เลยลืม
ผสมกับ คอรัลไลน์ที่สังเกตุว่าช่วงนี้ขึ้นเร็วมากที่กระจก (ปกติขูดออกตลอด-หลังๆไม่ได้ขูด)  จึงเป็นเหตุให้ค่าคู่หูทั้ง4รูดลงอย่างมาก  จากนี้ต้องเติมให้ทัน+บ่อยกว่าเดิม

NO3 PO4 จากที่ลองพยายามลดค่าของเสียให้ได้ต่อเนื่องจากปลายปีที่แล้ว จนถึงต้นปี ต้องปรับปรุงบ้าน ทำให้ย้ายตู้ไปๆมาๆ จนสุดท้ายย้ายได้ตำแหน่งปัจจุบันเมื่อประมาณเดือนมี.ค. จนถึงวันนี้ ค่าของเสียอยู่ในระดับคงที่ คือวัดได้ 0 แต่คงไม่ 0 จริงๆน่าจะต้องมีเพียงแต่ชุดเทสมันวัดไม่ได้ละเอียดขนาดนั่้น แต่สำหรับผมถือว่าอยู่ในระดับที่น่าพอใจมาก  เป็นผลจากความพยายามอย่างต่อเนื่องเป็นเวลานาน อาจจะมีลืมบ้าง ขี้เกียจบ้าง แต่ทำทันทีที่จำได้หรือมีโอกาส

เรื่องแรก คือการลดต่ำลงของค่าเคมีในตู้ เนื่องมาจากคอรัลไลน์เกิดเร็วและผมเติมกลับคืนไม่ทัน
มันดูเหมือนจะเป็นที่นิยมกันอย่างมากสำหรับนักเลี้ยงใหม่ๆ ที่อยากให้ตู้เป็นสีม่วง ซึ่งตัวผมเองก็ชอบและอยากให้มันม่วง  แต่....อยากเตือนว่าการม่วงสวยงามที่เร็วเกินไป มันมีสิ่งสำคัญที่ซ่อนอยู่คือ การลดต่ำลงของกลุ่ม KH CA MG เพราะถูกดึงไปใช้งาน  หากตู้เลี้ยงปลาล้วนอาจจะส่งผลกระทบไม่มากหรือแทบไม่มีผลเลย แต่กับตู้ปะการัง..เป็นหน้าที่ของเจ้าของตู้ต้องคอยเช็คนะครับ ต่ำได้แต่อย่าให้ต่ำเกินไป และการเติมทดแทนต้องค่อยๆนะครับ ใจเย็นๆ  อาทิตย์ก่อนหนักมือ KH ไปหน่อยซีเนียหลายๆตัวเหี่ยวลงแบบเห็นชัดๆเลย  [on_026]  เอาเป็นว่า ถ้าเริ่มเห็นม่วงๆก็ดีใจได้ครับแต่เตรียมวัด+เติมให้ทัน กับเปลี่ยนน้ำตามเวลาครับ ง่ายดี..

ส่วนเรื่องที่สอง คือ NO3 PO4  ต้องตั้งใจนะครับ ทำแบบจริงๆจังๆ ลดลงได้ทุกตู้ครับ ขยันดูดตะกอนที่มองเห็น ขยันล้างถ้วยสกิมฯ ขยันล้างถุงกรอง หากตู้ใครเป็นตู้ที่ใช้อุปกรณ์ปานกลาง-ต่ำกว่ามาตรฐาน อุปกรณ์ไม่เทพ อุปกรณ์ไม่เยอะ  ต้องอาศัยลูกขยันครับ ได้ผลเหมือนกัน   ตู้ผม400-500ลิตร สกิมNAC7เน่าๆเก่าๆ รีมูฟไม่มีตังค์ซื้อ [on_007]  เราต้องชดเชยที่เราไม่มีด้วยลูกขยันและความใส่ใจทดแทนกัน   แล้วจะมีความสุขกับการเลี้ยงตู้ทะเลครับ
จำไว้ว่า ป้องกันปัญหา ดีกว่ามานั่งแก้ปัญหาครับ

อัพเดทนี้ไม่มีรูปนะครับ ไม่ว่างถ่าย ผมคนเวลาน้อย ทำอะไรต้องรีบๆ
G-o-l-F ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #67 เมื่อ: 06/06/14, [14:16:27] »

ca วัดผิดเปล่าคับถ้าต่ำขนาดนี้sps ไปหมดแล้วคับ ถ้าkh7-8ca ไม่น่าจจะใช่ค่านี้คับ
« ตอบ #68 เมื่อ: 06/06/14, [14:22:05] »

ca วัดผิดเปล่าคับถ้าต่ำขนาดนี้sps ไปหมดแล้วคับ ถ้าkh7-8ca ไม่น่าจจะใช่ค่านี้คับ
ไม่ผิดครับ ตอนแรก ก็คิดว่าผิด วัดอีกทีได้เท่านี้ครับ
ส่วนKH น้ำยาหมดพอดีมันแห้งไปหมดแบบไม่รู้ตัว เดาเอาครับ อาจจะต่ำกว่านี้ก็ได้

ส่วน SPS ในตู้ มีน้อยมากๆครับ มอนติ 5แผ่นไม่ใหญ่
ไตรคัลเลอร์กอเล็ก
กับเล็กๆน้อยๆ มีไม่มากครับ

ส่วนที่ยังไม่ไปหมด คาดว่าคงเพิ่งลดต่ำลงไม่นานมาก เพราะผมไม่ได้วัดมานานพอควร
เติมอย่างเดียว C-Balane วันละฝา ถ้าไม่ลืม
วัดแล้วตกใจอยู่เหมือนกัน คงต้องกลับไปเติมวันละฝาครึ่งซักช่วงนึงก่อน ค่อยวัดใหม่เพื่อหาปริมาณการเติมใหม่อีกทีครับ
« ตอบ #69 เมื่อ: 06/06/14, [14:29:45] »

คุณ G-o-l-F ทักมาเลยต้องวัดใหม่

ผมใช้ Aquaraise วัดทีแรกสุด ด้วยความมั่นใจ เลยวัดด้วยการเติม TitrantA เข้าไป1หลอด1cc พอใส่ผงสีแดงๆลงไป กลายเป็นม่วงทันที
ผมจึงวัดใหม่ วัด 185-190 เพราะมันก้ำกึ่งว่าจะกำลังเปลี่ยนสี

สักครู่เลยวัดอีกที ได้ค่า CA ที่ประมาณ205-210ppm  อันนี้วัดแบบใจเย็นๆแล้วครับ  [on_024]  ต่ำอยู่ดี  [on_007]
« ตอบ #70 เมื่อ: 06/06/14, [14:37:50] »

ลองหาตัวเทสมาเทสใหม่ดูคับ
mg1000+
kh7-8
caน่าจะ300-320อันนี้ผมเดานะคับ

« ตอบ #71 เมื่อ: 06/06/14, [14:48:44] »

ลองหาตัวเทสมาเทสใหม่ดูคับ
mg1000+
kh7-8
caน่าจะ300-320อันนี้ผมเดานะคับ

ครับ เดี๋ยวลองหาเทสเตอร์ตัวอื่นดู เพราะชุดที่ใช้อยู่คาดว่าใช้ได้อีก2-3ครั้งก็หมดแล้ว
รอเข้าขอนแก่นซื้อพร้อมกับ KH เลย ผมจะได้หายคาใจ เริ่มวิตกนิดๆอีกแระ

ปล. MG ผมอยู่ระดับ 990-1020ppmครับ ต่ำจนน่าใจหายเหมือนกัน ผมประมาทเกินไปเองไม่คิดว่าต่ำขนาดนี้
ซึ่งตู้ใบนี้ ในปีก่อนเคยเจอปัญหานี้มาครั้งนึงแล้ว
ตอนนั้นวัดได้
KH = 6-6.5
CA = 270-280ppm
MG = 1100ppm
แต่ตอนนั้นของในตู้แสดงอาการอย่างชัดเจนทั้งของแข็งและของอ่อนดรอปลงอย่างมาก แต่ปัจจุบันไม่ได้แสดงอาการอะไรมากนักทำให้ผมประมาทเกินไป
« ตอบ #72 เมื่อ: 06/06/14, [14:58:48] »

ผมว่านะคับถ้าคิดจะวัดเอาแค่2นี้พอคับวัดมากไปจะเครียดเปล่าๆคับ
ดูจากตู้แล้วครอรอไลน์เยอะขนาด kh กับ mg สบายมาก ถ้าสีเริ่งซีดลงแสดงว่าkhเริ่มตกและ เลี้ยงแบบสังเกตุคับ เอาใจช่วยคับผม [เจ๋ง]

« ตอบ #73 เมื่อ: 06/06/14, [15:15:01] »

ผมว่านะคับถ้าคิดจะวัดเอาแค่2นี้พอคับวัดมากไปจะเครียดเปล่าๆคับ
ดูจากตู้แล้วครอรอไลน์เยอะขนาด kh กับ mg สบายมาก ถ้าสีเริ่งซีดลงแสดงว่าkhเริ่มตกและ เลี้ยงแบบสังเกตุคับ เอาใจช่วยคับผม [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

ยังไงคงต้องดึงค่าให้สูงขึ้นกว่าปัจจุบันก่อน เพราะต่ำเกินไปเยอะ เผื่อฉุกเฉินผมอยู่บ้านนอกของบ้านนอกอีกที หาอะไรๆยากมาก

คิดไปคิดมา ใช้ C-Balance เพื่อเติมให้คอรัลไลน์อย่างเดียวไม่คุ้มเลย .. 55  ไม่เติมก็ไม่ได้
ขนาดเดิมมั่ง ไม่เติมมั่งยังรูดขนาดนี้  จะอาศัยการเปลี่ยนน้ำไม่ต้องพูดถึงเลย ผมเดือนละครั้งยังหาเวลาทำยากมากๆ 
cry02
« ตอบ #74 เมื่อ: 06/06/14, [15:32:46] »

เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งเป็นสิ่งที่ดีที่สุดแล้วคับขนาดตู้ผมเติมทุกวันยังเปลี่ยนอาทิตย์ละครังเลยคับ เพราะการเติมไม่ใช่ว่าจะเพิ่มได้ทุกตัวคับ แนะนำ เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งดีสุดคับ [เจ๋ง]
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #75 เมื่อ: 03/07/14, [06:41:01] »

สวยจริงอะไรจริง ของในตู้พี่บิลลี่ มีอยุ่ในตู้ผมบ้างป่าวน๊าาาา  [on_062]
« ตอบ #76 เมื่อ: 05/07/14, [10:30:00] »

สวยจริงอะไรจริง ของในตู้พี่บิลลี่ มีอยุ่ในตู้ผมบ้างป่าวน๊าาาา  [on_062]

มี .... 555

เป็นไงบ้าง บานปกติดีทุกตัวรึเปล่า
สตาร์ สีถูกใจไหมครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #77 เมื่อ: 06/07/14, [10:03:14] »

มี .... 555

เป็นไงบ้าง บานปกติดีทุกตัวรึเปล่า
สตาร์ สีถูกใจไหมครับ

สมบูรณ์พูลสุขดีครับ ลามดีมากครับ สีสวยสุดๆ

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #78 เมื่อ: 06/08/14, [10:29:37] »

FTS ล่าสุด
ปรับเปลี่ยนกองหินเล้กน้อย เพื่อให้จุดสัมผัสพื้นน้อยที่สุด ตะกอนจะได้ตกค้างน้อยที่สุด

« ตอบ #79 เมื่อ: 27/09/14, [15:34:54] »

อัพเดทประจำเดือนกันยา  ถ่ายตอนต้นเดือนครับ

ไม่มีอะไรแปลกใหม่ เปลี่ยนแค่ไฟ และเพิ่ม effect นิดหน่อยในการถ่ายภาพ  [ยิ้มคอลเกต]
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #80 เมื่อ: 27/09/14, [22:25:41] »

จะมองไม่เห็นแล้ว นะครับ 555
« ตอบ #81 เมื่อ: 29/09/14, [16:21:22] »

ปกติ ขัดกระจกหน้า จะเป็นหน้าที่ของลูกชายครับ
จะมีม้ายาว แล้วเขาก็เดินรูดแม่เหล็ก ตอนขึ้นใหม่ๆ ก็รูดออกง่าย แม่เหล็กขัดกระจกอย่างเดียวเขาก็ถูๆๆออกได้

หลังๆ เขาเริ่มสนใจตู้เขาเองมากกว่า ... 555  (ผมมีตู้ประมาณ10นิ้ว ให้เขาหัดดูแลปลานีออน)

พอนานๆไปเขามาขัด แค่แม่เหล็กขัดกระจกมันขัดไม่ออกแระ  เขาเลยเลิกขัดให้ผม  [ม่ายยย]  ให้แต่อาหารอย่างเดียว

« ตอบ #82 เมื่อ: 14/10/14, [11:46:21] »

เปลี่ยนไฟหลักจาก ZP3600 เป็น DIY แทน ไม่ชอบเท่าไหร่.. 5555
ถ่ายรูปไม่สวย แสงมันจ้าเกิ๊นนน

มุมมืดๆ  ที่ลูกผมชอบมานั่งทำการบ้าน นั่งเล่น
จริงๆมันสว่างกว่านี้ แต่หากไม่ปรับแสงตอนถ่ายภาพ ก็ไม่เห็นอะไรเลยในตู้  n032

ถ้าถ่ายด้วยกล้องโทรศัพท์กากๆ ปรับAutoหมดทุกอย่าง ก็จะได้ภาพแบบนีี้

ถ้าปรับตามที่มีให้ปรับด้วยกล้องโทรศัพท์กากๆ แล้วอยากเห็นว่ามีอะไรในตู้ ก็ต้องปรับมืดๆแบบนี้  [on_051]
รู้งี้ไม่ขายดีกว่า Zetlight เสียดาย  [on_024]

เตรียมเปลี่ยนชุดหินใหม่ละคร้าบบบ ชุดเก่าเบื่อแล้ว รู้สึกมันแน่นไป
เห็นเขาจัดหินกันสวยๆ  อยากมีแบบเขามั่ง  จะจัดให้โปร่งๆโล่งๆกว่าเดิม ไม่รู้จะทำได้ดีแค่ไหน  [on_007]
เสียดายแค่พวก ลูกเล็กเด็กแดงทั้งหลายตามหินเดิม เดี๋ยวว่างๆค่อยแคะๆออกมาก่อน ระหว่างจัดหิน
จะได้เคลียร์พวกเศษๆตามพื้นตุ้ด้วย กระจายเยอะเหมือนกัน คงถึงเวลาจัดระเบียบใหม่แล้ว  [สาวน้อยร้องไห้]
« ตอบ #83 เมื่อ: 22/12/14, [10:45:59] »

บรรยากาศเงียบจริงๆ ... 555
มีเวลาว่างหน่อย ก็มานั่งขัดหน้าตู้ เอาคราบหินปูนออก มันบังทัศนียภาพของตุ้ แลดูไม่สวยงาม ขัดออกก็เป็นแบบนี้

ส่วนกระจกซ้าย-ขวา-หลัง เก็บไว้ก่อน ขูดยาก ว่างๆค่อยมาขูดใหม่

ไตรคัลเลอร์สมชื่อ..555 ซึ่งผมยังคงเลี้ยงได้ดีเช่นเดิม จากขาวอมม่วงฟ้า เลี้ยงจนดำ แล้วก็เหมือนจะดีสุดท้ายกลายเป็นขาวๆซีดๆ  อายจัง...เอาไปซ่อนไว้หลังตู้นึกว่าตาย [on_024]   จากขาวๆกลายเป็นสีนี้อีกแระ ไตรคัลเลอร์ น้ำตาล ขาว เขียว .... ไม่แจ๋วจริงทำไม่ได้นะสีแบบนี้น่ะ   [on_018]

มอนติที่ถือว่าเลี้ยงง่าย ยังพอทน ..55    สตาร์เริ่มลามมาใกล้มากๆแล้ว

ซีเนียให้สวยเขาว่าต้องเป็นพุ่ม-กอใหญ่ๆ ก็จัดไป

เห็ดบ้านๆก็มีให้เห็นครับ ต้องเป็นดงเห็ด

เคนย่ากับเพื่อนรัก อยู่กันหลายปีแล้ว เจ้านี่เฝ้าเคนย่าตั้งแต่เคนย่านิ้วเดียว ตอนนี้ใหญ่กว่าเจ้าของเยอะแระ

มอนติพื้นๆ กับ สตาร์พื้นๆ  (อยู่บนพื้นจริงๆ พื้นตู้เลย 555)

ตามด้วยเห็ดพื้นๆอีกเช่นกัน  สงสัยชอบพื้นตู้ วางบนหินไม่ชอบ พอลงพื้นกระจายเลย

ปิดท้ายด้วย อแคนเขียวที่ตั้งแต่ลงเอ็มฯ ก็บานไม่ค่อยสุดเลย

ว่างๆค่อยมาอัพใหม่ ไม่ได้อัพมา2เดือน
i_brabus ออฟไลน์
« ตอบ #84 เมื่อ: 23/12/14, [04:55:17] »

ถามหน่อยครับ

ทำไมถึงเปลี่ยนไฟครับ Zetlight 2 โคม นั้นไม่เวิร์คเหรอครับ ถึงเปลี่ยนเป็นแบบ DIY
« ตอบ #85 เมื่อ: 23/12/14, [09:15:52] »

ถามหน่อยครับ

ทำไมถึงเปลี่ยนไฟครับ Zetlight 2 โคม นั้นไม่เวิร์คเหรอครับ ถึงเปลี่ยนเป็นแบบ DIY

ไม่มีอะไรมากครับ zetlight 2 โคม จากประสบการณ์ LED ผมให้คะแนนเต็ม10ครับ

เรื่องที่เปลี่ยนไฟหลัก เพราะเห็นกระแส DIY มาแรง จึงอยากลองดูครับ ว่าลองจัดสเปคหลอดให้ได้ spectrum ใกล้เคียงกับ zp3600 แล้วจะได้ผลเหมือนกัน / ต่างกันแค่ไหน

ส่วนว่าทำไมต้องขาย เพราะ ถ้าไม่ขายเดี๋ยวจะไปไม่สุดกับ LED-DIY  เพราะถ้ายังมีใช้เดี๋ยวก็จะวนไปใช้ zetlight อีก...555
« ตอบ #86 เมื่อ: 18/02/15, [13:16:34] »

ปลาใหม่ 55 รู้สึกตู้มันจะโล่งๆไปหน่อย ปลาน้อยเกิน ก็ต้องหามาเพิ่ม

เอ็มฯ

โกลด์ริม กับ พาวเดอร์บลู

มาทีเดียว3ตัวเลย  2เดือนกว่าแล้ว สุขสบายดีไม่มีปัญหา แต่ตู้เขียวหน่อย แรกๆเล่นตัวไม่ค่อยกินเม็ดเลยเหลือทิ้งไปบ้าง

ไบคัลเลอร์แองเจิ้ล

โดนรับน้องนิดหน่อยช่วง2-3วันแรก แต่ที่ซ่อนเยอะ ก็อยู่มาอาทิตย์กว่าแล้ว

ทั้งหมดตอนนี้ก็กินเม็ดปกติ ที่ผอมๆมาเดี๋ยวนี้ก็อ้วนท้วนสมบูรณ์ดี หวังว่าคงอยู่กันนานๆ
รอหาปลามาลงใหม่ 555
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #87 เมื่อ: 20/02/15, [18:18:10] »

ถ่ายน้ำบ่อยไหมครับถามหน่อย อิอิ
megamind69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #88 เมื่อ: 23/02/15, [06:05:53] »

สุดยอดเลย...สาระแน่นๆ
« ตอบ #89 เมื่อ: 23/02/15, [09:37:29] »

ถ่ายน้ำบ่อยไหมครับถามหน่อย อิอิ

[เอ๊ะ!!!]

[เขิลลลล]

หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์