Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านนอกครับ แบบบ้านบ้าน ธรรมดา 48*20*20  (อ่าน 36260 ครั้ง)
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #30 เมื่อ: 11/09/13, [10:07:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Top View ซะหน่อย
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 13/09/13, [20:56:44] »

อยากให้ล้างสกิมเมอร์จัง.... แอบเห็น [fuuuu]
« ตอบ #32 เมื่อ: 14/09/13, [09:02:56] »

อยากให้ล้างสกิมเมอร์จัง.... แอบเห็น [fuuuu]

อายจัง... asspain
chai kenya ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #33 เมื่อ: 14/09/13, [14:55:02] »

แนะนำครับ ไฟแค่นี้ไม่พอสำหรับเขานะครับ แล้วก็ไฟซ้าย-ขวาสุดไฟน้อยไปหน่อยครับ เลือกหินมาจััดเก่งจังครับ
« ตอบ #34 เมื่อ: 14/09/13, [15:21:08] »

แนะนำครับ ไฟแค่นี้ไม่พอสำหรับเขานะครับ แล้วก็ไฟซ้าย-ขวาสุดไฟน้อยไปหน่อยครับ เลือกหินมาจััดเก่งจังครับ
ขอบคุณครับ
พอดีไม่ได้เน้นเขาครับ แต่มีคนเขาแบ่งให้มา มันเลยมีในตู้ เป็นเขาแมว
ในรูปแรกๆ จะยังเป็นกิ่งๆยังไม่ได้ติดหิน เอาวางนอนไว้ แต่ตอนนี้ติดฐานไว้แล้ว ไว้บนๆ กลางๆตู้ แต่มีพวกเศษที่หักผมวางกระจายหลายตำแหน่ง เพื่อดูีลักษณะว่าวางตำแหน่งไหนสีและการเติบโตเป็นอย่างไร ผมไม่ถนัด SPS เท่าไหร่ครับ

ส่วนด้านซ้าย-ขวา จะมืดไปนิด ครับ รอหาเวลาว่างซักหน่อยจะเอาโคมแขวนสลิง ตอนนี้เอาขาพาดไว้เฉยๆครับ
ว่าจะต้องเข้าเมืองไปซื้อขาเพื่อติดที่ผนังแล้วห้อยลงมา  ไม่กล้าเจาะเพดานกลัวฝุ่นปูนมันลงตู้ครับ

ส่วนแสงจริงๆจะแรงกว่านี้ แต่ผมเปิดถ่ายรูปแค่ 24/32 เพราะหากเปิดเต็มภาพมันจะออกจ้าๆครับเลยหรี่ไฟลงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/13, [15:24:14] โดย bill2517 »
« ตอบ #35 เมื่อ: 14/09/13, [15:28:04] »

ปล. ช่วงนี้กำลังปรับ Ca + Mg + KH อยู่ครับเพราะตั้งแต่ตั้งตู้มาก็เปลี่ยนน้ำอย่างเดียว ไม่เคยวัด Ca+Mg เลย
ตอนนี้ Ca น่าจะอยู่ในระดับ 300   ส่วน Mg 1125 กำลังค่อยๆเติมให้ได้ 380 / 1250 ก่อน แล้วจะคอยดูค่า KH ว่าจะยังตกอยู่อีกหรือเปล่า ค่อยๆเติมวันละหน่อย ไม่กล้าเติมเยอะผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ครับ
« ตอบ #36 เมื่อ: 18/09/13, [14:04:16] »

เปลี่ยนแนวมาเลี้ยง ปลาหางนกยูงดีกว่า

อารมณ์แบบ หางนกยูงทะเล

กับนักทำความสะอาดหินโดย การารูฟานำเข้าจากตุรกี ...5555

ซัก2-3เดือนค่อยงัดออกมาบำบัดน้ำเค็ม

ไม่มีอะไรทำ ช่วงนี้นิ่งๆ รอเติม เติม ให้ได้ค่ามาตรฐาน
รอปั๊มหลัก DC5000L
รอกระบอกรีมูฟ ยังไม่รู้ว่าซื้อมาทำอะไร ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน..
« ตอบ #37 เมื่อ: 20/09/13, [14:05:35] »

รายงานสถานการณ์ปัจจุบัน
-ปั๊มหลักเปลี่ยนจาก ATMAN3000ลิตร เป็น AquaExcel-DC-5000ลิตร ยิงเข้าชิลเลอร์ก่อนแล้วออกทางตู้หลัก
ปั๊มแรงดี ยังเปิดไม่สุดขอเช็คเรื่องการทำงานของชิลเลอร์ก่อน ช่วงนี้อากาศเย็นชิลเลอร์ไม่ค่อยทำงาน
-ได้กระบอกมาใหม่ คาดว่าใส่คาร์บอนแน่ๆ เพราะอันเก่าใส่ถุงไว้ ไม่สะใจ..5555 ส่วนมีเดียอื่นๆ ยังคิดไม่ออก ขอพิจารณาอีกที จริงๆแล้วไม่รู้จะซื้อมาทำไม อยู่ดีๆมีคนขายก็ซื้อเลย.... น่าจะคิดซักหน่อย ไม่เ้ข้าใจตัวเอง

เมื่อหลายวันก่อน ไฟร์ฟิช พร้อมใจกันตาย สีละตัว เลยเหลือเพอเพิ่ล1กับขาวแดง1  เป็นไปตามคาด NO3ขึ้นนิดๆ จาก5หน่อยๆ ไปเกือบ10  อยู่ดีๆก็อยากตาย ลงไปตั้งนานคิดว่ารอดแล้ว เม็ดก็กินปกติ   นี่แหละเบื่อเลี้ยงปลาตรงนี้...

ค่าล่าสุดหลังจากค่อยๆเติม CA กับ MG ยังคงรอดูว่า เมื่อไหร่ KH จึงจะหยุดร่วงซักที
pH
NO3
PO4

pH  - 7.7 มั๊ง คงตกเพราะNO3 ขึ้นจากปลาตายไป2ตัว นอนแช่อยู่น่าจะ2-3วันไม่ทันสังเกตุว่าหายไป
NO3- 10 ขึ้นนิดหน่อยตอนวัดดันไปเติมผิด ใส่*2ทั้งหมดเลย จำผิด + อาจจะเพราะปลาตายหรือให้อาหารหนักมือไปหน่อย
PO4- ตามรูป ดูไม่ออก แต่มี
KH - 7  ไม่ได้เติมไปหลายวัดรูดลงมาเลย
CA - 325ppm
MG - 1200ppm    ทั้ง Ca+Mg กำลังค่อยๆเติมอยู่ ยังขาดประมาณ 50ppm คาดว่าอาทิตย์หน้าคงได้ซะที
« ตอบ #38 เมื่อ: 20/09/13, [14:35:35] »

จากค่าที่วัดได้ด้านบน ทำให้ผมนั่งคิดอยู่ว่า
-ทำไม NO3 มันอยุ่เท่านี้มาตลอดตั้งแต่ตู้เก่า ก็ได้เท่านี้ 5-10 ไม่ลง ไม่ขึ้น?
-KH ที่ตกอยู่เสมอ จากแต่ก่อนว่าเลี้ยงแต่ของอ่อน ทำให้ไม่สมดุล พอวัด CA+MG ร่วงกระจาย หากเติม2ตัวนี้ให้ได้ตามมาตรฐานแล้ว KH จะยังตกอีกหรือเปล่า?
PO4 รู้ว่ามีแน่ๆ เพราะตะไคร่เขียวยังมีึที่หลังตู้  ตอนแรกใช้ Salefert วัดดูยากมากแต่สเกลมันละเอียดดี มี 0 / 0.03 / 0.1 / 0.25 พอวัดแล้ว ดูยากมาาาาากกกกก   เลยได้ API มาทีนี้ดูง่ายขึ้นนิดนึงเห็นสีง่ายขึ้น แต่ช่วงการวัด ยาวมาาาากกก 0 แล้วไป 0.25 เลย   ก็เลยไม่รู้ว่าวัดแล้วได้เท่าไหร่  036

คิดว่าจะทำยังไงกับ NO3 และ PO4 ดี เปลี่ยนน้ำก็แล้วก็อยู่แค่นี้ เปลี่ยนเยอะกว่าเดิมพอเผลอๆ ก็กลับมาเท่านี้อีกแล้ว
ถ้าถามว่ารับได้ไม๊กับค่าเท่านี้ ก็ตอบว่า พอรับได้ เพราะของในตู้ก็ปกติดี แต่ถ้าทำให้ได้ 0 นี่จะเยี่ยมกว่า

มีใครเคยใช้พวก remove แล้ววัดได้ 0 บ้างหรือเปล่าอยากรู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 26/09/13, [11:58:28] »

หลังจากค้นหาคำตอบเกี่ยวกับซีเนียอยู่นาน เรื่องการปั๊ม

จากที่เอามาลง จะปั๊มในช่วงแรกๆ ผ่านไปซักหน่อย นิ่งสนิท... 036

พร้อมกันกับตู้ผมกระแสน้ำค่อนข้างแรง ให้อาหารปลาวันละครั้ง ครั้งละ 1-2 นาที ทำให้ไม่สังเกตุเห็นการเปลี่ยนแปลง
วันก่อนขณะที่ให้อาหารปลาอยู่ ปั๊มคลื่นหยุดทำงานเพราะปรับเป็น feed mode สังเกตุเห็นอะไรบางอย่าง....!!!!!!!!

โอ้ว..จอร์จ... ทำไมมันขยับได้ล่ะ 3 ชิ้นใหญ่ๆในตู้ อีลองกาต้า เทาซัน และไวท์เทาซัน ปั๊มแล้วเว้ยเฮ้ย...
หันไปดู ปอมปอมอันน้อยๆ ก็กำลังขยับเบาๆ ปั๊มแบบอายๆ

คิดย้อนกลับ ว่าทำอะไรไปกับตู้บ้าง เยอะเหลือเกิน... ทั้ง
- ประคองค่า KH ไม่ให้ตกเกิน 7
- เติม CA + MG ที่ขาดหายไปในระบบให้กลับมาอยู่ในค่าปกติ จากต่ำมากๆ
- พยายาม จัดการกับของเสีย โดยเน้นไปที่ ฟอสเฟต ด้วยการปล่อยตะไคร่เขียวที่เหลืออยู่กระจกหลังตู้ขึ้นกันตามสบายโดยไม่ขัดเลย เพราะผมไม่ได้ทำเรฟู ไม่มีสาหร่ายและไม่มีรีมูฟเพื่อลดฟอสเฟต

เลยยังสรุปไม่ได้ว่าเป็น สาเหตุไหนที่ทำให้ซีเนียกลับมาปั๊มได้เหมือนเดิม
แต่เดาได้ว่าจะเป็น ข้อ3 อันดับแรกคือฟอสเฟตที่ลดลงน่าจะเป็นส่วนสำคัญในการทำให้ซีเนียกลับมาปั๊มเหมือนเดิม
ข้อ1 ไม่น่าเกี่ยวเพราะผมพยายามทำมันเป็นปกติอยู่แล้ว  แต่ข้อ2อาจจะมีส่วนนิดๆ

ฝากรูปนี้ไว้ก่อนจะปล่อยออกไปอุตส่าห์ปั๊มให้แล้ว แต่เพราะต้องการพื้นที่ในการทำอะไรบางอย่าง

ขอโทษนะ เทาซันทั้ง2ตัว พี่ต้องขายน้องออกไป พี่จำเป็นจริงๆ.... [on_024]

joker1978 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 26/09/13, [12:06:58] »

เสริมครับ
ของผมเป็นเหมือนกัน เวลาปิดระบบ ปิดปั๊มคลื่น ปั๊มทุกอย่าง เอาง่ายๆ ตอนเปลี่ยนน้ำน่ะครับ
ซีเนียจากที่ไม่ปั๊ม มันกลับปั้มกันยิกๆๆๆ เลยครับ แต่พอเปิดระบบก็นิ่งเหมือนเดิม  036
« ตอบ #41 เมื่อ: 26/09/13, [12:20:01] »

เสริมครับ
ของผมเป็นเหมือนกัน เวลาปิดระบบ ปิดปั๊มคลื่น ปั๊มทุกอย่าง เอาง่ายๆ ตอนเปลี่ยนน้ำน่ะครับ
ซีเนียจากที่ไม่ปั๊ม มันกลับปั้มกันยิกๆๆๆ เลยครับ แต่พอเปิดระบบก็นิ่งเหมือนเดิม  036
ไม่ใช่แบบนั้น ของผมที่เป็นคือ
หลังจากเอามาลง ปั๊มแค่ช่วงแรก จากนั้น นิ่งสนิทแม้ไม่มีกระแสน้ำ ปิดหมดทุกปั๊มแล้วก็ไม่กระดิกเลย

แต่ตอนนี้กระดิกแว้วววว [on_055]
BlueLemon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 28/09/13, [17:46:31] »

เข้ามาดูตู้นี้ทีไร อยากได้ ไฟทุกทีเลย

036 036 036
« ตอบ #43 เมื่อ: 30/09/13, [12:13:28] »

เข้ามาดูตู้นี้ทีไร อยากได้ ไฟทุกทีเลย

036 036 036
อยากได้ไฟ หรืออยากได้หิน.. [on_020]

ตอนนี้รอ Cฺ-Balance ใช้เปลืองมากๆ ขนาดไม่มีของแข็งนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/09/13, [12:15:48] โดย bill2517 »
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #44 เมื่อ: 02/10/13, [23:16:53] »

เห็นลงไฟร์ฟิชตั้ง 2 ตัว เบลนนี่อีก บวกโกบี้ เบลนนี่ เห็นเขาว่าลงหลายตัวแล้วมันตีกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วของคุณบิลไม่ตีกันเหรอครับ??
« ตอบ #45 เมื่อ: 03/10/13, [11:48:17] »

เห็นลงไฟร์ฟิชตั้ง 2 ตัว เบลนนี่อีก บวกโกบี้ เบลนนี่ เห็นเขาว่าลงหลายตัวแล้วมันตีกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วของคุณบิลไม่ตีกันเหรอครับ??
ในลำดับการลงตู้ตั้งแต่เริ่มเมื่อตู้30นิ้วก็มี
-เพอร์คูล่า (ดำ) 2
-บลูแทงก์ 1
-เบลนนี่หน้าผี         (ตายเมื่อลงได้1-2วันแรก ตายแล้วซื้อมาลงใหม่ก็ตายอีก เลยเลิกครับ)
-ปลาทองไทย       (4ตัว ตาย1-2วันแรก 3 ตัว  เหลือ1 ไม่ยอมกินเม็ด สุดท้ายก็ไป)
-ไบฯ เบลนนี่ 1
-คาร์ดินัล ตาแดง    (ตายหลังจากลงปลา2ตัวเพิ่มคือไดเดรียม่าและแดมเซล อาจจะโดนไล่บ่อยทำให้ได้อาหารน้อยครับ)
-ไดเดรียม่า 1
-แดมเซล 1
-เซอร์เจี้ยนลาย     (ลงแรกๆไม่กินเม็ด จนสัปดาห์ที่ 2 เริ่มกินบ้าง ช่วงนั้นในตู้ตะไคร่หายากหน่อย สุดท้ายก็ผอมตาย เลิกซื้อ)
-ไฟร์ฟิช ขาวแดง 1   (ตอนแรกลง2ตัว ไม่ตีกัน แต่อยู่ดีๆก็ตายไปตัว)
-ไฟร์ฟิช เพอเพิ่ล 1  (ตอนแรกลง2ตัว ไม่ตีกัน แต่มีตัวนึงท่าจะมีปัญหาทางเดินอาหารมาก่อนเพราะยิ่งกินยิ่งผอม สุดท้ายก็ตาย)

ปัจจุบันไม่ได้ตีกันครับ ไฟร์ฟิชทั้ง2สี เคยอยู่ด้วยกันที่มุมตู้พร้อมกัน4ตัว นอนด้วยกันปกติ
ทั้งหมดอาจจะมีการแย่งอาหารกันบ้าง ไล่กันเฉพาะตอนกินเท่านั้น และคิดว่าจะไม่ลงเพิ่มอีกแล้ว
เพราะ ของเสียเยอะผมไม่มีเวลาดูแล และไม่อยากทำตายอีกเสียดายทั้งเงินและชีวิต หากจะซื้อเพิ่มคงต้องมีใครตายก่อนค่อยซื้อมาแทน
ณ.ตอนนี้ อยากจับบลูแทงก์ออกเหลือเกิน เพราะคอนเซปต์แรกๆคือ ตู้30 ปะการังนิดหน่อย ไปๆมาๆ มันเต็มตู้48แล้ว ทำให้บลูแทงก์ไม่อยู่ในแผนการทำตู้อีกต่อไป แต่ไม่สามารถจับได้เพราะรื้อหินจะเป็นเรื่องใหญ่มากๆ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 03/10/13, [13:07:03] »

ขอบคุณครับ ไว้ผมจะลองหาไฟร์ฟิชดูบ้าง ชอบเหมือนกันครับ แต่เห็นเบลนนี่มันช่วยกินตะไคร่ ก็เลยต้องเลี้ยงหน่อยครับ

แต่ตู้ผมไม่ลงพวกปลาดุๆ นะ พวกเดมเซล ไรเงี้ย คงไม่ลง เด๋วปลาแตกตื่น หวังว่าน่าจะลงไฟร์ฟิชตามลงไปท้ายสุดได้

ถามเรื่องการเอาปลาออกหน่อยครับ บลูแทงก์นี่ เอาออกยากมากเลยเหรอครับ แล้วถ้าเกิดมันเป็นจุดขาว จะเอามันออกมารักษายังไงล่ะครับเนี่ย วิธีเปิดไฟตอนดึกใช้ไม่ได้เหรอครับ

แต่หินในตู้คุณบิลนี่ มันเขาวงกตชัดๆ เลยนะครับ 55555
« ตอบ #47 เมื่อ: 03/10/13, [16:47:05] »

ขอบคุณครับ ไว้ผมจะลองหาไฟร์ฟิชดูบ้าง ชอบเหมือนกันครับ แต่เห็นเบลนนี่มันช่วยกินตะไคร่ ก็เลยต้องเลี้ยงหน่อยครับ
แต่ตู้ผมไม่ลงพวกปลาดุๆ นะ พวกเดมเซล ไรเงี้ย คงไม่ลง เด๋วปลาแตกตื่น หวังว่าน่าจะลงไฟร์ฟิชตามลงไปท้ายสุดได้
ถามเรื่องการเอาปลาออกหน่อยครับ บลูแทงก์นี่ เอาออกยากมากเลยเหรอครับ แล้วถ้าเกิดมันเป็นจุดขาว จะเอามันออกมารักษายังไงล่ะครับเนี่ย วิธีเปิดไฟตอนดึกใช้ไม่ได้เหรอครับ
แต่หินในตู้คุณบิลนี่ มันเขาวงกตชัดๆ เลยนะครับ 55555
คือจากเริ่มตู้30นิ้ว ทีนี้เลี้ยงไป4-5เดือน แป๊บเดียวของเต็มตู้
พอตั้งใหม่ 48นิ้ว เลยจัดแบบให้วางของได้เยอะๆ ปรากฏว่า วางได้เยอะจริง แต่จะหยิบจะจับอะไรในตู้ยากมากๆ
ส่วนบลูแทงก์มันจริงๆก็จับได้ตอนมันนอน แต่ตัวในตู้ผมมันไปนอนในหินก้อนหลัก ซอกเล้กๆ ทำให้ไม่สามารถไปจับได้ครับ
i_pop ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #48 เมื่อ: 03/10/13, [18:20:24] »

ไม่จำเป็นต้องเอาออกมาหรอก ถ้าปลายังกินปกติ+คุมอุณภูมิได้ เดี๋ยวก็หาย  ไม่จำเป็นต้องทำอะไรยุ่งยาก แล้วลดไนเตรทในตู้อีกหน่อย แค่นี้จุดขาวก็ไม่มาเยี่ยมเยียนแล้ว
« ตอบ #49 เมื่อ: 07/10/13, [09:55:30] »

ห่วยสิ้นดี กับฝีมือการถ่ายรูป.55.5555

จัดใหม่นิ๊สนึง เพื่อหาที่วางให้ 2 สมาชิกใหม่

มอนติแดงโพลิปชมพู ของรางวัลจาก SRC ครับ ผมจะดูแลให้ดีที่สุดครับ
« ตอบ #50 เมื่อ: 11/11/13, [16:06:08] »

เงียบเหงาแท้ อัพให้ดูเล่นๆ ครับ ธรรมดาใช้แต่กล้อง Pentax ถ่าย
เลยลองใช้ iPhone ถ่ายดูบ้างเล่นๆ สีหลอนมากๆครับ
ม่วงเกิ๊นนนนน  ของจริงไม่ได้ขนาดในภาพนะ แค่อมชมพู-ม่วง

หน้าเต็ม ปรับเปลี่ยนหินนิดหน่อย ... กระจกหลังเขียวซะ  รุ่นใหม่ รุ่นไม่ต้องขัด  [on_026] (ขี้เกียจนั่นแหละ)
มันมืดไปหน่อย เป็นช่วงที่เปิดไฟ CH2 ยังไม่แรงครับ

SPS กะเรา สงสัยไม่เวิร์ค ผ่านไปเป็นเดือน ไตรคัลเลอร์อยู่เหมือนเดิมเป๊ะ  ไม่ไหวๆ  มอนติแดงโพลิปชมพู ได้มาอย่างสวย เลี้ยงไปกลายเป็นโพลิปแดงซะงั้น  [on_007]

มอนติแดงอันเก่า เคยร่อนจากช่วงก่อนโดนเศษของแฮมเมอร์ปลิวมาตกตรงนั้นพอดี เกือบจะตอกแล้ว เห็นเขาว่าตรงที่ร่อนไปมันจะไม่ออกมา ดันเกิดมาใหม่ซะงั้น สีเกือบเต็มส่วนที่เคยร่อนแล้ว

วิธีการแฟรกแบบใหม่ เหมาะสำหรับคนขี้เกียจ เป็น Cespitularia สวยมากไม่กล้าตัด มันโตช้า วางไว้มันติดก่อนค่อยตัด

ตัวเดียวกัน ดู TopView สีจะออกเขียวเหลือบเพชร สวยมาก ได้มาจากน้องบอม แต่ต้องดูด้านบน ถ้าดูด้านข้างเกือบเหมือน บลูแอฟ

สตาร์แปะใหม่เต็มตู้เลย ผมชอบตัวนี้มากกว่า เป็นของอินโด สีสวยกว่าของฮ่องกงเยอะเลย

อันซ้ายสุดเป็นสตาร์ฮ่องกง งั้นๆ สีไม่สดเท่าไหร่ สู้ของอินโดไม่ได้

แอบมีหลงเหลือ โกรฟปลายทอง กับ เดซี่โกรฟ

กระดุมมั่ง เลี้ยงไปเลี้ยงมา ไม่ชอบแระ ปล่อยออกไปเกือบหมดแระ เหลือติดตู้นิดหน่อย กับตามหิน

บลูซีเนียที่เคยคิดว่าสลายหายไปแล้วตั้งนาน  อยู่ดีๆ ก็โผล่ขึ้นมาใหม่ซะงั้น
มิน่า..เขาเรียกพวกนี้ว่า พืชล้มลุก

อันนี้อีกตัว แม่มันตายไปนานแล้ว ลูกมันดันมาเกิดที่พื้นตู้ เป็น ปั๊มปิ้ง(Normal)

แบบไม่มีไฟ สยองดีไม๊

กรองล่างมีแค่นี้ สกิมอันนึงเก่าๆ เยินๆ  ปั๊มรีเทิร์นDCตัวนึง  อีกตัวเป็นปั๊มสำรองจุ่มน้ำไว้เฉยๆ

หมดแล้ว ไม่ได้อัพความเคลื่อนไหวซะนาน เพราะไม่มีอะไรใหม่ ตังค์ไม่ค่อยมี  [on_024]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/11/13, [16:44:03] โดย bill2517 »
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 21/11/13, [09:35:20] »

อีพ๊อกซี่ครับ ธรรมดาเขาใช้เป็น Alteco แบบหลอดๆ สีเงินกับสีฟ้า

แต่ผมมีเหลือตอนทำบ้าน เป็นกระปุกสีฟ้า+เขียว เลยใช้อันนี้ครับ
(ดูรูปที่จัดหิน ตรงกะละมังดำๆน่ะ ยี่ห้อ Bosny รุ่น0.5กก*2กระปุก ถูกดี ยังไม่พบว่ามีปัญหากับก้นตู้ครับ)

อีพอกซี่เป็นแบบไหนเหรอ  แบบหลอด รึแบบแท่งดินน้ำมันอะ
« ตอบ #52 เมื่อ: 22/11/13, [09:36:25] »

อีพอกซี่เป็นแบบไหนเหรอ  แบบหลอด รึแบบแท่งดินน้ำมันอะ

ผมใช้ทั้ง 2 แบบครับ
แบบแท่งดินน้ำมัน มาตรฐานทั่วๆไป ปั้นง่ายแห้งเร็ว

แบบนี้ถูกดี ได้เยอะ แต่เหลวหน่อย ต้องผสมกันแล้วรอให้เซตตัวแป๊บนึงครับ ค่อยเอามาใช้
+

แบบกระปุกผมใช้ตอนจัดหินตั้งตู้ครับ แห้งช้าหน่อยแต่ที่ใช้มาก็ยังไม่มีผลอะไรนะครับ เอามาแปะหินตายจัดเลย์เอาท์นอกตู้พอแห้งก็ยกเข้าตู้เลย (ลืมล้างแต่ก็ยังไม่มีผลอะไรกับตู้ครับ)
« ตอบ #53 เมื่อ: 19/12/13, [12:36:06] »

อัพนิด จริงๆ ก็ไม่รู้จะอัพทำไม...5555
ของก็เหมือนเดิม ไม่ได้ลงเพิ่มมานานมากแล้ว
เพราะช่วงเย็น-ค่ำไม่ค่อยว่างเท่าไหร่ มีเรื่องต้องทำหลายอย่าง
เลยไม่ได้สั่งของเพราะไม่มีปัญญาไปนั่งรอรับของ
เดินทางบ้าง ทำอะไรๆบ้าง พอตกดึกๆสลบอย่างเดียว

ทุกอย่างเหมือนเิดิม สวยขึ้นบ้าง แย่ลงบ้าง ตามประสาคนเวลาน้อย
อันไหนทนถึกก็ดูดีหน่อย อันไหนเปราะบาง ก็สลดหดหู่เป็นธรรมดา
แต่ไม่ถึงกับล้มหายตายจากกันไป ฟอกบ้าง อะไรบ้าง แต่ยังครบถ้วนหน้าเหมือนเดิม
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 20/12/13, [00:15:35] »

ปะการังแน่นๆ สวยจริงๆครับ  [เจ๋ง]
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #55 เมื่อ: 20/12/13, [02:43:42] »

ใช้ไฟโคมเดียวเลยเหรอครับแล้วสกิมเมอร์ตัวนี้ปั่นไหวไหมครับ
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #56 เมื่อ: 21/12/13, [00:44:45] »

[เจ๋ง]
« ตอบ #57 เมื่อ: 23/12/13, [13:06:10] »

ปะการังแน่นๆ สวยจริงๆครับ  [เจ๋ง]
ยังไม่แน่นครับ มุมกล้องมันหลอกตา ด้านซ้ายขวายังมีที่ลงได้อีกเยอะ แต่ขาดทุนทรัพย์...55

ใช้ไฟโคมเดียวเลยเหรอครับแล้วสกิมเมอร์ตัวนี้ปั่นไหวไหมครับ
โคมเดียวครับ อยากได้2โคม แต่ขาดทุนทรัพย์เช่นกัน
สกิม NAC7 ตัวเดียวอยู่ไม๊ ตอบแบบเลี่ยงๆคืออยู่ครับแต่ต้องคอยดูแลเ็ป็นระยะ + ปลาผมมีไม่กี่ตัวครับไซส์เล็กๆ
อยากได้สกิมใหญ่กว่านี้แต่ตังค์มีจำกัด

[เจ๋ง]
ยังห่างคุณโน้ตเยอะครับ ของคุณโน้ตสวยกว่าเยอะๆๆๆมาาาากกๆๆ
« ตอบ #58 เมื่อ: 07/01/14, [10:40:31] »

อัพหน่อย ถ่ายด้วยกล้องโทรศัพท์ ธรรมดาครับ ใช้แบบอื่นไม่เป็น+ไม่มีตังซื้อ...555
เขาว่า OPPO ถ่ายรูปแล้วสวย ก็ลองดูซักหน่อย

ไม่มีอะไรใหม่..555 ตังค์หมด
ยังไม่จัดหินใหม่ แต่เพิ่งได้ ZP3600 มาเพิ่มอีกตัวเป็น 2โคม แสงเต็มตู้พอดี เปิดแค่เบอร์ 18 จาก 32
ก็สว่างถูกใจดีครับ (แต่ตัวเบาๆยังไงไม่รู้..555)

เดี๋ยวว่างกว่านี้จะจัดหินใหม่อีกที .....
« ตอบ #59 เมื่อ: 13/01/14, [10:15:21] »

หยุดวันอาทิตย์ ว่างแป๊บนึง รีบจัดก่อนซักหน่อย ทำเยอะไม่ได้ เวลาไม่พอ
เพิ่มหินเข้าไปอีกก้อนนึง จัดนู่นนิด นี่หน่อย
ยังไม่ถูกใจเท่าไหร่ ส่วนที่เป็นโครงสร้างหลักๆ ติดอีพ๊อกซี่ไว้ ทำให้จัดยากถ้าหากจะจัดใหม่หมด
หินส่วนมากมีก้นตู้ลามลงไปเกือบทุกก้อนแล้ว หมุนลำบาก

ทำได้แค่ จัดด้านล่างๆให้โล่งๆขึ้นหน่อย ขยับไว้บนหินเท่าที่มีพื้นที่

เหลือตะกอนนิดหน่อย ตกค้างเป็นจุดอับประมาณ 2 จุด ไว้วันหลังค่อยจัดใหม่ เหนื่อยละ...

ด้านหน้า. FULL TANK SHOT ทำไมมันออกฟ้ามากเกินไป สงสัยต้องไปตั้งแสงโคมใหม่

มุมซ้ายเป็นพวกต้นๆ ทั้งหลาย

ตรงกลางเป็นซีเนียซะเยอะ

มุมนี้เพิ่มหินเข้าไป ยังหาที่วางน้องแมวไม่ได้เลย... สงสารจัง อยู่แต่พื้นตู้

บางอันเคยถูกซ่อนไว้อยู่หลังตู้ ก็เอาออกมาวางได้แล้ว มีที่วางมากขึ้นนิดนึง
วันหยุดต่อไปค่อยเสริมความสูง + เพิ่มมิติอีกหน่อย น่าจะเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น

เวลาน้อย ค่อยๆ ทำ ไม่อยากทำให้เสร็จ
ทำเสร็จทีเดียวมันไม่สนุก เดี๋ยววันหลังไม่มีอะไรทำ  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/01/14, [10:28:51] โดย bill2517 »
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์