Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเมนู ใบหม่อน  (อ่าน 40720 ครั้ง)
TaMOR ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« เมื่อ: 17/08/13, [20:30:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ผมจะมาแนะนำการทำอาหารโปรตีนสูงให้กับน้องกุ้งเรดบีกันครับ ก็คือ "ใบหม่อน"
บางคนอาจจะรู้หรือไม่รู้ว่าใบหม่อนก็สารมารถให้กุ้งเรดบีกินได้ครับ นอกเหนือจากผักปวยเล้งและผักโขม
ซึ้งทั้งสองผักที่ว่าไปนั้นก็หาซื้อได้ตามห้างทั้วไป แต่จะปลอดสารพิษหรือไม่ก็ต้องมาลุ้นกันอีกที
ถึงจะเขียนข้างถุงว่าปลอดสารก็ตาม ซึ่งเราจะปลูกเองก็คงเรื่องใหญ่อยู่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าเป็นใบหม่อน แค่เรานำกิ่งมาปักเลี้ยงไปสักพักก็ได้ใบมาให้น้องกุ้งเรดบีสุดที่รักของเราได้กินกันแล้ว

ว่าแล้วก็เข้าเมนู "ใบหม่อนเวฟ" วิธีทำก็ง่ายๆตามนี้ครับ
เราเริ่มจากคัดใบหม่อนที่อ่อนๆที่อยู่ส่วนยอด ผมจะใช้ใบที่ 2 และ 3 สีใบจะออกเขียวอ่อนครับ

ขนาดใบที่ผมใช้ก็ประมาณนี้ ใบขนาดนี้ใช้เลี้ยงกุ้งได้ 25 ตัวต่อใบ ต่อขนาดตัวกุ้ง 1.5 ซม.ครับ

จำนวนใบก็ตามจำนวนกุ้งที่เราจะให้ครับ

จากนั้นก็นำไปล้าง เวลาเราเด็ดใบมันจะมียางไหลออกมาเล็กน้อย เราก็ล้างพอประมาณ
แล้วน้ำภาชนะใส่น้ำพร้อมใบหม่อน นำเข้าไมโครเวฟต้มประมาณ 8 -10 นาที ถ้ามากไปกว่านี้
ใบหม่อนจะช้ำไม่เป็นรูปทรง

เมื่อเวฟเสร็จเราเตรียมภาชนะใส่น้ำเย็น แล้วก็เอาใบหม่อนมาใส่แช่ในน้ำเย็นสัก 10 นาที
พร้อมเตรียมเสิร์ฟใบหม่อน ให้กุ้งเรดบีกินได้เลย

พอลงปุ๊บก็รุมกินกันปั๊บ เห็นแล้วมันชื่นฉำหัวใจจริงๆครับ

เวลาผ่านไปประมาณ 2 ชัวโมงก็เป็นแบบนี้ครับ เริ่มเหลือแต่ก้านแต่ก้านก็ไม่เหลือครับ
เรียกกันว่า "กินกันยันก้านเลยครับ"

เมนู "ใบหม่อนเวฟ" ผมจะให้อย่างน้อยอาทิตย์ละ 1 ครั้งครับ ขึ้นอยู่ว่าจะมีเวลาว่างทำให้รึเปล่า
บางอาทิตย์ก็ให้ถึง 3 ครั้งก็มีครับ รับรองน้องกุ้งโตเร็วทรงสวยครับ

ปล.เมนูนี้ยังเหมาะกับกุ้งแคะประเภทอื่นได้อีกน๊ะครับ อิ่มอร่อยกันถ้วนหน้า [เจ๋ง]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/13, [21:18:54] โดย TaMOR »
Tags: เรดบี 
chaninw9 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/08/13, [21:44:01] »

เมนูนี้ผมให้ทุกวันเลยครับกุ้งชอบมาก
ประหยัดค่าอาหารกุ้งด้วยครับ
AquaClubOhm ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/08/13, [21:47:40] »

ต้นใบหม่อน หาซื้อได้ที่ไหนหรอคับ
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/08/13, [03:05:10] »

บ้านเราเก็บแต่ลูกหม่อนกิน ใบตัดทิ้งซะงั้น

ขอนอกเรื่องนิดนึง
บ้านใครปลูกแล้วต้นใหญ่ๆ ลูกมันก็มีประโชยน์กับคนเยอะมากเหมือนกันนะ
ลูกมันจะออกสีแดงๆ(เปรี๊ยว) แต่ให้เก็บตอนสีออกม่วงเข้ม/ดำๆ(หวาน)
เอาไปต้ม บี้ๆให้น้ำ-เนื้อเละๆหน่อย เติมน้ำตาลเยอะๆรอจนเหนียวนิดๆใส่โหลไว้ทาหนมปังกินได้เลย
 [on_008] [on_008] [on_008] [on_008]
porann17 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/08/13, [16:06:05] »

หาซื้อที่ไหนได้มั่งครับ อยากเอามาสลับกับผักโขมอ่ะ
wewe ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/08/13, [23:56:27] »

หาซื้อที่ไหนได้มั่งครับ อยากเอามาสลับกับผักโขมอ่ะ
สวนจตุจักรวันพุธอยู่ตรงข้ามห้องน้ำจตุจักร(โถพลู)มีหลายเจ้าเลย
KrubKrib ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/08/13, [00:00:52] »

แจ่มมมมเบยยยย น่าเอามาลองมั่ง
myboyna ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/08/13, [00:28:16] »

ใครอยู่แถวบางกะปิหน้าราม
เอามาขายผมสักต้นได้ไหม. ไม่มีเวลาไปไหนเลย
TaMOR ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/08/13, [07:57:12] »

สวนจตุจักรก็ตามคุณวีเลยครับ แต่ถ้าใครอยู่แถวรามอินทราเข้ามารับที่บ้านผมได้เลยครับ
เด๋วตัดกิ่งสดๆให้ครับ เอาไปปักลงดินแป๊บเดียวก็ได้ใบให้กุ้งกินได้แล้วครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/08/13, [09:03:56] »

สวนจตุจักรวันพุธอยู่ตรงข้ามห้องน้ำจตุจักร(โถพลู)มีหลายเจ้าเลย

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ไปอ่ะ มีใครขายแล้วส่ง ems ให้หน่อยไหมครับ  [on_051]
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/08/13, [11:15:36] »

บวกให้ครับ เข้ามาเก็บความรู้ มือใหม่หัดเลี้ยงเรดบี
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/08/13, [11:23:29] »

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ไปอ่ะ มีใครขายแล้วส่ง ems ให้หน่อยไหมครับ  [on_051]
อยู่ต่างจังหวัดหรือครับ ถ้าอยากได้จริงและไม่รีบเดี๋ยววันพฤหัสบดีนี้ส่งให้ฟรีๆไปลองปลูก พอดีไม่เข้าบ้านที่ปลูกไว้3วันเลยต้องรอนิดนึง แล้วเดี๋ยวแถมต้นอื่นด้วยที่กุ้งชอบเหมือนกันไปอีกนิดนึงด้วย ช่วงที่รอก็ไปหากระถางดินถาดรองมารอ(เป็นต้นที่ชอบน้ำแต่ไม่ชอบแฉะ) แต่ถ้าไม่รีบจันทร์หน้าเลยก็ได้ผมจะได้ปักกิ่งรอรากเดินนิดนึงก่อนส่งน่าจะชัวร์กว่า การตัดกิ่งแล้วส่งเลย
RoMeeo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/08/13, [11:41:25] »

อยู่ต่างจังหวัดหรือครับ ถ้าอยากได้จริงและไม่รีบเดี๋ยววันพฤหัสบดีนี้ส่งให้ฟรีๆไปลองปลูก พอดีไม่เข้าบ้านที่ปลูกไว้3วันเลยต้องรอนิดนึง แล้วเดี๋ยวแถมต้นอื่นด้วยที่กุ้งชอบเหมือนกันไปอีกนิดนึงด้วย ช่วงที่รอก็ไปหากระถางดินถาดรองมารอ(เป็นต้นที่ชอบน้ำแต่ไม่ชอบแฉะ) แต่ถ้าไม่รีบจันทร์หน้าเลยก็ได้ผมจะได้ปักกิ่งรอรากเดินนิดนึงก่อนส่งน่าจะชัวร์กว่า การตัดกิ่งแล้วส่งเลย
  ของผมมีแบบกิินผลด้วย แต่โตช้ามากเลย หาแบบกินใบไม่ได้เลยครับ [on_024]
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/08/13, [11:48:32] »

อยากให้ผลดกใบดกมีสองวิธี1.โน้มกิ่งแต่ไม่นิยมเพราะเกะกะ2.ตัดกิ่งอันนี้นิยมยิ่งตัดใบยิ่งเยอะผลยิ่งดกแล้วแถมกิ่งที่ตัดยังไปช่วยเพิ่มจำนวนต้นด้วย แต่ถ้าอยากให้สมบูรณ์ปุ๋ยก็ควรใส่ละครับ

(น้ำที่ต้มเอามาดื่มเป็นชาใบหม่อนได้เลยนะ)
RoMeeo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/08/13, [11:51:41] »

อยากให้ผลดกใบดกมีสองวิธี1.โน้มกิ่งแต่ไม่นิยมเพราะเกะกะ2.ตัดกิ่งอันนี้นิยมยิ่งตัดใบยิ่งเยอะผลยิ่งดกแล้วแถมกิ่งที่ตัดยังไปช่วยเพิ่มจำนวนต้นด้วย แต่ถ้าอยากให้สมบูรณ์ปุ๋ยก็ควรใส่ละครับ

(น้ำที่ต้มเอามาดื่มเป็นชาใบหม่อนได้เลยนะ)
. ขอบคุณมากครับพี่
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/08/13, [12:32:09] »

ขอบคุณมากครับคุณวี ไม่ได้อยู่ต่างจังหวัดหรอกครับ แต่ต้องทำงานอ่ะ วันหยูดก็ดูลูกเล็ก ๆ อ่ะ เลยไม่ค่อยมีโอกาสได้ไปอ่ะ ถ้าจะส่งให้นี่ งั้นผมขอซื้อผงวิเศษของคุณวีด้วยเลยได้ไหมครับ (เคยได้ยินกิตติศํัพท์  ้hahaha ้hahaha ้hahaha) pm ตอบก็ได้ครับ ส่วนเรื่องปลูกไม่เป็นไรครับ แม่ผมเขาชอบปลูกต้นไม้อยู่แล้ว  [on_026]
dtent ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 21/08/13, [11:08:11] »

1 ปี ผมปลูกจะเท่าต้นมะม่วง ละ  [on_026]
« ตอบ #17 เมื่อ: 21/08/13, [14:19:15] »

แล้ววันเสาร์มีขายไหมครับ(ผมไม่รู้จริงๆนะ) แล้วโถพลู คืออะไรหรอครับ อยู่โครงการไหน ผมเดินเเต่โซนขายปลาอย่างเดียวเลย  hah1
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/08/13, [15:09:26] »

หาพันธุ์ได้ละ  เดี๊ยวเอาไปให้แฟนปลูกที่บ้านนอก  5555 
แล้วจะเอามาต้มขายทุกวันเสาร์ ที่สวน  ใบละ 5 บาท  [on_026]   
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/08/13, [15:26:07] »

หาพันธุ์ได้ละ  เดี๊ยวเอาไปให้แฟนปลูกที่บ้านนอก  5555 
แล้วจะเอามาต้มขายทุกวันเสาร์ ที่สวน  ใบละ 5 บาท  [on_026]   

เอามาแบ่งกันมั่งสิครับ [on_026]
pistoles ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #20 เมื่อ: 21/08/13, [22:38:05] »

แล้ววันเสาร์มีขายไหมครับ(ผมไม่รู้จริงๆนะ) แล้วโถพลู คืออะไรหรอครับ อยู่โครงการไหน ผมเดินเเต่โซนขายปลาอย่างเดียวเลย  hah1
เดินออกจากโซนปลาเข้าสวนนะครับที่ มาทาง all fish เจอร้้านขายบุหรี่ไฟฟ้าเลี้ยวขวา ประมาณ 20 เมตรเลี้ยวซ้ายจะเห็นร้านร้านก๋วยเตี๋ยวหม้อยักษ์ๆอยู่ซ้ายมือ เลี้ยวซ้ายตรงเข้ามาจนเจอถนนของสวน
แล้วเลี้ยวขวาเดินไปจนเจอห้องน้ำแรกนะครับ ร้านอยู่ตรงข้ามห้องน้ำเลย แบบปลูกใส่กระถางต้นสูงประมาณเอว 100 บาท
วันพุธนะครับ ผมพึ่งไปหิ้วกลับมาสองกระถางเมื่อตอนเที่ยงนี้เอง แจกรุ่นพี่ไป 1 กระถาง [on_055]

ปล.ถ้าไปถึงโซนขายต้นไม้แล้วหาไม่เจอ อย่าอายครับ ถามแม้ค้าแถวนั้นได้เลย แม่ค้าพ่อค้าแถวนั้นไม่ดุครับ 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/13, [22:43:50] โดย pistoles »
Salee(o'___'o) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 22/08/13, [00:47:48] »

เจ๋งมากกกก....ครับ
sunji09 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 22/08/13, [15:35:07] »

แล้วถ้าเป็นใบกระท่อมต้มละครับ [เอ๊ะ!!!]
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 22/08/13, [21:49:25] »

แจกฟรี เลยครับ บ้านผมต้นอย่างใหญ่ สมัยฮิตๆ ซื้อมา 7 ต้น ตอนนี้ เติบโตซะเหลือเกิน ใครว่างมาตัดที่บ้านผมได้ครับ แถวธุรกิจบัณฑิตย์
Wars ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 22/08/13, [21:54:24] »

ใครอยู่แถวบางกะปิหน้าราม
เอามาขายผมสักต้นได้ไหม. ไม่มีเวลาไปไหนเลย

เจอแล้วจะเอามาแบ่งครับ
Wars ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 22/08/13, [21:55:10] »

แล้วถ้าเป็นใบกระท่อมต้มละครับ [เอ๊ะ!!!]

คงจะเห็นกุ้งเดินโซเซ หน้า 3 หลัง 4 ในตู้แหละครับ = =" ก่งก๊งกันซะ
« ตอบ #26 เมื่อ: 22/08/13, [22:54:02] »

เดินออกจากโซนปลาเข้าสวนนะครับที่ มาทาง all fish เจอร้้านขายบุหรี่ไฟฟ้าเลี้ยวขวา ประมาณ 20 เมตรเลี้ยวซ้ายจะเห็นร้านร้านก๋วยเตี๋ยวหม้อยักษ์ๆอยู่ซ้ายมือ เลี้ยวซ้ายตรงเข้ามาจนเจอถนนของสวน
แล้วเลี้ยวขวาเดินไปจนเจอห้องน้ำแรกนะครับ ร้านอยู่ตรงข้ามห้องน้ำเลย แบบปลูกใส่กระถางต้นสูงประมาณเอว 100 บาท
วันพุธนะครับ ผมพึ่งไปหิ้วกลับมาสองกระถางเมื่อตอนเที่ยงนี้เอง แจกรุ่นพี่ไป 1 กระถาง [on_055]

ปล.ถ้าไปถึงโซนขายต้นไม้แล้วหาไม่เจอ อย่าอายครับ ถามแม้ค้าแถวนั้นได้เลย แม่ค้าพ่อค้าแถวนั้นไม่ดุครับ 555555

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองถามแม่ค้าแถวนั้นดูครับ [เจ๋ง]
chaninw9 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/08/13, [21:41:08] »

แล้ววันเสาร์มีขายไหมครับ(ผมไม่รู้จริงๆนะ) แล้วโถพลู คืออะไรหรอครับ อยู่โครงการไหน ผมเดินเเต่โซนขายปลาอย่างเดียวเลย  hah1

โถพลู คือร้านอาหารครับ
slipknot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/08/13, [23:42:32] »

เห็นภาพตอนกุ้งกินแล้วมีความสุขจัง  [on_066]
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/08/13, [11:45:12] »

เป็นกระทู้ที่รูปสวย น่าติดตามมากๆเลยคับพี่เอก  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์